Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bend 19, 22, na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM huko Mombasa. Na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayokaribisha hii leo ni Sunday Shumari. Na katika matangazo yetu ya leo tutakuletea majadiliano ya wiki na viji mambo lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Esther Githui Yuwat. Ni Jumamosi Novemba 8 mwaka 2014. Maafisa wa Marekani wanasema Korea Kaskazini imewaachia huru wa Marekani Kenneth Bae na Matthew Todd Miller na kwamba wawili hao wako njiani kurudi Marekani. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani Jen Psaki alitoa taarifa hiyo leo Jumamosi akikaribisha kuachiwa kwao. Alisema mkurugenzi wa idara ya kitaifa ya ujasusi James Clapper alijadilia swala la kuachiwa kwa Wamarekani hao wawili na maafisa wa Korea Kaskazini. Marekani kwa muda mrefu imetoa mwito kwa Korea Kaskazini kuachia huru kwa misingi ya kibinadamu. Tangazo la kuachia huru Bwana Bae na Bwana Mila limetolewa wiki chache baada ya hatua isiyotegemewa ya kumwachia huru Mmarekani mwingine Jeffrey Fowle aliyekuwa kizuizini huko Korea Kaskazini. Rais wa Marekani Barack Obama ameagiza jeshi la Marekani kupeleka wanajeshi wengine15 huko Iraq kama sehemu ya kikosi cha kukabiliana na wanamgambo wa Islamic State. wto hata hivyo inasema wanajeshi hao hawatakuwa kwenye mapigano na kwamba jukumu lao litakuwa kutoa mafunzo na ushauri kwa majeshi ya Iraq na yale ya Wakurdi yanaopigana dhidi ya wanamgambo hao. Rais Obama pia ataomba bunge kuidhinisha bilioni 56 kusaidia kampeni dhidi ya kundi hilo. Maafisa ma, wa ngazi ya juu katika utawala wake wanasema dola bilioni 1.6 zitakuwa mfuko wa fedha kwa matumizi ya mafunzo kwa majeshi ya Iraq pamoja na vifaa. Maafisa wa Pakistan wanasema wanamgambo 17 waliuawa usiku wa kuamkia leo katika uvamizi ulioshindikana wa kituo cha ukaguzi cha kijeshi kwenye mpaka wa kaskazini magharibi mwa nchi. Maafisa wa kijeshi wanasema mapigano yalizuka Ijumaa jioni katika wilaya ya Khaiba iliyoko karibu na mpaka wa Afghanistan. Maafisa wanasema walikuta maiti 17 hivi leo Jumamosi wakati wa subuhi. Kundi linalotisha la waasi wa Haqqani Network kutoka Afghanistan kwa muda mrefu limekuwa likifanya mashambulizi kwenye mpaka dhidi ya majeshi ya ushirika. Unasikiliza habari fupi za dunia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anasema Marekani na Rusia zimekubaliana kubadilishana habari juu ya matukio nchini Ukraine. Kerry aliwaambia waandishi wa habari katika mkutano wa APEC mjini Beijing hii leo kuwa licha ya kutoelewana katika baadhi ya maswala juu ya kile kinachoendelea huko Ukraine, Washington na Moscow zitabadilishana baadhi ya habari kuhusu Ukraine na kuhusu vikwazo dhidi ya Russia. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi ya juu wa Marekani alisema chaguo la Moscow litaamua kitakachofanyika hatimaye. Matamshi ya Bwana Kerry alifuatia mkutano wa muda mfupi kati yake na waziri wa mambo ya nje wa Russia Sergei Lavrov, ambaye alikwepa maswali ya waandishi wa habari juu ya kuhusika kwa majeshi ya Russia huko Ukraine. Waziri wa mambo ya nje wa Japan amekutana rasmi na kwa mara ya kwanza na mwenzake wa China katika kipindi cha zaidi ya miaka miwili, huku kukiwa na juhudi za kidiplomasia kuondoa wasiwasi baina ya nchi hizo mbili. Fumio Kishida na waziri wa mambo ya nje wa China Wang Yi walikutana leo Jumamosi kuandaa mazingira ya uwezekano wa mkutano baina ya viongozi wa nchi zao mbili pembeni mwa mkutano wa APEC ambao ni ushirikiano wa kiuchumi wa kanda ya Asia Pacific utakaoanza siku ya Jumatatu huko Beijing. Akizungumza mjini Beijing, waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry alipongeza juhudi za nchi hizo mbili za kupunguza hali ya wasiwasi baina yao. Msikilizaji, katika hatua inayoendelea hivi sasa kutoka ikulu ya White House inasema rais wa Marekani Barack Obama hivi leo amemteua Loretta Lynch ambaye ni mwendesha mashtaka mkuu wa serikali New York kuwa mkuu mpya wa sheria hapa Marekani. Na endapo ataidhinishwa na baraza la Senate, Lynch atachukua nafasi ya mkuu wa sheria anayeondoka Eric Holder na kuwa Mmarekani wa kwanza mwanamke mweusi kushika wadhifa huo. Kwa hivi sasa, Lynch ni mwendesha mashtaka mkuu wa serikali ya Marekani huko Brooklyn, New York. Msemaji wa Whitehouse hapo awali Josh Earnest alisema Bi Lynch mwenye umri wa miaka 55 alisomea wanasheria katika chuo kikuu cha Harvard na ana uzoefu wa kazi kama mwendesha mashtaka wa kibinafsi aliyeongoza mojawapo ya ofisi muhimu sana za mkuu wa sheria nchini Marekani. Ni habari ambazo zinakujia kutoka huko White House hivi sasa, ambapo rais Barack Obama amekwisha kumteua mama huyo Lynch, Loretta Lynch kuwa mkuu mpya wa sheria hapa Marekani, lakini atasubiri kuidhinishwa na baraza la Senate hivi sasa Loretta Lynch anatoa hotuba ya kushukuru Rais Obama kumteua. Ni habari za dunia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti America Washington DC. Mimi ni Esther Githuyot. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti America VOA ikitangaza kutoka Washington DC. maswali na majibu mja ambaponda sikilizaji, karibuni katika kipindi kingine cha maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Hii leo mimi Abdu Shakur Abud nashirikiana na Sande na Shomari kuchambua barua zenu, ambapo kuna maswali moto moto. Sande, bila kupoteza wakati, nani basi anatufungulia uwanja? Asante, anayetufungulia uwanja kwa hii leo ni Silvesta Almasi wa Chuo Kikuu cha Nairobi. We unauliza, Marekani ina mpango gani kabambe ya kukabiliana na gesi ya sumu ya carbon dioxide inayoongezeka hewani? Halafu ana swali la pili, lakini nadhani Abdushakur, tujibu hili la uchafu wa hali ya hewa kwanza. Sasa kujibu swala la kwanza la uchafuzi wa hewa ni kwamba tangu rais Barack Obama kuchukua madaraka miaka sita iliyopita, amekuwa akipambana na bunge la Marekani kujaribu kulazimisha viwanda vya kuzalisha nishati, hasa vinavyotumia makaa ya mawe, kupunguza utoaji wa gesi chafu ya carbon dioxide. Hadi hivi sasa bunge halijapitisha azimio au sheria yoyote kupunguza hali hiyo, kwani theluthi moja ya gesi ya carbon inayozalishwa hapa Marekani inatokana na viwanda hivyo. Basi baada ya bunge la Marekani hivi sasa kudhibitiwa na chama cha Republican. Inaonekana Obama atakuwa na changamoto kubwa. Na katika ukurasa wa White House kwenye tovuti, washauri wake wanaeleza kwamba hiyo itakuwa mojawapo ya malengo yake makuu ya, ya miaka miwili iliyobaki, na anataka kuweka historia kwamba anapambana na hali ya mabadiliko ya hewa. Maafisa hawa wanasema rais atatoa amri nyingine itakayoilazimisha viwanda kupunguza gesi ya carbon kwa asilimia kumi na sita ifikapo mwisho wa mwongo huu. Maafisa wa White House wanasema wakati wa ziara yake China wiki ijayo, atawahimiza pia viongozi wa China kuungana naye kupunguza uchafu wa gesi hizo, kwani China sasa imekuwa mzalishaji mkubwa wa gesi za sumu kutokana na kupanuka kwa haraka uchumi wake, viwanda na magari. Kwa hivyo, kwa ufupi, wa Republican wanapinga mageuzi hayo wakisema yataharimu viwanda, fedha nyingi na mashirika ya biashara yanapinga, lakini idara ya kulinda mazingira inapata nguvu kutoka kwa Rais Obama kutayarisha mikakati ya kupunguza gesi hizo. Ukitaka kupata takwimu na habari zaidi juu ya juhudi za Marekani, unaweza kutembelea ukurasa wa White House, ambao ni whitehouse gov mkoaji wa mbele climate change whitehouse gov mkoaji wa mbele climate change, na utapata takwimu nzuri. Ukurasa umetayarishwa vizuri kabisa, una maelezo ya kina juu ya namna Rais Obama anapanga kupambana na hali ya kuongezeka joto duniani, na mojawapo ya ushahidi ni kwamba majanga ya hali ya hewa yameharibu Marekani zaidi ya dola bilioni mia moja kwa mwaka elfu mbili na kumi na mbili. Ukurasa huo utakupatia maelezo zaidi. Tuendelee, Shomari. Sawa kabisa, na swali lake la pili la Silvesta ni kutaka kujua ikiwa kuna matumaini ya kupata dawa ya ukimwi. Wanaharakati na wanasayansi wa ukimwi wanasema wana matumaini makubwa ya kupatikana tiba kupambana na janga hilo la virusi vya HIV. Jambo muhimu ni kwamba hivi sasa wanasema ukimwi ni ugonjwa unaoweza kudhibitiwa na husiki tena watu wanafariki kwa wingi kutokana na ugonjwa huo. Kama ilivyokuwa miaka ya 80 na 90, na hiyo ni kutokana na mchanganyiko wa madawa ARV yanayosaidia wagonjwa kurefusha maisha yao na kuboresha hali ya maisha. Ndio maana hivi sasa swala la ukimwi mtu kufariki ni swala la kwamba mtu hapati huduma hizo. Sasa kwa upande mwingine, katika taasisi mbalimbali mbali za sayansi na tiba duniani kuna majaribio ya chanjo, lakini ripoti mpya kabisa iliyotolewa Novemba 4 mwaka huu na wanasayansi wa Ufaransa wanasema wanaamini wamegundua utaratibu wa jenetiki kutibu watu wenye ukimwi baada ya wanaume wawili kutibiwa. Mwandishi mwenza wa ripoti hiyo Dr Didier Raoul wa taasisi ya afya na tiba ya Ufaransa, INSERM, aliliambia shirika la habari la AFP kwamba ugunduzi huo wa ghafla wa kuzuia kirusi cha HIV kwa kubadili alama ya jenetiki ya HIV inaweza kuwa ndio njia mpya ya kupatikana matibabu. Kwa hivyo kwa ufupi, kujibu suala lako moja kwa moja, kuna matumaini makubwa ya kuweza kupatikana tiba, na hasa wanafikiria suala la jenetiki na mambo mengine. Utafiti unaendelea katika maabara mbalimbali mbali. Basi tuwe na matumaini, kutakuwa na tiba. Tunaendelea na maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Na hivi sasa anachukua swali lako. Yusuf Idi Ngowi wa Babati, Tanzania, unauliza: Je, ni kweli mabara saba ya dunia yalikuwa yameungana pamoja wakati mmoja? Haya, Abdu Shakur, kuna ukweli wowote kuhusiana na swali hili? Kwa hakika, sande, swala zuri, lakini hapa naweza kusema kwamba kuna nadharia au dhana kama wanavyosema theory inayoeleza kwamba dunia iliwahi kuwa ni bara moja lililoungana, na hata kuna jina lake linajulikana kama Pangea. Kufuatana na encyclopedia, inadhaniwa sayari ya dunia iliungana na kugawanyika mara nne, na hivyo hivi sasa hii ni mara ya nne. Mabara tunayoishi hivi sasa kugawika, ambayo kwa pamoja ilikuwa ikijulikana kama supercontinent au Pangea, neno linatokana na Ugiriki. Kuna aina mbili za ushahidi. Kwanza, umbo la mabara. Ukiangalia ramani namna ilivyochorwa, utakunda kwamba bara la Amerika ya kusini iliungana kabisa upande wa magharibi ya Afrika. Halafu bara la Antaktika upande wa kusini iliungana na upande wa mashariki ya Afrika na Australia ikaungana na Antaktika upande wa mashariki yake. India iliungana katika ramani utaona katika pembe ya Afrika na Ulaya kuungana na upande wa kaskazini mwa Afrika, wakati Amerika ya kaskazini iliungana upande wa magharibi ya Ulaya na Rusia na China ikaingia pale kuungana upande wa mashariki ya Ulaya. Kwa hivyo dhana ya pili ni kwamba ya viumbe yaliyopatikana, mfano huko Brazil yamepatikana Afrika maeneo ya magharibi na kadhalika. Mashariki kuna mabaki ya wanyama yaliyopatikana katika Antarctica. Kwa hivyo wanasayansi wanafikiria kwamba kuna dhana dunia nzima ilikuwa imeungana kabla bahari kuingilia kati na kupanuka, kutokana hasa, wanasema, na miripuko ya volkeno. Na dhana hii iliandikwa kwanza katika kitabu cha Mjerumani Alfred Wegener, na ilikuwa ikijulikana kama The Origin of Continents and Ocean kilichapishwa mwaka 1915 kwa hivyo, ni dhana iliyokuwepo, ni imeandikwa katika vitabu na unaweza kupata katika tovuti. Nadhani nimeweza kueleza kwa makini swala lako hilo. Tukiendelea na maswali na majibu, kuna swali hili la Palestina na Israel, ninaona linaulizwa sana hili hivi sasa. Kuna wasikilizaji wawili, kuna Babu Bomba wa King Kusingira, Tanzania, na Mwalimu Steven James Katia wa Kigoma, Tanzania. Wote wanataka kujua Vita kati ya pande hizi mbili vilianza lini na vimedumu kwa miaka mingapi? Haya, unasemaje Abdu Shakur Abud? ni kweli Sande, ni swala ambalo mi nadhani katika maswali na majibu ni swala ambalo tumeulizwa mara nyingi sana, na nimelijibu kwa njia mbalimbali. Kwa hivyo hii leo sitotoa historia ya vita hivyo, bali nikikujibu, swala ni kwamba vita kati ya wa Wapalestina na Israel vilianza rasmi baada ya kuundwa kwa taifa la Wayahudi mwaka 1948. Sasa kwa ufupi, kwa hakika ukisoma katika vitabu vya historia na vya utafiti ni kwamba ugomvi ulianza zamani sana kati ya Wayahudi na Waarabu, lakini utakuta kwamba katika vita vya leo vilianza katikati kati ya karne iliyopita ya ishirini, wengine ingawa wanasema kiini cha ugomvi kilianza mwishoni mwa karne ya 19 na mwanzoni mwa karne ya ishirini. Kwa hivyo kujibu swali lako, nataka kujua mwanzoni. Hata hivyo, ardhi yote hiyo inayogambaniwa ambayo ni Israel ya hii leo mpaka Syria na Jordan kule ilikuwa kwanza inatawaliwa na Uingereza baada ya vita vya kwanza vya dunia kuanzia mwaka 1920 hadi 1948, na eneo hilo ambalo liko Israel hii leo ilikuwa ikijulikana kama Mandatory Palestine, au Palestine. Lakini wanahistoria wanasema watu wasisahau kwamba katika ardhi hiyo kabla ya kuzaliwa Kristo kulikuwepo na himaya ya Israel upande wa kaskazini. Waturuki walikuja wakachukua. Katika karne na karne zilizopita ilikuwa ugomvi kati wa Warabu na Wayahudi, Warabu na Wayahudi. Lakini tukirudi katika ugomvi wa hii leo, basi baada ya kuondoka kwa Uingereza baada ya vita vya pili vya dunia, na hapo Novemba 29 mwaka 1947, baraza kuu la Umoja Mataifa likaidhinisha azimio nambari 181 azimio lilopendekeza kuigawa Palestina kati ya taifa la Waarabu na taifa la Wayahudi na kugawa jiji la Jerusalem kati ya pande hizo mbili. Siku ya pili yake ya kutangazwa hivyo, Waarabu na Wayahudi wakaanza kupambana, wanamgambo wao walipambana, na kwa miezi minne mivutano na vita viliendelea, vikaanza kati ya Waarabu na Wayahudi na hapo Mei 14, 1948 ndipo Wayahudi wakaamua kutangaza taifa lao kwa hivyo tarehe ya Mei kumi na nne, elfu tisa mia arobaini na nane ndio tunaweza kusema mwanzo halisi wa vita vya hii leo. Umoja wa Nchi za Kiarabu ukaingilia kati kupeleka wanajeshi, na hapo ndipo tunaweza kusema palianza vita vya wapalestina na Israel. Siingilii tena zaidi kwa undani vita hivyo na ugomvi huo, kama ulivyouliza msikilizaji, umedumu hadi hii leo, yani miaka sitini na sita. Shomari, nafikiri nimeweza kueleza kwa kina sasa tukiunganisha na mzozo huo wa Mashariki ya Kati, Henrik Deule wa Njombe, Tanzania, anauliza ni kwa nini Yitsak Rabin, waziri mkuu wa zamani wa Israel, aliwawa na waliomuua walichukuliwa hatua gani? Nam, naona unaona, sasa maswali hayo ya Israel na Palestina yanakuja sasa. Ni swali zuri, kwani mauaji ya Yitsak Rabin, waziri mkuu na waziri wa ulinzi wa Israel, yalitokea Novemba 4 mwaka 1995, saa tatu nusu usiku, yalibadili kabisa mwelekeo wa kupatikana amani kati ya Israel na Palestina. Kwa nini kiongozi huyo aliuliwa? Mara baada ya kuhutubia mkutano wa hadhara kuunga mkono makubaliano yaliyotangazwa rasmi ya amani ya Oslo katika uwanja wa Kings of Israel mjini Tel Aviv. Aliuliwa na kijana anayechukuliwa kuwa ni gaidi mwenye kufuata sasa kali za Kiyahudi. Yigal Amir anasema alimuua kutokana na kupinga vikali juhudi za amani za Rabin, na hasa kutia saini makubaliano ya Oslo. Utakumbuka kwamba Rabin na Arafat walipeana mkono pamoja na Jimmy Carter hapa Marekani. Kwa hivyo, alikuwa mtu ambaye anataka kuleta amani kati ya Waisraeli na Wapalestina. Waziri Mkuu wa sasa Benjamin Netanyahu, aliyekuwa kiongozi wa chama cha mrengo wa kulia cha Likud, ni miongoni mwa Waisraeli waliopinga pia juhudi hizo za amani, akiituhumu serikali ya Rabin kwa kujiondoa kutoka utamaduni wa uyahudi kutafuta amani. Vile vile wahavidhina wanaojulikana Waharedi waliungana kupinga swala la Israel kuondoka kutoka ardhi ya Wayahudi, na tangu wakati huo utaratibu wa amani umekuwa ukikwama kwani chama cha Likud kimekuwa madarakani kwa muda huo wote. Kwa upande wa adhabu, Yigal Amir alihukumiwa kifungo cha maisha na kuongezewa miaka sita kwa kumjeruhi mlinzi wa Rabin. Bunge la Israel, Knesset, hapo mwaka elfu mbili na moja liliidhinisha sheria iliyopewa jina ya Eagle inayopiga marufuku kupendekezwa samaha kwa mtu yeyote anayetumikia kifungo kwa ajili ya mauaji wa waziri mkuu, kwani waziri mkuu Rabin alikuwa wa kwanza kuuliwa akiwa madarakani, na baadaye kupitisha nyingine kwa anataka kumuua rais hatopata msamaha, kwani mnamo miaka kadhaa familia na waungaji mkono Amir, na wa Amir wamekuwa wakikata rufaa na wakiomba msamaha kuachiliwa kwake. Kwa hivyo unaona kwamba Israel inachukua hatua kali kupambana na yeyote anataka kupata msamaha. Ni matumaini yangu wasikilizaji wataridhika na majibu haya, kwani ni ya kuelimisha sana. Hongera kwa maswali mazuri ya wa wasikilizaji wetu ambao wanaweza kutuma maswali kupitia barua pepe VOA Swahili at voanews com, na hapa sina uhakika kama kuna muda wa ziada, lakini kuna swali la mwisho kutoka kwake Lamek Sadik wa Iringa, Tanzania. Anataka kujua ni lini chombo cha anga za juu cha Marekani cha Pathfinder kilirudi duniani. Kazi kwako kwakohb Asante, ni swala zuri, na nadhani tuna dakika moja hivi au mbili. Sidhani naweza kuzungumzia zaidi juu ya hiyo Pathfinder. Kwanza msikilizaji, tungekuomba utuandike, upe utueleze, maanake Pathfinder, kuna vyombo mbalimbali vya Pathfinder vinavyotengenezwa na shirika la misafara ya anga za juu, NASA ya Marekani pamoja na Ulaya kwenda huko anga za juu, lakini mi nafikiri unauliza Pathfinder iliyokwenda katika sayari ya Mars na hiyo bado haijarudi, inafanya uchunguzi wake na hata imezimwa, lakini kuna pathfinder chungu nzima. Kuna ndege ambayo inatumia nguvu za jua kuendeshwa inaitikana kama pathfinder vilevile vile. Kwa hivyo ukitaka maelezo zaidi tuandikie au unaweza kupiga simu nambari moja mbili sufuri mbili mbili sufuri tano tisa tisa nne mbili ukipata mwaliko wa ukaribisho Sauti Amerika, bonyeza tatu saba halafu wacha ujumbe wako wa nambari moja mbili sufuri mbili mbili sufuri tano tisa tisa nne mbili Halafu utakaribishwa, halafu utabonyeza tatu saba, uache ujumbe wa karibu dakika mbili au unaweza kutuandikia kama ulivyoandika mwanzoni, VOA Swahili at voanews com au hata katika Facebook. Kwa hivyo mimi sina budi kusema ninaondoka hapa studio, kwa niaba ya Sandey Shomari, nikiomba maswali yenu yaporomoke kwa wingi zaidi, na ninakuacha kibao kidogo cha burudani kabla ya BMJ Muridhi kuingia hapa studio kukuleteni viji mambo kutoka Atlanta hadi hapo, kwa herini. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Barabara kabisa, mpenzi msikilizaji. Ni kama ilivyo desturi yetu wakati kama huu, na kukaribisha kwa mikono miwili msikilizaji wangu kwa makala yetu ya wiki hii, yakiwa ni makala uyapendayo, makala ya Vijimambo. Jina langu BMJ Murithi. Tunafungua ukurasa wiki hii kwa habari kutoka huko Italia, ambako wiki hii mwanamke aliye mfupi zaidi ulimwenguni amekutana na mtu anayeshikilia taji la mwanaume aliye mfupi zaidi ulimwenguni kote. Wafupi hao walikutana kwa mara ya kwanza walipopigwa picha za kuadhimisha uzinduzi wa kitabu cha The World Guinness Book of Records cha mwaka ujao chandra dangi mwanaume mwenye umri wa miaka sabini na miwili akitokea huko nepal alionekana mwenye furaha tele alipokutana na mwenzake wa kike jyoti amge ambaye ni mzaliwa wa india mwenye umri wa miaka kumi na minane akizungumza na wanahabari msichana huyo mfupi mno alisema kwamba ana matarajio ya kujisajili katika chuo kikuu ili kuifanikisha ndoto yake ya kuwa mchezaji sinema huko India almaarufu kama Bollywood. Mwenzake Chandra Dangi mwenye urefu wa inchi 21.5 alisema kwamba hana mipango yoyote maalum ila tu kuendelea na maisha yake ya kawaida. Hivi karibuni ataadhimisha mwaka wa 73 tangu kuzaliwa. Na tukitoka huko Italia, ambako watu walio wafupi zaidi ulimwenguni waliwahi kukutana. Hebu tusafiri moja kwa moja hadi barani Afrika tuone ni yapi yamejiri katika eneo la Afrika Mashariki, na safari yetu hii inatupeleka hadi katika kijiji kimoja huko mkoani Pwani, e, katika jimbo la Kwale nchini Kenya. E, bwana mmoja katika eneo hilo la Pwani ameushangaza ulimwengu mzima kwa ustadi wake wa kufuga na kuishi na nyoka. Maajabu makubwa, msikilizaji, na si nyoka tu, akizungumza na kituo cha television cha KTN Bwana huyu alisema na camellions niko na kama camellions 10, tortoises niko na kama tortoises 10, 5 za land na 5 za za freshwater. Crocodile niko na mmoja mdogo. Ajabu zaidi ni kwamba ameifunza familia yake yote na vijana wa majirani jinsi ya kufuga viumbe hao. Wanahabari wa kituo hicho cha television walipotembelea eneo analowafugia viumbe hao, waliwakuta hata watoto wadogo, mmoja mwenye umri wa mwaka mmoja unusu tu wakicheza na nyoka. Kadhalika kulikuwa na watalii kutoka nchi tofauti tofauti walioitembelea hifadhi hiyo isiyo ya kawaida. Wakazi wengi wa eneo hilo la Kwale humuhusisha bwana huyo kwa ushirikina, lakini yeye anasema kwamba anafurahia kazi yake hiyo. Kwa sababu ya kuogopewa na watu ni kwamba wanaweza wakanungunika tu pembeni, lakini huwezi pokea habari hizo. Lakini kumle, kule mtu kukufesi hawezi kwa sababu akiangalia vile huko na akiangalia ile manyoka anaona hapana, wacha nisemee huko kando. Na na kwa hayo, ufuatao ni muhtasari wa, wa habari kutoka Sauti ya Amerika. Rais wa Marekani Barack Obama leo Jumamosi amemteua Loretta Lynch ambaye ni mwendesha mashtaka mkuu wa serikali huko New York kuwa mkuu mpya wa sheria. Endapo ataidhinishwa na baraza la Senate, Lynch, Lynch atachukua nafasi ya mkuu wa sheria anayeondoka Eric Holder na kuwa Mmarekani wa kwanza mwanamke mweusi kushika wadhifa huo. Maafisa wa Marekani wanasema Korea Kaskazini imewaachia huru wa Marekani Kenneth Bae na Matthew Todd Miller na kwamba wawili hao wako njiani kurejea nchini Marekani. Rais wa Marekani Barack Obama ameagiza jeshi la Marekani kupeleka wanajeshi wengine 1500 nchini Iraq kama sehemu ya kikosi cha kukabiliana na wanamgambo wa Islamic State. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anasema Marekani na Russia zimekubaliana kubadilishana habari juu ya matukio nchini Ukraine. Waziri wa mambo ya nje wa Japan amekutana rasmi na kwa mara ya kwanza na mwenzake wa China katika kipindi cha zaidi ya miaka miwili, huku kukiwa na juhudi za kidiplomasia kuondoa wasiwasi wasi baina ya nchi hizo mbili. Na maafisa wa Pakistan wanasema wanamgambo 17 7 waliuawa usiku wa kuamkia leo katika uvamizi ulioshindikana wa kituo cha ukaguzi cha kijeshi kwenye mpaka wa kaskazini magharibi mwa nchi. Maafisa wa kijeshi wanasema mapigano yalizuka Ijumaa jioni katika wilaya haiba iliyoko karibu na mpaka wa Afghanistan. Maafisa hao walikuta maiti 17, hivi leo Jumamosi. Mwisho wa muktasari wa habari kutoka hapa studio zetu za Sauti Amerika, Washington DC, nikikuaga mimi ni Esther Gidhui Yort. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1:30 nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.