kumekucha afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibuni mapenda wasikilizaji katika matangazo ya alfajiri ikiwa ni saa 11 saa za afrika kati saa 12 saa za afrika mashariki hapa studio mimi ni abdu shakur abud na mimi ni Sunday shomari tukikaribisha katika matangazo yetu ya leo jumanne 2014 siku ambapo wamarekani wanapiga kura katika uchaguzi wa katikati ya awamu karibuni <mimu> na katika kumekucha afrika hii leo wakimbizi wa, wa sudani kusini wanapigana wapigana katika kambi kuu ya Kakuma kaskazini mwa Kenya, kulikoni? Na kweli, Wamarekani wanapiga kura hii leo tarehe 4 Novemba kuchagua bunge la taifa na yale ya majimbo, lakini swala kuu cool linajitokeza: je, wa Republican wataweza kuchukua udhibiti wa mabaraza yote mawili ya bunge na nafikiri kwa sasa hivi, pamoja na kwamba kuna masuala mazito ambayo yatajadiliwa, lakini kikubwa kwanza ambacho kinapiganiwa ni lile swala la kuweza kumiliki au kuweza kukipa chama cha Republican uwezo wa kumiliki baraza la Senate na pia baraza la wawakilishi. Na wataalamu wa uchumi wa Afrika wanasema mlipuko wa Ebola unaweza kusababisha hali mbaya ya kiuchumi wanchi za Afrika Magharibi. Hizo ni baadhi za ripoti za kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Matangazo yetu yanasikika katika mitambo ya shortwave FM pamoja na tovuti anwani www voa swahili com. Kwanza taarifa habari na Sandey Shomari, karibuni. Umoja wa Afrika umeipa jeshi la Burkina Faso muda wa wiki mbili kurudisha madaraka kwa serikali ya mpito ya kiraia. Baraza la usalama na amani la Umoja wa Afrika lilieleza jana kwamba halitawekea vikwazo Burkina Faso kwa sasa, lakini inasema jeshi lazima likabidhi madaraka kwa serikali ya kiraia, au lasivyo kujionea chamtemakuni. Rais wa muda mrefu wa Burkina Faso Blaise Compaore alijiuzulu Ijumaa baada ya maandamano ya ghasia kupinga juhudi zake za kujaribu kuongeza muda wa utawala wake uliodumu kwa miaka 27 kwa kubadili katiba. Jeshi lilichukua udhibiti wa nchi na kumteua luteni kanali Isaac Zida kama rais wa muda. Vyombo vya habari vinanukuu kwamba atakabidhi madaraka kwa baraza la mpito litakaloongozwa na kiongozi atakayeteuliwa kwa maridhiano, lakini hakusema lini hilo litafanyika. Majeshi yanayounga mkono serikali yalipambana na wanamgambo wa Kiislamu jana katika maeneo karibu na Bengazi ili kujaribu kuchukua udhibiti wa mji wa mashariki wa Libya unaokabiliwa na mapigano. Mapigano makali ya mizinga yaligubika mji huo na moshi mweusi ulipaa juu angani katika mitaa ya kati ya mji huo. Msemaji wa jeshi la Libya alisema kwamba lengo la mashambulizi hayo ni kusafisha eneo lenye wanamgambo hao wa Kiislamu wenye silaha. Awali msemaji huyo alitoa mwito kwa wakazi kuondoka kwenye mitaa ya kati ya biashara ya Saberi karibu na bandari, akionya kwamba wanamgambo hao wamejificha miongoni mwa wakazi wa mji huo. Waasi wamekuwa wakiushikilia mji huo wa Bengazi kwa miezi minne iliyopita. Na wapiga kura wa Marekani wataanza kupiga kura muda mchache ujao katika uchaguzi mkuu wa katikati ya awamu kuchagua baraza jipya la wawakilishi, theluthi moja ya baraza la Senati na wajumbe wa serikali za majimbo na mitaa. Uchaguzi huo unatazamiwa kupanga mwelekeo wa miaka miwili iliyobaki ya muhula wa rais Barack Obama. Warepublican wanatarajiwa kunyakua viti zaidi katika mabaraza mawili ya bunge katika uchaguzi unaotajwa ni wa kutoridhika kwa Wamarekani na sera za ndani na nje na usalama za utawala wa Obama. Aida Isa anatusomea ripoti ya Jim Malone. Viti vyote 435 vya baraza la senate vinagombaniwa hii leo, pamoja na viti 36 kati ya 100 vya baraza la senate na magavana 36 kati ya 50. Wachambuzi wengi wanatabiri kwamba warepublican watapanua wingi wao katika baraza la wawakilishi, na wakiwa na bahati nzuri watachukua tena udhibiti wa baraza la senate. Chama hicho kinahitaji viti sita tu vinavyoshikiliwa na wademokrat kuchukua udhibiti huo. Uchunguzi wa maoni ya wapiga kura unaonyesha watu hawana furaha na sera za rais Obama na mwelekeo wa nchi hii kwa wakati huu. Ingawa mnamo miaka sita ya utawala wake, Obama amefanikiwa kuimarisha uchumi wa nchi hii na kupunguza idadi ya wasiokuwa na ajira kwa karibu nusu, lakini wachambuzi wanasema wamarekani hawajaridhika bado. Kawaida uchaguzi wa katikati ya muhula huzingatia zaidi masuala ya ndani, lakini mwaka huu kitisho cha kundi kinachojiita Islamic State huko Mashariki ya Kati na kitisho cha ugonjwa wa Ebola ni mambo yaliyobadilisha sana hisia za wapiga kura mnamo wiki hizi za mwisho na kuwapatia Warepublican nguvu. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Marekani imetoa tena onyo la watu kusafiri hadi nchini Burundi na kuwashauri watumishi wa serikali ya Marekani kuwa waangalifu usiku katika nchi hiyo ndogo ya Afrika ya kati. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imewaonya Wamarekani wote kuepuka safari zisizo za lazima huko Burundi na kueleza kitisho cha ugaidi kutoka kundi la magaidi la Al-Shabab na uhalifu wa juu katika nchi hiyo. Kwa mujibu wa ushauri huo, wa Al-Shabab imetishia kufanya mashambulizi huko Burundi na wanaweza kulenga maslahi ya Marekani. Rais wa Ukraine Petro Poroshenko amelaani uchaguzi uliofanyika katika majimbo yanayodhibitiwa na, na wanaotaka kujitenga mashariki mwa Ukraine akiwelezea ni unyanyasaji kwa kutumia bunduki uliofanywa na majambazi magaidi na waingiliaji kati. Bwana Poroshenko akihutubia wananchi kupitia televisheni ya taifa aliueleza uchaguzi huo ulioungwa mkono na Urusi kuwa ni ukiukaji mkubwa wa makubaliano ya kusitisha mapigano yaliyofikiwa miezi miwili iliyopita. Pia alisema ataitisha mkutano wa dharura na wakuu wake wa usalama kutafuta njia mpya za kupambana na uasi huo unaoendelea karibu na mpaka wa Urusi. Walinzi wa mpaka kutoka Pakistan na India waliendelea na hafla ya kushusha bendera katika kituo chao kikuu cha mpakani siku moja baada ya shambulizi la kujitoa muhanga kuua watu wapatao hamsini na tano na kujeruhi wengine zaidi ya mia moja. Hafla ya jana katika kituo cha kuvuka mpaka cha Waga iliendelea licha ya mipango ya awali ya kuifutilia mbali, kutokana na kuwepo kwa mamia ya wanaume, wanawake na watoto waliojitokeza kushuhudia sherehe hiyo. Kamanda wa kikosi cha Punjab Luteni Jenerali David Zaman alisema kujitokeza huko kwa watu kumethibitisha kwamba magaidi hawawezi kuvunja moyo wa taifa kwa vitendo vyao vya woga. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, kutoka idhaa ya Kiswahili ya hapa Washington DC. Wapenzi wasikilizaji, kama tulivyosema hapo mwanzoni, basi leo ni siku muhimu kwa Marekani, kwani uchaguzi wa katikati kati wa mhula unafanyika, ambapo kuna ushindani mkubwa kati ya vyama vya Republican na Democrat, katika swala la kudhibiti hasa baraza la Senate na lile la wawakilishi, wa Republicans kupanua umashauri wao mwenzangu Es amezungumza na Profesa William Kante wa chuo kikuu cha Kenteki, na kwanza akamuuliza ni masuala yepi yenye uzito wa juu katika uchaguzi huo. Kwa kweli mambo mazito ambayo wapiga kura watayazingatia hayajabadilika sana, ingawa yana sura tofauti kulinganisha na sasa hivi, labda na miaka miwili mitatu iliyopita. Nafikiri suala la uchumi bado ni suala ambalo litakuwa kwenye uzito wa juu sana. Uh, suala la uhamiaji nalo ambalo litakuwa na swala la juu, na pia usalama. Usalama ambao sasa hivi kwa kweli, tukiongelea usalama kwa nchi ya Marekani, tunaongelea usalama wa ndani pamoja na usalama wa nje, yaani vitisho ambavyo viko ndani ya Marekani na vitisho ambavyo viko nje dhidi ya nchi ya Marekani. Kwa hiyo nafikiri masuala matatu yatakuwa ni mazito au yenye umuhimu mkubwa katika uchaguzi unaofanyika leo. Na profesa Mkante, ukiangalia, kuna swala la wa Republican kutaka kuendelea kudhibiti baraza la wawakilishi na vilevile vile pengine kuweza kulidhibiti pia baraza la Senate, ambapo pia wa Democrat pale wana wasiwasi kidogo, pengine ukitupa maoni yako kuhusiana na ushindani huu, na ushindani kwa kweli ni mkubwa sana na kwa kipindi labda cha chaguzi kama mbili zilizopita, ukichukulia uchaguzi mkuu na uchaguzi wa nusu mula aliopita, naweza kusema kwamba sasa hivi chama cha Republican kina msukumo mkubwa zaidi kulinganisha na chaguzi hizo mbili zilizopita, na nafikiri kwa sasa hivi, pamoja na kwamba kuna masuala mazito ambayo yatajadiliwa, lakini kikubwa kwanza ambacho kinapiganiwa ni lile swala la kuweza kumiliki au ku, ku, ku, kuweza kukipa chama cha Republican uwezo wa kumiliki uh, baraza la Senate na pia uh, baraza la wawakilishi. Kwa hiyo pamoja na kwamba kuna mazito mengi yanayojadiliwa, lakini kubwa sana ambalo limetawala vyombo vya habari ni jinsi ambavyo ile nguvu itakavyoweza kugeuka na kubadilika kuelekea upande wa Republican, na kuna chaguzi ambazo zinaonekana zina ushindani mkubwa katika majimbo fulani fulani ambayo yanaweza yakapelekea uwezekano wa mabadiliko ya nguvu katika Senate kutokea kuelekea upande wa Republican kwa uchaguzi unaofanyika leo, na endapo wa Republican wat dhibiti mabaraza yote mawili, hilo Profesa Mkanta, alitampa changamoto za aina gani Rais Barack Obama? Kwa kweli, kama ita itatokea chama cha Republican kitachukua nafasi ya kuwa na kura kubwa au kuchukua uwezo wa mabaraza yote mawili, basi nafikiri kutakuwa na wakati mgumu katika hii miaka miwili ya mwisho ya utawala wa Rais Obama kwa sababu kwa sasa kitu chochote ambacho kitaonekana kwamba kinapingwa na, na na na Republican basi kitapita kita kwa wingi wa kura ambao utakuwa ni rahisi kuupata kama wote watakuwa wamesimama na msimamo mmoja katika chama cha Republican. Lakini vile vile cha kukumbuka ni kwamba chama cha Republican chenyewe, ambapo hata viongozi wake wakuu kama wagombea uh, maarufu au uh, watu ambao wako kwenye nguvu saa hizi ambao ni maarufu kama vile Ron Paul amesema ni kwamba chama kina mgawanyiko. Kwa hiyo pamoja na kwamba kuna uwezekano wa Republican kuchukua nafasi, lakini mgawanyiko ambao umejitokeza ambao umevuruga kidogo nguvu ya chama cha Republican, nao kama utaendelea kuwepo basi unaweza kutoa upenyo kwa Rais Obama kupitisha baadhi ya miswada kama chama hiki cha Republican na kitakuwa na nguvu moja kitakapokuwa kimechukua viti vyote vya baraza la Senate na baraza la wawakilishi huyo ni Profesa William Kante, mchambuzi wa masuala ya kisiasa kutoka chuo kikuu cha Kentucky akizungumza na Sauti Amerika na tunaendelea na habari za dunia. Na msikose kusikiliza VOA Express hapo saa 1 na nusu saa za Afrika Mashariki. Na Sandey anaendelea na habari za dunia. Maafisa wa usalama huko Chicago wamemfungulia mashtaka kijana mmoja wa miaka 19 Muhamed Hamza Khan wa kujaribu kuondoka Marekani na kwenda Siria kuungana na kundi la Islamic State. Alikamatwa mwezi mmoja uliopita katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Chicago O'Hare. Waendesha mashtaka wa serikali kuu wamesema wakati wa kikao cha mwanzo kabla ya kesi hiyo jana kwamba mdogo wake wa kiume na wa kike pia walikamatwa Oktoba 4 walipokuwa wakijaribu kwenda Istanbul, Uturuki. Jaji alisema Kan ni kitisho kikuu kwa Marekani na kuamuru aendelee kuwekwa kizuizini. Jengo jipya la World Trade Center limefunguliwa jana katika mji wa New York miaka 13 baada ya mashambulizi ya Septemba 11. Jengo hilo lenye urefu wa mita 541 lilijengwa upya kwa gharama ya dola bilioni 3.9, na kwa mara nyingine tena litakuwa refu katika anga ya Manhattan, likiwa ni jengo refu Amerika Kaskazini. Jengo hilo lipo kati kati ya eneo ambalo lilikuwa jengo la awali la Twin Towers. Jengo hilo jipya litakuwa makao makuu ya mchapishaji Conde Nast, ofisi za utawala za kiserikali na kituo cha biashara cha China. Wapangaji wengine ni kampuni ya matangazo, uwekezaji na makampuni ya starehe. naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Wapenda wasikilizaji, kama nilivyosema, jioni msikose kusikiliza VOA Express na matangazo yetu saa moja unusu Sunday. Tukiendelea na habari nyingine, tunaelekea huko Sudan Kusini. Naam, kufuatana na uh, ofisa wa idara ya, mo, ya mo, moja ya huduma za dharura huko kaskazini ya Kenya, takriban watu wanane wameuawa katika mapambano yalianza wiki iliopita kati ya wakimbizi kutoka Sudani kusini katika kambi ya Kakuma. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Gabe Joslow anaripoti kuwa ghasia katika kambi hiyo zinafanana na ugomvi wa kikabila ambao wamechochea mzozo unaoendelea hivi sasa huko Sudani Kusini. Abdu Shukur Abud, hebu tuambie ripoti hiyo inasema nini? Kwa hakika maafisa wanasema mapigano hayo yaliyoanza Alhamisi iliyopita kufuatia tuhuma za ubakaji wa msichana mmoja zimeleta mgawanyiko baina ya wakazi wa makabila ya Dinka na Nuer kwenye kambi hiyo ya Kakuma. Makundi hayo mawili yanawakilisha makabila makubwa zaidi huko Sudan Kusini, na amekuwa akipigana nchini humo tangu Desemba mwaka jana. Flora Bukania ni mratibu wa kamati ya uokozi ya International Rescue Committee katika kambi ya Kakuma ambayo inaendesha hospitali na pahala pa kuhifadhi maiti katika kambi hiyo. Anasema wakimbizi wanne kutoka kabila la Nuer na mmoja kutoka kabila la Dinka wamewawa katika vita hivyo, na kadhalika Waburundi watatu walioshambuliwa kufuatia tukio jingine tofauti. Anasema pamoja na wale waliowawa, takriban watu 43 wengine wamejeruhiwa. Uh, like uh, so cut... wanatumia silaha za kienyeji kama vile mapanga na vitu vingine vilivyochongwa. Kwa hivyo majeraha mengi tuliyoyaona katika hospitali na zahanati za International Rescue Committee ni watu kukatwa sehemu za mwili. Pia tuna watu waliopata majeraha ya kichwa na sehemu nyingine za mwili. Bukanian anasema watu wawili waliojeruhiwa vibaya walisafirishwa hadi Nairobi hapo jana, ili kuweza kupata matibabu zaidi. Anasema ghasia hizo zimeharibu huduma katika kambi hiyo na kupelekea baadhi ya wakazi kukimbia. Tunafanya, so you know, kazi pia na wafanyakazi wengi ambao ni wakimbizi, kwa hivyo wengi wao wamekuwa wameshindwa kuja kazini kwa ajili ya mivutano ya awali. Pia baadhi ya wakimbizi wamehama kambini na wanaishi katika mashule na makanisani na kwenye vituo vya polisi. Umoja wa Mataifa unaeleza kuwa kambi ya wakimbizi ya Kakuma ina wakimbizi takriban laki moja elfu sabini na tisa wengi wao kutoka Sudan Kusini na wengine wanatoka Somalia, Ethiopia, Burundi na nchi nyinginezo katika kanda hiyo. Maelfu ya wakimbizi wapya kutoka Sudan Kusini waliwasili kwenye kambi ya Kakuma mapema mwaka huu wakitoroka ghasia nchini mwao. Maafisa wa Kenya na Umoja wa Mataifa katika kambi hiyo wamejaribu kuwasuluhisha watu wa pande zote ili kuweza kukomesha ghasia hizo. Na mkuu wa masuala ya uchumi wa Benki ya Maendeleo ya Afrika anasema athari za Ebola kwa uchumi wa mataifa ya Afrika ya Magharibi inashangaza, lakini ana matumaini kwamba Guinea, Liberia na Sierra Leone zitarudi haraka kiuchumi kuliko baadhi ya wataalam wanavyotarajia. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Anita Powell anaripoti kutoka Johannesburg na Mkamiti Kibayasi anayesoma ripoti kamili. Virusi vya Ebola vinavyosababisha vifo vimeingia katika baadhi ya mataifa ya Afrika Magharibi na vimesababisha sio vifo tu, vimetishia uchumi wa eneo, kupunguza kasi ya biashara na uzalishaji katika mtazamo huu viongozi wa benki ya maendeleo ya Afrika wanakubaliana na viongozi wenzao kwenye Benki ya Dunia na taasisi nyingine za fedha ambao wameonya juu ya madhara makubwa ya kiuchumi kutokana na kuwepo virusi hivyo. Kaimu mchumi mkuu na makamu rais wa benki hiyo Steve Kayizi Mugerwa alizungumza kutoka mji mkuu wa Ethiopia, Adis Ababa na kusema, The Ebola issue is quite Suala la Ebola lina mambo mengi, limemshtukiza kila mtu na uh, hivyo basi, unapochanganya hayo yote pamoja, idadi na madhara ya haraka yaliyokuwepo kwenye eneo yanastua sana. Hata hivyo hakubaliani na mtizamo wa benki ya Dunia ambayo mapema mwezi huu ilitabiri kwamba eneo la Afrika Magharibi kote nchini Guinea, Liberia na Sierra Leone yatapata hasara kubwa sana. Kayizi Mugerwa hakutoa takwimu zake mwenyewe lakini alisema alidhani takwimu za Benki ya Dunia za hasara ya zaidi ya dola bilioni thelathini zilikuwa zinakatisha tamaa. Siamini kwamba makadirio ya benki ya dunia kwamba eneo lote litapoteza, right so, dola za Marekani bilioni 35, bila shaka ripoti hiyo but, uh, inakanusha mambo fulani. Hivyo basi idadi hiyo huenda ina upungufu au pengine hatuna taarifa sahihi. Hivyo basi dola bilioni 35 ni kubwa mno, ningefikiria hivyo, lakini bila shaka kutakuwa na gharama fulani kwa haya yote, hususan gharama za uzushi na hofu na kadhalika. Ndiyo sababu anasema mataifa mawili kati ya matatu yaliyoathiriwa yalikuwa tayari yameumizwa kwa chumi zao kudhoofika na upungufu wa miundo mbinu thabiti iliyohitajika kupambana na mlipuko huo. Mataifa mengine ya Afrika, anasema yanaonekana kuwa yangefanya vizuri kiuchumi kama Ebola ingekumba maeneo yao. Matarajio yake ya matumaini yamekuja kufuatia ripoti mchanganyiko kuhusu maendeleo ya virusi hivyo huko Afrika Magharibi. Shirika la Afya Duniani WHO linasema kesi nchini Liberia zimepungua, lakini African Governance Initiative imegundua kwamba virusi vinaongezeka katika maeneo ya vijijini nchini Sierra Leone. Na waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani John Kerry amekuwa mmojawapo maafisa wa serikali ya Marekani anayeonekana hapumziki. Tayari anaelekea Ulaya, mashariki ya kati na Asia kwa mazungumzo na wenzake juu ya maswala kuhusiana na ushirikiano wa kiuchumi, usalama na maswala ya afya duniani. Sasa Abdu Shakur Abud, ripoti ya mwandishi wa sauti Amerika Pam Dawkins inaeleza nini juu ya hii? Kituo cha kwanza cha ziara ya waziri John Kerry kitakuwa ni Paris. Huko atakuwa na mazungumzo na waziri mwenzake wa Ufaransa Laurent Fabius juu ya masuala mbalimbali, ikiwa ni pamoja na ghasia za Ukraine, Ebola na vita dhidi ya wanamgambo wa, wa kundi la ISIS huko Iraq na Syria. Robert Manning wa taasisi Atlantic Council anasema mazungumzo kuhusiana na kundi linalojiita Islamic State yanaweza kupelekea kusitiza juu ya juhudi za kupanua muungano unaoongozwa na Marekani katika vita huko Iraq na Siria. Ninadhani kutakuwa na aina fulani ya shinikizo ya kuzitaka nchi za Ulaya kujihusisha zaidi. Afisa wa cheo cha juu wa wizara ya mambo ya nchi za nje hapa Marekani anasema Kerry akiwa huko Paris atakuwa na nafasi pia ya kujadili juu ya mpango wa nyuklia wa Iran na mwenzake wa Faransa, kabla ya kufanyika mkutano wa pande tatu na waziri wa mambo ya nchi za nje wa Iran Javar Zarif na mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya Katherine Ashton nchini Oman. Katika jopo la Washington wiki iliyopita Kerry alisema lengo la mwisho ni kufunga kile alichokieleza ni njia zote za kuelekea silaha za nyuklia. Kuna njia nne hivi sasa kwa Iran kuweza kupata bomu: kilichofichwa, kile Iran inaeleza kituo cha siri katika mlima unaojulikana kama Fardo, kituo cha wazi cha kurutubisha cha Natans, kinu kikubwa cha plutonium na bila shaka harakati za haramu. Waziri wa mambo za nje wa Marekani ataitembelea Beijing baada ya hapo kwa mkutano na mawaziri wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiuchumi wa nchi za Asia na Pacific kabla ya ziara Rais Barack Obama kuhudhuria mkutano wa viongozi Kabla ya kuondoka hapa Washington, bwana Kerry hii leo alikutana jana na karibu mabalozi 60 wa mataifa yanayohusika katika vita dhidi ya wanamgambo wa kundi la ISIS ili kuzungumzia maendeleo ya kampeni yao katika kuwashinda wanamgambo hao. Umoja wa Afrika umeipa jeshi la Burkina Faso muda wa wiki mbili kurudisha uongozi madaraka kwa serikali ya mpito ya kiraia. Baraza la usalama na amani la Umoja wa Afrika lilieleza jana kwamba halitaiwekea vikwazo Burkina Faso kwa sasa, lakini imesema jeshi lazima likabidhi madaraka kwa serikali ya kiraia au sivyo kujionea cha mtema kuni. Majeshi yanayounga mkono serikali yalipambana na wanamgambo wa Kiislamu jana katika maeneo karibu na Bengazi ili kujaribu kuchukua udhibiti wa mji wa mashariki wa Libya wanaokabiliwa na mapigano. Marekani imetoa tena onyo la watu kusafiri hadi nchini Burundi na kuwashauri watumishi wa serikali ya Marekani kuwa waangalifu usiku katika nchi hiyo ya Afrika ya Kati. Rais wa Ukraine Petro Poroshenko amelaani uchaguzi uliofanyika katika majimbo yanayodhibitiwa na wanaotaka kujitenga mashariki mwa Ukraine, akieleza ni unyanyasaji kwa kutumia bunduki uliofanywa na majambazi magaidi na waingiliaji kati nam. Mwisho wa muktasar wa habari. Lakini kabla kuondoka, ya kuondoka, tahariri ya Sauti Amerika tueleza msimamo wa serikali ya Marekani usiku wa kuamkia siku ya mazungumzo ya amani baina ya serikali na Sudan Kusini na waasi wanaohoji mamlaka yake. Vikosi vya serikali na wanajeshi waasi wanapigana tena. Mapigano yaligubika mji wa Bentiu katika jimbo la Unity, kituo muhimu cha uzalishaji wa mafuta katika taifa hilo. Kudhibiti eneo ni vigumu, huku pande zote zikidai kushinda katika mapambano hayo. Pande zote mbili zinatarajiwa kufanya mazungumzo mapya katika mji mkuu wa Ethiopia, Addis Ababa, licha ya kwamba tarehe bado haijapangwa. Marekani imeshutumu vikali mashambulizi ya hivi karibuni yaliyofanywa na Sudan People's Liberation Movement, ame, likipingana na SPLM-A IO ndani ya kuzunguka Bentiu, licha licha ya pande hizi kukubali uwajibikaji wa pamoja katika mzozo huo. Mashambulizi haya hivi karibuni yanaonyesha kuwa SPLM-A bado halijaachana na vita kutekeleza malengo yake. Tunatoa wito kwa pande zote kuhakikisha majeshi yake yanajizuia kuchukua hatua ambazo zinakiuka makubaliano yaliyofikiwa Januari 23 ya kuepuka chuki na kudumaza utaratibu wa amani huko Sudan Kusini. Zaidi ya watu milioni moja nukta nne huko Sudan Kusini wametoroka nyumba zao tangu mwezi Desemba, wakati mzozo wa kisiasa baina ya Rais Salva Kir na makamu wa rais wa zamani Riek Machar ulipozuka na kuwa mzozo wa silaha na baadaye kusambaa na kuwa gasia za kijamii. Makamanda kutoka pande zote wamewekewa vikwazo kwa ukiukaji wa haki za binadamu na kukiuka sitisho la mapigano lililotiwa saini mwezi Januari. Wakati mzozo bado uko na mzozo wa kibinadamu unaendelea na kufikia kiwango cha kusikitisha. Ni muhimu sana kuliko kawaida kuheshimu makubaliano ya awali ya kumaliza ghasia, kuacha kuandikisha na kuhamasisha majeshi, ikiwemo kuwahusisha wanajeshi watoto, na badala yake kujihusisha kwa kina katika mashauriano. Hakuna upande wowote unaotakiwa kutumia mzozo wa hivi karibuni kama sehemu ya kuepuka kujihusisha katika utaratibu wa amani au kutofanya kazi kwa imani kwa mashauriano na mambo muhimu ya kuimarisha kipindi endelevu cha mpito wa kisiasa kufikia makubaliano ya amani na kurejesha umoja wa kitaifa. Tunazikumbusha pande zote kuhusu haja ya kutoa dhamana kwamba maeneo ya UNMIS na wafanyakazi wanalindwa na kwamba Umoja wa Mataifa na mashirika mengine ya kibinadamu yanakuwa na usalama wa kuweza kuwafikia watu wenye kuhitaji msaada. Marekani bado ina nia ya dhati kuwasaidia watu wa Sudan Kusini na imeazimia kuwaadhibu wale wanaochagua ghasia kuwa imesimama imara kuweka vikwazo kwa wale wanaovunja amani kutenda ukiukwaji wa haki za binadamu na kuzuia misaada ya kibinadamu. hiyo ilikuwa ni tahariri ya sauti amerika tufikisha mwisho wa kumekucha afrika kwa hii leo siku ya jumanne wamarekani wakenda kupiga kura na vilevile usaawa vile kusikiliza voa express saa kumi na nusu basi kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika na kufanikisha matangazo haya hapa studio sandey shomari muongozi wa matangazo aida isa mimi ni abdu shakur abud nikisema kwaherini