Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Ni saa mbili na nusu asubuhi hapa Washington DC, sawa na saa kumi na nusu alasiri Afrika Mashariki, leo Novemba 12 mwaka 2014. Na kukaribisha kwa moyo mkunjufu kabisa katika VOA Express, mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Harrison Kamau. Huko nchini DRC wakina mama na watoto wakumbana na ukatili. Mapeli, kwa kweli kwa nchi yetu ya DRC, wanawake wanakuwa wale ambao wamekuwa wahanga wa mambo yote ya kutokana na vita na mambo, na mambo mbalimbali ya kadhalika ambayo imemtia ndani ya hali ya mateso. Ni mtetezi wa haki za binadamu Mama Katundu. Na katika kero, leo tunazungumzia matumizi mabaya ya mitandao ya kijamii na kuhatarisha ndoa za watu ama wanatumia mitandao ya Twitter na Facebook, wanazitumia vibaya sana. Badala ya kuzitumia kwa njia nzuri, utakuta wengi wanaandikiana maneno ya matusi. Nyumba nyingi zimevunjika, ndoa zimevunjika. Basi yote hayo na mengine mengi utasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, lakini kwanza ni habari za dunia na Harrison Kamau. Maafisa nchini Mali wanasema muuguzi aliyeambukizwa virusi vya Ebola amefariki. Kifo cha Jumanne jioni ni cha pili kuthibitishwa kuhusishwa na Ebola nchini Mali; cha kwanza ni cha mtoto wa miaka miwili ambaye alifariki mwezi uliopita. Wizara ya afya ya Mali imesema leo Jumatano kuwa muuguzi huo alikuwa akifanya kazi katika kliniki ya mji mkuu Bamako, na kwamba kliniki hiyo ilikuwa imewekwa kwenye karantini. Maafisa wamesema muuguzi alimhudumia mwanaume ambaye inaaminika pia alifariki baada ya kuambukizwa Ebola. Mali inapakana na Guini ambapo mlipuko wa ebola ulitokea mwaka jana. Takriban watu elfu tano wamefariki, wengi wao nchini Guinea, Liberia na Sierra Leone. Wanaharakati wa Siria wanasema wiki saba za mashambulizi ya anga yaliyoongozwa na Marekani yameua takriban watu 860 nchini humo, wengi wao wakiwa wanamgambo wa Islamic State. Kundi la Syrian Observatory for Human Rights lenye makao yake Uingereza linasema huenda idadi halisi ikawa kubwa zaidi na kujumuisha na raia kama 50. Marekani na muungano wa mataifa mengine walianza kushambulia malengo ya Islamic State ndani ya Siria mwishoni mwa mwezi Septemba, huku wakipanua kampeni zao za anga dhidi ya kundi hilo nchini Iraq ambapo wanamgambo hao walikuwa wamejitwalia sehemu kubwa ya kaskazini na magharibi mwa nchi hiyo. Takwimu kutoka kwa kikosi cha Marekani cha Central Command zinaonyesha kuwa ndege za umoja huo zimefanya mashambulizi ya anga 350 ndani ya Siria na mengine 450 ndani ya Iraq. Marekani na China wametangaza mipango mipya ili kupunguza utoaji wa gesi chafu, moja ya masuala makuu katika mkutano kati ya viongozi wa juu wa nchi hizo. Tangazo la Jumatano la watoaji wakuu wa gesi chafu ya carbon dioxide huenda ukawa na jukumu kuu katika juhudi za ulimwengu kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa. Rais Barack Obama anasema Marekani imekubali kupunguza takriban asilimia 26 mpaka 28 ifikapo mwaka wa 2025 hiyo ni mara ya pili ya kasi, ni mara mbili ya kasi ya juhudi za sasa za kupunguza uharibifu wa hali ya hewa. Rais J J J Jinping amesema utoaji gesi wa carbon dioxide huenda ukafika kiwango cha juu ifikapo mwaka wa elfu mbili thelathini. Ni mara ya kwanza kwamba China, mtoaji mkuu wa hewa chafu duniani, ameweka nia ya, ya dhati kutekeleza hilo ifikapo mwaka. Na wakati huo viongozi wa mataifa ya kusini mashariki mwa Asia wanakutana Myanmar kwa madhumuni ya kupiga hatua ya kupunguza hali ya mvutano katika bahari ya South China. Kikao hiki ambacho ni cha 25 cha muungano wa mataifa ya kusini mashariki mwa Asia, ASEAN, pia kinalenga kupanua, kinalenga kupanua mwingiliano wa kiuchumi baina ya wanachama wote kumi. Kwenye kikao cha ufunguzi, rais wa Myanmar Thein Sein amesema ni muhimu kwa mataifa wanachama kuungana kabla ya mkutano uliopangwa wa mwaka ujao wa kuzindua eneo huru la biashara. Ripoti kutoka Umoja wa Mataifa yasema kwamba uzalishaji afyuni nchini Afghanistan utafikia rekodi mpya mwaka huu. Ripoti mpya ya ofisi ya Umoja wa Mataifa inayoshughulika na madawa ya uhalifu inasema mavuno ya afyuni nchini humo yamepanda kwa asilimia 17 kutoka tani 64 mwaka jana. Wachambuzi wanasema Afghanistan inazalisha zaidi ya asilimia 80 ya afyuni haramu duniani na faida yake kutokana na biashara hii haramu hutumika kufadhili uwasi wa Taliban. Marekani imetumia zaidi ya dola bilioni 78 kupambana na biashara hii ya madawa nchini Afghanistan tangu walipoivamia mwaka wa elfu mbili na moja. Waziri wa mambo ya Marekani John Kerry anasafiri hii leo kuelekea Jordan kwa mazungumzo ya juu ya changamoto zinazokabili nchi jirani ikiwemo mivutano huko Jerusalem na mapambano dhidi ya wanamgambo wa Islamic State nchini Siria na Iraq. Keri anakutana na mfalme Abdullah wa Jordan katika ziara yake ya karibuni katika eneo hilo ambalo amelitembelea mara nyingi tangu awe mwanadiplomasia wa juu wa Marekani mwanzoni mwa mwaka wa 2013. Utaratibu wa amani wa Israel na wa Palestina umekuwa mmoja wa vipaumbele vya juu vya Keri na mwaka mmoja tu uliopita, pande hizo mbili zilikuwa katikati ya mashauriano ambayo yaliyoanzishwa tena ili kusaidia kufika mwafaka baada ya kukwama kwa miaka mitatu. Naam, hivi sasa tunaelekea nchini DRC. Hali ya kibinadamu imezidi kushuka kutokana na vita, ghasia na ugumu wa maisha. Mwenzangu Meri Mgawe amezungumza na mtetezi wa haki za binadamu Mama Katungu Furaha, ambaye anasema kina mama na watoto ndiyo waathirika wakubwa. Kweli mambo yametukisha sana, vita, watu wameuawa na wengine wametoka mahala ambapo wameishi na kuenda kuishi mahali pengine, na wamekutana kabisa na matatizo mengi njiani na hakuna hata masaidizi fulani ambayo imepatikana wala imetokea huko na kule. Watu wameangaika, wanawake wamekosa namna gani wa wachunge watoto, njaa imewapiga maradhi wamepigwa kabisa, wamegonjwa na wanapata ugonjwa mwingi njiani, malaria na mambo kadhalika, imewakamata kwa kuangalia hali yao ambayo inakuwa hali mbovu, inabidi wale ambao wanakuwa na nia nzuri ya kuweza kusaidia waweze kuangalia na kusaidia wanawake ambao wanakuwa sehemu hizi, na utafiti unaonyesha kwamba panapotokea vita ama ghasia katika eneo fulani uh, wanaoathirika zaidi ni wanawake na watoto. Unaweza kulizungumzia vipi hili ukilinganisha na matatizo ambayo yametokea huko DRC, nafasi ya mwanamke na vilevile vile athari wanazopata? Kwa kweli, kwa, kwa nchi yetu ya DRC, wanawake wanakuwa wale ambao wamekuwa wahanga wa mambo yote ya kutokana na vita na mambo mambo mbalimbali ya kadhalika ambayo imemtia ndani ya hali ya mateso. Wanawake ni wao ambao wameangaika, na watoto wamekimbia kutoka kwenye miji yao, watoto wametoka kwenye masomo na hawasome tena, na wengi ni wale ambao kwa kweli wamekosa chakula, na hakuna jambo fulani ambalo limesidiwa tayari kuona namna gani wanawake wanaweza kusaidiwa ndani ya jamaa zao, na ni kusema hivyo, watu sasa wamepokea, wame jamaa hizi wamepokea wanawake na watoto ambao wanatoka miji yao na wamekuja kupa mahali pa kukimbilia, kunakuwa hizo jamaa ambazo zimeitika kuwapokea watu hawa, lakini hakuna ukingo fulani Hakuna msaada fulani ambao umetokea, na wamama hawa ambao wamepokelewa ndani ya majamaa wameteswa na njaa, watoto vile vile wamepata magonjwa, wameangaika, wameacha kuenda shuleni na magumu. Hata watu wangekuwa na nia nzuri ya kuwasaidia, lakini magumu inaonekana ya kwamba umaskini umepopatikana hata ndani ya jamaa hizi zinakuwa na nia nzuri ya kusaidia. Wewe kama mtetezi wa haki za binadamu huko DRC hali sasa hivi ikoje ukilinganisha na miaka iliyopita? Taarifa mnazozipata zikoje sasa hivi kufatanishwa na hali zote ambazo, na taarifa na mambo yote ambayo iliyopita hapo mbeleni? Kweli hali inaendelea kuzoroteka kabisa na kukua vibaya zaidi, kwa kuwa watu mbele tulikuwa tunaona ya kwamba wale ambao walikuwa wakimbizi wanaenda wanatiwa ndani ya makambi huku na kule, lakini kwa leo hakuna hata kambi fulani, watu wanaangaika ni kusema hali inakuwa mbovu sana. Sawa vile wanaweza kusaidia watu wengine ambao wameangaika kutoka ndani ya nchi zingine, huku nchini kwetu vilevile watu wameteseka, na inabidi kabisa haki za binadamu ziweze kuheshimika kwa usawa ni mtetezi wa haki za binadamu, Mama Katungu Furaha akizungumza na VOA Express kutoka DRC. Na hivi sasa basi, tunaelekea huko nchini Kenya. Kutokana na visa vya ubakaji wa watoto wachanga nchini Kenya, baadhi ya serikali za wilaya na majimbo zimeanza kutunga sheria za kutoa adhabu kali ya kuhusiwa kwa, ya kuhasiwa kwa wanaume wanaopatikana na hatia hiyo. Mwaegi Konywa na ripoti kamili kutoka Nairobi. Kufuatia kuongezeka kwa visa vya ubakaji wa wasichana na akinamama wakongwe katika sehemu mbalimbali hapa nchini Kenya na hususan maeneo ya sehemu za mashambani, baadhi ya serikali za wilaya na majimbo zimeanza kujadili uwezekano wa kutunga sheria kali dhidi ya watu wanaopatikana na hatia. Katika jimbo la Taita Taveta mkoani Pwani, wawakilishi wa serikali ya jimbo hilo wamewasilisha mswada maalum wenye lengo la kuhakikisha wanaume wanaopatikana na hatia ya kuwabaka wasichana wadogo na akinamama wakongwe wanapewa adhabu kali ya kuhasiwa. Kulingana na kiongozi wa wajumbe walio wengi katika jimbo hilo la Taita Taveta, adhabu hii inaambatana na mila na utamaduni wa kale. wahalifu kama hao watahasiwa na, na nafikiri kulingana na utamaduni wetu, wataita hata paka, akiwa amekaa wiki mbili ajaonekana nyumbani, inabidi kuna njia wazee huwa wanamfanya ili atulie nyumbani, aendelee kushika panya. Talenga sana sana wale wabakaji, wanabaka watoto wadogo underage, na pia kuna sheria zingine ambazo tutaweka ambazo pia zitakuwa zinalenga wale ambao wanabaka watoto zaidi ya miaka 18, na ukiangalia sana, amebakwa kwa familia. Na kulingana na wajumbe wa baraza hili la Taita Taveta katika jimbo la Pwani, tabia hii ya ubakaji wa watoto wachanga imekuwa ikiendelea kwa muda mrefu na inaongezeka kila mwaka na hii ndio sababu wamekata kauli kutunga sheria hiyo. Sisi kama Taita Taveta County Assembly tumeamua, wacha tutengeneze sheria ambayo itakuwa tofauti na sheria ya nchi, na kama kutakuwa na kiongozi yoyote ambaye ataona kuwa tumefanya makosa tunataka kumwona, naye ajitokeze, tuweze kuketi chini tuelezane, tutasuluhisha vipi hili tatizo. Lakini kuna baadhi ya watu wenye maoni tofauti kuhusu sheria kama hiyo wakidai kwamba ni kali zaidi. Wanadai baadhi ya wanawake wanashiriki katika vitendo viovu vinavyosababisha uhalifu kama huo ikiwa ni pamoja na vitendo na mavazi yasiyofaa. Pia wanawake wanaletanga kwa watu, napata mwanamke pengine ameita mwanamume kwa nyumba yake, mwanamke pengine anaishi peke yake, sasa hapo mwanamume anakuwa mpaka anamrep, anamrep. Pia hiyo sheria ikipitishwa ikuwe na kuchungusa sana. Na hii itakuwa ni mara ya kwanza kwa sheria kali kama hii kupitishwa nchini Kenya, jambo ambalo huenda likazua hisia kali kati ya wanaume na mashirika haki za binadamu. Lakini kulingana na kiongozi wa idara ya mashtaka hapa nchini Kenya, karibu wasichana kumi wanabakiwa kila siku katika wilaya ya Taita Taveta. Baadhi ya kesi kama hizo zinapuuzwa bila kufikishwa kwenye vituo vya polisi au mahakamani. Mwaige kwenye VOA Express Nairobi. na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja yani live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Live talk kila Ijumaa saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Haya basi, msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express, tunakukumbusha vilevile vile matangazo yetu ya VOA Express yanapatikana katika mtandao wetu wwwvoa swahilicom. Halikadhalika usikose basi kujiunga nasi katika mtandao wetu wa Facebook kwa kututafuta VOA Swahili na ubonyeze kile kidude kilichoandikwa like na utakuwa nasi moja kwa moja na utaweza eh, kusikiliza matangazo ya VOA Express na matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Basi hivi sasa tunaelekea kupata burudani ya muziki, na tunaye Asher Raymond anakuambia Good Kissa. S msikilizaji kama unaendelea kutusikiliza, hii ni VOA Express kutoka Washington DC. Ni Asha Raymond huyo anakuambia good kisa, mambo matamu kabisa asubuhi hii, lakini alasiri hii hapo Afrika Mashariki. Harrison Kamau, unamsikiliza Asha Raymond huyo. Kwa, same, pale na uliona nikijitingisha tingisha kidogo hivi, maanake yule jamaa aliposema sijui good kisa pale, nikasikia <laughs> kweli maneno ameyadondoa pale. Aisha Raymonds, nikafurahi kabisa mimi. Katika hoja kwa hoja leo, Majuka Ololker na Lasti Mlaki wanatoa hoja zao juu ya viongozi wa Afrika kwenda kutibiwa nje ya nchi. Swala la rais kwenda kutibiwa nje limeleta maneno mengi. Hasa naona topic ambayo imeleta maneno mengi ni ugonjwa wenyewe, na sidhani kama ni mara ya kwanza kwenda kutibiwa, imeenda kutibia mara nyingi, lakini kwa kipengele cha kwenda kutibiwa nje nadhani hata bima yake afya inaruhusu, na, na yeye anahitaji, kila mtu anahitaji matibabu ambayo yanaweza nikamfanya afya yake irudi katika hali ya kawaida, aweze kufanya shughuli zake, kwa sababu hata hapa Tanzania vile vile kuna watu wanaenda Mwanza kutoka Dar es Salaam kwenda kutibiwa, mwingine anatoka Mwanza anakuja Dar es Salaam kuja kutibiwa. Na kila mtu anafuata matibabu yale ambayo anaridhika nayo, na sidhani kama ni tatizo sana kama utatumia kile ambacho eh, kitakufanya ufarijike, upate ile nafuu wakati unapata tiba ni, tukitofautisha na vitu kama masuala ya siasa hizo, swala la afya ni kitu kingine tofauti kabisa. Kwa hiyo Onyangu, yani, kwa maoni yangu yani, nilikuwa naona tusiweke siasa kwenye maswala ambayo ni ya msingi kwenye afya ya mtu kwenye masuala ambayo ni ya personal kama yeye mwenyewe. Kwa, kwa kwa upande wangu nitakuwa niko kinyume kidogo na na ndugu yangu, kutokana na kuna sababu kama mbili tatu hivi za viongozi wetu kwenda kutibiwa nje za nchi, lakini tukija kwenye suala la la viongozi wetu limekuwa kama li linazidi, alafu kitu ambacho sio uzalendo kwa nchi yenyewe husika. Wananchi wengi sasa hivi, kwa mfano hapa Tanzania, wananchi wamekuwa wakilalamika viongozi wengi kwenda kutibiwa nje, kwa sababu huduma tunazopata sisi kwenye hospitali zetu za ndani ni duni sana. Vijijini hakuna hospitali, hakuna madawa, hata kama yapo ni madawa ya ambayo hayakidhi mahitaji. Lakini kwa wakati huo huo viongozi wetu wanakwenda kutibiwa nje kwa gharama zetu za kodi, kwa gharama zetu za, za, za serikali. Mfano mzuri ni sasa hivi hospitali zinakabiliwa na shida kubwa ya, ya, ya dawa mwimbili pale. Wagonjwa kama hana uwezo wa kujinunulia dawa, basi ujue huyo amefariki. Tukija kwenye swala la rais kwenda eh, kutibiwa nje haimaanishi kwamba ingesaidia kuleta huduma zile ambazo tunazihitaji zikafanikiwa, kwa kuwarudisha hao watu warudi kutibiwa ndani ya nchi kwa kutumia gharama zile zile ambazo, kwa sababu, elewa kwamba gharama ambazo anazitumia sio sio gharama ambazo ziko ndani nje ya kile ambacho angetakiwa kutibiwa hata sehemu ambayo alipo. na leo katika kero zangu tunaangalia matumizi mabaya ya mitandao ya kijamii na vilevile kuhatarisha ndoa za watu. Siku hizi teknolojia imekuwa juu sana, si kama zamani. Siku hizi mitandao ipo, simu za mkononi ndizo hizo, kuna Twitter, kuna Facebook na kadhalika. Lakini utakuta hasa zaidi hawa vijana ambao wana simu kama hizo, ama wanatumia mitandao ya Twitter na Facebook wanazitumia vibaya sana. Badala ya kuzitumia kwa njia nzuri, utakuta wengi wanaandikiana maneno ya matusi, kutokanana, hata kutumiana picha za tupu. Nyumba nyingi zimevunjika, harusi nyingi zimevunjika, ndoa zimevunjika. Unakuta pengine mwanamume ana mpango wa kando na mke wa mtu, hebu fikiria jambo kama hilo, alafu mwanamume huyo huyo anatuma picha kwa yule mke wa mtu wa. Alafu ile picha bwana anayeshika, anamuuliza mke, mambo gani haya? Sasa mwisho ile mume anaona hawezi kukaa na mke kama yule, kwa hivyo ndoa inavunjika pale pale. Ukiangalia pia kwa upande wa wanawake pia ni vile vile, wametupwa na bwana zao kwa sababu ya mambo kama hayo. Mwanamke pia anajipiga picha pia anampelekea mwanamume mpenzi wake ambaye ni mume ambaye ana familia na mke na familia yake. Sasa mume naye anashika, mke naye anashika na ile ile simu ya mumee, kwa bahati mbaya anakuta ametumiwa picha ya mwanamke mwingine. Ni aibu kubwa sana. Kwa hivyo tabia kama hivi pia, kusema kweli zinauzi hata wengine wanatunga mambo ya uongo, alafu anamtumia mume fulani mambo ya mkewe aliyofanya, na ni uongo. Anatafuta picha, anaijandisha, anaishikanisha, kuonyesha kwamba alikuwa katika danguro au alikuwa katika lozi na mwanaume fulani, na ni urongo tu, ni mambo ambayo ni ya kutunga wakitumia teknolojia ya kisasa. Kwa hivyo ndugu yangu mtangazaji, tabia ya kama hizo zinauzi na zinakera sana. Kwa kweli shida ya usafiri ni nyingi mno, usafiri haupo haupo kabisa. Watu wa serikali wanapita wanaangalia wanaangalia kabisa barabara jinsi ilivyo, na wanakuja huku na simu, wanakuja nazo lakini mtandao wanafahamu, mtandao wanafahamu kwamba haupo. Inawezekana huku labda sisi sio watu wale wa mjini, ndio watu na ndiyo maana wanakuja kutudanganya. Wanachimba visima, unakuta kisima hakina maji lakini wao wale ambao wanakuja kuchimba visima wanadai kwamba maji yatafanya nini, tumeshapata maji haya, wanakuja kuweka bomba, maji hayapo. Sasa hapo ni kazi gani wanayoifanya? na katika kama huna kazi hivi, leo tunaweza kuzungumza na Kasim kutoka Burundi, ambaye anasema kazi ni kazi na shuruti hakuna kuchagua kazi. Kwanza inafaa tujue kama mtu hawezi kukosa kazi. Kazi ipo aina mbili kimtizamo ki, ki, ki wangu, kuna kazi inalipwa na kazi isiyolipwa. Pako kazi inaweza ukatumika na kazi hiyo hiyo hawezi kulipwa, lakini unalipwa baadaye kwa matunda atakayozaa baadaye. Sasa hizo kazi hawezi kukosa yada. Mtu anaweza kukosa kazi ya uajiri yenye atalipwa mwisho wa mwezi, na hiyo kazi kama unaweza ukafanya kazi nyingine, unaweza ukajiajiri mwenyewe kama vile unajifunza kitu cha kufanya. Hata vile unaweza kwenda fasi unajitia kusemea watu, au unaenda kazi, unaenda kuomba kazi sehemu nyingine unafunzwa kwanza. Kwanza mtu kwanza lazima ajifundishe kitu aseme, kama vile kushona viato, kufajia, kufanya nini, yote ni kazi, kazi kulima ni kazi. Sasa kwa hiyo, inafaa kwanza mtu awe na bidii ya kusema nifanye nini, nitumike nini, lakini kwa kazi ya kufanya. Kwa hiyo sasa mtu lazima, uh, ufanye utafiti, usogelee wangine, hata kwenda kusogelea wangine ni kazi sababu kuna mtu anaishi mpweke. Ukishakuwa mpweke, hawezi kujua kitu, hawezi kufanya kazi au kufanya kitu. Lazima kwanza usogelee watu, uone huyu fulani ananishinda nini, na ukubali kwanza katika mwili wako, mimi sijui hiki, nikatafuta kwa fulani hii. Kwenda kutafuta marafiki ni kazi. Sababu unaweza kutafuta marafiki wazuri ni kazi, yaani kazi ipo nyingi. Mtu anaweza kusema ati nimekosa kazi, hapana. Labda kwanza tu ukubali we mwenyewe kwa we, kama hiki sina na unweze eka kitafuti, sababu kila mtu anamhitaji mwenzake. Lakini sa kwa kumhitaji mwenzako kwa ile roho nzuri, utapata tu kazi. Yaani mtu asiseme ati mi sina kazi, hapana. Kazi zipo nyingi sana, hata kuongea na watu ni kazi, hata kusema ni kazi, yaani kujisogeza kwa watu ni kazi. Hiyo mtu haza kusema ti nimekosa kazi, hapana. Kazi ipo ila, kazi kisi nimesema, iko aina mbili: kazi ya kuajiriwa au kazi ya moyo wenyewe unajiajiri binafsi. Najiajiri uh, walemavu mbalimbali hivyo unavyosema, kila kila mtu anaweza katika shirika langu. Na walemavu wanajua kompyuta, walemavu wanajua mekanika, walemavu walimaji, yani hao wote. Na wao nawahimiza, kwanza ujikubali mwenyewe, kama mimi kitu sijui au sifahamu, hapo utapata ata, utapata jibu kwa hiyo swali lako. Yani nawaambia watu wajitahidi kusogeleana, yani kuwa pamoja, kufanya umoja. Haya the... basi, msikilizaji, hii ni VOA Express, popote pale unapoendelea kutusikiliza kamao, kama unavyojua hapa nchini Marekani, kulikuwa ni siku kuu ile kwa ajili ya kuwapa heshma yao mashujaa. <laughs> nakumbuka na kwamba jana kweli ilikuwa ni sikukuu, na pia hapa karibu uh, kwetu hapa VOA mambo yalikuwa ni mengine, tukawa tuna wageni wengi kutoka sehemu mbalimbali za ulimwengu na pia Marekani yote. Na la kuzidi ni kwamba kulikuwa na wale mashuhuri kabisa watu ambao tumewasikia tu labda kwenye radio ama kuwaona kwenye runinga, lakini jana walikuwa wapi. Na na, na hakika kama unavyosikiliza sasa hivi Rihanna na Eminem eh, kisa kikubwa ni kwamba siji kwa nini wewe uhudhuria kwenye hili uh, tamasha jana. Kwa hiyo mimi nilihudhuria kwenye tamasha hili ambayo ilikuwa ni hatua chache kidogo sana kutoka katika studio zetu hizi za Sauti ya Amerika. Lakini uh, tamasha hilo basi lilikuwa zuri sana na lilihudhuriwa na watu wapatao laki nane kutoka sehemu mbalimbali za Washington DC na jimbo la Maryland halikadhalika na Virginia. Huwezi na uwe, kujua pengine kuna majimbo mengine ya Marekani yote, watu walikuja kwa ajili ya tamasha hilo, na la kuajabisha ni kwamba ijapokuwa sikuweza kufika pale mbeleni ni kwamba usalama ulikuwa wa hali ya juu sana. Haya basi, Bruce Springsteen, Rihanna, Jennifer Hudson wote walitumbuiza, Eminem na uh, Rihanna. Sasa basi, Harison Kamau, tusomee muktasari wa habari. Maafisa nchini Mali ya, wasema muuguzi aliyeambukizwa virusi vya ebola amefariki. Kifo cha Jumanne jioni ni cha pili kuthibitishwa kuhusishwa na ebola nchini Mali. Wanaharakati wa Siria wanasema wiki saba za mashambulizi ya anga yaliyoongozwa na Marekani yamewaua takriban watu mia nane sitini, nchini humo, wengi wao wakiwa wanamgambo wa Islamic State. Marekani na China wametangaza mipango mipya ili kupunguza utoaji wa gesi chafu, moja ya masuala makuu katika mkutano kati ya viongozi wa juu wa nchi hizo. Viongozi wa mataifa ya kusini mashariki mwa Asia wanakutana Myanmar na kwa madhumuni ya kupiga hatua za kupunguza hali ya mvutano kati ya bahari, katika bahari ya South China. Tunashukuru kwa kutusikiliza popote pale ulipo, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya, msimamizi wa matangazo alikuwa ni Esther Githu Yuart, mwelekezi ni Dwayne Collins, mimi ni Idi Ligongo na mimi Harrison Kamau, kutoka hapa Washington DC, tunakuambia kwaheri