Karibu msikilizaji katika makala hii ya Jeni Fanyeje maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Mkamiti Kibayasi. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Redio ya Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga, Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Radio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro, na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo5.com. Kama kawaida, tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana, pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa ungana nami Meri Ngawe kukuletea habari za afya tulizokukusanyia kutoka kwenye chumba chetu cha habari wiki hii. Juhudi za kudhibiti ugonjwa wa malaria hivi sasa kwa kiasi kikubwa zinategemea vyandarua vilivyotiwa dawa za kuulia mbu na kupuliza dawa kuzuia wadudu wanaoambukiza ugonjwa huo. Lakini wanasayansi nchini Kenya wanasema mwaka ujayo chanjo mpya ya ugonjwa wa malaria itapatikana na itaongeza umuhimu wa kudhibiti ugonjwa huo na hata kuangamiza kabisa malaria. Inaua zaidi ya watu laki tano kwa mwaka kote duniani na kusababisha ugonjwa kwa mamilioni ya watu, wengi wakiwa watoto wanaoishi barani Afrika chini ya jangwa la Sahara. Theluthi ya wagonjwa nchini Kenya wanapatikana katika mji watatu kwa ukubwa Kisumu na wanataabika na ugonjwa wa malaria. Ingawa juhudi zilizopo za kuzuia zimesaidia kupunguza ugonjwa huo katika mwongo uliopita, wanasayansi kutoka maabara moja magharibi mwa Kenya wanafanya kazi juu ya chanjo hiyo kwa kushirikiana na kampuni ya Uingereza ya Glaxo Smith Kline na wadau wengine ambao wanaweza kuongeza umuhimu wa kudhibiti malaria. Mwanasayansi anasema kuchanja watu hasa vijana wadogo ni jambo kuu katika kutokomeza malaria. Dr Martina Oneko amesaidia katika taratibu za kutumia chanjo hiyo katika maeneo ya vijiji magharibi mwa Kenya. Anasema kundi la wenye umri mkubwa ilikuwa asilimia 47 na walio vijana ilikuwa asilimia 27. Chanjo ya RTS inazuia vijidudu vya malaria kutoathiri na kuenea katika ini, ambapo kwa kawaida vinaingia kwenye damu na kuharibu seli nyekundu na kupelekea ugonjwa. Baadhi ya wakazi wamekaribisha juhudi hizo. Wanawake wajawazito na watoto, watoto ambao hawajazaliwa wamekuwa wakifariki kutokana na malaria, kwa hiyo daktari huyo anasema kutokana na chanjo hiyo itaokoa maisha ya watoto wengi. Kwa mujibu wa watafiti wa ugonjwa wa malaria, chanjo inaweza kuwa sio jibu la mwisho la ugonjwa, lakini pamoja na hatua nyingine kama vile vyandarua vyenye dawa, kupuliza dawa katika mashimo na kufyeka majani kwenye vichaka, zinaweza kuleta tofauti kubwa kwa mamilioni ya watu wanaoishi barani Afrika chini ya jangwa la Sahara. Katika habari nyingine, maafisa wa usalama wa Guinea wanasema wana mpango wa kuhamisha kituo kikuu cha tiba ya Ebola kwenye eneo kubwa Kituo hicho kimekuwa na mlundikano wa kesi mpya katika mwezi uliopita. Kituo cha tiba cha ugonjwa wa ebola kwenye hospitali ya Donka mjini Conakry kina zaidi ya wagonjwa sabini waliolazwa. Kituo kina vitanda 48 tu. Wagonjwa wengi hawatoki Conakry, lakini wanakwenda hapo kutafuta tiba. Mratibu wa taifa wa jopo linalopambana na Ebola amesema wanafungua vituo vingine vya tiba kote nchini kuzuia wagonjwa kwenda Conakre. Kituo hicho kutoka hospitali ya Donka pia kinahamasishwa na kupanuliwa. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Katika kipengele hiki cha majadiliano, jina langu ni Lucy Patrick, niko na vijana hapa. Mada tunayojadiliana inasema kwamba je, vijana wanapata elimu ya afya ya uzazi kwa uhakika na uwazi? Vijana watatuambia nini maoni yao. Karibu. kwa jina naitwa Winifred Thomas, niko hapa kujadili mada inayosema kwamba je, vijana wanapata elimu ya afya ya uzazi kwa uhakika na kwa uwazi. Kwa upande wangu mimi naona kwamba vijana hatupewi hiyo elimu aswa inavyotakiwa, kwa sababu zifuatazo. Kwanza, kwa upande wa mabinti, maana nataka nieleze kwa upande wangu binafsi. Kwanza, kwa upande wa mabinti, sisi hatupewi aswa elimu hii inahusiana na uzazi kwa uhakika na kwa uwazi, kwa sababu vizazi vyetu vinaona kwamba mtoto wa kike kama utampa hii elimu ya uzazi kwa uhakika na kwa uwazi, kwamba wanampa kama njia kwenda kufanya labda uuni au malaya, wakati vile unamjengea mtoto akili ya kujua kwamba na kutambua kwamba anachokifanya je, kiko sawa au si sawa. Lakini kwa jamii yetu haifanyi hivyo, kwa mfano mzuri kwamba hata mimi nilipokuwa na kuwa binti kwamba ndo navunja ungo na kuwa mkubwa, kwanza nilihofia hata kwenda kutamka kile kitu kwa mzazi kwamba niko hivi. Naogopa, nahisi kwamba kama nimefanya jambo labda kosa kubwa hivi, nikienda kusema naweza nikaadhibiwa, kwa kuhofia kwamba je, nitakaposema hivi nitaambiwaje au nitafanyaje? lakini na, napoona kwamba mabinti wanakuwa watu wazima, alafu hawapewi ukweli wa kile ambacho kinatakiwa kiwe kwa ajili ya maisha yao. Ni kwamba mtu unampa ule ukweli wa mambo kwamba labda kitu fulani kinatakiwa kiwe hivi na hivi, na kitu fulani kiwe hivi na hivi, lakini wazazi wetu hawatupi huo wa ukweli, wanaofia kwamba tunaweza tukafanya uni. Lakini ukweli kwamba napenda kushauri kwamba tuwe tunaambiwa uwazi na ukweli kwamba kitu hichi kinatakiwa kiwe hivi hivi na hivi, ili kuja kutujengea msingi mzuri wa maisha yetu ya baadaye. Kama mtu unaweza ukawa umeambiwa kwamba, je, mtu unapokuwa mkubwa, unajiandaa kuwa labda mama wa familia, unatakiwa uwe hivi, labda ukiwa mjamzito ufanye hivi na hivi na hivi au unapotaka kushika mimba hivi na hivi. Na ichi na ichi ichi usifanye, lazima atakuekea na lazima, baadaye utakuwa mama mzuri mzazi mzuri kwa familia yako, kwa sababu tayari una elimu ya kutosha. Elimu ya uzazi kwa vijana ni changamoto Tanzania, katika pande mbili: upande wa kwanza watoaji wa elimu hiyo na wahamasishaji, upande wa pili wapokeaji wa elimu hiyo, ambao ni vijana wenyewe walengwa. Changamoto ya kwanza, upande wa kwanza, watoaji wa elimu na wahamasishaji, ni upande wa serikali na wadau wa sekta ya afya kwa kiasi gani wamehamasisha vijana kupatiwa elimu ya uzazi? Na hii imekuwa ni changamoto, kwa sababu vijana wengi wamekuwa wakiingia katika maswala ya mahusiano wakiwa hawayajui haya mambo, wamekuwa wakiingia katika masuala ya ndoa wakiwa hawayajui haya mambo. Haya mambo ndio yamesababisha ndoa zinavunjika, kwa sababu vijana hawajapata elimu ya uzazi ya kutosha. Mtu anaingia kwenye ndoa, haya mambo ni mageni kabisa kwake, ni kwa sababu labda hamasa haipo au hajaona mahali popote akihamasishwa kwamba ni muhimu akapata hiyo elimu. Tunakubaliana kwamba kuna taasisi binafsi chache ambazo zimejitolea, zile NGOs kutoa elimu ya uzazi wa mpango. Kwa mfano kama hapa Tanzania tuna mpango unaitwa Umati. Kuna programu mbalimbali ambazo zimekuwa zikiratibiwa na mashirika ya kimataifa kutoa elimu ya uzazi, lakini pia kuna hospitali binafsi ambazo zimejitolea chache lakini, bado hatuoni kama kuna mkakati kamambe ambao unafanyika mashuleni, vyuoni. Leo ukienda mashuleni, utawakuta watu wa taasisi za kifedha, mabenki, wameweka mabanda yao, wakitoa punguzo au promosheni. Wenyewe wanasema, njooni mfungue akaunti katika benki zetu, lakini ni nadra sana kuona kuna mabanda ambayo yamewekwa labda na, na taasisi za afya za serikali au hata za watu binafsi zikiwaambia vijana njooni huku mpate elimu ya uzazi wa mpango. Kwa hiyo hapo kuna changamoto, watoa elimu bado nadhani hawajafanya kazi ya kutosha. Hata vipindi redioni na kwenye televishen tunavisikia, lakini ni vichache. Tutavisikia kwenye idhaa ya taifa, sio redio binafsi. Swala la uzazi wa mpango miaka hii ni changamoto. Maswala yote yanayohusiana na elimu ya uzazi kwa ujumla wake ni changamoto, kwa sababu vijana wengi hawafahamu. Bado hatujafikia kiwango kikubwa, kwa sababu watu bado wa vijijini hawapati elimu kuhusiana na kupata mimba katika umri mdogo. Watu wa vijijini elimu haiwafikii, kwa hiyo mi naweza nikasema labda ikiwafikia zaidi, wataelimika na tutaendelea zaidi. Na kitu kingine ni kwamba kuna hizi mimba za utotoni ambazo mabinti wengi sahivi ambazo ndo wanazipata ambazo hazina mpango wala hazijatarajiwa mfano mzuri kwamba utakuta binti ndo amekuwa mkubwa amevunja ungo, hajapewa elimu ile ya uzazi na kuwaje kwamba ameshakuwa mtu mzima, ajiepushe na wanaume kwamba anaweza kupata mimba muda wote na saa yote. Kwa hiyo binti anajikuta ameshakuwa mkubwa, anapita tu anacheza cheza na wanaume, mwisho wa siku anapata ujauzito. Huo ujauzito unakuwa hajielewi ujauzito, anaanza hata hajui ujauzito ameupata wapi? Ni wa nani? Eh, na ndio maana watoto wengi wanazaliwa hawana baba wengi wanatupa mtaani kwa sababu unashindwa kuwalea. Kama wazazi wangekuwa wanatoa elimu ya uzazi kwa uhakika na kwa uwazi, kwa kuwafafanulia watoto wao kwamba kitu hichi kiko hivi na hichi kiko hivi. Na hizi mambo kama ya watoto wa mtaani yangepotea kabisa, watoto wanaotupwa wasingekuwepo kwa sababu tayari mtu ameshapewa hiyo elimu, ameshajua kwamba mimi ni mtu mzima, saa yote na muda wote naweza nikawa mama naweza nikawa baba kwa anaweza akajikinga na akajilinda na hivyo vitu visimpate, ili muda wake unapofika, anajiandaa vizuri kuwa mzazi wa baadaye ambaye anaweza akalelea familia yake vizuri, na yeye akaitoa elimu nzuri ya uzazi kwa familia yake na kizazi kikaendelea kuwa kizuri. Je, unafahamu madhara ya kupata mimba kabla ya wakati? Viungo vya uzazi vinakuwa bado havijakomaa kwa ajili labda ya kubeba mimba. Kwa hiyo anaweza akabeba mimba kabla ya umri wake, alafu yakatokea madhara, mfano labda kama ugonjwa huu wa fistula, kuvimba sehemu za uzazi. Matatizo mengi yanahusiana na kubeba mimba kabla ya wakati. Upande wa pili, wapokeaji, wapokeaji wamekuwa hawana hamasa kwa sababu ya mtindo wa maisha, malezi. Hatujalelewa sisi familia za Kiafrika mzazi kuanza kuweka uwazi wa mambo yanayohusiana na uzazi kwa watoto wake au kwa kaya yake kwao, tunadhani kwamba hili ni suala ambalo katika hatua ya mbele lingeweza kuratibiwa na serikali na wadau ambao wanamshughulikia kijana aliyetoka kwenye mikono ya nani ya mzazi ambaye bado anashikiliwa na tamaduni za kuto kumwambia kijana. Kijana akishindwa kuambiwa huku kwa wazazi, wazazi hawa wengi ambao tayari wamejenga huo utamaduni, basi ataambiwa na nani? Na watoa elimu ambao ni serikali na taasisi binafsi na taasisi za kiserikali za afya ambazo zinaweza zikamsaidia huyu kijana kumpa elimu ya afya ya uzazi. Na pia suala lingine ni kwamba sasa hivi kuna ugonjwa ambao umevuma, unafahamika sana kwamba kansa ya shingo ya kizazi. Hiyo ni ugonjwa ambao unawakumba sana sisi mabinti, na maana upande wa wanawake. Lakini kama wazazi wangekuwa wanatupa uwazi wa mambo, wanatuambia kwamba vile hutakiwi kufanya hivi kwa sababu hiyo ugonjwa wa kansa ya shingo ya kizazi unatokana na mwanamke kukutana na wanaume wengi vile leo kuna mwanamume huyu, kesho kuna mwanamume huyu, inachangia kusababisha kupata ugonjwa wa kansa ya shingo ya kizazi. Vijana tungekuwa tunapewa hiyo elimu, hata kama serikali ingeweza kufanya changamoto ya kutoa elimu hiyo, watu waambii wa, ambi, wa waelimishwe, waje watuelimishe vijana, tukakaa kwenye mikutano labda semina maada, tunajadili kwamba shikitu kinaenda hivi na hivi na hizi, watu tungekuwa tunaofia. Unavyosikia kwamba labda kuna kansa ya shingo ya kizazi, ni ugonjwa mkubwa, kansa na ugonjwa unaotisha, lakini kama mtu unaambiwa ukweli, ukifanya hivi na hivi ndo unapata ugonjwa huu, lazima utaepuka tu na utakimbia kwamba unaogopa hichi kitu nikikuta eh, itakuwaje? Kwa sababu kitu ambacho kinatisha na kinaogopesha. Kingine, wazazi pia, hata kama sio serikali, wazazi ndio watu ambao wakaribu na watoto. Unakala na mimi binti yako au kijana, unamwambia kwamba ukifanya hivi na hivi unapata magonjwa kama hiyo kansa ya shingo ya kizazi, hasa kwa sisi mabinti, kwamba ukitembea na wanaume wengi, leo upo na huyu, kesho upo na yule, basi ndio wajiandalia maz, mazingira mabaya kupata ugonjwa kama huo wa kansa ya shingo ya kizazi. Hivyo basi tunaomba wazazi walezi mtusaidie, kutuelimisha mabinti na vijana kwa ujumla, kutupa ile elimu ya afya ya uzazi kwa uhakika na kwa uwazi, pasipokuwa na kificho chochote, kwa sababu sasa hivi mambo yote yako wazi kwao. Tunaomba muwe wa wazi na wakweli, ili watu tuweze kujikinga na kuepukana na maradhi. Nawashukuru sana vijana kwa michango yenu mizuri ambayo tumeweza kujadiliana katika mada yetu kwa siku ya leo, na hapo tunakuwa tunatia nanga kukuandalia kipengele hiki. Jina langu ni Lucy Patrick. Asante sana vijana kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya Muulize Daktari. Karibu mpenzi msikilizaji, katika kipengele cha muuliza daktari. Ungana nami Mensia Joni, na leo nipo na Daktari Shani Mwaruka kutoka hospitali ya Amana iliyopo jijini Dar es Salaam, akijibu maswali kama anavyoulizwa na vijana, naitwa Cecilia Michael. Daktari, anapenda kukuuliza swali hili. Je, yeah, kuna uwezekano wowote wa baba aliathirika na virusi vya ukimwi kumpatia ujauzito mwanamke ambaye hajaathirika na virusi vya ukimwi pasipo ule mwanamke kuathirika? Kim, kimsingi mtu anapopata maambukizi ya virusi vya ukimwi anakuwa tu na virusi vya ukimwi lakini hali yake ya kimaumbili, anaendelea kubaki vile vile, hivyo yule baba ana uwezo wa kumpa mwanamke mwingine yoyote ujauzito. Hata hivyo, a, baba huyu mwenye maambukizi ya virusi vya ukimwi siana na mama ambaye hana maambukizi ya virusi vya ukimwi, basi uwezekano ni asilimia mia moja wa kuweza kumwambukiza yule mama virusi vya ukimwi. Eh, kuna mazingira yanatokea ambayo, kuna, kuna vitu vinaitwa discordant uh, kwa mfano kwamba unaweza kukuta baba ana maambukizi lakini mama hana maambukizi, au mama ana maambukizi lakini baba hana maambukizi. Vitu kama hivyo vinatokea, lakini si vitu vya vya ku kugarantii kwa asilimia mia moja kwamba kama huna huna maambukizi, basi unaweza na baba mwenye maambukizi ukapata ujauzito bila kupata virusi vya ukimwi. Hapana, uwezekano ni mkubwa kabisa na wewe kupata maambukizi kwa baba mwenye virusi vya ukimwi kama wewe huna maambukizi. Ushauri wa msingi ambao tunawapa, tuna, tuna, tuna watu ambao wanakuwa katika hali hiyo kwamba mmoja na virusi vya ukimwi na mwingine hana, hana virusi vya ukimwi, tunawaeleza hali halisi ya ya ya afya zao na hatari iliyopo kama yule baba ataendelea kuhusiana na mwenzake au yule mama ataendelea kuhusiana na mwenzake bila kutumia kinga hapo kondom. Kwa hiyo kama wataendelea kuendelea kwenye mahusiano bila kutumia kondom, basi uwezekano wa kupata maambukizi ni mkubwa. Hivyo tunawashauri pia wanaendelea na mahusiano yao kama kawaida, lakini kwenye mahusiano hayo, basi wanatufanya ngono salama na kwa kutumia kondom. Sasa linapofika swala la laku, laku, kuzaa kwamba wana nia ya kuzaa, basi huwa pia tunawaeleza uwazi kabisa kwamba uwezekano wa kupata mimba uko pale, lakini uwezekano wa yule mama kupata kupata VVU pia ni mkubwa kabisa, na uwezekano wa mtoto kama topata mama yule dawa za kuzuia maambukizi kwenda kwa mtoto uwezekano pia na mtoto naye kuzaliwa kuwa na maambukizi pia yapo. Kwa huwa wanapewa taarifa hizi zote. Kwa hiyo wao wana wanafanya wana maamuzi ya msingi ya kuweza kuamua, lakini kimsingi e, baba mwenye maambukizi au mama mwenye maambukizi akihusiana na mwenzake asiyekuwa na maambukizi, basi uwezekano ni mkubwa kabisa wa kumwambukiza mwenzake. ki-kimsingi ki, pia huwa tu kuna utaratibu anashauriwa, ndio maana wanasema kumtayarisha mama kusudi mama aweze kuwa tayari kuweza kufanya lile ndoa ile. Hali pia inapunguza hali ya kuwezekana kupata maambukizi, kwa sababu hali ya michubuko na vitu kama hivyo huwa vinakuwa haviwezi kutokea. Lakini kimsingi zile ni, ni, ni tahadhari tu zinachukuliwa, lakini huwezi kujua ili tendo linafanyika kwa namna gani katika hao wawili. Hivyo ni kim, kimsingi tu, tuzingatie kwamba kupata uwezekano wa kupata maambukizi ni mkubwa kabisa pale mmoja mwenye maambukizi anapoweza kuhusiana na mwenzake asiyekuwa na maambukizi bila kutumia kondo ha, na rafiki yangu ana mdogo wake ambaye anaumwa, tuseme, anakojoa kitandani mara kwa mara. Kwa mimi nilikuwa na swali kwa daktari, je, hili tatizo linatokana na nini? Kuna mazingira mawili matatu tunaweza tukayazungumzia kwa, kwa, kwa, kwa mtoto, sio binti tu, hata watoto wa kiume huwa wana, wanaendelea kukojoa katika hali ambayo unategemea mtoto huyu anatakiwa sasa aweze kutofanya kuto jambo kama hilo. Moja, inawezekana akawa na tatizo la kimaumbile kwenye, kwenye njia zake za uzazi hiyo pia inatokea anapokaguliwa. Kama ana shida, basi kuna utaratibu tu wa ushauri anapewa, na wakati mwingine kuna dawa zinapewa, anasaidiwa, huweza kumsaidia aweze kujitahidi kutoweza kukojoa kitandani. Aidha, pia kuna utaratibu ambao sasa unatakiwa na ushirikiano na mtu ambaye yuko karibu yake, kama ni mzazi au ndugu au jamaa, huweza kum-kumcontrol katika moja, unywaji wake wa maji inapofika mida ya jioni, kama labda saa kumi awe anakunywa maji yake ao ya kutosha, basi kwanzia hapo sasa asinywe tena vitu vyenye, vya majimaji, na muda kabla ajaenda kulala auhakikishe kwamba amekojoa alafu pia a, kwenye mida kwamba yule mtu mzima ambaye anamtizama yule, yule mtoto anayekojoa kabla ajaenda kulala atamnyanyua tena usiku waka, waka mnyanyua tena tena akamwambia akakojoe. Kwa kupitia namna hiyo, kwa kumfundisha hivyo kuweza kucontrol unywaji wake wa maji hivyokueawawawaaj kukojoa kabla kwenda kulala, alafu anaamshwa tena kama kwenye saa nne saa tano hivi akakojoe. Ile kidogo kidogo bleda yake inajifunza mwisho anajifunza na inaweza kawa rahisi akakojoa, akaacha matatizo ya kukojoa. Aidha, kuna matatizo mengine yanakuwepo sasa, ni ya kimaumbile ambayo, kama anaenda kuchunguzwa kwa daktari, akigundulika hilo tatizo, anahudumiwa ana hiyo vitu kama hivyo vitu. Lakini kimsingi kama mtoto amepitiliza katika ule umri, unaona kabisa huyu mtoto sasa, hapana, ili ni tatizo, basi ni bora kwanza aende hospitali akatizamwe iko wapi aweze kupata ushauri mzuri kutoka kwa daktari. Shukrani sana Daktari Mwaruka kwa majibu yako. nilikuwa nami mensi ya Joni. Asanteni nam, asante dokta, kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize makala ya ushauri kwa vijana katika masuala ya afya na kijamii. Jioni, karibu ungana nami katika kipengele cha ushauri kwa vijana. Na leo katika makala yetu tunajadili juu ya uelewa wa vijana, jinsi wanavyoweza kupata elimu ya afya ya uzazi. Tuko na dkt Coheres Winani, anatoka Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii na ni mratibu wa uzazi salama kitaifa, na kama ambavyo nimekwisha kuambia kwamba tunaangalia masuala mazima ya afya ya uzazi, na tunaenda kumsikiliza sasa daktari anasemaje kwa vijana. Vijana tutaenda kuangalia umuhimu wa kijana kufahamu afya, uzazi. Kwa kwanzia, afya uzazi, na, ya uzazi Dokta, labda kwa kuanzia tunaposema afya ya uzazi tunamaanisha nini? Naam, tunaposema afya ya uzazi tunamaanisha kwamba eh, mama aweze kupata ujauzito na ujauzito ule ufikie matokeo mazuri, mama aweze kujifungua salama yeye na mtoto aliyezaliwa eh, katika afya nzuri. Hivyo basi kwa kawaida uha, uzazi salama kwa mtoto unaanza pale anapokuwa ameanza kuvunja ungo. Siku hizi wanavunja ungo mapema, lakini zamani ilikuwa kati ya miaka kumi na nne na kumi na tano. Lakini sasahivi wapo wanaovunja ungo miaka kumi, miaka kumi na moja. Hivyo basi anatakiwa kuanzia wakati huo aanze kupata elimu, ajifahamu maana ya uzazi ni nini kusudi aweze kujiandaa. Umri ulioutaja wa kwamba kijana baada ya kuvunja ungo ana, anaweza kupata elimu ya afya ya uzazi, huioni kama ni, ni, ni mapema mno? Inaweza ikamshawishi binti au kijana kwanza masuala ya, ya ngono mapema? Mtangazaji kuna mitazamo miwili. Moja ni hilo, kama ulivyolisema, lakini sisi wana sayansi au madaktari tunafikiri kutokufanya hivyo ni kujidanganya. Siku hizi katika utandawazi, watoto wanaangalia pamoja utakume, kwenye kwenye, na kwamba hutakuwa umewaonyesha, wanaweza akaangalia kwenye televisheni, kwenye video zinazoisha na mtaani, wao wenyewe kwa wenyewe kuongea. Kwa hiyo nafikiri ni jambo la busara kuanza kumweleza mapema iwezekanavyo, na kusudi kuepuka haya matatizo. Ni mambo akiyafahamu yeye na akajifahamu mwili wake ukoje, ya sayansi ya mwili yako, jinsi unavyofanya kazi, itamsaidia kujikinga na hata kutumia njia za uzazi wa mpango. Bahati nzuri kwa nchi yetu hizi huduma zinatolewa bila malipo na hazina mpaka. Seme, ni nani ambaye ana wajibu wa kumpatia kijana elimu ya afya ya uzazi? Ha, asante sana mtangazaji, swali zuri sana. Imekuwepo na mawazo mengi kuhusu nani atoa hii elimu ya uzazi kwa vijana, lakini kwetu hapa Tanzania tunavyofanya ni kwamba tunashirikisha eh, kuanzia wazazi na kuanzia shule za msingi na sekondari. Kuna mitaala imeandaliwa hiwa kuna kipindi maalum ambacho kinatolewa katika shule, kuanzia shule za msingi kwa wale madarasa ya juu, darasa la sita na la saba ambao vijana ndi wakati muda wamevunja ungo kuanzia miaka kumi na moja na kuendelea, au miaka kumi na kuendelea, ili kuweza kutoa hiyo elimu na aweze kuifahamu kuanzia mashuleni. Na labda niseme tu kwa pamoja, kwa, kwa, kwa, kwa pamoja kwamba hii elimu si ya mtu mmoja, na ni elimu ya mwendelezo, huwezi kutoa katika kipindi kimoja ukafikiri kwamba sasa imetosha. Ni elimu vijana anatakiwa kukumbushwa mara kwa mara, ndio maana nikasema kuanzia kwa wazazi, mashuleni na kwa jamii kwa jumla. Sasa wewe, kama mtaalamu, kama kijana amefikia hatua kwamba anahitaji kupata msaada lakini anaona aibu kutokana na mila na tamaduni za Kitanzania, unamwambia nini? na ambacho ningependa kuwaambia mimi kama madaktari bingwa wa magonjwa ya uzazi, magonjwa ya wanawake na uzazi, ni kwamba eh, ni kweli vijana kwa mara ya kwanza anaweza akapata tatizo, lakini ukitumia mazingira mazuri na nafasi nzuri kama vile ambavyo tunasema kwamba tunakuwa na kliniki ambayo ni ma, inakuwa inatoa huduma rafiki kwa vijana. Huduma rafiki ni neno muhimu sana. Neno rafiki si kitu kidogo. Ra rafiki ni kwamba imsaidie kijana kujisikia kwamba yuko huru kuuliza swali lolote katika wa mahali ambapo ni mahali maalum katika inayokusaidia vijana kufanya hivyo. Hiyo ni moja. Lakini ya pili ni kuwa wazazi nyumbani, watoto wa kike mara nyingi wanakuwa wanakuwa na uhuru mzuri zaidi na mama zao. Vilevile hili kama livyosema awali, wazazi nao, hasa mama, kulisemea hili na moja ni pamoja na wakina baba. Kuna baadhi ya kina baba nao watoto wako uhuru nao, lakini kubwa zaidi unaweza kuambia vijana ni kwamba tunakuwa na, tuna, tuna lengo la kujenga na tumeshaanza, lakini kasi yake si kubwa sana. Kuwa na vituo maalum ambavyo vinatoa huduma ambazo ni rafiki kwa vijana, ili ziweze kuwavutia waje, watoe kero zao, watoe dukuduku zao, kuuliza maswali mbalimbali mbali. lakini vilevile vile wakute huduma muhimu, kwa mfano njia za uzazi wa mpango, wakute mabango mbalimbali mbali. vipeperushi ambavyo wataweza kujisomea wao wenyewe, na hatimaye tukishaendelea zaidi, nafikiri iwepo na hata wanaweza kuwa na e, mtandao, njia ya mtandao wakauliza swali wakajibiwa, na tunafikiri kwa kufanya hivi itasaidia sana wisho wangu kwa vijana ni kwamba wawe huru, na kama wataona kuna tatizo, wanaruhusiwa hata kuandika barua na kuomba daktari labda akaenda kuwaandika shuleni zao, akaenda kuwasaidia. Na kwa kufanya hivi, tunafikiri tutaweza kufanikiwa kuwapata vijana wengi na vijana wengi kupata elimu eh, ya kutosha kuhusu mambo ya afya ya uzazi. Shukrani sana Daktari Winani kwa ushauri wako kwa vijana, lakini pia kwa jamii kwa ujumla. Kuwaletea makala hii ni mimi Mensia Joni, asanteni. na msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. Catherine Revocatus Mainduka, umri wangu miaka kumi na nane. Nilishindwa kuendelea na elimu yangu ya sekondari kwa sababu nilijihusisha na mapenzi nikiwa shuleni. Nikapata ujauzito nikiwa na miaka kumi na nne ambapo nilikuwa bado nipo shuleni. Baada ya kupata ujauzito nilijiuliza nifanyaje ili niweze kuendelea na masomo yangu, lakini ilishindikana kwa sababu shuleni hairuhusi kuendelea na masomo ukiwa na mimba. Baada ya hapo nilimuhusisha mhusika wa ile mimba. Aliniambia niitoe mimba, nikawa nimeshindwa kabisa kuitoa ile mimba kwa sababu nilikuwa naogopa. Nikawa sasa najiuliza, je, nifanyaje ili niweze kuilea hii mimba? Nilimuhusisha moja ya marafiki zangu ambao tulikuwa nao, yani kama kikundi. Nilipomuhusisha akaniambia, ngoja mi nitaongea naye, kwa sababu yeye ndo aliniconvinsi kuwa na yule bwana. Aliongea naye yule bwana, akamuelewa lakini akasema kama hawezi kuitoa hiyo mimba yani, naweza nikamfanya kitu chochote, na kama anaweza kuilea asiweze kunitaja kabisa shuleni it, it, yani itakapokuwa kesi yani, amsahau kabisa aliyempa mimba asinitaje, maana naweza nikamfanya kitu chochote kibaya. Alipokuja kunieleza yule dada kwamba kasema hivi na hivi, eh, nilijisikia vibaya sana, nililia kiasi kwamba ilinichukua yani, muda kuzoea kwamba ndo nimeambiwa kwamba nisimtaje na nikimtaja naweza nikafanyiwa kitu chochote Mama alikuwa hajajua kwamba ni mjamzito, lakini baadaye aligundua. Nilikuwa sijamshirikisha, lakini baadaye aligundua kwa yeye mwenyewe. Baada ya muda kweli, miezi saba ilipofika, mama akatoa taarifa kwa mtendaji, yaani ili ajulikane aliyehusika na hilo tendo. Mtendaji akaenda akatoa shuleni. Nilipoitwa shuleni, mama akaulizwa, mtoto wako amepewa mimba na nani? Mama aliponiuliza, nilikataa kumtaja kabisa aliyehusika na hiyo mimba, kwa sababu nilikuwa naogopa. Nilikuwa najiuliza nikimtaja nitafanyaje huko mbele. Hata nifanyaje, ameshanitisha, nikawa nimeogopa kumtaja, tukawa atuelewani. Sasa na mama angu akawa mkali, ananifokea. Mtaani watu wakawa wananiita malaya, nimeshindwa kuendelea na shule. Mama kila siku anagomba, nikawa najisikia vibaya sana. Baada ya miezi tisa, nikajifungua mama angu akawa karibu na mimi lakini mahitaji sasa nikawa siyapati vizuri kwa sababu mama na yeye alikuwa ni mpaka afanye vibarua ndo tupate chakula na wadogo zangu sio na mahitaji mengine akawa nagomba mama anasema mtafute bwana wako mwambie akutunza nilijiuliza je nifanyaje ili maisha yangu yaende nilimtafuta yule bwana nikamwambia kwa sababu aliniahidi kunioa kwamba nisikutaje utanioa nikikutaja utaniua naomba unioe Alikubali, akasema mi nitakuoa. Wakaja wakatoa mahali, nikaolewa nikiwa na umri wa miaka 14. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni mkamiti kibayasi na kusii usikose kujiunga nasi tena.