kumekucha afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc assalamu alaikum wapenda wasikilizaji hivi sasa ni saa 11 saa za afrika kati saa 12 saa za afrika mashariki hapa studio mimi ni abdu shakur abud na mimi ni Sunday Shomari tukikaribisha katika matangazo yetu ya leo alfajiri, tarehe 13 Novemba, Alhamisi mwaka 2014. Karibuni na leo katika Kumekucha Afrika tutaripoti juu ya matokeo ya utafiti wa wananchi kuhusu mwelekeo wa Tanzania katika uchaguzi mkuu ujao wa mwaka 2015 ilani zetu za uchaguzi, mikakati yetu ya kuelekea kupata madaraka yanatuelekeza kutoa sera mbadala, sera zinazotekelezeka kujibu matatizo ya wananchi katika swala la elimu, swala la afya, swala la umaskini unaoelekea kukithiri. Idara ya chakula na kilimo duniani, FAO inaeleza kwamba ijapokuwa chakula kinazalishwa kwa wingi duniani kuweza kukidhi mahitaji ya zaidi ya watu bilioni 12, lakini bado kuna mamilioni ya watu wanaokabiliwa na ukosefu wa chakula. Na viongozi la la Marekani, wa baraza la Seneti la Marekani wanatoa mwito wa kushirikiana uweza kupitisha miswada ya sheria kufuatia ushindi mkubwa wa chama cha Republican. Hizo basi ni baadhi za ripoti ilokuandalia hii leo katika Kumekucha cha Afrika kutoka Washington DC. Matangazo yetu yanasikika pia kupitia tovuti anwani ya www VOA swahili dot com karibuni. Baharia 8 wa Misri wamepotea baada ya mtu mmoja mwenye silaha kwenye boti ya uvuvi kufyatulia risasi meli ya kijeshi Jumatano jana katika bahari ya Mediteranean. Mashirika ya habari ya Misri yanasema wabaharia ya hao watano waliojeruhiwa katika kile maafisa wanachokiita shambulizi la kigaidi. Watu thelathini na wawili kati ya watu waliokuwa na silaha wamekamatwa huku ripoti moja ikisema wanne wameuawa. Meli hiyo ya Misri ilikuwa ikifanya doria kwenye pwani ya Damieta upande wa kaskazini mashariki. Rais wa Misri Abdul Fatah Al Sisi alitoa amri ya rais jana, inayompatia nguvu ya kuweza kuwafukuza nchini wanaoshukiwa ni uhalifu ambao ni raia wa kigeni, hatua ambayo inaweza kuwahusu wafungwa watatu waandishi wa habari wa kituo cha televisheni cha Al Jazira. Amri hiyo inaeleza uamuzi wa kuwafukuza nje ya nchi utafanywa kutokana na maslahi ya juu ya taifa na kulinda sifa za kimataifa za Misri. Mwezi Juni, mahakama moja ya Misri iliwahukumu waandishi hao vifungo vya jela vya kuanzia miaka saba hadi kumi kwa shutuma za kukiuka kwa kukunga mkono kundi la Muslim Brotherhood na kusambaza habari za uongo. Wafanyakazi hao wa Al Jazira walikuwa ni raia mmoja wa Misri, raia wa Australia na raia wa Canada mwenye asili ya Misri. Alsisi anasema angalikuwa madarakani wakati wa ya kesi yao angaliwasafirisha wote nje ya nchi. Na mahakama kuu ya Zambia imefungua uchunguzi kuhusiana na kukabidhiana madaraka ya rais kwa makamu wa rais Guy Scott kufuatia kifo cha Michael Sata. Mahakama Kuu imepanga kuanza kusikiliza kesi hapo kesho. Uamuzi huu unafuatia mashtaka yaliyofikishwa na raia waliokuwa na wasiwasi wasi kwamba katiba ya nchi hiyo imekiukwa kutokana na hatua hiyo ya kukabidhiana madaraka. Abdu Shakur Abud asomia ripoti ya Peter Kloti. Raia hawa wanalalamika kwamba katiba imekiukwa baada ya waziri wa sheria Edgar Liungu, aliyeteuliwa kama kaimu rais wakati rais Michael Sata aliyekuwa na ugua sana kusafirishwa ng'ambo kwa matibabu, na hivyo kumkabidhi madaraka makamu rais Gay Scott baada ya kufariki kwa bwana Sata. Inaripotiwa kwamba uamuzi uliochukuliwa na baraza la mawaziri kumtaka waziri wa Sheria bwana Liungu kukabidhi madaraka hayo kwa makamu rais. Baadhi ya Wazambia wanawatuhumu wajumbe wa baraza la mawaziri kwa kupanga njama ya mapinduzi ya katiba baada ya kudaiwa kwamba bwana Liungu alilazimishwa kukabidhi madaraka hayo. Wakili wa kundi la raia waliowasilisha mashtaka yao, Willi Mubanga, ameiambia Sauti Amerika kwamba wateja wake wanachukua hatua hiyo kwa maslahi ya wa Wazambia kuhusiana na kukabidhi madaraka kulingana na katiba. Naye katibu mkuu wa muungano wa vyama vya kiraia Zambia, Lewis Mwape, anasema kuna hali ya kutofahamiana kuhusu kukabidhi madaraka nchini, hiyo, nchini humo na ndiyo maana kundi lake linataka mabadiliko ya katiba anasema serikali inatumia kifungu 38 n kuhusu kabidhiana madaraka na wengine wanatumia kifungu cha 39, hivyo inabidi mahakama kufanua juu ya hali hiyo ya kutatanisha. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA hapa Washington DC. Shirika la Afya Duniani WHO linasema idadi ya watu waliofariki dunia kutokana na ugonjwa wa Ebola imezidi elfu tano kati ya takriban watu elfu kumi na nne walioambukizwa na virusi hivyo vya hatari. WHO ilitoa tangazo hilo jana kwenye makao yake makuu huko Jeneva, ambako imekuwa ikifuatilia ugonjwa huo unaoendelea kukumba zaidi nchi tatu za Afrika Magharibi. Taarifa hiyo ya jana imesema kiwango halisi cha waliofariki dunia inawezekana kuwa zaidi ya elfu tano mia moja na sitini ikiwa vifo hivyo vimethibitishwa wakati watu wengi wakiwa hawataki kutibiwa ugonjwa huo. hiyo hiyo jana, jeshi la Marekani limeeleza kwamba itapunguza idadi ya wanajeshi wake huko Liberia kufikia elfu tatu badala elfu nne ilivyotangazwa hapo awali. Balozi wa Ukrain kwenye Umoja wa Mataifa Yuri Sergeyev anasema sababu pekee vita hivyo havijatokea huko mashariki ni Ukrain kujizuia. Sergei alizungumza katika mkutano dharura, wa dharura wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa ulioitishwa jana Jumatano, baada ya NATO na wafuatiliaji wa Ulaya kuripoti vifaru vya Rusia, majeshi na silaha vinaendelea kuvuka mpaka katika siku chache zilizopita. Balozi huyo anasema Rusia inakataa kueleza nini inachofanya. Aliuliza kama Kremlin ilikuwa ikipanga mashambulizi ya kijeshi. kumekucha afrika matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika wapendwa wasikilizaji habari yenye uzito inatupeleka huko tanzania ambako shirika lisilo la kiserikali twaweza lilitangaza utafiti wake uliofanywa kuhusu mwelekeo wa tanzania katika uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na kumi na tano matokeo yake dina shahali kutoka dar es salaam ana taarifa kamili utafiti huo ulioelezwa kuwa ni wa kisayansi ulilenga kujua maoni na matakwa ya wananchi wa Tanzania juu ya uongozi wa kisiasa hapa nchini kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na kumi na tano, ambapo kupitia utafiti huo Watanzania pia wamesema changamoto za kiuchumi, afya na elimu ndio matatizo makubwa yanayokabili nchi hivi sasa. Dr Benson Bana ni mhadhiri chuo kikuu cha Dar es Salaam. Ilani zetu za uchaguzi, mikakati yetu ya kuelekea kupata madaraka yanatuelekeza kutoa sera mbadala, sera zinazotekelezeka, kujibu matatizo ya wananchi katika swala la elimu, swala la afya, swala la umaskini unaoelekea kukithiri. Vile vile maswala ya utawala bora yamejitokeza kuchukua nafasi kubwa tunapoandaa ilani zetu za uchaguzi. Haya maswala tunayashughulikia vipi? Ni mkakati gani mpya ambao chama au taasisi ya kisiasa inauandaa. Mwanahabari mkongwe Jenerali Ulimwengu alishauri tafiti kama hizi za kupima viongozi ziweze kubainisha kiongozi huyo amefanya vizuri kiasi gani katika kuwatumikia wananchi. Kwa mfano, tungechukua kwamba Mizengo Pinda katika maswala ya kilimo ana pafomu namna gani? Ukilinganisha na Samuel Sita au Zitto Kabwe katika masuala ya kilimo vile vile, ili kuwaona hawa watu wanapimikaje wana, wana katika masuala ambayo yanawahusu wananchi katika shughuli ile ile ya kupunguza umaskini, maradhi na, na, na ujinga. Nape Nauye alikiwakilisha Chama cha Mapinduzi, CCM kuongezeka kwa imani ya watu kwenye taasisi kuliko kwenye personalities, nadhani ni, ni indication nzuri kwa, kwa demokrasia, kwa sababu demokrasia demokrasia inajengwa na taasisi za kidemokrasia. Taasisi za kidemokrasia ndio pamoja na vyama vya, vya siasa. Niambia, ni niondoe ni uh, ushabiki wa kisiasa, lakini niseme tu kwamba takwimu zinaonyesha bado CCM inaungwa mkono kuna trendi ya kupanda na kushuka. Kongamano hilo limehudhuriwa na wasomi, wanafunzi wa elimu wa ya juu, wanaharakati, mabalozi na watu wengine mashuhuri. Nikiripoti kutoka kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti Amerika, mimi ni Dina Chahali. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC d. Wapenzi wasikilizaji, msikose kutuma maoni yenu katika voaswahili at voanews.com. Tunaendelea na habari za dunia. Maafisa wa Israel wameruhusu mpango wa ujenzi wa nyumba mia mbili mpya katika eneo la Wayahudi la Jerusalem Mashariki, hatua ambayo itawakasirisha Wapalestina Wakati mvutano kati ya pande hizo mbili ukiendelea kukua, msemaji wa serikali anasema maafisa waliruhusu nyumba hizo jana Jumaatano katika eneo la Ramot la kaskazini mwa Jerusalem. Hakukuwa na maelezo ya mara moja kutoka kwa maafisa wa Palestina, lakini msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani Jen Psaki amesema Marekani ina wasiwasi mkubwa. Amesema kuzuia ujenzi wa makazi mapya ya wayahudi unaweza kufanya hali ngumu kwa mbaya zaidi na haitachangia juhudi za kupunguza mvutano. Kundi moja la wanaharakati wa kizalendo wa Uturuki waliwashambulia askari wanamaji wa Marekani huko Istanbul jana Jumatano, wakiwapasulia baluni yaliojazwa rangi nyekundu na kuwafunika na mifuko vichwani mwao na kuwaita wauaji. Askari hao wanamaji walikuwa wameshuka tu kutoka kwenye meli ya USS Ross iliyosimama Istanbul kwa siku chache. Waliweza kutoroka bila kujeruhiwa na kurudi kwenye meli yao, ambapo baadaye likizo yao ya kuwa nchi kavu ilifutwa. Video iliyowekwa kwenye mtandao na kundi la Turkish Youth Union ilionyesha dazeni ya wanachama wake wakiwavamia mabaharia hao ambao walikuwa hawajavaa sare zao za kijeshi. Idara moja ya safari za anga za juu ya Ulaya imefanikiwa kuweka rekodi ya kihistoria baada ya kutua kwa chombo chake kwenye mkusanyiko wa nyota zenye mkia yani comet, lakini hali yake inabaki haijulikani baada ya mihimili yake kushindwa kutua kwenye uso wa nyota hizo. Maafisa wa anga za juu wa Ulaya wamesema chombo hicho kijulikanacho kama Philae kilitua kama, kama ilivyopangwa jana Jumatano baada ya saa saba za kushuka mpaka kutua kutoka kwenye chombo ilimokuwa imehifadhiwa kiitwacho Rozeta, lakini wakati wa kuteremka kwenye eneo la juu la mkusanyiko wa nyota hizo mihimili iliyotengenezwa kushikilia chombo hicho ilikataa kutoka. Maafisa wanasema chombo hicho kinaweza kuwa kiliinuliwa juu kwa muda mfupi baada ya kutua kwa mara ya kwanza kwenye eneo la mkusanyiko wa nyota zenye mkia, yani comet kabla ya kutua tena. Ea, na ripoti za waandishi wetu katika kumekuu cha Afrika ni kwamba mkuu wa idara ya kulinda amani ya Umoja Mataifa amelihimiza baraza la usalama la Umoja Mataifa kuongeza awamu yake ya wanajeshi wapatao elfu saba huko Liberia, pale mzozo wa Ebola unapoendelea kuwa mzigo mkubwa kwa vyombo vya kitaifa na kutishia kuharibu hatua zilizopatikana tangu kumalizika kwa vita vya wenyewe kwenyewe hapo mwaka elfu mbili na tatu nchini humo. Kutoka makao makuu ya Umoja wa Mataifa, mwandishi wa Sauti Amerika Margaret Bashir ametuandelea ripoti inayosoma hapa na Aida Isa. Mkuu wa idara ya kulinda amani ya Umoja wa Mataifa Have Ladsus aliliambia baraza la usalama jana kuwa mipango ya kuendelea kupunguza jukumu la ofisi ya Umoja wa Mataifa Liberia umesitishwa kwa wakati huu, wakati nchi hiyo inakabiliana na mlipuko wa ugonjwa wa Ebola ambao umeua takriban watu elfu mbili mia nane. In the current circumstances, we are of the view that it would be appropriate to extend the mandate of UNMIL until September 2015 while taking forward... Katika hali ilivyo hivi sasa tunadhani kwamba ingekuwa bora kuongeza muda wa kazi za UNMIL hadi Septemba mwaka 2015 huku tukichukua mapendekezo juu ya masuala ya kisiasa na kuchelewesha kuzingatia kupunguzwa kwa wanajeshi hadi pale mlipuko wa Ebola umemalizika. Ofisi ya UNMIL imekuwa ikifanya kazi katika taifa hilo la Afrika Magharibi kwa zaidi ya muongo mmoja, ikisaidia serikali kulijenga upya taifa hilo na kuendeleza uwezo wa taasisi za kitaifa na kudumisha ustawi na sheria. Hapo mwezi Septemba, baraza la usalama liliongeza muda wa ofisi hiyo huko Liberia hadi mwisho wa mwaka huu, lakini lilieleza kuwa lina nia ya kuongeza muda wa ofisi hiyo hadi Septemba mwaka elfu mbili kumi na tano. Azimio la baraza la usalama linaloongeza muda lazima lipitishwe kabla Disemba 31. Balozi wa Liberia kwenye Umoja wa Mataifa Marjon Kamara alikaribisha pendekezo hilo la kuongeza muda. Anasema serikali yake ingependa kuona UNMIL inaongezwa muda kwa mwaka mmoja zaidi, na akaliomba baraza hilo kuakhirisha fikra za kubadili kazi za ofisi hiyo We should anasema the wanapendekeza kuwa tangazo la WHO kwamba Liberia case haina Ebola inapaswa kutoa nafasi kwa baraza kuruhusu tathmini kamili ya hali ilivyo huko. Anasema, kama ilivyokuwa hapo awali, matokeo ya tathmini itaongoza maamuzi ya baadaye ya baraza hilo. Wanachama wa baraza wanatarajiwa kuzingatia athari ya mzozo wa Ebola kwa hali za kisiasa na usalama katika kuamua muda wa kuongeza awamu. Vyombo dhaifu vya utawala vimekabiliwa na kazi kubwa kupindukia kutokana na mlipuko huo wa Ebola. Uchumi una yumbayumba na shule zimefungwa. Hali ya dharura ya siku tisini iliyowekwa na serikali ilikwisha wiki hii na bado haiko bayana iwapo muda utaongezwa. Mzozo wa afya pia umeathiri utaratibu wa mfumo wa uchaguzi na kupelekea uchaguzi wa wabunge kufutwa hapo Oktoba. Serikali ya Liberia inazingatia iwapo itapanga tena uchaguzi kufanyika mwezi ujao, ikiwa Ebola itadhibitiwa. kila na idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja, yani live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Live talk kila Ijumaa saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Nam shirika la chakula na kilimo duniani FAO linasema kwamba ijapokuwa chakula kinachozalishwa duniani kinaweza kuwalisha watu kati ya bilioni kumi na mbili hadi kumi na nne lakini bado kuna mamilioni ya watu wanaokabiliwa na ukosefu wa chakula. Tangazo hilo limetolewa wakati maafisa wa idara hiyo wanatembelea Kigali, Rwanda, na mwandishi wetu Silvanus Karemera ana ripoti zaidi. Maafisa hawa kwa ushirikiano na wizara ya kilimo nchini Rwanda Wamesema watu zaidi ya milioni 800 ulimwenguni wanakabiliwa na ukosefu wa chakula, huku dunia ikizalisha mamilioni ya tani za chakula. Wamesema wakati dunia ikiwa na wakazi bilioni 7 sasa, chakula kinachozalishwa duniani kinaweza kuwalisha watu kati ya bilioni 12 hadi 14, hii ikiwa na maana idadi mara mbili ya wakazi wa dunia kwa sasa. Hata hivyo, pamoja na kiasi kikubwa cha chakula kinachozalishwa, bado idadi kubwa ya watu inakabiliwa na ukosefu wa chakula. Hii ni kwa sababu ya ukosefu wa sera bora za kilimo na chakula, ambapo kwa kiasi kikubwa na kwa baadhi ya sehemu watu wanakula na kusaza, huku sehemu nyingine watu wakifa njaa. Mwakilishi wa FAO nchini Rwanda, Ataheli Maiga, anasema hili linasababishwa na changamoto ambazo bado zinaikabili sekta ya kilimo na chakula ulimwenguni. Tunaona kuna changamoto kadhaa ambapo uzalishaji wa chakula unatakiwa kufanyika katika mazingira yenye mpango mzuri. Hayo ni baadhi ya matatizo tunayoyatazama, lakini usahau mabadiliko ya mazingira, kwa kuwa na yenyewe yameleta changamoto kubwa vilevile. Hata pale chakula kinapopatikana, tunataka kiwe chakula chenye lishe bora, hasa kwa watoto wadogo ambao wa mara nyingi hukabiliwa na tatizo la utapiamlo. Wajumbe wawo kutoka shirika la kilimo na chakula wamesema Rwanda imefanya jitihada kubwa ya kuhakikisha chakula cha kutosha kwa wakazi wake licha ya eneo dogo la ardhi na tabia ya nchi. Katibu mkuu katika wizara ya kilimo nchini Rwanda amesema serikali ilipata mafanikio hayo kutokana na mikakati iliyowekwa, ni ngamba zilizozungana ibisanzwe bikorwa ibirebana na, na mekanizesheni kukoresha mamashini mu buhinzi, ni mikakati ya kawaida inayozidisha juhudi tulizokwisha weka kama vile kilimo cha umwagiliaji kuwarahisishia wadau binafsi kuwekeza kwenye sekta ya kilimo kama vile kujenga maghala kwa ajili ya kupata sehemu za kuweka mavuno, lakini pia kutumia pembejeo na mbegu bora. Haya yote ni kuhakikisha Wanyarwanda wanajitosheleza kwa, wa kwa chakula. Shirika la kilimo na chakula Ulimwenguni FAO limesema kwamba mataifa ya ulimwengu yakiwemo yale yanayoendelea, ni, ni lazima yahakikishe sera bora za chakula na kilimo kwa sababu kushindwa kufanya hivyo kutakuwa na athari kubwa kwa usalama lakini pia kwa maendeleo jumla ya mataifa hayo. Silvanos Karimera, Sauti ya Amerika, Kigali. Na kiongozi ajaye wa walio wengi katika baraza la Senati la Marekani, Republican Mitch McConnell anasema Wamarekani walipiga kura kwa ajili ya kupata mwelekeo mpya na kwamba maendeleo ya ushirikiano kati ya vyama viwili inaweza kupatikana ikiwa utawala wa Obama unatambua matakwa ya wananchi. Abdushakur, mwandishi wa Sauti ya Amerika Michael Bowman anaripoti kwamba makono alitoa matamshi hayo ya kwanza jana katika baraza la Senati tangu uchaguzi wa katikati ya awamu wa mula wiki iliyopita. Sasa kuna matumaini ya pande hizi mbili zitashirikiana kama inavyostahiki. Kwa hakika sande. Kufuatana na ripoti hiyo, inaonekana viongozi hao hawa hawana budi ila kushirikiana, kwani Rais Obama amebakiwa na miaka miwili, na anajaribu kuhakikisha kwamba chama chake kisikabiliwe na pigo kubwa kama la wiki iliyopita wakati wa uchaguzi ujao, na wakati huo huo kuacha makumbusho muhimu ya kihistoria juu ya utawala wake. Hivyo ripoti inaendelea kueleza kwamba senator McConnell aliyepata nguvu mpya amemhimiza rais Obama kufanya kazi pamoja na bunge juu ya masuala tete na muhimu ya wakati huu kama vile kupitisha kugharimia matumizi ya serikali baada ya mwezi ujao na kuacha kando hatua zitakazowakasirisha wa Republican kama vile kuchukua hatua za kipekee za kiutawala juu ya mageuzi ya uhamiaji. Working together requires trust forward together, not to double down on old ways of doing business. Kufanya kazi pamoja kunahitaji kuaminiana. Action... Ninadhani Rais Obama ana wajibu wa kusaidia kujenga hali ya kuaminiana tunayohitaji sote ili kusonga mbele pamoja. Haijabidi kurudi nyuma na kufanya kazi kama zamani, kama kucheza kamari. Ndio maana ninadhani kusonga mbele na hatua za kipekee juu ya uhamiaji kama alivyopanga kufanya itakuwa makosa makubwa, kama alivyotangazwa jana usiku kwamba China inaruhusiwa kuendelea kutoa gesi chafu huku ikiumiza wakazi wa tabaka la kati na wachimba migodi wanaohangaika hapa nchini. Akiwa katika ziara ya Asia, Rais Obama na mwenyeji wake wa China walitangaza malengo makubwa ya kupunguza uchafu wa hewa kwa gesi za carbon dioxide unaofanywa na nchi hizo mbili mnamo miongo ijayo, jambo lilowakasirisha wa Republican vile vilevile kwa miezi kadhaa. Upande mwingine, rais amekuwa akieleza nia yake ya kuchukua hatua kuhusiana na uhamiaji ikiwa bunge litakataa kufanya hivyo. Wabunge wa chama cha Republican wamelalamika dhidi ya uamuzi wa, wa, wa kipekee wa rais lakini hawajaunga mkono pia mswada wao wenyewe wa mageuzi jumla ya uhamiaji hapo mwezi Januari. Basi Senator McConnell anachukua nafasi ya kiongozi wa sasa wale wengi mdemokrat Harry Reid, aliyezungumza kwa sauti ya maridhiano hapo jana baada ya miaka kadhaa ya kuongoza mivutano ya kisiasa katika ukumbi wa baraza la Senate. It's clear that the American people want us to join together. Ni wazi kwamba Wamarekani wanataka tuungane pamoja kufanya kazi kwa ajili ya watu wa tabaka la kati na Wamarekani wote. Ingawa majukumu na madawati ya kufanya kazi yanabadilika, lakini wajibu wetu wa kuwasaidia Wamarekani hautabadilika. Wademokrats katika baraza la Senati wako tayari kufanya kazi kwa nia njema. Wiki iliyopita wa Republicans walipata ushindi mdogo katika baraza hilo la Senate na kuongeza wingi wao katika baraza la wawakilishi. Hata hivyo, watahitaji ushirikiano wenzao wa Demokrat kuweza kupitisha miswada yao. Ufuatao ni muhtasari wa habari. Mabaharia wanane wa Misri wamepotea baada ya mtu mmoja mwenye silaha kwenye boti ya uvuvi kufiatulia risasi meli ya kijeshi jana Jumatano katika bahari ya Mediterranean. Rais wa Misri Abdul Fatah Al Sisi alitoa amri ya rais jana inayompatia nguvu ya kuweza kuwafukuza nchini wanaoshukiwa ni wahalifu ambao ni raia wa kigeni. Mwisho wa muktasar wa habari, wapenda sekilizaji, na hivi sasa tunakuleteni tahariri ya sauti Amerika inaeleza siasa na sera za serikali ya Marekani. Mojawapo ya malengo makuu ya mradi wa dunia wa afya ambao ulizinduliwa na rais wa Marekani Barack Obama ni kuimarisha maisha ya kina mama na wasichana, na njia bora zaidi ni kupunguza vifo vya kina mama na watoto wachanga katika nyumba zenye kipato cha kadri na cha chini, hususan katika nchi za Afrika kusini mwa jangwa la Sahara na huko Asia kusini. Kuzaliwa kwa mtoto na saa 48 zinazofuata ndo wakati muhimu zaidi kwa mama aliyejifungua pamoja na mwanawe. Kila mwaka wanawake 288 hufa kutokana na matatizo yanayohusiana na ujauzito na watoto milioni 2.9 hufa mara tu wanapozaliwa, huku wengine milioni 2.6 wakifia ndani ya chumba cha kizazi kabla mama kujifungua. Hii ndio maana miaka mitatu iliyopita shirika la maendeleo ya kimataifa ya Marekani, USAID, ilizindua mradi wa kuokoa maisha ya mtoto mara anapozaliwa. Uzinduzi huo ulifanywa kwa ushirikiano kati ya USAID na serikali ya Norway pamoja na wakfu wa Bill and Melinda Gates, shirika fadhili la Canada Grand Challenges na wizara ya maendeleo ya kimataifa ya Uingereza pamoja na benki ya Dunia. Uzinduzi huo unalenga kuimarisha ubunifu na kutafuta suluhu za kukabiliana na changamoto za matibabu pamoja na matumizi ya teknolojia itakayozuia vifo vya wa watoto wachanga na kina mama wakati wanapojifungua. Mradi huo wa maendeleo wa Grand Challenge umegharamia programu za ubunifu zipatazo 81 zinazolenga kunusuru maisha ya kinamama na wanao wachanga. Ama kwa kweli, mradi huo umeonyesha mafanikio makubwa hivi kwamba washirika wake hivi majuzi wametangaza kuwekeza dola nyingine milioni 50. Kwa hiyo, katika kipindi cha miaka mitano ijayo, fedha hizo zitasaidia kuokoa maisha ya watoto wanapozaliwa na, na kuokoa maisha ya mama wajawazito hususan katika maeneo ya dunia ambayo si rahisi kuyafikia. Mradi huo wa kuokoa maisha ya watoto wanapozaliwa umewafanya watunga sera, watafiti na wenye biashara kote duniani kulipa uzito swala la afya ya mama na mtoto mchanga. Mkuu wa shirika la USAID Dr. Rajeev Shah anasema katika awamu ijayo ya kutathmini changamoto hizi tutalenga kutafuta fedha zaidi na njia bora za kutoa huduma kwa haraka kufikia familia kote duniani Kuokoa kwa maisha ya mama na mtoto ndo uwekezaji muhimu tunaweza kufanya. Tahariri hiyo ya Sauti Amerika ndo inakamilisha matangazo yetu kwa hii leo. Kumekucha Afrika usikose, kwa nasi tena hapo kesho saa kumi na mbili saa za Afrika Mashariki kwa makala mengine ya Kumekucha Afrika. Kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika na kufanikisha matangazo haya hapa studio, Sandei Shomari mwongozi wa matangazo, Aida Isa, mimi ni Abdu Shakur Abud ni kutakieni mchana mwema, kwa aherini.