Jambo, msikilizaji. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mimi ni Mery Mgawe, nami ni Esther Gith Ywart. Tunawakaribisha katika matangazo yetu leo Alhamisi, Novemba 13 mwaka 2014, ambapo twasikika katika masafa mafupi mita bend 19 na 31, pia 107.5 FM huko Nairobi, Kenya. Karibuni <mimu> na katika matangazo yetu ya leo tunakuarifu kuwa dunia na hasa wakenya wapokea kwa hisia tofauti kifo cha gaidi mwanamke white widow aliyehusika na ugaidi Kenya imepokelewa katika... kwa hisia tofauti tofauti, kwa sababu kuna wale ambao wanahisi kwamba huyu alikuwa chanzo cha majonzi mengi kwa Wakenya. Naam, katika habari nyingine tunakuarifu kuwa gavana wa kivu kaskazini huko DRC asema wanaohusika na uasi watashughulikiwa kisheria. Yule atakayekamatwa akiwa ni mkorofi kwa kuleta ukosefu wa usalama ndani ya province ya North Kivu, hatutamkamata kwa ajili ya kabila lake, tutamkamata kwa ajili ya yale mabaya ambayo anayatayarisha. Hayo yote na mengine mengi kwanza. Sasa tunakusomea habari za dunia. Somaji ni mimi. Gaidi mwanamke raia wa Uingereza Samantha Lewthwaite ambaye pia anajulikana kama mjane mzungu aripotiwa kuuawa. Gazeti la Uingereza Daily Mirror limetoa ripoti hiyo leo Alhamisi likisema kuwa gaidi huyo wa kike aliuawa huko Ukraine ambako alikuwa amekwenda kutoa mafunzo kwa wapiganaji wa Islamic State wanaopigana huko Syria. Samantha Lewthwaite alisifika kama gaidi sugu ambaye aliaminika kufanya shughuli zake nyingi kati ya Mombasa huko Kenya na Somalia kwa miaka mingi Mwanamke huyo mwenye umri wa miaka 30 yaaminika pia kuwa alihusika katika mashambulizi ya kigaidi katika maduka ya kifahari jijini Nairobi ya Westgate Mall mwaka jana, ambapo zaidi ya watu 67 waliuawa na wengine kushikwa mateka kwa siku kadhaa. Ripoti za vyombo vya habari ambavyo bado havijathibitishwa vyasema Samantha Lewthwaite aliuawa na mlenga shabaha wa Rusia wiki mbili zilizopita, lakini habari hizo hazikufichuliwa hadi leo Alhamisi. Ukiwa bado Kenya, polisi nchini humo wamepewa muda wa siku kumi na saba kukamilisha mchakato wa kuwakabidhi washukiwa wanne kwa serikali ya Marekani ili kushtakiwa kuhusiana na ulanguzi mada wa madawa kulevya. Mahakama moja ya Mombasa imetoa agizo hilo baada ya kuwanyima dhamana washukiwa hao ambao ni wakenya wawili pamoja na raia wawili wa India. Hakimu wa Mombasa, Maxwell Gicheru, amesema kuna sababu za kutosha kuwanyima dhamana washukiwa hao kwa kuzingatia mashtaka yanaowakabili ya, no ya ulanguzi wa kimataifa wa madawa kulevya. Watuhumiwa hao ni pamoja na wana wawili wa, wa marehemu Ibrahim Akasha, mtu aliyegonga vichwa vya habari kwa tuhuma za ulanguzi wa madawa kulevya kabla ya kuuawa akiwa nchini Uholanzi zaidi ya miaka kumi iliyopita. Wanawe Baktash Akasha Abdalla na Ibrahim Akasha Abdalla nao wako kwenye vichwa vya habari huko Kenya kwa sasa kwa kuhusishwa na biashara hiyo ya mihadharati. Mapema wiki hii, serikali ya Marekani kupitia ubalozi wake huko Nairobi ilituma barua ya kutaka watuhumiwa hao wasafirishwe hadi Marekani kujibu mashtaka kuhusiana na biashara hiyo haramu. Rais wa Liberia, Ellen Johnson Sirleaf ameondoa hali ya tahadhari kwa taifa aliyoitangaza kwa sababu ya mlipuko wa Ebola. Katika hotuba yake leo Rais Sirleaf amesema mapambano dhidi ya Ebola hayajakwisha na baadhi ya marufuku bado yanaendelea. Amesema masoko yanaweza kufunguliwa tena na amri ya kutotoka majumbani imesogezwa mpaka saa sita usiku kwenye maeneo yasiyoathiriwa na Ebola. Anasema sehemu zilizoathirika sana zinaendelea kuwa maeneo ya vijijini, lakini kwa sasa hali mbaya imekwisha. Rais huyo alisema kumi kati ya wilaya kumi na tano zimeripoti maambukizo mapya ya Ebola tangu Jumapili. Liberia imekuwa katika tahadhari toka mwezi Agosti, ikiwa ni kati ya mataifa matatu ya Afrika ambayo mlipuko umejikita, pamoja na Guine, Sierra Leone na lakini huko Liberia ndio nchi ambayo imeathirika zaidi na kundi la misaada la madaktari wasio na mipaka MSF linasema majaribio ya kwanza ya matibabu kwa ajili ya virusi vya Ebola vinavyosababisha vifo yatarajiwa kuanza mwanzoni mwa mwezi ujao katika vituo vitatu vya matibabu huko Afrika Magharibi. MSF itakuwa mwenyeji wa majaribio hayo ambayo ataongozwa na makundi matatu ya utafiti. Mwandishi wa sauti Amerika Lisa Schlein anaripoti kutoka Geneva. Mkamiti kibayasi anayesoma ripoti yake Kundi la madaktari wasio na mipaka linasema majaribio matatu ya kliniki yana lengo la kutafuta kinga haraka inayofaa dhidi ya virusi vya Ebola vinavyosababisha kifo, ambavyo vimesababisha vifo vya zaidi ya watu elfu tano wengi katika nchi za Liberia, Sierra Leone na Guinea. Inasema majaribio ya dawa mbili dhidi ya ugonjwa huo ambayo yanajulikana kitabibu kama t 705 au Avigan na CMX 001 yatafanyiwa majaribio huko Guine na ndani ya eneo moja ambalo bado halijathibitishwa. Jaribio la tatu la utafiti unaotumia damu ya mtu ambaye amepona kutokana na kirusi cha ebola utafanyika katika mji mkuu wa Guinea, Conakry. Peter Hobi, mkuu wa uchunguzi kwenye dawa za majaribio unaoongozwa na chuo kikuu cha Oxford, anasema njia pekee ya kujua kama dawa zilizopo zinafanya kazi kwa wagonjwa wa Ebola ni kuzijaribu wakati wa mlipuko unaendelea. Kusikiliza habari za dunia kutoka hapa, Sauti ya Amerika, Washington. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry leo Alhamisi amepanga kukutana na rais wa Palestina Mahamud Abbas. Msemaji wa wizara hiyo Jen Psaki amesema mazungumzo hayo yatafanyika huko Amman, Jordan, na kuna uwezekano yatalenga namna ya kupunguza mivutano na Israel, hususan wimbi la mgogoro siku chache zilizopita juu ya eneo takatifu la Jerusalem. Vilevile wanatarajiwa kuzungumzia kujengwa upya kwa ukanda wa Gaza ambapo mashambulizi ya anga ya Israel yameharibu eneo hilo katika mapigano ya siku 50 ambayo yalisababisha vifo vya zaidi ya wa Wapalestina 2100 Mkutano huo unakuja siku moja baada ya Israel kutangaza mpango mpya wa ujenzi wa nyumba katika eneo la Wayahudi huko Israel Mashariki. Wapalestina wanapinga ujenzi wa Israel katika maeneo ambayo wanayohitaji kwa taifa lao lijalo ikijumuisha Jerusalem mashariki ambapo wanatarajia utakuwa mji wao mkuu. Rais wa Marekani Barack Obama ametoa mwito kwa Russia kuheshimu sitisho la mapigano lililofikiwa mwezi Septemba kati ya Kiev na waasi wa Ukraine wanaungwa mkono na Moscow mashariki mwa Ukraine. Naibu mshauri wa masuala ya ulinzi wa taifa katika White House, Ben Rhodes, anasema rais Obama aliwasilisha ujumbe huo kwa rais wa Russia, Vladimir Putin, katika mazungumzo yasiyo rasmi wakati wa mkutano uliofanyika Beijing wiki hii. Rhodes pia aliwaambia waandishi wa habari kwamba bwana Obama atazungumzia mzozo wa Ukraine na viongozi wa jumuiya ya Ulaya pembeni mwa mkutano wa G20 wiki ijayo utakaofanyika Brisbane huko Australia. gazeti la New York Times linaapa kutobadili linavyoripoti kuhusu China baada ya rais Xi Jinping kuonekana kuthibitisha Beijing inavyadhibu vyombo vya habari vya kigeni kwa kuchapisha habari zenye zinazoikosoa rais. Xi alitoa maoni Jumatano katika mkutano na wanahabari akiwa pamoja na rais wa Marekani Barack Obama mjini Beijing. Alipoulizwa na mwandishi wa habari wa gazeti la Times kwa nini wanahabari wa kimataifa walipata tabu kupata visa, Bwana Zia alisema wakulaumiwa ni wanahabari wenyewe, akisema vyombo vya habari vinapaswa kuheshimu sheria na kanuni za China. China imekuwa ikiripotiwa kutowapatia visa waandishi wa habari wa New York Times na kuwanyima fursa ya kuingia katika mitandao ya gazeti hilo ya Kiingereza na Kichina. Hatua hiyo ilichukuliwa kama adhabu kwa habari mfululizo zilizofichua viongozi wa China na familia zao wanashutumiwa kujilimbikizia mali. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na katika habari iliyobeba uzito wa juu hivi leo ni kufuatia habari kwamba gaidi mwanamke Samantha Lewthwaite ameuawa huko Ukraine. Vyombo mbalimbali vya habari vimeelezea matukio mbalimbali ya kigaidi aliyohusishwa nayo. Mwanamke huyo anayejulikana pia kama White Widow au mjane mzungu, aliripotiwa kuhusika na mashambulizi kadhaa ya kigaidi huko Kenya. Este, umezifuatilia habari hizo leo huko Nairobi, umefikia wapi? Na mberi, ingawa kuuawa kwake hakujapata ithibati kamili, nimezungumza na naibu msemaji wa polisi huko Kenya, bwana Masud Mwinyi, na kwanza nikamuuliza kuhusu hisia za Wakenya baada ya taarifa hizo kuchapishwa kwenye magazeti mbalimbali mbali. Kusema kweli hazijathibitishwa bado mpaka sasa, lakini kuna tetesi hizo ambazo zinaendelea na zimepokelewa kwa hisia tofauti tofauti, kwa sababu kuna wale ambao wanahisi kwamba huyu alikuwa chanzo cha majonzi mengi kwa Wakenya, lakini hisia za Wakenya ni kwamba wanasubiri waone, je, itakuwa ni kweli ama namna gani? Na vile vile, iwapo itakuwa ni kweli, basi kwa njia moja ama nyingine, wataona kwamba kiguzo kikubwa sana e, katika vita dhidi ya ugaidi kitakuwa kimeondolewa na pia wengi watakuwa na zile hisia kwamba labda huenda ikawa ndio mwanzo wa kusambaratisha zile networks ambazo yeye alikuwa anazimiliki. Kwa hiyo bwana Masud, bila shaka hisia hizo miongoni mwa Wakenya zina chimbuko lake, pengine unaweza kurejelea baadhi ya mashambulizi ambayo asemekana huyu samantha Lewthwaite aliweza kuyaandaa huko pwani ya Kenya na mpaka Westgate Mall hapo jijini Nairobi ya huyu. Ni mtu ambaye amehusishwa na ametajwa pakubwa sana kutokana na uhusikaji wake na yale mashambulizi yaliyofanyika kule na Nairobi na pia katika mkoa wa Pwani, hasa kaunti ya Mombasa. Pia alihusika pakubwa kulingana na taarifa tulizonazo na wengi ambao labda waliona athari zake bado wanabeba makovu ya majonzi na masikitiko mpaka sasa, na kwa pande mingi, kwa ni kwamba kwa upande mwingine, niko na hakika kuna wale ambao watakuwa wanafarijisha, kwani watakuwa wanaona ya kwamba hawatakuwa tena na haja ya kupitia misukosuko kama ile waliyoipitia katika mikono okay, yake. Kwa hiyo mpaka sasa mwasubiri ithibitishwe kabisa kwamba Samantha Lewthwaite ameshauawa, bila shaka Pindi ambapo taarifa hizi tutazithibitisha, basi lazima kutakuwa na aidha taarifa ama mawasiliano rasmi, kwa sababu pia hatungependa kufanya kazi na dhana ama tusingependa kufanya kazi na mambo ambayo hatujathibitisha ama ambayo bado yanafanyiwa upekuzi. Lakini niko na imani, pindi habari zitakapokamilika kwamba labda ni haya yametokea, basi kutakuwa na haja ya sisi kuzungumza rasmi na kuona ni vipi tutaeleza Wakenya na hata ulimwengu hisia za Wakenya kutokana na yeye lake. Watu ambao tunalinda usalama, tutakuwa tuko katika kipaumbele kushirikiana na walinda usalama wengine wetu wote dunia nzima, kuangalia ni vipi tutaweka jamii zetu salama zaidi. Ni Masud Mwinyi, naibu msemaji wa polisi huko Kenya, akizungumza na Sauti Amerika kutoka Nairobi. nairobikila jumaa Live Talk na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja yaani live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Live Talk kila Ijumaa saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa 12 na nusu kwa saa za Afrika ya Kati ushiriki wako ni mchango wa jamii. Naam, msikilizaji, unaweza pia kutufuatilia katika www voaswahili com Facebook na Twitter. Vilevile huko utakutana na matangazo yetu mapya kabisa, VOA Express. Na sasa tunaendelea na habari nyingine, shirika la kimataifa la polisi Interpol tawi la Tanzania naona Esther kwanza tupate <laughs> habari za dunia. Haya, sawa sawa. Hebu tokea <laughs> sawa. Haya mambo, tunaendelea na habari za dunia. Polisi katikati ya India wamemkamata daktari aliyesimamia upasuaji kwenye kituo cha afya kinachosimamiwa na serikali na kusababisha vifo vya wanawake kumi na watatu. Maafisa wanasema Dr. RK Gupta aliwekwa kizuizini hapo jana katika jimbo la Shatiga. Daktari huyo amekana kuhusika na vifo hivyo na kusema wanawake hao walikufa kutokana na matatizo baada ya upasuaji. ya upasuaji yaelezo ya daktari huyo alifanya upasuaji huo kwa zaidi ya watu 80 kwa chini ya saa sita siku ya Jumamosi. Somani Bora ambaye ni kamishna wa wilaya Bilaspur, amesema wanawake hao walipelekwa nyumbani baada ya upasuaji, lakini baadhi yao baadaye walilazwa hospitali hali yao ikiwa imezorota mno. Na maafisa wa idara za anga ya juu huko Ulaya wamesema chombo cha uchunguzi wa anga kimeshuka katika ardhi ya sayari ya mbali baada ya dhoruba na kutua bila kutarajiwa. Idara hiyo ilitoa picha mapema leo zilizochukuliwa na chombo hicho kinachoitwa Philae ikionyesha mwamba katika sayari ilipotua. Picha hizo zinaonyesha taswira inayoaminika kuwa imekaa kwenye ncha, lakini wendesha waliopo lakini waendeshaji waliopo duniani wanasema chombo hicho kinafanya kazi vizuri na kinapeleka taarifa. Wanasayansi wanasema chombo hicho kipo katika kivuli cha mwamba na miguu yake miwili ipo katika ardhi na mguu mmoja katika sehemu ya wazi. Wanasema katika siku zijazo watajaribu kubadili mfumo wa utuaji na kuweka vinasa mionzi ya jua katika sehemu nzuri zaidi. na shirika la kimataifa la polisi Interpol tawi la Tanzania limetangaza kuwasaka raia 30 wa China kwa kuhusika na biashara haramu ya meno ya tembo nchini humo ili waweze kukamatwa na kurejeshwa Tanzania ili wakabidhiwe, wakabiliwe na kesi ya ujangili wa meno ya tembo. Mwenzangu Adija Riame amezungumza na mkuu wa Interpol Tanzania, ambaye pia ni kamishna msaidizi mwandamizi wa polisi Gastafas Babile, na kumuuliza: Je, watumiwa hawa magendo ya pembe za ndovu wanatafutwa nchini humo? Hapana, hawapo Tanzania. Nchini Tanzania wakisha toroka. Kama wangekuwepo hapo basi wangesha kamata, lakini wametoroka, na yao ndio nchi zinazo zilizopelekewa hiyo kama unavyofahamu, wa China ni raia wa kigeni, wamekuja huko nchini Tanzania. Je, kuna Watanzania wowote ambao labda wanashukiwa wamewasaidia hawa katika biashara hii haramu? na w ni ambao mbako, mbako, mbako, mbako, mbako. ni watanzania wangapi ambao mpaka sasa hivi mmesha wakamata kuhusiana na swala hili? Sina idadi kamili sasa hivi labda, e, yep, ya zaidi ya kumi na ni kutoka maeneo gani? Kutoka maeneo ambayo kuna mbuga za serikali au kwenye sehemu tu za kawaida, ni mjini Dar es Salaam au sehemu gani nyingine? Ni maeneo mbalimbali kwa sababu ni mtandao. Unajua, mtandao hauwezi ukawepo tu sehemu moja. Wapo sehemu za mijini, wapo sehemu za vijijini, wapo njia za kuingiza, njia za kutokea. Kwa hiyo ni mtandao, mtandao umepita maeneo mengi e. Katika kuwatafuta hawa wa China thelathini ambao wanatafutwa kwa ajili ya biashara hii haramu, umeweza kuwasiliana labda na nchi nyingine ambazo pengine wanaweza kushukiwa kwao wamekwenda huko, unapotafuta aku duniani kupitia kwenye mitandao ya Interpol, ni nchi zote wanachama mia na tisini zinakuwa zina hiyo taarifa na wanaendelea kuwatafuta kutokana na taarifa ambazo zipo tayari uh, kwenye mtandao. Sio sio tu tunawatafuta ndani ya Tanzania, wanatafuta kokote kule ambako wataweza kupatikana duniani, na hivi karibuni tu ndiyo hiyo imetangazwa. Kwa hiyo bado maendelea seeu tunasubiri kupata responsi kutoka kwa nchi zingine. kwahiyo bado tunaendelea kuwasiliana na nchi mbalimbali na nadhani. Je, hizo nyara za serikali ambazo wameiba na kufanya biashara ya magendo zimepatikana, au pia na hizo nyara za serikali pia zinatafutwa? Hizo zimekamata sehemu mbalimbali duniani na na zingine hapa hapa nchini, kwahiyo hizo zinakia kamata, sio kwamba zinatafutwa hizo aksa kamata. Ni Gastafas Babile, mkuu wa Interpol Tanzania na pia kamishna msaidizi mwandamizi wa polisi, akizungumza na Sauti Amerika kutoka Dar es Salaam. Na huko DRC, gavana wa Kivu Kaskazini Julian Paluku asema kuna uasi mpya unaojiandaa kushambulia jimbo lake, wakisaidiwa na aliyekuwa kiongozi wa RCD KML Bwana Mbusa Nyamwisi. Mwandishi wetu wa Australi Marivika anatupasha zaidi. Akizungumza na waandishi wa habari katika mji wa Goma, gavana wa mkoa wa Kivu ya Kaskazini, Julian Paluku amesema kwamba kuna uasi mpya ambao unaanza mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na ukiwa unaanzishwa na wanasiasa wa moja wa moja wazaliwa wa maeneo haya ikiwa mkoa wa Kivu ya Kaskazini akimtaja Mbusa Nyamwisi aliyekuwa katika bunge la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo baada ya kutoka katika uasi wa RCD KML. Leo ni mara ya kwanza kuzungumzia mambo ya Mbusa kwa sababu tunazungumza mambo ambayo tunayajua na ambayo tunauhakika. Ndio maana nilianza kusema, sisi wakaji wa Nord Kivu, kila mara ukitaja mtu kabila lake linalamuka kusema huyu anaanza kutufata juu ya kabila letu. Hapana, kama Mbusa ni munande akitambulikana, ni mkorofi, anataka kuleta ukorofi ndani ya province, lazima tumutaje, na wanane ndugu zake wanapaswa kukataa hiyo kitu. Kazi yangu leo ni kuelezea wananchi wa Nord Kivu ya kwamba yule atakayekamatwa akiwa ni mkorofi kwa kuleta ukosefu wa usalama ndani ya provensa ya Nord Kivu, hatutamkamata kwa ajili ya kabila lake, tutamkamata kwa ajili ya yale mabaya ambayo anayatayarisha dhidi ya provensa yetu ya Nord Kivu. Ifahamike kwamba Mbusa Nyemwisi ni mmoja wa wanasiasa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo walioanza harakati za uasi kujiunga na RCD, baadaye akaunda RCD ka ML na kuingia katika serikali ya mpito na baadaye akachaguliwa kama mbunge. Siku chache Mbusa Nyamwisha aliondoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa tuhuma kwamba amekuwa akipata vitisho kutoka kwa serikali, na hadi sasa haijulikane wapi alipo. Kuhusiana na lawama hizo, nimezungumza naye Paluku Ngahangondi, kiongozi wa shirika lenye kutetea haki za binadamu akiwa mako yake katika owicha likiwa ni shirika la CRDH. Uh, ma, ma, maneno ambayo gavana ga, ga, wajimu waliweza kusema, tunaweza kuhakikisha kama hakika kuna vita ambavyo vinatayarishwa. Lakini kama kusema eti ni Musa Nyamwisi ndio anakuwa nyuma ya hayo, hatu ya kuwa na uhakika kabisa, hatuna, hatuna mambo ambayo yanaweza kutusaidia kuhakikisha. Nafikiri kama ndani ya shida ambayo tunakuwa nayo, wanasiasa wanatafuta kuingiza siasa na kuanza kuchongeana. Ifahamike kwamba leo hii kumekuwa na hali ya ukosefu wa usalama katika maeneo mbalimbali, kukionekana makundi mbalimbali mbali ya wapiganaji ikijiunda hapa na pale, ni kama katika maeneo ya Ruchuru ambako kumeundikana kundi la Maimai ADF, katika maeneo ya Beni kundi lingine, katika mkoa wa Oriental na kundi lingine eneo la Ituri pamoja na Walikale mkuu wa Kivu ya Kaskazini na eneo la Katanga. Ha, yote haya yamefanyika wakati ambapo raia wajiandaa kwa uchaguzi unaotarajiwa. Oser Malvika, Sauti ya Amerika, Beni. Na leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia na riadha wa Kenya ambao huenda wakawa wanahusika na, na matumizi ya madawa ya kujiongezea nguvu Hili limejitokeza baada ya wanariadha wa Kenya kushinda katika mbio za masafa marefu za Boston na Chicago na kugundulika kuwa walitumia madawa hayo. Ripoti ya karibuni imebaini kwamba matumizi ya madawa ya kujiongezea nguvu ni swala zito nchini humo, na baadhi ya wakimbiaji wa Kenya hivi sasa wanahofia kuwa kadhia hiyo inaweza ikagubika heshima yao kama wakimbiaji maarufu wa mbio ndefu duniani. Mwandishi wetu Hilal Haula ana ripoti kutoka Nairobi. Nadi Jariami anasoma ripoti kamili. Rita Jeptoo alipovuka mstari wa kumaliza mbio za masafa marefu Chicago mwezi Oktoba akiwa mshindi kwa mara ya pili, watazamaji sio tu walionekana wakimshangilia. Wakenya wenzake Jepto walidhani kuwa wameshinda kinyang'anyiro kingine cha mlolongo wa ushindi. Jepto pia ameshinda mara tatu mbio ndefu za Boston na Wakenya wawili zaidi wakimbiaji walimaliza katika mbio ndefu za New York mapema mwezi Novemba. Lakini shamra shamra hizo zilikuwa za muda mfupi. Mwishoni mwa mwezi Oktoba iliibuka kwamba Jepto aligundulika kwa alitumia dawa aina ya EPO ya kujiongezea nguvu, sawa na ile ambayo mwendesha baskeli maarufu Lance Armstrong alikiri kuitumia alikuwa mwanariadha wa juu wa Kenya kugundulika ametumia madawa yaliyopigwa marufuku. Chepto amekanusha kutumia EPO. Taasisi inayosimamia michezo nchini Kenya imeukumbusha umma kwamba majibu ya uchunguzi huo siyo ya mwisho, lakini kadhia hiyo tayari imepeleka wasiwasi kwenye jamii ya wanariadha Kenya. John Mwidhiga amekuwa akiwapatia mafunzo wanariadha wa Kenya kwa takriban miaka 25 ikiwemo idadi ya wale ambao wanashikilia rekodi ya taifa. Anasema tatizo la matumizi ya madawa kujiongezea nguvu limekuwa ni tatizo la karibuni tu, in in years... katika miaka ya 80 hatukuwa na utumiaji wa madawa ya kujiongeza nguvu Kenya, katika miaka ya 90 hatukuwa na tatizo hili Kenya. Hivi sasa tunasikia kesi zinazohusu matumizi ya madawa haya tangu mwaka wa elfu mbili. Jepto si Mkenya wa kwanza kugundulika kuwa anatumia madawa hayo. Mwidhiga anasema kwamba hata kabla ya kadhia ya karibuni, heshima ya Kenya kuwa na wakimbiaji safi ilianza kuvurugika. Nilikuwa Poland miaka miwili iliyopita, wakati wa mbio za nyika za dunia, na nikasikia kwamba watu kutoka Malaysia na sehemu nyingine wakisema kwamba hivi sasa wanashindana dhidi ya wale wanaotumia madawa ya kujiongeza nguvu. Tuhuma kama hizo zinamtia wasiwasi Mwidhiga, ambaye anasisitiza kwamba utendaji wa wanariadha unatokana na mafunzo magumu na vipaji vya kiasili. Mameneja wa kigeni, anasema, ndio wa kulaumiwa kwa mmiminiko wa madawa. Profesa wa masuala ya sheria za michezo na madawa, Moni Wekesa Anakubaliana kwa hilo kwa kiasi kikubwa time, Kenya image of. Kwa muda mrefu Kenya imekuwa na picha ya kuwa Rome na wakimbiaji wa asili tangu enzi ya mashindano so ya on. olimpiki ya mwaka wa 1960 huko Rome na mengine mengi, katika misingi ya wakimbiaji wa masafa marefu. Ukubwa wa vipaji vyao hauelezeki, na wengi wao kwa hakika wanatumia vipaji vyao vya asili lakini mapema mwaka huu Wekesa alikuwa mwenyekiti wa jopo dhidi ya matumizi ya madawa ambalo ripoti yake iliwasilishwa mwezi uliopita na haikuwa nzuri. Kenya kwa hakika haina udhibiti katika kuzuia matumizi ya madawa kujiongezea nguvu. Imeongezea kwamba madawa yalikuwa rahisi kupatikana na wanariadha wengi hawana habari za kutosha kufanya maamuzi sahihi. Uh, so tatizo ni bayana the katika dhana kwamba kuna kutofahamu kukubwa kuhusiana na suala hili na mashirikisho ya michezo hayafanyi chochote na hayawajafanya chochote kuhusu hili hapo kabla. Hakuna elimu inayotolewa kuhusu matumizi ya madawa haya. Wanariadha wengi hawajui dawa gani ya kuchukua na kuitumia kwa kitu gani. Kusema kuwa wanariadha wote wa Kenya ni watumiaji ya madawa ya kujiongezea nguvu itakuwa siha Anasema hasa kwa vile madawa yaliyopigwa marufuku bado ni maarufu huko magharibi, lakini ufuatiliaji wa karibu kuhusu utendaji wa Wakenya hatimaye huenda ukawa ni mzuri kwa nchi. Anaongezea dhana right bile... hii huenda imekuja kwa wakati mwafaka kwa Kenya, kwa sababu kwa muda mrefu Kenya inaamini kweli kuwa tunakimbia kwa kutumia uwezo wa kiasili michezo yetu kiasili. Matumizi ya dawa ya kujiongeza nguvu ni tatizo la kwingineko, lakini hivi sasa na aina hii ya habari, nadhani wakati umefika kwa mamlaka kaa chini na kufanya kitu kuhusu hili. Mwanzoni mwa mwezi Novemba, waziri wa Kenya alikiri kwa nchi na tatizo la matumizi ya kutumia madawa ya kujiongezea nguvu na kutangaza mipango ya kufungua idara maalum inayoshughulikia dhidi ya, ya madawa hayo ifikapo mwisho wa mwaka huu. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Zaidi, mwanamke raia wa Uingereza Samantha Luthwit, ambaye pia alijulikana kama mjane mzungu, aripotiwa kuuawa. Uh, yaripotiwa yari na gazeti la huko Uingereza Daily Mirror kwamba kuna madai kwamba mwanamke huyo gaidi aliuawa nchini Ukraine ambako alikuwa amekwenda kutoa mafunzo kwa wapiganaji wa Islamic State wanaopigana huko Siria. Polisi wa Kenya wamepewa muda wa siku 17 kukamilisha mchakato wa kuwakabidhi washukiwa wanne kwa serikali ya Marekani ili kushtakiwa kuhusiana na ulanguzi wa madawa ya kulevya. Miongoni mwao ni wanawe wawili wa, wa marehemu Ibrahim Akasha, Baktash Akasha Abdallah na Ibrahim Akasha Abdallah. Rais wa Liberia Ellen Johnson Sirleaf ameondoa hali ya tahadhari kwa taifa lake aliyoitangaza kwa sababu ya mlipuko wa Ebola. Katika hotuba yake leo, rais huyo amesema mapambano dhidi ya Ebola hayajakwisha, lakini baadhi ya marufuku, badu, ya marufuku bado yanaendelea. Gazeti la New York Times linaapa kutobadili linavyoripoti kuhusu China baada ya rais Jinping kuonekana kuthibitisha Beijing inavyoadhibu vyombo vya habari vya kigeni kwa kuchapisha habari zinazoikosoa polisi katikati ya india wamemkamata daktari aliyesimamia upasuaji kwenye kituo cha afya kinachoendeshwa na serikali ya india na kusababisha vifo vya wanawake kumi na watatu na mpaka hapo ndio tunakamilisha matangazo yetu kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc msikose kuungana nasi kama kawaida hapo kesho 12 na nusu jioni saa za afrika ya kati na saa moja na nusu usiku saa za afrika mashariki kwa niaba wenzangu wote walioshiriki kwenye matangazo ya wa leo msimamizi alikuwa dj rianmi ndeshaji ni Dwayne Collins, mimi ni Mary Mgawe nikiwa naye hapa studio sgt. Tuwatakieni nyote usiku mwema.