Jeni Fanyeje. Karibu msikilizaji katika makala hii ya Jeni Fanyeje, maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Mkamiti Kibayasi. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Redio ya Dar es Salaam pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga, Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Radio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti Tando, bongo5.com. Kama kawaida tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana pamoja na habari inayokuhusu na kugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa ungana nami Sandei Shomari kwa habari za afya. Viwango vya vifo vya watoto vimeshuka kwa idadi kubwa katika nchi zinazoendelea. Hali hii inatokana na kuboreka kwa hatua za serikali na hatua za afya za kujikinga na hivyo kupunguza mwanya wa vifo kwa watoto walio na umri wa chini ya miaka mitano, kati ya familia tajiri na masikini sana. Kwa mujibu wa Umoja Mataifa, idadi ya vifo vya watoto walio na umri wa chini ya miaka mitano imeshuka kutoka milioni 12.7 mwaka 1990 mpaka kiasi cha milioni 6.3 mwaka 2013 au vifo elfu kumi na saba kwa siku. Mchambuzi wa masuala ya afya katika chuo kikuu cha Stanford, Aaron Bendavid, anapongeza hali hii kutokana na viandarua vyenye dawa ya kuzuia mbu na majimaji maalum yenye chumvi yanayotumika kutibu maradhi ya kuharisha miongoni mwa watoto katika nchi zenye kipato cha chini na cha, cha kati. Ben David ameongeza utafiti uliofanywa na watafiti katika kitengo cha afya huko Stanford, ambako walifanya utafiti wa kidemografia na afya kutathmini vifo vya watoto katika nchi 54. Utafiti ulihusisha wanawake milioni 1.2 katika zaidi ya familia laki 9 na 29,000. Wachunguzi walilinganisha takwimu kuhusu vifo vya watoto kati ya mwaka 2000 na 2007 na takwimu kutoka mwaka elfu mbili na nane mpaka elfu mbili na kumi na mbili. Waligundua kuwa vifo vya watoto walio na umri wa chini ya miaka mitano vilishuka kwa 4.3 kwa kifo katika watoto elfu moja wanaozaliwa wakiwa hai miongoni mwa familia masikini na vifo vitatu nukta 36 kwa kila watoto elfu miongoni mwa nyumba zenye kipato cha kati na viwili nukta 0, 6 kwa watoto elfu moja miongoni mwa familia tajiri. Ben David anasema nchi zenye utawala mzuri, misaada ya kimataifa inaweza kuwafikia watu ambao wanahitaji, lakini katika mataifa yaliyokithiri rushwa na ukosefu wa sheria, idadi ya vifo vya watoto imeongezeka katika kipindi hicho. Anasema Ben David nchi ambazo zimeona mafanikio makubwa katika mwanya wa vifo vya watoto kati ya tajiri na masikini ni pamoja na Ghana, Ivory Coast, Misty, Bangladesh na Bolivia. Na katika habari nyingine Taratibu nzuri za mazishi salama zinafikiriwa kuwa kiini katika kupunguza maambukizo ya Ebola katika mataifa matatu ya Afrika Magharibi yaliyoathiriwa sana. Shirika la Afya Duniani linasema limeandaa taratibu mpya za mazishi ambazo zinaendana na tamaduni na imani za kimila kwa jamii ambazo zimeathiriwa na Ebola huko Guinea, Sierra Leone na Liberia. Shirika la Afya Duniani linasema idadi kubwa ya maambukizo ya Ebola huko Afrika Magharibi yanatokea kutokana na mazishi yasiyo salama. Hii ni kwa sababu mtu anapofariki kwa ebola bado anakuwa na maambukizo makubwa mara tu baada ya kufariki. Mtaalamu wa WHO Pierre Furumenti anasema taratibu za mazishi ambazo zinahitaji kumgusa mtu moja kwa moja au kuosha mwili zinafanya familia na jamii wawe katika hatari ya kukumbwa na virusi vya ebola. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Katika madhara kwa kukosa soko. Je, serikali imeweka mipango gani mizuri ya kuhakikisha inamwezesha mkulima anakuwa na kilimo chenye tija? Je, nifanyeje? Iko katika mkoa wa Njombe, Wanging'ombe po, tutaenda kuwasikiliza vijana wakulima ambao wanajihusisha moja kwa moja katika kilimo hapa Wanging'ombe. Zao lao kubwa wanalolifanya zao la mahindi kwao, tutaenda kuwasikiliza wanakabiliana na changamoto gani. Jina langu naitwa Luponelo Msigwa. Kweli kimsingi, tunalima tunazalisha, mahindi ni mengi tunapata, lakini tatizo ni soko, hatuna soko la uhakika. Tunapokuwa tumevuna mazao yetu, tunavuna baada ya kuwa tumevuna tunayaweka kwenye gala, yanakaa lakini soko linapatikana kwa shida kidogo. Mwaka huu ndio kidogo wamekuja watu wa serikali wamenunua mazao kwa shilingi mia tano kila kilo, lakini mpaka sasa msingi fedha hatujapewa bado. Maana tuliambiwa baada ya kuwa wamepima yameenda kule Makambako watarudisha hela baada ya siku kumi na nne. Lakini sambamba na hilo, tuna tatizo pia la uhifadhi wa mazao yetu kwa sababu kilimo hiki tumeongeza kipato, na baada ya kuwa tumeongeza kipato ghala letu ni dogo halitoshi, na kwa kuwa halitoshi tunafikiri serikali ione ni namna gani wanaweza kutuwezesha kwa namna yoyote, angalau tukapewa ghala lingine, ili tupate kuhifadhi vizuri mahindi yetu. Takwimu zinaonyesha kwamba mkoa huu wa Njombe, wilaya wa Nging'ombe, kumekuwa kumekuwa na mavuno mengi, na mnaweza kuniambia kwamba ni nini kilichochangia kuweza kupatikana ma, ma, mazao haya kwa wingi ukilinganisha na miaka mingine ya nyuma? Jina langu ni Godwin Jiro, mimi ni mkulima, naishi katika kijiji hiki cha Mambegu. Kilichochangia kwanza, kuna elimu nyingi ambazo tumetu kuwa tukizipata kulingana na uzalishaji wa, wa kilimo tunacholima, ile elimu imetuwezesha kutoka pale tulipokuwa tukipata mavuno yale ya mara ya kwanza wastani ule wa junia 18 tumefika mpaka saa hizi, mtu anaweza kuzalisha mpaka Juni 26. io mi kwa jina naitwa Janet Levy Uheng, ni mkazi wa kijiji cha Mambegu, ni mkulima mazao mwaka, mwaka uliopita tumelima tumevuna kwa wingi, ila masoko ndio yamekuwa hakuna. Kwa hiyo tunababaishia tuishije, hali ni ngumu. Mazao tulishapima kwenye shirika liokuja sema watakuja kununua, tangia tulivyopima hadi leo hela hatujarudishiwa, maisha ni hali ni ngumu. Mimi kwa jina naitwa Joyce Lukimbililo Mgalagazi. ni kweli Mambegu. Tunazali, tunazalisha mazao mengi kuanzia tulivyoanza kupata elimu tumejitahidi kwa kweli kuzalisha mazao mengi lakini kinachotuathiri zaidi ni masoko mtu anakuja nakwambia sisi huku walanguzi wanakuja wanatunulia debe wanakuambia shilingi elfu mbili nitauza madebe mangapi au kilo ngapi na ukizingatia saizi ni muda wa maandalizi ya kilimo tunafikiria kwa, kwa hali hii mazao tumezalisha yapo magalani na wanunuzi hawapo tunategemea tununue mbolea ambayo tuzalishe tena mwaka ujao mara nyingine mnalazimika kuuza Ma mazao kwa bei ya chini sana, ili kuweza kuhakikisha kwamba yale mazao yanaondoka katika gala haraka ili kuepusha uharibifu. Eh, kwa jina naitwa Rufunyo Simon Mlemka. Eh, hiyo inafika kwa vile inatakiwa tena tuingie shambani ili tuzalishe tena, na tunalazimika kuuza mahindi kwa bei yoyote ile ambayo inaweza ikatokea kwa wakati huo, ili nijikimu kuendesha maisha ya kawaida kilo ya mahindi hapa ng'ombe na uzwaje? Mtu akija kulangua na kupeleka katika masoko makubwa, uh, kwa, kwa maana ya ukanda huu tuseme kilo wao wanasema ni shilingi mia mbili hamsini, ambayo ukipiga hesabu inaonyesha hainilipi kabisa mkulima, kwa maana ni shilingi kama elfu nne na mia tano. Ni nini kinachowashawishi kufanya shughuli hii wakati vijana wengi wanaikimbia? Wanakimbia sana shughuli ya kilimo. Tunafanya hivi kwa sababu eneo letu kuna zao lingine la biashara kwa hiyo tunalima mahindi haya kwa wingi ili litumike kama zao la chakula, lakini pia litumike kama zao la biashara. Kupitia kilimo tunakuwa na chakula cha kutosha, kupitia kilimo tunafanya mambo mengi. Kwa hiyo kilimo kwa upande wetu ni ajira ya kwanza ya mkulima. Ni changamoto gani mnazokabiliana nazo wakati tayari mmeshatoa mazao shambani? Changamoto tunazokabiliana nazo ni nyingi, kwa sababu hata mashine za kupukuchulia hatuna. Changamoto tunazokabiliana nazo, moja Mtu anaweza akarundika tu hapo chini akapiga hapo akachelewa kutoa, mchwa ukaja ukashambulia, kwa sababu hajatoa kwa muda mwafaka. Mwingine akajenga kichanja akaanza kupiga, bado ile ni changamoto, maana ni kazi ngumu, na mahindi yanaendelea kukaa juani anajua muda mrefu. Changamoto nyingine ambayo tunakutana nayo mara baada ya kuvuna, nafikiri ni suala zima la uhifadhi. Gala letu ni dogo, halitoshi, na kama ingewezekana, tungeomba shirika lolote linaloweza kutusaidia tukaongezewa gala lingine, ili tuwe tunahifadhi wote mahindi kwenye gala na hatimaye, kama tunavyofikiri kuuza kwa pamoja, tuwe tunauza kwa pamoja, ili mkulima aone kwamba kilimo kinaweza kumlipa. Wakati mkipata mazao mengi, na serikali au nchi nzima imewatolea macho, imetolea macho mkoa huu, ni nini mnachotaka kuambia serikali? Tunachotaka kuiambia serikali, tunaomba tutafutie kweli masoko mazuri, bei nzuri, ili tuweze kunufaika na kilimo, kwa sababu kilimo kwa kweli ni ajira kwetu. Kimsingi, kama tulivyoendelea kusema kwamba swala zima la pembejeo ni vizuri, kama inawezekana serikali waendelee kuona na namna gani naweza kutusaidia zikawa pembejeo za bei ndogo, kwa sababu tunazalisha kwa wingi, lakini bei ya mazao ni ndogo kuliko gharama za kununua pembejeo za kuendeshea shughuli zetu zima za kilimo. Na sasa tuwasikilize baadhi ya vijana kutoka Madibira mkoani Mbeya ambao wao wanajihusisha na kilimo cha punga. Tutaenda kuwasikiliza kwa upande wao, wanakabiliana na, na changamoto gani, baada ya kuwasikiliza wakulima kutoka Wanging'ombe mkoani Njombe. Hawa uh, walikuwa ni wakulima wa kilimo cha mahindi. Kwa jina anaitwa Fridon Julius Mwagara, ni mkazi wa Ikoga Mpya, yaani katika wahanga wa Ikoga na mimi ni miongoni. Kilimo kizuri, ila kina changamoto nyingi sana. Kwanza, gharama za kilimo ni kubwa, afu pili, so miaka minne iliyopita nyuma, kilimo kilitaka kumfanya kila moja tamani kusema kwamba ningekuwa mkulima ningekuwa bora, make mazao yalikuwa juu, lakini baada ya hapo, inafika mahala, kwa hekta moja unatumia milioni moja na nusu, lakini baada ya kuvuna unakuja kujikuta umeuza milioni moja na laki mbili. Kwahio wewe mzunguko wote wa mwaka, msimu mzima unakuwa umezalisha laki tatu, kiasi kwamba yani kwa mkulima inaonekana hakuna haja ya kuendelea kulima. Unafikiri nini kifanyike kukabiliana na hii hali ili hii hali iweze kutukomea? Nafikiri serikali inaweza ikawa imeshatazama kwa umbali na kuona kwa kwamba kwa mwaka huu kidogo tumeonja utamu wa kilimo, kuona kwa kwamba serikali imekuja imetusaidia, tumeuzauza kidogo mazao hapa, ingawa mazao ambayo imenunua serikali kwa madibila hii hata robo inawezekana ikawa haijafikia. Changamoto kubwa nazokuwa nakabiliana nazo si wakulima ni swala la bei na masoko. Unaweza kuwa unalima labda kwa hekta moja labda uw labda milioni moja labda laki tano unaona, ukishavuna yale mazao kwa kuyapeleka, unakuwa una wale wanunuzi wanakuja kunua, labda wanakuja kunua ukipata labda gunia arobaini, labda kunua kwa milioni moja laki mbili. Kwa ukipiga hesabu nakuta hamna, utafanya nini? Ulichokifanya, unaona, zaidi ya kuingiliwa tu ule mtaji kwa sasa, labda tuchokuwa tunaomba labda serikali iweze kufanya nini, iweze kututafutia masoko kuhusu swala la mpunga. Na sasa tutaenda kumsikiliza mkurugenzi mkazi wa taasisi ya Agra ambayo ni, ni taasisi ya mapinduzi ya kijani ya kijani kilimo Afrika Daktari Meli Mgonja, ambapo yeye ataenda kutueleza wao kwa upande wao wanafanya nini katika kuhakikisha kwamba wanamsaidia mkulima anakuwa na anapata kilimo chenye tija tunaweza tukasema kwamba ingawaje shirika la AGRA linalenga nchi kumi na saba Afrika linaipa Tanzania kipaumbele kwa, kwa sababu kwa kutazama imejua kwamba Tanzania ina rasilimali nyingi na inaweza kufikia mapinduzi ya kijani kwa muda mfupi sana. Taarifa ya waziri wa kilimo inasema sasa hivi Tanzania tumefikia asilimia mia moja na ishirini na tano katika kujitegemea au self sufficiency ratio ambayo ni kiwango cha juu sana. Kama AGRA, mnawasaidiaje wasaidiaji wakulima pale unapokuta kwamba mkulima amezidiwa, ana mazao mengi lakini hana sehemu ya kuyahifadhi? Rockefeller Foundation walishahifadhili AGRA kwa kuipatia mradi unaitwa waste and spoilage, upotevu na uharibifu. Kwa hiyo tuliweza kuandika kamchanganuo kadogo, tukaweza kueleza kwamba Tanzania inaelekea kwenye mapinduzi ya kijani na kwa, kwa sababu hiyo kuna mazao yatapatikana mengi, na tukawaomba watusaidie kutupatia vifaa vya kuhifadhi mazao hasa katika ngazi ya kaya, na wametupatia fedha kama dola laki tano na nusu ambazo hizo zi, zitakwenda katika ku, kununua vifaa vya aina tatu. Kifaa cha kwanza vinait, vinaitwa hematic kukunzi, hizo ni kama maturubai ambayo unaingiza mazao alafu unaweka, na kwa sababu ndani kunakuwa hakuna hewa, basi wadudu hawawezi ku, ku, kustahimili maisha, kwa muda mfupi tu wanakufa. Kuna kifaa kinaitwa metallic silos, hayo ni mapipa ya kawaida ya kuhifadhi mazao ndani ya nyumba kwa ajili ya, ya kujiweka ya tayari katika shughuli za chakula katika ngazi ya familia. Aina nyingine ni mifuko ambayo imetengenezwa mahususi kwa ajili ya kuwekea mazao inaitwa pixbags, na hiyo inafaa sana kwa ajili ya mazao ambayo yana, yana uwingi mdogo, lakini yana thamani kubwa. Shukrani sana vijana wakulima, kwa ma maoni yenu na majadiliano haya, ambapo tumejadili juu ya vyakula kuharibikia mashambani na katika maghala kwa kukosa soko. Je, serikali imeweka mikakati gani mizuri ya kuhakikisha inamwezesha mkulima anakuwa na kilimo chenye tija? Naitwa Mensia John. Asanteni, asante sana vijana kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Karibu msikilizaji kwenye Jeni Fanyeje, kwenye kipengele hiki cha maswali yanayoulizwa na mabinti. Uko nami Rahabu Fredi na maswali yaleo yanajibiwa na Daktari Saidi Kanenda. Mabinti wanaanza kuuliza maswali yao. Kwa jina anaitwa Suzana Melchades, ningependa kujua utumiaji wa kondom hauzuii virusi vya Ukimwi bali unazuia mimba tu. Hapana, kutumia kondom kunazuia um uwezekano wa kupata maambukizi ya ukimwi kwa kiasi kikubwa sana. Uh, kwa sababu tunapofanya uh, kazi huwa tunafanya na utafiti, na tafiti zinaonyesha kwa kiasi kikubwa uh, watu wanaotumia wana, uh, kondomu hawapati maambukizi na hawaambukizi wenzao. Kwa mfano mtu tu kama akiweza kufanyiwa toara, kama mwanaume akafanyiwa circumcision, tunapunguza maambukizi ya virusi vya ukimwi karibia asilimia hamsini na tatu. Kwa hiyo ina maana ya kwamba ukivaa kondomu unapunguza zaidi. Kwahiyo ukifanya kisayansi zaidi ni kwamba kinachotokea ili uweze kupata maambukizi ya ukimwi ni michubuko kwao. Unapokuwa umepata mchubuko ukagusana na yale majimaji yenye eh, maambukizi, ndio rahisi zaidi kupata maambukizi ya virusi vya ukimwi. Kwa hiyo hiyo hiyo inaonyesha kwamba hata kutumia kondomu ni kwa kiasi kikubwa inazuia maambukizi ya ukimwi pamoja na magonjwa mengine ya zinaa pamoja na, na kuzuia mimba. Kondomu sio tu kwamba inavaliwa tu hivi hivi na kunani kwa, unaweza kujikuta ume, umevaa kondomu lakini ukaendelea kupata maambukizi ya ukimwi kwa sababu matumizi ambayo una yatumia au ulivyovaa au ulivyoitumia wewe sio sahihi. Kwa hiyo tunachosema tu sisi ni kwamba lazima utumie kiusahihi na udumu katika uh, kuitumia kondom kwa kila wakati unapotaka kufanya tendo la ndoa. Jina langu ni Anwarite Steven. Daktari, ningependa kutambua ni vyakula vipi ambavyo mgonjwa wa macho anaweza kutumia kuepukana na kutumia madawa ya hospitalini katika macho. Kwanza tunasema kwamba tuna magonjwa mengi sana ya macho, kwa sababu ukisema labda kuumwa macho, labda ingekuwa tu vizuri ukasema labda mtu ambaye ana upungufu wa vitamins ambazo zinaweza zikasababisha mtu akawaacha kuona labda usiku na night blindness, au macho ya mtu akawa hayaoni vizuri, labda kutokana na upungufu wa, wa, wa vyakula. Lakini kuna magonjwa ambayo ni lazima utumie dawa. Kwa mfano ukipata magonjwa ya maambukizi ya, ya, ya, ya bakteria, virus vilevile vile kuna kansa na fangas tofaut, tofauti tofauti kwa hiyo endapo kama utapata magonjwa kama yale, lazima upate dawa na hauna jinsi ya kusema kwamba ni kila chakula fulani basi sitapata sita, uh, ugonjwa au nitapona. Ni vizuri zaidi kwenda hospitali ukapima macho yako, kama itahitaji miwani itabidi ahitaji miwani, na hakuna chakula cha kufanya wewe ukaepuka hilo swala ka, ka, lakini kama ni kuna ugonjwa ambao tutaujua kwamba huu ni upungufu wa vyakula, tutakushauri kulingana na chakula kitakachokuwa kinahitajika. Lakini kuna vyakula ambavyo vinasaidia kuweza macho kuona vizuri, ni vyakula vyote vyenye vitamini A. Ni daktari Saidi Kanenda, shukrani za dhati kwake kwa kuwa yeye leo ndio ametujibia maswali ya mabinti. Mimi sina la ziada kutoka kipengele hiki. Jina langu ni Rahabu Fredi. Naam, asante dokta, kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize makala ya ushauri kwa vijana katika masuala ya afya na kijamii. Bisha msikilizaji wa jeni fanyeje. Katika kipengele hiki cha ushauri kwa vijana siku ya leo, tuko na Bi Esta Mwaisango kutoka wizara ya kilimo, chakula na ushirika, na yeye atakuwa akielezea kwa upande wa serikali wameweka mikakati gani kuhakikisha kwamba kilimo kinakuwa cha tija kwa mkulima. Karibu. Mwaka huu kumekuwa na mavuno mengi sana katika nchi nzima, tuseme hasa katika ukanda wa nyanda za juu Kusini ambapo mazao yamekuwa ni mengi sana, na sababu nyingi ambazo zimeletea ku, kuongezeka kwa kiasi hiki cha chakula, ikiwa ni pamoja na hali ya hewa, mvua zilikuwa ni za kutosha sana. Pia upande wa maafisa ugani wameongezeka. Kwa mfano, upande wa serikali maafisa ugani wa ugani wameongezeka kwa, kwa kipindi cha mwaka elfu mbili na sita elfu mbili na saba kulikuwa na maafisa ugani elfu tatu mia tatu sabini na sita Mwaka elfu mbili kumi na mbili mpaka kumi na tatu tumekuwa na maafisa ugani elfu tisa mia tatu themanini na sita ambao wameweza kutoa utaalamu wa kutosha katika maeneo mbalimbali ya vijiji na wameweza kuwafikia wakulima vizuri kabisa. Pia mashamba darasa yameongezeka. Kwa hiyo wakulima wamekuwa wakijifunza kwa vitendo, hiyo nayo imeongeza pia, kuongeza mazao, pembejeo za kilimo. Pia huduma ya pembejeo imesogezwa karibu zaidi na wakulima. Wakulima wameweza kupata ruzuku za pembejeo, kwa hiyo wameweza kupata pembejeo kwa wakati mwafaka na wakazitumia vile inavyotakiwa. Na pia upande wa utafiti, watafiti wetu wameweza kufanya utafiti mzuri sana na kupata mbegu ambazo zimetuwezesha kupata mazao yenye tija kubwa zaidi. Kwa mfano kwa zao la mpunga wameweza kutoa mbegu ya saro, ambayo wakulima kila tulipopita tuliwauliza, wameonyesha kwamba wamepata mafanikio na mazao mengi zaidi. Tumeweza kufikia kiasi cha utoshelevu wa chakula katika nchi ambayo ni asilimia mia moja ishirini na tano ambayo hatujawahi kuifikia. Tukiangalia mikoa ya Njombe, Mbeya pamoja na Iringa ni mikoa ambayo inatajwa kuwa na uzalishaji mkubwa wa chakula. Sasa kama serikali, mmejipangaje katika kuhakikisha kwamba mazao haya yanakuwa salama katika uhifadhi na hayaharibikii shambani? Serikali kupitia wizara ya kilimo chakula, katika mpango wa matokeo makubwa sasa ina mpango wa kujenga maghala mia mbili sabini na tano kwa kipindi cha mwaka elfu mbili na kumi na tano mpaka kumi na sita itajenga maghala hayo katika wilaya kumi na mbili za mikoa sita zilizopo katika kanda ya uwekezaji wa kilimo, yaani eneo la Sagot. Bajeti ya mwaka huu, wizara ya kilimo itakarabati maghala hamsini na mbili. Jumla magala arobaini na nane yatakarabatiwa na magala manne yatajengwa. Yatajengwa katika wilaya ya Njombe, mkoa wa Njombe, Ruvuma, yatajengwa katika mkoa wa Iringa na mkoa wa Katavi katika wilaya ya Mlele. Na mpaka sasa hivi kwa kukabiliana na tatizo hili ambalo ni baraka, lakini kwa sababu ya kwamba uh, sehemu ya kuhifadhia ilikuwa ni ndogo likaonekana kama ni tatizo, Wizara tayari imesha imefanya ukarabati wa maghala 30 katika wilaya ya Mbozi na Momba ambayo tayari NFRA wameweza kununua chakula na kuweza kuhifadhi katika maghala yale, na mpaka sasa hivi Uh, NFRA wanaendelea kununua chakula kutoka kwa wakulima kwenye magala mbalimbali mbali. Kama tulivyoona leo tulipokuwa hapa Madibila tumeona kabisa kwamba kuna gala ambalo ni gala la serikali. Eh, NFRA wameshaweza kununua magunia elfu moja na mia nne, na wamesha yaweka mle ndani na wanaendelea kununua pia kwa wakulima. Nini ushauri wako kwa vijana ambao wanasema kwamba kilimo hakina tija. Napenda kuwatia moyo vijana kwamba, kwa sababu serikali sasa hivi inafanya mikakati ya kuimarisha masoko ya mazao ya kilimo, kwa hiyo vijana wajiunge katika vikundi ili waweze kuwa na nguvu ya pamoja katika kutafuta soko, waweze kuuza mazao yao kwa bei iliyo mzuri zaidi. Na kushukuru sana Bi Esther kwa ushauri huo mzuri ambao umeutoa pamoja na kuelezea mikakati mbalimbali mbali ya serikali ambayo inalenga kuweza kumsaidia mkulima awe na kilimo chenye tija. Kipengele cha ushauri kwa siku ya leo hakina la ziada. Kukuandalia kipengele hiki, jina langu ni Lucy Patrick. Na msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. Mimi naitwa Hafsa Ali Omari Mahmudu, katika changamoto yangu ambayo nimekutana nayo katika maisha yangu ambayo sitoweza kusahau na ilinifanya mimi nijiulize, je, nifanyeje? Yaani, kwa wakati huu wa nyuma, nilikuwa katika maisha yangu ambayo ni ya kawaida tu ya nyumbani, nipo katika familia yangu, na japo na hayo nilijitahidi sana katika maisha yangu mimi, kwa kutafuta kwa hali na mali, ili nipate riziki kwa ajili ya kwangu mimi na familia yangu. Na baada ya hapo Mwenyezi Mungu akanijalia nikawa na maisha mazuri tu ambayo nilikuwa nategemewa katika familia yangu mimi, ila katika changamoto ambayo niloipata nilikutana na mwanamume ambaye alinipenda sana baada ya kuwa kuniona mimi na kipato. Katika maisha yetu tulianza kuishi vizuri sana baada ya kipato kile, Mwenyezi Mungu akanipokonya nikawa na kipato kidogo sana. Mwanamume yule akaanza kunizarau na kuniona mimi sina hiki, sina hili. Sifai, mbaya mimi, kuna wapo ambao wazuri wenye pesa kuliko mimi. Baada ya hapo katika changamoto hiyo, niliamua kujipanga upya. Nilijiuliza nifanyeje? Nilichokifanya, nilitafuta kazi, kazi, kazi, nikapata kazi za saluni. Nikafanya kazi yangu tu vizuri, nikawa napata mshahara wangu mzuri. Baada ya hapo, Mwenyezi Mungu akanijalia nikafungua saluni yangu kubwa tu, nikawa na maendeleo yangu mazuri. Baada ya kuendelea kipato changu, changu tena kikadondoka. Mwanaume yule akaendelea tu kunidhalau. Baada ya hapo, mimi, kutengana naye yule nikaamua mwanamme, baada ya kuona yeye ananinyanyasa mimi kwa, kwa ajili sina kipato, na alionekana ni mwanamme ambaye sio mtu mzuri, anapenda tu mwanamke mwenye pesa, anapenda mwanamke ambaye yeye hana pesa. Nikajitenga naye mimi nikawa na maisha yangu, akaanza tena kunifuatilia mimi kila ofisi na ufunguo, lazima nifuatilie wewe, uko hapa nimekuona, hata ukijificha uko wapi mimi nitajua tu wapi ulipo. Mimi nikawa namuuliza, kwani vipi? Wewe usimniache mimi ambaye sina kipato, ni maskini. Na nimekaa nimejiuliza nifanyeje? Nimeamua nifanye mimi maisha yangu kama mimi. Baada ya hapo, mwanamume yule akawa anantumia wauni, akawa anantumia vibaka naibiwa. Nikawa sijaelewa hii ni tatizo gani? Ni kitu gani hichi? Baada ya kufuatilia nikagundua ni yule mwanamume Kumbe ananionea tena mimi wivu, na kilichokuwa kinamuumiza kwa wakati huo, nikawa na kipato kikubwa sana kuliko yeye. Kwa hiyo ndicho ambacho yeye kilimuumiza sana roho yake, na kujiona yeye hafai, mimi ndio ambaye najifanya mimi na pesa, lakini sivyo. Na na nawashauri vijana kutokana na changamoto hii ni kwamba kila mtu inatakiwa awe makini sana katika maisha haya, ya sasa hivi ni magumu, na vile vile kila mtu ambaye unaokutana naye sio mwema, lazima uangalie mtu wa kuishi naye. Na hapa ndiyo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni Mkamiti Kibayasi na kusii, usikose kujiunga nasi tena.