Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Assalamu alaikum wapasikilizaji. Hivi sasa ni saa 11 saa za Afrika kati, saa 12 saa za Afrika Mashariki. Hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunawakaribisha katika matangazo ya leo Ijumaa Oktoba 31 mwaka 2014. Karibuni. Katika Kumekucha Afrika asubuhi hii tunaripoti kwamba wakuu na wananchi wa mji wa Lamu, kaskazini mashariki ya Kenya, wanaitaka serikali kuondoa amri ya kutotoka nje. Kulikoni? Na ndio twasema waziwazi kuiambia serikali ya kuwa lazima hii kafyu iondoshwe, lazima iondoshwe kwa sababu hii kafyu inawadhuru sana watu wanaoishi katika visiwa. Mmoja kati ya watu waliotekwa nyara na waasi wa ADF Nalu huko Beni mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo asimulia kadhia iliyompata. Tega sikio pia katika makala yetu ya Vioi Mitaani, leo wakazi wa jiji la Dar es Salaam, Tanzania, waeleza wasiwasi wao kuhusu Ebola baada ya serikali nchini humo kutotoa taarifa kufuatia kufariki mtu aliyedhaniwa ameambukizwa na virusi hivyo. Watu sio tunagusana, tunakumbatiana kabisa, kwa sababu gari la watu thelathini tunapanda sitini. Kwa hiyo nafikiri ugonjwa huu endapo utaingia ndani ya nchi hii maafa yake yanaweza yakazidi nchi nyingine ya Kiafrika kia kutokana na mazingira yetu tunayoishi, haswa misongamano tuliyo nayo katika usafiri. Naam, hizo basi ni baadhi za ripoti tutakuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Matangazo yetu mbali na kusikika katika mitambo ya FM na shortwave tunasikika pia kupitia tovuti ya anwani www.voaswahili.com. Kwanza Mkamiti anatusomea taarifa habari. Umoja wa Ulaya umeondoa vizuizi muhimu dhidi ya Zimbabwe katika hatua ambayo itaupelekea umoja huo kuanza kutoa msaada wa moja kwa moja kwa serikali ya nchi hiyo. Katika muongo mmoja uliopita, Umoja wa Ulaya umekuwa ukifanya kazi zake kupitia mashirika mbalimbali mbali ya kimataifa kama vile idara za Umoja wa Mataifa pamoja na mashirika ya kiraia lakini wanachama ishirini na wanane wa umoja huo, hata hivyo, wanaendelea na vikwazo maalum vinavyowalenga Rais Robert Mugabe, mke wake Grace na washauri wa karibu wa kiongozi huyo. Vikwazo zaidi viliwekwa kufuatia uchaguzi wa rais wa mwaka elfu mbili na mbili ikiwa ni pamoja na kusitishwa msaada kwa bajeti ya serikali ya Harare na miradi mingine. Mahakama ya katiba nchini Afrika Kusini kwa sauti moja imechukua hatua inayoelezwa ni ya kihistoria kuruhusu idara ya polisi ya Afrika Kusini kufanya uchunguzi wa lazima kwa uhalifu dhidi ya binadamu unaoshutumiwa kufanywa na maafisa waandamizi wa wa serikali ya Zimbabwe dhidi ya wafuasi wa chama cha upinzani cha Movement for Democratic Change mwaka elfu mbili na saba. Kesi hiyo iliwasilishwa mahakamani na kituo cha sheria cha kusini mwa Afrika na jopo la Wazimbabwe waishio uhamishoni wakitaka Afrika kusini kuheshimu majukumu yake ya sheria za ndani na kimataifa ili kufanya uchunguzi na kuwafungulia mashtaka maafisa wa vyeo vya juu wa Zimbabwe walioshutumiwa kuhusika na uhalifu dhidi ya binadamu. Serikali ya Burkina Faso imebadili msimamo wake wa kujaribu kufanya mageuzi ya katiba ili kumruhusu Rais Blaise Compaoré kugombania kwa muhula mwingine baada ya waandamanaji kuchoma moto jengo la bunge hapo jana. Rais alijibu kwa kutangaza hali ya dharura, akalivunja baraza la mawaziri na kuanza majadiliano na upinzani. Ujumbe wa waandamanaji wakifuatana na makamanda wa jeshi walikwenda Ikulu jana usiku kukutana na rais Kompaure. Abdu Shakur Aboard na ripoti zaidi ya NLOK. Kwa siku ya tano jana mfululizo wananchi wa Burkina Faso waliandamana kupinga juhudi za rais Blaise Compaore kutaka kubaki madarakani baada ya kuitawala nchi hiyo kwa miaka ishirini na saba. Mzozo ulifika kilele chake jana pale wabunge walipokuwa na kutana asubuhi ili kupiga kura juu ya pendekezo la kubadili katiba, huku polisi wa kupambana na ghasia nje ya jengo la bunge walitumia mabomu ya kutoa machozi na mabomba ya maji kutawanya mamia ya waandamanaji waliokuwa na hasira lakini mwandishi wa Sauti ya America nje ya bunge hilo anasema waandamanaji waliwashinda nguvu polisi na kuweza kulitia jengo hilo moto, jambo lilopelekea serikali kuondoa pendekezo lake. Kufikia jana usiku, mkuu wa jeshi alitoa taarifa inayoeleza kwamba chombo cha muda kitaundwa kurudisha utawala wa katiba katika muda wa miezi kumi na miwili na jeshi limetangaza amri ya kutotoka nje kuanzia saa moja usiku hadi alfajiri ya leo. Vyama vya upinzani vinapinga hatua hiyo ya serikali kubadili katiba na vimeitisha maandamano hayo. Na katika ukurasa wake wa Twitter kiongozi wa upinzani Zephrin Diabre alisema jana kwamba upinzani unapinga mapinduzi yoyote nchini Burkina Faso. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Shirika la kimataifa la misaada la afya la Madaktari Wasio na Mipaka, MSF, linaeleza kwamba kuwaweka katika karantini ya lazima wafanyakazi wa huduma ya afya hapa Marekani inasababisha athari ya kutisha katika juhudi zake za kupambana na Ebola katika mataifa ya Afrika Magharibi. Kundi hilo linasema kuwaweka watu wanaorudi kutoka bara la Afrika katika karantini za lazima haifuati misingi iliyowekwa na sayansi ya tiba. MSF inalieleza shirika la habari la Uingereza, Reuters, kwamba baadhi ya wafanyakazi wamebaki nje ya nchi ili kuepuka unyanyapaa wa karantini. Kundi hilo pia linafikiria kupunguza muda wa kazi wa watu wa kujitolea huko Afrika Magharibi. Kundi la MSF linaeleza kwamba karantini inahujumu juhudi zao. Maafisa wa usalama wa Iraq wanashutumu kwamba wanamgambo wanaojiita Islamic State waliwanyonga zaidi ya watu mia mbili wiki hii walipowazuia waasi wa IS kuchukua udhibiti wa eneo hilo, huku kundi moja la haki za binadamu la Marekani linasema wajihad pia waliwaua kwa risasi wafungwa mia sita mwezi Juni. Maafisa wa usalama wa Iraq wanasema kwamba miili 150 kutoka kabila la Waislamu wa Kisuni la Albunimr ambalo linajaribu kuwazuia wanamgambo hao kusonga mbele magharibi ya Bagdad waligundua kaburi lililozikwa watu wengi kwa pamoja katika mji wa Ramadi. Zaidi ya miili sabini mingine ilitupwa katika mji wa Hit. Shahidi mmoja aliripoti kwamba mmoja wa wapiganaji wa kundi linalojiita Islamic State ambaye pia ni Msunni alisema mauaji hayo yalikuwa ni adhabu kwa mtu yeyote anayepigana na kundi linalojiita Islamic State <mulikian> Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Habari yenye uzito inatupeleka huko Lamu, kaskazini mashariki mwa Kenya, ambako kumekuwa na shughuli nyingi zimesitishwa siku nzima jana, kutokana na hatua za raia kupinga amri ya kutotoka nje iliyotangazwa na serikali zaidi ya miezi miwili iliyopita. Kaunti ya Lamu imekuwa na ukosefu wa usalama tangu mwezi Juni mwaka huu, wakati zaidi ya watu sabini waliuawa katika visa vya uvamizi. Mwandishi wetu wa Mombasa, Josephat Kioko, ametuletea ripoti ifuatayo. Biashara zimeonekana kusitishwa kisiwani Lamu. Hoteli, migahawa na maduka yamefungwa siku nzima. Lamu ni kisiwa kikubwa maarufu kwa usafiri wa maboti, lakini shughuli za usafiri zimekwama. Visa kadhaa vya vurugu vilishuhudiwa mchana pale makundi ya vijana yalipolazimisha watu kufunga biashara zao bila hiari. Lakini maafisa wa usalama wakiwemo wanajeshi wa KDF na pia polisi ya JSU, waliishika doria tangu asubuhi kuzuia fujo. Wenyeji waliozungumza na waandishi wa habari wanasema kafyu iliyotangazwa na polisi ya Kenya inakwaza uchumi wao. Awali viongozi wa Kiislamu wakiongozwa na mwenyekiti wa kitaifa wa SUPKEM Profesa Abdul el Busaidi walisema serikali imekiuka sheria kwa kuongeza muda wa kafyu ile. Kafyu imetiwa kwa Lamu kaunti nzima, hatufahamu kwa nini, na president alipo waita watu wa Lamu kuja kuzungumzia mambo shida zilizoko Lamu. Tulifurahi sana na twalimpongeza, lakini tulisikitika sana ya kuwa baada ya wale watu kwenda na kuzungumziwa na kuzungumza hakuna jambo lililobadilika. Sasa sisi hatupendi kupiga kelele, twapenda kufuata mambo kwa mbinu zake. Tumelazimika na ndio twasema waziwazi kuiambia serikali ya kuwa Lazima hii kafyu iondoshwe, lazima iondoshwe kwa sababu hii kafyu inawadhuru sana watu wanaoishi katika visiwa. Naye gavana wa Lamu Isa Timami, katika mkutano na wanahabari wiki jana, alisema hali ya kutozurura usiku iondolewe sehemu zenye usalama. There are areas that the huku nyuma kwa mara ya pili inspekta mkuu wa polisi david kimaiyo ameshatangaza kuongeza muda huo wa kafyu akisema wanaendelea kuwasaka magaidi hasa katika misitu mikubwa huko lamu nimeongeza tena muda ingine ya mwezi moja kuanzia kesho saa kumi na mbili na nusu ya jioni ikiendelea kila siku saa kumi na mbili na nusu asubuhi hiyo imetokana na yale kasi ambaye hatujakamilisha vilivyo lamu kwa sababu operesheni inaendelea na mofisas wetu bado wa wajakamilisha kikamilifu leo hii katika mahakama moja ya hapo Lamu, mtu ambaye zamani alikuwa mwanajeshi wa Kenya Navy amesomewa mashtaka ya kuchochea umma kwa madai ya kusambaza nyaraka za kutaka kampuni za magari na ndege kususia shughuli za usafiri Mumbasa. Nikiripoti kutoka Mombasa ni Josephat Kioko kwa niaba ya sauti Amerika. Unasikiliza VOA kutoka hapa Washington DC. Ninakusomea habari zaidi za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anasema ni lazima kwa Israel kufungua tena eneo la kuabudiwa la Temple Mount kwa waumini wa Kiislamu, akisema ana wasiwasi mkubwa kutokana na kuongezeka kwa mivutano huko Jerusalem. Kerry alisema jana jioni kwamba ni muhimu sana kwa pande zote kuchukua hatua za kustahimiliana ili kuepuka vitendo vya uchokozi na kuheshimu hali ya kihistoria ya Temple Mount, eneo takatifu huko Jerusalem ambalo Waislamu wanaliita Msikiti wa Al-Aqsa na linaheshimiwa na Wayahudi na Waislamu. Mabaharia saba wa India waliotekwa nyara na maharamia wa Kisomali zaidi ya miaka minne iliyopita wameachiwa huru. Haramia mmoja katika mji wa Haradher, kituo kikuu cha maharamia, mahala ambako mabaharia hao walishikiliwa, ameiambia idhaa ya Kisomali ya Sauti ya Amerika kwamba watu hao waliachiwa huru baada ya fidia dola milioni tatu kutolewa. Russia imekubali kuanza tena kusafirisha gesi ghafi kwa jirani zake Ukraine, kufuatia makubaliano yaliyosimamiwa na Umoja wa Ulaya. Mkataba huo uliotangazwa jana huko Brussels unapunguza kitisho cha kutokea upungufu mkubwa wa nishati hiyo ambayo Ukraine hutegemea sana pale wataalamu wa utabiri wa hali ya hewa wanapotabiri majira makali ya baridi huko Ulaya Mashariki na tukirudi katika ripoti za waandishi wetu ni kwamba kikao cha kawaida cha bunge la Afrika Mashariki lilimalizika mjini Kigali, Rwanda hapo jana, kukiwa na mvutano kati ya wabunge kutokana na sakata la kumtaka mbunge wa Tanzania Shairos Banji achukuliwe hatua kutokana na kile kinachodaiwa ni utovu wa nidhamu. Mwenzangu Sande Shomara alizungumza na mbunge wa Kenya kwanza kwenye bunge hilo Mheshimiwa Peter Mathuki, na kwanza kutaka kujua ni ushahidi gani unao hambo msamaha kwa Bunge. Kwa hivyo hatuwezi namna yeyote, alikata majengea mambo tofauti tofauti, mshahara mwenyewe peke yake anaandikana, lakini wabunge wengine wote kumi na tano walikuwa wameenda, walisema wamedhibitisha kwamba ni kweli alifanya alipenda hayo. Kwa hivyo wakatengeneza motion, hawezi ukatengeneza motion ya wayongo kama viongozi, na motion itengenezwa na ikawekwa bungeni for record kwamba hiyo ni kwamba kamisheni wenye walikuwa wameandamana ana hakika kwamba hayo alifanya tu ni peke yake i peke yake tu anaongea tofauti na wengine wote, wanamuonea sasa. Na kutokana na hilo, kwa sababu hmm, unasema kwamba hivi sasa kuna wabunge ambao walishindwa kuendelea na bunge wa Tanzania wakimuunga waki mkono Sharoza, au wakikataa kuendelea. Hebu tueleze huo mgomo wa wabunge bado unaendelea, au hali ikoje bungeni? No, bunge linaendelea, tulimaliza kikao cha mwisho kilikuwa leo na mambo mingi mingi kilikuwa leo kwao, imeendelea, tunaendelea na tutaendelea liko na shida, bunge liko na shida, changamoto hapa na pale, lakini kama sisi tumekubaliana kukaa chini, kuketi chini, tuangalie tatizo liko wapi na tuone vile tuntatia, cha muhimu kwanza, si si kwa faida yetu binafsi kama wabunge, lakini kwa faida ya wananchi wa Afrika Mashariki. Nam, huyo ni Pita Madhuki kutoka Kenya, katika bunge la Afrika Mashariki. Na Sande vile vilevile alizungumza na mwenyewe Shairos Banji kwenye bunge hilo la Afrika Mashariki, na kwanza kutaka kujua imekuwaji wabunge kumi na tano wa bunge hilo wamemtuhumu adhibiwe. Mimi naweza kusema jambo moja tu, haina maana wingi wao ndo ukahalalisha kwamba kuna ukweli kwenye hizi tuhuma. Ndio maana kama wako sahihi kwa nini wamehakikisha kwamba jambo hili limesubiri wiki mbili mpaka baada ya tunarudi kutoka Brussels ndio watuwa wa, wa haya malalamiko na kwa nini hawataki kuput it in writing? Umenelewa? Issue iko very simple put it in in writing writing, let me respond also in writing. Alafu mnipe mimi nafasi ya kujibu. Kwa hiyo, kwa upande wako uko tayari mradi ukishaletewa haya kwa kwa maandishi utajibu rasmi kwa maandishi, ukisema kwamba haya si mambo ambayo yametokea au yametokea, lakini kwa namna gani? Of course mi nikipewa kwa maandishi na nikazijua tuhuma, nitazijibu na mi kwa upande wangu, lakini sasa hivi ninajibu nini? na, na, na kwa, namjibu kwa... nani? labda utusaidie tu kufahamu swala kama hilo, nini hasa kilichokuwa kimetokea mpaka wao wanazungumza hivyo. Mimi hizi tuhuma nimeziona kwenye social media. Mimi sijaletewa anything in writing na ndio maana umeona nilivyokanusha, na mimi nimekanusha kiujumla wake, sijui umenielewa, kwamba hizi tuhuma hazina ukweli wowote wa, sijui umenielewa, na kama tuhuma hizi zimetokea, siwalete ushahidi. Huyo ni Shai Rose Banji mbunge wa Bunge la Afrika Mashariki akizungumza na Sauti ya Amerika. Tuendelee mkamiti na vita na mzozo unaoendelea katika mji wa Beni nchini DRC vimekuwa kadhia kubwa kwa wananchi ambao sasa wanaona hawana msaada wowote. Mwenzangu Mary Mgawe amezungumza na Mbambu Kaniki aliyetekwa na waasi wa ADF nalo kutoka Uganda na kuwekwa katika kambi yao kwa mwaka mmoja, akiwa na wenzake takriban sitini. Wengine waliuawa, kuteswa, kubakwa na hatimaye yeye alikimbizwa aliambukizwa virusi vya UKIMWI, lakini baada ya kurejea katika mtaa wa Owicha hivi karibuni amenusurika tena. Bi huyo anaelezea yaliyomsibu. Walikubeba kwenye shamba ya Eringeti, Eringeti wanaitwa Bijimani, wanafasa wanaita Shijimani, hapo ambapo tulikuwa kwa kambi yao ya kambi ya miba. walikimatulitegoka nyara kwa mikono yao, walitegoka kwa mikono, wakatutembeza kwa njia ya pori, wakati kisha kama ukambi yao kazi ni nalikuwa na na, na mkiwa kule kwenye kambi mlikuwa mnafanya nini? Tulikuwa tunjua vibaya sana, tulikuwa na kichwa saba esclave kija matakula kukula manguo kutudumisha hata na mashamba na kufaisha makazi ya nguvu sana kwa mambo ya hali. Mlipata madhara gani mkiwa kwenye kambi kulekua, kulekua madhara? Tulipata madhara mingi sana, tulikuwa na gonjwa, tulipata magonjwa mingi sana yenye tutosha kule mzinye wakati tulipita hapa kwa mwingine Aisha wakatusaidia na NSA kutupatia madawa kidogo ili kutusaidia kwa ngambo. Ya babu mama wako waliokufa wakati mkiwa kwenye utekaji nyara huo? Watu walikufa, wamama walikufaka kwa ile kambi. Wakati nilikuwa pale, vitendo vingine tulikamatwa, tulikuwa nakamatwa sawa manyama, walikuwa nafanya kitendo cha ndoa, kitendo cha ngono ya, ya kialansi ya, kia, ya, kia ya bila kusikilizana bao anakafia nalala na wewe mwingine nalala na wee hivyo hivyo. Maisha tulikuwa naishi kule, maisha ngumu sana. Hata kukula kwetu tulikuwa vigumu, tulikuwa nakula kusiku moya mara moya tu, tulikuwa nakula chakula isiyowezekana wanadamu wafuli. Tulilazimisha kufanya ile kitendo cha ndoa, kwani tulikuwa mikono yao, walikuwa na tulazimisha kufanya ile kitendo wakati hauanapenda ile kitendo Hasira kubwa wakati walikuwa wanakuwa na hasira kubwa, watalamuka, a, wanakata kata watu wengine, walikuwa wenginewali. Hebu tuambie wewe, ulifanikiwa kutoroka vipi kutoka kwenye mikono yao? Mimi nilipata neema ya kutoroka ya kwanza wakati nie ilienda piga vita na wale watu, ndio nilipata njia ya kuponyoka, wakwani walinitumaa kwenye maji, nikashuka maji na nilivapa vile na waningi walikuwa wanachunga pale wakati ni walisikia kuje bali maliani ngurumo wa masaisi ikabiza wakakimlia, nilipata nilipata namna gani ya kutoroka kutoka kwa mikono yao. Njiani nililala ndani wa ni ya pori masiku mawili, ndipo nikatokea kwa mwingine marafiki wangu. Wengine wamelewaacha kwenye kambi hiyo, wapi wapiliko faudi kama sijui kabisa kavi sina uhakikisho kabisa kwa ajili ya hawa marafiki zangu wenye nilataa yakule kukanda. Nikipendelea serikali tusaidie sana, kung'ambo yetu huku ii tunapeseka sana sana sana sana. Nilipenda serikali tusaidie ione namna gani tukata tusaidia kung'ambo ya kuteseka, kwani kukula kwetu mwezi kumi kulala mwezi kumi, hata kusomesha mtoto ni kigumu, uhali yenyewe tunaishi naye huku kwetu oita Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Wakati umefika kuleteni makala yenu ya kila wiki, VOA Mitaani. Tunashuka Dar es Salaam ambako serikali ya Tanzania bado haijatoa taarifa rasmi kuhusu taharuki iliyotokea hivi karibuni baada ya kutokea kifo cha mtu mmoja mjini Mwanza anayedhaniwa amefariki kutokana na ugonjwa wa Ebola. Serikali hata hivyo, imetoa taarifa kwamba hakuna mgonjwa aliyethibitishwa kuwa na ugonjwa huo nchini humo. Halid Famau wa VOA Mitaani Ameshuka katika jiji la Dar es Salaam kusikiliza maoni ya wananchi juu ya tishio la Ebola nchini Tanzania. Zoezi zima la habari linayotangazwa kuhusu uwepo wa ugonjwa wa Ebola, haswa nchi za karibu yetu Mm, linatisha kwa mazingira ki ya Kitanzania jinsi yalivyo, nikifikiria kwamba kwa kusikiliza vyombo vya habari, uku ugonjwa wa Ebola maambukizi yake yanakwenda haswa kwa kukutana au kugusana na mtu mwenye virusi hivi. Sasa nikifikiria miundo mbinu ya Tanzania katika usafiri, ambayo mabasi haya ya mjini hapa tunaita daladala, watu sio tunagusana, tunakumbatiana kabisa, kwa sababu gari la watu thelathini tunapanda sitini. Kwa hiyo nafikiri ugonjwa huu endapo utaingia ndani ya nchi hii maafa yake yanaweza yakazidi nchi nyingine ya Kiafrika kutokana na mazingira yetu tunayoishi, haswa misongamano tuliyo nayo katika usafiri. Tukizungumzia hili suala la Ebola, kwa kweli ni ugonjwa ambao ni hatari sana. Kwa sababu gani? Mpaka dakika hii bado matibabu yake hajapatikana isipokuwa ni chanjo. Sasa na mpaka dakika hii serikali kwa kweli ingefanya utaratibu wa kugawa vipeperushi kwa wingi ili wananchi wa visome dalili za Ebola aus bana mwanzo wake, kwa sababu bila vipeperushi, wanancho wengine wako vijijini, wataelewa vipi Ebola inaambukiza vipi bila kupata vipeperushi hiyo? Mimi ushauri wangu kwa serikali itoe vipeperushi kwa wingi siku zote. Sehemu za vijijini elimu iko chini sana, na kama tuanavyojua, tuana Ebola ni, ni epidemic disease ugonjwa wa, wa nini, nini mlipuko. Alafu pia protection zinatakiwa zina ziwe kwa, kwa uh, high standard, kama, kama nini nini, wenzetu mbele huko, mtu akija from abroad lazima nini apimwe ili kusudi ajulikane yuko clean au wana nini virus na katika hili bado nini hatujawekuwa wawazi kwamba vipimo hivyo vipo au ni hakuna. Tumepata mshtuko na tumekuwa na hofu kubwa kwa ajili ya nchi yetu ya Tanzania, kwa sababu tulikuwa tunaomba kama inawezekana, watu hufanyika utafiti mapema, madokta kwa ajili ya kukagua na kuangalia na kuangalia watu wanaotoka nchi za jirani, wanaweza kuja katika nchi ya Tanzania wakae katika mipaka yote ya Tanzania kwa ukaguzi zaidi, wawepo hata watu, watu waafia, wa afya ili wasiweze kuja kuleta hapa Tanzania hii, tupate ili amani ipate kuonekana. Na kama ikiwezekana, ukiwa kama ukiwa bahati mbaya ukiwepo pa Tanzania, inabidi watu madaktari na watu sehemu mbalimbali kwa ajili ya kuwapa semina watu wahitaji, kuwapa semina kwa ajili ya ugonjwa huu. Ikiwezekana sehemu yote ya vyombo vya habari watangaze kwa ajili ya semina na ugonjwa, dalili z za ugonjwa huu ili kindo atakavyopata hawai mapema kwa ajili ya kwenda hospitali kwa ajili ya kujicheki. Serikali hey, yetu bado haijaipa kipaumbele cha kuelimisha wananchi juu ya ugonjwa huu kwamba ni hatari ambao unaweza kukatilisha maisha Maka tujapata semina yote na tujaambiwa kitu gani ambacho tunatakiwa tu, tujikinge au labda kuna dalili gani. Kwa hiyo tunaomba serikali ipe kipaumbele ili tuweze kupimwa afya zetu, au tunaposikia dalili ya ugonjwa huo tuweze kutoa taarifa mapema kwa sehemu husika, ili wa, waweze kulishughulikia mapema sana kuliko kabla ugonjwa huo ujasambaa sana tulikuwa tunaomba serikali kwamba ijaribu kutuelimisha kwanza wananchi. Tunaona kwamba huu ugonjwa sisi ndio mara kwanza kuingia hapa kwetu. Kwa hiyo naomba kwamba serikali kwamba tuelimishe, kwa, kwa sababu hatuwezi kujua kwamba mgonjwa huyu wa Ebola kwamba kwamba anahitaji kwamba kwamba asaidiwe vipi au aepuke vipi, na vilevile kwamba sisi hatujaanza kuona ugonjwa, ndio kwanza tunasikia kwa wenzetu. Kwa hiyo naomba serikali kwamba wajitahidi kwenda mipakani kwanza, kuweka madokta kwa kwenda airport kuweka nani vyombo vingi, ambao wageni wanaotoka nje, sababu wengi ndio wanatotea ugonjwa si Tanzania hapo, kwamba wajaribu kwamba kuwakagua na kuwapima kuangalia afya zao, alafu na sisi wenyewe Tanzania kutuelimisha kuhusu Ebola. Bado Watanzania tumeshikwa na sitofahamu, kwa sababu tunaambiwa vifaa vya kumgundua mtu mwenye Ebola hatuna. Kwa mfano kuhusu issue ya Geita mtu mwenye dalili lile ameonekana na amezikwa kiebola kwa mujibu wa ushahidi wa picha za video na picha za magazeti. Lakini serikali kupitia wizara ya afya imekanusha kwa kama kuna ugonjwa wa Ebola, na hapo hapo inasema kuwa hatuna vifaa vya kumgundua mtu mwenye Ebola. Kwa hiyo bado tumewekwa katika mkanganyiko wasitofahamu, tutawezaje kumgundua mgonjwa wa Ebola au kama ugonjwa umeingia? Maana juhudi za kwenye viwanja vya ndege, bandarini, kwenye mabasi hatujaona kama zilivyo nchi za wenzetu za Afrika Magharibi. Vipimo ukinukuu katika vyombo vya habari, magazeti, wanasema kwamba Tanzania bado hawana vile vipimo vya kupima Ebola, labda katika viwanja vya ndege, mipaka ya nchi, isipokuwa wanakisia tu, basi au mgonjwa wanampima, alafu wanachukua sample, wanapeleka Nairobi kwa ajili ya kwenda kupima kwenye, kwenye maabara kubwa. Sasa labda ikitokea wagonjwa wa Ebola imeingia kwa wingi sasa vipimo vingapi utavichukua kwa wananchi kupeleke Nairobi, vikapimo mpaka vikirudi ni muda gani? sitakuwa ule mlipuko tayari ushoka ni mkubwa. Hayo ni maoni ya wananchi wa Dar es Salaam kuhusu kitisho cha Ebola nchini Tanzania, kamilisha makala yetu ya vyowe mitaani iliyokusanywa na Halid Famao, na hivi punde mkamiti kibayasi atasomea muktasar wa habari. Umoja wa Ulaya umeondoa vizuizi muhimu dhidi ya Zimbabwe katika hatua ambayo itaupelekea umoja huo kuanza kutoa msaada wa moja kwa moja kwa serikali ya nchi hiyo. Mahakama ya katiba nchini Afrika Kusini kwa sauti moja imechukua hatua inayoelezewa ni ya kihistoria kuruhusu idara ya polisi ya Afrika Kusini kuchunguza uchunguzi wa lazima wa uhalifu dhidi ya binadamu unaoshutumiwa kufanywa na maafisa waandamizi wa, wa serikali ya Zimbabwe dhidi ya wa wafuasi wa chama cha upinzani cha Movement for Democratic Change mwaka 2007. Shirika la kimataifa la misaada ya afya la madaktari wasio na mipaka MSF linaeleza kwamba kuwaweka katika karantini ya lazima wafanyakazi wa huduma ya afya hapa Marekani inasababisha athari ya kusitisha juhudi zake za kupambana na Ebola kutoka nchi za Afrika Magharibi. Mwisho wa muhtasari wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Wasikilizaji, asanteni kuwa na pamoja nasi katika Kumekucha Afrika na tunakutakieni wikendi njema, msikose kuwa nasi siku ya Jumatatu. Lakini tunakumbusha kwamba usikose kusikiliza matangazo ya saa kumi na nusu VOA Express, na leo Ijumaa, shiriki katika VOA Live Talk. Kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika na kufanikisha matangazo haya hapa studio. Naitwa Mkamiti Kibayasi, pamoja na mwongozi wa matangazo Aida Isa. Mimi ni Abdishakur Abud, nikisema wikendi njema.