Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Haujambo msikilizaji, mahala popote unapotusikiliza. Ninayekukaribisha hivi sasa naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Harrison Kamau. Leo Jumatano, Novemba 5 mwaka wa 2014 Tunasikika katika 107.5 FM kule Nairobi, Kenya, na kwenye 98.1 Ikweta FM Kisumu, na masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Karibuni. Katika matangazo ya leo kufuatia uchaguzi katikati ya muhula uliofanyika jana hapa nchini Marekani, je, wachambuzi wanasemaje kuhusu wa Republican kufanya mageuzi ya sera za rais Obama? Ni vigumu sana kwa sababu watahitaji kura, kama nilivyosema, kura za upande mwingine. Kura zao peke yao hazitatosha kufanya mabadiliko ya namna hiyo. Na katika ripoti nyingine, DRC ni mwenyeji wa mkutano unaotathmini hatua za kupambana na biashara haramu ya madini ambapo washiriki wanasema changamoto ni nyingi katika sekta hiyo, na watoto wenyewe wanatumikishiwa mule kiolela. Tunawasaidia kuwatosha mule hii, wale watoto wenyewe tuko tunatosha mule mamine, wanapashwa kurudia kwa masomo. Naam, msikilizaji, kwa habari hizo na nyingine nyingi, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza, Harrison Kamau anakusomea habari za dunia. Wa Republican wamepata udhibiti wa baraza la Senate, Marekani na kupanua wingi wao katika baraza la mawakilishi na hivyo kuwa na idadi kubwa ya wajumbe katika mabaraza yote mawili katika miaka miwili ya mwisho ya urais wa Rais Barack Obama. Wademokrat walikuwa wanashikilia viti 55 katika baraza la Senate lenye viti mia moja kabla ya uchaguzi wa jana Jumanne, lakini wa Republican wameongezea viti saba kwa kushinda katika majimbo ya Kansas, Colorado, Iowa, Montana, North Carolina, South Dakota na kule West Virginia, huku ushindani katika majimbo matatu bado haujaamuliwa. Matokeo hayo yametoa picha isiyo nzuri kwa Bwana Obama, ambaye anaelezwa hakuwemo katika karatasi za kura, lakini imesemwa kwamba sera zake ndiyo zilikuwepo. Rais amepanga leo mchana kuzungumza na waandishi wa habari kujadili matokeo ya kuwakaribisha viongozi wa mabaraza hao huko White House kwa mkutano siku ya Ijumaa kujadili vipaumbele vya sheria. Ukraine imesema leo kwamba itasimamisha misaada yote ya serikali kwa maeneo ya mashariki mwa nchi hiyo. Waziri Mkuu Yatsuk ameendelea kusema kwamba misaada hiyo itazuiliwa kwa mikoa ya Donetsk na Lunask ambako ndiko chini ya maga... ambayo iko chini ya magaidi. Bwana Yazuk amesema alitoa maoni hao wakati wa kikao cha mawaziri. Amesema serikali itaendelea na ugavi wa gesi na umeme kwa eneo hilo. Mikoa hiyo iliyotangaza kujitenga siku ya Jumapili waki, wakikaidi Ukraine na kuitisha uchaguzi ambao ulikuwa na maana za kusitisha utawala wake kutoka Kiev. hadi sasa Russia ni serikali pekee iliyotambua uchaguzi huo ambapo umeshutumiwa na Marekani, Umoja wa Mataifa na wengine kuwa hausaidii na sio halali. Australia itawasaidia wafanyakazi katika kituo cha katibu cha kutibu Ebola nchini Sierra Leone. Waziri Mkuu wa nchi hiyo Tony Abbott amesema kuwa hatapeleka wafanyakazi wa afya kwenye maeneo yaliyokumbwa na virusi hivyo huko Afrika Magharibi. Itawasiliana na kampuni binafsi ya Australia kusaidia kuendelesha kituo hicho huko Sierra Leone. Mwandishi wetu Phil Massa anaripoti kutoka Canberra na Hadija Riyami anaisoma ripoti kamili. Serikali ya Australia itatoa takriban dola milioni 17.4 kwenye kituo cha tiba kwa ajili ya Ebola chenye vitanda mia moja nchini Sierra Leone ambacho kinajengwa na Uingereza. Wakati Australia haitapeleka timu ya dharura kwenye maeneo yaliyoathiriwa na virusi hivyo huko Afrika Magharibi, itailipa kampuni binafsi ya afya ya Australia kupeleka wafanyakazi. Australia awali ilikataa kupeleka wafanyakazi kukabiliana na mlipuko huo ambao umeua takriban watu elfu tano nchini sierra Leone, Guinea na Liberia. Ni mlipuko mbaya sana na wa maradhi tangu kutambuliwa mwaka 1976. Waziri mkuu wa Australia, Tony Abbott, amesema ni hatari mno kupeleka timu ya afya kwa sababu hakuna mipango iliyowekwa kwa tibu endapo wataambukizwa ebola. Lakini Bwana Abbott hivi sasa amesema makubaliano yamefikiwa na uingereza kumtibu raia yeyote wa Australia anayefanya kazi huko Afrika Magharibi ambaye ataambukizwa Ibola. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika tukitangazia mji mkuu wa Marekani, Washington DC. Ujumbe wa viongozi wa mataifa ya magharibi wako nchini Burkina Faso wakijaribu kupunguza mzozo wa kisiasa baada ya kiongozi wa muda mrefu Blaise Compaore kuondoka mamlakani. Marais wa Nigeria, Senegal na Ghana hii leo wamewasili mjini Uagadugu na kukutana na viongozi wa kidini, kisiasa na pia kiongozi wa kijeshi aliyeteuliwa kwa mkuu, kuwa mkuu wa muda luteni kanali Isaac Zida. Mwandishi wa VOA aliyekuwa kwenye mkutano huo anasema wakuu hao wa nchi wamewataka wame, wanasiasa na viongozi wa kidini, kila mmoja kutaja majina ya watu watatu ambao wataongoza serikali ya mpito. Se, jeshi la Burkina Faso lilichukua uongozi wa nchi siku ya Ijumaa baada ya Rais Kampaore kujiuzuru na kuondoka nchini kufuatia ghasia zilizofuatia juhudi zake za kujiongeza muda wa kukaa mamlakani. Bwana Zida ameahidi mara kadhaa kwamba wanajeshi haraka litakabidhi uongozi wa raia huku Umoja wa Mataifa ya Afrika ukionya kuiweka nchi hiyo kikwazo, vikwazo iwapo hili halitafanyika. Shirika la Afya Duniani linasema kampeni za chanjo ya polio inayoendelea inakabiliwa na upinzani mkali katika nchi za Afrika ya kati. Umoja wa Mataifa umekuwa ukisaidia nchi sita za Afrika ya Kati katika chanjo hiyo baada ya Kamerun na Ekuitorio Guinea kuripoti zaidi ya dazeni ya kesi za virusi vya polio katika ya chini ya miaka mitatu. Wafanyakazi wa afya wamepelekwa huko kuwapatia chanjo watoto manyumbani, mashuleni, masokoni na makanisani, lakini wanasema wanakabiliwa na upinzani mkali katika utoaji wa chanjo hiyo kutokana na habari potofu za na mashaka. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti America, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Habari iliyochukua uzito wa juu kama tulivyosema hapo awali ni uchaguzi nchini Marekani. Uchaguzi wa katikati ya muhula hapa nchini Marekani ulimalizika jana, ambapo chama cha Republican kimeshinda kwa kuchukua udhibiti wa bunge zima. Mwenzangu Meri Mgawe amezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa Profesa Oswald Shanalingigwa kutoka chuo kikuu cha Winona Minnesota kwanza akamuuliza maoni yake kuhusu uchaguzi huo. Aa, uchaguzi umeenda vizuri kama ulivyotarajiwa. Aa, lakini ni ni ishara kwamba sasa mabunge yote lazima yafanya kazi kwa kushirikiana. Kwa a, Republican kuchukua uongozi katika mabunge yote bado swala la kupiga kura litahitaji kupata kura, baadhi ya kura kutoka upande mwingine. Kwa hiyo wasije wakafikiri wana kauli ya mwisho kwa kila kitu. Na unadhani ni changamoto gani zitakazomkabili Rais Barack Obama katika miaka miwili ya muhula uliobaki? Nafikiri mtihani mkubwa ni wale wasiopenda siasa zake au wasiopenda mambo mabadiliko anayotaka kuyafanya, itakuwa ni yeye atakuwa ni mtihani mkubwa. Huo ni ukweli ambao tunauona, lakini nafikiri kama wabunge wetu wataonyesha tabia ya kuwa na hekima na uadilifu watafanya kitu sahihi kinachotakiwa. Republican BT, wabunge wa Republican walishaahidi kwamba endapo watachukua udhibiti wa bunge, basi kuna masuala muhimu kama vile Obamacare na swala la uhamiaji, hayo watayafuta kabisa. Unafikiri hii itakuwa nafasi nzuri kwao kufanya hivyo? Ni vigumu sana, kwa sababu watahitaji kura kama nilivyosema, kura za upande mwingine. Kura zao, zao pekee yao hazitatosha kufanya mabadiliko ya namna hiyo kwa hiyo wawe waangalifu, na hii ilishasemwa hata awali wakati sera hii inapitishwa, kwamba kuibadilisha itakuwa vigumu, kwa sababu utataka kura za upande mwingine kufikisha idadi kamili ya kubadilisha na unadhani endapo rais Obama atakabiliwa na changamoto hiyo ya, ku, ya sera zake kutaka kubadilishwa ama kutupiliwa mbali, kuna umuhimu wowote wa yeye kuchukua nafasi kubwa kama vile kufanya kura ya veto? Nafikiri hiyo ni, ni sahihi, itakuwa sahihi kabisa, kwa sababu kwa kweli kurudi nyuma kitu ambacho kilishapitishwa ni kama kufanya wale waliopitishwa sio waliopitisha hawakuwa wabunge hawakuwa sehemu ya, ya bunge hii itakuwa mchezo liingie bunge fulani lipitishe sheria liingie bunge jipya lirudi kule kule, itakuwa ni, ni mzaha. Kwa hiyo veto, nafikiri itakuwa kura sahihi kwa Obama. Ni Profesa Oswald Shanalingigwa akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka jimbo la Minnesota hapa Marekani. Mambo mapya mambo hipo. Mambo mapya, mambo msukumo, mambo moto sana, mambo pesa, mambo sawa sawa. Ungana nasi katika VOA Express kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Jiunge nasi, unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Siku chache kabla ya rais wa Marekani Barack Obama kusafiri kwenda China kwa mkutano wa kieneo, gazeti maarufu linalomilikiwa na serikali huko limeshutumu kwa kumtoa kiongozi anayechukua hatua ambaye haijafanya kazi nzuri akiwa madarakani. Tahariri katika gazeti la Global Times lililochapishwa saa chache kabla ya chama cha rais Obama cha Demokrati kushindwa katika uchaguzi wa baraza la Senate, ambao unamaanisha kuwa chama hasimu cha Republican ndio hivi sasa kinadhibiti mabaraza yote mawili gazeti la Times ambalo tahariri yake mara kwa mara inaashiria maoni ya chama cha kikomunisti cha China imesema kwamba bwana Obama hajatimiza matarajio ya wafuasi wake na kwamba jamii ya Marekani imechoshwa na kazi yake hafifu. China imeitisha kuadhibu wanachama wa chama cha kikomunisti ambao wanamtii mkimbizi kiongozi wa kidini wa Tibet, Dalai Lama, ambaye Beijing imemtaja kuwa mpinzani hatari. Dongsong, pamoja na kikundi kinachoshughulikia kinachoshughulikia nidhamu ndani ya chama wameionya Tibet kuwa makini kuangamiza uasi na kudumisha udhabiti wa kijamii Beijing inamuona inamwona Dalai Lama kama ndiye mshindi wa tuzo ambaye ni mshindi wa tuzo la Nobel kama gaidi anayetaka kuwa uh, kulinya kumradhi kuligawanya taifa la China Dalai anashukiwa kwamba yeye husema kuwa yeye anapo anapigania uhuru wa kuitawala heshima na pia haki za kidini kwa Tibet. Zaidi ya Watibet mia tatu wamechoma moto kuanzia mwaka wa elfu um, kumradhi, zaidi ya Watibet mia tatu wamejichoma moto kuanzia mwaka wa elfu mbili na tisa. Uh, Watibet wamekuwa wakilalamika kuhusu uongozi wa China ambao unakandamiza utamaduni wao wa kidini. China imekanusha haya na kusema kwamba kujiwa huku ni vitendo vya kigaidi. Kundi la kutetea hali la Amnesty International linataka uchunguzi ufanywe kuhusiana na vitendo vya kijeshi la Israel wakati wa siku hamsini za vita dhidi ya Hamasa huko ukanda wa Gaza. Katika ripoti mpya iliyotolewa hivi leo, Amnesty inasema Israel ilifanya mashambulizi kadhaa katika nyumba za watu na kusababisha idadi kubwa ya vifo na uharibifu. Wizara ya mambo ya nje ya Israel imepunguza ripoti hiyo ikisema inaegemea upande mmoja na haina mantiki. Inasema licha ya kutoa ushahidi wowote kuhusiana na tuhuma hizo za uhalifu ambazo wanadai zimetendwa na Israel. Ripoti pia imepuuza nyaraka zinazoelezea uhalifu wa vita uliotendwa na Hamas, ikiwemo matumizi ya binad... ikiwako matumizi ya binadamu kama ngao na kuwapiga risasi raia. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA, kutoka hapa Washington DC. Tukiendelea na ripoti zaidi, ni huko nchini DRC wajumbe 4 kutoka mashirika ya umma, mashirika yasiyo ya kiserikali, mashirika ya kiraia na maafisa wa serikali katika nchi za maziwa makuu wamekutana mjini Kinshasa kutathmini hatua za kupambana na biashara haramu ya madini. Mkutano huo umekuja wakati ambapo Congo imechukua sheria mpya kuhusu uwazi katika biashara ya madini yake. Zaidi na mwandishi wetu Salebwa na Milongo akiwa Kinshasa. Lengo la mkutano huu wa kimataifa ni kutathmini hatua zilizofikiwa katika kupambana na biashara haramu ya madini ya Kongo na kanda hili la maziwa makuu. Tyler Gilard, msimamizi wa sekta ya miradi ya maendeleo kwenye shirika la Ulaya la OECD, ambalo limefadhili mkutano huu wa Kinshasa, amehisi kwamba changamoto bado ni nyingi katika kuweko na biashara halali vya madini ya Kongo. Madini ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambayo yamechimbwa hasa na wakazi wa maeneo yenye utajiri mkubwa wa madini yamesababisha umasikini mkubwa kwenye maeneo hayo, kutokana na kwamba watu wengi wamejihusisha na uchimbaji madini pekee, huku shughuli za kilimo zikiachwa kando. Mapendekezo kadhaa kwa ajili ya kuboresha kwa pamoja sekta ya madini na kilimo yametolewa kufuatia mkutano huu wa Kinshasa. Serikali za nchi za Maziwa Makuu, Umoja wa Mataifa na shirika la uhusiano na maendeleo ya kiuchumi la Ulaya OECD vimetarajiwa kuweka kamati ya ufuatiliaji wa mfumo wa biashara ya madini kuanzia kwenye migodi hadi kwenye masoko ya kimataifa. Utafiti umeonyesha kwamba maeneo ya uchimbaji madini nchini Kongo yamekuwa na kiwango kikubwa cha watoto wasioenda shule. Viviane Sebaire kutoka jimbo la Kivu ya Kusini ameongoza shirika la kuwahudumia wanawake na watoto walioko kwenye maeneo ya uchimbaji madini. Tunafanya in protection ya watoto na bamama, bamama wenye banapatikana mule na mamimba, hawawezi tena kujitumikia. Tunawasaidia kuwasansibilize kubaevakwe mule mu mamine na kuwarudisha nyumbani. Na watoto wenye wanatumikishiwa mule kiolela, tunawasaidia kuwatosha mule fi wale watoto wenye tuko tunatosha mule mamine, wanapashwa kurudia kumasomo. Waziri wa Madini ya Kongo Martin Kabwelulu amesema kwamba nchi yake imechukua hatua kadhaa katika kuboresha biashara ya madini yake. Shirika la Uhusiano na Maendeleo ya Kiuchumi la OECD limeunga mkono kiufundi juhudi za nchi za maziwa makuu katika kufikia malengo ya kuweko na biashara halali ya madini na madini hayo kwa manufaa ya raia. Naibu gavana wa jimbo la Manyema, Jerome Bikenge, amesikitishwa kuona kwa kwamba madini ya jimbo hilo hayana wanunuzi kufuatia sheria mpya ya usafirishaji wa madini. Nikiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Salehe Mwanamilongo. Na mauaji ya viongozi wa kidini yameendelea mjini Mombasa, Kenya, ambapo usiku wa jana kumetokea mauaji ya imamu wa msikiti Sheikh Salim Mwerangi, mkazi wa Mombasa katika jimbo dogo la Liboni, mtaa wa Maranza. Mauaji hayo yalifanyika nje tu ya nyumba ya sheikh huyo majira ya saa mbili usiku, saa za Afrika Mashariki, wakati sheikh anaelekea kusali sala ya usiku, isha. Id Ligongo ameongea na shuhuda wa mauaji hayo Khamis Hassan ambaye ni mzee wa mtaa. Shekhe huyu alipigwa risasi na watu ambao mpaka dakika hii wanasemekana hawajulikani. Uh, pigwa risasi mbele ya nyumba yake ambayo iko karibu sana na msikiti. Kiupande wangu binafsi mimi, kulingana na vile nilivyofuatilia, ile kitu ina mchanganyiko wa fikra tatu tofauti. Kwanza upande wa serikali, pili upande wa mgawanyiko wa ambao wa Waislamu wenyewe kwa wenyewe wanaosababishwa na fitna Tukija kwenye kuzungumzia upande wa serikali, ni nini hasa ambacho shehe Salim Warangi alikuwa pengine anafanya ambacho unakihusisha na mauaji haya? Pengine kuna mkono wa serikali, kwa sababu ni jambo la kushangaza. Kama gari za serikali zilikuwa hapo katika eneo hilo mbili, kulikuwa na mahindra na probox, zote zilikuwa katika eneo hilo na mauaji yakatokea hapo hapo, wao wakawa wamesimama tu wanaangalia. Kitu cha kushangaza sana. Sasa wao ni walinda usalama, inakuwaje? Mtu anapatikana na tatizo kama hilo, na wao wako katika maeneo Labda tukiangalia maisha yake, Sheikh alikuwa ni mtu wa namna gani? Alikuwa ni mtu ambaye, yani, anapenda sana kutetea jamii, yani necha yake ilikuwa kutetea jamii, anataka kuona mabadiliko, huwa anafuatilia sana masuala ya kimabadiliko kima je. Yeah, labda pengine hao watu ambao wamefanya hayo mauaji, pengine walikuwa ni majambazi au walikuwa wanataka kuchukua mali fulani kutoka kwa Shehe Mwarangi, sijui hilo. Pia unalizungumziaje hilo? Haliwezekani kwa sababu hakuna kitu ameiba. Hao hawakuwa na lengo la kuiba chochote, bali ilikuwa lengo lao ni kuua. Na wakati mauaji yanatokea kulikuwa kuna kina nani ambao walikuwa wako karibu na Shemo Warangi? Majirani zake wa karibu na hata watu wa familia yake walikuwa ndani. Japokuwa walikuwa ndani, lakini walitoka baada ya kusikia ile milio ya risasi, na wapita njia pia alikuwepo. Hawa watu walikuja na pikipiki, walipofika karibu na yeye, akashuka mmoja wao akampiga risasi, na pikipiki ikageuzwa akapanda na akaondoka. Maanake wanampiga risasi kama nne, kusema kweli, vitendo hivi, vitendo kama hivi vimfanyika sana, mpaka hata hivi sasa mnavyokwambia, nimetoka nje, lakini niko kwenye mkutano wa kongamano la tume ya kutetea haki za kibinadamu, na hili swala limejitokeza wazi. Mimi mashaka, wengi wanauawa, ripoti zao hazikamiliki, naambo kufanya uchunguzi, lakini haieleweki kuendeleani maanake vimekuwa vingi sana hivi vifo, na mpaka hivi sasa pengine. Kama vifo vimekuwa vingi, ni kina nani hasa ambao pengine mnawashuku kufanya mauaji haya kwa mashehe? Washukiwa ni aina mbili. Kwanza ni ule mrengo wa wale wanaopigania masuala ya jihadi, na pili, serikali. Kuna wanaharakati wanaojiita Mujahid ambao wanasema kwamba mabadiliko ya matatizo kweli kuta, kuondoa matatizo lazima watu wapigania jihadi, ndiyo mabadiliko yapatikane kwa njia ya ya rahisi na njia pekee ni kupambana nao wale ambao wanaleta ile system ambayo haifai. Kwa upande wa pili, kuna mashare ambao wanasema kweli mabadiliko yanahitajika, lakini sio njia ya jihadi. Sasa uhasama upande wao, pande mbili hizo ndio umetokea, na serikali nayo ina deal na wale ambao wanasema wanataka kupambana kuleta mabadiliko kupitia mapambano. Ni Hamis Hassan akiongea na Sauti ya Amerika kutoka Mombasa, Kenya. Asante kuungana nami tena kwa makala mengine ya afya yanayoletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika. Leo tena naendelea kuzungumza na Daktari Sera Maongezi wa taasisi ya wanawake na maendeleo, mradi ulioanzishwa na mke wa rais wa Tanzania Mama Salma Kikwete. Na leo Daktari Maongezi anaendelea kuliangaza tatizo linalowakumba wanawake la kupata vivimbe kwenye matiti au maziwa yao. kwanza kabisa Nimemuuliza ikiwa vivimbe hivi vinaweza kumpata mwanamke katika umri wowote ule. Kwa hizi fibroid noma zinampata mwanamke wa umri wowote, mseme kuanzia miaka kumi na mbili kumi na tatu na mpaka hadi watu wazima kabisa, yani nikimaanisha wazee ambao wanaweza wakapata pia saratani. Kwa hiyo unakuta kama nilivyosema, vivimbe vyote sio saratani, katika kuwachunguza hata ukimkuta kama miaka hamsini ana kivimbe usimwambia una saratani kwa sababu ya umri wake. Yaani na ya muhimu hapa ni lazima afanyiwe uchunguzi wa kina, ikiweza kufanya hiyo. Na wengine wanatoa kile kinyama, wanakwenda kukipima maabara. Hata tukisha fanya needle aspiration au biopsy kukata hicho kinyama amin. Tukishafanya needle aspiration, wakisema kwamba sio saratani, mara nyingi kama ni hiyo fibroadenoma, na hicho kinyama kinachukuliwa tena kwenda kuhakiki kwa mara ya pili kwamba hii sio saratani. Kwa hiyo muhimu ni kwamba kivimbe chochote, awe mtu mzima, awe mtoto, msichana wa miaka kumi na tano kumi na sita lazima kihakikiwe kwa sababu uh, tulikuwa na mkutano hapa wa dunia, wa dunia dunia wa international tuseme, Weekend, Women's Empowerment Advocacy Network, ambayo wenzetu wa Kenya walisema waliwahi kupata mtoto mwenye saratani ya matiti wa miaka kumi, kitu ambacho uh, yani, kwa dunia kinashangaza sana, kwa sababu tumekuwa tukisoma kwamba saratani huwapata wazee Saratani wa upata wa mama ambao tayari wameshazaa, lakini huyo binti, walirudia kile kipimo mara tatu tatu, mara nne nne, kwa sababu kila mtu alikuwa haamini. Kwa hiyo la maana ni kwamba kivimbe chochote lazima kikachunguzwe. Na kwa kumalizia basi, daktari, una ushauri gani kwa jumla kuhusiana na vivimbe hivi? Labda mi ni washauri tu wakinamama wote duniani, Afrika na Tanzania kwa ujumla, kwamba mara aonapo kivimbe chochote kwenye matiti ni wajibu kabisa, na anaruhusiwa kwenda hospitali na kumwambia, au kituo chochote cha afya, na kumwomba daktari amtizame, ikiwezekana afanyiwe uchunguzi wa kina kuhakikisha kwamba hicho kivimbe ni saratani au sio saratani, na asikae na ule uoga tu kwamba hii ni saratani, sasa anaogopa kwenda kupima, au akajipa moyo kwamba hii sio saratani, alafu akija anakuja wakati kimekusha chelewa. Ndio ushauri wangu kwa siku ya leo. Ni Dr. Sera Maongezi ni wa taasisi ya wanawake na maendeleo nchini Tanzania, mradi ambao ulianzishwa na mke wa rais Kikwete, Mama Salma Kikwete, akizungumza nasi Sauti ya Amerika kutoka Dar es Salaam. Asante sana daktari. Asante, nashukuru sana. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Kesho katika matangazo yetu ya jioni, tutawaletea kipindi cha Matukio Afrika. Kwa sasa, Harrison Kamau atakusomea muktasari wa habari maleo kwamba Ukraine imesema leo kwamba itasimamisha misaada yote ya serikali kwa maeneo ya mashariki mwa nchi hiyo. Waziri mkuu ameendelea kusema kwamba misaada hiyo itazuiliwa kwa mikoa ya Donetsk na Luhansk ambako iko chini ya magaidi. Wa Republican wamepata udhabiti wa baraza la Senate Marekani na kupanua wingi wao katika baraza la wawakilishi, na hiyo kuwa ni idadi kubwa ya wajumbe katika mabaraza yote mawili katika miaka miwili ya mwisho ya urais wa rais Barack Obama. Ujumbe wa viongozi wa mataifa ya magharibi wako nchini Burkina Faso wakijaribu kupunguza mzozo wa kisiasa baada ya kiongozi wa muda mrefu Blaise Compaore kuondoka mamlakani. Shirika la Afya Duniani linasema kampeni ya chanjo poli ya polio inayoendelea inakabiliwa na upinzani mkali katika nchi za Afrika ya Kati, siku chache kabla ya rais wa Marekani Barack Obama kusafiri kuenda China kwa mkutano wa kieneo Gazeti maarufu linalomilikiwa na serikali huko limemshutumu kwa kutoa uongozi kuto, ambao haufai. China imeitisha kuwaadhibu wanachama wa chama cha kikomunisti ambao wanamtii mkimbizi kiongozi wa dini uh, Tibet Dalai Lama ambaye Beijing imemtaja kuwa mpinzani hatari. Huyo alikuwa Harrison Kamau na muhtasari wa habari, na ifuatayo sasa ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea msimamo wa sera za serikali ya Marekani. Waziri wa fedha wa Marekani Jack Lew hivi karibuni alikutana na waziri wa fedha wa Misri Hani Dimian huko Cairo na kuzungumzia juu ya hatua Misri ilizochukua katika kufanya mageuzi ya uchumi wake. Waziri Lew alisema mageuzi haya ya kiuchumi yanaleta tena mabadiliko ya bajeti ya taifa ya Misri itakayopelekea kubadili maisha ya Wamisri, ikiwa ni pamoja na kuongeza matumizi kwa mipango ya kijamii, kupunguza uzembe katika kutoa ruzuku, na itakuwa muhimu sana kuinua mazingira ya uchumi mdogo. Hatua hizi zitasaidia Misri kuwekeza kwa watu wake ili Wamisri wote wafaidike na ukuaji wa nchi yao, huku akiweka bajeti yao na mwelekeo wa kupunguza deni katika njia endelevu, alisema, akisisitiza kwamba yeye na waziri Damian walikubaliana kwamba kanuni na nafasi za ajira na fursa kwa Wamisri wote lazima kuwe ndiyo jambo kuu katika ajenda ya mabadiliko. Tulizungumzia mahitaji ya Misri kwa misaada kutoka nje ili kuweza kusaidia ukuaji wa muda mrefu, mwendelevu na mpana, pamoja na usalama wa kiuchumi, Waziri Juu alisema pia. Tulizungumzia utawala wa sheria na jinsi ya kufungua mazingira ya wazi ya kisiasa ambapo haki za mtu binafsi zinaheshimiwa, itasaidia zaidi uwezo wa Misri kuvutia uwekezaji wa kimataifa. Pia tulizungumzia kuhusu mipango ya shirika la kimataifa la fedha duniani IMF, kutathmini uchumi wa Misri baadaye mwaka huu. Aliendelea kueleza, benki za kimataifa za maendeleo pamoja na msaada wa Marekani tayari zimetoa msaada kwa Misri. Hii ni pamoja na Benki Kuu ya Dunia, Benki ya Ulaya kwa ajili ya kukarabati na maendeleo na benki ya maendeleo ya Afrika. Benki za maendeleo zitakuwa muhimu sana katika kusaidia Misri kuwekeza katika miundombinu, kuongeza uwezo wa kupata huduma za fedha na msaada kwa biashara ndogo ndogo. Nina matarajio makubwa kuona kuchapishwa karibuni maelezo ya kina ya mpango wa uchumi mdogo mdogo na kwa Misri kuendelea na mwendo huu chanya katika miaka michache ijayo, waziri Liu alisema. Kwa kumaliza inatarajia kuendelea na mazungumzo na kuendeleza ushirikiano wa kiuchumi katika nchi zetu mbili ili kusaidia kujenga Misri itakayoweza kukua na hatimaye kubuni ajira kwa Wamisri wote. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika, VOA, iliyoelezea msimamo wa sera za serikali ya Marekani ambayo ndio inatufikisha mwisho wa matangazo yetu kwa siku ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, msimamizi wake Khadi Jeriami, mwelekezi Duane Collins, fundi mitambo Audrius Rigas, kutoka hapa studio, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, mimi Harrison Kamau. Kwa pamoja tunawatakia usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.