hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tunatangaza katika Bita Band, 19, 22, na 31 tunasikika pia kupitia citizen radio nchini kenya rfa nchini tanzania 93.7 kfm huko mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Ninawakaribisha hii leo. Ni Sunday Shomari na katika matangazo yetu ya leo tutakuletea majadiliano ya wiki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Mery Mgawe. Mzozo wa kugombea madaraka umezuka nchini Burkina Faso ambako maofisa wawili wa jeshi wamejitangaza wenyewe kuwa ni wakuu wa, wa nchi kufuatia kuondoka kwa kiongozi wa nchi hiyo wa miaka ishirini na saba. Marekani imetoa onyo la kusafiri Burkina Faso kwa raia wake huku wizara ya mambo ya nje ikisema kwamba mwelekeo wa serikali ya mpito wa nchi hiyo bado haujulikani. Onyo hilo limeelezea vitendo vya uvamizi kote katika mji wa Uagadugu na maeneo mengine ya nchi. Wakati huo wa huo, Rais Blaise Compaore aliyejiuzulu jana kufuatia ghasia kubwa nchini humo za kupinga utawala wake, inasemekana amewasili katika nchi jirani ya Ivory Coast. Mwili wa rais wa zamani wa Zambia umerejeshwa nchini kwake hivi leo. Michael Sata alikufa Jumanne katika hospitali moja mjini London baada ya kuugua ugonjwa ambao haukuwekwa bayana. Waziri wa habari Joseph Katema amesema mwili wa rais huyo utawekwa katika ukumbi wa mikutano wa Mulungushi mjini Lugas, Lusaka, na mazishi ya kitaifa yatafanyika Novemba kumi na moja. Kwa miezi kadhaa maafisa wa taifa hilo la kusini mwa Afrika walikanusha kuwa rais huyo alikuwa mgonjwa licha ya kusafiri mara kadhaa nje ya nchi kwa ajili ya matibabu. Kiongozi wa kundi la wanamgambo wa Boko Haram nchini Nigeria amesema wanafunzi mia mbili kumi na tisa waliotekwa nyara huko Chibok mapema mwaka huu wote wamebadilisha dini na kuwa Waislamu na wameolewa. Abubakar Shekau wamesema katika mkanda wa video kwamba wasichana hao ambao sasa wako katika maisha yao ya wa ndoa wamekariri kurasa mbili za kitabu cha Kurani. Nigeria ilitangaza kuwa ilikuwa na majadiliano na kundi la boko Haram wa kuwaachilia wasichana hao. Shekau alikanusha madai hayo, akisema kuwa hamfahamu mwanaume aliyedai kuwa anawakilisha boko Haram katika mashauriano hayo unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Wanamgambo wa Islamic State wamewaua takriban wanaume hamsini wa kikabila huko Iraq kwenye jimbo la Anbar kama sehemu ya kampeni za mauaji hala ya halaiki yanayofanywa na kundi hilo ili kupinga utawala wa ic Vyanzo vya habari vya ndani vimesema ufyatuaji risasi kwa wajumbe wa kiislamu wa suni wa kabila la albu nimri ulifanyika jana Ijumaa. Siku chache zilizopita, maafisa wa Iraq walisema miili ya watu 150 kutoka kabila hilo ambalo linapinga Islamic State upande wa Baghdad ilipatikana imezikwa kwenye kaburi la pamoja karibu na mji wa Ramadi. Rais wa Marekani Barack Obama amesema bado kuna wanawake wanaopata kipato kidogo kuliko wanaume kwa kufanya kazi aina moja. Rais alisema leo katika hotuba yake ya wiki kwamba hatuna kiwango cha pili cha raia katika nchi hii, hata katika maeneo ya ajira kisiwepo. Pia alisema wanawake wanastahili kuwa na kipato sawa na mafanikio sawa na wanaume. Bwana Obama alisema suluhu moja ya kuongeza kipato cha mwanamke ni bunge kupitisha ongezeko la mshahara wa kiwango cha chini kitu ambacho haijafanya kwa miaka saba. Bangladesh imekuwa na giza kote nchini leo baada ya kutokea matatizo ya kiufundi katika nyaya zinazosambaza umeme na kuacha nyumba na biashara katika nchi hiyo kutokuwa na umeme. Maafisa kutoka kampuni ya umeme wanasema tatizo hilo linaweza kuwa limesababishwa na hitilafu za nyaya za umeme zinazosafirisha nishati hiyo kutoka India. Maafisa wamekuwa wakifanya kazi kwa bidii kurejesha nishati ya umeme nchini humo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Baadaye kidogo nitarejea kukusomea muktasari wa habari. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Kama tulivyoeleza awali, kwa leo, katika Live Talk tunazungumzia imani za kishirikina huko Afrika Mashariki, na leo hii washiriki wetu ni Emmanuel Mgaya maarufu kama Masanja Mkandamizaji huko nchini Tanzania, na Vincent Mwachiro maarufu kama Mfalme wa Mijikenda huko nchini Kenya. Na basi Live Talk ya leo imeendana vizuri kabisa, ni Oktoba 31 kila mwaka baadhi wa si ya Wamarekani wanasherehekea sikukuu ya Halloween kwa shughuli za kitamaduni kama vile wanavaa mavazi ya kutisha au kama yale yenye dhana za kichawi au kuweka vitu vya kutisha nje ya nyumba zao. Kwa hiyo utamaduni huu umekuwepo kwa muda mrefu, tukaona hii itakuwa fursa nzuri kuzungumzia imani hizo za kishirikina huko Afrika Mashariki. Masanja Mkandamizaji na Mfalme wa Mijikenda, mnaweza kueleza nini kuhusu imani za kishirikina huko Afrika Mashariki? Kwanza kabisa ndawasalimia wasikilizaji wote ambao wanatusikiliza sasa hivi kupitia mbayo iko Marekani. Kwanza tunamshukuru Mungu kwa kusikika toka tuko unajua, huko Tanzania, lakini umevurumishwa hadi Marekani. Huu wenyewe ni uchawi, inasema huu ni wa wazungu, ambao haya. Sasa tuelezee basi kwa mtizamo wako kuhusu imani hizi za kishirikina huko Tanzania uliko, hebu tudokolee kidogo. Kwa ukweli kama ambavyo inasadikika na inaaminika ya kwamba imani za kishirikina au imani za kichawi, sasa hivi sio kitu cha kujadili, sio kitu kinafanyika tena kwenye mazingira ya kuficha, ni vitu live vinafanyika na mnaona shida yake tu ni kwamba matukio mengi ya kichawi yanafanyikaga usiku mwanawani, lakini ninapendaga niwaambie watu kwamba kama matukio ya kichawi yangekuwa yanafanyika mchana wakati wa jua kali, kwanza ninahakika watu wote wangekuaga. Sasa hivi wanakimbilia tu kwa Mungu, maanake wanajua kabisa hayo maskadi wanapishana nayo hewani yanawakosakosa, ni hamna namna nyingine ya kujitetea. Sasa kwa mfano hapa Tanzania leo unasikia watu hawanaga shida, hata mke wa mtu sasahivi hapa wala watu hawapati nao shida, sio mambo ya kizamani mtu kumlinda linda siku hizi inafungwa tu dawa kacha sijui anamu- anamuunganishaje? mke wake, yani kama mke wake akitoka nje ya ndoa anaenda kule, sijui kuna super glue, sijui ni sumaku. Mtu ananasa, mnaanza kupiga kelele. Kama ni kama na unajuanga, mambo yale yanafanyikanga kama ni, kama ni kwenye gesti, kama ni kwenye kichochoro au wapi. Sasa afadhali inatie gesti bana yake, mkifika hapo mtaita watu, watu watakuja. Imagine kwa wale wanaokuwanga huko vichochoroni, fikiria kwenye hao watakuwa kwenye magari. Matukio mengine yanafanyika kwenye magari. Fikiria wale watu wa ufukweni wa Fikiria wale watu wa makaburini. Kwa hiyo yani, sakuibi matukio ya kishirikina yameanza kuleta na siku hizi wachawi wamekuja na digitali. Usifikiri wachawi ndio wanabaki tu analog, na wenyewe digital, hauwezi kuona ile zamani. Ilikuwaga mchawi anasema mchawi hadi awe ana macho mekundu, siku hizi wachawi macho white. <laughs> na That, sasa namsikia hapo Vincent Mwachiro mfalme wa Mijikenda akicheka. Hebu tueleze huko Kenya mambo yakoje, manake imani hizi ziko kila pahali. Mambo Kenya huko yako vipi? okay. mm -hmm. Mwafrika kawaida yake alitoka mahali pagumu, mahali ambapo alikuwa na mila zake na tamaduni zake. Na tamaduni za Mwafrika zilikuwa na uganga na uchawi, yote ni tamaduni za Mwafrika. Lakini zilikuja zikaonekana kwamba ni unyume, ni unyu sana wakati eh, ma madhehebu yalivyokuja ya Kiislamu yakiletwa na warabu ya kizungu yakiletwa na ya Kikristo yakiletwa na Wazungu, lakini kwa kweli kabisa kila siku bado mwafrika anakuwa na mambo hayo hayo ya tamaduni zake, maana wengine hawajaingia katika mambo hayo ya madhehebu. Kwa mfano ma nchini e, Kenya hapa, kila community ina mambo ambayo wa, mtu anaweza kuaga dunia, lakini watu wakawa hawasemi kwamba ameaga mwenyewe, wanasema kwamba ame, ame, mtu fulani amehusika kumroga mpaka ame, labda ametumia mazingaombwe kumtoa katika maisha. Kwa hivyo ni, ni ukweli kabisa, hata bila kwenda mbali kote huko, tamaduni za mwafrika zinaruhusu uchawi, tamaduni za mwafrika zinaruhusu uganga. Lakini kadri tunavyokwenda na miaka inavyokwenda, mambo yanabadilika. Mnadhani kwa maoni yenu, nini hasa kinawasukuma baadhi ya watu kuendelea kuwa na imani hizi za kishirikina? kwa sababu huwezi kutoa waafrika wote kwenye imani hizo, kwa sababu wengine wanaenda mpaka kuwa makanisa ya kiroho, wengine wanaenda kuwa makanisa hye, yaliyokuja madhehebu yale ya zamani, lakini wengine bado hawajakubali kwamba wanaweza wacha tamaduni zao. Na ukweli kabisa, nilikuwa nikichallenge hata madhehebu fulani nikisema, kwa mfano hata kwa miji tenda, mimi nikiwa mfalme wao nili, nili, wakati mmoja nilisema makanisa yote yaje yaombe Mungu mvua inyeshe yatashingwa lakini, wale wazee wa kaya wakaja pamoja, wakasema leo twaomba mvua ikuje, mvua itanyesha. Hapo wakienda kaya, wakitoka mvua inaonyesha kutoka huko kaya mpaka huko sasa, mila na tamaduni zinaruhusu. Kwa hivyo hatuwezi kumaliza mambo hayo, wala hayataisha milele na milele Afrika, kwa sababu ni tamaduni na mila, vile tulivyolewa na tulifata itikadi zetu, hatu wa, wakati tukitoka kwa, kwa mnara wa Babel tulivyoshika njia Mwenyezi Mungu alikuwa ametupa dini zetu na, na mila zetu, na hizo dini zetu hatuwezi tukaziacha, sote tukawacha dini zetu za kiafrika tukapata za kizungu. Hazitaisha, ni maanake, ni mila na dosturi za binadamu wa kiafrika Masanja. Lakini kuna baadhi ya watu hawaamini kwamba kuna imani za kishirikina. Hawa sasa unawaweka katika kundi gani? Maanake wengine wanaamini kabisa, hawawezi kufanya jambo bila ya kupigiwa ramli, bila ya kuangalia kitu gani kitatokea. Lakini kuna wengine wanasema, ah, hamna kitu kama hicho, ni kudanganyana tu. Hawa nao Kondua, imani, imani ni yako binadamu lakini ukweli kabisa nitakwambia, kuna visa vingi ambavyo hutokea watu wakashangaa. Kwa mfano mtu anakunya misumari. Kwa mfano eh, unakaa mahali unapika una, una, una, una, una, una, una chakula, nyuki wanakuja wengi hapo, wanakula pamoja, wanaona wanakula hiyo suku yako mpaka wanaimaliza. Alafu pengine unaiba, ukiiba wewe unabaki na ile kitu umeiba pale pale, pale uliposuma nini, desu. Hata kama huamini, unajua madhehebu yamekuja kusema kwamba labda tusiamini maana imani imani yako ndio itakao kuondoa hapo, itakao kulinda katika ulimwengu huu. Kwa hivyo kama umefata imani ile ya kiroho, unaruhusiwa lakini We, kuwa tamaduni hii itatoka Afrika ni kuwaza wazo ambalo haliwezekani duniani, kwa sababu watu wengi bado wanateseka kimaisha na wanaamini kwamba wanateswa na watu ambao wanafata tamaduni. Kwa hivyo wataenda kule kule kwa utamaduni wakatafute kujifungua badala ya kufata mambo mengine. Masanja, kama unavyofahamu huko Tanzania kuna baadhi ya maeneo yanasifika katika masuala ya imani za kishirikina au kuna mahali ambapo imani hizo ni kubwa sana. Unadhani hii inatokana na nini, Masanja? Hii eh, kwa ukweli ni kwamba kwanza nianzie hapo nyuma kidogo, ulivyouliza kwamba kuna watu hawaaminiki kwamba kuna hizi imani za kishirikina na kuna wengine hawawezi kuziacha. Kwanza kabisa, kama kuna mtu haamini kwamba kuna kitu kinaitwa ushirikina, kuna kitu kinaitwa uchawi, atoke huko aliko, aje Bagamoyo, akiona paka aipige paka ya mtu mguu, huyu ambaye anasema haamini Alafu ushangae guli navyo tutumuka, kama kinu cha kutwangia ulezi. Kile guli na vimba dakika hiyo, wazee wakuya wana mchezo na paka wao. Halafu huyo ambaye ni au watu ambao kundi la pili watu ambao wenyewe wanaendelea wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa kutumainia tu uchawi na hawataki kuachana nao. Ni kwa sababu kwanza, unaweza kuwa mchawi, vitu vingi vinajirahisishwa, ndugu mtangazaji, ukiwa mchawi, maana yake huwezi. Mchawi hajui jinsi ya kukata tiketi, sijui ya Fast Jet au Precision ya OO, Kenya Airways, sijui akate US Airways, sijui kwenda wapi, sijui akate gafu. Hawa wao wanao ungo usiku, wanasafiri kwa kutumia ungo na acha ni kwambie hivi, hata ungekuwa we mtangazaji, tukuulize kama kwa ndege kwa ndege kutoka Dar es Salaam hadi Mombasa unatumia masaa matatu. Halafu ukipanda ungo hadi Mombasa unatumia dakika tano. Ili bwana wangu hata ukipanda ni unapanda ungo. Sema shida yao tu ni yale mashedi tu kwamba unachopanda uwe naked, uwe bila nguo. Hapo tu ndio shida inaanza. So can you imagine like mpo mpo kwenye ungo? Maana kwa wafanya biashara ikitokea leo tangazo labda au wachawi wajiunde waunganishe maungo yao yawe kama 20. Halafu waseme tunasafirisha watu hadi kutoka Dar es Salaam hadi Mombasa kwa, kwa kwa bei fulani kwa dakika tano. Maana wafanya biashara wengi watajazana ila shida itakuja airport, inabidi kuwe na wafanyabiashara wa nguo wengi, na can you imagine like mpo kwenye ndege hivi, yule yule cabin crew anapitisha zile vinywaji. Kwa hiyo ndio hizo vitu ambavyo vingi lakini kwa kweli uchawi kuna mazingira unarahisisha. Mtu hajafanya kazi hata kwa, kwa siku moja kwa mwezi, ikifika mwisho wa mwezi anaenda na elfu kumi sehemu, akinunua kitu ukimpa chenji, mauzo yote yanahamia kwake. Hivi hata wewe mtangazaji ungepewa hapo kaidia ungefanya kazi ya kutangaza hapo? Si ukifika kwe... kwenye madola huko, kwenye madola huko, ma euro sijui unafika unanunua kitu euro moja zinarudi euro elfu moja nyumbani. Shavu limekutoka hivi ufanye kazi. Kwa hiyo wachawi. Asante sana wata, Masanja. Uchawi, Masanja mkaribizaji, nashukuru sana. Kuna msikilizaji tayari hapa anataka kuuliza swali, ngoja tumkaribishe msikilizaji, halafu tuendelee kwako. Msikilizaji Hussein Luhinda, karibu Live Talk ya Sauti ya Amerika. Asante sana ndugu watangazaji, mimi ningependa kumuunga mkono Masanja, ila napenda niende kiwalisia zaidi, maana yeye ameelezea japo kimeji, mimi nataka nielezee kiwalisia zaidi. Kwa kweli swala la kimchawi hapa hapa Afrika akata Tanzania alipo mazingira mengine yapo, kwa sababu watu wengi wanatumia haya mazingira kujitajirisha. Mfano, kuna matajiri wengi sana wana wanafanya tata wao ka wana, wana, wana kweli mali wanapata vile vile, wanachukua viungo vya albino wanawakata na kuna mali wanapata hivyo. Basi angalia hii yote inatokana na umaskini. Watu wanakuwa maskini sana, wanakosa kazi, wanakosa vitu vya kufanya. Hivyo basi wanaamua wajingize wa, wa, katika maswala haya ili wapate japo hela. Hivyo basi serikali cha yote haya, kwa sababu watu wengi hawana kazi, kila anachofanya hapati, kila anachofanya hapati, mwisho anaona ai, tu bora hata ni mwee mwanangu mmoja ili niwe tajiri, na kule anakuwa tajiri. Hiyo basi mi naona hapa serikali ijipange tu kuimarisha uchumi wake vizuri hivi hivi vitu hivyo, iishi. Ndio maana nchi nyingi za Afrika hili swala haliishi, kwa sababu ndio ipo watu hawana sehemu ya kuzungulia katika kujikomboa katika maisha yayo, basi wanaona hivi kwao ndio itakuwa ni bora zaidi, kwa sababu hawana alternative yoyote. Kitu cha pili ni kwamba watu wengi ni chuki, watu wengi wana fitna za watu mbalimbali ndipo inakusababishia wewe kama wewe uende un, un, kumfanyia mtu mazingira, so kuwa tunaenda kumroga, unambadilisha akili kwa watu wengi, kuwa wa na chuki kutokuendana. Um, so, kwa watu basi umesababisha napo watu wajiingize katika maswala haya ya kishirikina. Anashindwa kwenda kukuhukumu labda kukupiga risasi, kwaamaanisha kwamba kupiga risasi atafungwa, lakini akienda kukuroga akikuua hata funga, kwa sababu aizopatikana ushahidi wowote, basi mtu kama jichuki chuki yaani umaskini unasababisha sana mambo haya ushirikina. Asante sana, sana msikilizaji Hussein Luhinda, naona mmemsikia, lakini amezungumzia swala moja ambalo hili ni wale wenye ulemavu wa ngozi, na hili limekuwa likitokea sana huko Afrika Mashariki kwa sababu ya imani za kishirikina. Masanja, unadhani kweli hawa wanaochuna watu ngozi wako wakachukua viungo kweli wanatajirika, au ni imani ambazo ni potofu, wamedanganywa na watu, unaona ni nini? Hili jambo la kwanza hapa, ndugu mtangazaji, eleweke kwamba hakuna mtu yoyote ambaye anaenda kumuua albino au kumchuna mtu ngozi kama hajadairektiwa na mtu mwingine kufanya hivyo. Kwa hiyo wa kwanza hapa kuonekana kwenye hii hatia ya wa kwanza kabisa ni mganga wa kienyeji, ambaye mganga wa kienyeji ni dabo mchawi, yani ni mchawi mara mbili, kwa sababu ukirogwa ili upone, utasikia nenda kwa mganga. Sasa mpaka mtu aweze kukutegulia kakitu ulikotegeshewa, maanake lazima awe mchawi mara mbili. Kwa hiyo waganga wa kienyeji tu wamekuwa sosi ya kupelekea watu wengi wajiingize kwenye vitendo vya kuamini ngozi ya mtu inamtajilisha mtu, kitu ambacho sio ukweli kama ingekuwa ngozi ya mtu inatajilisha mtu mwana, hapa Tanzania kuna watu wako vijijini, ingekuwa ngozi, unamwambia tu mtu ajichune hichi cha kukanyagia hapa chini kile. Kama ingekuwa ni zinajulikana ni biashara nzuri, unachuna vizuri, utapata hela yako nzuri tu, lakini sio hivyo, ni za kishirikina. Yani uchume ngozi ya mtu labda inatumika kwenye kumsaidia mchawi kwenye kufanya vitu vyake, sio wewe kutajirika. Ndio maana utaona wote ambao wanashikwaga na, na, na, na viungo vya albino ni masikini choka mbaya, wako na baskeli, ametembea jasho limemtoka, nguo imeloana imeloana, yale ya, meupe, meupe, kama ina chumvi chumvi, na ameshikwa na kiungo cha albino, unamwisa utajiri gani uliofuata? Waganga wa kienyeji wanaoshikwa na mifupa ya albino wana hali mbaya, wanaishi kwenye vibanda vya nani. Kwa hiyo hamna kufanikiwa kwa kutegemea ngozi ya mtu wala kiungo cha mwanadamu, hizo ni imani za kishirikina, ila kwa wao washirikina, hivyo vitu vina kazi kwao. Asante sana Masanja. Je, mfalme wa Mijikenda katika hali hii huko nchini Kenya unaonaje kuhusu swala hili la watu wenye ulemavu wa ngozi kukumbwa na maafa haya kukatwa viungo, kuwawa? Ah, ukweli kabisa ni swala la lililoanzia huko Tanzania, manake kwa nchi ya Kenya hata wale ambao wanawatafuta a maalbino wanao wapata wanapeleka huko Tanzania, lakini kama vile vilewkianyumba e, <laughs> ni kwamba swala hilo ni la upotovu, kwa sababu yule si mganga anayetaka hivyo, bali ni mchawi. Kwa sababu mchawi ndiyo ambaye hupata vitu vigumu, huenda kwa makaburi akachimba, akachukua vitu, mifupa, akarogea mtu, ili ukirogwa na vitu vile, sasa wewe hata kupona kwako ni hali ngumu, hata yule mganga kukutibu si rahisi. Sasa kuna shida ya kwamba watu hudanganywa wakaambiwa, wakipata hiyo basi, wakipeleka Tanzania, kuna waganga watawapa utajiri. Lakini ukweli si si kweli, kwa sababu ni, ni wachawi ndio wanaoweza kufanya kutafuta vitu kama hivyo, wakiita virangaona vya kurogea watu. Sawa kabisa. Sasa tunaye tena hapa msikilizaji kutoka nchini Tanzania, bwana Katambi James, karibu Livetalk Sauti Amerika. Eh, asante sana. Ni kama kawaida, anaitwa Katambi Jemsi, naongea kutoka kutoka Ushirombo Likonde. Swala, kwa kweli, swala la imani za kishirikina eh, yaani limekithiri sana barani Afrika, hasa hasa Tanzania yetu. Watu wametajirika kupitia imani za kishirikina kwa kutoa watu kafara watoto wazazi na wazazi wao na kuchuna watu ngozi za binadamu hasa hitu, kwa mradi hivi atajirike. Unaona hata mikoa yepi ya janga Mwanza na Tabora hii imekithiri sana kwa kuchuna ngozi ili kwa imani ya kishirikina. Je, nauliza serikali au wahusika wana mpango gani kupeleka elimu vijijini, hasa elimu vijijini, kwa sababu ndio kuna mauaji ya albino, kuna mauaji ya vikongwe yamekisiri sana. Je, serikali ina mpango gani wa kupeleka elimu hasa vijijini? Watu waelimike waachane na imani za kishirikina. Nini na imani imani ipo hii ya kishirikina ipo amani alinania imani za kishirikina zimekisiri sana hata hata, hata, hata, hata, hata, hata, hata, hata maeneo yetu ya kanda hapo. Ngoja nikusaidie ndugu yangu wa Ushirombo. Kwanza, sasa, hmm. Serikali yenyewe kwa mfano hii hapa serikali yetu kwa mfano ya Tanzania haiamini uchawi. Jambo la kwanza na ndio hapo unazoanza kupata imani kwamba hata wanaopitishaga hizi sheria wengine ni wachawi, kwa sababu kama eti uchawi hamna uchawi, hatuamini kwenye uchawi, na ukute kwenye waganga wa kienyeji, viongozi wa serikali nao ndio unaokutaga maplado mengi yamepatwa huko kwenye vibanda vya waganga nyakati za uchaguzi, kwa maana na wao pia wanaamini kwenye live uchawi, lakini kwenye hoja wakirudi mjengoni kule, wamekaa hatuamini kama serikali, kuna uchawi hata kwenye vibanda maplado tunayoona ndio sasa. Mimi namuamini Tayari kuna msikilizaji hapa anataka kutoa swali ya kutoa maoni yake. Pascal Mbugani wa Ushirombo, karibu Live Talk Sauti ya Amerika. Asante sana mtangazaji Sauti ya Amerika Washington DC hapo Marekani. Mimi naitwa Pascal Mbugani, mkulima wa Ushirombo, Geita, Tanzania. Mimi napenda tu kuchangia hiyo, kuwa uchawi upo na upo kabisa kwetu huko Afrika, maana huwa tunaona rai, tunaona rai kabisa, wachawi wapo a hata kupicha maana, tunaona katika mazingira yetu haya, hasa huku vijijini, unaona kabisa moto unawaka usiku mo, yaani moto unawaka usiku, wanapitisha mamoto ma usiku, mtu anaukua gafula bila kutegemea, na watu hasa kwetu mmikoa mikoa mitatu, Shinyanga, Tabora na Mwanza, hasa kwa kabila Wasukuma, ndio maana unaona watu wanakatakata mapanga wanauana ovyo kwa ajili ya imani za kiiina zi, nauungana kabisa na Masanja mkandamizaji kwamba imani za kishirikina zipo na zinatendeka, hasa kwetu huko Afrika. Kwa sababu kwetu huko Afrika bila imani ya kichawi, hata wale wafanyabiashara wakubwa hawa wakubwa wana imani za kichawi. Unaona hata hawa wa viongozi wetu wakubwa hawa, wakiingia wakati wa uchaguzi, wakitaka kuingia madarakani, lazima aende kwa Asa, asante sana Pasco Mbugani. Labda nimtupie swali mfalme wa Mijikenda huko Kenya wanasemaje? Swala hili la la imani za kishirikina liko tu katika miji mikubwa au hata katika miji midogo midogo na hata katika vijiji? Ni swala ambalo liko katika vitengo vyote vijiji vidogo vidogo hata miji mikubwa. Maanake binadamu anaishi kwenye miji mikubwa ndio wale wale waliotoka kwenye miji midogo. Kwa hivyo swala ambalo ni imani ya binadamu ambao wako kila mahali na, za na, eh, na ni eh, eh, ukweli kabisa swala ambalo nchi za kiafrika sasa nyingi nazoona zinarejesha mambo haya labda kihalali, kwa sababu kama tunasema tunarejesha tamaduni, maana kachamila ni mtumwa, na tamaduni zikirudi basi enda itaufungua kwa milango mingine ambayo itaonyesha njia za kupata za ukweli na njia za kuwacha Mauaji zaidi kuliko sehemu yoyote nyingine. Maya yangu kingdom yangu ndio imezidi, na mambo hayo ya kuvijia na kuua wazee wazee wenye nywele nyeupe. Hapa tu wazee wa macho mekundu, ni wazee wenye nywele nyeupe. Asante sana, leo katika live talk tulikuwa naye Masanja Mkandamizaji huyo huko nchini Tanzania, na pia tulikuwa naye Vincent Mwachiro maarufu kama mfalme wa Mijikenda kutoka Kenya, na hapa basi ndio tunakamilisha matangazo haya kupitia mtandao wetu wa www voa swahili.com. Tunawashukuru sana kwa mchango wenu mzuri, nikiwaaga kutoka Washington kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, pamoja na mzalishaji wa matangazo haya Dwayne Collins na msaidizi wake Mariam Mwinyi. Mimi ni Khadija Riami, na mimi ni Sunday Shumari, tukiwaga kutoka Washington na kuwatakia weekend njema. Tukutane tena kwa live talk Ijumaa ijayo. Na msikilizaji, basi nakusomea muktasari wa habari kabla ya kukamilisha matangazo yetu ya leo. Mzozo wa kugombea madaraka umezuka nchini Burkina Faso, ambako maofisa wawili wa jeshi wamejitangaza wenyewe kuwa ni wakuu wa nchi kufuatia kuondoka kwa kiongozi wa nchi hiyo wa miaka ishirini na saba. Mwili wa rais wa zamani wa Zambia umerejeshwa nchini kwake leo. Michael Sata alikufa Jumanne katika hospitali moja mjini London baada ya kuugua ugonjwa ambao haukuwekwa bayana. Kiongozi wa kundi la wanamgambo wa Boko Haramu nchini Nigeria amesema wanafunzi 219 waliotekwa nyara huko Chibok mapema mwaka huu wote wamebadilisha dini na kuwa Waislamu na wameolewa. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1:30 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.