Karibu msikilizaji katika makala hii ya Jeni Fanyeje maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Mkamiti Kibayasi. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Redio ya Dar es Salaam pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga, Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Radio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti Tando, bongo5.com. Kama kawaida tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Na sasa ungana nami Meri Mgawe kukuletea habari za afya tulizokukusania kutoka kwenye chumba chetu cha habari wiki hii. Wataalamu wa afya na wanaharakati wa HIV wanahofia sheria ya Uganda ya kuzuia na kudhibiti HIV na ukimwe ina matokeo tofauti na kuwafanya watu wasiende kufatiwa matibabu. Sheria hiyo yenye utata ambayo inafanya ni uhalifu kwa maambukizo ya virusi ilipitishwa na bunge la Uganda mwezi Mei na kutiwa saini kuwa sheria rasmi na Rais yoweri Museveni Julai 31 licha ya kupingwa na wanaharakati wa HIV ambao wameendelea kuipinga. Sheria hiyo inajumuisha vipengele vinavyoruhusu wafanyakazi wa huduma za afya kubaini hali ya watu wenye HIV bila ya ruhusa yao. Dr. Lydia Mungerera, daktari na mwanaharakati wa wanawake wenye HIV, anasema chini ya kipengele cha kumi na nne, sheria inajumuisha vifungu vilivyopitwa na wakati na hatari ambayo inaweza kuvielezea kwamba ni lazima kuwapima kinamama wajawazito na waume zao. Vipimo vya lazima kwa watu wanaoishi na HIV ni ukiukwaji wa haki za msingi za binadamu na misingi iliyokubaliwa ya kupata ridhaa, na hii inaweza kuwa na matokeo mabaya yanayoweza kuathiri mahudhurio ya huduma za wakati wa ujauzito. Wanawake hawata kwenda hospitali na kupata huduma za afya. Matokeo mabaya yatakuwa ni kwamba watoto wengi zaidi wataambukizwa HIV kupitia mama zao. Dr Mungerera ambaye anaishi na HIV ameongeza kuwa tumeona sheria na aina mbalimbali za ubaguzi unaokuja na kuondoka dhidi ya watu wanaoishi na HIV, tunatetea watu wenye jamii ambao hawawezi kufika bungeni. Anasema wakati alipokuwa bungeni aliwaona mawaziri wa afya wakiwa wamekaa na kufuata mjadala unavyokwenda. Jambo hili linaonekana wazi kwa mwenyekiti wa kamati ya bunge kwamba litaleta mzozo. Kwa mujibu wa Dkt Mungerera, utoaji wa taarifa za afya bila ruksa ni ukiukaji wa haki za msingi za binadamu. Anasema kuwa kwa kufanya maambukizo ya HIV ni uhalifu, kujaribu kuambukiza na tabia zinazoweza kuleta matokeo ya maambukizo, sheria hiyo imekuwa ni pana mno na vigumu kuiimarisha. Sheria hiyo pia imeshutumiwa na Human Rights Watch ambao anasema ni ya kibaguzi na itakwamisha vita dhidi ya HIV. Dkt Mungerera anaongoza klabu inayojulikana kama mama klabu ya wanawake wanaoishi na HIV na kina mama vijana. Pia ni mjumbe wa kamati ya utetezi ya kutokomeza maambukizo ya mama mwenye virusi kwenda kwa mtoto inayoongozwa na mke wa rais, Janet Museveni. Kamati hii inawajibika kuzuia maambukizo ya virusi kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto nchini Uganda. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Naitwa Mensi ya Joni. Karibu ungana nami katika makala yetu ya majadiliano tukijadili na vijana juu ya na uelewa wa vijana pamoja na jamii kuhusiana na chanjo za magonjwa mbalimbali zinazoendelea kutolewa hapa Tanzania, ambapo ni takriban wiki ya pili sasa tangu chanjo hii imeanza. Chanjo imeanza kwa watoto lakini pia kwa watu wazima. Tunaangalia mwitikio na uelewa wa watu na jinsi ambavyo watu wameweza ku upata taarifa na kuweza kuchangamkia uh, zoezi hili kwa jina anaitwa Mwajuma. Mimi kuhusu cha, kuhusu chanjo cha matende sijui na minyoo kwa wanawake, binafsi sijawi kulisikia hilo tangazo, nasikia nasikia tu kwa baadhi ya wasichana na mitandao ya kijamii tena, baada ya kuona na mapicha. Kwa jina anaitwa Pili Kiuji. Mimi tukiongelea kuhusu chanjo, yani chanjo kwa ujumla, yani sikuwai kusikia matangazo ya aina yoyote, ila ma, nini chanjo yenyewe nime tayari nimeshatumia lakini sikuwahi kusikia matangazo, sikuwahi kusikia chochote. Na kutumia kwenyee nilifanya kuambiwa nyumbani, nenda kapate chanjo, lakini hata baada ya hapo kupata chanjo, sehemu nazokaa mazingira na, sehemu nazoenda sijawahi kusikia chochote kuhusiana na matangazo ya chanjo kwenye TV sijasikia, kwenye redio, ndipo nashangaa kwamba chanjo inagaiwa, lakini nini ni vyombo vya habari, tuseme vyombo vya habari, serikali yetu kwa binafsi haiko responsible for that Ndo kitu ambacho nimekuwa amazing nacho. Kwa jina inaitwa Salumu. Uh, kuhusu hili zoezi la chanjo kiukweli, mimi hapa binafsi sijalisikia kwenye, kwenye vyombo vyovyote vya vya habari kama redio au television, ila nilibahatika tu kidogo kuona mtu, kuna mtu alipost picha, alikuwa anahudumia au nani kwenye hilo zoezi la chanjo. Kwa hiyo sina uelewa wowote kama ilo zoezi limeanza au limemalizika. Kwa jili naitwa Wini. Uh, ili swala la kutoa chanjo, mimi sijawai kusikia, sijawai kusikia tangazo lolote au kuhimizwa kokote, ila mimi nimepata chanjo. Nilikuwa naumwa nikaenda hospitali kwa ajili ya kwenda kupata matibabu. Kwa hiyo hospitali pale, tupo kuwepo ndo ukiwa una, una, unafanyiwa ukiwa mapokezi pale, wanakuambia uende uende, ukachukue uka, yani uende kwenye chumba cha kupata chanjo upate chanjo, wanatoa elimu kidogo alafu mna, mnapata mnapewa chanjo. Ila nje ya hapo, nilikuwa sijawahi kusikia wala yani, sikuwa na information yoyote. Sasa, mwitikio ulikuwaje mlipofika kwenye maeneo husika, mapokezi yalikuwaje? Ah, nilipo nilipoingia sehemu ya, ya chanjo, kulikuwa kuna watu wengi na nilikaa kusubiri, kwa sababu watu walikuwa wanaingia hospitali walikuwa ni wengi. Kwa hiyo almost watu wote walikuwa kat, wanapata huduma katika siku ile katika hospitali ile walipata chanjo, kwa hiyo watu walikuwa ni wengi na nadhani watu walipata chanjo hizo kwa sababu walipata taarifa pale pale katika hospitali, sio kwamba, sidhani kama wengi walipata taarifa kutoka nje, maana watu walikuwa wanaingia pale kawaida, wanakaa wanashangaa, wananyanyuliwa tu tuambao umeshapata chanjo, wanashangaa wanasema, chanjo ya nini kwao, ikabidi waanze kutoa kama awareness ya kuambia wapate kuelewa, tukaelewa na tuka tukapata chanjo. Kwa mimi nilienda kwa sababu ya chanjo peke yake, na hata nilipofika hospitali kwa upande wa, kwa upande wa chanjo nilikuwa <laughs> tulikuwa sikukuta foleni, nilikuwa mimi mwenyewe peke yangu. Nikamwambia shida yangu, mimi nataka chanjo, akanielekeza sehemu ya chanjo. Sikukuta mtu, nikakuta tu wahudumu, nikapata huduma. Basi mpaka naondoka sikuona mtu yote ambaye ameingia baada ya mimi pale kuondoka ni nini kilichochangia watu wasielewe, pamoja na kwamba matangazo yalikuwepo? Uh, mi nadhani labda serikali haijatia msistizo, kwa sababu cha muhimu kwanza nini, raia wanatakiwa wapewe elimu ya wa kutosha, yani kuhusu zoezi zima la chanjo. Mi kwa, kwa labda kama kushauri, nilikuwa na, napenda kuishauri serikali kwamba ingekuwa inaweka sana msistizo kwenye vitu hivyo vya muhimu, kwa sababu ukiangalia kuna baadhi labda ya vitu, kwa mfano kama eventi zinatokea, unaweza kuta labda aidha msanii anakuja vitu, yani ambavyo havina umuhimu sana, ndo anavyekea msisitizo. Matangazo kila saa, ukipita huku mabango yamebandikwa, mtu fulani anakuja. Lakini kwenye vile vitu vya msingi, kwa mfano kama hivyo vinavyohusu jamii havitiliwi msisitizo sana. Kwa hiyo nilikuwa naiomba serikali labda ingewekea msisitizo kwenye vitu kama hivyo vya muhimu, ili zoezi liende vizuri. Yani kwa mimi naona serikali kwa hili haijawajibika kabisa, kwa sababu kwa hili likuwa natakiwa aweke matangazo ya aina mbalimbali, matangazo kwenye TV kwenye redio, vipeperushi, mabango. Lakini hata hapa nilivyofika hospitali sikukuta bango, sikukuta hata kipeperushi hata kimoja kinachoongelea kuhusiana na chanjo zaidi. Mimi mwenyewe nianza kujitambulisha kwamba na, na shida ya chanjo a, nikaambwa nenda sehemu fulani nahusika na huduma na, na hiyo haijafanya kazi yote. Zaidi tu nseme, ma, madaktari wamejibika nye, kwa sababu mi baadaye pale kuondoka, madaktari wakaniambia unapoenda waambie na wengine, mtu yoyote ni rafiki ni ndugu nakutana naye njiani, kwenye gari, kwamba chanjo inagaiwa kuanzia leo mda wote, masaa ishirini na nne tunatoa huduma. Yaani katika hili swala la, la kutoa matangazo ya ya kutoa chanjo imesababisha hadi watu wengine yani hakuna muam, hakuna mwamko wa watu yani kuambiwa au kupewa elimu kuhusiana na hili swala la chanjo. Kwa hiyo, yani watu wengine hadi wanajikuta wanakuwa na imani potofu kwamba labda ni kweli, tumeshawasikia watu wengi wanaongelea hili swala. So baada ya sikupata chanjo tukua tunaambia watu tumepata chanjo, tukiwaambia wengi wanasema kwamba wanakuwa na zile imani potofu kwamba, nyie mmepata chanjo, labda mtapata matatizo ya kizazi ya mto za ni anyway, wengi tumewasikia, akituambia hivyo imetutia hofu, lakini hatuwezi kuelewa sasa kuwa ni vipi. Kwa hiyo ni serikali inatakiwa yani itilie mkazo katika maswala ya muhimu kama haya, maswala ya afya especially katika labda mashule, vyuo. Ni sehemu ambazo zina watu wengi, kwa hiyo wanaweza labda kwenda wakatoa elimu, na wanaweza pia wakatoa chanjo ndani ya vyuo pia, kwa kupata vibali, vitu kama hivyo. Lakini kwa ujumla, mnafikiri ni nini kifanyike? Je, tufanyeje katika kuhakikisha kwamba vinapotokea vitu kama hivyo vya kitaifa na vya muhimu, wananchi waweze kuchangamkia na kuweza kupata huduma Shauri serikali labda, kwamba wangeweka msisitizo kwenye mazoezi ayo hizo, ayo mazoezi yanayofanyika, na kitu kingine kwamba elimu ya kutosha itolewe kwa wananchi, wasioani wanakurupuka tu ile kutoa wakati wa nini kwenye mazoezi hayo. Cha muhimu tu ni wananchi wangekuwa wanapewa elimu ya kutosha kuhusu hiyo, na ni wajue faida zake. Mi nachoona kikubwa ambacho inatakiwa kifanyike, cha kwanza, serikali ingetoa elimu ya kutosha mjini na vijijini, kwa sababu asilimia kubwa ya Watanzania wameelemea wame, katika imani potofu, kwamba wengi wanaamini ukinywa ukitumia hizi dawa za minyoo wanaweza wakapata kansa kizazi, kwamba kizazi kinaharibika utuweza kuzaa, na pia umri wa maisha unakuwa ni mfupi, kwamba kwa hiyo hizo imani zimejia zime katika akili ya watanzania wengi. ni njia ipi mnafikiri ni nzuri zaidi ingeweza kuwafikia wananchi, ili serikali hata kama inapanga siku nyingine ijue kwamba ni njia ipi wananchi wanapendekeza iweze, iweze kupeleka taarifa kwa haraka zaidi? Mi naona kwa vijana, njia nzuri sana ya kutupelekea ma, kutupelekea taarifa mapema, unaweza hata wakatumia hawa wasanii wetu, wasanii wetu ambao watu wanawapenda kwa mfano wakina Diamond, sijui Alikiba mon kwa sababu tunajua tunajuasa, watu wengi ndio washabiki ambao wana yani, watu wengi ndio watu ambao wanawapenda. Kwa hiyo kupitia wale wasanii wa maigizo labda wasanii wa wani wa, wa kizazi kipya mu, music wanaweza kutupa matangazo vizuri au huyu um, kafano mlisha mpoto naye anajitahidi sana kutua matangazo. Kwa hiyo kama serikali ingejitahidi sana kutumia hawa watu vizuri, sio watumie katika mambo mengine, sio mambo ya mitandao, hata kwenye hili pia itatusaidia na sisi vijana, kwa sababu ndio watu ambao tunawapenda na ndio watu ambao tuna naona ndio tunaowathamini. Uh, mimi naona serikali ingeendelea kutumia hizo hizo njia ambazo inatumia kutangaza matangazo mengine ambayo yanatangazwa, yanatiliwa mikazo, yanatiliwa mkazo na watu wanafuata kama tangazo la ugonjwa wa Ebola limetangazwa sana kwenye matv, radio, vipeperushi, social network. Kwa yani ni vitu ambavyo hivyo hivyo vinatakiwa viendelee kutumika, lakini vitiliwe mkazo kwa sababu hili swala la chanjo halijatiliwa mkazo kabisa. Kwa mimi kwa ushauri mwingine, kwa kweli ningeona serikali ingetumia convincing power kwamba whether you like it or not lazima upate chanjo. Hiyo ingesaidia karibia watanzania wote, kama wanavyofanya kwenye sensa. Kwenye sensa kwamba lazima utake tae lazima uhesabiwe. Hiyo ingesaidia wa, wa, wana, wananchi wengi kupata hiyo huduma. Uh, mi kwa ushauri wangu, labda kwamba serikali ilikuwa naiomba, ingeweka msisitizo kwenye hivyo vyombo vya habari radio, television, magazeti, hata, kwa mfano kama redio television magazeti ikiwezekana hata mitandao ya kijamii, kwa sababu ukiangalia sasa hivi dunia, sasa hivi vijana wengi sana ni wan, wanatumia sana mitandao ya kijamii kama Facebook, sio kuna WhatsApp ni yani, kama watu inadhani ingekuwa ni rahisi zaidi watu pata information. Shukrani sana vijana kwa mchango wenu katika mada yetu iliyokuwa ikiangalia uelewa wa vijana juu ya chanjo za magonjwa mbalimbali zinazoendelea kutolewa kwa hapa Tanzania, na tumepata kuwasikiliza vijana wengi, wanaona kwamba matangazo hayakuwa ya kutosha kuweza kuwahamasisha watu na kujua ni nini kinachoendelea, lakini pia watu wengi wamepata taarifa zisizo sahihi na kuweza kushindwa kufika katika maeneo husika kupata huduma. Mpaka hapo sina la ziada, ulikuwa nami Mesiajani, asanteni. Asante sana vijana kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya Muulize Daktari. Karibu msikilizaji, kwenye kipengele hiki cha maswali yanayoulizwa na mabinti na kujibiwa na daktari. Mabinti hii leo maswali yao yanajibiwa na Daktari Saidi Kanenda, na moja kwa moja wanaanza kuuliza maswali. Naitwa Rehema Meshaki. Dokta, mi na swali moja ambalo linanipa utata. Je, kuna dalili gani kwa msichana anapokuwa ametoka kufanya mapenzi, atajuaje kwamba yani tendo hili limesababisha milo nipate mimba au la, ni kitu gani ambacho anaweza akahisi au kikamwonyesha kwamba wewe leo umepata ujauzito kutokana na kwamba umefanya tendo hili la ndoa? Ningependa kupata ufafanuzi wako daktari juu ya hili. Kwa mwanamke yeye mwenyewe au hata mwanaume kugundua kwamba sasa mimba imeingia hiyo, uh, kwa kweli hapana, kwa sababu hivi vitu vinafanyika ndani, na hivi vitu vinafanyika kivitendo, kwamba ile mbegu kweli imeweza kukutana na yai na ikaweza kuingia kule ndani ya ile yai lakini vinginevyo lazima uwe labda na microscope ndo unaweza ukaona ile mimba itakapotungwa kule ndani. Hakuna kiashiria cha hapo hapo ambacho kitaonyesha kwamba mimba ime, imetungwa na huyu mwanamke au mwanaume akagundua sasa mimba imenasa. Mi naitwa Neema. Eti mtu akitaka kupata mtoto wa kike au wa kiume ni njia zipi atakazotumia? Kwa sababu nimesikia kuna watu wanachagua mgine na yale watakuwa wanaujiana kwamba safari hii tupate mtoto wa kike au safari jao mtoto wa kiume. Sasa sielewi nakuweje? uwezekano wa kupata mtoto wa kiume na wa kike huwa ni asilimia hamsini kwa hamsini. Kwa hiyo tunachofanya tu ni kwamba, kwa sisi madaktari, ambao tunaweza tukajua kwamba tumesoma hivi vitu, tumegundua kwamba na tafiti mbalimbali kwamba mbegu za kiume zina tabia gani na mbegu za kike zina tabia gani kwa hiyo uwezekano wa kujaribu kufanya probability, yani ya, ni ni chance au ni, ni tunasema opportunity, yani kama vile eh, fursa ya mbegu ipi ina uwezo wa kurutubisha au wa kurutubisha lile yai, basi huwa ni hesabu tu zinapigwa kwamba okay, sasa hivi yai linakuwa linatoka kwenye ovary sasa ikitoka kwenye ovari, kuna distance labda unaweza ukawa unakadiria kwamba size distance hii itakuwa hivi. Kwa hiyo tunasema yai linavyozidi kutoka kule, linakuja huku kwenye mji wa mimba, ni rahisi zaidi kwa, kwa fertilize na, na, na, na mbegu labda ya kiume. kwa jina anaitwa Idaya. Dokta, ningependa kujua kwa nini mwanamke anapokuwa mjamzito anapata pressure na mama mjamzito anavimba mwili? Je, inasababishwa na nini? E, ni swala la kawaida kwamba kidogo lazima kuna kuvimba, kwa sababu fiziolojia ya mwili mwanamke anapokuwa mjamzito huwa anaongezeka maji mwilini na anaweza akaongezeka, kwa kawaida ni mpaka lita nane kutoka kwenye ile volume ya maji aliyonayo mwilini, basi inaongezeka mpaka lita kama nane. Kwa ujumla wake, mama anapokuwa mjamzito yale maji ambayo yako ndani ya mishipa ya damu inaongezeka kwa sababu kati mtoto anavyozidi kukua naye atahitaji uh, apate supply. Na ule mji wa mimba au uh, uterus na yenyewe inaongezeka ukubwa na inakuwa ina mishipa ya damu mingi sana kwa ajili ya kusupply kwenye placenta. Kuna kwa kuna vitu ambavyo sasa tunasema baadaye ambavyo vinaweza vikasababisha uh, pressure ikawa, ikawa kubwa ni tunazita risk factor. Kwanza, mimba katika umri mdogo, lakini vilevile kama kwenye familia kuna watu ambao walikuwa wamepata hiyo presha ya ujauzito na uh, kama yeye mwenyewe tu ana presha, kwahiyo inaweza ikaongezeka zaidi. Ndo maana tunasema kinamama wajawazito waanze kwenda kliniki mapema zaidi ili kuweza kugundua viashiria vya kuwa na na presha ya mimba. Jina yangu naitwa Norin, naomba kujua unielekeze jinsi ya kutumia kalenda kuonyesha mzunguko mzima wa siku siku zangu, kwamba zipi za hatari na zipi ambazo sio za hatari, niweze kuzuia kupata ujauzito ya, hili ni swali zuri, lakini hili swali huwa ni la mtu mmoja mmoja, kwa sababu kila mmoja ana tarehe yake. Kwao ni vizuri zaidi hili swali likawa ni namuhusika mwenyewe, alafu tunakuwepo, tunaongea, tunachola tunaona tarehe yake iko wapi, tunaamba hii. Kwa hiyo tunaweza tukaandika kalenda yake vizuri, ili mtu aweze kuijua vizuri. Njia ya kalenda lazima aende kliniki, kwa sababu ina kidogo. Hii inahitaji vitendo kidogo na kuweza kuandika. Shukrani Daktari Saidi Kanenda, ambaye leo hii amejibu maswali ya mabinti. Natumai umenufaika wewe uliyeuliza swali binti, lakini na yeyote yule aliyekuwa akitegeskiwa kipengele hiki cha maswali yanayojibiwa na, na daktari. Mimi sina la ziada, jina langu ni Rahabu Fredi Nam, asante dokta, kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize makala ya ushauri kwa vijana katika masuala ya afya na kijamii. Je, ni fanyeje? Katika kipengele hiki cha ushauri kwa vijana, jina langu ni Lucy Patrick na siku ya leo tunaye daktari ambaye atakuwa akishauri juu ya umuhimu wa chanjo ambazo zinaendelea hapa Tanzania. Karibu mi. Jina langu naitwa Daktari Makwale, nipo hapa kwa ajili ya kutoa ushauri kuhusiana na, na, na, na chanjo ambazo zinaendelea nchini kote. Sahihi ni kwamba sisi kama Watanzania ni ya haki yetu ya msingi kwenda kupata chanjo ambazo ziko zinaendelea sasahivi katika katika vituo mbalimbali vya afya ambavyo vimeainishwa. Ewe mtanzania mwenzangu, ni wakati wako kwenda kupata chanjo sasa. Nenda pata chanjo kulingana na magonjwa ambayo yameainishwa. Hayo magonjwa hautaweza kuyapata leo, lakini unapata chanjo leo kwa ajili ya baadaye, ili uje ukaepukana na hayo magonjwa. Yaliyoainishwa yote yametangazwa na kuna watu wengine wanaongeza wanaoyajua ya kwao, lakini mimi nikuombe tu kwamba wewe ukiwa Mtanzania mwenye utashi na mwenye ufahamu, nchi yako imetoa gharama kubwa ya kugharamia chanjo hizi ili wewe uweze kupata unafuu kwa ajili ya kujikinga kwa magonjwa hayo kwa baadaye. Mfano, wengine wamekuwa wakiingiza imani potofu kulingana na magonjwa hayo ambayo pengine yamewapata au kabla au baada, lakini sasa leo ume, ume, umeletiwa chanjo mapema na magonjwa yenyewe. Umeambiwa nenda kapate chanjo, ni, ni haki yako. Hauwezi kulipia, malipo yote ni bure kabisa. Nenda wewe mtu mzima na watoto wako ukapate chanjo kwa wakati, maana utafika muda utakapoisha utasema, ho, waliwahi mno kumaliza. Nafasi yako ni sasa, jitahidi, chukua hatua kwa kipindi hiki ambacho matangazo yanaendelea, kwa kipindi hiki ambacho chanjo zinaendelea nchini kote. Uliyeko wapi? Tabora, Shinyanga, Mbeya, Arusha, Dodoma, sehemu zote za nchi hii, naomba tuende tukafate chanjo kwa wakati. Unafikiri mwananchi kama mwananchi anaelewa umuhimu wa chanjo hizi? Hawezi kuelewa kwa sababu hajapata elimu, lakini akielimishwa kabla, nafikiri ataelewa, kwa sababu watanzania wengi tume kubuu sana kuhusiana na maswala ya siasa, lakini mambo yanayohusiana na afya huwa hatupendi kuelewa kwa haraka. Sasa tunaingiza siasa hata kwenye mambo ya afya. Afya ni kitu cha msingi, afya ni mtaji, afya inahitaji kulindwa na wewe mwenyewe. Sasa kama unawezeshwa kuilinda afya yako na wewe mwenyewe unakataa kuilinda afya yako, ni tatizo. Kwa hivyo bado elimu inahitajika. Kuna makusudi mazima ya kuendelea kupeleka elimu kwa sehemu ambazo tunahisi kwamba elimu ijafika kuhusiana na hizi chanjo kuna maneno ya chini chini kwa baadhi ya watu wakisema kwamba watoto wakipewa chanjo hizo wanaweza kuwa wagumba hapo baadaye. unawashauri nini watu hawa aa? Ha, watu ni, niseme ni, ni, ni, ni, tu kwamba hii ni elimu sema tu ilichelewa, elimu kuelimishwa kuhusiana na hizi chanjo, lakini hebu ngoja tupate elimu kwa pamoja. Hizi hizi, hizi, hizi chanjo hazina madhara yoyote kwa binadamu, kwa sababu serikali yako ni waaminifu kabisa, wamefanya utafiti kabla ya kuainisha hizi chanjo zianze kusambaa kwa wananchi wote kwa ujumla, ili tupate wote kwa pamoja, wametangulia kufanya utafiti. Ni kuombe Mtanzania mwenzangu achana na imani potofu zisizokuwa za msingi, achana na maneno haya ya mtaani. Hizi ni chanjo kwa ajili ya manufaa yetu ya sisi na kizazi chetu. Kwa hivyo serikali yetu ina makusudi mazima kwa ajili ya kutuepusha na majanga ya magonjwa hayo yaliyoorodheshwa kwa ajili ya hapo baadaye. Ushauri wako kwa serikali ni upi kabla ya kutoa chanjo hizo kwa hapo baadaye? Serikali, mimi ninavyofahamu serikali yetu, swala la uchumi limekuwa ni tatizo kubwa, lakini ningeomba niwashauri tu kwamba wale wanaosimamia vitengo vya chanjo na wanaopanga hasa idara ya afya kuhusiana na hizi chanjo mbalimbali zinazokuwepo wangejitahidi kutoa elimu, kuelimisha mapema kwamba kipindi fulani kutakuwepo na chanjo, lakini wao hasa kwa vijijini, wakatangulia kuwaelimisha, kwa sababu vijijini kuna wengine wanakimbia kwa sababu hawelewi kile kitu ambacho wanatakiwa kukipata. Sasa ningeomba ningewaomba kwamba wajitahidi, wajipange, wa wafanye vitu ambavyo vitawafikisha kwenye perfection uh, kwa ku, kwa kuendelea kuwaelimisha, elimu ipite ya kutosha, ili watu waelewe chanjo ile inahusiana na magonjwa gani, na ni kwa manufaa yake ni nini. Kwa baadaye wakiwaelekeza Watanzania ni wapole, wataelewa na watapata chanjo kwa uzuri. Kwa hiyo niwaombe radhi tu kwamba hiyo ni moja kati ya changamoto ambazo zimekuwa zikijitokeza kwa vijijini aa, na watu wamekuwa hawawezi kulipokea ili kwa haraka kwa sababu tu ya elimu na wengine pia na uu, tunasema ni ni, ni, ni ni mambo tu ya ambayo yamepungua ya yamekuja baadaye, maendeleo yamechelewa kufika vijijini. Kwa hivyo waende tu kwa utaratibu wakianza kwa kuwaelimisha, alafu pili chanjo zifuate elimu ikitangulia. Mimi twa, nafikiri tutalikomboa zaidi na zaidi taifa letu hasa kuhusiana na hizi chanjo ambazo zimekuwa zikiendelea nchini. Nakushukuru sana daktari kwa ushauri huo mzuri ambao unakuwa umeutoa kwa siku ya leo, kukuandalia kipengele hiki. Jina langu ni Lucy Patrick. na msikilizaji hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake ya maisha magumu kiasi cha kujiuliza je, nifanyeje? Mimi ni mtoto wa tatu katika familia yetu, na nimebahatika kusoma hadi chuo kikuu. Nilipofika chuo kikuu nikiwa mwaka wa kwanza, nilibahatika kupata mwenzangu ambaye niliamua kuishi naye kama mke na mume. Kipindi chote hicho tulichoishi, hakuwa na matatizo yoyote, tuliishi kwa furaha na amani. Tulipomaliza chuo Tuliona ni bora tufungie ndoa, hivyo tulifanya harusi na tukawa mke na mume rasmi. Lakini kwa bahati mbaya, tabia yake ilianza kubadilika taratibu, kwani siku nyingine alikuwa akiamua kurudi usiku na muda mwingine alikuwa akinipiga, na kuna baadhi ya siku ambazo alikuwa anafanya vituko mbalimbali mbali vya kila aina. Kipindi chochote mimi nilivumilia, lakini ilifika sehemu nikawa sielewi nifanyeje, hivyo niliona ni bora niwafuate wazazi ili waweze kutusaidia. Nilipokwenda kwa wazazi na kuwaeleza juu ya tatizo langu, walimwita na kuongea naye, lakini pia walinishauri niwe mvumilivu ili aweze kujibadilisha. Kwa bahati mbaya, kipindi hicho chote nilikaa nikavumilia, lakini hakubadilika. Nilivumilia hadi ikatima mwaka ndani ya ndoa yangu, lakini mambo bado yalikuwa yanazidi kuwa magumu. Nilijiuliza nifanyeje, lakini sikuweza kupata jawabu lolote. Kwa bahati nilifanikiwa kuwa mjamzito na kipindi hicho ndio kama vile nilichochea kuni katika matendo ya mume wangu, kwani alizidisha kunichukia. Alikuwa akifanya vitu ambavyo kwa upande mwingine nitasema ni vya kiunyanyasaji. Niliendelea kukaa hivyo hivyo kwa shida hadi nikajifungua. Nilipojifungua nilirudi nyumbani kwa mama kwa muda, ambapo nilikaa na yeye, alikuwa akija akahudumia mtoto vizuri. Na baada ya miezi mitatu kuisha, nilirudi tena nyumbani kwangu. Baada ya kurudi, tulifanikiwa kukaa vizuri kwa muda mchache sana, kwa miezi miwili tu, lakini baadaye tabia zake zilirudi tena zikawa ni zile zile. Tuliishi hivyo mpaka mtoto wetu alipotimia miaka miwili. Ilikuwa haiwezekani sisi wawili hata kukaa kuongea wala kushauriana juu ya kitu chochote, juu ya mtoto wala sisi wenyewe na maisha yetu. Nilichoka maisha haya, nikajiuliza nifanyeje? Nikawa sina jibu. Niliona ni bora ni bora niende zangu nikatafute maisha yangu sasa pembeni. na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington mimi ni mkamiti Kibayasi na kusii, usikose kujiunga nasi tena.