Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. mimi ni Idi Ligongo na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo. ni Ijumaa Novemba 7 mwaka 2014, ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi mita bendi 19 na 22, pamoja na 107.5 FM, Nairobi, Kenya. Karibuni. na katika matangazo yetu ya leo, kufuatia taarifa za kuihusisha ndege ya rais wa China kutumika kuvusha magendo ya pembe za ndovu Tanzania, je, serikali ya nchi hiyo inasemaje? taarifa hizo ni za uongo na wala hazifai hata kuaminiwa na mtu yoyote, kwa sababu na, sijui kwa nini zinakuja katika kipindi hiki ambacho Tanzania imejikita katika uhusiano hasa wa kibiashara, wa kiuchumi na nchi ya China. Katika habari za dunia leo hii, raia wasiopungua 16 wa uawa katika mapambano kati ya majeshi ya Nigeria na wanamgambo wa kundi la Boko Haramu. Na kama ilivyo ada, leo tutakuletea mjadala wa Ijumaa yaani Live Talk, ambapo tutazungumzia kashfa ya usafirishaji wa magendo ya meno ya tembo nchini Tanzania. Lakini kwanza Mkamiti Kibayasi anakusomea habari za dunia. China na Japan wamekubaliana kuongeza majadiliano, hatua ambayo huenda ikawapelekea kufikia maelewano katika uhusiano wa muda mrefu ulioingia dosari kati ya mataifa mawili yenye uchumi mkubwa duniani. Wizara ya mambo ya nje ya Beijing imesema leo kuwa pande hizo mbili zimekubaliana polepole kuanzisha mjadala wa kisiasa, kidiplomasia na usalama wa kufanya juhudi za kujenga imani ya kisiasa kwa wote. China haikusema lini au kwa ngazi ipi majadiliano yatafikia. Makubaliano yalifikiwa wakati wa mkutano wa Beijing kati ya mkuu wa baraza la China Yang Jiech na mshauri wa usalama wa taifa wa Japan Shotaro Yachi. Ukraine inasema Russia imepeleka darzeni ya vifaru, silaha nzito, silaha na wanajeshi kuingia mashariki mwa Ukraine inayoungwa mkono na Ukraine. Msemaji wa baraza la usalama na ulinzi wa kitaifa huko Ukraine Andri Lisenko amesema leo Ijumaa kwamba vifaru visivyopungua thelathini na viwili, mifumo ya e makombora 16 na magari makubwa 30 yalibeba silaha na wapiganaji kutoka Rusia wamekatisha kuingia eneo la Ukraine linaloshikiliwa na wanaotaka kujitenga. Lisenko alisema wanajeshi watano wa Ukrain wameuawa na zaidi ya darzeni moja walijeruhiwa katika mapigano katika saa 24 zilizopita. Taarifa zaidi juu ya tukio hilo hazikuweza kuthibitishwa na vyanzo huru. Ukrain na magharibi mara kwa mara wanaishutumu Moscow kwa kuyasaidia maeneo ya wanaotaka kujitenga ya Donetski na Luhanski kwa kuwapa silaha na vikosi vya jeshi. Russia inakanusha kuhusika katika ghasia hizo ambazo zimesababisha vifo vya zaidi ya watu elfu nne tangu mwezi Aprili. Kiongozi wa kijeshi wa Burkina Faso amekataa ombi la Umoja wa Afrika kwamba arejeshe utawala wa serikali ya kiraia ndani ya muda wa wiki mbili au akabiliwe na vikwazo. Luteni kanali Isaac Zida anasema kuwa baraza la wazee lichague kile alichokiita raia maarufu kuongoza serikali ya mpito kabla uchaguzi mwezi Novemba. Amesema utaratibu huu hautaharakishwa na shinikizo la kimataifa au kuongezeka kwa vurugu ndani ya nchi tangu jeshi likamate madaraka wiki moja iliyopita. Zida amesema hawaogopi vikwazo, wanachojali wao ni uthabiti wa amani kwa watu wa Burkina Faso, akiongezea kuwa vikwazo kwa wakati huu si suala wanalojali. Raia wasiopungua kumi na sita na darzeni ya wanamgambo wanaripotiwa kufa huko kaskazini mashariki mwa Nigeria baada mapambano ya mapambano kati ya wanajeshi na kundi lenye msimamo mkali la Boko Haram. Mashahidi wameiambia Sauti ya Amerika kwamba wapiganaji wa Boko Haram waliovamia mji wa kaskazini mashariki mwa Malum Fatori hapo Jumatano na kuchochea mapambano makali ambayo yalidumu kwa zaidi ya saa kumi na mbili. Modu Bukara, mchuuzi katika mji huo, anasema baada ya hapo alihesabu miili kumi na sita ya wakazi. Anasema darzeni ya wanamgambo waliuawa kwa bunduki pamoja na uvamizi wa anga. Mkazi mwingine Aminu Ahmad aliambia Sauti ya Amerika kwamba wanajeshi wa Nigeria walisaidiwa na wanajeshi kutoka Chad, Niger na Cameroon ambao wako kwenye kituo cha karibu na kambi kadhaa za kijeshi. Rais wa Marekani Barack Obama anatarajiwa kujadili idhini ya bunge na ombi la mabilioni ya dola kwa mapambano zaidi na kundi la Islamic State wakati atakapokuwa mwenyeji wa mkutano na viongozi wa bunge hii leo. Katika mkutano na uandishi wa habari mapema wiki hii, rais amesema atawaomba wabunge bunge kuidhinisha nguvu za kijeshi kutumika dhidi ya kundi la wanamgambo nchini Iraq na Siria, kwa kupigiwa kura huko Capitol Hill, ambako bwana Obama hivi sasa anakabiliwa na upinzani katika mabaraza yote mawili ya bunge. Mkutano umekuja siku chache baada ya uchaguzi wa katikati ya awamu ambapo wa Republican wamechukua udhibiti wa baraza la Senate na kuendeleza udhibiti katika baraza la wawakilishi. Maafisa wa Marekani wanamchunguza balozi wa zamani wa Marekani ambao mpaka mwezi uliopita alikuwa mshauri katika Wizara ya Mambo ya Nje kuhusu misaada ya kiraia kwa Pakistan. Gazeti la Washington Post limeripoti jana kwamba maafisa mwezi uliopita walifanya msako katika nyumba ya Robin Raphael hapa Washington. Kwa mujibu wa gazeti hilo, idara ya upelelezi ya Marekani FBI inaongoza uchunguzi kwa mwanadiplomasia huyo mwenye umri wa miaka 67 b maafisa wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani wamethibitisha uchunguzi wa kumruhusu kufanyiwa kazi ilifutwa mwezi Oktoba na kumaliza kandarasi yake ya kufanya kazi ya kuishauri serikali kuhusu misaada ya kiraia kwa Pakistan. Mkuu wa juu wa jeshi la Marekani anasema Israel imekwenda katika hatua zisizo za kawaida kuepuka maafa kwa raia katika miezi miwili ya mzozo wa umwagaji damu na Gaza mwaka huu. Jenerali Martin James mwenyekiti wa wakuu wa majeshi na afisa wa juu wa jeshi la Marekani jana amesema vifo vya Wapalestina elfu moja na mia tano ambao si wanajeshi ni maafa makubwa, lakini ameongeza kwamba jeshi la Israel lilifanya kila liwezalo katika siku 50 za vita ambavyo vilimalizika kwa sitisho la mapigano mwezi Agosti. Marekani inakadiria kuwa raia wa Kipalestina 1523 wakiwemo watoto 519 na, na raia sita wa Israel waliuawa katika mzozo huo. Karibu katika mjadala wetu wa moja, wa moja kwa moja kila Jumaa yani live talk kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Toka jana katika matangazo yetu tumekutangazia habari ya kashfa kwa nchi ya China na Tanzania kwamba ujumbe wa rais wa China ulinunua maelfu ya kilo za pembe haramu za ndovu katika ziara ya mwaka 2013 nchini Tanzania. Shutuma hizo zimo katika ripoti ya shirika linalojishughulisha na uchunguzi wa mazingira la Environmental Investigation Agency la nchini Uingereza. Katika kujadili sakata hili basi, e, tutakuwa naye Asa Mwambeni ambaye ni msemaji wa serikali ya Tanzania, lakini hivi sasa fundi wangu ananiambia e, simu yake imekatika, lakini tutaendelea kumtafuta. Lakini vile vile tutakuwa naye Muhamed Ali kutoka Tanzania na Faraja Kiobia kutoka Tanzania kukuletea basi mjadala huu. Mimi ni Idi Ligongo, nitakuwa naye mwenzangu naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunakwambia karibu sana kuanza moja kwa moja. Labda tukianza Ali, na bwana Muhamed Ali naamini kabisa utakuwa umezisikia taarifa hizi toka hapo jana ambapo serikali ya Tanzania na Kenya imekuwa serikali ya Tanzania na China zimekuwa zikihusishwa na usafirishaji wa magendo haya ya pembe za ndovu. Wewe kama mwananchi wa Tanzania mwenye uchungu na nchi yako, umepokeaje taarifa hizi? Bila shaka bwana Naidi, taarifa taarifa nimezipatia kikekea kwa masikitiko makubwa sana, lakini pia nalipongeza sana shirika la IIA kwa kufanya investigation yake hii mambo haya yanatokea mara nyingi, umekushawahi kutokea kwenye nchi yetu, lakini yanakuwa yanafunikwa funikwa. Nafikiri kuna masilahi makubwa kwa kwa viongozi wanaohusika, wenye mamlaka wanaohusika kuzuia hali hii. Na hii hali inasikitisha sana kwa sababu mashirika mengi, na sio mashirika tu, hata sisi watu binafsi tunaamini kwamba tembo hawa au maliasili hii tumehisi kwamba tumeirithi tu kutoka kwa wazazi wetu lakini pia tumeikopa kutoka kwa vizazi vyetu kama hali hii itaachiwa na serikali ndio inafanya inafikia viongozi tusiwezi kushutumu moja kwa moja serikali eh, lakini mtasema serikali kwa kuwa wanaohusika wana, ni, ni, watu ambao ni watumishi wa serikali hii ni hatari sana lakini pia hawa tunasema wawekezaji hawa watu na tunasema kwamba pengine wanaleta fedha kwa ajili ya harakati za kuzuia kumalizika kwa, kwa kwa wanyama adimu kama tembo na wanyama wengine lakini wao ndio wanakuwa mstari wa mbele kushiriki katika kumaliza wanyama hawa hii ni hatari sana nimepokea kwa masikitiko na majonzi makubwa sana taarifa hii lakini nawapongeza voa pamoja na ia kwa kufichua jambo hili na wananchi tuweze kujua na nawaomba wananchi, pamoja na kwamba tunajua, tu hamasike kushirikiana kwa pamoja kulinda mali asili zetu zisipotee kabisa. Asante Bwana Muhamed Ali. Naona uh, uh, ndugu Asa Mwambene amerejea tena. Asa Mwambene, wewe ni msemaji wa serikali ya Tanzania. Je, shutuma hizi nyinyi serikali ya Tanzania mmezipokeaje? na no, kwanza labda niseme tu kwa ujumla kwamba kwanza inasikitisha kwamba unaweza kuwa na taasisi inayoheshimika kama taasisi hiyo inayofanya mambo ya kufanya uh, uchunguzi katika masuala ya mazingira inaweza kuja na taarifa yenye ushahidi wa kuopoteza, alafu watu wazima wakakaa na kuijadili kama vile ni ripoti ambayo ni ya ukweli, alafu imekaa labda imebaini ime mambo kweli ambayo ni kweli kwamba imetokea kimsingi. Kwa hiyo labda niseme tu kama serikali Naona tumempoteza Asa Mwambene, msemaji wa serikali ya Tanzania, lakini tutaendelea kumtafuta ili kuweza kusikia uh, upande wa serikali ya Tanzania unazungumza nini. Na vile, vile, hadi tayari tumeshasikia maoni ya rais wa nchi nyingine, rais wa nchi nyingine kwamba ndege yake, tunaona mawasiliano si mazuri sana, pengine hawa walioleta taarifa hiyo wana uh, wana hidden agenda hasa. Tunaona simu yako kidogo imekuwa na matatizo, kuna maneno mengine hatukusikii na mengine tunakusikia. Tafadhali tunaomba kama unatusikia basi kata simu yako ili waweze kukupigia tena, na tutakurudisha hewani pale tutakapokuwa na mawasiliano mazuri na wewe ma, na ma, hivi ma, sasa basi naelekea kwake uh, Faraja Kiobia, tumeshasikia maoni kutoka kwa Muhamedi Ali. Kwa upande wako, baada ya kusikia taarifa hizi, una maoni gani? Uh, kwa upande wangu mimi kwanza, nimesikitika sana kama Mtanzania kwa sababu huu ni ubadhirifu uh, na ufisadi wa kupindukia, kwa sababu hii si mara ya kwanza. Tunaambiwa wageni wanakuja kwenye nchi yetu, wanachukua hiki, wanachukua kile lakini kama mwaka miaka miwili iliyopita, kama sikosei, kuna pia meli ya Wachina ilikamatwa na pembe za ndovu. Sasa hii ni tabia endelevu, si tabia ambayo wageni wamekuwa nayo mara moja. Na kitu ambacho mimi kimesikitisha zaidi ni msemaji wa serikali Bwana Mwambeni kukanusha moja kwa moja kwamba si ukweli. Aa, sisi kama wananchi tunategemea yeye kama msemaji atuambie swala hili linashughulikiwa, linachunguzwa kwa sababu taarifa hii imeenea kama siku mbili tatu hadi wiki hapo zilizopita. Sasa uchunguzi hauchukui siku mbili kwa jambo kubwa kiasi hichi. Mimi nilitegemea yeye kama msemaji wa serikali aniambie kwamba swala hili linashughulikiwa na tunalichunguza. Lakini ana uhakika gani mpaka anakataa? Ana ushahidi upi mpaka anakataa? kwa siku ambazo taarifa hii imetoka na muda ambao yeye anakanusha, ni kitu ambacho mimi binafsi nashindwa kuelewa kama Mtanzania, kwa sababu mimi nategemea serikali yangu na ituwekee ulinzi wa kutosha. Aa, sawa tunakubali China, na China ni nchi ambayo tumekuwa tunashirikiana nayo pengine toka kipindi hicho cha elfu moja mia nane historia inasema hivyo kwamba China ni rafiki wa Afrika kwa muda mrefu, lakini haifanyi wao waka, wa, wa, wakafanya ubadhirifu nchini kwetu. Ni kitu ambacho kinaumiza na sisi kama Watanzania hatukikubali. Mimi kama Mtanzania binafsi sikikubali, si kitu sahihi kabisa. Haya, asante sana bwana uh, Faraja Kiobia. Sasa hivi nirejee kwako Asa Mwambene, umemsikia Faraja Kiobia na Muhammad Ali wakitoa madukuduku yao kuhusiana na sakata hili linaloendelea. Bwana Faraja amezungumzia kwamba serikali imetoa tamko mapema sana, pengine bila kufanyia uchunguzi wa kina dhidi ya tuhuma hizi, sijui ili unalizungumziaje, Asa Mwambene? Uh, mimi sina tatizo kama taarifa ama uchunguzi huu ungekuwa ni uchunguzi ambao hata walau una-, una walau chembe chembe chembe ya ukweli. Sasa hatuwezi kukaa kimya, hatuwezi kukaa na kutoa muda wa kukaa eti kufanya uchunguzi wa jambo ambalo tunaliona ni bayana kwamba sio jambo la kweli na ubaya wa jambo ambalo linaweza kuzushwa na na chombo kinachoaminika kama chombo hiki kinachofanya uchunguzi wa masuala mazingira, alafu watu wakakaa wakaamini, kama ninavyojadili sasa, wanaamini kabisa kwamba taarifa hili iliyoandikwa ni taarifa ama iliyochapishwa ama iliyotangazwa ni taarifa ya kweli. Kwa hiyo eh, nafikiri ni wajibu wa serikali na ni wajibu wetu kwa kweli kuhakikisha kwamba wananchi ama dunia inafahamu ukweli kuhusu jambo linalofanyika, lakini pia ni vizuri wakajua kwamba hapa kuna pengine baadhi ya mataifa ama baadhi ya mataasisi ambazo zipo kwa ajili ya, ya, ya, ya kuona eh, kuonea wivu Tanzania, kwa nini pengine imekuwa na ushirikiano mzuri sana. Sipingi kwamba, mimi sio msemaji wa serikali ya China, lakini si wala sipingi kama kuna mahamia wanaoweza kuwa kufanya biashara ya meno haramu ya tembo kutoka nchi za, za eh, kama ya China lakini pia tuwe na ukweli tu, tujue kweli, hivi inawezekanaje leo hii mtu akaja na maelezo kwamba ndege ya rais wa China ilibeba shehena ya, ya meno ya tembo kwa ushahidi wa kuokoteza kutoka mtaani, si mitaa ya Mwenge hapa jijini Dar es Salaam? Amen, huo ni, ni ni ni ushahidi huo unaoweza kumweleza mtu alafu akakaa kaamini? Ni lazima tusikuambiwa tu ukweli. Asante sana bwana Mwembeni. Kwa mfano, leo uh, bungeni waziri wa mambo ya nje Bernard Membe amehitaja taasisi iliyofanya uchunguzi huu ni ya kutoka Marekani. Ilhali kampuni hii ikiwa ni ya Uingereza. Huoni kama serikali bado hamna taarifa sahihi za kina juu ya sakata hili ili, ili kuweza kusema ni la uongo. Labda ni pengine nikueleze taarifa ya waziri Membe, wala si kwamba ni ya uongo. Kilichotokea ni kwamba taarifa hii imechapishwa kwenye gazeti moja la Marekani. Kwa hiyo kwa hiyo kuna kuna, huwezi kumlaumu yeyote, anaweza kutoa taarifa. Kwa maana ya kwanza ni kwamba taasisi hii inatoka pale Uingereza, lakini pia taarifa hii imechapishwa katika moja ya magazeti maarufu ma, eh, New York I mean, hapo Marekani. Kwa hiyo eh, huwezi kusema kwa maana ya Membe eh, kuongelea swala la Marekani kwamba amekosea ni kwa sababu ana ambayo tayari kwa ripoti hii kweli, wote tunafahamu kwamba si, imetoka nchini Uingereza na taasisi hii ni taasisi ya Uingereza. Nikiwa bado kwako, kwa kwa Asa, unadhani ni kwa nini shutuma hizi zimepangwa kama unavyodai ili kuiharibia jina Tanzania pamoja na washirika wake wa karibu wa biashara? Labda <laughs> tu nikueleze kwa historia kidogo kuhusu uhusiano wa Tanzania na China mpaka sasa. Uh, Tanzania ndo nchi pekee ambayo China imewahi kuwekeza mradi mkubwa uliogharimu fedha nyingi zaidi kuliko mradi wowote ambao umewekwa kwa kuweka Tanzania, amini katika nchi za Afrika, katika huu mradi wa eh, -wa, wa reli ya Tazara ambayo inakwenda kutoka Tanzania mpaka nchi ya Zambia. Eh, na mradi wa pili ambao sasa, uh, eh, China imewekeza Afrika ni ule mradi wa jengo la Umoja wa Mataifa, Umoja wa Afrika lililopo Addis Ababa, Ethiopia. Na lakini katika siku za hivi karibuni tumekuwa na uh, tumekuwa na visit yn yani, rais e, wa China ametembelea Tanzania, na rais Kikwete hivi karibuni alikuwa nchini China kujibu e, kujibu e, ziara ambayo ilifanywa na rais wa China na na na mwaka jana mwishoni pia tulikuwa na rais wa amini mwezi Juni mwaka huu pia tulikuwa na makamu wa rais wa China na lakini pili katika Afrika, tunaamini kabisa kwamba uhusiano ambao umefika hapa ni uhusiano wa kihistoria wa Tanzania na China, kiasi kwamba baadhi ya wenzetu tunaamini sasa na tunaanza kuamini kuona kwamba pengine wanaiona wivu Tanzania na hawapendi sana, wasingependa kuona Uh, tuna tumefika mahali tulipofika, na na lazima ujue China, rais wa China haendi haendi sehemu yoyote Afrika tu, mara nyingi amekuja Tanzania kama ambavyo rais wa Marekani amekuja Tanzania na kukaa muda mrefu pengine kuliko majirani zetu. Kwa kweli hapo unaona zahiri kwamba eh, lazima taasisi kama hii ni miongoni mwa taasisi zinazotumika kuharibu, ama na kwa nini taarifa hii ije katika kipindi ambacho, uh, ndo kwanza uhusiano wa Tanzania Uh, una umeshamiri zaidi na pamoja na China sasa. Tumekusikia <laughs> vizuri naomba <laughs> nikukatize hapo kwanza, hebu tumsikilize. Kuna msikilizaji Pascal Mbugani kutoka Tanzania, ana swali au maoni, na kisha tutaendelea. Karibu Pascal Mbugani. Asante sana mtangazaji sauti ya Amerika, Washington DC. Naitwa Pascal Mbugani, mkulima wa Ushirombo, Geita, Tanzania, lakini kwa sasa iko kitwazi karenge viaramlo mimi, tunapenda kusema hiyo shutuma ya pembe za ndovu dhidi ya serikali. Huyo msemaji mkuu wa serikali anasema kwamba anasema kwamba hiyo, hiyo taifa haikuwa ya, ha, ya, ya kweli. Tunaomba serikali ichunguze kabisa, kwa sababu wanyama wetu, wanyama wetu wanasombwa, wanapelekwa Ulaya, doku wanaisha watu wetu na watoto vizazi vinavyokuja watamwona wapi ndovu? Na tunaiomba serikali ichunguze kabisa hiyo tuma. Kama ni kweli, waliohusikwa wakamatwe na waajibishwe kisheria. Tunaomba sana sisi wananchi tuliwoko vijijini huku, wengine hawajamwona ndovu, huwa tunamsikiria tu yuko porini, lakini leo anauawa ndovu, zinapelekwa Ulaya, zinapelekwa China. Lazima serikali ilichunguze hiyo. Asante sana ndugu Pascali. Kabla ya kwenda ku, uh, kwa Faraji Kiobia na Muhammad Ali nataka nirudi tena kwako bwana, uh, Asa Mwembene ambaye umezungumza kwamba kwa nini shutuma hizi zinakuja wakati ushirika wa China na Tanzania unakuwa kwa kasi zaidi. Labda, uh, tuangalie swala hili. Katika mua, toka mwaka elfu mbili na tano idadi ya tembo imeshuka kutoka tembo uh, laki moja na 49. 41,000 ambapo inakadiriwa ifikapo mwakani tembo watakuwa 55,000 na inaelezwa soko kubwa sana la hizi pembe za ndovu ni Uchina. Sasa ukiangalia ushirika mkubwa wa China na Tanzania, idadi kubwa ya tembo wanauawa, soko liko China. Je, kuna nini hapa katikati? Uh, labda tu kwanza ni, ni, ni, ni kubaliane kwanza na na na huyu aliyepiga simu anaye anayetaka pengine uchunguzi zaidi ufanyike. Uh, hilo tunakubaliana kwa sababu kweli Tanzania tume katika siku za hivi karibuni tumefanya uh, mengi sana yanayoonyesha kwamba tumekuwa serious kuhakikisha kwamba tunaokoa uh, eh, eh, wanyama hao ambao kwa kweli wamekuwa kiwindo kutokana na eh, utajiri wao wa pembe za ndovu. Lakini eh, ambacho Eh, sitaki kukiu, kukiu, kukubaliana nacho moja kwa moja ni kwamba katika baadhi ya watu waliokamatwa ama tuliowakamata kusafirisha meno ya tembo ama kuwa na meno ya tembo nchini Tanzania, logo tatu hawajawa ni Wachina. Tunakubaliana kabisa kimsingi kwamba China ni miongoni mwa maeneo ambayo yamekuwa kwa kiasi kikubwa yana meno ya tembo yanakwenda, na hasa kwenye nchi za umo, e, Asia na mtazamaji wetu, msikilizaji wenu ameshasema huyo kutoka Ushirombo kwamba actually meno ya tembo haya yanakwenda Ulaya na hatuoni e, mtu ama taasisi yote ikitajwa kutoka nchini e, pengine huko Ulaya. E, kwenye hii e, ripoti hii, kwa hiyo unaona hapa ni kama vile anatafuta mchawi na mchawi huo pengine ni China. Na ni, ni kweli sisi hatuna ushahidi mpaka sasa kama China ndio hasa e, wachina wa, wa, ndio wanaohusika na usafirishaji wa meno ya tembo. Ndio maana e, tunaona kabisa kwamba e, e, taarifa hii kwa kweli ni ya kupikika na na imesheheni ina, ina, ina, ina, ina, ina, ina ushahidi wa kuokoteza lakini hasa ukiangalia kwa mfano mwaka jana shehena kubwa ya pembe za ndovu mia saba zilikamatwa pale jijini Dar es Salaam na zilikamatwa nyumbani kwa raia mmoja wa China, na kesi hii mpaka hivi sasa, pengine naweza nikasema imekwenda kuwa baridi, lakini hakuna ra raia ama mtu kutoka nchi za magharibi ambaye ameonekana pengine kufanya biashara hii moja kwa moja, lakini watu wengi wanaokamatwa hapo Tanzania huwa ni raia kutoka China. Sasa sijui kwa nini ulioni kwamba kuna tatizo hapa. Ni, labda tu nikueleze kwamba tumekamata shehena nyingi sana za meno ya tembo ikiwemo kule Zanzibar, e, sehemu za bandarini na uwanja wa ndege, na ukilinganisha matukio manne au manne yote matatu hatupati kwamba wote ni wa China. La kwanza, lakini la pili, masuala haya ni masuala ya kisheria. Umeona mara nyingi watu wanakamatwa kwamba amekamata na meno ya tembo, lakini um, Huwe, serikali sio sio pekee yake inakuwa ni hakimu wa kwenda kusema wewe ndiyo hasa umekamatwa. Mtu amekamatwa kabisa pengine na, na na na, na, na, kitu akienda mahakamani na kwa verify kwamba kwa kweli, na hii inatokea sehemu zote, hata dunia, hata huko huko Marekani ambako wewe upo uh, kwa hiyo huwezi kwa mfano ukafika, eh, uh, jambo ambalo limepelekwa kwenye vyombo vya kisheria, alafu pengine mtu kashinda kesi mahakamani, alafu kwa, kwa, kwa ukasema ni serikali imekaa pengine imepanga mpango huo oh, kwamba hawa watafikisha mahakamani ama wasichukulia hatua kwamba hebu tuseme wazi, ripoti hii haiongelei sana kwamba, eh, kuhusu wahusika moja kwa moja wa chini, lakini nasema kwamba serikali haifanyi inachotakiwa kufanywa, kwa sababu eti wanaohusika ni viongozi ama ni viongozi wanaoaminika katika serikali ya, ya Tanzania, jambo ambalo pia tunasema haiwezekani. Asa, tunashukuru kwa maelezo yako mazuri, tunaomba endelea ya kuwepo katika laini ya simu. Vilevile vile hivi sasa tunakusomea ujumbe mfupi wa SMS uliotumwa na wasikilizaji wetu kutoka kwenye Facebook kuhusiana na mada yetu ya leo. Ni Ukawa wa Juma Wakali wa Tabora, Tanzania, anasema serikali ichukue hatua haraka iwezekanavyo, ili ijulikane wahusika na wachukuliwe hatua za kisheria. Pia serikali inatakiwa iunde tume mbadala ili, ili iwe makini, kwani wahusika wakuu na wazalishaji wa sakata hili lote ni viongozi wetu, na wanawajua na wanaokumbatia huyu. Ni Ukawa wa Juma. Mimi ninaye anaitwa Aquino Msombe toka Uyole, Mbeya Tanzania. Ikiwa tuhuma hizi ni za kweli, basi itakuwa ni aibu kubwa sana kwa Tanzania inayoonekana ni maskini kwa mwonekano wake japo ni nchi tajiri kupindukia. Watanzania tusikubali kunyonywa kila uchwao, alikuwa tuna uwezo wa kunyonya pia. "Tufunguke wa Tanzania," ni maneno yake Aquino Msombe wa Mbeya, Tanzania. Naye Rose Malima wa Kibaha, Tanzania anasema kuhusu hilo sakata la biashara haramu hapa nchini. Tanzania kwetu Siwezi kuwabishia maana kwenye madawa ya kulevya ni hao hao viongozi ndio wanaohusika, na hata kwenye pembe za ndovu ndio hao hao viongozi wanaohusika. Ni Rose Malima wa Kibaha, Tanzania. Na hivi sasa basi, id, naambiwa kwenye laini ya simu kuna msikilizaji. Kabla hatujarudi katika washiriki wetu, msikilizaji, karibu uweze kutupa maoni ama kuuliza swali. Asante sana hapo, unaongea na fundi Amis Fulmi Gebuka Mfashi, natokea Kigoma Tanzania hapa mimi maoni yangu ni kwamba, ili swala nimemsikia waziri leo alivyokuwa akiongelea swala hili, ukweli sikulizika na majibu yake, kwa sababu ukiangalia, hapaswi kutoa shutuma, badala yake anapaswa yaani kufanya kutafuta ufumbuzi wa swala hili, kwa sababu hizi shutuma ni kubwa sana kwa taifa. Kwao tutafanyaje sasa? Kwao kama serikali, basi inapaswa kufuatilia kwa kina swala hili ile uweze kuthibitisha kusibiti, kwamba swala hili ni kweli au si kweli, sababu ukiangalia hata watu wanakamatwa labda kwenye viwanja vya ndege na kesi zao zinapelekwa mahakamani, lakini majibu unasikia kwamba labda mtu yule pale lugha anayoongea ni ngumu, anatafuta nani sa mkalimani, mkalimani anatafuta miaka, kesi hatusikii imeishia wapi, imeenda aje, imeishiaje. Naona, kwa hiyo hapa tunaonekana tayari hapa kuna kuna mizengo ndani ya serikali yetu, na viongozi hawa mambo wanafahamu kuna kiongozi kuna mtu mmoja alikamatwa pale uwanja wa ndege na uh, baadhi ya ya ya nani vya ya, ya, ya simba. Lakini baadaye tukasikia kwamba mtu yule aliyekamatwa, yaani lugha anayoongea ni ngumu sana haiwezi kutafsirika. So, tunajiuliza sasa, yule mzungu hadi anatoka Ulaya anafika Tanzania na kuingia kwenye hifadhi na kuvuna vile vitu vyote alikuwa anakionge-, anakiongea lugha gani? Lakini hadi leo serikali ipo kimya, hatujui kesi imeishaje na kesi imeendaje. Labda swali langu sasa labda niulize hapo studio, hadi sasa hivi tumesikia waziri ameongea. Ah, ah, haya shukran sana ndugu yangu kutoka Kigoma, Tanzania. Basi na hapa msikilizaji ha. tunafunga matangazo kwa wasikilizaji wetu wa redio lakini tunaendelea na mjadala huu katika mtandao wa internet live ingia www.voaswahili.com tukutane huko, lakini asa mwambeni Faraji y Kobia Muhammad Ali endelea kuwa nasi tutaendelea na mjadala huu kupitia mtandao wetu ni www voaswahili com tukutane huko. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo. Ni Ijumaa Novemba 7 mwaka 2014 ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi mita bendi 19 na 22 pamoja na 107.5 FM Nairobi, Kenya. Karibuni <tipo> na katika matangazo yetu ya leo, kufuatia taarifa za kuihusisha ndege ya rais wa China kutumika kuvusha magendo ya pembe za ndovu Tanzania, je, serikali ya nchi hiyo inasemaje? Taarifa hizo ni za uongo na wala hazifai hata kuaminiwa na mtu yoyote, kwa sababu na sijui kwa nini zinakuja katika kipindi hiki ambacho Tanzania imejikita katika uhusiano hasa wa kibiashara, wa kiuchumi na nchi ya China. Katika habari za dunia leo hii, raia wasiopungua 16 wauawa katika mapambano kati ya majeshi ya Nigeria na wanamgambo wa kundi la Boko Haram. Na kama ilivyo ada, leo tutakuletea mjadala wa Ijumaa, yani live talk, ambapo tutazungumzia kashfa ya usafirishaji wa magendo ya meno ya tembo nchini Tanzania. Lakini kwanza Mkamiti Kibayasi anakusomea habari za dunia. China na Japan wamekubaliana kuongeza majadiliano hatua ambayo huenda ikawapelekea kufikia maelewano katika uhusiano wa muda mrefu ulioingia dosari kati ya mataifa mawili yenye uchumi mkubwa duniani. Wizara ya mambo ya nje ya Beijing imesema leo kuwa pande hizo mbili zimekubaliana polepole kuanzisha mjadala wa kisiasa, kidiplomasia na usalama wa kufanya juhudi za kujenga imani ya kisiasa kwa wote. China haikusema lini au kwa ngazi ipi majadiliano yatafikia. Makubaliano yalifikiwa wakati wa mkutano wa Beijing kati ya mkuu wa baraza la China Yang Jiechi na mshauri wa usalama wa taifa wa Japan Shotaro Yachi. Ukraine inasema Russia imepeleka darzeni ya vifaru, silaha nzito, silaha na wanajeshi kuingia mashariki mwa Ukraine inayoungwa mkono na Ukraine. Msemaji wa baraza la usalama na ulinzi wa kitaifa huko Ukraine, Andri Lisenko, amesema leo Ijumaa kwamba vifaru visivyopungua 32 mifumo ya e makombora 16, na magari makubwa 30 yalibeba silaha na wapiganaji kutoka Rusia wamekatisha kuingia eneo la Ukraine linaloshikiliwa na wanaotaka kujitenga. Lisenko alisema wanajeshi watano wa Ukraine wameuawa na zaidi ya darzeni moja walijeruhiwa katika mapigano katika saa 24 zilizopita. Taarifa zaidi juu ya tukio hilo hazikuweza kuthibitishwa na vyanzo huru. Ukraine na Magharibi mara kwa mara wanaishutumu Moscow kwa kuyasaidia maeneo ya wanaotaka kujitenga ya Donetsk na Luhansk kwa kuwapa silaha na vikosi vya jeshi. Rasia inakanusha kuhusika katika ghasia hizo ambazo zimesababisha vifo vya zaidi ya watu elfu nne tangu mwezi Aprili. Kiongozi wa kijeshi wa Burkina Faso amekataa ombi la Umoja wa Afrika kwamba arejeshe utawala wa serikali ya kiraia ndani ya muda wa wiki mbili au akabiliwe na vikwazo. Luteni kanali Isaac Zida anasema wa baraza la wazee lichague kile alichokiita raia maarufu kuongoza serikali ya mpito kabla uchaguzi mwezi Novemba. Amesema utaratibu huu hautaharakishwa na shinikizo la kimataifa au kuongezeka kwa vurugu ndani ya nchi tangu jeshi likamate madaraka wiki moja iliyopita. Zida amesema hawaogopi vikwazo, wanachojali wao ni uthabiti wa amani kwa watu wa Burkina Faso Akiongezea kuwa vikwazo kwa wakati huu si suala wanalojali. Raia wasiopungua kumi na sita na darzeni ya wanamgambo wanaripotiwa kufa huko kaskazini mashariki mwa Nigeria baada mapambano ya mapambano kati ya wanajeshi na kundi lenye msimamo mkali la Boko Haram. Mashahidi wameiambia Sauti ya Amerika kwamba wapiganaji wa Boko Haram waliuvamia mji wa kaskazini mashariki mwa Malum Fatori hapo Jumatano na kuchochea mapambano makali ambayo yalidumu kwa zaidi ya saa kumi na mbili. Modu Bukara, mchuuzi katika mji huo, anasema baada ya hapo alihesabu miili kumi na sita ya wakazi. Anasema darzeni ya wanamgambo waliuawa kwa bunduki pamoja na uvamizi wa anga. Mkazi mwingine Aminu Ahmad aliambia Sauti ya Amerika kwamba wanajeshi wa Nigeria walisaidiwa na wanajeshi kutoka Chad, Niger na Cameroon ambao wako kwenye kituo cha karibu na kambi kadhaa za kijeshi. Rais wa Marekani Barack Obama anatarajiwa kujadili idhini ya bunge na ombi la mabilioni ya dola kwa mapambano zaidi na kundi la Islamic State wakati atakapokuwa mwenyeji wa mkutano na viongozi wa bunge hii leo. Katika mkutano na waandishi wa habari mapema wiki hii, rais amesema atawaomba wabunge bunge kuidhinisha nguvu za kijeshi kutumika dhidi ya kundi la wanamgambo nchini Iraq na Siria kwa kupigiwa kura huko Capitol Hill, ambako bwana Obama hivi sasa anakabiliwa na upinzani katika mabaraza yote mawili ya bunge. Mkutano umekuja siku chache baada ya uchaguzi wa katikati ya awamu ambapo Warepublican wamechukua udhibiti wa baraza la Senate na kuendeleza udhibiti katika baraza la wawakilishi. Maafisa wa Marekani wanamchunguza balozi wa zamani wa Marekani ambao mpaka mwezi uliopita alikuwa mshauri katika Wizara ya Mambo ya Nje kuhusu misaada ya kiraia kwa Pakistan. Gazeti la Washington Post limeripoti jana kwamba maafisa mwezi uliopita walifanya msako katika nyumba ya Robin Raphael hapa Washington. Kwa mujibu wa gazeti hilo, idara ya upelelezi ya Marekani FBI inaongoza uchunguzi kwa mwanadiplomasia huyo mwenye umri wa miaka 67. Maafisa wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani wamethibitisha uchunguzi wa kumruhusu kufanyiwa kazi ilifutwa mwezi Oktoba na kumaliza kandarasi yake ya kufanya kazi ya kuishauri serikali kuhusu misaada ya kiraia kwa Pakistan. Mkuu wa juu wa jeshi la Marekani anasema Israel imekwenda katika hatua zisizo za kawaida kuepuka maafa kwa raia katika miezi miwili ya mzozo wa umwagaji damu na Gaza mwaka huu Jenerali Martin James mwenyekiti wa wakuu wa majeshi na afisa wa juu wa jeshi la Marekani jana amesema vifo vya Wapalestina 1500 ambao si wanajeshi ni maafa makubwa, lakini ameongeza kwamba jeshi la Israel lilifanya kila liwezalo katika siku 50 za vita ambavyo vilimalizika kwa sitisho la mapigano mwezi Agosti. Marekani inakadiria kuwa raia wa Kipalestina 1523 wakiwemo watoto 519 na raia sita wa Israel waliwawa katika mzozo huo. Karibu katika mjadala wetu wa moja kwa moja kila Jumaa, yaani Live Talk kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Toka jana katika matangazo yetu tumekutangazia habari ya kashfa kwa nchi ya China na Tanzania kwamba ujumbe wa rais wa China ulinunua maelfu ya kilo za pembe haramu za ndovu katika ziara ya mwaka 2013 nchini Tanzania. Shutuma hizo zimo katika ripoti ya shirika linalojishughulisha na uchunguzi wa mazingira la Environmental Investigation Agency la nchini Uingereza. Katika kujadala katika kujadili sakata hili basi e, tutakuwa naye Asa Mwambene ambaye ni msemaji wa serikali ya Tanzania, lakini hivi sasa fundi wangu ananiambia e, simu yake imekatika, lakini tutaendelea kumtafuta. Lakini vilevile tutakuwa naye Muhamed Ali kutoka Tanzania na Faraja Kiobia kutoka Tanzania, kukuletea basi mjadala huu. Mimi ni Idi Ligongo, nitakuwa naye mwenzangu naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunakuambia karibu sana. Kuanza moja kwa moja, labda tukianza na bwana Muhamed Ali, naamini kabisa utakuwa umezisikia taarifa hizi toka hapo jana, ambapo serikali ya Tanzania na Kenya imekuwa serikali ya Tanzania na China zimekuwa zikihusishwa na usafirishaji wa magendo haya ya pembe za ndovu. Wewe kama mwananchi wa Tanzania mwenye uchungu na nchi yako umepokeaje taarifa hizi? Bila shaka bwana Naidi, taarifa taarifa nimezipokea kwa masikitiko makubwa sana, lakini pia nalipongeza sana shirika la IIA kwa kufanya investigation yake hii Mambo haya yanatokea mara nyingi, umekishawahi kutokea kwenye nchi yetu, lakini yanakuwa yanafunikwa funikwa. Nafikiri kuna maslahi makubwa kwa kwa viongozi wanaohusika, wenye mamlaka wanaohusika kuzuia hali hii, na hii hali inasikitisha sana, kwa sababu mashirika mengi na sio mashirika tu, hata sisi watu binafsi tunaamini kwamba tembo hawa au mali ya asili hii si kwamba tumeirithi tu kutoka kwa wazazi wetu, lakini pia tumeikopa kutoka kwa vizazi vyetu. Kama hali hii itaachiwa na serikali ndio inafanya ina, inasikia viongozi, tusiwezi kushutumu moja kwa moja serikali eh, lakini nitasema serikali kwa kuwa wanaohusika wana, ni, ni watu ambao ni watumishi wa serikali. Hii ni hatari sana, lakini pia hawa tunasema wawekezaji hawa watu na tunasema kwamba pengine wanaleta fedha kwa ajili ya, ya harakati za kuzuia kumalizika kwa, kwa kwa wanyama adimu kama tembo na wanyama wengine, lakini wao ndio wanakuwa mstari wa mbele kushiriki katika kumaliza wanyama hawa. Hii ni hatari sana. Nimepokea kwa masikitiko na majonzi makubwa sana taarifa hii, lakini nawapongeza VOA pamoja na IA kwa kufichua jambo hili na wananchi tuweze kujua na nawaomba wananchi, pamoja na kwamba tunajua tuhamasike kushirikiana kwa pamoja kulinda mali asili zetu zisipotee kabisa. Asante Bwana Muhamed Ali. Naona uh, uh, ndugu Asa mwambene amerejea tena. Asa mwambene, wewe ni msemaji wa serikali ya Tanzania. Je, shutuma hizi, nyinyi serikali ya Tanzania mmezipokeaje? No, kwa kwa kwa kwa na, kwanza labda niseme tu kwa ujumla kwamba kwanza inasikitisha kwamba unaweza kuwa na taasisi inayoheshimika kama taasisi hiyo inayofanya mambo ya kufanya uh, uchunguzi katika masuala ya mazingira inaweza kuja na taarifa yenye ushahidi wa kuopoteza, alafu watu wazima wakakaa na kuijadili kama vile ni ripoti ambayo ni ya ukweli, alafu imekaa labda imebaini ime mambo kweli ambayo ni kweli kwamba imetokea kimsingi. Kwa hiyo labda niseme tu kama serikali tuk... Naona tumempoteza Asa Mwambene, msemaji wa serikali ya Tanzania, lakini tutaendelea kumtafuta ili kuweza kusikia uh, upande wa serikali ya Tanzania unazungumza nini. Na vile vile, hidi tayari tumeshasikia maoni ya rais wa nchi nyingine, rais wa nchi nyingine kwamba ndege yake, tunaona mawasiliano si mazuri sana, pengine hawa walioleta taarifa hiyo wana uh, wana hidden agenda hasa. Tunaona simu yako kidogo imekuwa na matatizo, kuna maneno mengine hatukusikii na mengine tunakusikia. Tafadhali tunaomba kama unatusikia basi kata simu yako, ili waweze kukupigia tena, na tutakurudisha hewani pale tutakapokuwa na mawasiliano mazuri na wewe. Na hivi sasa, basi naelekea kwake uh, Faraja Kiobia, tumeshasikia maoni kutoka kwa Muhamedi Ali. Kwa upande wako, baada ya kusikia taarifa hizi, una maoni gani? Uh, kwa upande wangu mimi kwanza nimesikitika sana kama Mtanzania, kwa sababu huu ni ubadhirifu uh, na ufisadi wa kupindukia, kwa sababu hii si mara ya kwanza. Tunaambiwa wageni wanakuja kwenye nchi yetu, wanachukua hiki, wanachukua kile lakini kama mwaka miaka miwili iliyopita, kama sikosei, kuna pia meli ya Wachina ilikamatwa na pembe za ndovu. Sasa hii ni tabia endelevu, si tabia ambayo wageni wamekuwa nayo mara moja. Na kitu ambacho mimi kimesikitisha zaidi ni msemaji wa serikali Bwana Mwambeni, aa, kukanusha moja kwa moja kwamba si ukweli. Sisi kama wananchi tunategemea yeye kama msemaji atuambie swala hili linashughulikiwa, linachunguzwa Meenea, kumbiri, tatu, yapo, sasa, utunguzi, hautukui, skumbiri, kwa sababu taarifa hii imeenea kama siku mbili tatu hadi wiki hapo zilizopita. Sasa uchunguzi hauchukui siku mbili kwa jambo kubwa kiasi hichi. Mimi nilitegemea yeye kama msemaji wa serikali aniambie kwamba swala hili linashughulikiwa na, na tunalichunguza. Lakini ana uhakika gani mpaka mpaka anakataa anakataa, ana ushahidi upi mpaka anakataa? Kwa siku ambazo taarifa hii imetoka na muda ambao yeye anakanusha, ni kitu ambacho mimi binafsi nashindwa kuelewa kama Mtanzania kwa sababu mi nategemea serikali yangu na ituwekee ulinzi wa kutosha. Aa, sawa tunakubali, China ni nchi ambayo tumekuwa na tunashirikiana nayo pengine toka kipindi hiko cha elfu moja mia nane historia inasema hivyo kwamba China ni Afrika ni, ni rafiki wa Afrika kwa muda mrefu, lakini haifanyi wao waka, wa, wa, wakafanya ubadhirifu nchini kwetu. Ni kitu ambacho kinaumiza na sisi kama Watanzania hatukikubali. Mimi kama Mtanzania binafsi sikikubali, si kitu sahihi kabisa. Haya, asante sana bwana uh, Faraja Kiobia. Sasa hivi nirejee kwako, Asa Mwambene. Umemsikia Faraja Kiobia na Muhammad Ali wakitoa madukuduku yao kuhusiana na sakata hili linaloendelea. Bwana Faraja amezungumzia kwamba serikali imetoa tamko mapema sana, pengine bila kufanyia uchunguzi wa kina dhidi ya tuhuma hizi, sijui ili unalizungumziaje, Asa Mwambene. Uh, mimi sina tatizo kama taarifa ama uchunguzi huu ungekuwa ni uchunguzi ambao hata walau una, una walau chembe, chembe chembe ya ukweli. Sasa hatuwezi kukaa kimya, hatuwezi kukaa na kutoa muda wa kukaa eti kufanya uchunguzi wa jambo ambalo tunaliona ni bayana kwamba sio jambo la kweli na ubaya wa jambo ambalo linaweza kuzushwa na na chombo kinachoaminika kama chombo hiki kinachofanya uchunguzi wa masuala mazingira, alafu watu wakakaa wakaamini, kama ninavyojadili sasa, wanaamini kabisa kwamba taarifa hili iliyoandikwa ni taarifa ama iliyochapishwa ama iliyotangazwa ni taarifa ya kweli. Kwa hiyo eh, nafikiri ni wajibu wa serikali na ni wajibu wetu kwa kweli kuhakikisha kwamba wananchi ama dunia inafahamu ukweli kuhusu jambo linalofanyika, lakini pia ni vizuri wakajua kwamba hapa kuna pengine baadhi ya mataifa ama baadhi ya mataasisi ambazo zipo kwa ajili ya ya kuona kuonea, eh, wivu Tanzania, kwa nini pengine imekuwa na ushirikiano mzuri sana. Sipingi kwamba mimi sio msemaji wa serikali ya China, lakini si wala sipingi kama kuna mahamia wanaoweza kuwa kufanya biashara ya meno haramu ya tembo kutoka nchi za za e, kama ya China lakini pia tuwe na ukweli tu tujue kweli, hivi inawezekanaje leo hii mtu akaja na maelezo kwamba ndege ya rais wa China ilibeba shehena ya, ya meno ya tembo kwa ushahidi wa kuokoteza kutoka mtaani, si mitaa ya Mwenge hapa jijini Dar es Salaam? Amin, huo ni ni ni ushahidi huo unaoweza kumweleza mtu alafu akakaa akaamini. Ni lazima tusikuambia watu ukweli. Asante sana Bwana Mwembeni. Kwa mfano leo uh, bungeni waziri wa mambo ya nje Bernard Membe amehitaja taasisi iliyofanya uchunguzi huu ni ya kutoka Marekani, ilhali kampuni hii ikiwa ni ya Uingereza. Huoni kama serikali bado hamna taarifa sahihi za kina juu ya sakata hili ili, ili kuweza kusema ni la uongo? Hapana. Labda ni pengine nikueleze taarifa ya waziri Membe, wala si kwamba ni ya uongo. Kilichotokea ni kwamba taarifa hii imechapishwa kwenye gazeti moja la Marekani. Kwa hiyo kwa hiyo kuna kuna huwezi kumlaumu yeyote, anaweza kutoa taarifa. Kwa maana ya kwanza ni kwamba taasisi hii inatoka pale Uingereza, lakini pia taarifa hii imechapishwa katika moja ya magazeti maarufu ma, hapo New York, amin eh, hapo Marekani. Kwa hiyo eh, huwezi kusema kwa maana ya Membe eh, kuongelea swala la Marekani kwamba amekosea, ni kwa sababu ana ambayo tayari poti, kwa ripoti hii kweli wote tunafahamu kwamba si imetoka nchini Uingereza na taasisi hii ni taasisi ya Uingereza. Nikiwa bado kwako, kwa kwa asa, unadhani ni kwa nini shutuma hizi zimepangwa kama unavyodai ili kuiharibia jina Tanzania pamoja na washirika wake wa karibu wa biashara? Labda <laughs> tu nikueleze kwa historia kidogo kuhusu uhusiano wa Tanzania na China mpaka sasa. Uh, Tanzania ndio nchi pekee ambayo China imewahi kuwekeza mradi mkubwa uliogharimu fedha nyingi zaidi kuliko mradi wowote ambao umewekwa kwa kuweka Tanzania amini katika nchi za Afrika, katika huu mradi wa, wa wa reli ya Tazara ambayo inakwenda kutoka Tanzania mpaka nchi ya Zambia e, na mradi wa pili ambao sasa uh, e, China imewekeza Afrika ni ule mradi wa jengo la Umoja wa Mataifa, Umoja wa Afrika lililopo Addis Ababa Ethiopia, na lakini katika siku za hivi karibuni tumekuwa na uh, tumekuwa na visit yani rais e, wa China ametembelea Tanzania, na rais Kikwete hivi karibuni alikuwa nchini China kujibu e, kujibu e, ziara ambayo ilifanywa na rais wa China na na, na, na, na mwaka jana mwishoni pia tulikuwa na rais wa amini, mwezi Juni mwaka huu pia tulikuwa na makamu wa rais wa China. Na lakini pili, katika Afrika tunaamini kabisa kwamba uhusiano ambao umefika hapa ni uhusiano wa kihistoria wa Tanzania na China kwa kwamba Uh, baadhi ya wenzetu naamini sasa, na tunaanza kuamini kuona kwamba pengine wanaiona huyu Tanzania na hawapendi sana, wasingependa kuona uh, tuna tumefika mahali tulipofika, na na lazima ujue China rais wa China haendi, kama haendi sehemu yoyote Afrika tu mara nyingi amekuja Tanzania kama ambavyo rais wa Marekani amekuja Tanzania na kukaa muda mrefu pengine kuliko majirani zetu waliopo. Kwa hiyo kwe, kwa kweli hapo unaona dhahiri kwamba eh, lazima taasisi kama hii ni miongoni mwa taasisi zinazotumika kuharibu, ama na kwa nini taarifa hii ije katika kipindi ambacho uh, ndo kwanza uhusiano wa Tanzania Uh, una umashamizi zaidi na pamoja na China sasa. Tumekusikia <laughs> vizuri. Naomba nikukatize hapo kwanza, hebu tumsikilize. Kuna msikilizaji Pascal Mbugani kutoka Tanzania, ana swali au maoni, na kisha tutaendelea. Karibu, Pascal. Sawa. Mbugani, asante sana mtangazaji, sauti ya Amerika Washington DC. Naitwa Pascal Mbugani, mkulima wa Ushirombo Geita, Tanzania, lakini kwa sasa kitwazi karenge viaramlo, mimi tu napenda kusema hiyo shutuma ya pembe za ndovu dhidi ya serikali. Huyo msemaji mkuu wa serikali anasema kwamba, u, anasema kwamba hiyo, hiyo taifa haikuwa ya, haikuwa ya, ya kweli. Tunaomba serikali ichunguze kabisa, kwa sababu wanyama wetu wanyama wetu wanasombwa wanapelekwa Ulaya doku wanaisha wajukuu wetu Watoto na watoto vizazi vinavyokuja watamwona wapi ndovu? Na tunaiomba hmm, serikali ichunguze kabisa hiyo tuma, kama ni kweli waliohusikwa wakamatwe na waajibishwe kisheria. Tunaomba sana sisi wananchi tuliwako vijijini huku, wengine hawajamwona ndovu, huwa tunamsikiria tuiko porini, lakini leo anauawa ndovu, zinapelekwa Ulaya, zinapelekwa China. Lazima serikali ilichunguze hiyo. Asante sana ndugu Pascal, kabla ya kwenda ku, uh, kwa Faraje Kiobia na Muhammad Ali nataka nirudi tena kwako bwana uh, Asa Mwambene ambaye umezungumza kwamba kwa nini shutuma hizi zinakuja wakati ushirika wa China na Tanzania unakuwa kwa kasi zaidi. Labda uh, tuangalie suala hili katika mu, toka mwaka elfu mbili na tano idadi ya tembo imeshuka kutoka tembo uh, laki moja na arobaini na nne 41,000 ambapo inakadiriwa ifikapo mwakani tembo watakuwa 55,000 na inaelezwa soko kubwa sana la hizi pembe za ndovu ni Uchina. Sasa ukiangalia ushirika mkubwa wa China na Tanzania, idadi kubwa ya tembo wanauawa, soko liko China, je, kuna nini hapa katikati? Um, labda tu kwanza ni, ni, ni, ni kubaliane kwanza na na na huyu aliyepiga simu anaye anayetaka pengine uchunguzi zaidi ufanyike. Uh, hiyo tunakubaliana kwa sababu kweli Tanzania tume katika siku za hivi karibuni tumefanya, uh, mengi sana yanayoonyesha kwamba tumekuwa serious kuhakikisha kwamba tunaokoa, uh, e, e, wanyama hawa ambao kwa kweli wamekuwa kiwindo kutokana na e, utajiri wao wa pembe za ndovu lakini e, ambacho E, sitaki kukubaliana nacho moja kwa moja ni kwamba katika baadhi ya watu waliokamatwa ama tuliowakamata e, kusafirisha meno ya tembo ama kuwa na meno ya tembo nchini Tanzania logo tatu hawajawa ni wachina tunakubaliana kabisa kimsingi kwamba China ni miongoni mwa maeneo ambayo yamekuwa kwa kiasi kikubwa yana meno ya tembo yanakwenda na hasa kwenye nchi za um, e, Asia, na mtazamaji wetu, msikilizaji wenu ameshasema huyo, kutoka Ushirombo, kwamba actually meno ya tembo haya yanakwenda Ulaya na hatuoni e, mtu ama taasisi yoyote ikitajwa kutoka nchini e, pengine huko Ulaya. E, kwenye hii e, ripoti hii. Kwa hiyo unaona hapa ni kama vile anatafuta mchawi na mchawi huyo pengine ni China, na ni, ni, kweli sisi hatuna ushahidi mpaka sasa kama China ndio hasa e, wachina wa, wa, ndio wanaohusika na usafirishaji wa meno ya tembo. Ndio maana e, tunaona kabisa kwamba e, e, taarifa hii kwa kweli ni ya kupikika na, na imesheheni ina, ina, ina, ina, ina, ina, ina ushahidi wa kuokoteza, lakini hasa ukiangalia kwa mfano mwaka jana shehena kubwa ya pembe za ndovu mia saba zilikamatwa pale jijini Dar es Salaam na zilikamatwa nyumbani kwa raia mmoja wa China, na kesi hii mpaka hivi sasa, pengine naweza nikasema imekwenda kuwa baridi, lakini hakuna raia ama mtu kutoka nchi za Magharibi ambaye ameonekana pengine kufanya biashara hii moja kwa moja. Lakini watu wengi wanaokamatwa hapo Tanzania huwa ni raia kutoka China. Sasa sijui kwa nini ulioni, kwamba kuna tatizo hapa? Ah, ni labda tu nikueleze kwamba tumekamata shehena nyingi sana za meno ya tembo ikiwemo kule Zanzibar, e, sehemu za bandarini na uwanja wa ndege. Na ukilinganisha matukio manne au manne yote matatu, hatupati kwamba wote ni wa China. La kwanza. Lakini la pili, masuala haya ni masuala ya kisheria. Umeona mara nyingi watu wanakamatwa kwamba amekamatwa na maeneo ya tembo, lakini serikali sio sio peke yake, inakuwa ni hakimu wa kwenda kusema wewe ndio hasa umekamatwa. Mtu amekamatwa kabisa, pengine na na na na, na, na, na kitu akienda mahakamani inakuwa verify kwamba kwa, kwa kweli, na hii inatokea sehemu zote hata dunia, hata huko huko Marekani ambako wewe upo. Uh, kwa hiyo huwezi kwa mfano ukafika E, jambo ambalo limepelekwa kwenye vyombo vya kisheria alafu, pengine mtu kashinda kesi mahakamani, alafu kakaa ukasema ni serikali imekaa, pengine imepanga mpango huo kwamba hawa watasifikishwa mahakamani ama wasichukulia hatua kwamba hebu tuseme wazi, ripoti hii haiongelei sana kwamba Eh, kuhusu wahusika moja kwa moja, lakini nasema kwamba serikali haifanyi inachotakiwa kufanywa, kwa sababu eti wanaohusika ni viongozi ama ni viongozi wanaoaminika katika serikali ya Tanzania, jambo ambalo pia tunasema haiwezekani. Asa, tunashukuru kwa maelezo yako mazuri, tunaomba endelea kuwepo katika laini ya simu vilevile vile. Hivi sasa tunakusomea ujumbe mfupi wa SMS uliotumwa na wasikilizaji wetu kutoka kwenye Facebook kuhusiana na mada yetu ya leo. Ni Ukawa Juma Wakali wa Tabora, Tanzania, anasema serikali ichukue hatua haraka iwezekanavyo, ili ijulikane wahusika na wachukuliwe hatua za kisheria. Pia serikali inatakiwa iunde tume mbadala ili iwe makini, kwani wahusika wakuu na wazalishaji wa sakata hili lote ni viongozi wetu na wanawajua na wanaokumbatia. Huyu ni Ukawa wa Juma. Mimi ni naye anaitwa Aquino Msombe toka Uyole, Mbeya, Tanzania. Ikiwa tuhuma hizi ni za kweli, basi itakuwa ni aibu kubwa sana kwa Tanzania inayoonekana ni maskini kwa mwonekano wake, japo ni nchi tajiri kupindukia. Watanzania tusikubali kunyonywa kila uchwao, alikuwa tuna uwezo wa kunyonya pia Tufunguke wa Tanzania ni maneno yake Aquino Msombe wa Mbeya, Tanzania. Naye Rose Malima wa Kibaha, Tanzania anasema kuhusu hilo sakata la biashara haramu hapa nchini Tanzania kwetu siwezi kuwabishia maana kwenye madawa ya kulevya ni hao hao viongozi ndio wanaohusika, na hata kwenye pembe za ndovu ndio hao hao viongozi wanaohusika. Ni Rose Malimo wa Kibaha, Tanzania. Na hivi sasa basi, id, naambiwa kwenye laini ya simu kuna msikilizaji, kabla hatujarudi katika washiriki wetu. Msikilizaji karibu uweze kutupa maoni ama kuuliza swali. Asante sana hapo. Unaongea na fundi Hamis Fulmi Jebuka, Mr Fashion, natokea Kigoma Tanzania hapa mimi maoni yangu ni kwamba hili swala, nimemsikia waziri leo alivyokuwa akiongelea swala hili, ukweli sikulizika na majibu yake, kwa sababu ukiangalia, hapaswi kutoa shutuma, badala yake anapaswa yani kufanya kutafuta ufumbuzi wa swala hili, kwa sababu hizi shutuma ni kubwa sana kwa taifa. Kwao tutafanyaje sasa? Kwao kama serikali, basi inapaswa kufuatilia kwa kina swala hili ile uweze kudhibitisha kwamba swala hili ni kweli au si kweli. Sababu ukiangalia hata watu wanakamatwa labda kwenye viwanja vya ndege na kesi zao zinapelekwa mahakamani, lakini majibu unasikia kwamba labda mtu yule pale lugha anayoongea ni ngumu, anatafuta uh, nani mkalimani. Sasa mkalimani anatafuta miaka, kesi hatusikii imeishia wapi, imeenda aje, imeishiaje? Unaona, kwa hiyo hapa tunaonekana tayari hapa kuna, kuna mizengo ndani ya serikali yetu na viongozi hawa mambo wanafahamu sababu kuna kiongozi, kuna mtu mmoja alikamatwa pale uwanja wa ndege na uh, baadhi ya ya ya nani ya, ya, ya, nani vya simba, lakini baadaye tukasikia kwamba mtu yule aliyekamatwa lugha, yani, anayoingia ni ngumu sana haiwezi kutafsirika. So, tunajiuliza sasa, yule mzungu hadi anatoka Ulaya anafika Tanzania na kuingia kwenye hifadhi na kuvuna vile vitu vyote alikuwa anakiongea lugha gani? Lakini hadi leo serikali ipo kimya, hatujui kesi imeishaje na kesi imeendaje. Labda swali langu saba niulize hapo studio hadi sasa hivi tumesikia waziri ameongea na hatujasikia majibu rasmi ya serikali. Haya, shukran sana Wazila, ndugu yangu kutoka Kigoma Tanzania. Basi na hapa msikilizaji, ha, tunafunga matangazo kwa wasikilizaji wetu wa redio, lakini tunaendelea na mjadala huu katika mtandao wa internet live ingia www.voaswahili.com, VOA tukutane huko. Lakini asa mwambeni, Faraji Yakobya Muhammad Ali, endelea kuwa nasi, tutaendelea na mjadala huu kupitia mtandao wetu ni www.voaswahili.com, tukutane huko.