hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka washington dc hujambo msikilizaji mahala popote pale unapotusikiliza ninayekukaribisha ni mimi idi ligongo na mimi ni harrison kamau leo ikiwa ni jumatatu novemba 10 mwaka wa 2014 tunasikika katika 107.5 fm kule nairobi kenya 98.1 ikweta fm kule sehemu za kisumu na masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Karibuni. Katika matangazo ya leo, wakazi wa Kadepo Turkana, Kenya walalamikia operesheni ya jeshi kutafuta majangili kwamba inawalenga wasiokuwa na hatia wakiwemo watoto. Watoto yenye walikuwa kwa boma mchana, walitupiwa bomu jana na helikopta wakakufa wote. Kulikuwa na mtoto mdogo wa Tuman. Mtoto mmoja aliuawa tena kwa mali, watu wanakunywa maji, ng'ombe wamekufa. Na katika ripoti nyingine, vijana wa Mombasa waandamana kupinga kuuawa kwa kiongozi wa kidini. Je, wanatoa wito gani kwa serikali? Vijana yingo mpati wa aki kuwa serikali haitumizi malengo yao ya kuhakikisha kuwa wakazi wa majengo wanapata usalama kutosha. Kwa habari hizo na nyingine nyingi, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza, Harrison Kamau anakusomea habari za dunia. Rais wa Marekani Barack Obama amehutubia mkutano wa muungano wa kiuchumi wa Asia Pacific, akiwaeleza viongozi kwamba Marekani inayunga mkono kwa dhati Asia. Bwana Obama pia ametangaza mfumo mpya wa visa na China ambapo utaongeza muda kwa visa za utalii na biashara kwa raia wa kila upande kutoka muda wa mwaka mmoja hadi miaka kumi ambao ndio muda mrefu sana unaokubaliwa na sheria za Marekani. Vilevile, muda wa visa ya, ya wanafunzi kutoka nchi zote mbili umeongezwa kutoka mwaka moja hadi miaka mitano. Makubaliano haya mapya yataanza kufanya kazi kuanzia Novemba kumi na mbili. Rais Obama pia alizungumzia mpango wa Washington kwa mataifa kumi na mawili ya Pacific. Muungano huu unautata kwa kuwa hujajumuisha China na unashindana una na mipango ya Beijing ya kutaka eneo la soko huru huko, uh, Asia. Rais Obama aliwasili mji mkuu wa China Mapema hii leo takriban watu 48 wameuawa katika shambulizi la kujitoa muhanga kwenye shule kaskazini magharibi mwa Nigeria, wengi wao wakiwa wanafunzi. Mlipuko huo ulitokea leo kwenye mji wa Potiskum karibu na jimbo la Kobe, eh, kaskazini mashariki mwa nchi, wakati wanafunzi hao walikuwa wamekusanyika pamoja kwenye shule hiyo ya sekondari inayoendeshwa na serikali ikiwa na mlengo wa kisayansi. Wafanyakazi wa afya wanasema takriban watu 79 walijeruhiwa kwenye mlipuko, wengi wakiwa katika hali mbaya. Mashahidi wanasema mjito wa muhanga alikuwa amevaliwa sare za shule. Hakuna aliyedai kuhusika na shambulizi, lakini kuna tetesi kwamba wanamgambo wa Boko Haram wanaweza kuwa wamehusika. Kundi hilo lilishutumiwa kwa kufanya mashambulizi kwenye mji wa Potiskum wiki moja iliyopita, wakati mjito wa muhanga alipovamia mkusanyiko wa kidini na kuwaua zaidi ya dazani mbili ya watu. Serikali ya Rwanda imenunua mfumo wa ulinzi wa makombora kutoka China kwa mujibu wa gazeti China Times, kampuni ya China North Industries yenye makao yake Beijing imeuzia serikali ya Rwanda mfumo huo wa ulinzi wa makombora aina ya TL hamsini, Sky Drago 50, ikiwa ni taifa la kwanza na pekee barani Afrika kutumia mfumo huo wa TL 50 ambao unaweza kushambulia malengo kati ya kilomita 20 na 30 kutoka ardhini. Na kwa mujibu wa, wa jarida la Kwanza Defense Review, mfumo huo unaweza kurusha makombora kumi na mawili na kuingilia kati malengo kumi na mawili kwa wakati mmoja. Rwanda sasa ni taifa pekee la Afrika Mashariki lenye mfumo wa kisasa wa ulinzi wa makombora ya angani, ingawaji imenunua makombora machache tu. Mashandini, mashahidi kusini mwa Somalia wanasema zaidi ya watu tisaini wamewaua mwishoni mwa wiki katika mapigano ambao yameona kundi la wanamgambo wa Al-Shabab likichukua tena kisiwa muhimu katika mkoa wa Lower Juba. Mary Mgawe huhana ripoti, anaisoma ripoti kamili kuhusiana na tukio hilo. Al-Shababu imeashambulia majeshi yanayounga mkono serikali katika kisiwa cha Kudhaa nyakati za alfajiri siku ya Jumamosi na kukamata udhibiti wa kisiwa hicho kutoka kwa utawala wa muda wa Juba ija. Wakazi wameiambia VOA kwamba Al Shabab imeonyesha miili arobaini na tatu ya ija kwenye ufukwe baada ya mapigano na baadaye kuwaua wanachama tisa wa ija na raia wanane wanaoshutumiwa kufanya kazi na utawala huo. Vyanzo vimeiambia VOA kwamba Al Shabab imepoteza watu thelathini na moja katika mapigano na kufikisha idadi ya vifo kuwa tisini na moja kudhaa ipo kiasi cha kilomita 1340 kusini magharibi mwa kismayu ilitekwa kutoka kwa alshababu wiki mbili zilizopita na majeshi yanayounga mkono serikali wanamgambo wametumia kisiwa kusafirisha nje mkaa chanzo kikuu cha mapato kwa kundi hilo mnaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa mji mkuu wa marekani washington dc Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry na waziri wa mambo ya nje wa Iran Javad Zarif pamoja na mkuu wa Jumuiya ya Ulaya Catherine Ashton wameanza siku mbili uh, za mazungumzo huko Oman juu ya makubaliano kamili ya nuklia na Iran kabla ya muda kukatika wa kufikia makubaliano hayo. Katika mahojiano ya televisheni jana Jumapili, Rais wa Marekani Barack Obama alisema pande zote mbili ziko mbali sana kufikia maelewano ya mkataba wa nuklea kabla ya muda uliowekwa kukatika mwishoni mwa mwezi huu. Mkutano huo wa Oman ndio fursa bora zaidi kwa utawala wa Obama kushinikiza makubaliano juu ya programu ya nuklea ya Iran kabla ya chama cha Republican, ambacho hakika hakina imani na mazungumzo hao, kuanza udhibiti wa mabaraza yote mawili ya bunge mwaka ujao. Iran imesema imefanikiwa kufanya jaribio la muundo wake wa ndege zilizorushwa na, na rubani kama zile za Marekani. Maafisa wa Iran wamesema Jumatatu muundo wa ndege hizo aina ya RQ-170 Sentinel unahusu ndege ya Marekani isiyokuwa na rubani iliyokamatwa mwaka wa 2012 wakati ilipokuwa inaruka kwenye anga ya Iran. Iran imesema ilikamata ndege kadhaa zisizokuwa na rubani za Marekani, na hivi sasa inaingia mtindo wa ndege za Boeing, iliona mtindo wa igo. Iran imeshutumu Marekani kwa kutumia ndege zisizokuwa na rubani kufanya upelelezi katika programu ya nyuklia kule Iran. Na munaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Na katika habari zilizochukua uzito wa juu leo, tunaelekea moja kwa moja nchini Kenya kufuatia yale mauaji ya askari ishirini katika eneo la Kapedo kaskazini magharibi mwa Kenya. Mamia ya watu katika eneo hilo la Turkana wamekuwa wakiahama makazi yao kwa hofu ya kushambuliwa na majeshi yanayoendelea kuwasaka majangili waliohusika katika mauaji hayo. Mwaigi Konye kutoka Nairobi ana taarifa kamili. Tangu mauaji ya askari hao ishirini katika eneo la Kapedo wilayani Turukana, hali ya taharuki imetanda katika eneo hilo na mamia ya wakazi wa eneo hilo wamekuwa wakitoroka makao yao kwa hofu ya kushambuliwa na majeshi yanayoendelea kuwasaka majangili waliohusika na mauaji hayo. Serikali imepeleka idadi kubwa ya wanajeshi katika eneo hilo katika juhudi za kuwasaka majangili waliohusika na mauaji hayo, na vilevile kuhakikisha silaha za polisi zilizoibiwa zimepatikana. Na kufuatia wito wa rais Uhuru Kenyatta kwa wakazi wa eneo hilo kusalimisha na kurudisha bunduki zilizoibiwa, zaidi ya bunduki 11 zimerudishwa kwa serikali na washukiwa wasiopungua 25 wametiwa nguvuni na polisi na wanatarajiwa kufikishwa mahakamani wakati wowote. Wa duru za kiusalama katika eneo hilo zasema majangili waliohusika na mauaji hayo wamejihami na wamejificha kwenye mahandaki wakiwa na silaha. Rais Uhuru Kenyatta alikuwa amewapatia muda wa siku moja tu kujisalimisha na kurudisha bunduki za polisi zilizokuwa zimeibiwa. Na mimi nashukuru wazee wanasema niwapatie wiki mbili, watarudisha hilo silaha wamechukua, na najua nia ya yao ni njema lakini nataka niseme hivi mimi, silaha hizo ambazo zilichukuliwa kutoka hawa askari, mimi sitaki kungojea wiki mbili, nataka zirudishwe leo, lazima. Mnajua wako wapi. Lakini katika muda wa siku mbili zilizopita, wanasiasa katika jamii ya Waturukana na Wapokoto wamekuwa wa wakilaumiana kwa mauaji hayo ya maafisa wa polisi. Baadhi ya wanasiasa wameanza kuilaumu serikali kwa kuwapeleka wanajeshi katika eneo hilo, wakidai jukumu hilo la ulinzi lafaa kutekelezwa na polisi na sio wanajeshi. na kulingana na mbunge wa eneo hilo bwana Moroto, wanajeshi wanatumia silaha kali pamoja na ndege za helikopta kukabiliana na utovu wa usalama. Baadhi ya watoto wameuawa kwenye operesheni hii ya kijeshi. Watoto yenye walikuwa kwa boma mchana walitukiwa bom jana na helikopta wakakufa wote. Kulikuwa na mtoto mdogo wa mtoto mmoja aliuawa wa tena kwa mali, watu wanakunywa maji, ng'ombe wamekufa na watu wengi wametoroka kwao. Na kulingana na mkazi mmoja wa eneo hilo bwana Lalapa, watu wengi wana hofu na wakazi wengi wametorokea sehemu za milimani kutokana na mashambulizi makali ya kijeshi. Watu wako na hofu, wametoroka makwao na mali yao, watoto wameumia. Jana usiku watu walala msituni na watoto tuliona hiyo uh, bomu iliweza kulipua milima kadhaa na hao watu na tukapata watu wa, wa mama wawili waliweza kuuawa na mtoto ya mwaka kumi na mbili na hao wafukaji wanne. Habari za hivi punde zinasema vijiji vingi katika wilaya ya Turukana havina watu baada ya wakazi wengi kutoroka. Baadhi ya nyumba zimeteketezwa kwa moto na mali kuharibiwa. Mwaiki kwenye Sauti Amerika, Nairobi. Mnaendelea kusikiliza taarifa hizi kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Waendesha mashtaka wa Afrika Kusini wamesema kusikilizwa tena kesi ya rufaa dhidi ya uamuzi uliofanyiwa mwanariadha Oscar Pistorias utasikilizwa mahakamani Pretoria Desemba 9. Pistoris alipatikana na hatia ya kuwa bila kukusudia na kuhukumiwa kifungo cha miaka mitano jela, kutokana na kumuua rafiki yake kike River Stinkamp Februari mwaka uliopita. Mamlaka ya Taifa ya Kuendesha Mashtaka NPA ilisema juma lililopita kwamba uamuzi huo ulikuwa mwepesi mno ukilinganishwa na kesi inayomkabili Pistorius. NPA inahoji kama akimu Dhokozile Masipa alifuata taratibu ya kisheria ijulikanayo kama dolus eventualis. Kiongozi wa kundi la Islamic State amepata uungaji mkono kutoka kwa kundi hatari la wanamgambo wa Misri. Ansar Beit Makdis, ametangaza utiifu imetangaza utiifu wake kwa kiongozi Abdul Bakar Bagdadi. Kundi hili la jihad la Misri lilimtaja kiongozi Bagdad kwenye akaunti ya Twitter kama khalifa na kusihi Waislamu wengine kumuunga mkono. Maafisa waandamizi wa Iraq wamesema Jumapili kwamba Bagdadi alikuwa amejeruhiwa kwenye shambulizi la anga, ingawaje wizara ya ulinzi ya Marekani imesema haina habari kama hizo. Waziri wa mambo ya ndani wa Iraq Khalid Ubeidi alitoa taarifa kwenye Facebook akithibitisha kwamba Bagdad amejeruhiwa kwa shambulizi la anga kule Marekani siku ya Ijumaa na la Marekani siku ya Ijumaa Ijuma katika mji wa kaskazini wa Mosul. Maafisa wa Afghanistan wanasema milipuko ya bomu leo Jumatatu mashariki mwa Afghanistan yamelengwa na kuwaua maafisa wa polisi. Maafisa katika jimbo la Loga wamesema mlipuaji bomu wa kujitoa mhanga aliyevalia sare ya polisi alivamia msafara wa mkuu wa polisi wa eneo nje ya makao makuu ya polisi na kuua maafisa saba wa polisi akiwemo mkuu wa polisi. Watu wanne wamejeruhiwa katika mlipuko katika jimbo la Nagal karibu na mpaka wa Pakistan. Wakufunzi watatu wa chuo cha polisi wakiwa njiani kuelekea kaskazini huko Jalalabad waliuawa wakati mlipuko mkubwa wa bomu ulipopiga karibu na gari lao. Afisa mwingine amejeruhiwa vibaya katika mlipuko huo. Taliban imedai kuhusika na mashambulizi yote mawili na kuripoti idadi kubwa ya vifo. Kufuatia kifo cha kiongozi mmoja wa kidini Hasan Guti ambaye aliuawa Jumamosi mchana kwa kupigwa risasi kwenye eneo la barabara ya Mwembe Tayari na watu wanaoshukiwa kuwa ni maafisa wa polisi huko Mombasa, vijana walikusanyika mitaani na kuandamana kupinga kitendo kilichotokea. Mwenzangu Mkamiti Kibayasi amezungumza na kijana Nathan Nyamai, mkazi wa Mvita huko Majengo, na kwanza akamuuliza hali ikoje hii leo. Hali hizi leo iko shwari. Kumekuwa na utulivu katika uh, sehemu yote ya Mvita constituency, ila tu watu wametulia, na watu wanaendelea na shughuli zao, wana biashara na hata wanaojishughulisha na kazi zinginezo. Nathan, maandamano ya vijana hiyo jana yalikuwa yanatoa wito gani kwa serikali au yalikuwa yanadai nini kwa serikali? Uh, uh, vijana wengi uh, walikuwa wakidai haki kwa serikali haitumizi -ha um, malengo yao ya kuhakikisha kuwa wakazi wa majengo wanapata usalama wa kutosha, na kuwa ni hali ya kusikitisha kuwa kiongozi wao wa kidini ameuliwa kwa hali ya, kwa wa wa kili, um, kwa ya kutamausha bila kujua sababu, na hata waelewi limefanyika kwa nini. Sasa vijana tu wanadai haki, haki itendeke, hali ya usalama irudi katika eneo la majengo na mzika uh, kwa jumla na vijana hao walikuwa kutoka dhehebu moja tu la Kiislamu ama walikuwa ni madhehebu mchanganyiko? Wengi uh, ilikuwa ni kutoka madhehebu uh, mchanganyiko uh, lakini uh, majoriti ama wengi wao walikuwa na kutoka katika dhehebu moja ambalo liko katika uh, msikiti huu Mkapa hakina Majengo na vilevile vile kuna taarifa kwamba polisi wamesema wataendelea na msako wa kuwakamata vijana wale ambao watakusanyika katika vikundi kufanya maandamano. Wameeleza kwamba wataendelea kufanya hali hii ya msako kwa muda gani, hadi uh sasa hatujapata habari yote kuwa watafanya msako kwa muda gani. Maanake katika sehemu hii ya majengo kuna wakilishi munde wa nyumba ambao wanaitwa wazee wa nyumba kumi nao ndo wanatupasha habari kuhusiana na hali uh, uh, ya usalama. Kulingana na polisi, hakuna taarifa yote waliotupatia kuwa watatupatia mda hadi hadi mda fulani ili um, msako wao uweze uh, kutimiza ama hali yao ya kutafuta wahalifu uweze kukamilika, lakini tupo tu nikuwa uh, tu tumepatia tu tahadhari kuwa tusiwe tukirandaranda ovyoovyo kalia mitaani bila kazi. Kwa hivyo vijana lazima tujipatie shughuli. Ndio hali hiyo tunaojua kwa sasa. ni Nathan Nyemai, mkazi wa Mvita Majengo, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Mombasa, Kenya. Michezo ni Jumatatu ya michezo, msikilizaji, na tuanze leo na msukosuko unaoendelea kuikumba sifa za ukimbiaji mbio ndefu kwa nchi ya Kenya. Baada ya mshindi wa mbio ndefu za Boston na Chicago, Rita Jeptoo kusemekana alikutwa na madawa ya kuongeza nguvu baada ya ushindi wake wa Chicago Marathon mwezi Oktoba. Mwanadada huyo ambaye pia ameshinda mbio za Boston mara tatu inasemekana alikutwa na madawa ya aina ya EPO mwilini, aina ambayo alikuwa nayo mwendesha baskeli bingwa wa Marekani, Lance Armstrong ambaye alivuliwa ubingwa wake mwaka jana. Jepto amekanusha katukatu katu kutumia madawa hayo, lakini sasa chama cha riadha Kenya kinajikuta katika juhudi za kuhakikishia umma kwamba wakimbiaji wa Kenya wenye sifa kubwa sana duniani wako safi na kwamba vipimo vya Jepto havikuwa na matokeo kamilifu. Mapema mwezi huu, serikali ya Kenya hata hivyo, ilikiri kuwa huenda kuna tatizo la madawa ya kuongeza nguvu katika riadha nchini humo na kutangaza mipango ya kufungua idara ya kupambana na matumizi ya madawa hayo ifikapo mwishoni mwa mwaka huu. Tuchungulie kidogo Premier League huko nchini Uingereza, ambako mwishoni mwa wiki Chelsea waliendelea kujikita juu ya ligi hiyo kwa ushindi wa bao mbili moja dhidi ya Liverpool, wakati Arsenal walianguka mbili moja kwa Swansea na Man U wakapata ushindi wa moja bila dhidi ya Crystal Palace, wakati mabingwa watetezi Man City walilazimishwa kutoka sare ya mbili mbili na QPR. Tukiwa katika kandanda basi, turudi Kenya katika ripoti za waandishi wetu, kwa ripoti ya Jason Nyakundi kuhusu ligi ya kandanda nchini humo, tukianza na mechi za ligi kuu ya Premier nchini Kenya. Gor Mahia walitunukiwa taji la kilabu bingwa katika ligi kuu nchini Kenya ya Kenya Premier League siku ya Jumamosi baada ya kuonyuka Keare mabao matatu bila jibu kwenye uwanja wa Moi mjini Kisumu. Sasa Gor Mahia imeandika historia ya kushinda ligi hiyo mara 14. Ilibidi Goru wajikakamue baada ya nafasi yao ya kulinyakua kombe hilo kutishwa na klabu ya Sofapaka, ambapo mechi ilianza kwa kasi. Goru walifunga bao lao la kwanza mnamo dakika 9 kupitia kwa mshambuliaji Eriko Cheng. dakika 6 baada ya kuanza kwa kipindi cha pili, Muuganda Dani Serunkuma alifunga bao lake la 16 katika msimu huu Goli la tatu lilitiwa kimiani mnamo dakika 76 baada ya kiki ya Simon Mburu kumgonga mchezaji wa kearia na kutumbukia langoni. Mashabiki wa Gori kutoka kote nchini Kenya walimiminika mjini Kisumu kujionea mechi hiyo. Nimefurahia sana manake tumetoka Nairobi tumekuja hata tujalala. Nimefurahia sana, nimefurahia kabisa, nimebamika kubeba rigi mara ya pili. Nimefurahia sana, nimefurahi kabisa. Wameshinda kihaki, hakuna kitu ati kubaguliwa ama nini, ni kihaki. Nilitoka kwa nyumba yangu jana mpaka wa leo sijarudi. Sababu gani? Nimependa boli ya Gor. Sasa nime, nimefurahia juu tumechukua hii ligi na kikombe. Bingwa wa dunia katika mbio za mita 800 David Rudisha ametunukiwa tuzo la Anok la mwanariadha bora wa kiume kwenye mashindano yaliyoandaliwa mjini London mwaka 2012. Kwenye warsha hiyo iliyoandaliwa mjini Bangkok, Rudisha alisema kwamba hiyo ni motisha kubwa kwake, akiongeza kwamba atatumia mashindano ya mwaka ujao kujiandaa kwa mashindano ya olimpiki ya mwaka 2016 ambayo yataandaliwa mjini Rio de Janeiro nchini Brazil. In, kwa niaba ya Sauti ya Amerika Michezo, mimi ni Jason Nyakundi. Asante sana Jason, na sasa tujiunge na George Njogopa, ambaye naye ana maelezo kuhusu ligi ya soka nchini Tanzania. Baada ya kuchechemewa kwa muda mrefu, hatimaye ya klabu ya Simba imeona mwezi baada ya hapo jana kuondoka na ushindi mwembamba wa bao moja kwa sifuri dhidi ya Ruvu Shooting Stars, matokeo ambayo yametuliza bundi wa vurugu huko Msimbazi. Huu ni ushindi wake wa kwanza tangu kuanza kwa msimu. Ligi hiyo inayojumuisha timu 14 zenye shaba ya kutoa ubingwa unaoshukuliwa na Azam FC. Matokeo ya jana anatizama na wingi kama sehemu ya mwarobaini iliyosaidia sio tu kupunguza presha kwa kocha Patrik Firi na viongozi wake, lakini pia ameepusha balaa la kuzuka kwa vurugu kama mambo yangeendelea kuwa ya siku zote. Hata hivyo, pamoja na ushindi huo, mashabiki wengi wa klabu hiyo bado ameendelea kutumbukia nyongo kutokana na kiwango cha hali ya chini kilichoonyeshwa na timu hiyo ili kuweza kurejesha matumaini na pengine kuingia katika mchakamchaka kuwania ubingwa, Simba italazimika kuzinua upya kucha zake na kuingia msituni kwa nguvu na ari kubwa, vinginevyo mambo yanaweza kuendelea kwenda mrama. Kwa matokeo ya jana, simba sasa imeshafikisha jumla la pointi 9 na kujinasua kutoka nafasi za mkiani na kutuama katika nafasi ya katikati kati. Wakali wengine Yanga na Azam FC nazo pia mwisho wa juma zilitoa dozi pale ziliposhinda katika michezo yao na hivyo kuondosha nuksi ilianza kujichomoza katika michezo iliyopita, baada ya kupoteza michezo hiyo ya nyuma. Ikiwa katika dimba lake la nyumbani mabingwa mabinga waligio Azam FC walikongorua Coast Union ya Tanga kwa bao mbili kwa moja na hivyo kujiimarisha katika nafasi ya pili baada ya kukusanya jumla la pointi 13. Yanga ambayo wachezaji wake kutoka Brazili baada ya hujionyesha cheche zozote ilituma salamu za matumaini kwa mashabiki wake pale ilipoondoka na ushindi wa bao mbili kwa sifuri dhidi ya wakombati mgambo JKT. Kwa ushindi huo Yanga sasa imekusanya jumla pointi 13 ikiendelea kupumua katika nafasi yake ya tatu. Mchezo mwingine wa jana ulishuhudia JKT Ruvu ikipanda hadi nafasi ya tano baada ya kuichapa Ndanda FC kwa bao mbili kwa sifuri. Katika ulimwengu wa ulimbwende bado ya kiungo cheusi kimeendelea kutanda katika eneo hilo, ikiwa ni siku mbili tu baada ya Miss Tanzania kulitema taji hilo baada ya kuandama na kashfa ya kughushi umri wake wa kuzaliwa. Mrembo huyo Siti Mtevu alilazimika kujengua kwenye nafasi hiyo, na nafasi yake ya kuchukuliwa sasa na aliyekuwa mshindi wa pili Lilian Kamazima. Lakini kumezuka utata mwingine kuhusiana na uraia wa mrembo huyo mpya, huku baadhi ya ripoti zikisema kwamba kuna uwezekano mkubwa akawa na uraia wa nchi jirani ya Rwanda. Hata hivyo, kamati ya Misi Tanzania imekanusha vikali taarifa hizo. Ninayarifu kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa wa Sauti ya Amerika. Asante basi Njogopa, na tumalizie ripoti za waandishi wetu kwa mwandishi wa DRC kahozi kosha kutoka mjini Lubumbashi. Nam tuanze na, na matukio ya fainali ya kinyanyuru cha kombe ya mchezo wa handball ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Edisieni ya thelathini na moja, mwaka 2014 timu ya Eritazi ya Kinchasa upande wa wanawake ilibuka ushindi jana mjini Kinchasa dhidi ya timu ya Mikishi ya Lubumbashi goli 26 kwa 24, wakati ambao upande wa wanaume ni timu ya Jene Sportif ya Kinchasa ndiyo iliipata ushindi dhidi ya polisi ya Kinchasa goli 32 kwa 20. Eritage ya Kinshasa upande wa wanawake na Jeunesse Sportif ya Kinshasa upande wa wanaume itawakilisha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mwaka ujao kwenye mchuano wa kombe la mabingwa wa mchezo wa handball barani Afrika. Kuhusu ligi kuu ya kandanda raundi ya nane timu ya TP Mazembe ilipata ushindi dhidi ya timu ya Lubumbashi Sport goli tatu kwa mbili. Lubumbashi Sport ilikuwa ya kwanza kutingiza nyavu ya TP Mazembe na kusababisha washabiki wa TP Mazembe kumzomea kocha Mfaransa Patrick Carteron. Ilibidi kusubiri kipindi cha Kelala Salama. Kasusula alisawanisha goli na mchezaji wa kulipa Bwana Ali Samata mzaliwa wa Tanzania kuingiza goli ya ushindi. Washabiki wa timu wa TP Mazembe waliomba presidenti wa timu hiyo Moizi Katumbi Chapwe amfuti kazi Mfaransa Patrick Cateron. Kutoka Lubumbashi ni kiripoti kwa niaba ya Sauti ya Amerika michezo, mimi ni Kaozi Kosha. Basi kwa leo, msikilizaji, ni hayo tu kutoka meza ya michezo. Ulikuwa nami Momoyo Hamza. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Harrison Kamau anakusomea muhtasari wa habari. Rais wa Marekani Barack Obama ahutubia mkutano wa muungano wa kiuchumi wa Asia Pacific akiwaeleza viongozi kwamba Marekani inayounga mkono kwa dhati Asia. Takriban watu 48 wameuawa wa katika shambulizi la kujitoa mhanga kwenye shule kaskazini magharibi mwa Nigeria, wengi wao wakiwa wanafunzi. Mlipuko huu ulitokea leo kwenye mji wa Potiskum katika jimbo la Yobe kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Serikali ya Rwanda imenunua mfumo wa ulinzi wa makombora kutoka China. Kwa mujibu wa gazeti la China Times, kampuni ya China North Industries yenye makao yake Beijing imeuzia serikali ya Rwanda mfumo huo wa ulinzi wa makombora ya aina ya TL50. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti Amerika inayoelezea msimamo wa sera za serikali ya Marekani. Marekani ina dhamira ya dhati kuimarisha ushirikiano na mataifa ya Afrika, mojawapo ya kanda zenye ukuaji wa haraka na ustawi wa uchumi. Juhudi ni pamoja na idadi fulani ya miradi na mipango ya kuchochea ukuaji wa uchumi na kusisitiza dhamira ya Marekani kwa usalama, maendeleo ya kidemokrasia na ukuaji wa uchumi wa Afrika. Tanzania ni taifa lenye uchumi wa pili kwa ukubwa wa Afrika Mashariki, na kutokana na mahala ilipo na utajiri wake wa rasilimali, ina uwezo mkubwa wa kuendelea kukua. Taifa letu ni mojawapo ya wawekezaji watano wa juu wa kigeni, ikiwekeza takriban dola milioni 950 kwa mwaka katika nchi hiyo. Rais Jakaya Kikwete aliwahutubia wawekezaji wa Marekani na wafanyabiashara wakati wa jopo la uwekezaji Afrika lililofanyika hapa Washington wakati wa mkutano wa viongozi kati ya Amerika na Afrika mwezi Agasti. Hapo Oktoba ujumbe mbili wa Marekani ulisafiri hadi Tanzania kuhamasisha maendeleo zaidi ya biashara kati ya mataifa yetu mawili ukiongozwa na naibu waziri wa mambo ya nchi za nje kwa ajili ya shughuli za umma David Dakenfield, ujumbe wa wekezaji wa Marekani, wajasirimali na wafadhili walizuru nchi hiyo kutafuta nafasi za uwekezaji na biashara na makampuni ya Tanzania na wajasirimali. Ujumbe huo ulitembelea Dar es Salaam, Bagamoyo na Zanzibar na kujadili miradi muhimu na ushirikiano na viongozi wa sekta za binafsi walitembelea pia vijiji, viwanda vya uzalishaji na kuzungumza na wamiliki wa biashara ndogo ndogo. Mwezi huo huo, waziri wa fedha wa Marekani Jacob Lew alitembelea bandari ya Dar es Salaam kujadili uwekezaji nchini Tanzania, miradi ya miundombinu kama vile bandari, barabara na reli. Ukosefu wa miundombinu imeifanya Tanzania kuwa eneo la gharama kubwa kufanya biashara, wanasema wawekezaji. Kuimarisha mifumo ya bandari, reli na barabara kunaweza kuongeza kwa maradufu biashara ya kikanda katika jumuiya ya Afrika Mashariki na kuimarisha usafirishaji nje bidhaa za Afrika Mashariki hadi Marekani kwa asilimia arobaini. Msaada wa Marekani kwa miundo mbinu ya usafiri na nishati ni vipengele muhimu katika mipango ya biashara na Afrika na nishati Afrika iliyozinduliwa na rais Obama mwaka jana. Miradi kama hii ya Marekani ina lengo la kutafuta suluhisho kwa changamoto barani Afrika na mataifa shirika kote duniani. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoelezea msimamo wa sera za serikali ya Marekani. Na hapa tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, msimamizi ni Khadija Riami, mwelekezi Duane Collins. Kutoka hapa Washington, mimi ni Idi Ligongo, mimi Harrison Kamau, tukisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.