Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki tangaza pia katika mita band 19, 22, 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam inayowakaribisha hii leo. Ni mimi Sunday Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Ester Gitart. Ni Jumapili, Novemba 9 mwaka 2014. Wajerumani wanasherehekea miaka 25 tangu kuanguka kwa ukuta wa Berlin, huku chancellor Angela Merkel akisifu wote waliosaidia kuangusha ukuta huo. Kiongozi huyo wa Ujerumani aliongoza sherehe kadhaa hivi leo Jumapili, ikiwemo kuweka ua la waridi katika mojawapo ya visehemu vilivyosalia vya ukuta huo katika kumbukumbu ya walokufa wakijaribu kutoroka kwenda upande wa magharibi. Katika hotuba kwenye ukumbi unaotumiwa kukumbuka tukio hilo la kihistoria, Bimako alisema kuanguka kwa ukuta huo kunadhihirisha kwamba ndoto hutimia. Sherehe za leo zilianza katika mji mkuu wa Ujerumani huku tarumbeta zikipigwa na kukumbusha yaloandikwa katika kitabu kitakatifu cha Biblia wakati ukuta wa Jericho ulipoanguka. Wamarekani wawili walioachiwa na Korea kaskazini wamerejea Marekani salama. Kenneth Bae na Matthew Todd miller waliwasili Marekani jana jioni katika kituo cha kijeshi kilichoko jimbo la Washington. Waliondoka Korea kaskazini pamoja na mkurugenzi wa idara ya kitaifa ya kijasusi bwana james clapper ambaye alifanya jitihada kubwa kupata uhuru wao familia ya bae ilimkaribisha akiwemo mamake myung bey bae ambaye aliambia idhaa ya korea ya sauti amerika kuwa amesubiri kwa muda mrefu habari hizo na kwamba hakuamini habari hizo pale wizara ya mambo ya nje ya marekani ilipowasiliana naye hapo jana jumamosi katika taarifa fupi kwenye kituo hicho cha kijeshi kenneth bae alitoa shukrani kwa wote waliomuunga mkono na kumkumbuka wakati akiwa kizuizini Unasikiliza habari fupi za dunia kutoka hapa Sauti ya Amerika, Washington DC. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry na waziri wa mambo ya nje wa Iran Javad Zarif wameanza mazungumzo ya ana kwa ana huko Oman, wiki mbili kabla muda kukatika wa kufikia makubaliano juu ya nyuklia. Mkuu wa jumuiya ya Ulaya Catherine Ashton pia anashiriki katika mazungumzo hayo ya leo. Kerry na Zarif walisalimiana kwa mikono, lakini hawakutoa tamko lolote kwa waandishi wa habari, huku wakijiandaa kuanza mazungumzo katika mji wa Maskat huko Oman. Akizungumza kabla ya kuondoka Beijing hapo jana, Kerry alisema kuna mianya mikubwa kabla ya kufikia makubaliano juu ya programu ya Iran ya nuklear. Rais wa China Xi Jinping amefungua rasmi sherehe za kila mwaka za mkutano wa jumuiya ya ushirikiano wa kiuchumi wa Asia Pacific, APEC, akisema hakuna haja kuwa na wasiwasi kutokana na uchumi wa China unaokuwa polepole pole. Bwana Xi aliwaambia viongozi wa kibiashara duniani hivi leo huko Beijing kuwa China imejitolea kufanya mabadiliko ya kina ili kutoa fursa kwa masoko kuwa na ushawishi mkubwa wa uchumi. Uchumi wa China ulididimia katika robo tatu ya mwaka na kufikia viwango visivyoonekana tangu hapo mwaka 2008 na 2009 wakati uchumi wa dunia ulipodhoofika sana. Naye rais wa Marekani Barack Obama ameondoka Washington mapema leo Jumapili kwa ziara itakayompeleka huko China kwa mkutano huo wa APEC kabla ya kuelekea Myanmar inayojulikana pia kama Burma na kisha Australia kwa mkutano wa G20 na mtu aliyejitoa mhanga kutoka kundi la wanamgambo wa Taliban amejilipua kwa bomu na kuwa msaidizi wa ngazi ya juu wa mkuu wa polisi katika mji mkuu wa Kabul. Maafisa wanasema mtu huyo alitumia ustadi kukwepa maafisa wa ulinzi na kutembea hadi makao makuu ya polisi leo Jumapili, ambapo alijilipua kwa bomu na kuwa msaidizi huyo wa mkuu wa polisi na kujeruhi watu wengine sita. Mkuu wa polisi Mohamed Zahir hakuhudhuria wakati wa shambulizi hilo lililofanyika nje ya ofisi yake kwenye ghorofa ya tatu ya jengo hilo. Kulikuwa na habari za kutatanisha kuwa mshambuliaji huyo alikuwa amevalia sare ya polisi au nguo za kiraia. Mwisho wa habari fupi za dunia kutoka hapa Sauti Amerika. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo, hujambo msikilizaji, karibu tena siku ya jumapili nyingine hapa studio. Mimi naitwa Meri Mgawe. mimi naitwa Idi ligongo. Karibu sana popote pale unapoendelea kuitegea sikio idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, ni salamu na muziki. Asante sana Idi, basi bila kupoteza wakati, ya kwanza kabisa naishika post kadi yako Deus Masunga, wewe unasema siku ya leo unatokea sanduku la barua moja sita sita Mwanza, ni kule Tanzania. Salamu yako ya kwanza kabisa unataka kuirusha kwake Daniel Mchambi Maduhu, Maduhu Sibogo, Maduhu na Ngoho Maduhu unamtumia salamu vilevile. Vile Charles Luhende Masalu Ngofiro, Masalu Mpangani Shamba, Jirunja na Masi Mikuku unatuma salamu kwa Salibu Nzali Sima Kagaruki na vilevile hukumsahau Ruta Hiwa Busisi, huyu unasema anatokea pale Shinyanga umepeperusha zako salamu kwa Asha Shaaban Nkamba, Lukuba Jumanne Lukoba na Nasoro Maziku, Emmanuel Kapela, hawa unasema wanatoka pale Tabora. Wengine uliokumbuka siku ya leo popote kule waliko ni Zakaria Ndemfo Mchana, je Mchana na Jumi Kijunda. Mimi naanza naye uh, Mr na Mrs Rashid na Mganga wanapatikana Ifakara kule maeneo ya Morogoro nchini Tanzania. Anasema zake salamu zimfikie Mariam na Mpanga wa Ifakara, Dunia na Mpanga wa Tegeta, Dar es Salaam, Zakia na Mpanga wa Mtimbira, bila kumsahau hawa Mayahana Uh, Bira huna kaisi Sadiki Maganga Ali Chingoma Chingi, Daniel Mtonga anapatikana kule Kigoma Tanzania, Daudi Pikikoti wa Tabata Dar es Salaam, bila kumsahau Juma Shamte. Anasema ujumbe wake, sio kila king'aacho basi ni dhahabu. Haya basi ni ujumbe wake huyo, msikilizaji maarufu kabisa. Naishika barua yako Matilda Kikoti, wewe siku ya leo unasema napatikana kule Beni ni DRC, moja kwa moja anatuma salamu zangu kwa Kloman apeli akiwa pale Beni namtumia salamu mama Kianta akiwa pale Beni. Namkumbuka kaka yangu John Kindia akiwa pale DRC. Natuma salamu kwa marafiki zangu Jumanne Kianda na Seriku wakiwa pale DRC. Ujumbe unasema tukae chonjo, vita ya rejea. Huyu hapa ni waziri wa mambo ya salam, Deus Masunga Bahukila wa Igigwa Sikonge, sanduku la barua 468, Tabora, Tanzania, anasema zake salamu zimfikie mapigi Masunga, Asha Shaaban Ali, Nkambula Lukubandula, mzee Masunga Saidi, mtoto na Sunga Deus Mapema Ndula, Ngolo Tama Maringo Jisema na Emmanuel Kapela, wote wakiwa wanapatikana kule maeneo ya Tabora. Nakuta wile Ndagamsu, wewe unasema unatokea kule Mbeya, tanzania moja kwa moja jumapili ya leo unasema, kwanza kabisa anaanza nikimshukuru Mungu, nataka kutuma salamu zangu kwa Mwandu John wa Chunya pale Mbeya na mkumbuka Kachindi Brigade wa pale Tanzania. Natuma salamu zangu kwa Jonas Kangala akiwa pale Dodoma Tanzania. Namkumbuka Nazaret Mwakipembe akitokea pale Mbeya. Namkumbuka Riziki Luvanda akiwa pale Mbeya, sijamsahau msahau Cloman Abeli akiwa pale Puka. Ujumbe unasema tukumbukane ndani ya mitambo mikubwa kabisa sauti ya Amerika, VOA. Mimi sasa ii inaelekea moja kwa moja kule Mombasa nchini Kenya. Anakamata kadi yake alioteno anasema zake salam zimfikie Juma Rajab, anapatikana jijini Nairobi, bila kumsahau Emmanuel Ochweng anasema vilevile vile, anapatikana maeneo ya Nairobi, Muhamed Suleiman wa Mombasa, Jumbe Rashid Jumbe anapatikana kule Dar es Salaam Tanzania, bila kumsahau Deusi Masunga Ngolotama wende Paulo na Jilangila, wote wakiwa maeneo ya huko Afrika ya Mashariki. Basi Mary, naona ni muda ule wa kuweza kupata kibao cha muziki, na hivi sasa basi e, tunaanza naye Victoria Kamani Diamond, bila kumsahau Ommy Dimpoz. Haya, basi ni mambo mazuri kabisa. Prokoto namuona Mary Mgawe anaprokotokika vibaya mno <laughs> maneno matamu kweli kweli, nipe kidogo mwenzako nipoze roho. Maneno ya wasanii hao kutoka Tanzania, anatoka mbali kabisa hadi kwenda kuikamata barua yake. Nyingine ni Juma Michael mwana harakati, yeye anasema, anatokea Nzega Tanzania. Anasema siku ya leo mimi nataka nitume salamu zangu kwa Boaz Karange, namtumia salamu fundi fumi Gebuka, hawa wanatokea kule Tanzania. Narusha salamu zangu kwa Jumanne Lukoba, yeye anasema vilevile anapatikana vile a kule Tanzania na mkumbuka, Ramadhan Michael, Rashid Michael, Suleiman mako Michael na Mwajuma Michael unatuma salamu zako vilevile kwa ndugu jamaa na marafiki popote pale walipo. Mimi naelekea moja kwa moja katika jiji la Bujumbura nchini Burundi, sehemu inaitwa Buyenzi. Pole Meri mwenzako, nimefika hapa. Huyu anaitwa Jumaa Abdallah, anasema zake salamu zimfikie Michael Lenus Kingalu, Onesmo Hechi Mponda, Palok wa Palok anasema wote wanapatikana maeneo fulani fulani Afrika Mashariki. Mogire Machuki, John Kerubi, George, Joseph Miroro wanapatikana Kenya. Deus Masunga, Bingolo Tama Waende, Paulo na Jilangila mapema. Haya basi, Alinur Hassani wewe unasema moja kwa moja na ruka kutoka kule Kenya. Ndugu mtangazaji, nataka unitumie salamu zangu kwa hawa wafuatao. Kwanza kabisa, siku ya leo namkumbuka Fikirini Dario Gakara, namkumbuka vilevile Swed Kaluta, namtakia heri Simon Kiplagat, natuma salamu zangu kwa Timilai Simalamba Malamba, namkumbuka mwalimu Kennedi Mpemba, Namtumie salamu Juma mwanaharakati, natuma salamu zangu pia kwa Omar Kipara, namkumbuka Hassan Abdi Nuru, Robert Thomas na Juma Isa popote pale walipo. Unasema hawa ni wanaharakati wenzangu katika kipindi cha Salamu na Muziki. Sofia Karihu wa Dar es Salaam anasema zake salamu zimfikie Kula Mkuzi, Abdallah Karim, Fasil Kobelo, Leo Mwamaso, Lenus Kingaru, Onesimo Mponda, Mchana J. Mchana, Mohamed Mwinyi, Dennis Malunda, bila kumsahau, Teofridi Liwola. Yeye anasema ujumbe wake, tumshukuru Mungu sana kwa kuwa bado anaitupatia uzima na pumzi yake. Sawa kabisa. Basi nyingine anayoshika salamu hapa mkononi kwangu ni yako Riziki. Riziki we unasema, naruka moja kwa moja kutoka kule Malawi. Nawapata vizuri kabisa, lakini leo nataka kutuma salamu zangu kwa Mchana, je, Mchana, Namkumbuka Jumanne Lukoba, namtumia salamu Robert Thomas, hawa wote wakiwa pale Tanzania. Sijamsahau Salome Daniel Elias, namkumbuka Simon Feleli, hawa popote pale walipo nawatakieni heri kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Huyu hapa ni naye ni Josefu Miroro, anapatikana Keroka nchini Kenya. zake salamu zimfikie Geoffrey Njireka, Damian Nziku, Rebeka Kwamboko, Mogire Mochuki, Frank Mankongogo, Raymond Simbo, Mzee Gulumhaji Karim, Julius Mafuriko, bila kumsahau Daudi Pike Koti. Juma Idi Isa anapatikana kule Moshi Tanzania. Filbert Kiauke wa Mlandizi Tanzania anasema kama jela ni zuri mpeleke mwanao. Haya basi, vilevile msikilizaji, unaendelea kusikiliza kipindi hiki cha salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Unaweza kutufuatilia kupitia www.voaswahili.com, vilevile kwenye Facebook na Twitter. Hivi sasa basi, tupate burudani ya muziki moja kwa moja. Tunaelekea kule nchini Kenya, anaitwa Nonini, anakuambia polepole. Kabisa kutengeza hit song, doesn't matter language, unonge kiwa poa ni poa, ta itatokelezea genge pigeon, Kizulu, Lingala, swahili Kizungu, mse make sure una keep it simple, females at least ka smile ka dimple, bitu siokote kwa studio barabara, make sure kuna mdundo wa kibiashara kai sai ona blu watu na jilusha Kimasai. Okay, don't get excited bwana, tulia, wacha kujichocha Kwa radio tu na ditu naisikiza tripis na DJ mwadropia, kama ujio ni nini? Please skia song instrumental na kapela ngoma, waifanye justice wakiwa wera. Very important music video sector, lazima uinvest tu pesa, MTV stations zote zitacheza hii, choreography fiti, tuna wadhi. Nayo nayo nayo nayo Kuwanga na amani na George yo outfit na ni kali, minus kanyage viatu zangu za white party, all of a sudden ikageuka fight. what's up with the bouncer? mbona katiki vila na ncheki na fili kanko kamiti me. lipa vilu siepe na zoti poita kitu kaso tano leo, mister Kimambo mingi nasikia, rao si chokeshe mimi, niko dance flow, tunakungoja, tengeza line to dance pamoja, enjoy ngoma. Haya, pole pole, pole pole naikamata barua yako. Sasa muda ukiwa unakwenda mbio kabisa, ni wewe Simon Faleli moja kwa moja, wewe unataka kutupa salamu zako, unasema namtumia salamu Happy Alfonse, Rustik Malatu na Juma Hassan Jaka. Wengine uliokumbuka ni fikiri ni Dario Gakara na wasikilizaji wote wa Sauti Amerika. Mimi na kamata yake salamu. Rebeka Kwamboka anatokea Keroka, Kenya, anasema zake za salamu zimfikie Mugire Muchuki, Frangi Mankogo, Raymond Simbo Masawe, Mzee Gulam, Haji Karim, Julius Mafuriko, bila kumsahau Daudi P Kikoti, uh, Juma Idi Isa, bila kumsahau Filbeti Kiauke na sasa naishika barua yako Shele Kitete, wewe unasema moja kwa moja, mimi natokea hapa Kisii huku Kenya. Natuma salamu zangu kwa barasa barasa, akiwa pale Nakuru. Namtumia salamu mamangu mpendwa Joyce Mikeke akiwa hapo Nairobi. Natuma salamu kwa Raymond Fimbo akiwa pale Tanzania. Nawakumbuka ndugu jamaa na marafiki popote pale walipo. Mimi hivi sasa nakamata yake salam mapema, Ndula Jojigwa wa Iginga Sikonge anasema zake salamu zimfikie Mchana Lenus Kigalu, Onesmo Fikiri, Dario Galaka, Sarome Daniel, Sali Bunzali, John Ipembe na Juma Idi Isa, wote wakiwa Kahama, Shinyanga, Tanzania. Jumanne Rukoba wa Usinge, Tabora, ujumbe: kila ndege huruka kwa mbwa wake. Haya basi, msikilizaji, nachukua barua yako Rustic Malatu Weo. Unasema mimi natoka pale Tanzania Nikondoa, lakini salamu zangu za leo, namkumbuka Salome Daniel na msalimu Leo Mwamaso na msalimu Zakaria Ndemfo namsalimu na msalimu Juma Hassan Jaka namtumia salamu Ombali Maraka Nmtumia salamu Jumanne Lukoba na rafiki zangu wote hapa Tanzania hivi sasa. Basi, kwa burudani ya muziki, tunaelekea kule nchini Uganda, tunakutana na mwanamuziki Jose Jose Camilion anakuambia badilisha ili so, jina na fundi wetu Dwayne Collins <laughs> analipenda kweli kweli, dun kazi awnailiendatayariyni kazikwakokiswahili Jose Camilion, badilisha Naona muda bwana utukubali kabisa, basi hatuna budi kukatisha kipindi chetu hapa studio siku ya leo. Naitwa Meri Mgawe, mimi naitwa Idi Ligongo. Shukrani zangu za dhati kabisa kwako msikilizaji, kwa kutusikiliza. Jose kami ilonibadilisha tunakuambia kwa heri. Nnoya pete <mukwano> ya rusini nayo kidole, nilikupenda my baby, sorry utapata mwingine, don't you worry sasa tumevaa tuna wote, yale tulipanga mimi na wewe milele, lakini nini nini nini nini, unanichanganya maisha yetu wote wawili tulipanga. Shida ni nyingi, hatujakusanya, haingekuwa hivyo. Unapenda upende mpenzi tu, achane na hilo hilo, sana ninateseka ndani moyoni mimi Mambo mapya mambo hipo, mambo mapya mambo msukumo, mambo moto sana, mambo pesa, mambo sawa sawa. Ungana nasi katika VOA Express kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki, jiunge nasi. Livetalk. Livetalk. Livetalk. La La kila Ijumaa Livetalk na idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja, yani live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Livetok kila Ijumaa saa moja na nusu kwa saa za Afrika mashariki na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Ufuatao ni muktasari wa habari kutoka hapa, Sauti ya Amerika. Wajerumani wanasherehekea miaka 25 tangu kuanguka kwa ukuta wa Berlin, huku Chancellor Angela Merkel akisifu wote waliosaidia kuangusha ukuta huo. Wamarekani wawili walioachiwa na Korea Kaskazini wamerejea Marekani salama. Kenneth Bae na Matthew Todd Miller waliwasili Marekani jana jioni katika kituo cha kijeshi kilichoko jimbo la Washington. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry na waziri wa mambo ya nje wa Iran Javad Zarif wameanza mazungumzo ya ana kwa ana huko Oman, wiki mbili kabla ya muda ya kukatika wa kufikia makubaliano juu ya nuklea. Rais wa China Xi Jinping amefungua rasmi sherehe za kila mwaka za mkutano wa jumuiya ya ushirikiano wa kiuchumi wa Asia Pacific, APEC, akisema hakuna haja ya wasiwasi kutokana na uchumi wa China unaokuwa polepole pole. Na mtu aliyejitoa mhanga kutoka kundi la wanamgambo wa Taliban amejilipua kwa bomu na kuua msaidizi wa ngazi ya juu wa mkuu wa polisi katika mji mkuu wa Kabul. Mwisho wa muktasari wa habari kutoka hapa studio zetu za Sauti Amerika, Washington DC. Mimi ni Esther Gidhuiwot na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1:30 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandey Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.