Je, nifanyeje? Karibu msikilizaji katika makala hii ya Je, nifanyeje? Maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Esther Githuiyot. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani redio ya Dar es Salaam pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Redio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo5.com. Kama kawaida, tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa ungana nami mkamiti Kibayasi kwa habari za afya. Maafisa wa kimataifa wa afya wanasema idadi ya kesi mpya za Ebola huko mataifa ya Afrika Magharibi zinapungua. Licha ya mafanikio hayo, Umoja wa Mataifa unatoa mwito kwa msaada zaidi wa kimataifa ili kupambana na virusi vya Ebola vinavyosababisha kifo. Hospitali moja ya Uswizi imeanza utafiti wa chanjo mpya ya Ebola. Habari njema kutoka Afrika Magharibi zilianza kujionyesha wiki iliyopita. Mratibu wa Ebola kwenye wizara ya afya ya Guine, Abubakar Sadik Diakite, alisema wiki hii akiwa mjini Paris kwamba idadi ya kesi mpya za ugonjwa huo imepungua nchini Sierra Leone, Liberia na Guine. Alisema idadi hiyo imepungua kwa sababu idadi ya kesi zilizothibitishwa ambazo zilikuwepo katika vituo vya huduma za afya, idadi hizi zinaanza kupungua, sio kwa kiwango kikubwa kubwa, lakini tumegundua kwamba idadi hii imepungua wakati huo katika mji mkuu wa Liberia Monrovia ofisa mmoja wa umoja wa mataifa anayesimamia majibu ya dharura kwa ugonjwa wa Ebola alithibitisha kuwa kuna mafanikio makubwa katika mapambano dhidi ya ugonjwa huo unaosababisha kifo alisema watu wachache wameambukizwa na wachache wanafariki kutokana na ugonjwa huo lakini mapambano dhidi ya Ebola hayajakwisha anaonya ofisa wa umoja wa mataifa Banbari. Katika habari nyingine kituo kinachojulikana kama The Treatment Action Campaign TAC kwa muda mrefu kimekuwa ni nguzo ya matumaini kwa Waafrika Kusini wengi walioathiriwa na maambukizo ya HIV na ukimwi. Lakini hivi sasa kinatishia kufunga milango yake katika muda wa ndani ya mwezi mmoja kwa sababu ya upungufu wa bajeti. Wakati kituo hicho cha TAC kilipofunguliwa mwaka 1998 HIV ilikuwa ikivunja mfumo wa jamii za wa Afrika Kusini, pamoja na kuzigawa familia na jamii kutokana na kifo, hofu na unyanyapaa. Katika miaka iliyofuata, TAC ilipigana kwa kila hali juu ya haki kamili za wagonjwa wa ukimwi na ilipata ushindi mkubwa kwa hilo. Hii leo kundi la TAC ni moja ya makundi yanayoheshimiwa nchini Afrika Kusini, lakini kundi linakabiliwa na hatari ya kufungwa kwa sababu ya nakisi katika bajeti kwa kiasi cha dola laki tisa. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Ni wakati mwingine wa majadiliano hii leo. Uko nami Rahabu Fredi, na mada ambayo inajadiliwa hapa ni swala la binti ambaye anadhalilishwa kwenye mitandao ya kijamii afanyeje? Ninao vijana hapa ambao wanalitambua hili na wana mengi ya kueleza kwenye mada ya leo. Kwa jina naitwa Mary Amos. Kitu ambacho napenda kuzungumzia kwenye mada hii, wadada wanaopigwa picha kwenye mitandao, afu zinasambazwa ndani ya muda mfupi, unakuta yule mtu tena kashadhalilika sana, hana jinsi ya kufanya. Kitu ambacho mi napenda kukizungumzia kitu kama hicho, kwanza kipigwe marufuku marufuku kabisa. Tena huo ni unyanyasaji kabisa wa kijinsia. Wanawake tunadhalilishwa kupitia hizo njia. Unakuta mtu ana kwanza, kuna watu wengine wanaeditiwa, unakuta mtu umbo la mtu mwingine sura kawekwa sura ya, ya kwake yeye, anatumwa katika mitandao. Unakuta mtu anadhalilika pasipokuwa na sababu, ila ninachoomba mtu usinyamaze kimya. Unapoona kitu kama hicho umefanyiwa, nenda katika vyombo vya habari, toa hiyo habari na utasaidiwa, na naomba sana yani, watu wanaofanyiwa vitu kama hivyo wasikae nyumbani kimya, kwa sababu utaonekana mwenyewe umeshiriki na umejumuika kukitenda hicho kitu, kumbe sio dhamira yako. Na sometime unakuta mtu umemwamini boyfriend, unaenda naye sehemu, mnaenda mna enjoy, mwisho wa siku anasema boyfriend wangu tumejiona miezi sita mwaka, kumbe naye anaya kwaki. Bwana huyu mimi nitamfanyia kina hiki kina hiki, siku akinizingua, akiniacha, namkomesha. Umeona, kwa unakuta mtu kama hivyo amekuja, mmekaa miaka miwili, unakuja unamkataa, unamwambia bwana mimi sikuhitaji, naendelea na masomo na nini. Unakuta mtu anaanza kukuambia umeziona picha zako hizi hapa, nazituma zote kwenye mitandao WhatsApp, Facebook, Twitter. Kunakuta mwisho wa siku unakuja kweli, unarushwa huna jinsi ya kufanya. Baba anaziona, mama anaziona, wadogo zako, unakuta umeshadhalilika, huna cha kufanya. Kwao nachoomba, kwanza, kwa kina kaka zetu, watuheshimu. Sisi ni wadogo zao, sisi ni dada zao, sisi pia ni wazazi wao wa baadaye, tutawalea na wenyewe vile vile, kwa watuheshimu. Vitu kama hivyo vikomeshwe. Kwa jina anaitwa Habiba Abdilahi. Kitendo kama hiki mimi sikipendi. Sikipendi kwa sababu wajua, kila mtu ana sababu zake za kufanya kitu au kuna makubaliano ambayo mmewekeana mpaka ikafikia mwafaka, kwa sababu kama mimi nikikwambia, siku take haina maana uzirushe picha zangu, hata kama tumepiga miaka ishirini iliyopita kwa sababu nilikuheshimu, ulijiheshimu, umone si mimi tu, hata mwingine. Kitendo hiki hakifai, hakifai kwa sababu unaweza ukanichukua mimi ukaniweka kwenye picha na wazazi na jamii ambayo mimi inanizunguka. Fikiria mimi inanichukuliaje? Kiasi kwamba kama mimi mwanafunzi, siwezi nikatoka nikaenda shule, kwa sababu kwenye mitandao, si wanafunzi, si wazazi, kila mmoja sasa hivi kwa kwenye mitandao. Kwa hiyo anavyoona picha yangu, hata mimi baadaye kunyoshiwa vidole, sipendi. Njiani nipitapo najisikia aibu, mimi binadamu kwa hiyo kitendo kama hiki si kizuri. Kwa yoyote yule atakayefanyiwa kitendo hiki asikose kwenda kwenye vyombo vya habari kupitia sheria yoyote, ili yule mtu atiwe mbaroni, ili apate kuadhibiwa. Na wale wengine ambao wanapiga wenyewe kwa ridhaa yao alafu wanasambaza hizo picha, kwa wale wanaopiga kwa ridhaa yao pia, wale wanatakiwa kujiheshimu, kwa sababu unavyopiga kwenye jamii, kumbuka una mdogo wako, una wazazi wako, una jamii ambayo inakuzunguka. Sio unapiga tu picha ili mradi uoneshe maumbile yako. Kila mmoja ameumbwa na maumbile yake, sio kuna mwingine ana umbo zuri, kuna mwingine lakini, usitafute uzuri kupitia mitandao. Utupu haufai, utupu yani, unapojionyesha wewe utupu wako, kumbuka kuna wadogo zako, kuna kaka zako, kuna jamii zako, baba zako, wanaingia kwenye ile mitandao wanapokuwa na kuangalia wewe, inakuwa ile picha nzuri, unajiharibia kwanza wewe mwenyewe, pia kwa watu ambao wanakuangalia. Jiheshimu, watu watakuheshimu. Usipojiheshimu, ndo kama hivyo. Naitwa Angela Kapimba, kazi yangu ni mpiga picha na pia ni printa. Nimejiajili katika shughuli zangu binafsi. Kwa hiyo wengi wanakuja, anakuja dada mzuri kavaa akapendeza, lakini mwisho wa siku ukianza kumpiga zile picha anatoa nguo anabaki labda na nguo za ndani, anakwambia anapiga picha na sababu tunakuwa na mitandao kama intaneti au ni, anakwambia hizi aprodi kabisa, au nyingine unamrushia kwenye WhatsApp, anachukua katika soft copy anaondoka nazo kwa hiyo mwisho wa siku tazikuta zimezagaa zimezaga Instagram, WhatsApp, Facebook, kama hivi na sehemu mbalimbali, na kwa sio vizuri kwao. Tuna washauri wakina dada kama hawa, tabia iwaache, wanadhalilisha wanawake wanapokuwa wanapiga pale. Wewe unakuwa unasikiaje? Maanake ndio binti au dada, na wewe mwenyewe ni wa jinsia ya kike kwa hapo. Kuna mawili: kwanza, mimi kama mfanya biashara, sababu natafuta pesa, nampiga, lakini kiupande mwingine na kwa baadaye, tukishamaliza biashara, namuuliza hasa hizo unazifanyia nini, na anakuja kukwambia kwamba hizi na upload Facebook au, sababu ninakuwa na internet hapa, naambia hizi ni upload kabisa. Lakini anamwambia ambo uone kama unajicholesha na nini, anasema wewe, wewe weka tu bwana, marafiki zangu tu ndio watakaoona. Lakini katika mtandao kama Facebook mtu yote anaweza aka copy picha yako na kwenda kufanyia kitu kingine sehemu nyingine tofauti. Au mimi naweza nikaweka ya kwangu, rafiki yangu akaikopi kule, akaanza kuirusha kwa marafiki kwa ambapo, siku hizi kuna WhatsApp, labda Instagram, vinasambaa tu vitu kwa haraka sana, hasa ya magazeti yetu ya udaku. Wamepata habari, lakini picha haijapatikana. Kwa nini? Akatumia hata picha yake, wanachukua wanamweka. Na pia kuna kundi jingine watu ambao hawajadhamiria. Kwa mfano, mtu yuko na mpenzi wake, sasa hivi wanapendana vizuri, wanaanza akawa, wameenda bichi au wamekaa ndani katika maongezi yao, lakini baadaye, kuna mawili: moja anaweza akapigwa picha akiwa anajitambua, au jingine bila makubaliano. Na siku hizi kuna hizi simu smartphone, sijui nini. Kwa hiyo anaweza akakupiga tu picha hata kama uko ndani, labda umetoka kuoga, anakupiga tu, unajua baba ana chat, kumbe anakupiga picha. Lakini mwisho wa siku, mkija kukwaluzana na huyo rafiki yako, kama awe wa kike au wa kiume, anaanza kuitumia picha yako vibaya, anaiupload kwenye mitandao, mwisho wa siku watu tunakuona. Kwa hiyo sasa, kama na sisi tungeweza kufuatiliwa kwenye mitandao hii kama Facebook, kuwapata watu kama hao wakafungiwa akaunti zao. Lakini naona kwenye Facebook kitu kama hicho, naona kama hakiwezekani. Ukishaingia huko na mambo yako wewe, ndio umeshaingia. Kwa hiyo naishauri jamii, picha kama hizi tusio tunapenda kuzirusharusha sana kwenye mitandao ya kijamii, na labda tuache kupiga. Kama unapiga basi, kanayo kwa matumizi yako, kama una print, weka nyumbani, au kama una soft copy, kanayo itunze, iwe siri yako ni tatizo hilo, tumelibaini mkuu wa kitengo cha masuala ya watumiaji wa mitandao kutoka mamlaka ya mawasiliano Tanzania TCRA Isaac Mruma. Yeye anasema inapaswa mtu awe anafahamu matumizi sahihi ya mitandao na ni lazima kuwe na usiri wa akaunti za mitandao hiyo. Kitu kama hujui, afadhali utafuta utaratibu wa kukifahamu. Kuna watu wengine wanataka kuingia kwenye Facebook. Ha, ha, either hajui au hana muda, anaomba mtu amsaidie, na kesi zishatokea nyingi. Mtu anaomba ile girlfriend amsaidie, au boyfriend, kwa hiyo password ile ya ile ile account anakuwa nayo one of them. Ikitokea hiyo balaa la kukorofushana, inaanza mambo ya kudaiana, sasa ransom inakuwa issue, na sisi tushapata kesi kama hizo nyingi. Au unakwenda beach weekend, unapiga picha na jamaa yako vizuri, alafu sijui inatokea nini, picha inaangukia kwa mkono wa mtu ambaye sio sio mwaminifu, unapata matatizo makubwa, kwa sababu inaweza kutumika vibaya. Meneja mawasiliano wa TCRA Innocent Mungi, na yeye pia anasema ipo haja kwa wasichana kujiheshimu, kwani picha nyingi mbaya zinazoonekana kwenye mitandao hiyo ni za kwao wao. Sasa haya matumizi mabaya mengi yamekuwa na lengo ambalo tunaweza tukasema ni kuvuruga amani, kuchochea kutokuelewana katika jamii, kuleta ugomvi, kuchonganisha watu, kusababisha eh, kuwaumiza wengine, kuwasingizia watu mambo ambayo sio ya ukweli, kupotosha jamii na hata kuharibu mahusiano ya ya baadhi ya watu lakini kikubwa zaidi hata hao ambao wanatumia haya mawasiliano kwa mfano kwenye mitandao ya kijamii kuharibu wajihi wao wenyewe bila wao kufahamu. Wanaoathirika zaidi ni kina dada, umri wa miaka 18 mpaka miaka 24. Ukiangalia huwezi kukuta picha ya mtoto wa kiume amejipiga, nasema kanitangaza, ataonyesha nini? Kichwa au pua? Baadhi yetu wachache wanatumia vibaya, na kwa kweli hili linapelekea kuanza kuangalia upya swala hili la mitandao ya kijamii. Sasa huyu binti tayari amedhalilishwa na picha zake, pengine hizo za faragha hakutarajia kuzisambaza, zimekwisha sambazwa, afanyeje? Kwa jina anaitwa Neema Mena, ni bora angetafuta wataalamu wa, wa, wa kisaikolojia zaidi, wakaweza kuwashauri kuongeanao karibu, nafikiri wataweza wakabadilika, zakakuawakawa na maamuzi ambayo atakuwa tofauti. Mfano kama alikuwa na nia au labda ya kujiua, alikuwa na nia labda ya kufanya jambo lolote ambalo litamdhuru mtu. Anaweza kujiona yeye ana thamani, anaweza akikaa nao, akimshauri vizuri, mimiona akili kidogo itabadilika, ataweza kukaa ataji, atajisikia vizuri. Ningependa kuambia wanawake kama wanawake, au akina dada, wasichana wenzangu, waache hizo tabia, sio nzuri sana maana, naona watu wengi sana kwenye mitandao ya kijamii wanalalamika wengine wanajiua, wengine wanafanya hivi, mna kunywa somo. Sio maadili mazuri ya Kitanzania kama sisi tu kama Watanzania wazalendo, sio kitu kizuri cha kufanya hicho. Mtu mtu kujipiga picha, picha kama hizo kusambaa mitandaoni, mtu anakuta tu picha imesambaa mitandaoni, anahamaki. Ana nini? Sio vizuri. Kwa leo ni hayo kwenye majadiliano, muhusika, hususan wewe ambaye unatumia mitandao hiyo ya kijamii, basi itumie kwa njia sahihi na si vinginevyo. Jina langu ni Rahabu Fredi, panapomajaliwa wakati mwingine. Asante sana vijana kwa maoni yenu. Sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Katika makala yetu ya muulize daktari leo tutakuwa na Dr Fredrick Ngusaru kutoka katika zahanati ya Kwembe iliyopo manispaa ya Kinondoni jijini Dar es Salaam, ambapo atajibu maswali ya vijana kuhusu maswala mbalimbali. Tafadhali fuatana nami. Anaitwa Este Vitus, kwa nini mwenye vidonda vya tumbo hupata kiungulia? Mgonjwa mwenye vidonda vya tumbo hupata kiungulia kwa sababu zifuatavyo. Ya kwanza, huwa mara nyingi katika tumbo la, la chakula huwa kuna asidi ambayo inatoka inaitwa gastric asidi. Hii tunaita kiyayusho kwa ajili ya vyakula kuyayuka, ili viweze kuingia katika system nyingine au utaratibu mwingine wa kuweza kuyayushwa kuingia, kuingia mwilini. Kwa hiyo hii gastric asidi huwa ina, inatoa gesi ambayo inakuwa kama moto. Sasa uh, ile gesi ikishatoka huwa ina, inaleta kiungulia. Ndiyo maana mgonjwa anakuwa na kiungulia. Kwa hiyo, sababu kubwa ya kiungulia kwa mgonjwa mwenye vidonda vya tumbo ni hii gesi ambayo inaitwa gastric acid. Miguu kuwaka moto husababishwa na nini? Miguu kuwaka moto mara nyingi tunaita ugonjwa ambao tunaita neuritis. Neuritis yani ni mfumo wa, wa fahamu unaotokea sehemu ya pe, yani sehemu mbali ya, ya ya tunasema peripheral areas yani sehemu za za mwisho za, za mwili kwa hiyo tunaita Neuritis. Kwa hiyo mgonjwa anaweza kupresenti, anaweza kuonekana ku, kuwa na miguu inawaka moto, au akasikia vichomichomi au washo au kosa fahamu, yaani hata ukishika hawezi kujisikia kuwa ameshikwa na kitu. Kwa hiyo ile sehemu inakuwa anakosa hisia yoyote katika, kama ameshikwa amefinywa. Kwa hiyo hiyo yote tunaita neuritis. Kwa hiyo hiyo inaathiri sana mfumo wa fahamu kwa hiyo hiyo kwa kuwa miguu inawaka moto na hiyo, kwa hiyo hiyo moja kwa moja tunatibu kwa, kama kama ni ugonjwa wa neuritis, yani unaathiri mfumo wa fahamu. Kwa hiyo sehemu za mwisho za mwili zinatokea hizo kama hizo, wengine wanatokea hata mikononi, wanakosa kitu kama hicho. Kwa hiyo vizuri zaidi mgonjwa huyu anatakiwa aende kwa hospitali ili aweze kujua tatizo lake liko vipi, na aweze kupewa dawa kutokana na tatizo lake halisi. Kwa hiyo ni kitu ambacho kinajulikana na kinaeleweka katika mahospitali, kwa ajili kuna vipimo ambavyo vya kugusa vya kuchoma na vingine vingi ambavyo vinaweza kusababisha huyu mgonjwa akajulikana hili tatizo lake. Naitwa Ruti Mgeni. uvimbe na maumivu kwenye jino inasababishwa na nini? uvimbe ambao unakuwepo chini au juu ya jino ambao baadaye unasababisha una kupasuka. Hii inasababishwa sana na uchafu wa kinywa kutopiga mswaki kwa wakati, na vile vile inaweza kusababishwa na maambukizi ya magonjwa ambayo yanakuwepo ya kwenye kwenye kwenye kwenye kinywa, mfano kama uvimbe au u, uvimbe yani jipu au uchafu ambao umekaa kwenye jino ambao sababisha kuchimbika jino na vile vile kwenda hadi kwenye kwenye fizi na kuleta kidonda, mwisho uchimba na kuleta kidonda kikubwa kwenye jino na kusababisha maambukizi hayo. Kwa hiyo uvimbe kama huo wa nini unasababishwa sana na uchafu kwenye kinywa. Kwayo, kwa hiyo unashauriwa kupiga mswaki mara kwa mara na hakikisha unapokula chakula ambacho unakiona kinabaki kwenye kwenye kwenye kinywa, upige mswaki muda ule ule, sio upige mswaki kila asubuhi tu. Unaweza kupiga mswaki hata mara tatu kutwa ili kuweka kinywa kiwe kisafi. Asante sana Dr. Frederick Ngusaru kwa majibu yako. Makala haya yametayarishwa nami mwana harusi Pongwa cho ni Fida Gasira. Je, unene ni ugonjwa? Unene unaweza kuwa ugonjwa, na vile vile unene unaweza kuwa si ugonjwa. Unene ukizidi kiwango chako cha cha kunenepa zaidi hiyo inakuwa tatizo katika mwili wako. Lakini unene vile, vile ni inakuwa ni, ni kitu ambacho tunaita afya ya, ya mtu. Kwa hiyo hii moja kwa moja ni kufuata vizuri, ni mgonjwa au mtu ambaye anajisikia unene ambao umepitiliza au unene anajisikia kuwa huu uh, sio mzuri, inabidi apate ushauri kwa daktari aweze kujua kuwa unene wake umri wake urefu wake unalingana na uzito wake. Kwa hiyo akipima hivyo ndio atajulikana sasa, wewe uko juu ya, ya, ya umbo lako. Kwa hiyo hiyo inaweza kuwa ni ugonjwa, kwa hiyo ni tatizo. Unaweza kupewa ushauri wa kuweza kupunguza un, kuwa mnene zaidi lakini kama unakuwa na unene wa afya, hiyo sio ugonjwa, ni kitu ambacho kinaweza kusaidia wewe katika afya yako, katika mwili wako. Kwa jina anaitwa adenovirus. Homa ya manjano ni nini? Homa ya manjano huwa wanasema homa ya manjano kutokana na mgonjwa huwa anakuwa na joto kali, vile vile sehemu za za viungo vya mwili anaonekana wanjano. Sasa sasa kwenye kwenye kope hii nyeupe ya jicho, hao wanakojua mkojo wa njano sana, hao kwenye kwenye limi zinaonekana ziko za njano, kwa hiyo tunasema homa ya njano. Na homa ya njano huwa inasababishwa na vitu viwili. Kitu cha kwanza, mgonjwa anapoumwa malaria au anapopata matatizo yote infection katika mwili, huwa kuna seli zile za chembechembe nyekundu huwa zinakufa nyingi. Baada ya kufa, zile zinaenda kujikusanya katika sehemu ya mahini kusababisha unjano katika sehemu za, za macho au nini, ndio tunasema homa ya manjano. Lakini homa ya manjano kawaida inasababishwa na maambukizi katika mwili, ambazo zinasababisha kuua seli nyingi za tunasema red blood cell. Kwa hiyo ziki zile nyingi huwa zinasababisha unjano katika mwili. Kwa hiyo ni vizuri zaidi kuangaliwa kitu gani ambacho kinakusababisha, kama kuna maambukizi yoyote katika mwili au malaria kali. Kwa hiyo ni rahisi kutibiwa hivyo, na hiyo hali itakuja itapotea. Asante sana Dr. Frederick Ngosaru kwa majibu yako. Makala haya yametayarishwa nami mwana harusi Pongo Na asante dokta, kwa majibu yako kwa vijana. Sasa basi, tusikilize makala ya ushauri kwa vijana katika masuala ya afya na kijamii. Kipindi chetu cha ushauri leo nitakuwa na Bi Hadija Zakaria, ambapo atawashauri vijana kuhusu mada inayosema ukatili wa kijinsia kwa wasichana ama vijana wa kazi za ndani na hatari za maambukizi ya virusi vya UKIMWI. Bi Hadija, tukizungumzia ukatili wa kijinsia tunakuwa tunamaanisha nini? Ni kitendo cha ukatili kuhusu jinsia ambacho kinaweza kusababisha madhara maumivu ama mateso ya kimwili au kisaikolojia kwa mtu ikiwa ni pamoja na vitendo vya kutishia, kulazimisha, kunyima uhuru bila kujali vimefanyika kisiri ama dhahiri. Ukatili wa majumbani ni aina ya tabia inayotumika kujenga uwezo wa mtu mmoja kummiliki mwingine kwa kutumia vitisho na woga. Ukatili wa majumbani aghalabu hutokea kwa watu walio na uhusiano wa kimapenzi na hata wale wanaoishi nyumba moja ama vijana wa kazi, pia magomvi ya nyumbani pamoja na mengine, hususan kipigo cha wazi au cha kisiri kuitana majina yasiyofaa, kutumia fedha kwa madhumuni ya kumiliki mwingine, kutumia lugha ya matusi, kubaka watoto ndani ya nyumba, kuwamiliki watoto, kutenga na kutumia vitisho. Ikumbuke kwamba ukatili wa kijinsia huhusishwa na ukatili hasa kwa wanawake na watoto, kwani wao ndio waathirika zaidi wa ukatili. E, kuna aina nyingi za ukatili wa kijinsia. Kwa mfano, ukatili wa kutumia nguvu, kama kupigwa makofi, vile mateke, kuchapwa, au kupigwa na vitu vya ndani. Hata unaweza ukamrushia mtu kikombe, sahani. Ukatili wa kisaikolojia, mfano mwingine huo, kusema mambo yanamfanya mtu kujisikia mdogo, mm, kunyanyasa kusimangwa, uh, kumdhalilisha na kumweka chini, chini yake, kumweka mbali na ndugu au marafiki zake. Ukatili mwingine wa kiuchumi, kunyimwa mahitaji yake muhimu. Pia kuna ukatili wa kiutamaduni na mila za kikandamizaji, ndoa za utotoni kwa mfano, vile utakasaji na kurithi wajani, mauaji ya vikongwe Nae, umeona hivyo. Mfano mwingine wa ukeketaji na ukatili wa kingono kama vile kubakwa, kulawiti, usafirishwaji wa watu hasa wanawake na watoto. Ukatili wa aina hii wa kijinsia hufanywa hasa na baba, mama, mke, shemegi, baba mkwe, mama mkwe shangazi, mjomba, dada, kaka, hasa waajiri pia nao wanahusika sana na unyanyasaji wa aina hii. Uh, sababu nyingi ya ukatili ni kuwepo kwa mila na desturi ambazo zinalea ushambuliaji na unyanyasaji. Vitendo hivi hushamiri na kukomana, hatimaye kuwa kama sehemu ya maisha ya kawaida. Upo shahidi kuwa katika baadhi ya makabila hapa nchini kwetu mwanamke kuto kupigwa ni ishara mbaya kwamba mumewe hana wivu naye. Katika utafiti uliofanyika mwaka elfu mbili na sita asilimia sitini wanawake waliohojiwa walisema kwamba wanaamini mwanamke kupigwa ni jambo la kawaida eti. Na tatizo hili ni kubwa, kwani ni moja changamoto katika kupinga aina hii ya ukatili. Changamoto nyingine ni pamoja na kushindwa kutoa taarifa na pia, kutokana na shinikizo la jamii, familia na hata kazi, na kupelekea kutaka kumaliza mambo kiungwana. Watu wengi wamearifiwa kufumbia macho ukatili ili kunusuru watoto, kazi au ndoa zao, pia kuogopa watu wao ama wapenzi wao kupelekwa jela iwapo taarifa zitafika kwa vyombo vya dola na watu hao kuchukuliwa hatua za kisheria hivyo nashauri vijana kuripoti katika vyombo vya dola iwapo wataona kuna ukatili wa kijinsia mahali popote ili tuweze kutokomeza tatizo hili la ukatili wa kijinsia na msikilizaji hivyo ndivyo anavyoshauri Bi Hadija Zakaria kuhusiana na mada inayosema ukatili wa kijinsia kwa wasichana ama vijana wa kazi za ndani Msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha ya kila siku. Tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. Ishirini na mbili sasa. Kiukweli nilikuwa na baba na mama wenye uwezo vizuri tu. Wazazi wangu wote wawili walifariki kwa ajari kwa basi, nikaa nika nibaki yatima. Ndugu zetu wakaingilia katika zile mali kwa sababu nilikuwa ni mtoto mdogo, wakazichukua, akagawana, mimi sikupata chochote kile. Nikaambiwa nikaishi na shangazi yangu, lakini ya shangazi yangu, kiukweli alikuwa ananitesa sana, lakini sikupata nafasi ya kusoma. Shangazi yangu akupata nafasi ya, ya kunisomesha. Basi shangazi yangu hapa na jirani yake, jirani yake akaniunganishia, nikapata kazi kwenye maofisi makubwa na kwa sababu nilitoka katika maisha ya upweke, maisha ya kipeke yangu peke yangu, maisha ya kiyatima, nikaa nashughulika nafanya kazi kwa nguvu zote, na bosi alikuwa ameniajiri pale akapenda. Wakati wazazi wangu wa wanafariki, nilikuwa niko form three shuleni, wakasema kwa suleni tu usimalizie il ile, wakanipa tu offer kwa sababu wazazi wangu wote walifariki, huyo mwalimu mkuu alikuwa akiwafahamu. Basi nikamalizia na nimshukuru Mungu kwa neema ya Mungu, nikabadilisha pale nikafaulu form four, nikapata pata ile nikaweka, nikaenda kusoma hizo elimu za mwaka mmoja, form five na form six Nikasoma kwa kile ambayo nilikuwa nayo kwa kweli, nachomshukuru Mungu, nikafaulu vizuri, nikapata chuo kwa sasa. Sa hivi niko mwaka wa kwanza, nimeanza mwaka wa kwanza kufika kwa chuo, namshukuru Mungu nikapata na mkopo basi naendelea kusoma, sijaacha kazi yangu ya kufagia, nasoma kwa bidii. Nasoma kwa sababu mimi sasa ndo najiona kama mii ndo baba ndo mama ndo mtoto tena. Magumu yapo, lakini mi naamini tunashinda tu, na kila kitu ukikifanyia juhudi lazima tu utashinda. Kwahio maisha yangu ndo yakawa hivo, naendelea kufagia ofisi, naendelea kusoma, naendelea kufanya na vishughuli vidogo ambavyo nimevianzisha sasa hivi, na maisha yangu najitegemea mi mwenyewe na, naona kabisa kwamba sisi wanawake atutaki kabisa kukata tamaa, tunatakiwa tusonge mbele, yani haijalishi magumu gani tumepitia, haijalishi vikwazo gani vimetukuta aijaishi, tumetikisika kwa namna gani, tunafanya kazi kwa bidii ili watu wengine wapate kutupenda na, yaani, ni kama chambo ya maendeleo yetu sisi wenyewe, kama mimi ambavyo mwalimu mkuu akaniona akaniendeleza mpaka nikafika form four kusoma shule bure. Kwa hiyo ikiwa unafanya kazi vizuri na kwa juhudi na kuwaheshimu pia, ni chambo nzuri sana ya kwa maendeleo yako, ni chachu nzuri sana ya maendeleo yako wewe mwenyewe. Kwa hiyo naomba wanawake tusikate kabisa tamaa sasa hivi dunia, sasa hivi nataja wanawake wenye maendeleo, ili tusipate kuteseka sisi wenyewe kijinsia wala kisaikolojia. pamoja na familia zi. Kitu kingine ambacho nataka kuambia wazazi wetu ni kwamba yaani, wawe wanaandika urithi kabisa mapema kwa sababu kama mimi urithi ndio umenifanya kwamba nikapoteza haki yangu na maisha yangu yakawa sasa hivi. Lakini right, kama angekuwa ameandika ule urithi, sasa hivi maisha yangu asingekuwa wa hapa wala nisingepita hizo njia zote. Kwa hiyo anachotaka kuwaomba wazazi na kuwashauri wazazi ni kwamba tu waandike urithi mapema kwa sababu hatujui kifo. Hakuna mtu anayejua kifo. Kinaweza katokea kwa ghafla, mkenda wote wawili kama ambavyo mimi nilitokea kwa wazazi wangu. Kwa hiyo naomba tu waandike urithi mapema ili tujijue kwa mfano kama mimi afa sasa hivi, ningetaka naanza kufuatilia urithi wangu, sina chochote cha kuanzia na sina hata sehemu ya kuanzia, kwa sababu sina dokumenti yoyote. Lakini laiti kama wazazi wangu wangekuwa wameandika ule urithi hivi, ningekuwa mbali. Na hasa watoto wa kike tunakuwa tunanyanyaswa sana katika masuala mazima ya urithi. na hapa ndo tunafika mwisho matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni astegidh uat na kusihi ungana na