Je, nifanyeje? Karibu msikilizaji katika makala hii ya Je, nifanyeje? Maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Esther Githui-Ewart. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, mlimani redio ya Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Redio Boma, High FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo5.com. Kama kawaida, tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana, pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa ungana nami Sunday Shomari kwa habari za afya. Wakati Ebola inaendelea kushambulia nchi tatu za Afrika Magharibi, mashirika ya haki za binadamu yanaonya kwamba uhuru wa msingi unabanwa. Pia juhudi za kupambana na ugonjwa huu mbaya unaathiri namna watu ambavyo wanaweza kupata huduma za afya na kuweza kuishi. Baadhi ya hatua za kuimarisha karantini na kuzuia mzunguko huko Sierra Leone, Liberia na Guinea zimeshutumiwa kwa kubana uhuru wa haki za kiraia. Shirika la Human Rights Watch linasema katika baadhi ya mambo wafungia watu ndani kumetumiwa kiholela na hazikufuatiliwa kwa uwiano na kuzifanya zisifanye kazi katika kusaidia katika afya ya umma na kuathiri jumuiya na maisha ya watu. Daktari Julia Switala, daktari wa watoto Afrika Kusini anayefanya kazi na shirika la madaktari wasio na mipaka, ambaye anafanya kazi kwenye kliniki huko Bo nchini Sierra Leone, anasema wasiwasi wa kupata ugonjwa huo unawazuia wagonjwa kupata huduma za msingi za afya. Switala anasema Mfumo wa afya unaoanguka na vifaa vichache vimesababisha timu yake kufanya maamuzi magumu katika mapambano ya Ebola, kama vile kutokuwasaidia baadhi ya watoto wachanga wagonjwa kwa kuogopa kwamba wafanyakazi wa afya wanaweza kuambukizwa na majimaji ya mwili. Timu yake pia imepunguza baadhi ya shughuli za kuokoa maisha, ikiwa ni pamoja na uzalishaji wa dharura ambao unahusisha damu nyingi sana. Ni vigumu sana kuwa daktari wa masuala ya wanawake ambaye anafanya maamuzi ya kufanya upasuaji hasa pale ambapo kutakuwa na damu nyingi na majimaji ya mwili, na unawaweka wafanyakazi na timu yako hatarini. Kama ukifanya hivyo, kuna wanawake wengi wanafariki dunia kwa sababu ya tatizo hili. Gine, Sierra Leone na Liberia, nchi tatu zilizo maskini kuliko zote duniani, wamepata maendeleo kiasi katika masuala ya haki za binadamu, ikiwa ni pamoja na uwezo wa watu kupata huduma za afya tangu itoke katika miongo kadhaa ya vita na mzozo wa kisiasa, lakini changamoto kubwa bado zipo: rusha iliyokithiri, umasikini wa hali ya juu na mifumo ya afya inaanguka kutokana na, kutoka na msukumo mkubwa wa utokaji damu unaoambukiza. Corinne Dufka, naibu mkurugenzi wa Human Rights Watch kwa Afrika Magharibi, anasema shinikizo ambalo linaletwa na Ebola linaziweka nchi katika wasiwasi wasi mkubwa. Na katika habari nyingine Kiwango cha maambukizo mapya ya Ebola nchini Liberia kinaonekana kushuka. Mkurugenzi mkuu wa msaidizi wa WHO, Dr. Bruce Aylward, anasema huenda ukawa ni mwenendo wa kweli, lakini mlipuko bado haujakwisha. Aylward anasema huenda kuna kiasi cha asilimia 25 ya kupungua kwa kesi za Ebola nchini Liberia, lakini huu si wakati wa kulegeza kamba. Wakati huo huo Waziri wa ulinzi wa Marekani Chuck Hagel ameidhinisha masharti makali ya kufuatilia karantini kwa wanajeshi wote wa Marekani wanaorejea kutoka kwenye shughuli ya kusaidia mapambano ya Ebola huko Afrika Magharibi. Rais Obama wiki hii amekutana na timu yake ya afya ya umma na usalama wa taifa kuhusu majibu ya serikali ya Ebola. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Mkala yetu ya majadiliano leo, mtakuwa nami Mwana Harusi Pongwa, ambapo nitazungumza kuhusu mada inayosema mkanganyiko uliopo wa taarifa juu ya kuingia kwa ugonjwa wa Ebola nchini unaweza kuathiri udhibiti wa ugonjwa huo. Washiriki wetu ni Ahmed Famau, Latimbonea Maregesi, Nyamaka Hongo, Smek Heri Namga. Maregesi, wewe kwa mawazo yako, unafikiri ni kweli kuna mkanganyiko wowote juu ya taarifa ya kuingia kwa ugonjwa wa Ebola nchini? Binafsi kuna mkanganyiko, kwa utafiti mdogo nilionao kupitia kwa vyombo vya habari na mtaani, mitandao ya kijamii, mkanganyiko huko mfano. Na mifano miwili ambayo naweza kuielezea, kuna tukio lilitokea mkoani Mwanza, sehemu moja inaitwa Singerema, tuliona mwili wa marehemu kizikwa kama wanavyozikwa wale wagonjwa waliokufa kwa ugonjwa wa Ebola. Taarifa zikaja tofauti tofauti. Sehemu alipofia mgonjwa, inasemekana alikuwa na Ebola, ikatolewa vipimo pale vyende hospitali ya taifa Muhimbili, ambayo inathibitishwa kupitia wizara ya afya, ambayo msemaji mkuu anakuwa ni serikali, inabidi tuiamini moja kwa moja, ikasema Haikuwa ni Ebola, ulikuwa ni ugonjwa ambao haukuwekwa hadharani sana, bado kulikuwa na kificho hapo. Mfano wa pili ni Ebola hiyo hiyo ilitokea mkoani Kilimanjaro, wilaya ya Moshi. Inavyosemekana, vipimo vilichukuliwa vya wale wagonjwa vikapelekwa Kenya, lakini mpaka leo hatujaletewa majibu ya kuturidhisha. Heri, unasemaje? Mimi binafsi nakubali kwamba kuna mkanganyiko katika swala zima la ugonjwa wa Ebola kitambulika kwamba huu ni ugonjwa ambao ni wa mlipuko, pia ni tishio sana kwa nchini kwetu hapa Tanzania. Kumekuwa na mkanganyiko mkubwa, hasa baada ya tukio la yule mgonjwa aliyepatikana eneo la Mwanza kule Sengerema, ambaye alikuwa amefariki na kuzikwa katika kwa hali zote sawa sana, mgonjwa wa Ebola anaye anaweza kuzikwa, lakini kimsingi jambo hili limekuwa ni tishio kwa sababu mamlaka husika hazijatoa tamko juu ya ugonjwa huu kwa wananchi na kwa wote wanaokaa maeneo yale, kizingatia kwamba mipakani mwa nchi ya Uganda na Tanzania kumekuwa na kusadikia kwa ugonjwa huo kutokea, hasa maeneo ya Uganda. Pili, tukio la moshi la yule mgonjwa ambaye alikuwa amepatikana kwa tatizo hilo na kutengwa na jamii ili kufanyiwa uchunguzi kuona kwa kwamba ana viambukizi vya vimelea vya ugonjwa wa Ebola. Na hii shida imekuwa ikitokea mara kwa mara, hasa wizara ya afya na ustawi wa jamii kuchelewa kutoa tamko juu ya matukio mbalimbali yanaweza mbali kutokea hapa nchini hasa magonjwa ya mlipuko na majanga mbalimbali ambayo yanaweza kuikumba taifa. Mek, kweli kuna mkanganyiko wowote una kuhusiana na kuingia kwa ugonjwa wa Ebola nchini? Uh, hakuna mkanganyiko wowote kwa sababu taarifa sahihi lazima zote tuzipate kutoka serikalini pamoja na mganga mkuu. Taarifa zingine ambazo zinatokea kwamba kunakuwa na mgonjwa ambaye alikuwa am, amekufa amezikwa na na, na, na ugonjwa wa Ebola, hizo sio taarifa rasmi. Taarifa rasmi ambazo zinatoka kutoka kutoka kwa serikali kuu, kutoka kwa daktari mkuu, ndo anatoa taarifa kamili za za kwamba kuna ugonjwa wa jinsi hiyo. Kwa hiyo hakuna mkanganyiko wowote lati kuna mkanganyiko wowote juu ya taarifa ya kuingia kwa ugonjwa wa Ebola nchini. Kwa upande wangu, mi nafikiri hakuna mkanganyiko, ni kwa vile tu watu tunakuwa tuna uoga, kwa sababu kama mkanganyiko ungekuwepo tungekuwa na spidi kufa kama wale wenzetu wanavyokufa kule. Daktari tu akimhudumia mgonjwa kidogo, naye anakufa. Mhudumu yote kama manesi akihudumia, na wenyewe anapata ule ugonjwa, anakufa. Au kama mtoto mdogo, mama yake anaumwa, naye anakuja kuathirika, anakufa. Kwa hiyo kwa kweli, mi nafikiri ni tupewa tu elimu ya kutosha. Ahmed, kuna mkanganyiko wote unafikiri wewe? Ah, kwa mawazo yangu mimi naona mkangaiko hakuna. Ni kwa sababu jambo lolote likiwa linatokea kuna vyombo husika vitakuwa vinathibitisha kauli ambayo itakuwa inaweza kumfikia kila mtu na ndio itakuwa kauli sahihi. Wale wagonjwa wote ambao wametokea huko Sengerema, Moshi ni wana maradhi mengine hatukuthibitishiwa kwamba ni wamefariki kwa ugonjwa wa Ebola na laiti kwamba ungejulikanika kwamba kuna Ebola, tahadhari zingechukuliwa na vitu vingine kama hivyo. Mimi nakataa hakuna, kutokana na, na ripoti ambayo tumeipata ama maelezo, kulingana na mawazo yetu ambayo tumeyatoa, tunavyofikiri. Udhibiti, kuna athari yoyote juu ya udhibiti wa ugonjwa huu? Ahmed, athari zipo, lazima kuwe na uangalizi wa jambo lolote lile ambalo linahusika na swala hili la Ebola, yatolewe mafunzo, ziweke tahadhari sawa. Na endapo ikabainika kokote pale kuna mgonjwa wa Ebola, basi taarifa zifikishwe katika vyombo husika haraka iwezekanavyo. Ushauri wangu mimi, serikali ingeweka vidhibiti katika viwanja vya ndege, mipakani, kwamba kuwe na vipimo maalum vya kuweza kuwapima watu ili waweze kama mtu anabainika ana hivyo virusi vya Ebola waweze kumdhibiti haraka iwezekanavyo ili asiweze kuambukiza na watu wengine. Mina, mi nafikiri lazima kuwe na uthibitisho kwamba, yani anayependa kupanda ndege yoyote, nafikiri tufanyiwe vipimo halisi na kule airport kote kunakofanyika check up wakiweka vipimo ambacho mtu tu akipita pale anaonekana kwamba ana ile virus inayosababisha Ebola wasimruhusu kwenda nchi nyingine. Wakifanya hivyo, mimi nafikiri haitaenea nchi yoyote hapa kwenye bara letu la Afrika hata kwa Amerika wapi. Kwa upande wangu mimi natoa ushauri kwamba serikali iwe macho sasa hivi, waweke vipimo maalum kwenye viwanja vya ndege, ili kwamba kila anayeingia kwenye nchi tofauti na ile ya kwake afanywe vipimo ambavyo vinaweza kudhibiti ugonjwa huu wa Ebola, kwa sababu bila hivyo, mimi nafikiri itakuwa kila mtu anaweza akaumwa kwa sababu ule ugonjwa unaambukiza kwa njia ya hewa tu na nini. Kwao tujitahidi kwenye vipimo. Mek, unafikiri kuna athari yoyote itakayotokea ama kuna athari yoyote itakayoweza kutuathiri kwenye suala la udhibiti wa ugonjwa wa Ebola? E, kama wananchi watakuwa hawajapewa taarifa rasmi jinsi ya kuweza kujipanga kuweza kuzuia ugonjwa huo athari inaweza ikatokea, lakini ninachoshukuru Mungu kwamba eh, serikali imejipanga vizuri na pia inawaelimisha watu. Kwa hiyo elimu endelee tu kutolewa ili watu wawe aware kwa ajili ya ugonjwa huu kudhibiti. Ushauri wangu kwa serikali ni kwamba itoe elimu, watu waelimishwe kuhusu athari za ugonjwa huu, kwa sababu ugonjwa ni very serious. So serikali iwaelimishe watu, watu wote wapate kufahamu, na watu wakishaelimishwa basi wawe tayari kuyasikia ambayo serikali imewaambia ime, ime, ime, ime, ime, ime kwamba wa, wa, wa, wasifuate, basi wasiwafuate hayo, ili kwamba watu waweze kwa kuwa nani a waweze kuponywa na ugonjwa huo. Marigesi, mi ntasimamia pale pale kama nilivyosema mwanzo, kutokana na mkanganyiko huu udhibiti wake ni, ni mdogo sana. Kwa mfano mipakani, mpaka leo watu wanapita kiolela, achana njia za panya, mipakani tu hakuna wale watu ambao wametoka wizara husika kuchukua vipimo kama kweli wage, wageni wanaoingia nchini hawana huo ugonjwa. Kama imetokea Amerika, imefika Ulaya, imefika kwa mtu mmoja, kusambaza hapa kwetu mpaka leo. Kingine, je, wananchi wanapata elimu ya kutosha kuhusu dalili za ugonjwa wa Ebola? Kuna tatizo. Ushauri wangu kwa wananchi, natoka kwenye serikali, watu wengi wameongelea Serikali itoe elimu ya kutosha kwa wananchi. Je, wananchi tupo tayari kupokea elimu hiyo? Zile dhana za zamani za kupata tiba na kuondokana ile neno la uhalisia kinga ni bora kuliko tiba ndio wakati mwafaka. Ili gonjwa lina athari yake ni kubwa sana kama tunavyolifikiria. Naomba tuondokane na ile tabia ya mazoea tuliyojijengea toka awali. Heri. Binafsi nafikiri mkanganyiko huu hauwezi kuathiri udhibiti wa ugonjwa huu. Kinachohitajika ni elimu, watu wafundishwe. Mamlaka husika zifundishe watu ni namna gani wanaweza kukabiliana na janga kama hili la Ebola kwa kila mtu pia na kwa jamii nzima ya Kitanzania. Mi nafikiri hakuwezi kuathiri. Ushauri wangu kwa, kwa serikali na kwa vyombo husika ni kutoa elimu kwa wananchi juu ya athari na jinsi ya kuweza kujikinga na mashambulizi ya ugonjwa wa Ebola kwa kila Mtanzania, pia na ushauri kwa maeneo husika kama viwanja vya ndege, maeneo usafiria kama ma stendi za mabasi, kuwepo na, na vipimo ambavyo vinaweza vikafanyika, ili kuweza kubaini kama kuna maambukizi au mgonjwa yote anaweza akaingia katika maeneo hayo na kuweza kuleta maambukizi ndani ya nchi ya Tanzania. Na msikilizaji, hivyo ndivyo wanavyosema kuhusu mada inayosema mkanganyiko uliopo wa taarifa juu ya kuingia kwa ugonjwa wa Ebola nchini Tanzania kunaweza kuathiri udhibiti wa ugonjwa huo. wow. Asante sana vijana kwa maoni yenu. Sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Karibisha msikilizaji katika kipengele hiki cha muulizi ya daktari Lucy Patrick. jina langu ni Lucy Patrick na daktari anayejibu maswali mbalimbali yaliyoulizwa na vijana ni dkt makwale kutoka katika kituo cha afya cha maria Mariastops, Mbeya. Karibu. ninaitwa Imelda daktari, nilikuwa na swali, ninahitaji kujua umri upi mtu anatakiwa aanze kutumia njia za uzazi wa mpango. njia za uzazi wa mpango, uh, mpango sasa hivi tunasema kila mwanamke ambaye amefikisha umri wa miaka kumi na nane sasa hivi mpaka miaka kumi na saba wana uwezekano wa kutumia njia za uzazi wa mpango, kwa sababu unakuta mama, mimi ni mtoto ana miaka niseme ni mtoto, si ni mama, mama ana miaka kumi na saba mimi naita mtoto kwa sababu umri bado hajafikia utu uzima, lakini ana miaka kumi na saba amejifungua mtoto wa kwanza, ana, ana miaka labda mmoja au miwili. Baada ya hapo, mara ana mume, anakaa na mume. Sasa huwezi kusema huyu mtu asitumie njia za uzazi wa mpango, na kwa sababu ya le, levo ile, ana mayai mengi tu na kiasi cha kwamba kama baba anaendelea kujamiana naye anaweza kupata ujauzito wakati wowote. Wa sasa watoto hao wa kuzaliwa kwa bahati mbaya, alafu kizingatia kwamba mtoto bado ni mdogo, maana yake kama atazalishwa mfululizo ndio atachakaa kabisa na hatimaye anaweza kupata kifo pia. Kwa jambo la msingi, hatujaweka limitesheni ya kwamba mtu huyu asitumie uzazi wa mpango kwa sababu ya hali hii. Ni mambo tu anayofanya kwamba kizazi kimebadilika, zama za sasa sio zile za zamani mabadiliko yametokea kisayansi, yametokea kijamii, yametokea basi, inabidi tufuate tu njia za uzazi mpango, japokuwa zina mauzi madogo madogo. Daktari, naomba niulize swali, dalili za fangasi sehemu za siri ni zipi? Dalili za fangasi sehemu za siri zinaanza kwa mitindo tofauti tofauti, lakini ugonjwa wa fangasi ni ugonjwa ambao umekuwa ukitokea kwa kusababishwa na vitu kama ifuatavyo. Cha kwanza ni kwamba fangasi huwa inatokea kwa wanawake mara nyingi kulingana na mambo yafuatayo. Aidha, kutawazia maji ya, ya, ya, ya bafuni au ya chooni kwa muda mrefu ambayo yamekaa kwa kutuama kwa muda mrefu kwa, fangasi kwa mwanamke. Sasa mazingira kama haya yanaweza yakaleta dalili zifuatazo. Ya kwanza kuwashwa sehemu za siri. Ya pili kuumwa chini ya kitovu. Dalili hii inalingana na ile ya kuumwa ugonjwa ule wa UTI, wakati fulani ikizidi, kutokwa na, na, na mabaka mabaka au maganda kama ya ngozi sehemu za mashavu ya uke, na kama vumbi au kurutu fulani sehemu za uke, hizo ni dalili za, za fangasi kwa mwanamke, japokuwa kwa mwanaume kuna tofauti kidogo. Mara nyingi kwa mwanaume kuna mwasho na wakati fulani kuota ramani kwenye kichwa cha uume, kuonyesha ramani ya kupauka kwa kuchola eneo moja hadi jingine. Wakati fulani kuchubuka ngozi kama vile kilikuwa kidonda ndo kinakauka, na wakati fulani ku kuwasha uume katikati ya hii ni moja kati ya dalili za fangasi iliyokomaa. Kwa hiyo hizo ni dalili za pande zote mbili, na kwa mwanamke na kwa mwanaume. Naitwa Abdumarik, na swali kwako dokta, kwamba nini kinapelekea figo kufeli? Yapo ya mambo mengi aa, unaposababisha figo ikashindwa ku aa, maana kuna, kuna, kuna, kuna, kuna vitu vingi ambavyo huwa vinatokea. Unaweza ukakuta figo inashindwa mini kuchuja maji vizuri kwa sababu tu za mambo yafuatayo. Aidha, uchafu unaoweza kuwa unakwenda kwenye figo ukadistabu, uchafu kutoka sehemu mbalimbali za mwili ukienda maeneo yale, unaweza ukazifanya zile figo ziweze kushindwa kusukuma maji au kufanya kazi zake vizuri, na wakati fulani kupelekea figo hizo kuoza au figo kuharibika. Kwa hiyo hayo ni matatizo ya kisayansi na ni matatizo ya vyakula, na ndio maana sasa hivi tunashauri kwamba unatakiwa ule chakula tiba, Usile chakula kujaza tumbo, lakini pata chakula ambacho ni tiba. Unakula chakula lakini unajua ni tiba. Kula kwa kipimo na kwa utaratibu unaotakiwa, ndipo unaweza ukaifanya afya yako iendelee kuwa salama zaidi, ukaondokana na matatizo ya kusababisha uchafu fulani kwenda sehemu nyingine, ili afya iendelee. Na nakushukuru sana daktari kwa majibu hayo mazuri ambayo umeyatoa kutokana na maswali ambayo umeulizwa na vijana. kukuandalia kipengele hiki, langu jina ni Lucy Patrick. Asante dokta, kwa majibu yako kwa vijana. Sasa basi, tusikilize makala ya ushauri kwa vijana katika masuala ya afya na kijamii. Leo tunazungumzia swala la Ebola. Ugonjwa huu wa Ebola hadi sasa inaarifiwa kwamba umesababisha vifo vya takribani watu elfu tano hususan kwenye mataifa ya Afrika Magharibi, na takwimu hizo zimetolewa na shirika la afya duniani WHO. Kwenye kipengele hiki leo uko nami Rahabu Fredi, tutazungumzia suala la athari zinazoweza kujitokeza kutokana na mkanganyiko uliopo juu ya taarifa za kuingia kwa ugonjwa huo wa ebola hapa nchini anayetushauri kuhusu mkanganyiko huo ni Elbariki Mwakapeje, ambaye ni mtafiti na bingwa wa ufuatiliaji na udhibiti wa magonjwa ya milipuko kutoka Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii, Tanzania. suala la magonjwa haya ya milipuko hususan Ebola inaleta shida sana kwenye jamii kwa maana ya watu wanapata usumbufu usio wa lazima. E, pale inapoongelewa kuna Ebora wakati hakuna Ebora, lakini tu sio masuala ya kijamii, kuna kuwa na madhara pia hata ya kiuchumi, kwa sababu tunajua nchini mwetu tunapata wawekezaji, tunapata watalii ambapo e, wale wanaosambaza ujumbe kwamba kuna Ebora kwenye mitandao ya kijamii, mara nyingine hata kwenye televisheni na vitu kama hivyo, si sahihi kwa sababu swala la mgonjwa kuonekana akitoka na damu haimaanishi kwamba na Ebola, ambayo ndio uzoefu wa e, tumeona juzi hapa Sengerema, walisema kuna mgonjwa wa Ebola kwa sababu yule mgonjwa alikuwa akitoka na damu. Na pia tumeona swala la uku Kilimanjaro Kilimanjaro Moshi, na penyewe pia kulikuwa na, na, na, na, na mkanganyiko kama huo. Hivyo Wizara ya Afya tumechukua hatua sasa hivi ya kuongea na kuandikia barua aa, waganga wakuu wote wa mikoa kwamba pale watakapokuwa wakihisi kwamba mgonjwa huyu labda anaweza kahisiwa kuwa na Ebola, baada ya kuchukua ile historia, kabla ya kufanya hatua yoyote, tumeteua wataalamu kadhaa pale wizarani ambao mpaka namba zao za simu tumetoa ili waweze kufanya mashauriano ya awali kabisa kutokana na mgonjwa yule anavyoonekana na kwenye timu hiyo ya watu wa kutoa ushauri ni pamoja na e, mtaalamu mwingine kutoka Shirika la Afya Duniani. Kwa hiyo kuna timu ya watu wa wizarani na e, wa Shirika la Afya Duniani ambao watakuwa wanafanya majadiliano ya wa kina na wataalamu wa eneo la tukio mpaka pale watakapojiridhisha kwamba mgonjwa huyo anaweza kawa ni wa Ebora, basi ataendelea kuhudumia yule mgonjwa kwa taratibu zilizopo za kuepuka maambukizo zaidi eh, kuchukua zile tahadhari, mambo ya infection prevention control kitaalam tunaita, lakini vile vile na swala la uchukuaji wa, wa kipimo cha damu ile sampuli eh, sampuli itachukuliwa, itapelekwa maabara mpaka pale ambapo majibu yatatoka kwa ndani ya masaa 48, na baada ya majibu kutoka, iwapo ataonekana mgonjwa huyo ana Ebola basi pia, msemaji, sio kila mtu msemaji atakuwa ni waziri wa afya na ustawi wa jamii. Yeye kisheria ndiye ambaye sasa atakuwa na wajibu wa kutoa taarifa kwamba sasa tuna mgonjwa wa Ebora, ili eh, hatua kadhaa hatua stahiki ziweze kuchukuliwa kwa maana ya kukabiliana na eh, mlipuko huo kwa mgonjwa huyo na kuepuka eh, mlipuko kuendelea maeneo mengine zaidi na una ushauri gani sasa kwa ambao huo ambao wanasambaza huo ujumbe mbalimbali, kuna mgonjwa kapatikana Temeke, Sengerema, kuna mgonjwa Kilimanjaro? Ndio, tutumie nafasi hii tu kuomba ushirikiano wa nyie vyombo vya habari wenzetu hawa kwenye mitandao ya kijamii Facebook, WhatsApp, hebu tutumie hii nafasi kupeana elimu ya namna ya kujikinga na maambukizo. Hilo litakuwa la faida sana. Ebola sio kutokwa na damu. Kuna magonjwa mengi sana yanayohusishwa kutokwa na damu. Kundi hili la magonjwa tunaita viral hemorrhagic fevers. Kuna magonjwa kama sita pale. Kuna hiyo Ebola ambayo nasemwa sana, lakini kuna ugonjwa mwingine, ugonjwa mwingine unaitwa Marburg. 2007 tulikuwa na ugonjwa wa rift valley fever, Kiswahili homa ya bonde la ufa. Juzi juzi hapa tulikuwa na ugonjwa wa homa ya dengi, alafu tuna ugonjwa mwingine unaitwa chikungunya kuna ugonjwa mwingine unaitwa yellow fever. Kuna ugonjwa mwingine unaitwa Crimean Congo hemorrhagic fever, huo ugonjwa wa sita. Tunashauri tutumie hiyo nafasi kwamba mimi nashauri, ili kuepuka maambukizo ya Ebora, chukua hatua hizi: epuka kugusana, epuka kushika mwili wa mtu aliyefariki bila kujua chanzo cha kifo hicho ni nini. Ukiona dalili hizi toa taarifa kwenye kituo jirani cha huduma za afya au ofisi jirani za serikali, ili msaada uweze kupatikana. Tutumie hii nafasi kuweka yale mambo yatakayotusaidia tusipate ugonjwa wa Ebola. Shukrani, Elbariki Mwakapeje, mtafiti na bingwa wa ufuatiliaji na udhibiti wa magonjwa ya milipuko kutoka Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii hapa nchini Tanzania. Mimi ni Rahabu Fredi, na hadi hapo nahitimisha kipengele hiki aji hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha ya kila siku. Tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. Mimi kwa ufupi naitwa Rehema Pita Mjindo, ni mwenyeji wa Masasi, kaja hapa mjini kwa baba yangu mkubwa. Lakini bahati mbaya Baba yangu mkubwa alinikabidhi mume. Sasa yule mume alikuwa yani anahusiana na kuuza madawa ya kulevya. Kwa hiyo katika mauzaji yake, na mimi nilikuwa kama msaidizi wake wa kuuza yale madawa. Kwa hiyo na mimi nikajikuta na mimi siku moja moja naonja, naonja mpaka na mimi tena nikawa mzoefu. Na bahati nzuri yule mume nimeipata nayo watoto wawili, mmoja wa kike, mmoja wa kiume. Na baadaye yule mume akafariki. Kwa hiyo baada ya kufariki familia yangu Ikabidi nifuate kule, ikabidi ni ni nirudi nyumbani, wada akudi nyumbani ni nikawa naumwa sana. Sasa katika umweumwe yangu ikabidi wale ndugu zangu wanipeleke hospitali, paka nikapimwa vipimo vyote, kila siku malaria, kila siku malaria lakini mwisho wa siku ikaonekana huyu malaria mbona amezidi, kila siku inakuwaje? Ikabidi waniache hawa, haya ni madawa tu, sio malaria. Katika tembea tembea yangu nikakutana na awa wenzangu, wao ndo ikabidi waniambie, bwana maa mdogo, sisi tunakuonea huruma, kwa hiyo twende kituoni kwetu. Nikamwambia, kituoni kwenu wapi? Akasema, kituoni chetu sisi kiko mbali, ni hapo twende maguruwe sokoni, kuna madokta bingwa ulimwengu. Pale unapata elimu, kama utahitaji kuacha dawa utaacha da, kama utahitaji kuendelea basi utaendelea, lakini wakati unajua kama wewe uko mzima au sio mzima. Kaambia haya, kaja hapa medicine mondi, nikapokelewa nimu, wakakubaliana na mimi historia yangu. Kwa hiyo nikaanimeingia na mimi kwa hiyo katika kupata elimu nini. Kwa hiyo mimi nikaamua nini niache dawa mwenyewe mimi, kama mimi sio kwa kutumia methadone wala kwa nini. Nikaamua kuwacha kidogo kidogo, kupunguza dozi mpaka mwisho wake nini, nikaamua kuwacha. Lakini wakati nakuja kituoni, ikabidi hapa kuna check up, yani kuangalia kama mlengwa vipi, kabimu afya yako kama mlengwa vipi. Kwa hiyo nikapimwa afya baada ya kupimwa afya, mimi nikaonekana nina maambukizi ya VVU. Kwa hiyo kabidi niambiwe, chagua sehemu moja, kama ni pasada au temeke hospitali. Kaenda temeke hospitali, pimwa tena, nikaonekana kweli nao, nikaja kutumia dawa, na sasa hivi natumia dawa katika kituo cha CTC Temeke. Lakini katika historia hii ya kutumia madawa, mimi nilikutana na vikwazo vingi. Yani, niseme kwa kipindi kile, naweza nikasema kama adhabu, sababu anakuja askari akuchukua na kupeleka kituoni kasha kukamata Akisha kukamata kufika kule, akikuona. kwa sababu kipindi kile rehema nilikuwa rehema kweli, japokosa hivyo, naniona hivi. fika kule, afande na kwamba bwana wewe unahitaji kutoka. Ndio bwana mi nahitaji nitoke. Basi kama hivyo, itabidi uchague askari mmoja wapo hapa ulale naye, halafu wewe utatoka. Sasa kwa vile mi nataji kutoka nje, nalala na afande, halafu nafunguliwa mimi naondoka nyumbani. Maambukizi ya VVU siwezi kujua kama niliyapata wapi, kwa mume wangu, au ndo mle katika mafande, au ndo baada ya kufom wangu vile kwa vile na mimi nilijiingiza katika biashara ya kuuza mwili wangu. Na hapa ndo tunafika mwisho matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni Esther Githu Yuat, na kusihi uungane nasi tena.