Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni, Alhamisi Novemba 13 mwaka 2014. Karibu katika matangazo ya VOA Express hivi leo. Tunakuarifu kuwa raia wa Kuweti watarajiwa kupatiwa uraia wa visiwa vya Komoro. Je, kuna maoni gani? Japo sheria inasema kuwa hao watu inabidi wawe wa na pesa nyingi za kuinvest hapa nchini, manake sheria haitoshi tu kwa, kwa wanunue ile passport, inabidi wawe wa na investment ni maoni hayo yaliyotolewa kuhusu kuwapatia uraia raia wa Kuwait. Karibu msikilizaji katika matangazo haya ya VOA Express. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Mery Mgawe. Katika habari nyingine, manispaa ya jiji la Dar es Salaam yalaumiwa kwa kutofanya kazi vizuri kukusanya uchafu uliozagaa ovyo. Cha zaidi pale ni kwamba uchafu, nafikiri unavokuwa unakusanywa, unakuwa uondolewi kwa muda mwafaka naweza ukawa unapita kwa hali yako muda wa saa mbili, saa tatu, saa nne unakuta uchafu bado umezagaa barabarani. Sasa nashindwa kuelewa manispaa kazi zake ni nini? Basi msikilizaji, hayo yote na mengine mengi utayasikia katika VOA Express hivi leo, lakini kwanza ni habari za dunia na Idli Ligongo. Gaidi mwanamke mwana raia wa Uingereza Samantha Luthwait, ambaye pia alijulikana kama mjane mzungu, aripotiwa kuuawa. Gazeti la Uingereza Daily Mirror limetoa ripoti hiyo leo Alhamisi likisema kuwa gaidi huyo wa kike aliuawa nchini Ukraine ambako alikuwa amekwenda kutoa mafunzo kwa wapiganaji wa Islamic, Islamic State wanaopigana Siria. Samantha Luthwait alisifika kama gaidi sugu ambaye aliaminika kufanya shughuli zake kati ya Mombasa, Kenya na Somalia kwa miaka mingi. Mwanamke huyo mwenye umri wa miaka 30 yaaminika pia kuwa alihusika katika mashambulizi ya kigaidi katika maduka ya kifahari jijini Nairobi ya Westgate Mall mwaka jana, ambapo zaidi ya watu 67 waliuawa na wengine kushikiliwa mateka kwa siku kadhaa. Ripoti za vyombo vya habari ambavyo bado havijathibitishwa vyasema Samantha Luthwaite aliuawa na mlenga shabaha wa Russia wiki mbili zilizopita, lakini habari hizo hazikuchukuliwa hadi leo. Kundi la kimataifa la afya la Without Borders linafungua kliniki za majaribio Afrika Magharibi kupima nguvu ya tiba muhimu ya Ebola. Kundi hilo limetangaza mapema leo kwamba linatarajia kuanza majaribio hayo mwezi ujao, na matokeo ya kwanza yatapatikana mapema mwezi Februari mwakani. Kundi hilo la madaktari wasio na mipaka linashirikiana na taasisi nyingine tatu kufanya majaribio tofauti mawili, yakiwa ni dawa ya, ya kuzuia virusi. Taasisi ya taifa ya Ufaransa ya afya na utafiti wa utabibu itajaribu dawa inayoitwa favipiravin katika kituo cha kuti, kutibu Ebola nchini Guine. Chuo Kikuu cha Oxf Oxford kinatarajia kufanya majaribio ya dawa nyingine inayoitwa brincidovir katika eneo ambalo halijachaguliwa mpaka sasa. Katika jaribio lingine, taasisi ya utabibu kwa magonjwa ya mlipuko ya Antwerp itafanya jaribio la namna gani mgonjwa wa Ebola anakuwa mara anapopatiwa damu ama plasma zilizo na chembe hai kutoka kwa mtu aliyepona virusi vya Ebola. Rais Obama anasema ana uhakika na kile alichokiita siku mpya ya Myanmar, lakini anasema bado kazi inapaswa kufanyika kuleta mabadiliko kwenye nchi hiyo ya kusini mashariki mwa Asia. Rais Obama alitoa rai hiyo katika mkutano wa leo alipokutana na viongozi wa juu akiwemo rais Thein Sein na mwanaharakati wa siku nyingi wa demokrasia Aung San Suu Kyi. Rais Obama yupo katikati ya ziara yake ya siku mbili ya Myanmar ambayo pia inaitwa Burma, iliyopita kipindi kirefu, nchi hiyo iliyopitia kipindi kirefu cha utawala wa kijeshi. Naibu mshauri wa ulinzi wa White House Ben Rhodes anasema rais Obama anapanga kuzungumzia mwenendo wa mabadiliko ya kisiasa na haki za binadam katika mkutano wa leo wa ana kwa ana na rais Thein Sein. Serikali ya kiraia ilichukua madaraka mwaka elfu mbili na kumi na moja na, na kumaliza uongozi wa kijeshi. Pamoja na hayo, kumetokea tatizo kubwa la ukandamizwaji wa watu hasa kwa makabila madogo ya nchi hiyo. Anasema rais Obama atazungumzia suala la kundi la Rohingya lenye Waislamu wengi ambalo lilikataliwa uraia na kukabiliwa na masharti mengi. Unaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari kutoka VOA Express. Wakati huo huo, rais wa Marekani Barack Obama ametoa wito kwa Rusia kuheshimu sitisho la mapigano lililofikiwa mwezi Septemba kati ya Kiev na waasi wa Ukraine wanaoungwa mkono na Moscow mashariki mwa Ukraine naibu mshauri wa masuala ya ulinzi wa taifa katika White House Ben Rhodes anasema rais Obama aliwasilisha ujumbe huo kwa rais wa Russia Vladimir Putin katika mazungumzo yasiyo rasmi wakati wa mkutano uliofanyika Beijing wiki hii. Rhodes pia aliwaambia waandishi wa habari kuwa bwana Obama atazungumzia mzozo wa Ukraine na viongozi wa jumuiya ya Ulaya pembeni mwa mkutano wa G20 wiki ijayo utakaofanyika Brisbane nchini Australia. Marekani na India zimetangaza makubaliano kuondoa mgongano kuhusu ruzuku ambayo imezuia utekelezwaji wa mkataba wa kibiashara duniani. Ujumbe wa shirika la biashara duniani WTO ulipitisha makubaliano hayo mwezi Desemba ukitarajia kurahisisha sheria za ushuru wa forodha na kupunguza gharama za ugavi wa bidhaa duniani kote. Mpango huo ulihitaji kupitishwa na wanachama wote 159 lakini India iliupinga kwa sababu ya kipengele kilichokataza kiwango cha ruzuku ya vyakula ambacho serikali inaweza kutoa. White House ilitoa taarifa leo ikisema Marekani na India zimekubaliana kuhusu kipengele ambacho kinawataka wanachama wa WTO kutopinga mpango wa ruzuku mpaka kupatikane suluhu la kudumu kwa suala hilo. Na, India, na polisi katikati ya India wamemkamata daktari aliyeendesha upasuaji kwenye kituo cha afya kinachoendeshwa na serikali na kusababisha wanawake kumi na watatu kufa. Maafisa wanasema Dr RK Gupta aliwekwa kizuizini jana katika jimbo la Chhattisgarh. Daktari huyo amekana kuhusika na vifo na kusema wanawake hao waliumwa kutokana na matatizo baada ya upasuaji. Inaelezwa daktari huyo alifanya upasuaji huo kwa zaidi ya watu themanini a chini ya saa sita siku ya Jumamosi. Sonmani Borah, ambaye ni kamishna wa wilaya ya Bilaspur, amesema wanawake hao walipelekwa nyumbani baada ya upasuaji, lakini baadhi yao baadaye walilazwa hospitali baada ya kujisikia kuumwa. Ni matangazo haya yanayokujia kutoka VOA Express hapa Washington DC. Na serikali ya Kuwait imetangaza kwamba baada ya miaka mingi ya kujaribu kutanzua uraia wa wakazi wake wapatao laki moja wasiotambuliwa na taifa lolote duniani hivi sasa imepata suluhisho la kuwapatia uraia wa visiwa vya Komoro. Naibu waziri wa mambo ya ndani wa Kuwait mapema mwezi huu alitangaza kwamba wakazi hao wanaojulikana kama bidons watapewa uraia wa kiuchumi wa Komoro katika kipindi cha mwezi mmoja ujao. Abdu Shakur Abud ana ripoti kamili. Maafisa wa serikali waliozungumza na Sauti Amerika wanasema hadi hivi sasa hakuna makubaliano yaliyofikiwa kati ya Moroni na serikali ya Kuwait juu ya kuwapatia wakazi hao wanaojulikana kama wabedui uraia wa kiuchumi wa Komoro. Afisa asiyetaka kutajwa anasema mawaziri wa mambo ya nchi za nje na yule wa mambo ya ndani wako Kuwait kwa wakati huu kwa mazungumzo juu ya utaratibu na masharti ya kutoa uraia huo. Bunge la Komoro lilipitisha sheria hapo Desemba mwaka elfu mbili na tisa kukubali kutoa uraia wa kiuchumi kwa mtu yeyote atakayewekeza katika uchumi wa visiwa hivyo maskini vya bahari ya Hindi. Mwenyekiti wa taasisi ya wateja wa Komoro, FCC, Muhamed Mshangama, anasema kulikuwa na upinzani mkali wakati wa kupitisha sheria hiyo. kini ndiyo imepitishwa tena, ilikuwa na nini ghasia hapa, kwa sababu watu walikuwa wamekutana sana hapa wanabunge na maraia hapa wamepiga kelele sana lakini kime-kimepitishia na, na, na wanabunge, japo sheria inasema kuwa hao watu inabidi wawe wa na pesa nyingi za kuinvest hapa nchini. Manake sheria haitoshi tu kwa wanunue ile passport, lakini sheria inasema kuwa inabidi wawe wa na, na investment. Manake lete pesa hapa, japo hawaji wao wenyewe, hawezi kukaa hapa manake. Kwa hivyo nafikiri i uh, ndo bila shaka ikiwa passport zinapewa watu itapewa sheria hiyo kwa sababu hakuna sheria nyingine. Mshangama anasema sheria hiyo inapendekeza kwamba kabla ya kutolewa paspoti wateja wanabidi kukaguliwa kwa kina na tume maalum itakuwa commission, ambayo inaweka watu wanabunge bunge na watu wa serikali kutizama yeyote hiyo paspoti uh, wasahihishe kuwa najulikana na pesa julikana ni nchi yake. Sasa ndo hatujui kwa sababu ba, kabla ya hapo Uh, tunajua kwa tumesikia kwa watu waliopewa passport katika United Arab Emirates, wengine tunasema katika magazeti kuwa ni watu ambao kila siku mwengi katika oo wanapelekwa nini hii jela kwa sababu wezi na kila kitu. Kwa hivyo inatisha, ina, ina kidogo kwa sababu kila mwezi au kila wiki nini hii ya Dubai wanaweza kusema kutizama katika gazeti kuwa yuko mkomore fulani nini hii kafanza hivi hivi na kumbe yule mkomore ndo Mkomoro aliopewa be waliopewa citizenship na nini uraia na na hiyo serikali ya, ya UAE ambao si watu ambao wana hizo pesa, si matajiri wa ku-kufanyiza ku, nini hii uchumi hapa. Watu wa kwanza waliopokea pasipoti ni wale wabedui wa Umoja wa Falme za Kiarabu, na kama alivyoeleza mwenyekiti wa FCC sifa ya Komoro imeharibika kutokana na vitendo vya baadhi ya watu hao huko Dubai mbali na Komoro kuna kisiwa cha Grenada ambacho hutoa pasipoti au uraia wa kiuchumi kwa wawekezaji wenye fedha wanaotaka kuwekeza katika kisiwa hicho. Haya basi, msikilizaji, tukiondoka huko Komoro na katika uwanja wa teknolojia, namgeukia mwenzangu s akidh uat atupashe kuhusu yaliyojiri katika sekta hiyo. Naam, kama ujuavyo, kila siku katika teknolojia kuna mapya. Kwa mfano, kampuni kubwa ya simu ya ATNT inasema imechoka kuendeleza jitihada zake za kuimarisha uwezo wa kutumia mtandao wa wifi ndani ya ndege. Kampuni hiyo ilikuwa imetangaza hapo mwezi Aprili mwaka huu kwamba itabadili maisha ya wasafiri wa ndege kwa kufanya mabadiliko makubwa yatakayowawezesha abiria kupata wifi wakiwa angani. Hebu tafakari, ukienda Tanzania kutoka Marekani una wifi. Msemaji wa kampuni ya ATNT Emily Edmonds alisema baada ya uchunguzi wa kina, kampuni hiyo imeachana na jitihada hizo na kuelekeza nguvu zake kuimarisha huduma nyingine zinazotolewa na ATNT. Bara la Afrika nalo halikuachwa nyuma katika maendeleo ya teknolojia, kwani huko Zimbabwe mkurugenzi mtendaji wa kampuni ya Comviva Manrojan Mohapatra ametangaza kuzinduliwa kwa huduma mpya ya fedha nchini humo, maarufu kama Connect Money Service, baada ya kuingia katika ubia na kampuni ya Zimbabwe ya Econet Wireless. Hivyo, kufuatia ubia huo, kampuni ya Econet Wireless imetoa kadi za fedha za mkopo Mastercard, ambayo itatumiwa kwa kuunganisha nyingine inayotumiwa na Zimbabwe ya EcoCash Wallet, kwa mujibu wa kampuni ya Mastercard. Hii itakuwa ni mara ya kwanza kwa kadi hizo za benki kutumiwa na wateja wa simu za mkononi barani Afrika. Wateja pia wataweza kutoa fedha kupitia mashine za benki ATM. Haya yote yanatokea Zimbabwe licha ya matatizo ya kisiasa ambayo yamesababisha uchumi wa nchi hiyo kudorora na mahusiano baina nchi hiyo na nchi za magharibi na Ulaya kuzorota. Lakini kama ujuavyo, linapokuja suala la fedha na biashara, teknolojia haichagui tena siasa wala mipaka. Wanasema wao, kazi ni kazi, au sio? Haya, msikilizaji, unasafiri na VOA Express Kiangalia upande wa, wa jeni fanyeje, ndugu zetu wa Voice of America kwa mradi huu na jinsi mradi huu unavyoendeshwa, ni halali kabisa kwamba tuna uwezekano mkubwa kuja kufikia mwaka 2015 tutakuwa tumepunguza kwa, kwa kiasi kikubwa sana maambukizi ya virusi vya ukimwi hususan kwa vijana kutoka miaka 12 mpaka 10 na ngapi mpaka 24. Kuna uwezekano mkubwa sasa hii jamii ikapata elimu ya kutosha na ikaweza kujitambua pia. Haya basi, msikilizaji unaendelea kusafiri na VOA Express hivi sasa. Basi ni kupata burudani ya muziki, huyu hapa Micharazo Bob akimshirikisha Mr Tizi ak Santizi <mimu> Nchi nilizokwenda maeneo nilopita nilofika watu wanafurika, oh my God, ni kweli nakubalika, nyimbo nilizopika ni kweli zimewashika, awasemi wongo, ni kweli na wafunika, wachapige madongo michongo inafika, mitonyo nashika, mademo lazimika, kisha kufa tunazika. Miaka kama kumi mejikaza kisabuni, mekwepa uvumi, mefata kanuni, mezipita uzuni, bifu na wahuni, nimeshinda kwenye vita ya akili sio ngumi. Uh, na maisha ya kutesa na pesa na sio rumi. Asante mai kwa kunipa mapene, maisha liko membamba, yamekuwa manene. Asante Allah pumzi, wachani heme na mdomo ulionipa kweli, wachani seme. Na heshima nyumbani, kazini kwa kuitunza familia, upendo kwa majirani na amani kwa ndugu wote wa Tanzania. Uh, amani na upendo Haya basi, msikilizaji, True story, Micharazo BOB akimshirikisha Mr TZ aka Sun TZ. Haya msikilizaji, na tukiangalia katika habari nyingine, huko Kenya, wanaume wa nchi hiyo wamesema kuwa huu ndio wakati wao wa kusikilizwa haki zao. Wameamua kuzipigania kwa njia waiji wao wenyewe, yani wameamua kugoma kuwa na uhusiano wa kimapenzi na wake zao. Maoni ya Kenya ni yapi? Hebu tuwasikilize. Kudhurumiwa, wanaume wamedhurumiwa kivipi? Kwa sababu wanaposema wanaume wamedhurumiwa Jina lenyewe kudhurumiwa, ambapo wameenda mpaka wakasema, ha watalala na wanawake. Ni wanawake wanawadhurumu wanaume, sheria <coughs> inadhurumu wanaume. Kwa nini wanaume wanachapwa? Wanaume wanachapwa kwa nini? Sababu tabia <coughs> uh-huh. zao haziambatani na tabia ambazo zinafaa kwenda kuambatana na kifamilia. Huyo anyamaze tu na anyamaze kabisa, kwa sababu tumenyanyasa kwa muda mrefu, tumekuwa hatuna mtetezi. Sasa mtetezi ametokea. Sisi sasa ni sisi na wao. Sasa mpaka jumaa gome, wasigome, wanawake tunaendelea, sababu pia wanawake wamesimama na wameonyesha kwamba bila wanaume wanawake wataendelea. Anaume asilale na wewe, alale na wewe bado maisha inaendelea kukusema okay. Ati si akae wiki mzima bila kulala na nini, hiyo haijasuluhisha jambo lolote. Hayo nayasikia, lakini kunyanyaso kwa muda mrefu, kitumburu tu kuwakosea kindogo wanakimbia. Hiyo chama yao sijui wanaita vita, sijui ni vita hiyo. Sasa yetu imetokea mizizi na wao hata aseme hivyo, najua tu vile yananini, wanasikia tu vile mgomo inaendelea. Profa ya wanaume ni wanaume wangapi wataweza kufikiria kulala wiki mzima inasemwa tu lakini, kimbia kwa manyumba mingi, wengi wamejifunika gubi gubi na wanawake wao, hakuna kugoma. Kuna goma kuna goma kwa midomo na maisha bado inasonga. Mwanaume akisema ati amegomea mwanamke yes, wake okay, amegoma familia yake imeisha. Anaangalia familia ama anaangalia mgomo? Wanaume na pia kudhurumiwa kwenyewe, kudhurumiwa kwenyewe kunatokana na kama hakungekuwa na uh, uh, sheria ya wanawake wanawake, wanawake wangekuwa wapi? wanaume sahizi, mtu anaenda uh, ameweka mwanamke mwingine watatu wanne watano uh, maji kwingine, alafu mseme mnakaliwa? Hakuna kukaliwa hapo. Tumeshuhudia wenzetu wakidhurumiwa, wengine wanakatwa na panga, kesi ikienda kotini hakuna mtetezi. Lazima tugome, ili yachi itembeke sasa na katika mada ya kero zangu hivi leo, tunaruka moja kwa moja Tanzania, ambako mwandishi wetu George Njogopa anazungumza na watu wanaoeleza kero zao kuhusu ustaarabu, uchafu, uvutaji wa sigara na malezi. Yaani, sinaweza nikasema kitu haswa ni ustaarabu. Kama siwezi kuwa na ustaarabu, unaweza ukajikuta vitu kama hivyo, unaweza kujikuta unafanya automatically. lakini kama una ustaarabu na umetembea sehemu tofauti tofauti, kwa kukutana na watu tofauti tofauti, unaweza kukuta tabia ya mtu inabadilika kutokana na watu ambao anaishi nao. Kwa hiyo mazoea na tabia pia unaweza ukamfanya mtu, ukajikuta anafanya vitu ambavyo viko nje ya uwezo wake Kinachokuwaza cha zaidi pale ni kwamba uchafu, nafikiri, unavyokuwa unakusanywa unakuwa uondolewi kwa muda mwafaka, naeza ukaa unapita kwa hali yako muda wa saa mbili, saa tatu, saa nne, unakuta uchafu bado umezagaa barabarani. Sasa nashindwa kuelewa manispaa, kazi zake ni nini? Na wanashindwa wana, wa, wa, wa, kuondoa kuku, uchafu saa ngapi? Sababu ninavyojua mimi uchafu natakiwa uondolewe angalau alfajiri, watu hata wajamka, lakini unakuta paka saa saba mchana uchafu umezagaa kongo nzima, Agrey mitaa yote. A uh, mimi kero yangu kubwa kwanza kabisa ni kuhusu uvutaji wa sigara ambao unavutwa ovyo ovyo na hasa na vijana, na ya pili ni ustaarabu ambao haupo barabarani, hasa kwenye kuchomekeana. E, mtu unanunua gari mwezi huu mwezi ujao, hata hata hata hujalifaidi vizuri limeshapigwa pasi, unaanza kuingia garage. Ni, ni, ni matatizo ni matatizo. Kuna sehemu kubwa ya vijana katika maisha ya kila siku ambayo inasonga katika mtazamo tu, hasa hasa tukisimamia katika mwenendo na tabia vijana wengi wamekuwa hawapo katika msimamo, hasa katika uvunjivu wa maadili. Utakuta kijana ametoka nje ya maadili kutoka kwenye malezi ya wazazi, hasa kuingia katika malezi ya mitaani. Malezi ya mitaani yamekuwa ni kero, kulingana na jinsi anavyojiendesha kila siku. Tabia zake zimekuwa zimebadilika, amehama kutoka kwenye yale aliyoelekezwa kufanya, ameingia katika yale ya mtaani zaidi, hasa akijikita katika mambo ya ulevi mambo ya uzinzi na mambo ya uvutaji bangi na sigara. Haya ni kero, hasa katika jamii. Ukiangalia mfano, shirika la afya duniani tu linatangaza mara kwa mara kuhusu uvutaji wa wa sigara, wavutaji wa sigara, wavutaji wengi wanaendelea. Hata wameweka kwa mwaka mara moja kuadhimisha siku ya kuacha kuvuta duniani. Hii haina maana, maana bado sigara zinauzwa, viwanda bado vinazalisha, jamii bado inafanya makosa yale yale kila siku. Na katika masuala ya makulaji sasa, ni mapishi mapishi. Josephat Kioko, mwandishi wa Mombasa, yuko tayari, anatuambia nini? Kuchaza apa, apa. Kuchaza apa, apa. Leo mapishi mapishi hapa Mombasa imenipeleka katika Nyama Joint, hapa ni maarufu kwa washira, mgeni yote akifika Mombasa akihitaji nyama choma iliyo laini Naambiwa ni kwa Washira, wateja wamefurika hapa. Mapishi mapishi ndio haya. Basi Washira mwenyewe atueleze kazi ya nyama. Kwanza nilianza na mambo ya vichwa, supu ya mbuzi, ndio nikaanza kuchomachoma mchakiki. Wanaanza ku, kuagiza kilo moja, ikabidi sasa nianze kuchoma nyama. Nikawa nina maarifa ya vile hiyo nyama itakuwa laini, na nikawa naenda pahali najichagulia nyama, sio nyama ya kupiga simu atiniletewe sasa ile nyama nikaona nikichomachoma kidogo, kabla hajashika makaa, naifunga ifunga na foil, na ninaweka ndani ya oven, inaiva mzuri na inakuwa hata huwezi ukaelewa hii nyama kama imechomwa ama imekarangwa. Nasikia nyama tamu tu na iko laini. Ya pili sababu ya watu, sababu ya watu, vile niliona nasikia, kawaida ukila nyamachoma sana utashikwa na arthritis ama magonjwa ya miguu. Nikawa nimeingiza kitu inaitwa mboga ya green, inaitwa mchicha, ambayo kawaida yake ni Mombasa, na ndio naendelea nayo mpaka leo. Hiyo nyama tamu, kuna ile pati ya kuchoma na kuna ile pati ya kuchemsha, kuwapatia ile service ya haraka, manake ukiingia utakuta nyama iko tayari, si ati kugoja. Kuna mbuzi, kuna ng'ombe, kuna kuku pia huwa tunafanyanga outside catering kama umetuita, tunaweza kutengenezea buzi mtura, tunatengeneza mpaka na ile african sausage. Wateja wangu hata si wa Kenya peke yake, hata kuna wengine walikuja wakatoka ng'ambo, wakaja wakatuambia wamesikia sifa ya hapa, ilikuwa ni mzungu na Mwafrika niko na email pia, walikuwa wameiona ndio wakafuatilia, na ukifika Mombasa tu Island, ile jina najulikana kwa washiranyama. Sasa, washira nyama, umechoma miaka ngapi? Saa hii ni mwaka wa 25. Na hapa mbele naona kuna wazee wanachoma nyama hii, nisikie ule ujuzi wa kuchoma nyama alaini namna hii. Hapa nyama lazima mtu kwanza analipa yeah, ndio alafu ukishari tu naenda na risiti yako, na ule mwingine pale anaitwa Munyao, huyo ndio mchomaji wa ng'ombe, na upande huo ameandika mbuzi yeah na hapa nyuma kuna wateja wengi sana wanakula nyama wanapenda nyama sana. <laughs> ku, na mmoja. mimi naitwa Bwana Isaac Nato, nimekuwa ni kila nyama hapa kwa miaka kumi na tano sasa. Hakuna mahali Mombasa utakula nyama laini mzuri, ukitaka ng'ombe, ukitaka kuku choma, Mombasa utapata hapa kwa Ashira. Hata ukiwa hauna meno, ukiwa na mapengo pia unaweza kutafuna ni harufu ya nyama choma hapa kwa Ashira. Ni lunch time hapa, na mimi angalau nimeonja nyama nikitoka kwa Ashira, kwa sababu ya mahojiano haya ya mapishi, mapishi kutoka Mombasa. Wasikilizaji, basi naona mkamiti kibayasi yuko tayari kabisa kutuletea yale ya Hollywood, haswa Mary, kama unavyofahamu, basi mambo ya burudani hayawi mambo bila ya kumzungumzia dada ambaye ni gumzo kubwa hapa Marekani, si mwingine ni Kim Kardashian. Kwa mujibu wa papermark.com, inaeleza kama hujui kitu chochote kuhusu Kim Kardashian, bila shaka unafahamu kwamba ni mtu maarufu sana tena sana. Ni dada mwenye umri wa miaka 34 tu. Baadhi watasema hicho ndicho unachohitaji kujua kwamba ni maarufu, lakini kwa nini anakuwa gumzo kwenye midomo ya watu wengi? Hivi ndivyo hali halisi: ana wafuasi milioni 25 kwenye tita, ambapo ni kiasi cha chini ya milioni moja ya wafuasi wa Oprah Winfrey, na takriban milioni tano zaidi ya breaking news za CNN. Kim Kardashian kwenye akaunti yake Instagram ni akaunti ya tatu kwa umaarufu. Huwezi kwenda kwenye supermarket msikilizaji, na kuondoka bila kuona magazeti ya burudani yakiwa yameandika habari za Kim Kardashian zenye kichwa cha habari juu ya uhusiano wake, mavazi yake, mizunguko yake kila siku, pamoja na umbo lake. <laughs> Bila shaka Kenya ni nchi ambayo imejipatia sifa na umaarufu kote duniani kufuatia ushindi wa wanariadha wake, hasa wakimbiaji wa mbio za nyika. Ni jambo ambalo linafanya taifa kuheshimika na pia kuwa kivutio cha watalii kutokana na sifa njema. Hata hivyo, dosari yaonekana kubisha mlango kufuatia tetesi kwamba miongoni mwa wanariadha hawa kuna uwezekano wa baadhi yao wanatumia madawa ya kusisimua misuli. Ni siku za hivi maajuzi ambapo ripoti ilichipuka kwenye vyombo vya habari kwamba mshindi wa mbio za marathon za Boston na Chicago mwaka huu, Rita Chepto amegundulika ametumia madawa ya kusisimua misuli. Tukio hili limeibua maoni mbalimbali mbali kwenye mitandao ya kijamii kama vile Twitter, Facebook na hata Instagram. Baadhi ya maoni yanayovuma: je, kuna uwezekano wanariadha wetu wanawekewa madawa haya bila kujua kutokana na wivu hasa wakiwa ng'ambo, auliza Free Kenyan Woman, huku Radiki akisema labda mameneja wanawapa hizi dawa ili waendelee kushinda kwa sababu ya tamaa ya pesa wanazozipata kama, ama labda kuna wale wanataka kuishusha hadhi ya nchi yetu ya Kenya. Ndivyo mambo yanavyovyuna mtandaoni. Je, wewe waonaje? Nam na sikiliza habari kwa ufupi gaidi mwanamke raia wa uingereza thamantha luthwait ambaye pia alijulikana kama mjani mzungu aripotiwa kuuwawa kundi la kimataifa la afya la Doctors without borders linafungua kliniki za majaribio wa afrika magharibi kupima nguvu ya tiba muhimu ya ebola Rais Barack Obama anasema ana uhakika na kile alichokita siku mpya ya Myanmar, lakini anasema bado kazi inapaswa kufanyika kuleta mabadiliko kwenye nchi hiyo ya kusini mashariki mwa Asia. Tunakushukuru kwa kutusikiliza msikilizaji, basi kwa wenzangu wote walioshiriki hivi leo, Gwen Collins mwendeshaji wa matangazo haya, msimamizi ecthet hapa studio leo nilikuwa nashirikiana naye vilevile Mkamiti Kibayasi. Naitwa Mery Mgawe kutoka Washington DC.