kumekucha afrika hii ni idhaa kiswahili ya sauti amerika washington dc assalamu alaikum wapenda wasikilizaji karibuni katika matangazo ya alfajiri ikiwa ni saa 11 saa za Afrika kati, saa 12 saa za Afrika Mashariki. Hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud na mimi ni Sandei Shomari, ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo alfajiri, Alhamisi tarehe 6 Novemba mwaka 2014. Karibuni Katika kumekucha alfajiria hii leo tuna ripoti juu ya rais Barack Obama wa Marekani na kiongozi mpya wa chama cha Republican katika baraza la Senate wameahidi kufanya kazi pamoja kuidhinisha sheria, ingawa wamekiri kwamba hawatakuwa na maoni pamoja katika hatua hizo zote. Na viongozi wa ECOWAS wanaelekea huko Burkina Faso kuweza kuzungumza na viongozi wa kisiasa na kidini kuhusu hali ya baadaye ya nchi hiyo hizo basi, wapenda wasikilizaji, ni baadhi za ripoti za kuandalia hii leo katika Kumekucha. Ni matumaini yetu utakuwa pamoja nasi hadi mwisho wa matangazo yetu ambayo yanasikika katika mitambo ya FM, shortwave pamoja na tovuti www voa swahilicom. Lakini kwanza hapa, Sandey Shomari anatusomea taarifa ya habari. Walinda amani wa Umoja Mataifa wanasema jeshi la Sudan limewakatalia kuingia kwenye eneo la Darfur ambako wasichana na wanawake wanadaiwa walibakwa wiki iliyopita. Msemaji wa Umoja wa Mataifa Stephen Dujerik anasema ofisi ya Umoja Mataifa na Umoja wa Afrika huko Darfur UNAMID walirudisha kwenye kituo cha ukaguzi wakati wakijaribu kwenda kwenye kijiji cha kaskazini cha Darfur cha Tabit siku ya Jumanne. Radio Dabanga, kituo kinachotangaza hadi huko Darfur kiliripoti kwamba wanajeshi wa Sudan waliwabaka wanawake huko Tibit mnamo kipindi cha saa nane siku ya Ijumaa usiku. Kituo hicho cha redio chenye makao yake Uholanzi kilitoa ripoti yake kulingana na wazee wa kijiji wakieleza, kamanda wa jeshi wa kijiji aliwaamrisha wakazi wa Tabit kumtafuta mwanajeshi mmoja aliyetoweka kutoka kwenye kambi. Rais Barack Obama ameliomba bunge la Marekani kiasi cha dola bilioni 6.18 fedha za dharura ili kupambana na ugonjwa wa ebola Afrika Magharibi na kuikinga Marekani kutokana na kusambaa kwa ugonjwa huu. Ombi hilo limetolewa wakati sawa na kutolewa ripoti ya shirika la afya duniani WHO hapo jana inayoeleza kwamba hakuna watu wachache kuna watu wachache zaidi walioambukizwa na virusi vya ebola wiki hii huko Liberia, ikiwa ni karibu idadi sawa ya wiki iliyopita huko Guinea na kuongezeka huko Sierra Leone. Benki Kuu ya Dunia kwa kushirikiana na Umoja wa Mataifa imeeleza inajaribu kuchangisha kiasi cha dola bilioni moja kwa nchi tatu zinazokumbwa vibaya sana, ambazo ni Guinea, Liberia na Sierra Leone. Msaada huu wa kifedha una lengo la kusaidia kuharakisha kupelekwa wafanyakazi wa afya wa kigeni katika nchi hizo. Na mashirika ya haki za binadamu yametoa wito kwa umoja wa mataifa kulaani kile wanachokieleza ni hali inayozidi kuzorota ya mateso huko Misri na kuchunguza mauaji ya waandamanaji waliokuwa wakiandamana kwa amani hapo mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Wito huo unafuatia tathmini ya rekodi ya haki za binadamu za Misri chini ya utaratibu wa kawaida wa tathmini ya Umoja wa Mataifa. Aida Isa atusomea ripoti ya Lisa Schlein kutoka Jeneva. Kwa mujibu wa utaratibu wa kimataifa wa tathmini ya Umoja wa Mataifa, rekodi za haki za binadamu za nchi wanachama zinachunguzwa na kamati ya Umoja wa Mataifa kila baada ya miaka minne. Wanaharakati wa haki za binadamu ambao wamehudhuria kikao cha jana huko mjini Jeneva wanadhani Misri haikukaguliwa namna inavyohitajika. Hili haliwafurahishi ukizingatia kuwa kile wanachotuhumu kuwa ni uhalifu uliotendwa chini ya uongozi wa rais wa Misri Abdul Fatah al Sisi. Wanaharakati wanasema kuna baadhi ya nchi zilizoingilia kati kwa nguvu kutetea Misri, hususan Marekani, Uturuki, Norwe na Uholanzi. Kando na hilo, wanaharakati hao wanasema taarifa zilizotolewa na wanachama wa jumuiya ya kimataifa kuhusu hatua za ukandamizaji za Misri dhidi ya watu wake zilikuwa dhaifu. Wanaharakati hao wa haki za binadamu wanasema wana wasiwasi mkubwa juu ya jinsi nchi hususan za Ulaya na za Amerika ya Kusini zilivyopokea ripoti hiyo. Serikali ya Misri imeweka hadi Novemba kumi muda wa mashirika yasiyo ya kiserikali kujisajili chini ya sheria kali za kuwabana au kukabiliwa na mashtaka ya uhalifu. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA hapa Washington DC. Ujumbe wa viongozi wa Afrika Magharibi wametembelea Bukina Faso ili kujaribu kusuluhisha mzozo wa kisiasa uliotokana na kuondolewa madarakani rais wa muda mrefu Blaise Compaore. Marais wa Ghana, Nigeria na Senegal waliwasili Wagadugu jana na kufanya mikutano na viongozi wa kisiasa na kidini, ikiwa ni pamoja na kiongozi wa kijeshi wa nchi hiyo Luteni Kanali Isaac Zida. Mwandishi wa Sauti ya Amerika katika mji mkuu wa Wagadugu amesema wakuu hao wa nchi wamewataka viongozi hao wa kisiasa na kidini kupendekeza majina matatu ya watu ambao wataweza kuongoza serikali ya mpito. Polisi huko Pakistan wamemkamata, kar, imekamata karibu watu 44 kwa kuhusiana na mauaji ya Jumanne ya mtu na mkewe wa Kristo walioshutumiwa kukashifu Quran. Mauaji hayo yalitokea katika mji wa Kot Radha Kishan, kiasi cha kilomita 60 kusini magharibi mwa Lahore. Polisi wanasema mtu huyo na mkewe walipigwa mpaka kuuawa na watu walio na hasira na miili yao kuchomwa kwenye jiko la mawe wanakofanya kazi. Maafisa wa polisi wanasema imamu wa mji huo alitangaza kwenye kipaza sauti cha msikiti kwamba watu hao, mtu na mkewe, walikashif Quran na kupelekea watu wengi kuwa na hasira. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Baada ya taarifa hiyo, habari sande, tunaingia katika habari yenye uzito kwa alfajiri ya leo, inatupeleka hap Habari yenye uzito wa juu ni hapa Marekani, ambapo rais wa Marekani Barack Obama na kiongozi mpya wa baraza la Senate wa Republican wameahidi kufanya kazi pamoja kuidhinisha sheria, ingawa wamekiri kwamba hawatakuwa wanafikia makubaliano wakati wote. Wanasiasa hao wawili walizungumza jana, kufuatia ushindi mkubwa wa chama cha Republican katika uchaguzi wa katikati ya muhula siku ya Jumanne walipochukua udhibiti wa, wali wa bunge la Marekani kwa mara ya kwanza tangu mwaka elfu mbili na saba. Sasa Abdu Shakur, je, kuna uwezekano wa kweli kwa pande hizi mbili kuweza kufanya kazi pamoja? Kwa upande mmoja, kwa hakika Sande. Kufuatana na wachambuzi wengi, wanasema viongozi hawa wawili hawana budi ila kufanya kazi kutokana na matokeo ya uchaguzi. Lakini wengine na wanasema ni kwamba wengi wa Marekani hawakuridhika na mambo yanayofanyika na hivyo hawakushiriki katika kupiga kura. Kwa vote vile, Rais Obama wa chama cha Democratic ambacho hivi sasa kinakuwa chama cha upinzani bungeni, alisema anaohakika kuna baadhi ya maswala ambayo vyama viwili vya kisiasa vya Marekani vinavyovutana vinaweza kufikia ikiwa wa Republican wana mawazo ambayo ninaamini yataweza kuleta mabadiliko mazuri kwa Wamarekani wa kawaida, na kutokana na ukweli kwamba wa Republican ndio wanaopendekeza na wala si wa Democrat, hilo halitonitabisha mimi. Ninachotaka kuona ni kwamba linafanya kazi. Wakati huo huo, mtu anayetarajiwa kuwa kiongozi walio wengi katika baraza la Senate Mitch McConnell wa jimbo la Kentucky alisema atafanya kazi na bwana Obama ili kuidhinisha mikataba kima ya kimataifa ya biashara na mageuzi ya kodi hapa nchini. Na anasema walikubaliana katika mazungumzo kwa simu kutafakari juu ya maswala ambayo wataweza kukubaliana. McConnell alisema ujumbe mmoja wa uchaguzi wa wiki hii ni kwamba mgawanyiko wa kisiasa katika serikali haujalazimu kusababisha kuendelea kwa mvutano Washington. that mean you don't Kuna watu wengi wanaoamini kwamba kwa vile tu mna serikali iliyogawanyika haimaanishi hamtofanya chochote. Bwana Obama akizungumza na waandishi wa habari alisema kwamba yeye anatafuta makubaliano mapana na bunge, lakini alikiri bunge linalodhibitiwa na Republican huenda likapitisha baadhi ya miswada ya sheria ambayo hawezi kutia saini kuidhinisha. McConnell alikubali kwamba huenda rais akatumia kura yake ya turufu dhidi ya baadhi ya miswada ya wa Republican. Swala moja ambalo huenda likajitokeza lenye mvutano kabla ya mwisho wa mwaka huu ni swala la uhamiaji. Rais Obama alirudia tena ahadi yake ya kuchukua uamuzi wa kipekee kubadili sera za uhamiaji za nchi hii, hatua ambayo huenda ikawaruhusu mamilioni ya wahamiaji walioingia nchini humo kwa njia zisizo halali kubaki hapa Marekani. McConnell alisema anatumaini rais hatochukua hatua kama hiyo. Rais Obama alisema yuko tayari kushirikiana, lakini hatowasubiri wa Republican kuchukua wakati wanaotaka. Katika uchaguzi wa Jumanne wa Republican walinyakua viti saba vya baraza la Senate kutoka kwa Democrats ili kuchukua udhibiti wakiwa sasa na viti 52 dhidi ya 45. Zaidi ya hayo, wa Republican walipata viti 14 zaidi katika baraza la wakilishi lenye viti 435 na hivyo kuwa na wingi mkubwa kwa mara ya kwanza tangu mwaka 1940. umekucha afrika matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika wapenda wasikilizaji msikose kusikiliza VOA Express hapo saa kumi na nusu tunaendelea na habari za dunia waziri wa mambo ya nje wa georgia amejiuzulu jana katika hatua ya kupinga kufukuzwa kazi kwa waziri wa ulinzi anayeunga mkono nchi za magharibi siku moja kabla ikiwa ni kuto kukubaliana kwa wazi juu ya mwelekeo wa nchi hiyo kisiasa Ikirishia kuwa mzozo mkubwa wa kisiasa. Waziri wa mambo ya nje Maya Panjikidze na manaibu wake watatu waliacha kazi kutokana na kuondolewa Irakli Alas Alasania kama waziri wa ulinzi. Panjikidze anasema kuondolewa kwa Alasania na waziri mkuu Irakli Garibashvili ilitokana na uchochezi wa kisiasa na kuweka hatarini nafasi ya Georgia kujiunga na NATO na Umoja wa Ulaya waziri wa masuala ya mahusiano Alexi Petreshvili aliacha, aliachia madaraka Jumanne. Ujumbe kwa mwaka wa pili mfululizo gazeti la biashara la Marekani Forbes limemtaja rais wa Russia Vladimir Putin kama mtu mwenye nguvu na ushawishi kuliko mtu yoyote duniani. Gazeti hilo limeeleza kuwa wahariri wake wamemchagua Vladimir Putin badala ya rais wa Marekani Barack Obama huku rais wa China Xi Jinping, Papa Francis na kansela wa Ujerumani Angela Merkel wakiwa kwenye nafasi tano za juu. Forbes imeeleza imemchagua Bwana Putin kwa sababu alichukua Crimea kinguvu na kusababisha vita na jirani zake Ukraine, na wakati huo huo, bila shaka, kombora lilifyatuliwa kutoka ardhini la Rusia liliangusha ndege ya abiria. Gazeti hilo lilieleza kwamba kiongozi huyo asiyeshindwa asiyetabirika wa taifa lenye utajiri wa nishati na nyuklia hakuna atakayemwita mtu dhaifu. Polisi wa Israel wanasema mtu mmoja raia wa Palestina ameendesha gari na kuliingiza kwenye kundi la watu wanaotembea kwa miguu huko Jerusalem, katika shambulizi la makusudi ambalo lilimuua mtu mmoja na kujeruhi wengine tisa, ikiwa ni pamoja na maafisa wa polisi. shambulio hilo lilifuatia mapigano kati ya polisi wa Israel na darzeni ya Wapalestina ambao walirusha mawe kwa polisi hao karibu na eneo takatifu la Jerusalem lililo na mzozo, baada wa ya Wayahudi kutangaza mipango ya kutembelea eneo hilo. Nchi ya Jordan imemwita balozi wake aliyeko Israel kwa kile walichokiita mashambulizi ya Israel yasiyokubalika katika msikiti wa Al Aksa huko mashariki mwa Jerusalem. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Viongozi wa mataifa ya Jumuiya ya Uchumi ya Afrika ya Magharibi, ECOWAS, wanatarajiwa kukutana hii leo mjini Acra, Ghana, kwa mkutano maalum kujadili mzozo wa Bukina Faso baada ya kuondoka rais wa muda mrefu Blaise Compaore. Sasa Abdu Shakur, ni hatua gani viongozi hao wanaweza kuchukua kuweza kuwalazimisha viongozi wa kijeshi kurudisha madaraka kwa utawala wa kiraia? Kwa hakika viongozi hao wanaweza kuwa na ushawishi wa kiwango fulani, kwani itakumbukwa miaka ya hivi karibuni, viongozi hao wa Afrika wameweza kushinikiza mabadiliko katika nchi kadhaa baada ya mapinduzi kama vile Mauritania, Guini Bissau na Mali. Sasa kuhusiana na Burkina Faso, mwandishi wa Sauti America Peter Cloute anaripoti kwamba swala kuu katika ajenda ya mazungumzo ya leo huko Accra ni hatua za kuchukuliwa kuhakikisha kuna kipindi cha amani cha mpito na kurudishwa utawala wa kidemokrasia huko Burkina Faso. Viongozi hao wa ECOWAS pia watazungumzia juhudi za kuudhibiti ugonjwa wa Ebola katika kanda yao. Msemaji wa ECOWAS Haruna Warkani anasema jumuiya hiyo itaendelea kushinikiza kurudishwa utawala wa katiba nchini Burkina Faso. Ni kwa sababu ya umuhimu unaopatiwa tukio hilo, ndiyo maana viongozi wameweza kutafuta muda ili kukutana kwa dharura, na hivyo jumuiya hiyo inajishughulisha kuhakikisha mzozo huo usizorote na kwamba mamlaka ya kikatiba yanarudishwa na hivyo kupelekea maendeleo katika nchi hiyo. Warkani alikuwa akizungumza na Sauti ya Amerika mara baada ya ujumbe wa viongozi wa ECOWAS kuitembelea Burkina Faso jana kukutana na viongozi wa kijeshi, hasa Luteni Kanali Isaac Zida anayetawala nchi hiyo kwa wakati huu na wadau wengine wa nchi hiyo ili kuharakisha utaratibu wa kuunda serikali ya mpito. Ujumbe huo uliongozwa na Rais John Dramani Mahama wa Ghana, mwenyekiti wa ECOWAS kwa wakati huu akifuatana na Rais Macky Sall wa Senegal na Goodluck Jonathan wa Nigeria. Baadhi ya wa wachambuzi wanasema inaonekana kuna tofauti inayojitokeza kati ya ECOWAS na Umoja wa Afrika au juu ya njia bora ya kuhakikisha utaratibu wa mpito kukabidhi madaraka kwa raia kwa njia ya amani. AU ilitoa onyo kwa viongozi wa kijeshi wiki iliyopita kukabidhi madaraka kwa utawala wa kiraia katika muda wa wiki mbili, lakini baada ya ziara ya jana ya viongozi wa ECOWAS, wanasema huenda ikachukua hadi mwaka mmoja kabla ya kuweza kutayarisha uchaguzi wa kuaminika. Hata hivyo, msemaji wa ECOAS bwana Warkani anasema jumuiya hizo mbili zinafanya kazi kwa pamoja ili kuweza kutanzua mzozo huo wa kisiasa kwa haraka na kwa amani. Mambo mapya. Mambo hipo. Mambo mapya. Mambo msukumo. Mambo moto sana. Mambo pesa. Mambo sawa sawa. Ungana nasi katika VOA Express kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Jiunge nasi. Na shirika la Afya Duniani linasema kampeni ya chanjo ya polio inayoendelea inakabiliwa na upinzani katika mataifa ya Afrika ya Kati. Umoja wa Mataifa umekuwa ukitoa msaada wa mataifa sita ya Afrika ya Kati katika kusambaza chanjo baada ya Kamerun na Ketorugine kuripoti zaidi ya darazeni moja ya kesi za virusi vya polio katika muda wa chini ya miaka mitatu. Mwandishi wetu Moki Kinzeka anaripoti kutoka Yaunde juu ya nini kinachozorotesha juhudi za ulimwengu za kutokomeza virusi hivi vinavyowaathiri watoto wadogo. Naye Mkamiti Kibayasi anayesoma ripoti kamili. Wafanyakazi wa huduma za afya waliopelekwa kutoa chanjo kwa watoto majumbani, mashuleni, sokoni na makanisani, wanasema walikumbana na upinzani mkali kutoa chanjo kutokana na taarifa potofu na hofu. Huko nchini Cameroon, wakala wa chanjo Ngambi Pierre anaiambia Sauti ya Amerika kwamba alihangaika bila mafanikio kumshawishi mchungaji wa kanisa la Holy Host huko mashariki mwa Cameroon, ambaye alisema imani yake inapinga chanjo kama suluhisho la matatizo ya afya. E anasema tatizo linakuwa na mkanganyiko kwa sababu baadhi ya wa wazazi wanafuata wito kutoka kwa baadhi ya viongozi wa kidini na wanakataa watoto wao kupatiwa chanjo. Kiini cha tatizo ni taarifa potofu, hofu na wasiwasi. Vyombo vya habari katika eneo vinaripoti kwamba baadhi ya wakimbizi wa Nigeria huko kaskazini mwa Cameroon wanakataa chanjo ya polio, wakidai kwamba ni njama iliyoandaliwa na mataifa yaliyoendelea kuwachoma watu sindano zenye dawa ambazo zinapunguza nguvu ya kushika mimba kwa ajili ya kupunguza idadi ya Waislamu. Mkurugenzi wa juhudi za kutokomeza polio ulimwenguni katika WHO Dr Hamid Jafir anasema ni muhimu sana kupambana na imani potofu kwa kutoa uthibitisho wa kiafya kuhusu faida za dawa. Kote ulimwenguni, inataka kuzihakikishia familia kwamba, so hii ni chanjo salama sana. Kila mwaka zaidi ya dozi bilioni mbili za chanjo hii zinatolewa kwa watoto. Hivyo basi nitaziomba familia kwamba zitoe ushirikiano na kuunga mkono kazi inayofanywa na timu ya utoaji chanjo, ambao wanatembea kutoka mlango mmoja hadi mwingine na kukutana na watu sokoni, kwa sababu bila ya familia kutoa ushirikiano, bila ya wakurugenzi wa wilaya kutoa ushirikiano, bila ya magavana kutoa ushirikiano, itakuwa vigumu kutokomeza virusi. Hadi miaka michache iliyopita, polio ilitokomezwa katika sehemu zote isipokuwa nchi chache Nigeria, Afghanistan na Pakistan. Lakini makundi mengi ya wakimbizi yaliyosababishwa na mgogoro wa hali mbaya ya usafi yamechangia kwa kiasi kikubwa kutokea tena kwa polio huko Mashariki ya Kati na Afrika, ikiwemo nchini Somalia, Ethiopia, Iraq na Syria. Taasisi ya kutokomeza polio ulimwenguni inasema Cameroon na Equatorial Guinea kila moja imeripotiwa kesi mpya tano mwaka huu na tukiendelea na ripoti za waandishi, Australia itawasaidia wafanyakazi wa kituo cha kutibu ugonjwa Ebola nchini Sierra Leone. Waziri mkuu wa nchi hiyo Tony Abbott amesema kuwa Canberra haitapeleka wafanyakazi wa afya kwenye maeneo yaliyokumbwa na virusi hivyo huko Afrika Magharibi, bali itawasiliana na kampuni binafsi ya Australia kusaidia kuendesha kituo hicho nchini Sierra Leone. Mwandishi wetu Phil Mercy ametupasha zaidi kutoka Canberra. Taarifa yake inasomwa hapa na Mery Mgawe. Serikali ya Australia itatoa dola takriban milioni 17.4 kwa kituo cha tiba kwa ajili ya Ebola chenye vitanda mia moja nchini Sierra Leone ambacho kinajengwa na Uingereza. Wakati Australia haitapeleka timu ya dharura kwenye maeneo yaliyoathiriwa na virusi vya Ebola katika sehemu za Afrika Magharibi, itailipa kampuni binafsi ya afya ya Australia kupeleka wafanyakazi. Hapo awali Australia ilikataa kupeleka wafanyakazi wake kukabiliana na mlipuko huo ambao umeua takriban watu elfu tano nchini Sierra Leone, Guine na Liberia. Huo ni mlipuko mbaya sana kugunduliwa tangu mwaka 1976 na Waziri Mkuu wa Australia Tony Abbott amesema ni hatari kubwa kupeleka timu ya afya kwa sababu hakuna mipango iliyowekwa kuwatibu emdapo wataambukizwa Ebola. Lakini Bwana Abbott hivi sasa amesema makubaliano yamefikiwa na Uingereza kumtibu raia yoyote wa Australia anayefanya kazi huko Afrika Magharibi ambaye ataambukizwa Ebola. We have been Tumekuwa na hofu kwamba mfanyikazi yeyote wa Australia anayekwenda Afrika, Afrika Magharibi lazima awe na uwezo wa kupata tiba sahihi na taratibu Australia, za kuhamishwa. Katika siku chache zilizopita, tumepata uhakikisho kutoka Uingereza kwamba watamtibu mfanyikazi yeyote anayehudumu katika maeneo yenye Ebola huko Afrika Magharibi kama vile ni raia wa Uingereza. Makundi ya misaada ya afya yamekaribisha uamuzi wa serikali kuongeza juhudi zake kupambana na Ebola. Australia awali ilitoa mchango wa dola milioni kumi na tano nukta saba kusaidia katika majibu ya kimataifa huko Afrika Magharibi. Makundi ya Medicines Sans Frontiers, UNICEF na Australia Medical Association yalisema tangazo la Canberra hivi leo la makubaliano ya kupeleka wafanyakazi nchini Sierra Leone imekuwa ni jambo la mafanikio. Paul Ronald, mtendaji mkuu wa shirika la Save the Children la Australia, amesema ni maendeleo makubwa yanayohitajika The rapid in. Tumezidi kuwa na wasiwasi juu ya kuendelea kuzorota kwa huduma hasa huko Sierra Leon, na kituo hicho kinahitajika sana. Hakuna kesi zozote za Ebola zilizothibitishwa nchini Australia nam. Na basi hiyo ilikuwa ni ripoti yetu katika Kumekucha Afrika. Kabla ya kuondoka hapa, kwanza muktasar wa habari. Umoja wa Mataifa wanasema jeshi la Sudan limewakatalia kuingia kwenye eneo la Dafur ambako wasichana na wanawake mia mbili wanadaiwa walibakwa wiki iliyopita. Rais Barack Obama ameliomba bunge la Marekani kiasi cha dola bilioni sita nukta moja nane fedha za dharura ili kupambana na ugonjwa wa Ebola Afrika Magharibi na kuikinga Marekani kutokana na kusambaa kwa ugonjwa huu. Polisi wa Israel wanasema mtu mmoja raia wa Palestina ameendesha gari na kuliingiza kwenye kundi la watu wanaotembea kwa miguu huko Jerusalem, katika shambulizi la makusudi ambalo lilimuua mtu mmoja na kujeruhi wengine tisa, ikiwa ni pamoja na maafisa wa polisi. Ujumbe wa viongozi wa Afrika Magharibi wametembelea Burkina Faso ili kujaribu kusuluhisha mzozo kisiasa, wa kisiasa uliotokana na kuondolewa madarakani Rais wa muda mrefu Blaise Compaore. Nam muktasar wa habari. Na hivi sasa tunakuleteni tahariri ya Sauti Amerika itoeleza msimamo wa serikali ya Marekani kufuatia mapambano kati ya waandamanaji na majeshi ya usalama. Viongozi wa kijeshi Burkina Faso ambao walichukua madaraka nchini humo wametangaza kwamba watasimika serikali ya muda katika taifa hilo la Afrika Magharibi, ambayo itakuwa ni serikali ya maridhiano makubwa. Maelfu ya watu wameandamana dhidi ya jeshi kukamata nchi ambalo lilifuatiwa awali na maandamano makubwa dhidi ya jaribio la rais Blaise Compaore kurekebisha katiba na kuongeza muda wa utawala wake uliodumu kwa miaka 27. Rais aliondoka nchini humo baada ya kujiuzulu hapo Oktoba 30 na jeshi lilichukua uongozi wa nchi. Kiongozi wa mpito wa Bukina Faso, luteni kanal Isaac Zida amesema kwamba jeshi huenda likaachia madaraka kwa serikali ya muda itakayoongozwa na kiongozi atakayekubalika, katika juhudi ya kuzima shutuma kwamba amekamata madaraka kwa njia ya mapinduzi ya kijeshi. Maelewano yetu ni kwamba madaraka ya kiutendaji ataongozwa na baraza la mpito ndani ya muundo wa katiba, ambapo sisi tunafuatilia kwa karibu zaidi, Zida ameuambia mkusanyiko wa wanadiplomasia katika mji mkuu wa Gadugu. Lakini hakuna muda wa hilo kufanyika. Umoja wa Afrika umeipa Burkina Faso siku 15 kuunda serikali ya mpito ya kiraia. Marekani ina wasiwasi kuhusu matukio yanayojitokeza nchini Burkina Faso. Tunasikitika kwa ghasia na watu kupoteza maisha na tunazitaka pande zote kuepuka ghasia zaidi. Tunarejea tena wito wetu kwa pande zote kufuata utaratibu wa kikatiba wa kukabidhiana madaraka na kuitisha uchaguzi wa kidemokrasia Tunalaani majaribio yoyote ya kijeshi au upande nyingine yoyote kuchukua fursa ya hali kujipatia nguvu kinyume cha katiba na kuzitaka pande zote kuheshimu uungaji mkono wa watu kwa utaratibu wa kidemokrasia. <muchilis> hiyo ilikuwa ni taariri ya Sauti ya Amerika, inaeleza msimamo wa serikali ya Marekani na tufikisha kikomo katika Kumekucha Afrika kwa hii leo, siku ya Alhamisi. Asanteni kwa kuwa pamoja nasi na ni matumaini kwamba utakuwa pamoja nasi hapo kesho saa kumi na mbili lakini saa kumi nusu jioni leo VOA Express, na saa moja unusu matangazo yetu ya jioni. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo hayo hapa studio, Sunday Shomari, Shomari ongozi wa matangazo, Aida Isa, mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema mchana mwema, kwa herini.