Ni mimi Esther Githu Yuat. Gaidi mwanamke raia wa Uingereza Samantha Luthwaite ambaye pia anajulikana kama mjane mzungu aripotiwa kuuawa. Gazeti la Uingereza Daily Mirror limetoa ripoti hiyo leo Alhamisi likisema kuwa gaidi huyo wa kike aliuawa huko Ukraine ambako alikuwa amekwenda kutoa mafunzo kwa wapiganaji wa Islamic State wanaopigana huko Syria. Samantha Luthwaite alisifika kama gaidi sugu ambaye aliaminika kufanyia shughuli zake nyingi kati ya Mombasa huko Kenya na Somalia kwa miaka mingi. Mwanamke huyo mwenye umri wa miaka 30 yaaminika pia kuwa alihusika katika mashambulizi ya kigaidi katika maduka ya kifahari jijini Nairobi ya Westgate Mall mwaka jana, ambapo zaidi ya watu 67 waliuawa na wengine kushikwa mateka kwa siku kadhaa. Ripoti za vyombo vya habari ambavyo bado havijathibitishwa vyasema Samantha Luthwaite aliuawa na mlenga shabaha wa Rusia wiki mbili zilizopita, lakini habari hizo hazikufichuliwa hadi leo Alhamisi. Tukiwa bado Kenya, polisi nchini humo wamepewa muda wa siku kumi na saba kukamilisha mchakato wa kuwakabidhi washukiwa wanne kwa serikali ya Marekani ili kushtakiwa kuhusiana na ulanguzi mada wa madawa kulevya. Mahakama moja ya Mombasa imetoa agizo hilo baada ya kuwanyima dhamana washukiwa hao ambao ni wakenya wawili pamoja na raia wawili wa India. Hakimu wa Mombasa Maxwel Gicheru amesema kuna sababu za kutosha kuwanyima dhamana washukiwa hao kwa kuzingatia mashtaka yanayowakabili ya ulanguzi wa kimataifa wa madawa kulevya. Watuhumiwa hao ni pamoja na wana wawili wa, wa marehemu Ibrahim Akasha, mtu aliyegonga vichwa vya habari kwa tuhuma za ulanguzi wa madawa kulevya kabla ya kuuawa akiwa nchini Uholanzi zaidi ya miaka kumi iliyopita wanawe Baktash Akasha Abdalla na Ibrahim Akasha Abdalla nao wako kwenye vichwa vya habari huko Kenya kwa sasa kwa kuhusishwa na biashara hiyo ya mihadarati. Mapema wiki hii, serikali ya Marekani kupitia ubalozi wake huko Nairobi ilituma barua ya kutaka watuhumiwa hao wasafirishwe hadi Marekani kujibu mashtaka kuhusiana na biashara hiyo haramu. Rais wa Liberia, Ellen Johnson Sirleaf, ameondoa hali ya tahadhari kwa taifa aliyoitangaza kwa sababu ya mlipuko wa Ebola. Katika hotuba yake leo Rais Salif amesema mapambano dhidi ya ebola hayajakwisha, na baadhi ya marufuku bado yanaendelea. Amesema masoko yanaweza kufunguliwa tena na amri ya kutotoka majumbani imesogezwa mpaka saa sita usiku kwenye maeneo yasiyoathiriwa na ebola. Anasema sehemu zilizoathirika sana zinaendelea kuwa maeneo ya vijijini, lakini kwa sasa hali mbaya imekwisha. Rais huyo alisema kumi kati ya wilaya kumi na tano zimeripoti maambukizo mapya ya ebola tangu Jumapili. Liberia imekuwa katika tahadhari toka mwezi Agosti ikiwa ni kati ya mataifa matatu ya Afrika ambayo mlipuko umejikita pamoja na Guinea, Sierra Leone, na lakini huko Liberia ndio nchi ambayo imeathirika zaidi. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka hapa Sauti ya Amerika, Washington. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry leo Alhamisi amepanga kukutana na rais wa Palestina Mahmoud Abbas. Msemaji wa wizara hiyo Jen Psaki amesema mazungumzo hayo yatafanyika huko Amman, Jordan, na kuna uwezekano yatalenga namna ya kupunguza mivutano na Israel, hususan wimbi la mgogoro siku chache zilizopita juu ya eneo takatifu la Jerusalem. Vilevile wanatarajiwa kuzungumzia kujengwa upya kwa ukanda wa Gaza ambapo mashambulizi ya anga ya Israel yameharibu eneo hilo katika mapigano ya siku hamsini ambayo yalisababisha vifo vya zaidi ya Wapalestina elfu mbili na mia moja. Mkutano huo unakuja siku moja baada ya Israel kutangaza mpango mpya wa ujenzi wa nyumba katika eneo la Wayahudi huko Israel Mashariki. Wapalestina wanapinga ujenzi wa Israel katika maeneo ambayo wanayahitaji kwa taifa lao lijalo, ikijumuisha Jerusalem Mashariki ambapo wanatarajia utakuwa mji wao mkuu. Rais wa Marekani Barack Obama ametoa mwito kwa Russia kuheshimu sitisho la mapigano lilofikiwa mwezi Septemba kati ya Kiev na waasi wa Ukraine wanaungwa mkono na Moscow mashariki mwa Ukraine. Naibu mshauri wa masuala ya ulinzi wa taifa katika White House Ben Rhodes anasema Rais Obama aliwasilisha ujumbe huo kwa Rais wa Russia Vladimir Putin katika mazungumzo yasiyo rasmi wakati wa mkutano uliofanyika Beijing wiki hii. Rhodes pia aliwaambia waandishi wa habari kwamba bwana Obama atazungumzia mzozo wa Ukraine na viongozi ya Ulaya pembeni mwa mkutano wa G20 wiki ijayo utakaofanyika Brisbane huko Australia. Gazeti la New York Times linaapa kutobadili linavyoripoti kuhusu China baada ya Rais Xi Jinping kuonekana kuthibitisha Beijing inaviadhibu vyombo vya habari vya kigeni kwa kuchapisha habari zenye zinazoikosoa. Rais Xi alitoa maoni Jumatano katika mkutano na wanahabari akiwa pamoja na Rais wa Marekani Barack Obama mjini Beijing. Alipoulizwa na mwandishi wa habari wa gazeti la Times kwa nini wanahabari wa kimataifa walipata tabu kupata visa, bwana Zia alisema wakulaumiwa ni wanahabari wenyewe, akisema vyombo vya habari vinapaswa kuheshimu sheria na kanuni za China. China imekuwa ikiripotiwa kutowapatia visa waandishi wa habari wa New York Times na kuwanyima fursa ya kuingia katika mitandao ya gazeti hilo ya Kiingereza na Kichina. Hatua hiyo ilichukuliwa kama adhabu kwa habari mfululizo zilizofichua viongozi wa China na familia zao wanashtumiwa kujilimbikizia mali. Polisi katikati ya India wamemkamata daktari aliyesimamia upasuaji kwenye kituo cha afya kinachosimamiwa na serikali na kusababisha vifo vya wanawake kumi na watatu. Maafisa wanasema Dr. RK Gupta aliwekwa kizuizini hapo jana katika jimbo la Shatiga. Daktari huyo amekaa na kuhusika na vifo hivyo na kusema wanawake hao walikufa kutokana na matatizo baada upasuaji ya upasuaji. Yaelezwa daktari huyo alifanya upasuaji huo kwa zaidi ya watu themanini kwa chini ya saa sita siku ya Jumamosi. Somani bora ambaye ni kamishna wa wilaya bila spor amesema wanawake hao walipelekwa nyumbani baada ya upasuaji, lakini baadhi yao baadaye walilazwa hospitali hali yao ikiwa imezorota mno.