Nam, basi tunaendelea na mjadala wa Live Talk ijumaa ya leo, tukigusia sakata la linayohusisha serikali ya China kutumia ndege ya rais wake kusafirisha magendo ya meno ya tembo kutoka nchini Tanzania. Kwenye laini ya simu tunaye msemaji wa serikali ya Tanzania, hasa Mwambene Muhammad Ali na Faraja Kobia. Tukirudi kwako basi, uh, Faraja. Uh, hivi sasa wasikilizaji wetu wanaotusikiliza kupitia mtandao wetu yani www.voaswahili.com naamini basi wapo nasi na nataka kukusikia kutoka kwako. Kwa umemsikia msemaji wa serikali akizungumzia uh, sakata hili, sijui wewe unapokeaje una, una, una eh, majibu yake? Mimi binafsi majibu yake naona hayaniridhishi, hayaniridhishi kwa sababu kama nilivyosema hapo mwanzo imekuwa ni mapema sana kwa yeye kutamka ama kukanusha taarifa hizo. Sasa ambacho mimi kinanishangaza sana, na kesi hizi zimekuwa si chache, zimekuwa nyingi kama ambavyo kila mtu anafahamu, na yeye mwenyewe ametoa mfano, ni kwamba mmoja kati ya watu ambao wanakamatwa ni wa China, japo amekanusha si asilimia nyingi ama si wengi, lakini pia amekubali uwepo wao. Sasa kama amekubali uwepo wao, kwa nini asiweke possibility kwa nini serikali siweke possibility ya kuwa kitu kinawezekana, na kama kinawezekana, kwa nini wasichunguze? Kwa sababu kitendo cha kunaambia si hivi, ina maana moja kwa moja umekanusha taarifa ambayo dunia nzima ina uhakika nayo. Dunia nzima at least imeisikia. Sasa ni, ni, ni, ni jambo la ajabu. Mi napenda niseme kama ni kweli tukio hili kama ambavyo tumekuwa tunalisikia, kama ambavyo imeelekea kuwa ni aibu kubwa kwa Tanzania, na ni aibu na ni aibu pia kubwa kwake yeye msemaji wetu. Lakini mimi ambacho ningependa kukiacha, labda kuiacha serikali yetu, ni kwamba badala ya inakanusha vitu kama hivi, labda ingejaribu kuweka njia ngumu, njia ambazo kufanya Eh, mtu anayefanya jambo hili raia wowote wa kideni ama raia wa hapa ndani ukawa kuna adhabu ngumu ambayo mmoja akimsikia mwenzie ame-- amepatiwa hii itakuwa kwake ngumu kuisikia, kwa sababu matukio haya sasa ni aibu, yanatutia aibu kama Watanzania. Eh, vipi tukija kwako kwa bwana Muhammad Ali, sijui wewe umepokeaje majibu kutoka kwa msemaji wa serikali kama alivyosema bwana Faraja? Kusema kweli, nimesikitisha sana hii inaonyesha wazi tuna wakati mgumu sana wa kupiga hatua ya kusonga mbele, kwa sababu kama kuna tatizo hata ukiseme mtu uh, labda uh, unaambiwa kwamba bwana, umenenepa sana, ukawa unakanusha kwamba mimi sijanenepa wakati umenenepa, basi huwezi kupata ufumbuzi wa kutengeneza afya yako na mwili wako. Hii imenisikitisha sana. Uh, wao kama ndio viongozi policy makers Uh, umepata taarifa wangeshukuru kama hawahusiki na mambo haya wangeshukuru kupata hizi taarifa kisha wazifanyie uchunguzi kwa sababu mambo haya kama alivyosema Faraja hapo awali mara hii mara ya kwanza imewahi ime kukamata meli ikiwa na shehena ya ya, ya ya ya ya pembe za ndovu katika nchi za mashariki ya mbali nadhani jirani uh, na uchina Vietnam kama skotei Unaona, mwaka nitarudi nyuma kidogo, mwaka tisini na tatu ilikamata shehena ya ya, ya pembe zaidi ya kilo mia nne katika uwanja wa ndege, ilionekana ilikuwa zinakwenda transit katika uwanja wa ndege wa Addis Ababa ikitumia Ethiopia airlines nakwenda China. Unaona kuna mambo simu mzima na mfano imetoa hapa mtangazaji, kilo mia saba ambazo zimekamatwa karibuni hapa. Sasa huyu Mheshimiwa Asa Manbene anatuthibitisha ana tunashindwa kuwa, kuwaamini viongozi wetu uh, viongozi wetu ambao tumewapa dhamana ya kuangalia mali yetu kwa sababu kama kama viongozi wetu ni walezi wetu. Taifa hili sio lao, taifa ni la wananchi wote tuliopo na ambao watakuja kuzaliwa, na mali asilia na rasilimali zote za taifa hili ni zetu wote tuliopo na ambao watakuja kuzaliwa. Sasa kama hawa wanakwenda tofauti na hali halisi, wana imani, kusema kweli, na tutoka hatuzungumzi mambo ya siasa hapa, tunazungumza mambo ya ya nchi yetu na maliasili na rasilimali zetu. Lakini inaonyesha kuhusika sana kwa hawa viongozi wetu, kwa sababu nafuatilia mimi, ni mterekezwa sana wa maliasili na rasilimali zetu katika nchi yetu, nafuatilia sana kesi. Kulikuwa na kesi moja iliyohukumiwa katika mahakama ya Songea mwaka tisini na nne, nakumbuka kama tisini na nne tisini na tatu ilikamata shehena ya pembe na alihusika padri mmoja, lakini ule padri alifungwa kifungo cha masaa ishirini na nne na alitolewa katika kifungo baada ya mahakama kufungwa, lakini wanatoka kwenye kwenye kwenye kiti chake, basi mtuhumiwa naye amemaliza kifungo chake pale. Kwa hiyo hakuna seriousness ya kulinda rasilimali zetu na maliasili na maliasili zetu, huo tunazungumzia pembe za ndovu na hasa imekuja mada hii baada ya ya ya habari kwamba ndege ya rais jambo kubwa sana, ndege ya rais ana diplomasia mkubwa tuseme, e, ni tajiri kabisa, na nchi ambayo inajifanya inatoa misaada kwa wingi katika bara la Afrika kuhusika na kashfa hii. Hili ndio jambo tufanya lime, lime, limefanya mjadala huu taarifu, mjadala huu e, leo na mambo mengi mengi na mengi ambayo uh, yanafanyika katika na, na, na sina, sina nia ya kukatisha Mohamed, naomba na tafadhali endelea kuwa na sisi turudi tena kwa Asa Mwambene. Kama ambavyo umeshasikia, watu bado wanadai wanahoji kwamba serikali imechukua muda mfupi kukanusha shutuma hizi. Sasa, mbali na kwamba serikali imeshakanusha shutuma hizi, je, serikali ina mipango yoyote ya kuchukua sheria dhidi ya watu waliosambaza taarifa hizi za uongo kama mnavyodai na kuiharibia sifa nchi ya Tanzania? Ah, kwanza labda niseme tu kwamba tutawataka pia watu watuthibitishie taarifa At zao na na kwa kweli lazima tuchukue hatua kwa sababu haiwezekani eh, na kama hapa wachangiaji walivyotokea mmoja na anazungumzia hata mfano wa kwamba mtu ni mnene, anaambiwa wewe ni mnene, alafu anabisha. Kwa maana nyingine, sasa kubisha kwake kunafanya kwamba yeye asichukue hatua katika kuboresha afya yake. Sasa mifano ya aina hii ni mfano kama ni ya kejeli kwa kwa, kwa, kwa Watanzania. Asa naona unakatika tena simu yako, hatukusikii vizuri, sijui unatusikia huko ulipo. Haya, msikilizaji, naona msemaji wa serikali. Asa Mwambene, mtandao wake wa simu una matatizo kidogo. Unaendelea kusikiliza live talk kupitia www.voiswahili.com. Narudi kwake Edli Gongo, na hivi sasa basi tunaye msikilizaji anaitwa Emmanuel Ntobi, na yeye alikuwa ana yake ya kuchangia kuhusiana na mjadala huu. Emmanuel Ntobi. Naam, naam, nakusikia. Karibu uweze kutupa maoni yako au uchangie katika mada yetu hii ya leo. Asante kwanza, nianze tu kwa kuishukuru VOA kwa kwa mjadala huu, kwa sababu kuna haja ya kufikiria na kama serikali yetu ingejitizama vizuri, ili hapa vio ni mmetoa ni mfano mzuri sana kuliongelea. Sawa, kama hili hapa, ishu kubwa ambayo mimi nataka nisema hapa kwamba udhaifu unatoka serikalini na watu wanaojihusisha na mambo hayo ya uindaji haramu, asilimia kubwa ni viongozi wenyewe, na asilimia kubwa kuna wafanyabiashara wakubwa ambao wanakuwa wako karibu kabisa na, na watumishi wetu wa serikali. Kwa hiyo sasa ombi letu kubwa, na sisi kama wananchi wa kawaida, kwa wananchi wa kawaida, hakuna mwananchi wa kawaida anaweza akasimama na hiyo biashara akaifanya kiurahisi kwa sababu hasa inaonekana ni mitandao mikubwa ambayo inafanya sasa, na wafanya biashara wakubwa wa wanaosafirisha tuseme kwa mazingira ya kawaida kwamba kwa mtanzania wa kawaida hawezi akasafirisha mzigo kwenda labda tuseme asafirishe kwenda China, labda kwenda mashariki ya mbali huko, hawezi akafanikiwa aka, aka, kusafirisha. Kwa hiyo asilimia kubwa ni wafanya biashara wakubwa ndo wanaojihusisha na hili, lakini sasa viongozi wetu wa sasa wanafumbia macho. Wengi sana wanafumbia macho katika hili tunatikisha kisiasa hata kwenye mambo ya msingi. Ndiyo maana rasilimali zinazidi kupotea, lakini wakati tunalalamikiana sasa kwamba inakuwaje, tunashindwa kucontrol sisi wenyewe, tunayo majeshi yetu tunavyo vyombo vya ulinzi na usalama tunao TANAPA. Kwa mfano kama hapa Tanzania, rasilimali zinalindwa na TANAPA. Hizi rasilimali zi... Haya, asante sana bwana Imanuel Ntobi. Hivi sasa basi turejee kwake uh, bwana Hassan Mwambene, hasa ulikuwa unaendelea kuzungumza uh, kwamba eh, serikali itafuatilia na kufanya kile kinachopaswa kufanyika kuhakikisha kwamba kuna ukweli unaoendelea ndani ya suala hili. Nilichotaka kusema tu ni kwamba la kwanza hatu- hakuna mtu aliyekataa na hata katika maelezo ya mheshimiwa uh, Waziri Membe uh, bungeni hatu- uh, kwanza hatujakataa kuhusu kushamiri kwa biashara hii. La pili, hatujakataa kuhusu taarifa kwamba China imekuwa miongoni mwa nchi zinazotajwa sana katika uharamia wa, wa, wa meno ya tembo. Uh, tunachotaka kusema ni kwamba kilichotokea kulingana na uh, uchunguzi huu, tunasema ni jambo la uongo ni jambo halina ushahidi, yani unverified, unverified sources. Na kwa hiyo kwa kweli tuendelee tu kusema kwamba, um, taarifa hizi kwa kweli ni za kusaisha na pengine zim, zimeelemea katika kui kuitisha kui, kui Tanzania isiendelee na juhudi ninazofanya sasa za kuhakikisha kwamba tunalinda tuna wanyama pori wakiwemo tembo na Tanzania inajulikana duniani kwamba ni nchi ambayo imetenga eneo kubwa sana la ardhi yake kwa ajili ya kutunza wanyama na mimea na viumbe vingine. na lakini pili, tuna sasa, tunachoongelea sasa katika medali za kimataifa ni kuhakikisha walau basi, nchi kama Tanzania zenye ambazo zimewekeza kwa kiasi kikubwa sana katika kutunza haya mazingira na kuwalinda wanyama wa aina hii, basi ziungwe mkono na jumuiya ya kimataifa ikiwemo hata kuwapongeza na kuwapa uh, hamasa e, kwa kutunza mazingira, lakini tunaamini sasa E, taarifa kama hizi sasa zinatufisha na zinatufanya sisi tuonekana kama a, hatufanyi lolote, jambo ambalo pia ni la kusikitisha sana, lakini hasa mwambeni penye ukweli siku zote e, ama penye uongo ukweli hujitenga. Ukweli uko wapi sasa? Hebu tuambie ukweli, maana katika taarifa yako ni kwamba umesema taarifa hizi ni za uongo. Taarifa za ukweli hasa ni zipi? Taarifa ya kwanza ni kwamba serikali haifanyi biashara ya meno ya tembo, kwa hiyo haiwezi kuhusika kwa njia yoyote ile na ene jitihada zozote za kufanya ama za ku e, za ku- kusafisha meno ya tembo yani, na hii ni pamoja tuna na, uhusiano wote na serikali ya China katika kusafisha meno ya tembo ama kuuza meno ya tembo. Kwa hiyo ndio, huo ndio ukweli kwamba serikali haina mazungumzo wala haijawahi kuzungumza na serikali ya China kuhusu, kuhusu mauzo ya meno ya tembo. Kama kuna watu ndani ya serikali ama ndani ya nchi ya Tanzania wanaojihusisha na biashara hii, kwanza ieleweke, wanafanya hivyo si kwa baraka za serikali na wala hawalindwi na serikali, kama ambavyo taarifa hii inataka kuwaminisha jumuiya ya kimataifa kuamini kwamba kuna watu wanaofanya biashara hii na hawachukuliwi hatua kwa sababu serikali inahusika ama serikali inawaunga mkono. Ndiyo jambo ambalo tunataka lieleweke wazi, hatuhusiki, serikali haihusiki na biashara za aina hiyo. La pili, la pili hatupingi kuhusu kupungua kwa wanyama hatupingi kuhusu uh, biashara hii kushamili duniani, wala hatupingi China kwamba ni miongoni mwa nchi zinazotaja kwa kushamili katika biashara hii. Tunachopinga ni ni kwamba ndege ya rais wa China ilipokuja hapa Tanzania haikubeba shehena, kwa sababu mizigo yote inayopita inayo kuingia uwanja uh, wa ndege inakaguliwa na, lakini pili ushahidi uliotolewa hauonyeshi chembe chembe yoyote inayoweza kukuaminisha wewe kwamba pale kweli kuna meno ya tembo yalipakiwa ya kwenye ndege ya rais wa China, kama ambavyo e, ta, e, uchunguzi huu unataka kutuaminisha wote tuamini. Sasa mimi hapa ni mkamiti, nashukuru kwamba umekubali kwamba serikali haipingi kwamba wanyama hao wanapungua. Sasa kwa kuwa tayari serikali mnajua wanyama hao wanapungua, jitihada gani za ziada mliweza kuchukua ili kuweza kunusuru wanyama hao wasiwezi kupungua? na siku kwanza, labda ujue, katika siku za hivi karibuni tumekamata shehena nyingi sana za meno ya tembo. Kukamatwa kwa meno ya tembo ni ishara kwamba serikali inafanya kazi na kuwachukulia hatua. Kule Zanzibar tumekamata shehena kubwa sana ya meno ya tembo, tulishawahi kukamata meno ya tembo hapo bandarini, tulishakamata meno ya tembo pale uwanja wa ndege wa kimataifa wa Dar es Salaam na mambo yote haya yanaonyesha kwa kiasi kwa kweli tumedhamiria, kwa maana kwamba sasa yeyote anayefanya biashara hii ajue kwamba siku zake zinahesabika na hawezi yote pita kwa njia yoyote akapita kwa urahisi kama ambavyo alikuwa anaweza kupita siku zingine. Na baada ya kukamata shehena hizo ni hatua zipi ziliendelea? Maanake uraia wa kawaida, na hata baadhi ya wa washiriki umewasikia hapo wakisema kwamba ndio vitu vinakamatwa, lakini hatua gani zinaendelea zinakamatwa basi zimeshakamatwa hakuna kinachoendelea, au ni hatua gani serikali inafanya baada hapo? Jamani, jumuiya e, inajulikana duniani kwamba katika nchi yoyote inafuata e, demokrasia, a, swala mahakama ni swala huru, kwa maana kwamba ni chombo huru ambacho kinafanya maamuzi yake nje ya mfumo ama nje ya shinikizo la serikali. Kwa hiyo chochote kinachoendelea kwenye mahakama, najua kwamba kuna taarifa za e, watu wengi sana ambao wawai kujihusisha na biashara hii, ambao wamewai kufungwa tuna taarifa za kutosha kabisa kwamba kuna eh, hatua nyingi zimechukuliwa, watu kuwe-kukuuu kufungwa maisha, kufungwa jela, kwa sababu ya kujihusisha na biashara ama kukamatwa na meno ya tembo. Kwa hiyo ni jitihada hizi zinafanyika, na haiwezekani kwa mfano mtu akikamatwa na meno mtu akikamatwa kwa kuhisiwa kama amekamatwa na meno ya tembo, akitoka mahakamani, akiachiwa basi naaminiwa kwamba ni serikali imeenda kumtoa. Ni utaratibu wa kawaida ki, wa kidemokrasia kwamba mtu anakuwa ana, ana, ana, ana, ana ana inaaminika kwamba yuko innocent mpaka pale ambapo mahakama inaweza kum, kum, kum, kum, kum, kumfunga kwamba anahusika na tukio husika. Asante sana uh, Asa Mwambene. Lakini taarifa ambazo zipo ni kwamba ifikapo mwakani, kama matukio haya yakiendelea tembo, basi watanzania watakuwa ni hamsini na tano elfu tu. Je, Muhammad Ali, unafikiri kwamba serikali inafanya juhudi madhubuti kuhakikisha kwamba matukio haya hayaendelei? Hakika naona hakuna juhudi madhubuti zinazochukuliwa na mimi, sifurahi furahi, naridhika kuona kwamba labda shehena za pembe za ndovu zinakamatwa, lakini hainifurahishi, kwa sababu hatutaki ukamate pembe za ndovu, maanake ukikamata pembe za ndovu au ndogo shauawa. Tunataka uzuie, eh, uzuie kuuawa kwa tembo, tuone kwamba tembo hawaki, eh, usijisifu kukamata kwa pembe za ndovu, eh, unazokamata ngapi, zinazopita ngapi? E, utuambie kwamba ngapi zimekamatwa, zinazopita ngapi, tupe sampo. Uawa, wa, tembo wa ngapi umeuawa, na umekamata meno mangapi? Kila mtu anajua tembo wana meno mawili, kwayo. Tupe mizoga mingapi ya tembo umeiona, na umekamata umekamata tembo ngapi? Lakini pia kuna mazungumzo hapa kwenye jiji la Dar es Salaam na maeneo mbalimbali. Mimi nimetembelea ya maeneo ya ya, ya mkoa wa Lindi na maeneo mengine, watu wanazungumza, manake waswahili wanasema lisomalo lipo kuna watu wanasema labda, lakini unaposikia hiyo ndio research. Ukipita ukakutana na watu, ndio research. Watu wanalalamika, wanasema barabara, barabara ya ya ya Kilwa, hii barabara inayokwenda Mtwara, kuna kipande cha kilomita sitini. Kile kipande cha kilomita sitini hakiishi. Makandarasi ni wa China, hakiishi na sehemu ambayo haiishi ni sehemu ni ya seluhu inasemekana, haiishi kwa sababu pale kuna mavuno ya tembo. naona no. Na kuna teknolojia sasa hivi watu asina wasivuna tembo, wanapeleka kwenye mitambo yao ya makrasha, inapagwa inapelekwa, unga wa pembe za ndovu. Haya mambo si kama asama bene amesikia watu wanasema Watu mbali mbali na watu mbalimbali wanasema kuna wafanyakazi, wanasema wangetaka hawa kushirikiana na wananchi, wangepata habari nyingi zaidi juu ya, ya utoroshaji wa pembe za ndovu. Mimi kwetu nimezaliwa nimezaliwa Tabora, Ijalula pale pale, tulikuwa tunaona pembe za ndovu zikikamatwa. Basi pembe ya ndovu inakuwa ya ndovu inakuwa na uzito wa zaidi ya kilo sitini. Pembe ya ndevu inakuwa kubwa ndefu kuliko marehemu baba yangu, lakini leo pembe ya ndovu inayokamatwa ukionyeshwa inakila sana, maanake hata tembo hawasikii kaliba halisi ya ndovu. Tembo hawakuni wanauaa wakiwa ndovu, kinaumiza sana, kama kwa, kwa kinya Faru walikuwepo, leo faru hakuna, amebakia kukuwa halisi tu. Walikuwepo vijiji kwetu, walikuwa wanaonekana, mtembo walikuwa wanaonekana, hawaonekani sasa. Hii mambo ya kusema bwana asa kwamba tumekamata wapi tumekamata pembe za ndevu, e, ni jambo lisiokuwa, siwezi kusema, siwezi kusema sana, labda nitakuwa na mbaya e, kusema ni jambo lisiokuwa na maana. Tunataka maana halisi kwamba umezuia naambia kuna mahelikopta yanazunguka huko ti nini, wameongeza stari kuna, kuna pesa zinatoka WWF i na namna gani, hizi zinafanya nini kuzuia? Tusione tusione pembe za ndovu zinakamatwa katika viwanja vya ndege, tusione pembe za ndovu zinakamatwa mabarabarani, tuambie kwamba tembo sasa hawauawi. Hii ndio itakuwa jitihada kamili ya serikali ya kuzuia kutoweka kwa ndovu. Asante sana mtangazaji. Haya, twende basi kwake Faraja Kiobya. Sijui wewe unaonaje, juhudi zinazofanywa na serikali zinatosha? Mimi nachoona juhudi za serikali ni hafifu na duni, kwa sababu ba, mbadala wa wao kutuambia wanakamata shehena mia, shehena hamsini, shehena thelathini, labda ifike kipindi watuambie tumewafunga waharifu ambao wameua tembo kumi na tano, thelathini, mia lile neno shehena ndo kitu ambacho hatutaki kulisikia kwa sasa hivi. Hatutaki kusikia tumemkamata mtu anasafirisha tembo, tunataka kusikia tumemfunga mtu anasafirisha tembo. Kwa sababu tumemkamata mtu, haimaanishi huyo mtu kaenda jela, haimaanishi huyo mtu ametumikia adhabu inayostahili kwa kosa alilolifanya, kwa sababu toka tumeanza kusikia hizi hadithi za tembo, yamekamatwa meno ya tembo shehena fulani, zimekamatwa meli zinasafirisha tembo wamekamatwa watu eapoto wanasafirisha tembo, lakini hatujawahi kusikia hadithi nzuri ambayo watanzania tunapenda kuisikia ya wamekamatwa watu pwani na wamekwenda jela watu pwani kwa kesi ya meno ya tembo. Hicho ndio kitu ambacho serikali inapaswa kutuhakikishia wananchi wake, lakini Bwana Mombeni akituambia kwamba tunafanya tuna, tuna, tuna, tuna, tuna juhudi za kukamata meno ya tembo hiyo oh, sio jibu tunalohitaji kama Watanzania. Sasa tufanye hivyo, wanajuhudi ya kukamata meno ya tembo mpaka mwakani, wanabaki elfu hamsini na tano. Hebu tuchukulie miaka kumi, ikifika kuna hata jino moja la tembo watakokamata? Kwa sababu meno yote ya tembo yatakuwa yamekwisha, watakamata nini? Sasa hatutaki kusikia hadithi za tumekamata meno ya tembo, kwa sababu itafika kipindi hao tembo watakwisha. Itafika kipindi tutabakia na tembo elfu moja, tutabakia na tembo mia tano. Itakuwa so, tena sio hadithi ya tumekamata, itakuwa hadithi ya tembo wamekwisha Tanzania, tembo wamepotea. Kizazi cha tembo sasa hivi ni kizazi adimu Tanzania. Ndio kitu ambacho hatutaki. Wizara yetu ya ya, ya, ya, ya utalii na mali asili ni mmoja wa wizara ambayo inachangia pato kubwa sana la taifa, sawa na pia hatuwezi ku, ku, ku, kuignore ya aa, wageni hawa baadhi wanaokuja wanapenda kuona tembo, wanapenda kuona wanyama wengine. Hebu tujiulize swali moja haya. Asante Temu sana, asante sana ndugu Faraja Kiobia. Naona tunamsikilizaji mkamiti, tuna msikilizaji katika laini ya simu, lakini kabla hatujampa nafasi msikilizaji laini ya simu, labda turudi tena kwa Asa Mwambene aweze kujibu shutuma hizo zinazozungumzwa pia na washiriki wengine katika madai. Asa, bila shaka unanisikia? Ndiyo, nafikia vizuri. Nadhani na, na, na, uh, kwanza labda niseme tu kwamba si swala la hadithi kusimulia juu juu ya jitihada ambazo zinafanywa na serikali na kuhusu kudhibiti e, biashara hii. Nilipoongelea nilipogusia swala la shehena kukamatwa, sikumaanisha kwamba hiyo ndiyo juhudi tu pekee ambayo Tanzania ama serikali ya Tanzania inafanya. Tunafanya jitihada kubwa sana hata hiyo inayoonekana. Laz, lazima mjue, pengine mnalinganisha na wapi? Sehemu zingine tembo wameisha ni kwamba wameshaawa walishakwisha Tanzania tunaongelea kuwepo kwa tembo ni kwa sababu tembo hao walau wametunzwa mpaka kufika sasa, na ndiyo maana sasa majangili wote, pengine kama walikuwa wanafanya sehemu zingine, wanahamia Tanzania kwa ajili ya kufanya kwa ajili ya biashara hiyo. Kwa tunapoongelea swala la e, kuchukua juhudi za makusudi, hatuongelee tu kwenye eneo la kukamata. Nimesema kukamata kwa shehena za ameni ya tembo walau kuna ashiria kwamba kuna watu wapo barabarani wanakaa na kusubiri na kuona kwamba watu, uh, watu wasifanye. Lakini pili, tuna jitihada nyingi sana ambazo tumefanya, kampeni nyingi sana za kuwaelimisha wananchi, kwanza wananchi wetu kuwa walinzi wa mali hizi, kwa sababu wanaofanya wanaoshirikiana ni wao, wana wananchi. Kama nilivyosema, hakuna jitu kama linaitwa serikali ambalo ndo ni mtu anaweza kutembea kwenda mbugani kwenda kuua wanyama ama kwenda kuua tembo ni ni watu ni wananchi wanaoshirikiana na watu hawa wanaoweza kuja. Kwa hiyo tumekuwa tunatoa elimu sehemu mbalimbali, hasa na Tanapa uh, uh, bodi ya utalii yetu na na mheshimiwa waziri wa mali asili na utalii kwa kweli, kwa kiasi kubwa amefanya kampeni nyingi sana zi, ambazo zinazoelekeza katika kutafuta fedha ili zisaidie katika uh, utunzaji wa wanyama hawa Kukusu. wala swala hili si hadithi kama kuna mtu anaweza kuamini kwamba hata haya tunayofanya kama serikali ni hadithi e, niamini tu kwamba huyu mtu hayuko Tanzania ama uelewa kuhusu Tanzania na nausikia, kama ambavyo tuna e, Mtanzania anasikia kuhusu Marekani, kuna gazeti inaitwa New York Times. Kwa hiyo kukweli, kwa kweli haiwezi kuwa hizi ni hadithi, ni juhudi za makusudi kabisa ambazo zinaonekana. Aa, kuna wananchi ambao kwa kweli wamekuwa mobilized wanashiriki kwa kiasi kikubwa kama kuna shehena zinakamatwa, kama kuna watu bado, matukio baadhi yanayotokea ya yanatokea ni yale tunayoweza kusema ni isolated incidences, yani matukio ambayo eh, hata serikali tunasikitika kwamba yanatokea, na si kwamba serikali tunakaa na kushabikia kuona kwamba haya mambo tunayaona tunayafurahia. Niungane kwanza na uh, watazamaji ama wasikilizaji wa uh, VOA, VOA walioeleza masikitiko kuhusu kuendelea kwa vitendo hivyo, hata serikali vinatusikitisha, lakini tunafanya jitihada juu ya uwezo wetu na tunachoweza kuomba ni jumuiya ya kimataifa kuunga mkono juhudi ambazo tunazifanya. Mpaka sasa nimesema, na naomba nirudie kusema kwamba mpaka sasa Tanzania ni miongoni mwa nchi walao zimewatuza hata hao tembo. Wanaweza kuonekana sehemu zingine hawako. Tunaongea Marekani, zamani kulikuwa na wanyama wengi tu, lakini walishamalizika. Sehemu zingine huko kuna wanyama ambao wanyama wengi tu ambao wameisha, tembo ama wanyama wengine kama saru wamekwisha kwa sababu ya kuwindwa. Asa, tina, tina ungea, tina, tina, tina asa, tunashukuru kwa maelezo uliyotupa kwamba elimu imeshatolewa. Mbali na elimu, hebu turudi tena tu, tu, tu, tueleze sisi wasikilizaji na msikilizaji yule ambaye pengine yupo kijijini hajafahamu vizuri. Kuna mshiriki mmoja ameelezea kwamba kuna kipande cha barabara kisichoisha katika eneo la Selui. Hebu tuelezee, basi serikali, mnafahamu vipi kuhusiana na eneo hili la Selui ama kuna mipango gani ya baadaye katika kulinda eneo hili ama mnafanya harakati gani? Maanake watu wanazidi kulalamika Selui, Selui, Selui. Kuna nini pale? Serikali mnajua chochote juu ya hilo? Kusahihishe tu kwamba sio Selu ni ni Selui, ni hiki ni kipande cha kutoka pale unapoelekea Lindi kutoka Somanga unapokuja Dar es Salaam, ni eneo ambalo barabara ya kutoka Mtwara hadi Dar es Salaam ilikuwa inajengwa. Eneo hili kwanza, ni eneo lina maji sana lakini la pili ni kwamba um, e, kampuni ya kwanza iliyowahi kujenga eneo lile ilikuwa ilikuwa disqualified kwa sababu hawakuweza kufanya kazi kwa muda. Kwa hiyo lakini pili, kumekuwa na ucheleweshaji katika um, um, kutoa baadhi ya malipo ya awali, ndio jambo kubwa hasa, ndio hilo uliosababisha kwamba kipande hiki ilichukua muda mrefu, na hivi inavyoongea zilianza uh, zilianza kuwa, ilikuwa ni kipande cha heka heka sitini hivi ninavyoongea sasa tunaongelea habari za pengine eh, kilomita pengine zisizopungua ishirini na tano ambazo bado hazijakamilika, na bado asante sana, asante sana, yuko kwenye site. Si kweli kwamba eneo hili ni kwa sababu tu ya kazi hiyo, hapana. Asante sana, asa mwambeni. Naona kuna msikilizaji Edward Kabamba, kama unatusikia hivi sasa, maoni yako ni nini hasa? Mimi nawasikia mimi, niko Geita na ni Edward Kabamba. Mimi nimewasikiliza sana au walioko kwenye huo mjadala lakini, ukirudi nyuma, kaji kangalia ndugu mtangazaji, biashara hii tuseme, niweza nikaita kwanza, ni haramu. hii biashara haifanyi na mtu ambaye ana shilingi mia tano wala shilingi elfu hamsini wala milioni moja. Hii biashara najua kabisa kwa, ma, kwa mawazo yangu mimi nafanya na watu ambao ni matajiri na pia wanashirikiana na viongozi. Haiwezekaniki pembe za ndovu zitoke Tanzania mfano zifike China, alafu zikamatiwe China. Zimepitaje bandarini? Na kama zimesafirishwa kwa, kwa njia ya ndege zimekaje zime airport, na zikiweza kuhusua kwenda kusafiri sasa, kaenda kumatiwa China? Hiyo kitu ni biashara ambayo inafanywa na watu ambao wanatuongoza sisi, na kwa sababu mtanzania akija kusema ule ukweli, ndio vile unakuja kupotezwa huvyo. Kwa mfano ukija, mimi niko hapa, niko karibu na hifadhi moja, jina kampuni sihitaji hifaa kujiangalia, wanaokamatwa ni watu ambao wanakwenda kule kukuka, kukata mbao na kuchoma mkaa na kukamatiwa baskeli. Hao watu wanateswa sana, lakini kuja kupatilia hawa wanyama ambao ni rasilimali ya nchi hii wanaoingizia taifa pato ni hakuna. Wanakuja kunyanyasa Watanzania ambao kwenhi, safutu, irenia, wa sana ni kwa kweli wanaotafuta hata ile mia, kwa sababu Watanzania. Asante sana bwana Edward, Edward Kabamba. Edward Kabamba, asante sana. Naona muda wetu nao vile vile unatutupa mkono, basi tungepata kusikia neno la mwisho kutoka kwake Asa Mwambene, eh, Mohamed Ali na Faraja Kiobia, ni nini hasa mnaongelea suala hili kwa ufupi sana kabla ya kukamilisha mjadala wetu wa uh, leo, labda sekunde kumi na tano kila mmoja mm-hmm. nikianza na Asa Mwambene. Naam, labda niseme tu kwamba hata majadiliano haya tunayoyafanya sasa ni sehemu ya jitihada za kuhakikisha kwamba uh, tunachukua hatua uh, kama serikali lakini pia kama um, kama jumuiya ya kimataifa kwamba uh, vita dhidi ya majangili ni vita dhidi ya uharamia duniani. Asante sana. Basi twende kwa Mohamed Ali, sekunde kumi na tano. Kwanza nashukuru sana wadau wote ambao wameliona um, um, ilikuwa ni tatizo kwa Watanzania, basi na wataka viongozi kwa... uh, no, San... wa serikali waone kwamba rasilimali hii hatukuirithi tu kutoka kwa wazazi wetu. Asante sana Bwana Mohamed Ali. Faraja Kiobia, okay mi nadhani juhudi na madhubuti hazijafanyika na sasa inapaswa, uh, kulifumbulia macho swala hili, kwa sababu kila mtu akipiga kelele dunia nzima sije nzuri. Asante kwa, sana ndugu uh, yangu, uh, yangu asante sana ndugu yangu Faraja Kiobia. Basi tunawashukuru sana kwa mchango wenu mzuri. Nikikoga kutoka Washington, kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo, naitwa Mkamiti Kibayasi, kutoka Washington DC, tunakwambia kwaheri.