Ripoti mpya inasema ujumbe wa rais wa China Xi Jinping ulinunua maelfu ya kilo za pembe haramu za ndovu katika ziara ya mwaka 2013 nchini Tanzania. Shutuma hizo zilitolewa katika ripoti ya shirika linalojihusisha na uchunguzi wa mazingira Environmental Investigation Agency kwamba mahitaji ya Wachina kwa pembe haramu za ndovu zinatishia idadi ya tembo wa Tanzania. Taasisi hiyo imesema ujumbe wa China ulitumia ziara ya Machi mwaka 2013 kutoa kwa magendo pembe za ndovu nje ya nchi kwa kutumia vifurushi vya kidiplomasia kwenye ndege ya rais. Ripoti hiyo kutoka katika taasisi hiyo yenye makao yake nchini Uingereza ilieleza wafanyabiashara ya magendo ya pembe za ndovu jijini Dar es Salaam na kusema manunuzi hayo yalisababisha bei ya pembe hizo kupanda maradufu. Pia inasema wanadiplomasia wa China, maafisa wa kijeshi pamoja na wafanyabiashara wa China siku za nyuma walitumia ziara kama hiyo kununua shehena kubwa ya pembe za ndovu. Mkuu mpya wa NATO amefanya ziara ya kustukiza mjini Kabul leo akiwaambia raia wa nchi hiyo kwamba ushirika wa jeshi la Maghrib utaendelea kuiunga mkono nchi baada ya vikosi vya kigeni kuondoka mwishoni mwa mwaka. Katibu mkuu wa NATO Jens Stoltenberg amesema mwisho wa operesheni ya vikosi hivyo unaomaanisha ni mwanzo wa kurasa mpya, ambapo mwelekeo wa baadaye wa Afghanistan uko katika mikono ya raia wake. Ni ziara ya kwanza ya Stoltenberg kama mkuu wa NATO ambayo inajumuisha mazungumzo na rais wa Afghanistan Ashraf Ghani, mtendaji mkuu Abdullah Abdullah na uongozi wa juu wa kikosi cha kimataifa cha usalama. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Mahakama Kuu ya Libya imeamuru leo kwamba bunge la nchi hiyo linalotambuliwa kimataifa si halali, na kuongeza mzozo wa kisiasa katika taifa hilo ambalo lina mvutano la Afrika Kaskazini. Wabunge wa, wa Kiislamu walihoji kuhusu uhalali wa kikatiba wa bunge la wawakilishi kwa sababu bunge linafanya operesheni kutoka mji wa mashariki wa Tobruk na sio kutoka mji mkuu wa Tripoli au mji wa pili wa Bengazi. Bunge lilihama baada ya umoja wa wanamgambo wa Kiislamu kuchukua udhibiti wa mji mkuu mapema mwaka huu. Mahakama kuu bado iko Tripoli ambako bunge pinzani linagombea madaraka. Kutokana na uchaguzi wa Jumanne, Rais wa Marekani Barack Obama anatazamia kufikia makubaliano na wabunge wa Republican ambao wataongoza bunge mwakani. Rais Obama aliwaalika viongozi wa bunge huko White House kwa mkutano siku ya Ijumaa kujadili vipaumbele vya bunge hilo. Chama cha Rais Obama cha Democratic kilishindwa vibaya katika uchaguzi wa Jumanne wakati wa Republican waliposhinda viti vya kutosha kuongoza baraza la Senate na kujiongezea nguvu katika baraza la wawakilishi. Rais Obama aliwaambia wanahabari Jumatano kuwa japo kuna mambo yenye mgongano lakini wanasiasa wa Marekani wanaweza kufikia mwafaka. Na bomu limemjeruhi mtu mmoja karibu kabisa na kasri la rais wa Misri mapema leo. Kumekuwa na mashambulizi ndani na kuzunguka jiji la Cairo usiku ambapo watu watatu walikufa na zaidi dezeni kujeruhiwa. Mlipuko mbaya zaidi ulitokea Jumatano jioni kwenye treni katika mji wa Menufia kaskazini mwa Kairo ambapo polisi wawili walikufa pamoja na raia mmoja na watu kumi na mmoja walijeruhiwa. Chombo cha habari cha serikali cha Al Ahram kimeripoti kwamba idadi ya vifo inaweza kuongezeka. Mlipuko katika kituo cha treni mashariki mwa Kairo pia ulijeruhi watu watatu. Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu ICC imesema mapema leo kwamba haito ishitaki Israel kwa kuishambulia boti ya Uturuki iliyokuwa ikielekea ukanda wa Gaza, ambapo wanaharakati tisa waliuawa licha ya kuwepo ushahidi unaoonyesha uhalifu wa kivita. Mwendesha mashtaka wa mahakama hiyo Fatou Bin Suda amesema kwamba pamoja na kuwepo masuala ya msingi yanayoonyesha kutendeka kwa uhalifu wa kivita, amesema kulikuwa hamna uthibitisho wa uhakika kuihalalisha mahakama ya ICC kuchukua hatua wa zaidi. Wanaharakati wanaounga mkono wa Palestina waliokuwa kwenye boti hiyo walikusudia kuvunja kizuizi cha baharini kwa Gaza pale majeshi ya Israel walipovamia boti hiyo na kuwaua Waturuki nane na Marekani mmoja mwenye asili ya Uturuki. Kundi linalofuatilia mgogoro unaoendelea nchini Siria limesema mashambulizi ya usiku ya anga ya ushirika unaoongozwa na Marekani yalihusishwa yalihamishiwa kwa vikundi viwili vya wanamgambo vyenye msimamo mkali badala ya Islamic State. Kundi la Syrian Observatory for Human Rights lenye makao yake Uingereza limesema mashambulizi ya Jumatano mpaka mapema leo yalishambulia Nusra Front kaskazini magharibi mwa Siria kwenye jimbo la Idlib mashambulizi hayo ya anga ni ya pili tu kwa kuwalenga waasi hao wenye uhusiano na Al Qaida toka kuanza kwa mashambulizi ya anga dhidi ya Islamic State mwezi Desemba. Nusra Front waliwashambulia na kuwasambaratisha waasi wanaoungwa mkono na magharibi kwenye eneo hilo wiki iliyopita. Vilevile kundi hilo linasema mapema leo kwamba kikundi kingine cha Kiislamu cha Ahr al-Asham kilishambuliwa kwa mara ya kwanza karibu na mpaka wa Uturuki. Na serikali ya Kanada inafikiria sheria ambayo itawapiga marufuku watu wenye mke zaidi ya mmoja kuhamia nchini humo. Muswada huo wa sheria ya serikali maarufu kama Zero Tolerance for Barbaric Cultural Practices ulifikishwa bungeni jana Jumapili, kumradhi ulifikishwa jana Jumatano. Katika taarifa yake kwenye mtandao, waziri wa uhamiaji Chris Alexander amesema muswada huo unapelekea ujumbe mkali sana kuhusu ndoa za mapema na za kulazimishwa, ghasia za kijinsia na ndoa za wake wengi, na hayo hayatastamiliwa nchini Kanada. Kama ukiidhinishwa na bunge, huenda ukaingizwa katika kipengele cha sheria za uhamiaji ambazo zitairuhusu mamlaka kuwafukuza nchini wahamiaji wa muda na wale wa kudumu ambao wanamke zaidi ya mmoja.