hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji karibuni katika matangazo yetu ya alfajiri ikiwa ni saa 11 saa za afrika kati saa 12 saa za afrika mashariki hapa studio mimi ni abdishakur abud na mimi ni sandei shomari ndikukaribisha katika matangazo yetu ya leo jumatano novemba 5 mwaka 2014 siku ambapo wamarekani wanapiga kura katika uchaguzi wa waka, katikati ya muhula. Karibuni. Na leo kwa kumekucha Afrika, tunafuatilia matokeo ya uchaguzi muhimu wa katikati ya muhula hapa Marekani ambapo chama cha Republican kimeanza kupata ushindi mzuri kugombania viti vya bunge. Idara za usalama za Kenya zinaendelea na msako kwa tafuta washambuliaji walioua maafisa 21 wa polisi karibu na mji wa Kapedo, kaskazini mwa nchi hiyo mwishoni mwa wiki. Ni kweli, lakini pia lazima tuelewe ya kwamba hata mshukiwa mtuhumiwa, ama mtu ambaye amethibitishwa kwamba ni mhalifu, bado ana haki mbele ya sheria, bado ana haki ya kusikizwa na kupewa nafasi ya kujirekebisha. Na watetezi wa haki za binadamu nchini Tanzania wanatoa wito kwa hatua zichukuliwe dhidi ya waliosababisha ghasia wakati wa mdahalo juu ya rasimu ya katiba mwishoni mwa wiki mjini Dar es Salaam sio kitendo cha kunyamaziwa kwa sababu kitakuwa kinapanda mbegu mbaya sana katika amani tuliyonayo. Kwa hiyo tulitoa tamko kusema kwamba tuna laani na kukemea, lakini pia kutaka mamlaka zinazohusika pia zifanye hivyo na kuchukua hatua kwa wale wote ambao wamefanya vitendo vile hizo ni baadhi za ripoti za kuandalia hii leo katika kume kucha Afrika kutoka Washington DC. Matangazo yetu yanasikika pia kupitia tovuti anwani ya www VOA swahilicom, lakini kwanza Sande Shomari na habari za dunia. Matokeo ya awali ya uchaguzi wa katikati ya muhula yanaendelea kutangazwa hapa Marekani ambapo chama cha Republican kinaonekana kimeanza vizuri pale kiongozi wao katika baraza la Senate Mitch McConnell kushi, kushinda na kubaki kwa muhula wake wa sita. Wademokrati katika baraza la Senate wanakabiliwa na changamoto kali ambayo rais Barack Obama anasema huenda ikawa uchaguzi wenye mashindano makubwa kabisa tangu mwaka elfu tisa mia hamsini na nane wakati wa Republican walipoteza viti 13 vya baraza la Senate. Zaidi kuhusu uchaguzi huu, huyu hapa Abdul Shakur Abud. Ingawa ni mapema kujua jinsi matokeo yatakavyokuwa, lakini wa Republican wameashapokonya Demokrat viti viwili muhimu kati ya sita wanaohitaji kuweza kuchukua tena udhibiti wa baraza hilo la Senate. Wachambuzi wengi wanasema wa Republican wanaweza kunyakua viti hivyo, na kwa wakati huu macho yote yanatizama matokeo ya viti 36 vinavyogombaniwa katika baraza la Senate, na wa Republicans wanatazamiwa pia kuongeza wingi wao wa viti 233 katika baraza la wawakilishi kati ya viti 435 vinavyogombaniwa na matokeo ya mabaraza hayo mawili yataamua mwelekeo wa siasa za rais Barack Obama kwa miaka miwili ya mwisho ya mhula wake wa pili. Mbali na mashindano hayo makali ya bunge la taifa, kuna magavana wa majimbo 36 kati ya 50 wanaopambana vikali pamoja na wajumbe wa mabunge ya majimbo. Kila upande unadai kuwa wana imani chama chao kitapata ushindi mkubwa, lakini wanaokabiliwa na kazi kubwa hasa ni Wademokrat licha ya mafanikio ya utawala wa rais Obama mnamo miaka sita iliyopita, ambaye uchunguzi wa maoni wananchi unaonyesha yuko chini sana. Hata wachambuzi wengine wanasema ni mojawapo pia ya sababu kwa Wademokrat kukabiliwa na changamoto kubwa katika uchaguzi huu wa katikati ya mhula naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc rais wa ivory coast anasema kiongozi wa burkina faso aliyetimuliwa madarakani blaise compare yuko katika hali nzuri na anaweza kubaki nchini humo atakavyo rais ivory coast alassana watara anasema ni jambo la kawaida kwa ivory coast kumkaribisha bwana compare kufuatia kile alichokiita matukio machungu huko Burkina Faso. Bwana Ouattara alisema bwana Compaoré ana hamu ya kuona amani na rudi nchini mwake baada ya kujiuzulu kutokana na maandamano ya kumpinga. Rais wa Ufaransa François Hollande alithibitisha jana kwamba Ufaransa ilimsaidia bwana Compaoré kukimbia kutoka nchini mwake. Wizara ya afya ya Guine inasema idadi ya kesi mpya za ugonjwa wa Ebola zinapungua huko Afrika ya Magharibi wakati afisa wa juu anayeshughulika na Ebola katika Umoja wa Mataifa anaeleza mabadiliko makubwa katika mapambano dhidi ya ugonjwa huo. Mratibu wa ugonjwa wa Ebola katika wizara ya afya ya Guinea, Abubakar Sidik Diakite, anasema idadi ya wa wagonjwa wapya imepungua huko Sierra Leone na Liberia. Anasema changamoto iliyopo sasa ni kutafuta watu wote waliokuwa karibu na wagonjwa wa Ebola. Rais wa Ukraine Petro Poroshenko ametoa wito wa kupelekwa vikosi katika miji muhimu ya kusini na mashariki ili kupambana na uwezekano wote wa mashambulizi ya waasi wanaounga mkono Russia katika eneo hilo lililoharibiwa na vita. Taarifa ya Poroshenko inasema vikosi hivyo vitalinda miji ya Mariupol, Briansk na Kharkiv dhidi ya mashambulizi ya waliojitenga. Mvutano huko mashariki uliongezeka Jumapili wakati waasi walipofanya uchaguzi katika maeneo mawili yaliyojitangazia uhuru wao karibu na mpaka wa Russia. Wakati huo huo, maafisa wa usalama wa Ukraine wanaripoti kuongezeka kwa usafirishaji wa silaha kuelekea kwa waasi. Nam, wapendwa wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukiendelea na habari za dunia na ripoti leo muhimu kwa alfajiri huko Afrika Mashariki na kote ni kwamba hapa Marekani matokeo ya awali ya uchaguzi wa katikati kati, kama tulivyosema katika habari za dunia ya muhula, unaendelea kutangazwa, na namna inavyoonekana ni chama cha Republican kinazidi kupata ushindi katika baraza la Senate, ikiwa kimebaki viti viwili tu kabla ya kuchukua udhibiti na kuweza kuchambua zaidi, niko pamoja na George Kakoti kwenye simu kutoka Florida, ambaye anatueleza vipi sasa. George, hali ikoje? Maanake wa Republican wanaonesha wameanza mapema. Kwa kweli, kwa sasa inavyoonekana, upepo unaelekea kwa upande wa Republican. Lakini mpaka sasa hivi wanahitaji angalau viti vitatu, washinde viti vitatu na watetee viti walivyokuwa navyo kwa hiyo haina uhakika mpaka sasa hivi, yapo inaelekea huko, lakini asipovipata hivyo viti vitatu basi, bado chama cha demokrat kitakuwa ndio kinaongoza katika baraza la Seneti. Kwa nini imekuwa kwamba sasa mambo yote yamewekwa kando naangaliwa viti hivyo vya baraza la Seneti? Kwa sababu kwa sasa hivi baraza la wawakilishi limekuwa linamilikiwa na chama cha a cha Republicans wakati ai baraza la Senate limekuwa ikimilikiwa na chama cha, cha uh, Democrat. Na kusudi ma sheria yoyote mswada wa sheria yote uweze kupita, lazima ukubaliwe na hayo na mabaraza yote mawili ndio wasilishwe kwa rais. Sasa mara nyingi Uh, wa kiti la piana basi, ile swala linakuwa linazimwa, mswada hawezi kupelekwa mbele kwa rais. Kwa hivyo ni muhimu, kwa hivyo baraza lile la Senate libaki kwa mademokrat kwa ajili ya sera za Rais Obama, au vipi? Kwa, kwa, kwa namna vyovyote itakavyotokea, sasa hakutakuwa na, na chama ambacho kitakuwa na kura za kutosha za kuweza kulazimisha uh, masuala yake, nadhani hatimaye itatokea kama ilivyokuwa sasa hivi kwamba miswada uh, mbalimbali inakwama katika hayo mabaraza, kwa sababu hata wakishinda chama cha Republicans hawatakuwa na viti vingi vya kuweza, wanaweza kaleta miswada yao, lakini kupigiwa kura, kwa sababu mara nyingi inahitajika angalau kura sitini au kura ni kwamba ni vigumu kwamba wata, wataweza kupitisha kitu bila kupata angalau msaada wa wa Marepublican Mademokrati wachache. Na kwa hiyo mimi ninatabiri kwamba bado hali itakuwa hii ya kushindana na rais, na kadri watakapokuwa wanashindana na, na, na kupinga kila kitu anachotaka uh, rais basi hakutakuwa na kitu na ukiangalia suala hili la Senate na baraza la wakilishi, uchaguzi wa katikati wa mhula una umuhimu gani vilevile vile katika uchaguzi ujao mkuu wa rais miaka miwili inaokuja? Zaidi zaidi katika hilo, ningefikiria kwenye uchaguzi wa magavana, kwa sababu wakati wa kujiandaa kwa uchaguzi unaofata wa rais, magavana wana uwezo wa namna ya kushawishi na kwamba hiyo majimbo ambayo wanaongoza magavana wa chama fulani wanakuwa katika nafasi nzuri ya kuweza ku labda kushawishi wapiga kura katika hayo majimbo yao. Kwa hivyo, lakini mashindano hayo ya gavana yapo karibu viti eh, magavana thelathini na sita wanagombania na mashindano ni makali vile vile, ni makali vile vile na, lakini nafikiri kuna kuna majimbo fulani fulani ambayo huwa yanakuwa labda yan, yana uzito zaidi kuliko kuliko majimbo mengine, lakini demokrasia ya Marekani ni ngumu kweli kuitabiri. Kwa hiyo kuna katika kipindi cha miaka miwili kutoka sasa, mambo yanaweza akabadilika tena, na tumeona kwamba jimbo la Pennsylvania, governor wa democrat amechukua ushindi. Kwa hivyo ni muhimu sana, na Florida inaonekana inaweza kurudi kwa Wademokrat ya, lakini sasa hivi kwa Florida, kwa kwa hesabu ya sasa hivi kura asilimia uh, tisini na saba nafikiri zimekwisha uh, hesabiwa na na gavana mtetezi anaonyesha kama vile ata-, ata mbakisa, cho atatetea kiti chake, lakini hatuna uhakika na ukumbuke, kwamba hata uchaguzi uliopita gavana alikuwa ni, ni wa chama cha Republican, lakini Rais Obama aliweza kushinda kwenye chaguzi mbili. Ukiangalia vile vile Clinton Hillary watu wanasema ni kujitayarisha, amejitokeza sana kusaidia maseneta na mume wake vile vile, lakini kule jimbo lao la like Arkansas wamepokonywa kiti, ni kweli. Lakini ukiangalia historia ya ya Marekani, uchaguzi wa katikati ya mihula huwa ni mgumu sana kwa chama ambacho kiko madarakani, ambacho kina urahisi kuweza kutetea hivyo ukiangalia mpaka inao zaidi um, ya miaka yani ni labda miaka mia kwenda nyuma, utakuta huwa ni vigumu sana kutetea uh, nafasi katika uchaguzi wa katikati. Uh, sijui ni kwa nini inakuwa hivyo, lakini imetokea mara chache sana, nadhani uh, Rais Clinton alikuwa wa kwanza katika kipindi kirefu sana kuweza kutetea katika katikati ya chaguzi za katikati ya wake na hatimaye ukiangalia rais Obama amefanikiwa mambo mengi, amebadilisha uchumi, lakini uchaguzi huu, wananchi wanasema uchumi umesababisha kuwa na wasiwasi zaidi. Nafikiri kwa nini, kwa nini mabadiliko hayo, uchumi kuinuka, wananchi bado wanakuwa hawana raha na hali ya uchumi na hawana raha na Obama? Mimi kwa kweli, hilo ni jambo ambalo mimi linalitenganisha, kwa sababu kwa mfano sasa hivi hapa Marekani, bei ya mafuta imeshuka kwa kiwango kikubwa, ambako kilikuwa ni kimoja wapo cha vitu ambavyo vinalalamikiwa huwa ni bei ya petroli kupanda. Ah, imeshuka, uchumi ume, umepanda. Marekani sasa hivi inatoa mafuta kuliko nchi ingine yote duniani, na uchumi kwa kweli kwa kipindi kupatana alipoingia madarakani Obama, na sasa hivi uchumi sasa hauzungumzi kwa sababu huwezi kushambulia uchumi. Na siku za nyuma uchumi ulikuwa ndio ajenda ya kwanza, lakini sasa hivi kwa bahati tuseme, bahati nzuri au bahati mbaya, chama cha Republican kimeweza kutumia sera za, za woga za kuitisha kuhusiana na vita uh, vya madhidi ya magaidi na kuhusiana na, na, na, na mgonjwa wa Ebola na wameweza kuleta vitu tofauti zaidi ya uchumi na kuwafanya wananchi wa waone kwamba labda pia mashaka na uongozi wa raisi wa Obama. Asante sana George Kakoti. Basi ni matokeo ya awali hapa Marekani, ambapo uchaguzi wa katikati kati wa muhula unaendelea upande wa magharibi, lakini matokeo yanatolewa upande wa mashariki na maeneo ya kati. Na hivi sasa, basi tunaendelea na habari za dunia, lakini nakumbusha kwamba matokeo zaidi mtaweza kusikiza katika VOA Express saa kumi na nusu jioni. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry ameeleza uhusiano wa Marekani na China kuwa ulio na umuhimu mkubwa umu duniani hii leo. Kerry ambaye amesafiri Jumanne kwa safari ya nje ya nchi ikijumuisha kupitia huko Beijing amesema katika hotuba yake kwamba uhusiano kati ya nchi hizo utafanya mengi katika kujua hali itakavyokuwa katika karne ya 21. Kerry anasema nchi hizo mbili zenye nguvu kubwa duniani, Marekani na China, zina nafasi ya kipekee kujenga jambo la pamoja katika masuala mbalimbali ikiwa ni pamoja na mabadiliko ya hali ya hewa na biashara duniani. Polisi wa Mexico wamemkamata meya wa zamani aliyekuwa akijificha pamoja na mke wake ambao wanashukiwa kuwa viongozi wa mpango wa kupotea kwa wanafunzi wa walimu 43 mwezi Septemba. Maafisa wa usalama wa serikali kuu walimkamata Jose Luis Abarka na mke wake Maria de los Angeles Pineda mapema jana katika nyumba moja katika mji wa Mexico City. Alikuwa meya wa mji wa kusini wa Iguala wakati polisi walipovamia na kundi la wanafunzi wa vulana Septemba 26 <mimu> Msikilizaji kumekucha Afrika, tukiendelea na ripoti za waandishi wetu, tunaelekea huko Kenya ambako mashambulizi yaliofanywa na kundi la wahalifu huko mjini Kapedo, kaskazini mashariki mwa Kenya, mwishoni mwa wiki na kusababisha vifo vya zaidi ya polisi 21 na raia kadhaa kuawa pamoja na silaha kuibwa, kuna uchunguzi mkubwa unaendelea na serikali ya Kenya imepeleka wanajeshi zaidi kuwatafuta wale walioiba silaha na kuwaomba kurejesha. Mwenzangu Aida Isa amezungumza na msemaji wa polisi nchini Kenya, Masud Mwinyi, kumweleza jinsi hali inavyoendelea katika msako wa kuwatafuta waliohusika na mashambulizi hayo. Kwa sasa tumejaribu kupeleka e, vikosi zaidi vya usalama hasa kujaribu kutuliza eneo lile e, kujaribu kwanza kurejesha hali ama nyoyo za wananchi ambao wanaona wameathirika na tukio lile zirudi kwanza, imani yao irudi kwamba serikali ipo na iko tayari kuwachunga, lakini pia vile vile kujaribu kuwasaka watu waliotekeleza tendo lile na pia kujaribu kupata silaha zile ambazo zilichukuliwa kwa maafisa wetu. Lakini Bwana Masudi, uh, hili tamshi hmm, la kuombwa hawa uh, tuseme waasi au wezi uh, au majambazi, kuombwa kurudisha silaha. Hakika mwizi tangu lini akarudisha kitu nachoiba? Ni jambo ambalo wa si kawaida kufanyika. Ni kweli, lakini pia lazima tuelewe ya kwamba hata mshukiwa, mtuhumiwa, ama mtu ambaye amethibitishwa kwamba ni mhalifu bado ana haki mbele ya sheria, bado ana haki ya kusikizwa na kupewa nafasi ya kujirekebisha. Hawa kuombwa warudishe silaha ni kwamba serikali haitaki ionekane kwamba ina mkono mzito, ama labda haizingatii haki ama sheria ama kanuni. Ndiposa wakapewa nafasi, wale viongozi wazee mbalimbali kule, waweze kuangalia ni watu gani waliotekeleza tendo lile, waweze kuwatafuta kwanza, tupate silaha. Pili, wale waliofanya vile, kama watajisalimisha itakuwa ni bora, ama kama watatambuliwa na viongozi wao ama wazee wao itakuwa ni suala zuri ili waweze kukabiliwa mbele ya sheria kulingana na mujibu wa sheria. Itakuwa ni makosa kama sisi kama serikali, labda tutaenda kule tutumie nguvu za ziada kujaribu kupata silaha zile na watu wale. Na iwapo hawatapatikana, ni hatua gani serikali inafikiria kuchukua baada ya hapo, iwapo hawaturudisha hizo silaha? Ita, kama hawatarudisha silaha itabidi basi tuchukue hatua ya, ya kuwasaka kwa nguvu kwa sababu watakuwa wamekaidi amri, wamekaidi msamaha ambao labda ungekuja pande yao, lakini pia watakuwa wamethibitisha ya kwamba hawana malengo mazuri. Lakini hatutarajii kwamba tutafika kiwango hicho ama tutafikia sehemu hizo, na tuna imani kubwa ya kwamba hawa watazingatia uzalendo wao wataweza kukiri bayana e, matendo yao waliyoyafanya, na waweze kusema ndiyo tulifanya hivi aidha kwa kupotoshwa aidha kwa kupata dhana zisizo nzuri kutoka kwa viongozi ama watu mbalimbali mbali, ambao wanaweza kuwa waliwashawishi ama kuwadanganya kufanya kindo vile. Hapo serikali itaamua kulingana na mikigeshini yao itawafanyia nini. Huyo basi ni Masud Mwinyi, msemaji wa polisi wa Kenya akizungumza na Sauti ya Amerika. Nako Tanzania, kituo cha sheria na haki za binadam hii kimetoa jana tamko kufuatia ghasia zilizotokea katika mdahalo wa katiba ulioandaliwa na taasisi ya Mwalimu Nyerere na uliofanyika mwishoni mwa wiki, ambapo aliyekuwa mwenyekiti wa tume ya marekebisho ya katiba na waziri mkuu wa zamani wa Tanzania Jaji Joseph Wairoba kufanywa fujo na vijana waliovamia mdahalo huo. Mwenzangu Idi Ligongo amezungumza na mkurugenzi wa kituo cha sheria na haki za binadamu Dr. Helen Kijo Bisimba na kwanza kumuuliza kama kituo wamezungumzia nini juu ya fujo na kuvamiwa kwa jaji Warioba. Kitendo kilichofanyika pale ni cha kukemewa na kulaaniwa, kwa sababu ni mbegu mbaya inayojengwa katika nchi hii ambayo tumekuwa tukizoea kusema ni nchi yenye amani kwa sababu watu ambao wanaweza kufika kwenye mkutano ulioandaliwa vizuri, kwa heshima, na wakafanya fujo, vurugu, na kutaka kupiga watu na kupiga watu, sio kitendo cha kunyamaziwa, kwa sababu kitakuwa kinapanda mbegu mbaya sana katika amani tuliyonayo. Kwa hiyo tulitoa tamko kusema kwamba tunalaani na kukemea, lakini pia kutaka mamlaka zinazohusika pia zifanye hivyo na kuchukua hatua kwa wale wote ambao wamefanya vitendo vile. Inaonekana kwamba hakuna matamko rasmi mengi, pengine kutoka kwa viongozi mbalimbali mbali, ama kutoka katika mashirika kama haya. Tunaona nyinyi mmekuwa pengine wa kwanza kuzungumzia kile ambacho kimetokea. Je, unawaambia nini viongozi wetu ambao pengine wamekaa kimya mpaka hivi sasa? Ndio tunawaambia viongozi, wasifikiri hili swala ni swala linalomhusu labda Jaji Warioba au taasisi ya Mwalimu Nyerere. Wajua kabisa hii ni mbegu mbaya sana inayopandwa nchini, kwamba wale watu ambao wanaweza kufanya vile hawatashindwa kufanya hivyo kwa wengine, au wengine hawatashindwa kuigiza na kuona, alafu kumbe ni kitu kinachoweza kufanyika. Kwa hiyo leo imefanyika kwa taasisi ya Mwalimu Nyerere, kesho inaweza ikafanyika kwa taasisi nyingine au hata kwa mamlaka zenyewe za serikali. Kwa hiyo mbegu kama hii litakiwa ikemewe, kwa kuwa vile mi nadhani ndio mara ya kwanza hali kama hiyo inajitokeza kwa taasisi ambayo inajitegemea kama ile ya Mwalimu Nyerere kuingiliwa na kufanyiwa vitendo kama hivyo. Je, yeah, unafikiri ni tafsiri gani hii hili tukio linaleta hususan nchini Tanzania na kuelekea kupatikana kwa katiba mpya? ya sisi tulivyoangalia na kutafakari tumeona kwamba kuna hali ya watu kuwa na hofu sana. E, wale wanao walioiweka hiyo katiba pendekezwa hawataki watu wasikie sauti mbadala, wanataka ilo katiba ilivyopendekezwa ionekane tu ni nzuri, pasiwe na mtu yoyote ambaye anaweza kutoa mawazo mbadala kwa sababu e, jaji Warioba aliwahi kuzungumza mara baada ya katiba hiyo pendekezwa kutoka kusema kwamba imekiuka mambo makubwa sana ya msingi, na akasema atakutana na hao watu wa bunge hilo huko mitaani. Kwa hiyo sasa nadhani wameona ameingia kweli mitaani, kwa njia ya mdahalo ule, wakaamua sasa kuanza kufanya vurugu, njia ambazo si sahihi kuzifuata. Kwa hiyo, hiyo ni moja ya tafsiri, lakini kwa ukimya tunaouona kwa viongozi tunapata wasiwasi kwamba Je, yeah, wanafahamu kilichotokea au wanahusika kwa kiasi gani kwa yale yaliyotokea, kiasi kwamba wao waone tu ni sawa hali kama hiyo kuendelea? sijui unaonaje mwamko wa wananchi kuelekea kupigia kura hiyo ambayo imependekezwa na bunge maalum la katiba hapo nchini tanzania kwanza kuna tatizo kubwa kwamba wananchi wengi hawajaiona hiyo, hiyo katiba pendekezwa bahati mbaya haijasambazwa bado kwa hiyo iliyopo kwa wachache ni wale waliobahatika kuwepo dodoma siku inazinduliwa au inakabidhiwa kwa rais wengi hawana huyo ni dr helen kijo bisimba akizungumza na sauti amerika kutoka dar es salaam na shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR linazindua kampeni ya ulimwengu ili kumaliza kwa kipindi cha miaka kumi ya watu wasio na utaifa. Kampeni inayoitwa I Belong ina lengo la kuondolea mamilioni ya watu wasiwasi wa kisheria wanaoishi nao kwa sababu hawana utaifa na wananyimwa haki zote za uraia. Mwandishi wa Sauti Amerika Lisa Schlein anaripoti kutoka Jeneva na Mkamiti Kibayasi anayesoma ripoti kamili. Shirika la kuhudumia wakimbizi katika Umoja wa Mataifa linaripoti kuwa watu wasiopungua milioni kumi hawana utaifa na kila dakika kumi mtoto anazaliwa akiwa hana utaifa. Watu wengi wasio na utaifa hawana haki za kisheria katika nchi ambazo wanaishi. UNHCR inasema, kisheria watu wasio na utaifa hawapo, hawana utambulisho, hawana cheti cha kuzaliwa na hawana nyaraka Hivyo basi hawana fursa kwa ajili ya afya ya umma, elimu au uhalali wa kufanya kazi. Katika baadhi ya nchi, watu wasio na utaifa ambao wanakufa hawapatiwi hata cheti cha kifo. Kamishna mkuu kwa ajili ya wakimbizi katika Umoja wa Mataifa Antonio Guterres anasema vigezo kadhaa vinachangia kutokuwa na utaifa. Anasema hali nyingi zinatokana na kubaguliwa kulingana na asili, dini au jinsia. Well, well linalofahamika, uh, uh, <coughs> sana na kesi inayojadiliwa kwa kina hapa duniani ni wa Rohingya huko Myanmar lenye zaidi ya watu milioni moja ambao kwa hakika hawajapewa uraia au wengi wao hawakupatiwa uraia. Huko Myanmar wanatambulika kuwa wahamiaji haramu kutoka Bangladesh, lakini ukienda Bangladesh wanatambuliwa kuwa wahamiaji haramu kutoka Myanmar ambapo inamaanisha kwamba Warohingya wengi hawana haki, hawana uraia kabisa. Nchi nyingine zenye idadi kubwa ya watu wasio na utaifa ni Ivory Coast, Thailand, Latvia na Jamhuri ya Dominica kukosa utaifa pia kunatokea wakati nchi inapogawanyika kama ilivyotokea kwa ilivyokuwa Umoja wa Sovieti na Yugoslavia ya zamani. Sheria kali zinaonyima wanawake haki ya kutumia utaifa wao kwa watoto wao wenyewe, masuala ya haki sawa za msingi huku wanaume ni sababu nyingine kuu ya kutokuwa na utaifa. Kwa sasa nchi 27 zina kanuni kama hiyo. UNHCR inasema hatari mpya ya kukosa utaifa inajitokeza kutokana na ongezeko la idadi ya mizozo. Kwa mfano, inaelezea vita huko Jamhuri ya Afrika ya Kati na Siria vimelazimisha mamilioni ya watu kukimbia na kuwa wakimbizi. Maelfu ya wa wakimbizi watoto ambao wamezaliwa uhamishoni hawajasajiliwa wakati wa kuzaliwa. Kamishna Mkuu Guteres anasema hili ni tatizo kubwa kwa wakimbizi watoto wa, wa Siria waliozaliwa nchini Lebanon na Jordan. Anasema Siria haiwaruhusu wanawake kuwapa utaifa wao watoto wao. Anasema hii inasababisha watoto wengi hawawezi kusajiliwa wakati wa kuzaliwa kwa sababu baba zao pengine wameuawa au wamepotea. Anasema UNHCR inaamini ukosefu wa utaifa unaweza kutatuliwa kama kutakuwa na nia ya kisiasa. Ufuatao ni muktasari wa habari. Rais wa Ivory Coast anasema kiongozi wa Burkina Faso aliyetimuliwa madarakani Blaise Compaore yuko katika hali nzuri na anaweza kubaki nchini humo atakavyo. Wizara ya afya ya Guinea inasema idadi ya kesi mpya za ugonjwa wa Ebola zinapungua Afrika ya Magharibi, wakati afisa wa juu anayeshughulika na, na Ebola katika Umoja wa Mataifa anaeleza mabadiliko makubwa katika mapambano dhidi ya ugonjwa huo. Rais wa Ukraine Petro Poroshenko ametoa wito wa kupelekwa vikosi katika miji muhimu ya kusini na mashariki ili kupambana na uwezekano wote wa mashambulizi ya waasi wanaounga mkono Rusia. Ni muktasar wa habari, nafikia mwisho wa matangazo yetu ya hii leo, siku ambayo wamarekani macho yanayoangalia matokeo ya uchaguzi wa katikati ya mhula. Kwa niaba ya wenzangu wote, mi nasema asanteni kuungana nasi na ukitaka matokeo zaidi, ungana nasi katika VOA Express hapo saa kumi na nusu saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya hapa studio, Sandei Shomari ongozi wa matangazo Aida Isa, mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema mchana mwema kwa