Hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni Sandei Shomari tukikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa, Oktoba 31, 2014. Tunasikika pia kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, na katika masafa mafupi ni mita bend 19 na 22. Karibuni. Katika matangazo yetu ya leo tutawaletea mjadala wa moja kwa moja, yani live talk, kutoka studio zetu hapa Washington DC leo hii. Basi, katika live talk tunazungumzia imani za kishirikina huko Afrika Mashariki. huu uchawi ungekuwaga unafanyika mchana, yani ubadilisho kutoka usiku kuja kuwa mchana, maanayake sisi tungekuwa huku East Africa ni mfano wa kuigwa wazungu na katika matangazo mengine, katika habari za dunia jioni ya leo, rais wa Burkina Faso Blaise Compaore ajiuzulu, na mkuu wa jeshi achukua uongozi wa muda. Mpenzi msikilizaji, tunakusihi usiondoke kando ya redio yako, wasikie washiriki na wasikilizaji wenzako wa kijadili na kutoa maoni yao kuhusu imani za kishirikina Afrika Mashariki. Kama unataka kushiriki katika live talk, tafadhali tupigie simu namba plus 1202 93151 ta, tega sikio hadi mwisho wa matangazo yetu ya leo, lakini tunaanza na habari za dunia zikisomwa na Sande Shomari. Mkuu wa majeshi amechukua madaraka ya kuiongoza Burkina Faso baada ya aliyekuwa rais wa muda mrefu wa nchi hiyo Blaise Compawre kujiuzulu. Jenerali Honore Traore aliwaambia wanahabari mjini Wagadugu mapema leo kwamba yeye ndiye mkuu wa taifa hilo la Afrika ya magharibi kwa sasa. Jenerali huyo alianza madaraka hayo jana pale alipotangaza mipango ya serikali ya mpito na kuamuru watu kukaa majumbani wakati wa jioni hadi alfajiri baada ya ghasia za waandamanaji kwenye makao makuu ya serikali dhidi ya bwana Compaore. Vyombo vya habari vya Burkina Faso vilitangaza taarifa ambayo Bwana Compaore Alitangaza siku tisini za mpito kuelekea uchaguzi. Wakoloni wa zamani wa nchi hiyo ya Ufaransa kwa haraka wamesema wamepokea kujiuzulu kwake. Televisheni ya Burkina 24 imetangaza kwamba rais huyo wa zamani aliondoka katika kasri lake akiwa na ulinzi mkubwa. Bwana Compaure ameiongoza Burkina Faso kwa kipindi cha miaka 27 baada ya kukamata madaraka kwa njia ya mapinduzi. Kundi la hisani la madaktari wasio na mipaka limesema kuwawekea karantini ya lazima wafanyakazi wa huduma za afya wa Marekani inaleta matokeo yasiyo mazuri katika uwezo wake wa kupambana na ugonjwa wa ebola Afrika Magharibi. Kundi hilo limesema kuwekewa karantini kwa wale wanaorejea kutoka Afrika hakulingani na kuimarisha sayansi za kitabibu. Kundi hilo linasema linamuunga mkono muuguzi wa kujitolea Kasi Hickox aliyetoka na kuendesha basikeli jana akipinga siku 21 za kuwa karantini kwenye jimbo la Maine baada ya kutibwa ugonjwa wa ebola nchini Sierra Leone. Hickox anasema hana dalili za ugonjwa wa ebola, matokeo ya vipimo vyake hayakuonyesha virusi, na akasema kuwekewa karantini kuna kiuka haki za kiraia. Rusia imesema usambazaji wa gesi Ukraine unaweza kuanza tena mapema wiki ijayo baada ya Ukraine kufanya malipo ya kwanza ya deni lake. Aleksei Mila, mkuu wa kampuni ya Gazprom inayomilikiwa na serikali ya Rusia, alisema Ijumaa kwamba mpango huo wa mamilioni ya dola uliofanyiwa kazi na Rusia, Ukraine na Umoja wa Ulaya unatoa dhamana ya usambazaji wa gesi ya Rusia nchini Ukraine na maeneo mengine ya Ulaya. Mila amesema. Kila kitu kinategemea lini Ukraine itafanya malipo, amesema. Alidhani malipo yatakuwa wiki ijayo. Gazprom ilizuia ugavi kwa Ukraine mwezi Juni kutokana na madai ya kutolipa madeni, hatua ambayo iliyofuatia kutimuliwa kiongozi wa Ukraine aliyekuwa rafiki wa Russia na Kremlin kujiingiza huko Crimea. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amesema Israel lazima ifungue tena hekalu la Mount kwa waumini wa Kiislam, akisema kuwa ana hofu kubwa kuhusu mivutano inaendelea ya Jerusalem. Keri alisema Alhamisi jioni kwamba ni muhimu kwa pande zote kujizuia, kuepuka hatua za uchokozi na maneno, kuhifadhi hali ya kihistoria katika hekalu la Temple Mount, eneo takatifu la Waislamu mjini Jerusalem wanaloliita msikiti wa Al aksa na kuheshimiwa na Wayahudi na Waislamu. Maafisa wa usalama wa Israel walifunga eneo kwa Wayahudi na Waarabu, lakini walisema watalifungua tena. Rais wa Palestina Mahmud Abbas aliita kufungwa kwa eneo hilo ni kitendo cha vita. Raia mmoja wa Marekani alijaribu kujiunga na kundi la Islamic State anakabiliwa na adhabu ya miaka 15 jela baada ya kukiri kosa la kutaka kusaidia kundi hilo la kigaidi. Kesi dhidi ya Donald Ray Morgan mwenye umri wa miaka 44 ilishika kasi baada ya kukamatwa kwenye uwanja mmoja wa ndege huko New York kwa kosa la silaha lisilohusiana na jambo hilo. Kwa mujibu wa nyaraka za mahakama, wapelelezi waligundua mawasiliano ya mtandao, kukiwa na picha za Morgan na maoni yake kwenye mitandao ya kijamii kuanzia mwaka jana, ya kuunga mkono kundi hilo la kigaidi. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Maafisa wa usalama wa Mexico wamethibitisha Alhamisi kwamba wamarekani watatu ambao wamepotea katika mji wa mpakani wa Matamoros kwa zaidi ya wiki mbili sasa wamepatikana wakiwa wamekufa kwa kupigwa risasi. Maafisa wanasema wanaangalia taarifa za shahidi kwamba Watekaji wamejitambulisha wenyewe kama sehemu ya kundi la Hercules, kitengo cha usalama kilichopo ambacho kinafanya doria katika jimbo la Tamaulipas linalopakana na Marekani. Mwendesha mashtaka wa serikali amesema wajumbe tisa wa chama hicho wanahojiwa. Mwendesha mashtaka wa Tamaulipas Ismail Quintanilla Acosta alisema jana kwamba miguu na mikono ya waathiriwa ilikuwa imefungwa na walipigwa risasi kichwani siku hiyo waliotekwa ya Oktoba kumi na tatu. Rais wa Myanmar na mkuu wa jeshi wamekutana leo na viongozi wa juu wa kisiasa na kundi la walio wachache, ikiwa ni mkutano wa kwanza wa aina yake kufanyika katika nchi hiyo inayorejea kwenye hali ya kawaida kutoka kwenye miongo kadhaa ya utawala wa kijeshi. Waziri Ktut, wa habari yaktut amesema washiriki wote katika mkutano huo uliofanyika kwenye mji mkuu Naipado, walikubaliana kuendelea na taratibu za mageuzi ya kisiasa, juhudi za kusitisha mapigano nchi nzima, na uchaguzi wa bunge mwaka 2015. Hakuna maafikiano yoyote yaliyofikiwa, lakini waziri wa habari alisema washiriki, ikiwemo kiongozi wa upinzani Aung San Suu Kyi, walikubaliana kufanya mazungumzo zaidi katika tarehe ambayo bado haijapangwa. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Kama tulivyoaeleza awali, kwa leo katika live talk tunazungumzia imani za kishirikina huko Afrika Mashariki, na leo hii washiriki wetu ni Emmanuel Mgaya maarufu kama Masanja Mkandamizaji huko nchini Tanzania, na Vincent Mwachiro maarufu kama mfalme wa Mijikenda huko nchini Kenya. Karibuni. Kama huo uchawi na ushirikina huku, ndio head office, yani makao makuu yake, sasa ndio yako huku. Yani, huku kuna kila matukio yale ambayo unasimuliwaga u unaonaga watu kwenye TV, huku watu wanashuhudia live. Na wakati mimi nawazaga nasema kama ingetokea huu uchawi ungekuaga unafanyika mchana, yani ubadilisho kutoka usiku kuja kuwa mchana, maanayake sisi tungekuwa huku east africa. Ni mfano Yaani mtu hajafanya biashara hajafanya nini anapita eneo la biashara tu anakopa 100 anaondoka na 1500. Sasa najiuliza kama huo uchawi ungekuwa live tu unatumika mchana, si hata hao majobless ambao wako huko, nasikia wanalipwa mwisho wa mwezi, unafikiri ungekuwa na haja ya wao kujipanga sehemu ili walipwe? Si wangepewa tu uchawi. Naam, huyo alikuwa Masanja Mkandamizaji akidogo korea kidogo kuhusu imani za kishirikina huko Afrika Mashariki na basi, live talk ya leo imeendana vizuri kabisa. Ni Oktoba 31 kila mwaka baadhi wa ya Wamarekani wanasherehekea sikukuu ya Halloween, kwa shughuli za kitamaduni kama vile wanavaa mavazi ya kutisha au kama yale yenye dhana za kichawi au kuweka vitu vya kutisha nje ya nyumba zao. Kwa hiyo utamaduni huu umekuwepo kwa muda mrefu, tukaona hii itakuwa fursa nzuri kuzungumzia imani hizo za kishirikina huko Afrika Mashariki. Masanja Mkandamizaji na mfalme wa Mijikenda, mnaweza kueleza nini kuhusu imani za kishirikina huko Afrika Mashariki kwa mtizamo wenu? Masanja jana na leo, na endelea. Masanja umenisikia? sijui hapa e, sasa nakusikia vizuri, ndugu mtangazaji. Kwanza kabisa nawasalimia wasikilizaji wote ambao wanatusikiliza saa hizi kupitia uh, redio ambayo iko Marekani. Kwanza tunamshukuru Mungu kwa kusikika toka tuko unajua huko Tanzania lakini umevurumishwa hadi Marekani. Huu wenyewe ni uchawi inasema huu ni wa wazungu ambao, haya, sasa tuelezee basi kwa mtizamo wako kuhusu imani hizi za kishirikina huko Tanzania uliko. Hebu tudokolee kidogo. Kwa ukweli kama ambavyo inasadikika na inaaminika ya kwamba imani za kishirikina au imani za kichawi sasa hivi sio kitu cha kujadili, sio kitu kinafanyika tena kwenye mazingira ya kuficha, ni vitu live vinafanyika na watu mnaona. Shida yake ya tu ni kwamba matukio mengi ya kichawi yanafanyikaga usiku mwanawani, lakini ninapendaga ni waambie watu kwamba kama matukio ya kichawi yangekuwa yanafanyika mchana wakati wa jua kali kwanza ninahakika watu wote wangekuanga, sasa hivi wanakimbilia tu kwa Mungu maanake wanajua kabisa, hayo maskadi wanapishana nayo hewani, yanawakosakosa, ni hamna namna nyingine ya kujitetea sasa. Kwa mfano hapa Tanzania leo unasikia watu hawanaga wa shida, hata mke wa mtu sasa hivi hapa wana watu hawapati nao shida, sio mambo ya kizamani, mtu kumlinda linda kumlindalinda sijui mke wake. Siku hizi inafungwa tu dawa dawak, sijui anamuunganishaje mke wake, yani kama mke wake akitoka nje ya ndoa anaenda kule, sijui kuna super glue, sijui ni sumaku, mtu ananasa, mnaanza kupiga kelele. Kama ni kama na unajuanga, mambo yale yanafanyikanga kama ni kama ni kwenye gesti, kama ni kwenye kichochoro au wapi. Sasa afadhali inatie gesti, baada yake mtafika hapo, mtaita watu, watu watakuja. Imagine kwa wale wanaokuwanga huko vichochoroni, fikiria kwenye hao watakuwa kwenye magari, matukio mengine yanafanyika kwenye magari. Fikiria wale watu wa ufukweni, fikiria wale watu wa, wa makaburini kwa hiyonakuidi matukio ya kishirikina yameanza kuleta, na siku hizi wachawi wamekuja na digital. Usifikiri wachawi ndio wanabaki tu analog, na wenyewe wamekuja kwenye digital. Hauwezi kuona ile zamani, ilikuwa mchawi anasema mchawi hadi awe ana macho mekundu, siku hizi wachawi macho white. Na <laughs> sasa namsikia hapo Vincent Mwachiro mfalme wa Mijikenda akicheka. Hebu tueleze huko Kenya mambo yakoje? Maana imani hizi ziko kila pahali. Mambo Kenya huko yako vipi? Unajua, mwafrika kawaida yake alitoka mahali pagumu, mahali ambapo alikuwa na mila zake na tamaduni zake, na tamaduni za mwafrika zilikuwa na uganga na uchawi, yote ni tamaduni za mwafrika. Lakini zilikuja zikaonekana kwamba ni unyume, ni unyu sana, wakati eh, ma madhehebu yalivyokuja ya, ya, ya, ya Kiislamu yakiletwa na Warabu, ya Kizungu yakiletwa na ya Kikristo yakiletwa na Wazungu. Lakini kwa kweli kabisa, kila siku bado Mwafrika anakuwa na mambo hayo hayo ya tamaduni zake, maana wengine hawajaingia katika mambo hayo ya madhehebu. Kwa mfano, nchini Kenya hapa, kila community ina mambo ambayo mtu anaweza kuaga dunia, lakini watu wakawa hawasemi kwamba ameaga mwenyewe, wanasema kwamba ame-, ame, mtu fulani amehusika kumroga mpaka ame, labda ametumia mazingaombwe kumtoa katika maisha. Kwa hivyo ni, ni ukweli kabisa, hata bila kwenda mbali kote huko, tamaduni za mwafrika zinaruhusu uchawi, tamaduni za mwafrika zinaruhusu uganga lakini kadri tunavyokwenda na miaka inavyokwenda mambo yanabadilika. Mnadhani kwa maoni yenu, nini hasa kinawasukuma baadhi ya watu kuendelea kuwa na imani hizi za kishirikina? Kwa sababu huwezi kutoa waafrika wote kwenye imani hizo, kwa sababu wengine wanaenda mpaka kuwa makanisa ya kiroho, wengine wanaenda kuwa makanisa ya ya ya yaliyokuja madhehebu yale ya zamani, lakini wengine bado hawajakubali kwamba wanaweza wacha tamaduni zao. Na ukweli kabisa, nilikuwa nikichalenji hata madhehebu fulani nikisema, kwa mfano hata kwa Mijikenda, mi nikiwa mfalme wao nili, nili, wakati mmoja nilisema makanisa yote yaje yaombe Mungu, mvua inyeshe, yatashindwa. Lakini wale wazee wa kaya wakaja pamoja, wakasema leo twaomba mvua ikuje, mvua itanyesha. Hapo wakienda kaya, wakitoka mvua inanyesha kutoka huko kaya mpaka huku sasa mila na tamaduni zetu zinaruhusu, kwa hivyo hatuwezi kumaliza mambo hayo, wala hayataisha milele na milele Afrika, kwa sababu ni tamaduni na mila, vile tulivyoolewa na tulifata itikadi zetu, hatu wa, wakati tukitoka kwa kwa mnara wa Babel, tulivyoshika njia, Mwenyezi Mungu alikuwa ametupa dini zetu na, na mila zetu, na hizo dini zetu hatuwezi tukaziacha sote tukawacha vinii zetu za Kiafrika tutakapopata za Kizungu hazitaisha, ni maanake ni mila na desturi za binadamu wa Kiafrika. Masanja, lakini kuna baadhi ya watu hawaamini kwamba kuna imani za kishirikina. Hawa sasa unawaweka katika kundi gani? Maanake wengine wanaamini kabisa, hawawezi kufanya jambo bila ya kupigiwa ramli, bila ya kuangalia kitu gani kitatokea. Lakini kuna wengine wanasema ah, hamna kitu kama hicho, ni kudanganyana tu. Hawa nao kwa imani, imani ni yako binadamu, lakini ukweli kabisa nitakwambia, kuna visa vingi ambavyo hutokea watu wakashangaa. Kwa mfano mtu anakunya misumari, kwa mfano eh, unakaa mahali una unapika una, chakula, nyuki wanakuja wengi hapo, wanakula pamoja, wanaona wanakula hiyo chukuku yako mpaka wanaimaliza, alafu pengine unaiba ukiiba wewe unabaki na ile kitu umeiba pale pale, pale uliposimama ni, ni na miminda. Hata kama huamini, unajua madhehebu yamekuja kusema kwamba labda tusiamini maana um, imani yako ndio itakao kuondoa hapo, itakao kulinda katika ulimwengu huu. Kwa hivyo kama umefata imani ile ya kiroho, unaruhusiwa. Lakini we, kuwa tamaduni hii itatoka Afrika ni kuwaza wazo ambalo haliwezekani duniani, kwa sababu watu wengi bado wanateseka kimaisha na wanaamini kwamba wanateswa na watu ambao wanafata tamaduni. Kwa hivyo wataenda kule kule kwa utamaduni wakatafute kujifungua badala ya kufata mambo mengine. Masanja, kama unavyofahamu huko Tanzania kuna baadhi ya maeneo yanasifika katika maswala ya imani za kishirikina, au kuna mahali ambapo imani hizo ni kubwa sana. Unadhani hii inatokana na nini? Masanja, hi eh, kwa ukweli ni kwamba kwanza nianzie hapo nyuma kidogo, ulivyouliza kwamba kuna watu hawaaminiki kwamba kuna hizi imani za kishirikina na kuna wengine hawawezi kuziacha. Kwanza kabisa, kama kuna mtu haamini kwamba kuna kitu kinaitwa ushirikina, kuna kitu kinaitwa uchawi, atoke huko aliko aje Bagamoyo, akiona paka aipige paka ya mtu mguu, huyo ambaye anasema haamini Halafu huyo ambaye ni au watu ambao kundi la pili, watu ambao wenyewe wanaendelea wa, wa, wa, wa, wa, wa, kutumainia tu uchawi na hawataki kuachana nao, ni kwa sababu kwanza, unapokuwa mchawi vitu vingi vinajirahisishwa, ndugu mtangazaji. Ukiwa mchawi, maana yake huwezi, mchawi hajui jinsi ya kukata tiketi, sijui ya fast jet au precision au wewe Kenya Airways, sijui akate US Airways, sijui kwenda wapi, sijui akate gaf. Au wao wanao ungo usiku, wanasafiri kwa kutumia ungo. Na acha ni wambie hivi, hata ungekuwa we mtangazaji, tukuulize kama, kwa ndege kwa ndege, kutoka Dar es Salaam hadi Mombasa unatumia masaa matatu. Halafu ukipanda ungo hadi Mombasa unatumia dakika tano ili wanaone hata wewe ukipanda ni. Unapanda ungo. Kama shida yao tu ni yale mashedi tu kwamba unachopanda uwe naked, uwe bila nguo. Hapo tu ndio shida inaanza. So can you imagine na like, mpo, mpo kwenye ungo maana kwa wafanya biashara, ikitokea leo tangazo labda au wachawi wajiunde waunganishe maungo yao yawe kama 20. Halafu waseme tunasafirisha watu hadi kutoka Dar es Salaam hadi Mombasa kwa kwa, kwa bei fulani kwa dakika tano. Basi wafanya biashara wengi watajazana ila inabidi kuwe na wafanyabiashara wa nguo wengi. Na can you imagine, iki mpo kwenye ndege hivi yule yule cabin crew anapitisha vile vinywaji. <laughs> Kwa hiyo ndio hivyo vitu ambavyo vina lakini kwa kweli uchawi kuna mazingira unarahisisha. Mtu hajafanya kazi hata kwa, kwa siku moja kwa mwezi, ikifika mwisho wa mwezi anaenda na elfu kumi sehemu, akinunua kitu ukimpa chenchi, mauzo yote yanahamia kwake. Hivi hata wewe mtangazaji ungepewa hapo kaidia ungefanya kazi ya kutangaza hapo. Si ukipita Kwe... kwenye ma madola huko, kwenye madola huko, ma euro sijui unafika unanunua kitu euro moja zinarudi euro elfu moja nyumbani. Shavu limekutoka hivi. Ufanye kazi. Kwa hiyo wachawi. Asante sana Masanja Masanja. Mkaribizaji, nashukuru sana. Kuna msikilizaji tayari hapa anataka kuuliza swali, ngoja tumkaribishe msikilizaji, halafu tuendelee kwako. Msikilizaji Hussein Luhinda, karibu Live Talk ya Sauti Amerika. <coughs> Asante sana. <tweet> <tweet> <tweet> ndugu watangazaji, mimi ningependa kumuunga mkono Masanja, ila napenda niende kiwalisia zaidi, maana yeye ameelezea, japo nataka nielezee kiwalisia zaidi. Kiukweli swala la kiuchawi hapa Afrika, Tanzania alipo ma mazingira akimikina yapo kwa sababu watu wengi wanatumia haya mazingira kujitajilisha. Mfano, kuna matajiri wengi sana wana, wana wanafanya toto wao kwa mandondeta, wana kweli mali wanapata. Vile vile wanachukua viungo vya albino wanawakata na kuna mali wanapata. Hivyo basi angalia hii yote inatokana na umaskini. wana wa, wa, <tutu> watu wanakuwa maskini sana, wanakosa kazi, wanakosa vitu vya kufanya. Hivyo basi wanaamua wajingize katika maswala haya, ili wapate japo hela. Hivyo basi serikali maisha yote haya, kwa sababu watu wengi hawana kazi, kila anachofanya hapati, kila anachofanya hapati, mwisho anaona lazima tu bora hata ni mwanangu mmoja ili niwe tajiri mwetajiik, nakuwa tajiri. Hivyo basi mi naona hapa Serikali jipange tu kuimarisha uchumi wake vizuri, hivi hivi vitu hivo viishe. Ndio maana nchi nyingi za Afrika hili swala haliishi, kwa sababu ndio ipo watu hawana sehemu kugungilia katika kujikomboa katika maisha yao, basi wanaona hivi kwao ndo itakuwa ni bora zaidi, kwa sababu hawana alternative yoyote. Halo, nakusikia, endelea. Cha pili ni kwamba watu wengi ni chuki, watu wengi wana fitna za watu mbalimbali Ndipo inakusababishia wewe kama wewe uende kumfanyia mtu mazingira, tunaenda kumroga, unambalisha akili. Kwa hiyo watu wengi kuwa na chuki, kutokendana kwa watu, kuto kwa waku, basi umesababisha napo watu wajiingize katika masuala haya kishirikina, anashindwa kwenda kuuua kupiga risasi, kwa kutamanisha kwamba akipiga risasi atafungwa, lakini akienda kukuroga akikuua patikana ushahidi wote, basi vitu kama jichuki Afrika. Asante sana, sana msikilizaji Hussein Luhinda, naona mmemsikia, lakini amezungumzia swala moja ambalo hili ni wale wenye ulemavu wa ngozi, na hili limekuwa likitokea sana huko Afrika Mashariki kwa sababu ya imani za kishirikina. Masanja, unadhani kweli hawa wanaochuna watu ngozi wako wakachukua viungo kweli wanatajirika, au ni imani ambazo ni potofu, wamedanganywa na watu, unaona ni nini? Hili jambo la kwanza hapa, ndugu mtangazaji, ieleweke kwamba hakuna mtu yoyote ambaye anaenda kumuua albino au kumchuna mtu ngozi kama hajadairektiwa na mtu mwingine kufanya hivyo. Kwa hiyo wa kwanza hapa kuonekana kwa kwenye hii hatia ya wa kwanza kabisa ni mganga wa kienyeji ambaye mganga wa kienyeji ni dabo mchawi, yani ni mchawi mara mbili, kwa sababu ukirogwa ili upone utasipika nienda kwa mganga sasa, mpaka mtu aweze kukutegulia kaka kitu ulikotegeshwa, maana lazima awe mchawi mara mbili. Kwa hiyo waganga wa kienyeji tu wamekuwa sosi ya kupelekea watu wengi wajiingize kwenye vitendo vya kuamini ngozi ya mtu inamtajirisha mtu, kitu ambacho sio ukweli. Kama ingekuwa ngozi ya mtu inatajirisha mtu mwanawani hivi, jiulize hapa, si wangekuwa anatuambia watu, kwa sababu kwa umaskini tulio nao kama hapa Tanzania kuna watu wako vijijini, ingekuwa ngozi ni dini, unamwambia tu mtu ajichune, hichi cha kukanyagia hapa chini unajichuna, maana ngozi cha chini kile kama ingekuwa ni duka liko sehemu zinajulikana ni biashara nzuri, unachuna zitaota vizuri, unapata hela yako nzuri tu amani. Lakini sio hivyo, hizo ni za kishirikina. Yaani uchume ngozi ya mtu, labda inatumika kwenye kumsaidia mchawi kwenye kufanya vitu vyake, sio we kutajirika ndio maana utaona wote ambao wanashikwaga na, na, na, na viungo vya albino ni masikini choka mbaya, wako na baskeli, ametembea, jasho limemtoka, nguo imelowana, imelowana, ime, yale ya meupe meupe kama ina chumvi chumvi, na ameshikwa na kiungo cha albino. Unamwiza utaajiri gani ulioufata? Waganga wa kienyeji wanaoshikwa na mifupa ya albino wana hali mbaya, wanaishi kwenye vibanda vya nani. Kwa hiyo hamna kufanikiwa kwa kutegemea ngozi ya mtu wala kiungo cha mwanadamu, hizo ni imani za kishirikina, ila kwa wao washirikina hivyo vitu vina kazi kwao. Asante sana Masanja. Je, mfalme wa Mijikenda katika hali hii huko nchini Kenya unaonaje kuhusu swala hili la watu wenye ulemavu wa ngozi kukumbwa na maafa haya kukatwa viungo, kuuawa? Ah, ukweli kabisa ni swala la lililoanzia huko Tanzania, manake kwa nchi ya Kenya hata wale ambao wanawatafuta au maalbino wanawakiwapata, wanapeleka huko Tanzania, lakini kama vile e, awakianyumba <laughs> ni kwamba swala hilo ni la upotovu, kwa sababu yule si mganga anayetaka hivyo, bali ni mchawi, kwa sababu mchawi ndiyo ambaye hupata vitu vigumu, huenda kwa makaburi akachimba, akachukua vitu mifupa, akarogea mtu ili ukirogwa na vitu vile. Sasa wewe hata kupona kwako ni hali ngumu, hata yule mganga kukutibu si rahisi. Sasa kuna shida ya kwamba watu hudanganywa wakaambiwa, wakipata hiyo basi, wakipeleka Tanzania, kuna waganga watawapa utajiri. Lakini ukweli si, si kweli, kwa sababu ni, ni wachawi ndio wanaweza kufanya kutafuta vitu kama hivyo, wakiita virangaona vya kurogea watu. Sawa kabisa. Sasa tunaye tena hapa msikilizaji kutoka nchini Tanzania, bwana Katambi James, karibu Livetalk Sauti America. Msikilizaji kutoka Tanzania nii, Katambi, Katambi, Katambi, unanisikiliza eh? Eh, asante sana ni, kama kawaida, naitwa Katambi Jemsi, naongea kutoka Ushirombo Mikombe. Swala kwa kweli swala la imani za kishirikina yaani, yaani limekisiri sana barani ya Afrika hasa hasa Tanzania yetu watu wametajirika kupitia imani za kishirikina kwa kutoa watu kafara, watoto wazazi na wazazi wao, na kuchuna watu ngozi za binadamu, hasa kwa mradi hivi ataajirike. Unaona hasa mikoa yepi ya janga, Mwanza na Tabora, hii imekifiri sana kwa kuchuna ngozi, ili kwa imani ya kishirikina. Je, nauliza, serikali au wahusika wana mpango gani kupeleka elimu vijijini hasa elimu vijijini, kwa sababu ndio kuna mauaji ya alibino kuna mauaji ya vikongwe yamekisini sana. Je, yes, serikali ina mpango gani hasa, wa kupeleka elimu hasa vijijini, watu waelimike waachane na imani za kishirikina nini na imani imani ipo hii ya kishirikina ipo amani kalio nania ya mali za kisurikina zimekithiri sana, hata hapa hata maeneo yetu ya kanda. Unajua niko Asa... nikusaidie, ndugu yangu wa Ushirombo kwanza. Sasa mm. serikali yenyewe kwa mfano hii hapa serikali yetu kwa mfano ya Tanzania haiamini uchawi, jambo la kwanza, na ndio kwan. hapo unazowaza kupata imani kwamba hata wanaopitishaga hizi sheria wengine ni wachawi, kwa sababu kama eti uchawi upo na mtu sasa hamna uchawi, hatuamini kwenye uchawi na ukute kwenye waganga wa kienyeji, viongozi wa serikali nao ndio unawakutaga maprado mengi yamepata hu kwenye vibandabanda vya waganga nyakati za uchaguzi, kwa maana na wao pia wanaamini kwenye laivu uchawi. Lakini kwenye hoja wakirudi mjengoni kule, wamekaa wasa, hatuamini kama serikali kuna uchawi, hata vibanda vya maprado tunayoona nini, namwamini. Asante sana sana sana, asante sana, ni mufafanulie kidogo Katambi James Kale, asante sana lakini naona karibu ndio hivyo, tunaendelea na huu mjadala lakini kwa washiriki wetu wanaotusikiliza kupitia redio shirika, sasa hivi tukifika saa saba kamili, tutaelekea kule kwenye matangazo yetu kwa njia ya tovuti www.voaswahili.com. Sasa basi, naomba Masanja Mkandamizaji pamoja na mfalme wa Mijikenda msiondoke kwenye simu tutaendelea na mjadala huu. Na Katambi James, napenda kukushukuru kwa mchango wako, lakini leo hatukuwa na maafisa wa serikali ya Kenya au Tanzania katika kuzungumzia ni mipango gani wanafanya katika kushughulikia swala hili na kulitokomeza kabisa, lakini pengine labda kuna siku ambayo tutawaalika na wao waje watueleze wana mipango gani katika hili. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya America VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Khadija Riami. Na mimi ni Sunday Shomari. Tukukaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa Oktoba 31, 2014. tunasikika pia kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya na katika masafa mafupi ni mita band 19 na 22. Karibuni. Katika matangazo yetu ya leo tutawaletea mjadala wa moja kwa moja, yani live talk, kutoka studio zetu hapa Washington DC leo hii. Basi katika live talk tunazungumzia imani za kishirikina huko Afrika Mashariki. Huu uchawi ungekuaga unafanyika mchana, yani ubadilisho kutoka usiku kuja kuwa mchana, maana yake sisi tungekuwa huku East Africa ni mfano wa kuigwa wazungu na katika matangazo mengine katika habari za dunia jioni ya leo, rais wa Burkina Faso Blaise Compaore ajiuzulu na mkuu wa jeshi achukua uongozi wa muda. Mpenzi msikilizaji, tunakusihi usiondoke kando ya redio yako, wasikie washiriki na wasikilizaji wenzako wa kijadili na kutoa maoni yao kuhusu imani za kishirikina Afrika Mashariki. Kama unataka kushiriki katika Live Talk, tafadhali tupigie simu namba plus 1 202 619 3151. Tega sikio hadi mwisho wa matangazo yetu ya leo, lakini tunaanza na habari za dunia zikisomwa na sande Shomari. Mkuu wa majeshi amechukua madaraka ya kuiongoza Burkina Faso baada ya aliyekuwa rais wa muda mrefu wa nchi hiyo Blaise Compaore kujiuzulu. Jenerali Honore Traore aliwaambia wanahabari mjini wa Gadugu mapema leo kwamba yeye ndiye mkuu wa taifa hilo la Afrika ya magharibi kwa sasa. Jenerali huyo alianza madaraka hayo jana pale alipotangaza mipango ya serikali ya mpito na kuamuru watu kukaa majumbani wakati wa jioni hadi alfajiri baada ya ghasia za waandamanaji kwenye makao makuu ya serikali dhidi ya bwana Compaure. Vyombo vya habari vya Burkina Faso vilitangaza taarifa ambayo bwana Compaure alitangaza siku tisini za mpito kuelekea uchaguzi. Wakoloni wa zamani wa nchi hiyo wa Ufaransa kwa haraka wamesema wamepokea kujiuzulu kwake. Televisheni ya Burkina 24 imetangaza kwamba rais huyo wa zamani aliondoka katika kasri lake akiwa na ulinzi mkubwa. Bwana Compaure aiongoza Bukina Faso kwa kipindi cha miaka 27 saba, baada ya kukamata madaraka kwa njia ya mapinduzi. Kundi la hisani la madaktari wasio na mipaka limesema kuwawekea karantini ya lazima wafanyakazi wa huduma za afya wa Marekani inaleta matokeo yasiyo mazuri katika uwezo wake wa kupambana na ugonjwa wa Ebola Afrika Magharibi. Kundi hilo limesema kuwekewa karantini kwa wale wanaorejea kutoka Afrika hakulingani na kuimarisha sayansi za kitabibu. Kundi hilo linasema linamuunga mkono muuguzi wa kujitolea Kasi Hickox aliyetoka na kuendesha baskeli jana, akipinga siku 21 za kuwa karantini kwenye jimbo la Maine baada ya kutibwa ugonjwa wa ebola nchini Sierra Leone. Hickox anasema hana dalili za ugonjwa wa ebola matokeo ya vipimo vyake hayakuonyesha virusi na akasema kuwekewa karantini kuna kiuka haki za kiraia. Rusia imesema usambazaji wa gesi Ukraine unaweza kuanza tena mapema wiki ijayo baada ya Ukraine kufanya malipo ya kwanza ya deni lake. Aleksei Miller, mkuu wa kampuni ya Gazprom inayomilikiwa na serikali ya Rusia, alisema Ijumaa kwamba Mpango huo wa mamilioni ya dola uliofanyiwa kazi na Russia Ukraine na umoja wa Ulaya, unatoa dhamana ya usambazaji wa gesi ya Russia nchini Ukraine na maeneo mengine ya Ulaya. Mila amesema, kila kitu kinategemea lini Ukraine itafanya malipo. Amesema alidhani malipo yatakuwa wiki ijayo. Gazprom ilizuia ugavi kwa Ukraine mwezi Juni kutokana na madai ya kutolipa madeni, Hatua ambayo ilifuatia kutimuliwa kiongozi wa Ukraine aliyekuwa rafiki wa Russia na Kremlin kujiingiza huko Krimea. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amesema Israel lazima ifungue tena hekalu la Mount kwa waumini wa Kiislamu, akisema kuwa ana hofu kubwa kuhusu mivutano inaoendelea ya Jerusalem. Kerry alisema Alhamisi jioni kwamba ni muhimu kwa pande zote kujizuia kuepuka hatua za uchokozi na maneno, kuhifadhi hali ya kihistoria katika hekalu la Temple Mount, eneo takatifu la Waislamu mjini Jerusalem wanaloliita msikiti wa Al Aksa, na kuheshimiwa na Wayahudi na Waislamu. Maafisa wa usalama wa Israel walifunga eneo kwa Wayahudi na Waarabu, lakini walisema watalifungua tena. Rais wa Palestina Mahmud Abbas aliita kufungwa kwa eneo hilo ni kitendo cha vita. Raia mmoja wa Marekani alijaribu kujiunga na kundi la Islamic State anakabiliwa na adhabu ya miaka 15 jela baada ya kukiri kosa la kutaka kusaidia kundi hilo la kigaidi. Kesi dhidi ya Donald Ray Morgan mwenye umri wa miaka 44, ilishika kasi baada ya kukamatwa kwenye uwanja mmoja wa ndege huko New York kwa kosa la silaha lisilohusiana na jambo hilo. Kwa mujibu wa nyaraka za mahakama, wapelelezi waligundua mawasiliano ya mtandao kukiwa na picha za Morgan na maoni yake kwenye mitandao ya kijamii kuanzia mwaka jana ya kuunga mkono kundi hilo la kigaidi. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Maafisa wa usalama wa Mexico wamethibitisha Alhamisi kwamba Wamarekani watatu ambao wamepotea katika mji wa mpakani wa Matamoros kwa zaidi ya wiki mbili sasa wamepatikana wakiwa wamekufa kwa kupigwa risasi. Maafisa wanasema wanaangalia taarifa za shahidi kwamba watekaji wamejitambulisha wenyewe kama sehemu ya kundi la Hercules, kitengo cha usalama kilichopo ambacho kinafanya doria katika jimbo la Tamaulipas linalopakana na Marekani. Mwendesha mashtaka wa serikali amesema wajumbe tisa wa chama hicho wanahojiwa. Mwendesha mashtaka wa Tamaulipas Ismail Quintanilla Acosta alisema jana kwamba miguu na mikono ya waathiriwa ilikuwa imefungwa na no walipigwa risasi kichwani. Siku hiyo waliotekwa ya Oktoba kumi na tatu. Rais wa Myanmar na mkuu wa jeshi wamekutana leo na viongozi wa juu wa kisiasa na kundi la walio wachache ikiwa ni mkutano wa kwanza wa aina yake kufanyika katika nchi hiyo inayorejea kwenye hali ya kawaida kutoka kwenye miongo kadhaa ya utawala wahabari, ya Ktut, wa kijeshi. Waziri wa habari yaktut amesema washiriki wote katika mkutano huo uliofanyika kwenye mji mkuu naipado walikubaliana kuendelea na taratibu za mageuzi ya kisiasa, juhudi za kusitisha mapigano nchi nzima, na uchaguzi wa bunge mwaka elfu mbili na kumi na tano. Hakuna maafikiano yoyote yaliyofikiwa, lakini waziri wa habari alisema washiriki ikiwemo kiongozi wa upinzani Aung San Suu Kyi walikubaliana kufanya mazungumzo zaidi katika tarehe ambayo bado haijapangwa. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Kama tulivyoaeleza awali, kwa leo katika live talk tunazungumzia imani za kishirikina huko Afrika Mashariki, na leo hii washiriki wetu ni Emmanuel Mgaya maarufu kama Masanja Mkandamizaji huko nchini Tanzania na Vincent Mwachiro maarufu kama mfalme wa Mijikenda huko nchini Kenya. Karibuni. Kama huo uchawi na ushirikina huku, ndio head office, yani makao makuu yake, sasa ndio yako huku. Yani huku kuna kila matukio yale ambayo unasimuliwaga huku, unaonaga watu kwenye tv huku, watu wanashuhudia live. Wakati mimi nawazaga nasema, kama ingetokea huu uchawi ungekuwaga unafanyika mchana, yani ubadilisho kutoka usiku kuja kuwa mchana, maanayake sisi tungekuwa huku East Africa. Naam, huyo alikuwa Masanja mkandamizaji akidogo korea kidogo kuhusu imani za kishirikina huko Afrika Mashariki, na basi live talk ya leo imeendana vizuri kabisa. Ni Oktoba 31 kila mwaka, baadhi wa ya Wamarekani wanasherehekea sikukuu ya Halloween kwa shughuli za kitamaduni kama vile wanavaa mavazi ya kutisha au kama yale yenye dhana za kichawi au kuweka vitu vya kutisha nje ya nyumba zao. Kwayo, hume, kwa hiyo utamaduni huu umekwepwa kwa muda mrefu, tukaona hii itakuwa fursa nzuri kuzungumzia imani hizo za kishirikina huko Afrika Mashariki. Masanja Mkandamizaji na mfalme wa Mijikenda, mnaweza kueleza nini kuhusu imani za kishirikina huko Afrika Mashariki kwa mtizamo wenu, Masanja jana na leo. Aa, endelea Masanja, umenisikia sijui hapa e. Sasa nakusikia vizuri ndugu mtangazaji. Kwanza kabisa nawasalimia wasikilizaji wote ambao wanatusikiliza saa hizi kupitia redio uh, ambayo iko Marekani. Kwanza tunamshukuru Mungu kwa kusikika, toka tuko unajua huko Tanzania, lakini umevurumishwa hadi Marekani. Huu wenyewe ni uchawi, inasema huu ni wa wazungu ambao haya. Sasa tuelezee basi kwa mtizamo wako kuhusu imani hizi za kishirikina huko Tanzania uliko, hebu tudokolee kidogo. Kwa ukweli kama ambavyo inasadikika na inaaminika ya kwamba imani za kishirikina au imani za kichawi sasa hivi sio kitu cha kujadili, sio kitu kinafanyika tena kwenye mazingira ya kuficha, ni vitu live vinafanyika na watu mnaona. Shida yake tu ni kwamba matukio mengi ya kichawi yanafanyikaga usiku mwanawani, lakini ninapendaga niwaambie watu kwamba kama matukio ya kichawi yangekuwa yanafanyika mchana wakati wa jua kali, kwanza nina hakika watu wote wangekuanga. Sasa hivi wanakimbilia tu kwa Mungu, maanake wanajua kabisa hayo maskadi wanapishana nayo hewani yana wakosakosa, ni hamna namna nyingine ya kujitetea. Sasa kwa mfano hapa Tanzania leo unasikia watu hawanaga wa shida, hata mke wa mtu sasa hivi hapa, wana watu hawapati nao shida. Sio mambo ya kizamani mtu kumlindalinda sijui mke wake, siku hizi inafungwa tu dawa kacha, sijui anamuunganishaje mke wake. Yani kama mke wake akitoka nje ya ndoa anaenda kule sijui kuna super supaguru sijui ni sumaku mtu ananasa, mnaanza kupiga kelele, kama ni kama na, unajuaga mambo yale yanafanyikaga kama ni kama ni kwenye gesti, kama ni kwenye kichochoro au wapi. Sasa afadhali inatie gesti, baada yake mtafika hapo, mtaita watu watu, watakuja imagine kwa wale wanaokuaga huko vichochoroni. Fikiria kwa jao wanako kwenye magari, matukio mengine yanafanyika kwenye magari. Fikiria wale watu wa ufukweni. Fikiria wale watu wa makaburini kwa hiyo yani, wa hiyonakuidi matukio ya kishirikina yameanza kuleta, na siku hizi wachawi wamekuja na digital. Usifikiri wachawi ndio wanabaki tu analog, na wenyewe wamekuja kwenye mfumo wa digital. Hauwezi kuona ile zamani, ilikuwaga mchawi anasema, mchawi hadi awe ana macho mekundu. Siku hizi wachawi macho white. Na sasa namsikia hapo Vincent Mwachiro mfalme Mijikenda akicheka. Hebu tueleze huko Kenya mambo yakoje? Maana imani hizi ziko kila pahali. Mambo Kenya huko yako vipi? Unajua, mwafrika kawaida yake alitoka mahali pagumu, mahali ambapo alikuwa na mila zake na tamaduni zake, na tamaduni za mwafrika zilikuwa na uganga na uchawi, yote ni tamaduni za mwafrika. Lakini zilikuja zikaonekana kwamba ni unyume, ni unyu sana, wakati eh, ma madhehebu yalivyokuja ya, ya, ya, ya Kiislamu yakiletwa na Warabu, ya kizungu yakiletwa na ya Kikristo yakiletwa na, ya ya na Wazungu. Lakini kwa, kwa kweli kabisa kila siku bado mwafrika anakuwa na mambo hayo hayo ya tamaduni zake, maana wengine hawajaingia katika mambo hayo ya madhehebu. Kwa mfano nchini Kenya hapa kila community ina mambo ambayo mtu anaweza kuaga dunia, lakini watu wakawa hawasemi kwamba ameaga mwenyewe, wanasema kwamba ame, ame- mtu fulani amehusika kumroga mpaka ame, labda ametumia mazingaombwe kumtoa katika maisha. Kwa hivyo ni, ni ukweli kabisa, hata bila kwenda mbali kote huko, tamaduni za mwafrika zinaruhusu uchawi, tamaduni za mwafrika zinaruhusu uganga lakini kadri tunavyokwenda na miaka inavyokwenda mambo yanabadilika. Mnadhani, kwa maoni yenu, nini hasa kinawasukuma baadhi ya watu kuendelea kuwa na imani hizi za kishirikina? Kwa sababu huwezi kutoa waafrika wote kwenye imani hizo, kwa sababu wengine wanaenda mpaka kuwa makanisa ya kiroho, wengine wanaenda kuwa makanisa haya yaliyokuja, madhehebu yale ya zamani, lakini wengine bado hawajakubali kwamba wanaweza wacha tamaduni zao. Na ukweli kabisa, nilikuwa nikichallenge hata madhehebu fulani nikisema, kwa mfano hata kwa Mijikenda, mi nikiwa mfalme wao nili, nili, wakati mmoja nilisema makanisa yote yaje yaombe Mungu mvua inyeshe yatashindwa. Lakini wale wazee wa kaya wakaja pamoja, wakasema leo twaomba mvua ikuje, mvua itanyesha. Hapo wakienda kaya, wakitoka mvua inanyesha kutoka huko kaya mpaka huku. Sasa mila na tamaduni zinaruhusu, kwa hivyo hatuwezi kumaliza mambo hayo, wala hayataisha milele na milele Afrika, kwa sababu ni tamaduni na mila, vile tulivyoolewa na tulifata itikadi zetu. Hatu wa, wakati tukitoka kwa kwa mnara wa Babel, tulivyoshika njia, Mwenyezi Mungu alikuwa ametupa dini zetu na, na mila zetu, na hizo dini zetu hatuwezi tukaziacha, kote tukawacha dini zetu za Kiafrika tutakapopata za Kizungu hazitaisha, ni maanake, ni mila na desturi za binadamu wa Kiafrika. Masanja, lakini kuna baadhi ya watu hawaamini kwamba kuna imani za kishirikina. Hawa sasa unawaweka katika kundi gani? Maanake wengine wanaamini kabisa, hawawezi kufanya jambo bila ya kupigiwa ramli, bila ya kuangalia kitu gani kitatokea. Lakini kuna wengine wanasema ah, hamna kitu kama hicho, ni kudanganyana tu hawa nao, imani imani ni yako binadamu, lakini ukweli kabisa nitakwambia, kuna visa vingi ambavyo hutokea watu wakashangaa. Kwa mfano, mtu anakunya misumari. Kwa mfano eh, unakaa mahali una unapika una, una, una, una, una, una, una chakula, nyuki wanakuja wengi hapo, wanakula pamoja, wanaona wanakula hiyo chisuku yako mpaka wanaimaliza, alafu pengine unaiba ukiiba wewe unabaki na ile kitu umeiba pale pale, pale uliposimama. Ni ninda na mimina, hata kama uamini. Unajua, madhehebu yamekuja kusema kwamba labda tusiamini maana, um, imani yako ndio itakao kuondoa hapo, itakao kulinda katika ulimwengu huu. Kwa hivyo kama umefata imani ile ya kiroho unaruhusiwa, lakini we, kuwa tamaduni hii itatoka Afrika ni kuwaza wazo ambalo haliwezekani duniani, kwa sababu watu wengi bado wanateseka kimaisha na wanaamini kwamba wanateswa na watu ambao wanafata tamaduni. Kwa hivyo wataenda kule kule kwa utamaduni, wakatafute kujifungua badala ya kufata mambo mengine. Masanja, kama unavyofahamu huko Tanzania kuna baadhi ya maeneo yanasifika katika masuala ya imani za kishirikina, au kuna mahali ambapo imani hizo ni kubwa sana. Unadhani hii inatokana na nini? Masanja, hii eh, kwa ukweli ni kwamba kwanza nianzie hapo nyuma kidogo. Ulivyouliza kwamba kuna watu hawaaminiki kwamba kuna hizi imani za kishirikina na kuna wengine hawawezi kuziacha. Kwanza kabisa, kama kuna mtu haamini kwamba kuna kitu kinaitwa ushirikina, kuna kitu kinaitwa uchawi, atoke huko aliko aje Bagamoyo, akiona paka aipige paka ya mtu mguu, huyo ambaye anasema haamini Alafu ushangae guli navyotutumuka kama kinu cha kutwangia ulezi, kile guli na vimba dakika hiyo, wazee wakula wana mchezo na paka wao. Halafu huyo ambaye ni, au watu ambao kundi la pili, watu ambao wenyewe wanaendelea wa, wa, wa, wa, wa kutumainia tu uchawi na hawataki kuachana nao, ni kwa sababu kwanza unapokuwa mchawi vitu vingi vinajirahisishwa, ndugu mtangazaji. Ukiwa mchawi, maana yake huwezi, mchawi hajui jinsi ya kukata tiketi, sijui ya fast jet au precision au Kenya Airways, sijui akate US Airways, sijui kwenda wapi, sijui akate gafu. Au wao wanao ungo usiku, wanasafiri kwa kutumia ungo. Na acha Nikwambie hivi hata ungekuwa we mtangazaji, tukuulize kama, kwa ndege kwa ndege kutoka Dar es Salaam hadi Mombasa unatumia masaa matatu, Alafu ukipanda ungo hadi Mombasa unatumia dakika tano. Ili wanaona, hata ungepanda ni unapanda ungo, sema shida yao tu ni yale masharti kwamba unachopanda uwe naked uwe bila nguo, hapo tu ndio shida inaanza. So can you imagine? Na like, kimpo mpo kwenye ungo. Maana kwa wafanya biashara ikitokea leo tangazo labda au wachawi wajiunde waunganishe maungo yao yawe kama 20, alafu waseme tunasafirisha watu hadi kutoka Dar es Salaam hadi Mombasa kwa kwa, kwa bei fulani kwa dakika tano, basi wafanya biashara wengi watajazana ila itakuja airport, inabidi kuwe na wafanyabiashara wa nguo wengi na, can you imagine like mpo kwenye ndege hivi, yule yule cabin crew anapitisha zile vinywaji kwa hiyo ndio hivyo vitu ambavyo vina. Lakini kwa kweli uchawi, kuna mazingira unarahisisha, mtu hajafanya kazi hata kwa, kwa siku moja kwa mwezi, ikifika mwisho wa mwezi anaenda na elfu kumi sehemu, akinunua kitu, ukimpa chenji, mauzo yote yanahamia kwake. hivi hata uwe mtangazaji, ungepewa ako kaidia ungefanya kazi ya kutangaza hapo siukapita kwenye ma madola huko kwenye madola huko mayuro, sijui unafika, unanunua kitu euro moja zinarudi euro elfu moja nyumbani, shavu limekutoka hivi, ufanye kazi. kwa hiyo wachaasante sana masanja uchawe. Masanja mkanabizaji nashukuru sana. Kuna msikilizaji tayari hapa anataka kuuliza swali, ngoja tumkaribishe msikilizaji, halafu tuendelee kwako. Msikilizaji Hussein Luhinda, karibu Live Talk ya Sauti Amerika. <coughs> Asante sana ndugu watangazaji, mimi ningependa kumuunga mkono Masanja, ila napenda niende kiwalisia zaidi, maana yeye ameelezea japo kimezi, mimi nataka nielezee kiwalisia zaidi kiukweli. Swala la kiuchawi hapa hapa Afrika hapa Tanzania alipo mazingira ma kingine yapo, kwa sababu watu wengi wanatumia haya mazingira kujitajirisha. Mfano, kuna matajiri wengi sana wana, wana wanafanya taka wao ka wana kweli mali wanapata vilevile, wanachukua viungo vya albino wanawakata na kuna mali wanapata hivyo. Basi angalia hii yote inatokana na umaskini. Watu wanakuwa maskini sana, wanakosa kazi, wanakosa vitu vya kufanya. Hivyo basi wanaamua wajiingize, wa, wa, wa, katika maswala haya, ili wapate japo hela. Hivyo basi serikali aa yote haya, kwa sababu watu wengi hawana kazi, kila anachofanya hapati, kila anachofanya hapati, mwisho naona lazima tu, bora hata ni mwanangu mmoja, ili niwe tajiri, na kule anakuwa tajiri. Hiyo basi mi naona hapa serikali ijipange tu kuimarisha uchumi wake vizuri hivi vitu hivyo. Ndio maana nchi nyingi za Afrika hili swala haliishi, kwa sababu ndio watu hawana sehemu ya kugungilia katika kujikomboa katika maisha yao, basi wanaona hivi kwao ndio itakuwa ni bora zaidi, kwa sababu hawana alternative yoyote. Halo, nakusikia, endelea. Cha pili ni kwamba watu wengi ni chuki. Sasa watu wengi wana fitna za watu mbalimbali ndipo inakusababishia wewe kama wewe uende um, um, um, kumfanyia mtu mazingira, tunaenda kumroga, unambadilisha akili. Kwa hiyo watu wengi kuwa na chuki, kutopendana kwa watu, basu, naku, watu basi, umesababisha napo watu wajiingize katika maswala haya ya kishirikina, anashindwa kwenda kuenda kukuhukumu, hata kukupiga risasi, kumaanisha kwamba kipiga risasi atafunga, lakini akienda kukuroga akikuua hatafunga, kwa sababu haikupatikana ushahidi wowote. Basi mtu kama hivi chuki mambo Asante sana msikilizaji Hussein Luhinda, naona mmemsikia, lakini amezungumzia swala moja ambalo hili ni wale wenye ulemavu wa ngozi, na hili limekuwa likitokea sana huko Afrika Mashariki kwa sababu ya imani za kishirikina. Masanja, unadhani kweli hawa wanaochuna watu ngozi wako wakachukua viungo kweli wanatajirika, au ni imani ambazo ni potofu, wamedanganywa na watu, unaona ni nini? Hili jambo la kwanza hapa, ndugu mtangazaji, eleweke kwamba hakuna mtu yoyote ambaye anaenda kumuua albino au kumchuna mtu ngozi kama hajadairektiwa na mtu mwingine kufanya hivyo. Kwa hiyo wa kwanza hapa kuonekana kwenye hii hatia ya, wa kwanza kabisa ni mganga wa kienyeji, ambaye mganga wa kienyeji ni dabo mchawi, yani ni mchawi mara mbili, kwa sababu ukirogwa ili upone utasia, nenda kwa mganga sasa. Mpaka mtu aweze kukutegulia kakitu ulikotegeshwa, maana yake lazima awe mchawi mara mbili. Kwa hiyo waganga wa kienyeji tu wamekuwa sosi ya kupelekea watu wengi wajiingize kwenye vitendo vya kuamini ngozi ya mtu inamtajilisha mtu, kitu ambacho sio ukweli. Kama ingekuwa ngozi ya mtu inatajirisha mtu mwanawane, hivi jiulize hapa, si wangekuwa anatuambia watu? Kwa sababu kwa umaskini tulionao kama hapa Tanzania, kuna watu wako vijijini, ingekuwa ngozi ni unamwambia tu mtu ajichune, hiki cha kukajagia hapa chini, unajichuna mwanawane, ngozi cha chini kile. Kama ingekuwa ni duka liko sehemu zinajulikana, ni biashara nzuri, unachuna zitaota vizuri, utapata hela yako nzuri tu, lakini sio hivyo. Hizo ni za kishirikina, yani uji, uchume, ngozi ya mtu labda inatumika kwenye kumsaidia mchawi kwenye kufanya vitu vyake, sio wewe kutajirika. Ndio maana utaona wote ambao wanashikwaga na, na, na, na viungo vya albino ni masikini choka mbaya, wako na baskeli, ametembea jasho limemtoka, nguo imeloana imeloana, ime, yale meupe meupe kama ina chumvi chumvi, na ameshikwa na kiungo cha albino. Unauliza utajiri gani ulioufata? Waganga wa kienyeji wanaoshikwa na mifupa ya albino wana hali mbaya, wanaishi kwenye vibanda vya nani. Kwa hiyo hamna kufanikiwa kwa kutegemea ngozi ya mtu wala kiungo cha mwanadamu, hizo ni imani za kishirikina, ila kwa wao washirikina hivyo vitu vina kazi kwao. Asante sana Masanja. Je, mfalme wa Mijikenda katika hali hii huko nchini Kenya, unaonaje kuhusu swala hili la watu wenye ulemavu wa ngozi kukumbwa na maafa haya, kukatwa viungo, kuwawa? Ukweli uh, kabisa ni swala la lililoanzia huko Tanzania, manake kwa nchi ya Kenya hata wale ambao wanawatafuta au maalbino wana wakiwapata wanapeleka huko Tanzania, lakini kama vile vileawakizungumza hey, kwa ni kwamba swala hilo ni la upotovu, kwa sababu yule si mganga anayetaka hivyo, bali ni mchawi. Kwa sababu mchawi ndiyo ambaye hupata vitu vigumu, huenda kwa makaburi akachimba, akachukua vitu mifupa, akarogea mtu ili ukirogwa na vitu vile. Sasa wewe hata kupona kwako ni hali ngumu, hata yule mganga kukutibu si rahisi. Sasa kuna shida ya kwamba watu hudanganywa, wakaambiwa wakipata hiyo basi, wakipeleka Tanzania kuna waganga watawapa utajiri, lakini ukweli si, si kweli, kwa sababu ni, ni wachawi ndio wanaoweza kufanya kutafuta vitu kama hivyo, wakiita virangaona vya kurogea watu. Sawa kabisa. Sasa tunaye tena hapa msikilizaji kutoka nchini Tanzania, bwana Katambi James, karibu Livetalk Sauti Amerika. msikilizaji hmm, kutoka Tanzania. Hmm, Katambi unanisikiliza? E, e, asante sana. Kama kawaida anaitwa Katambi Jemsi, naongea kutoka Ushirombo Bukombe. Swala kwa kweli, swala la imani za kifiritina yaani limekisiri sana barani Afrika, hasa hasa Tanzania yetu. Watu wametajirika kupitia imani za kishirikina kwa kutoa watu kafara, watoto wazazi na wazazi wao, na kuchuna watu ngozi za binadamu, hasa kwa mradhi hivi atajirike. Unaona, <clears throat> hata mikoa yetu ya janga Mwanza na Tabora, hii imekithiri sana kwa kuchuna ngozi kwa imani ya kishirikina. Je, Nauliza, serikali au wahusika wana mpango gani kupeleka elimu vijijini, hasa elimu vijijini? Kwa sababu ndio kuna mauaji ya albino, kuna mauaji ya vikongwe yamekithiri sana. Je, yes, serikali ina mpango gani wa kupeleka elimu hasa vijijini, watu waelimike, waachane na imani za kishirikina nini na imani, imani ipo hii ya kishirikina ipo, amani zalio nania imani za kiirikima zimekithiri sana hata hapa maeneo hata, hata yetu ya kanda kandauna rikoialikusaidia ndugu yangu wa ushirombo kwanza. Sasa hmm, serikali yenyewe kwa mfano, hii hapa serikali yetu kwa mfano ya Tanzania haiamini uchawi, jambo la kwanza. Na ndio hapo utazowaza kupata imani kwamba hata wanaopitishanga hizi sheria wengine ni wachawi kwanza, kama eti uchawi upo. Hamna uchawi, hatuamini kwenye uchawi na ukute kwenye waganga wa kienyeji, viongozi wa serikali nao ndio unawakutaga maprado mengi amepata huko kwenye vibandabanda vya waganga nyakati za uchaguzi, kwa maana na wao pia wanaamini kwenye live uchawi. Lakini kwenye hoja wakirudi mjengoni kule, wamekaa wasa hatuamini kama serikali kuna uchawi. Hapo kwenye vibanda maprado tunayoona ndio sasa, mimi namwamini. Asante sana, asante ni sana, nimfafanulie kidogo Katambi James, asante sana, lakini naona karibu ndio hivyo. Tunaendelea na huu mjadala, lakini kwa washiriki wetu wanaotusikiliza kupitia radio shirika, sasa hivi tukifika saa saba kamili tutaelekea kule kwenye matangazo yetu kwa njia ya tovuti www.voaswahili.com. Sasa basi, naomba Masanja Mkandamizaji pamoja na Mfalme wa Mijikenda msiondoke kwenye simu, tutaendelea na mjadala huu. Na Katambi James, napenda kukushukuru kwa mchango wako. Lakini leo hatukuwa na maafisa wa serikali ya Kenya au Tanzania katika kuzungumzia ni mipango gani wanafanya katika kushughulikia swala hili na kulitokomeza kabisa, lakini pengine, labda kuna siku ambayo tutawaalika na wao waje watueleze wana mipango gani katika hili.