hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tangaza pia katika mita band 19, 22 na 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam inayowakaribisha hii leo. Ni mimi Sunday Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riyami. Maelfu ya wakazi wa Bukinafaso wameingia mitaani leo Jumapili kulitaka jeshi kukabidhi madaraka kwa mamlaka ya kiraia kufuatia kujiuzulu kwa rais wa muda mrefu nchini humo. Maandamano ya muda mfupi katika mji mkuu wa Gadugu yalimalizika kwa viongozi wa upinzani kuelekea kwenye mazungumzo ya siri na viongozi wa kijeshi wa nchi hiyo. Viongozi wa upinzani wamesema madaraka ya mpito ni vyema yawe ya kidemokrasia na kiraia na yasiporwe na jeshi. Urais wa Blaise Compaoré ambaye ametawala nchi hiyo kwa takriban miaka 27 ulimalizika Ijumaa pale jengo la bunge lilipovamiwa kufuatia shinikizo lake la kutaka kufanyika marekebisho ya katiba ambayo atamruhusu awanie tena kipindi kingine cha uongozi. Israeli imefunga vivuko viwili vya mpaka na Gaza. Jeshi limesema limeamua kufunga vivuko vya Kerem Shalom na Erez leo Jumapili baada ya roketi kurushwa ndani ya Israel kutoka upande wa Palestina lakini haikusababisha uharibifu wowote au majeruhi. Israel imesema msaada wa kibinadamu utaruhusiwa kupita katika kivuko cha Erez. Israel imesema tukio la roketi ni shambulizi la pili tangu kumalizika kwa takriban siku 50 za vita na wanamgambo wa Gaza. Katika maendeleo mengine, waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amewaambia wabunge kuonyesha uwajibikaji na kujizuia katika mivutano kati ya Wayahudi na Waislam juu ya eneo la Temple Mount. Wanaotaka kujitenga wanaoiunga mkono Russia mashariki mwa Ukraine wameanza kupiga kura hivi leo Jumapili katika uchaguzi wenye utatanishi ambao Kiev na Magharibi wanasema hawatautambua. Wanaotaka kujitenga wanadhibiti sehemu za mashariki mwa Ukraine za mikoa ya Luhansk na Donetsk na wameitisha uchaguzi kwa ajili ya uongozi na taasisi za bunge katika maeneo wanayoyadhibiti. Umoja wa Ulaya na Marekani wameita upigaji kura huo ni kinyume cha sheria na kusema wanakiuka katiba ya Ukraine na mkataba wa sitisho la mapigano uliofikiwa mwezi Septemba kati ya wanaotaka kujitenga na serikali ya Ukraine. Russia imesema itatambua matokeo ya uchaguzi huo ulioitishwa na wanaotaka kujitenga. Viongozi wa EU wameisihi Russia kupuuza matokeo hayo ya uchaguzi. Romania inapiga kura hii leo kwa ajili ya rais mpya wa nchi hiyo. Wachambuzi wanasema Waziri Mkuu Victor Ponta huenda akawa kiongozi mpya wa taifa hilo. Bwana Ponta anatarajiwa kushinda katika duru ya kwanza upiga ya upigaji kura miongoni mwa wagombea kumi na nne wa uraisi lakini si kwa kura za kutosha kuepuka duru ya pili kurejewa mwezi ujao. Mwendesha mashtaka wa zamani ameahidi kama akichaguliwa uraisi atashusha viwango vya kodi, kupandisha malipo ya uzeni na kuimarisha uhusiano mzuri na Umoja wa Ulaya. Rais aliyopo madarakani Traian Basescu anaachia madaraka baada ya kuongoza nchi hiyo kwa takriban miaka kumi. Mahkama maalum huko Bangladesh imemhukumu adhabu ya kifo kiongozi mwandamizi wa chama kikubwa cha Kiislamu nchini humo kwa uhalifu wa vita. Mahakama ya uhalifu wa vita mjini Dhaka imemkuta Mir Kasim Ali na hatia hivi leo Jumapili kwa tuma ambazo zimetokana na vita vya uhuru wa nchi hiyo kutoka Pakistan 1971. Tajiri huyo anayemiliki vyombo vya habari mwenye umri wa miaka62 anadhaniwa kuwa mmoja wa wafadhili wa juu wa chama cha kiislamu cha Jamaat e Islami. Bangladesh inawashutumu na wanajeshi wa Pakistan na watu wa ndani kwa kushirikiana katika mauaji ya watu takriban milioni tatu wakati wa vita hivyo vya miezi 9. Hizo zilikuwa ni habari muhimu za dunia. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. <mukasihilis> Ujambo kwa mara nyingine, mpenzi msikilizaji, ni jumapili nyingine. Meri Mgawe nikishirikiana na mwenzangu Harrison kama tunakuita katika kipindi chetu hiki ukipendacho sana cha salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na tukianza popote ulipo tu, mimi langu ni kukua mkuu na kukuuliza mambo vipi? Popote ulipo uwe Tanzania, uwe nchini Kenya, Kongo, kule Burundi, ama kwingineko tu, nasema salamu nyingi zipokee kutoka Washington DC, na nikienda moja kwa moja bila poteza wakati na zipata zake salamu Victor Nyangalima wa Njombe akiwa kule Tanzania, anasema zake salamu zimfikie Amos Msanga, zingine kwa Deus Masunga, Thomas Mabo, Aquino Msombe, watu wakiwa Tanzania, zingine zimwende Sarome Dania, Shima Kangaguki, Ramadhani Mchomvu, Simon Kiplagati, Dino Mwajombe, Felibat Kiauke, watu wakiwa Tanzania bila kusahau Msunya Simon na Shukuru wa Mama Helen Haule wote wakiwa Tanzania. Anasema Voice of America ndiyo mambo yote, nami kwangu nakubaliana naye Victor Nyangali Mwandu John, Mwandu wewe, unasema unatokea kule Chunya, Mbeya, Tanzania. Kama kawaida, msikilizaji, unataka kutuma salamu zako kwa Husein Adamu wa Buguruni, Dar es Salaam. Unamsalimu Jumanne Lukoba, Fataki Bachinge, Dino Mwajombe, Kajind Brigedi Lutahiwa, Busisi na Cloma na Bel Puka. Unatuma salamu zako vilevile kwa Joseph Joaki Mchua, unamtumia salamu Jonas Kingalo, na huku Msao Lusimushi wa Mbea pale Tanzania. Ujumbe unasema ninawatakieni la heri kutoka hapa Tanzania. Waziri wa mambo ya salamu Dius Masunga Bungu. Kila anasema na kutoka kule Igigwa Sikonge, ni sehemu za Tabora Tanzania, zake salamu anasema, za kwanza kabisa zimuende Asha Shabani Ali Mtoto Masunga Dius Nkumba Lukumba Ndula Mapema Ndula Ngolo Tama Emmanuel S Kapela na Soro M Maziku na Rashid Igonza wote wakiwa Tanzania, wengine ni wakiwa uh, kule sehemu za Tabora, anasema Lutahiwa Busisi Manduhu Masunga Charles Duhende na Danieli Mauhu, bila kusahau wengine wengi wakiwa kule Mwanza Fikiri Dario Saribunzali Dened Mapema, Mpemba Sima Kagalukina Jingo Edward wakiwa sehemu za Shinyanga, msichana j mchana leo Mwama, mwamwamso Onesmo h Mponda na Zakaria md4 wakiwa sehemu za Morogoro, unasema ujumbe, tuzidi kukutana ndani ya Voice of America. ujumbe wako siku ya leo, nataka kuwatumia ndugu jamaa na marafiki salamu zako popote pale walipo. Lakini unasema namtumia salamu za heri Onesmo Kiplagat, huyu akitokea pale Kenya, na salimu watangazaji wote wa sauti ya Amerika, VOA. Salamu zingine nazo sasa hivi ni zako wewe Paris Dirango, ukiwa sehemu za Lanet Nakuru nchini Kenya, unasema za kwako kwa kwanza kabisa zimuendee mwanao Ayandegwa wakiwa na Lee popote walipo, bila kusahau wazazi ya Reverend na Mrs Kamau wakiwa Solai Nakuru, bwana Mureithi akiwa kule sehemu za Dafur Sudan, Ann na Leni wakiwa sehemu za kule Nairobi Kenya, Judi na Mugo wakiwa kule sehemu za Rongai na jamii yake yote, na pia bila kusahau Millicent na Ejenga na watoto wao Natasha na Jayden wakiwa sehemu za Athi River Nairobi. Ujumbe tuombeane kila siku. Josephu Mtweve wa Njombe Tanzania moja kwa moja, leo unatupa salamu zako kwa mama yako mzazi Selina Haule, baba yako Yohana Mtweve, wote wakiwa Njombe Tanzania unatuma salamu kwa Petro Sanga, James Mligo, unamkumbuka Victor Nyangalima, umemsalimu Henry Kideule na vilevile vile huku msao Andrew Nkwera popote pale alipo. Salamu nyingine ninayokamata ni yakwako Matilda bebi, wewe unasema unatokea pale Kisii, Kenya moja kwa moja, unamkumbuka Simbo Bosire, unamsalimu Esther Mioko akiwa pale Kenya. Unatuma salamu zako kwa Barasa Barasa akiwa pale Mombasa na ndugu jamaa na marafiki popote pale walipo. Bwana Peterson Karanja, Bwana Peterson Karanja, zako salamu ninazo sasa hivi ukiwa sehemu za Thika kule nchini Kenya, na zako ziwaendewe mkeo umpendaye Grace Wangoi mwanao Bwana Kamau Kimama na bintio Jane Masharia, uh, na Wangari wakiwa sehemu za Thika, bila kuwasahau waumini wote wa Anglican Diocese ya Thika. Unasema mbarikiwe sana kwa lolote mlalo ulifanya. Jane Waithera Masharia, nawe unasema uko sehemu za Maryland kule USA, unasema zako ziwaende wafuatao Kennedy Macharia akiwa kule Dome, Vincent Mwangi Macharia, Winnie Mangari Macharia na Lincoln Macharia, wote wakiwa sehemu za Nairobi, Kenya Runya Mura Kirama akiwa Kiambu kule sehemu za Kenya, Mr. na Mrs. Murugu wakiwa Nairobi, daktari na na Biruga wakiwa Nairobi, James Gikera na jamii yake wakiwa sehemu za Githunguri nchini Kenya. Unasema ujumbe, mbarikiwe sana. Haya basi, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mpenzi msikilizaji, kipindi hewani ni Salamu na Muziki. Bila shaka, Kamau, tunajiburudisha na kibao gani sasa? Naona kwamba tuende moja kwa moja katika uh kule Kenya, tumpate Jagwa na wimbo wake Centimita. Unapodunda, ningeweza ningekuficha, kama siri mapenzi yetu, iwe kati yetu wawili, mapaparazi wasikawahi kutuona, kutuona, kutuona. Wacha nikulinde kila siku kama kumando Mambo poa kweli kweli. Kweli kabisa. Jagwa anasema usende mbali nami hata 1 cm away. Na mimi nakueleza popote ulipo usiondokee Voice of America hata 1 cm away. Basi tusimalize utamu. <laughs> Mambo mapia. Mambo hip-hop. Mambo mapia, mambo msukumo, mambo moto sana, mambo pesa Mambo, sawa, sawa. Ungana nasi katika VOA Express kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Jiunge nasi. Haya basi, msikilizaji, kama tangazo hilo linavyosema, mambo mapya kwelikweli, kila kitu kipya, watangazaji wapya, sauti mpya na mengine mengi kweli kabisa, hakika. Na tuendelee na salamu, nikikamata zake Margaret Nyambura ukiwa Nairobi, Kenya. Wasema zako salamu, zimfikie mmeo bwana Kihara, wanao Stela Waweru na Kihara wa nyinyi wote mkiwa kule Nairobi. Zingine zimwendee Solomon Mwendia na familia wakiwa Nairobi, Florence Murathi na jamii yake vilevile wakiwa Nairobi, Kinyanjui Mwendia na familia yake kwa mkiwa Nairobi, Masi Emma, bila kuwasahau Daktari na Mrs. Mwendia wakiwa kule Kitale sehemu za Kenya. Ujumbe I love you all. Mapemba, mapema ndula wewe, unasema unatokea pale Igwigwa Sikonge, sanduku lako la barua ni 468 Tabora Tanzania. Moja kwa moja siku ya leo natupa zako salamu kwa Sengema, Wiza, Jilangila, Mapema, Ngolo, Tama, Wande, Paulo na Deus Masunga unamkumbuka vilevile Nkamba Lukuba, umetuma salamu kwa Igigwa, wote hao wakiwa pale Tabora. Ujumbe unasema debe tupu halivumi. Ndugu mtangazaji wa zamu, habari ya Jumapili? Nasema habari yangu nzuri sana hapa Marekani, mambo sawasawa sawa tu, ingawaje baridi kidogo kidogo, lakini ile haizuii ama lile halizuii. Tukaongea kwamba wewe ukasalimia Joshua Atukura unasema kwamba jina lako ni mwanaharakati wapi wa kutoka Tabora. Ndugu mtangazaji, naye jamaa mambo yake ni moto sana. Anasema salamu zimuende kene ni mpemba Daudi, Wakota, Meshek Mwamala, Ramadhani Mchomvu, Hunsna, uh, Salim Injiniya Uchumi, Filibati Filibati Kinyauke, Frida na Bwera wote wakiwa Tanzania. Zingine salamu zimuende Stanley Mwani, Jumanne Athumani Rukoba, Fikiri Dario Garaka, Ima Sandala, Lutahiwa Busisi, Ras uh, uh, Haya, tukiwa huko huko Tanzania, Jeffrey Njereka naye anasema msintupe mkono. Sanduku langu la barua ni tano sifuri moja moja, anatoka Mbeya, Tanzania. Nataka kumsalimu Silverus Njereka akiwa pale mkoa Junis Kongwe. Nataka kutuma salumi, salamu kwa Victor Njereka akiwa pale Tanzania ngamsalimu Filbert Njereka, Fadhili Njereka na Floriani Sanga. Natuma salamu kwa Chidi Chidi Chitenda, namkumbuka Benson Nziku na Daudi Kikoti, hawa akiwa pale Dar es Salaam. Sijamsahau Yona Ndelwa wa Ukange Mateke na vilevile vile Rukia Muhamed akiwa pale Saudi Arabia. Ujumbe wangu unasema, mabingwa wa salamu, asanteni kwa salamu zenu zako salamu na zikamata Salome Daniel na nanasema ni mama Elizabeth kwa jina lingine wa mageuzi Shinyanga kule Tanzania. Salamu wa sema kwa mkongwe Fikiri Dario Galaka, Swedi Kaluta, Joseph Miroro, Rebeka Kwamboka, Leo Mwamaso, Victor Nyangalima, Deus Masunga, Mapema Ndula, Juma Idi, Isa Juma Hassan Jaka zakaria Demfo, wakiwa Tanzania, Zakaria Kinanda, Jumanne Lukoba, Juma Michael, mwanaharakati Jeffrey Jeleka, Emma Kapela, Steju Nyankelo, Alfredi Mapolu, Rutahiwa Busisi, Franz Manko Ngongo. Ujumbe majibu yapitie VOA mtambo wa nguvu. Haya, basi msikilizaji, tukiwa tunaendelea tunajiburudisha na kibao hiki kutoka kwake Ali Kiba, kibao mwana Yeah. Yeah. Mali ni nyingi nyumbani, kipi kimekukimbiza? Ona babio mamio wote wanakulilia. Mtoto pekee uko nyumbani, kipi kimekukimbiza? Ona babio mamio wote wanakulilia ndani ya Likuja bure tena, kimwana, kimwana hujui kuchuna, na zile lawama za wale walokuzoeza. Ulikuja jana na leo tofauti sana, tena bure. Yule wajana wale tofauti sana Mtoto kwa mama, ujayajuwa mengi, mwende tezi na omo, mareje ongamani. Amesema sana, mama, dunia tamba ya bovu, kuna asali na shubiri, ujana giza na nuru. We mwana, wewe mwana, mwana jeuri sana, ulichokipata huko Msikilizaji, ni kijana machachari kabisa, Ali Kiba kutoka Tanzania, na kibao chake hicho kinachosema Kimwana. Nairobi zako salamu ziende wafuatao: Penina Waweru ama Penina Waweru akiwa kule United States of America sehemu za Boston. Unasema zingine zimuende wa Mboi, dada yako akiwa Marekani, wazazi wako wakiwa Athi River Nairobi, Meo Jenga, ndugu yao Murithi, Paris, Judy Anna na familia ya watu wote wa Solai. Unasema watu wote wa kutoka Solai na Kuru, salamu ziwafikie popote ulipo, na pia ujumbe kule Washington DC, nyinyi ni niaba ya wenzangu wote nasema kwako, kwa wewe Millicent, asanti sana na kama ta barua yako Lusi Mushi unasema niko masomoni hapa Uganda, lakini nataka kuwakumbuka ndugu zangu wapendwa kutoka Tanzania, mama na baba Mushi wote wakiwa pale Kilimanjaro. Natuma salamu zangu kwa mpenzi wangu Judy Kiende akiwa hapo, vile vile mdogo Kiindi akiwa hapo hapo Tanzania. Salamu salamu mdogo Josephat Kiindi Arusha. Natuma salamu zangu kwa Masawe Mushi akiwa hapo Arusha, namkumbuka vile vile ile jembe kijembe akiwa pale Tanga, na ndugu jamaa na marafiki popote pale mlipo, ujumbe unasema niombeni sana nifaulu vizuri. Joe Rurengo ukiwa kule United States unasema zako ziwaendee mkeo wa Florence Wamboi na mtoto wakiwa kule Nairobi. Isaac Dhuku na Rose, uh, wake wakiwa kule sehemu za Nairobi. Sami Rurengo anasema congratulations kwa mtoto ambaye amefika tu hivi majuzi na wife yako, bila kuwasahau Mr and Mrs Rurengo wakiwa Nakuru Kenya. Na vile vile, S. Queen Dirango akiwa sehemu za kule Boston Marekani anasema salamu ziwafikie wanamuziki wote wa nyimbo za kidini katika nchi ya Kenya, na anasema nchi yetu ibarikiwe na muendelee kabisa katika fani hiyo ya kumtukuza Mwenyezi Mungu. Ni kutoka kwake Queen AC Dirango, wakiwa akiwa Marekani. Anjeso Ochoga, wewe moja kwa moja, siku ya leo unataka kutuma salamu za zako kutoka pale Tanzania. Unamkumbuka kwanza kabisa Aziza Shukuru, umemtumia salamu Ramadhan Saidi, unamkumbuka Masumbuko, Shombe na vile vile Chunya wa Chunya. Basi msikilizaji, naona upande wa pili kule, mwendeshaji wa matangazo yetu Dwayne Collins anatuonyeshea mkono, muda unakwenda mbio kama kweli kweli, ni vizuri hata muda ukienda mbio, lazima atupe kibao. Naona atupe kibao chake, Chris Brown wakiwa na Lil Wayne, wimbo loyo. Maelfu ya wakazi wa Bukinafaso wameingia mitaani leo Jumapili kulitaka jeshi kukabidhi madaraka kiraya kwa mamlaka ya kiraia kufuatia kujiuzulu kwa rais wa muda mrefu nchini humo. Israel imefunga vivuko viwili vya mpaka na Gaza. Jeshi la Israel limesema limeamua kufunga vivuko vya Karem Shalom na Erez leo Jumapili baada ya roketi kurushwa ndani ya Israel kutoka upande wa Palestina lakini haikusababisha uharibifu wowote au majeruhi. Wanaotaka kujitenga wanaoiunga mkono Rusia mashariki mwa Ukraine wameanza kupiga kura hivi leo Jumapili katika uchaguzi wenye utatanishi ambao Kiev na magharibi wanasema hawatautambua. Romania inapiga kura hii leo kwa ajili ya rais mpya wa nchi hiyo. Wachambuzi wanasema waziri mkuu Victor Ponta huenda akawa kiongozi mpya wa taifa hilo. Na mahakama maalum huko Bangladesh imemhukumu adhabu ya kifo kiongozi mwandamizi wa chama kikubwa cha Kiislamu nchini humo kwa uhalifu wa kivita. Huo ulikuwa ni muhtasari wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22, na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.