hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12:30 jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1:30 usiku kwa saa za afrika mashariki Tunatangaza pia katika mita bend 19 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7 Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salam inayowakaribisha hii leo. Ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Viongozi wa G20 wanaowakilisha mataifa yaliyoendelea yenye nguvu ya uchumi ulimwenguni wamepitisha mpango wa kuboresha ukuaji wa uchumi duniani kwa zaidi ya dola trilioni mbili katika kipindi cha miaka mitano kwa kuwekeza katika miundo mbinu na kuongeza biashara huru. Wakati wa mkutano wa G20 ukimalizika hii leo huko Brisbane, viongozi wa kimataifa pia wameahidi ushirikiano kwa hatua kali dhidi ya mabadiliko ya hali ya hewa na kusaidia katika majibu ya kimataifa kwa mlipuko wa ebola huko Afrika Magharibi. Rais wa Marekani Barack Obama anasema sera zilizopitishwa na G20 huenda zikaongeza nafasi za ajira milioni mia moja kwa wanawake kwa kipindi cha mwongo mmoja. Jeshi la Nigeria linasema limewasukuma wanamgambo wa Boko Haram katika, kutoka katika mji wa Chibok ulioko kaskazini mashariki mwa nchi ambako zaidi ya wasichana mia mbili walitekwa nyara na kundi hilo mapema mwaka huu. Maafisa wa jeshi wamesema jana kuwa jeshi limeukamata tena mji huo ambao ulikuwa umetekwa na Boko Haram siku ya Alhamisi. Boko Haram limechukua miji kadhaa katika majimbo ya kaskazini mashariki ya Bono na Adamawa mwaka huu ili kusimika ukhalifa uliotangazwa na kiongozi wa kundi hilo, Abubakar Shekau. Majeshi ya Nigeria na makundi mengine walifanikiwa kuchukua tena baadhi ya maeneo ikiwemo mji wa Mubi huko Adamawa. Wanamgambo wa Islamic State wamedai katika kanda ya video iliyobandikwa kwenda internet leo Jumapili kwamba wamemkamata, wamemkata kichwa mfanyakazi wa misaada raia wa Marekani, Abdul Rahman Kasig. Msemaji wa baraza la usalama wa taifa la Marekani Benadet Mihan amesema jumuia ya upelelezi inafanya kazi haraka iwezekanavyo kuona uhalali wa kanda hiyo ambayo inadaiwa kumwonyesha mwathirika akiuawa. Mwanajeshi wa zamani wa Marekani mwenye umri wa miaka 26 alichukuliwa mateka miezi kumi na tatu iliyopita wakati akifanya kazi za misaada ya kibinadamu katika Siria iliyokumbwa na vita. Familia yake inasema alibadili dini ya kuwa Muislamu wakati akishikiliwa na mateka na kubadili jina lake la pita Rais wa Marekani Barack Obama anasema Rusia itaendelea kutengwa na jumuiya ya kimataifa kama Rais Vladimir Putin ataendelea kukiuka sheria za kimataifa na mikataba inayolenga kumaliza mzozo nchini Ukraine. Bwana Obama akiongea hivi leo Jumapili huko Brisbane, Australia, mwishoni mwa mkutano wa uchumi wa G20 amesema vikwazo vya sasa dhidi ya Rusia vinaiumiza sana nchi hiyo. Kiongozi wa Marekani amesema kwa maneno yake, tuna timu zetu ambazo mara kwa mara zinaangalia nyenzo ambazo zitazidisha shinikizo pale inapokuwa ni muhimu. Bwana Putin alisafiri kuondoka Australia leo Jumapili mapema zaidi kuliko ilivyopangwa awali, akisema anahitaji kulala. Mbunge mwanamke katika bunge la Afghanistan amenusurika shambulizi la bom la kujitoa mhanga ambalo limesababisha vifo vya wapita njia watatu na kujeruhi wengine zaidi ya kumi akiwemo mbunge huyo, polisi wanasema. Shukria Barakzai alikuwa katika msafara akielekea mji mkuu Kabul hivi leo Jumapili, wakati mlipuaji bom alipotegua milipuko. Maafisa wanasema Barakzai alijeruhiwa kidogo katika shambulizi hilo, lakini hali yake ya kiafya kia ni nzuri. Mtetezi wa haki za wanawake ni mfuasi mkubwa, ni mfuasi mkubwa wa rais wa Afghanistan, Ashraf Ghani. Ulipwaji bom katika mji mkuu ni tukio la karibuni kwa mwanachama wa serikali ya Afghanistan inayoungwa mkono na Marekani, ambayo inapambana na uwasi unaoongozwa na Taliban. Rais wa Marekani Barack Obama anasema yuko tayari kutumia madaraka ya kiutendaji yanayomruhusu kuchukua hatua bila kupitia bungeni ili kupitisha mageuzi ya uhamiaji humo nchini. Akiongea leo Jumapili mwishoni mwa mkutano wa G20 huko Australia, bwana Obama amesema hatayumbishwa kufanikisha kanuni mpya za uhamiaji kwa vitisho vya baadhi ya wabunge kutaka kuchukua hatua ambazo zitapelekea kufungwa tena kwa serikali kuu. Mipango mipya ya rais ni kutumia mamlaka ya kiutendaji ifikapo mwisho wa mwaka, labda bunge lipige kura kwa ajili ya mageuzi ambayo huenda wakawapa mamilioni ya wahamiaji wanaoishi humu nchini kinyume cha sheria kutorudishwa makwao. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Ama kwa kweli kabisa mambo ni sawa kabisa, kutoka hapa Washington DC, yani ndani ya studios of Voice of America, ikiwa ni wakati wa salamu na muziki, kama anavyosema samfantom za African Tipi Collections. Ni kweli kabisa, ni katika collections za Afrika, wakati tunapopeperuka na kuenda kule Afrika na kuzifikisha zako salamu. Langu jina Harizon Kamau, nikiwa na mwenzangu naitwa Meri Mgawe. Meri Mgawe, moja kwa moja nenda kwenye ukurasa wa salamu na ukazifikishia wenye salamu. Lakini siku ya leo, Kamau, nataka tuanze kipindi hiki tofauti kabisa. Kwanza kabisa, mimi nataka kutuma salamu Jipa nafasi kwanza. Mimi siku ya leo nataka kutuma salamu kwa ndugu jamaa na marafiki pale Tanzania. Napenda kumtumia salamu mama angu na baba angu, akiwa hapa Marekani. Napenda kutuma salamu kwa mdogo wangu Matilda, akiwa pale Upanga. Napenda kumtumia dada angu salamu, anaitwa Mwasi, akiwa pale chuo kikuu. Namtumia salamu vilevile kaka angu mpenzi, akiwa pale Oysterbay, Victor. Nawasalimu nyote. Mbona basi bibi nisisalimu watu wa Kenya wote? Niseme Wanakenya mpo? mimi nasema la salimu watu wote wa Kenya bila kusahau rais wetu Uhuru Mwigai Kenyatta na wananchi wote wa Kenya. Mimi nasema Harizon Kamau anawapenda kutoka Washington DC. Sasa basi, naikamata barua yako mapema ndula, wewe moja kwa moja, sanduku lako la barua ni 468 Tabora, Tanzania. Salamu za leo nataka kwanza zianze kwake leo, Mamaso mchana. Je, mchana, Lenus Kingalu Onesimo Mponda na paroko, paroko. Unasema hawa wako pale Morogoro. Unamkumbuka Mogire Machuki, John Kerubo, Joseph Miroro, hawa wanatokea pale Kenya. huku msahau siku ya leo, Deus Masunga. Unamkumbuka Ngulu Tama Pande Paulo, na vilevile vile unasema hawa wako pale Sikonge, Tabora. atokea kule sehemu za Jombe, anasema ni Vikta Nyangalima wa sanduku la posta 47, anasema zake zimwendee Mlagwa Mlagwa Shukulu, wa mama Amos Msanga, Noa Kapindo wakiwa wote TZ, Paula Mdoshi, Simon Kiplagati, Yusufu Magashi, Davidi Atharia, Koleza Maku, Malua, Alex Mwaliego, Mama Ima Simon Nyangalima, wote wakiwa kule upande wa Tanzania, bila kusahau Rose Malima. Ujumbe baki, njia kuu mchepuko sio dili. Haya basi, naishika barua yako Samueli Malivika. Wewe unasema namtumia salamu kaka yangu mpenzi anaitwa Austeri Malivika akiwa Pagoma, namtumia salamu vilevile vile kule DRC, mama yangu mpenzi anaitwa Aminata namkumbuka vilevile, dada yangu mpenzi anaitwa Joaka vilevile. Vile napenda kuwakumbuka ndugu jamaa na marafiki wakiwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Mganga S Mganga anasema akiwa kule Tanzania, zake zimfikie Juma Kapanga, Sidiki Mganga, Sylvester Ganga, Bakari Balige, Baligenda, Amina Mganga, Shukuru Mganga wote wakiwa Mitimbira upande wa Morogoro. Unasema pia eh, isinyanyo kamati akiwa kule Ifakara, Ali Mganga, wakiwa kule Mtimbira, Ismail Makwega, Mahala Bakari akiwa Kasulu kule Kigoma na VOA wote mnasalimiwa. Kwa niaba yao nasema asanti sana wewe mganga. Esmuganga. Na ikamata barua yako Juma Michael, unajiita mwanaharakati wewe, unatokea pale Nzega, Tabora, Tanzania moja kwa moja. Siku ya leo unasema, mtangazaji, peperusha salamu zangu kwa Joshua turuka Stanley na mtumia salamu Daudi wa Kota na mkumbuka vilevile vile, Mrisho Timilai natuma salamu kwa Filbert Kiauke na vilevile vile fikiri ni dalio na mkumbuka fundi Hamisi ful migeduka ujumbe na watakieni kila laheri na tukumbukane kupitia kipindi hiki cha salamu na muziki. Peris akiwa kule Lanet Nakuru, upande wa Kenya, anasema zake kwa kijana wake Ntegwa li wazazi wake Reverend Barnabas na Mrs Kamau akiwa Solai Nakuru, pamoja na waumini wote wa PCEA sehemu zile za kule Bahati Nakuru. Mridhi akiwa kule Sudan. Anna na Leni wakiwa kule sehemu za Ashley Nairobi Kenya. Judy akiwa kule Rongai Nakuru. Billy na Felicity wote wakiwa Nakuru na jamii yake. Kuna pia Millicent wakiwa na bwana Jenga wakiwa kule sehemu za Athi River upande wa Nairobi, ujumbe tuembeane siku zote. Basi msikilizaji, kama kipindi kinavyosema ni salamu na muziki, tujipumzishe na kibao kutoka kwake na kuambia kabisa wale Sauti Soul kutoka Kenya, wanasema sura yako ni mzuri sana, okay, mama sana wanaitwa Sauti Sol kutoka kule nchini Kenya. Hawa jamaa walijishindia uh, Grammy Award juzi tu, lakini mambo sawa kabisa. Tukiendelea na salamu na muziki katika VOA Express, kiganja ni kwangu naikamata. Barua yake Omar Juma, yeye anatoka huyu Zanzibar pale Tanzania. Moja kwa moja anamtumia salamu Hamida Dawa, anamkumbuka Muniri Dawa na Joaki Mdawa, hawa wakiwa hapo Pomi Chenzani Zanzibar. Anamkumbuka vile vile Amina, uh, Mohamed akiwa kule Tanga, anatumia uh, salamu vilevile, Judi Kiwoto akiwa pale Dar es Salaam, huku msahau John Kerubi, umemkumbuka Rebeka Kwa Mboka, hawa unasema wanatokea kule Kenya. Unamtumia bingwa wa salamu huyu, unasema anaitwa Mapema Ndula, unawatakia kila la heri Margaret Nyambura akiwa kule Nairobi, Kenya, zake zimwendee bwanake, amamai habi Bwana Kihara, wana Westela waweru na Kihara Solomon, Mwendia na, na, na familia wakiwa kule uh, Nairobi. Florence Murithi na jamii yake wakiwa Nairobi. Kinyanjui Mwendia na familia wakiwa mjini Nairobi, jijini Nairobi, Emma, bila kuwasahau Dr. Mrs na m Mr. Mwendia wakiwa upande wa Kitale nchini Kenya. Huyu hapa ni Deus Masunga, anajiita yeye ni waziri wa mambo ya salamu. Anataka kutuma salamu siku ya leo. Ni kwa mapema Ndula, unamkumbuka, vilevile na Soro Maziku, umemkumbuka Emmanuel Kapela huku, Msao Muhamed Mwinyi, hawa wakiwa pale Tabora. Umewakumbuka Zakaria Ndemfo, Raymond Simbo Masawe, Exau John Miako na Jumaidi Isa, hawa wakitokea pale Moshi huko huko Tanzania. Umetuma salamu kwa dada Kaiti akiwa pale Tabora unamkumbuka Rama Peremdeka, John Kerubo, Joseph Mchana na vilevile vile, ndugu jamaa na marafiki wakiwa pale Kenya. Ujumbe unasema wizara ya salam ni wizara ya wapendanao. Milicent akiwa Nairobi sehemu za Athi River anasema zake ziwaendee wafuatao: Penina Waweru wakiwa Boston kule Marekani, Stacy na Bana wakiwa Boston Marekani, Wambui akiwa pia kule Marekani, wazazi wake. Unasema wazazi wangu wakiwa kule Athi River, Bwana Jenga Mreithi Paris, Judy na familia wote wakiwa sehemu za Solai kule nchini Kenya. Wote anasema popote mlipo, nyinyi ni watu wa nguvu sana, ndivyo wanavyosema Millicent akiwa Adhi River kule nchini Kenya. Ernest Patterson, unasema wewe unatokea pale San Francisco hapa pa Marekani unataka kutuma salamu zako kwa ndugu jamaa na marafiki na vilevile vile wasikilizaji wa Sauti Amerika, na kamata barua yako, wewe unajiita Salome Daniel au Mama Elizabeth, sanduku lako la barua ni 543 Mageuzi pale Shinyanga, Tanzania. Unataka kutuma salamu zako. Za kwanza ni kwake Veronika Fikirini, Elizabeth Fikiri na Fikiri Dario, na hawa wakiwa pale Shinyanga. Unamkumbuka Edward Kabamba, Sali Bunzali, Zakaria Kinanda, Jamila Abdala, Raymond Masawe na Moshi, na vilevile huku Msao Rebeka Kwamboka na Joseph Miroro. Unasema tukumbukane kupitia kipindi Moto Moto, salamu na muziki. Jane Waidhera Masharia akiwa Maryland Amerikani, zake ziwaendea wafuatao: Kennedy Macharia akiwa kule Dhome, Vincent Mwangi Masharia, Winnie Wangari Masharia na Lincoln Macharia wakiwa wote kule Nairobi. Maru Nyambura Karima akiwa Kiambu, Kenya. Mr. na Mrs. uh, Murugu wakiwa Nairobi. Daktari Nabi Ruga wakiwa Nairobi. James Gekera na familia wakiwa Githunguri nchini Kenya. Ujumbe mbarikiwe, nyinyi wote na wana VOA, mko juu sana. Kwa niaba yao unasema asante sana, na kamata barua yako. Choma Kadata, wewe unasema unatokea Kampala pale Uganda. Siku ya leo moja kwa moja salamu zako unataka kumtumia salamu Edward Kabamba akiwa pale Tanzania unamkumbuka vilevile salibu nzari na rebeka kwamboka unatuma salamu zako kwa dada yako ami akiwa hapo kampala unamkumbuka mwalimu vitara akiwa hapo kampala unatuma salamu vilevile kwa padi shayo akiwa pale tanzania salamu tunaendelea nazo ni zako bwana peterson karanja ukiwa sehemu za dhika zako ziwaendewe mkeo grace wangoi mwanao Kamau Kimana na pia bintio Jane Masharia na Wangari wakiwa sehemu za Thika, bila kuwasahau waumini wote wa Anglican Diocese yote ya mjini Thika na vilevile esta mudhoni dirango akiwa sehemu za marekani naye akisema zake salamu ziwaendee waimbaji wote wa nyimbo za injili nchini in kenya na pia wana shekina ministries popote walipo ulimwenguni unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msikilizaji tunatangaza kutoka hapa washington dc basi napenda pia kukukumbusha msikilizaji usiache kusikiliza kile kipindi chetu cha voa express ni saa kumi na nusu afrika mashariki Poa kabisa, msikilizaji, ni Ben Paul huyo akishirikiana naye John Makini, wanakwambia wanakwambia, unanichora wazungu, wanakwambia kama, we are having fun wazungu wanakuambia kama, nakwambia hakika. Lakini wacha kwanza tumalize salamu za wasalimia nao, ni kichukua zake Jou Lorengo akiwa Marekani zake anasema, ziwaendee mkewe akiwa Nairobi, mkewe Florence na mtoto vizi mwingine ziwende Isaac dhuku Rurengo wakiwa na Rose pia wakiwa kule Nairobi, bila kusahau Sami Rurengo na waifi yake wakiwa pia vilevile vile kule upande wa Nakuru, na mwisho kabisa Mr na Mrs Rurengo wakiwa Nakuru, Kenya nakamata barua yako Peris Kakita. Wewe unasema unatokea pale Kenya, moja kwa moja siku ya leo. Unatuma salamu zako kwa Judi Mugo Bili na Felista, hawa wakiwa pale Nairobi. Unatuma salamu zako kwa John Kerubo, unamkumbuka John Bosire Makori, unamsalimu John Kitata, hawa wakiwa pale Kisii Kenya. Unamkumbuka vilevile vile Isaac Chutu, unamsalimu Rose Kiamba na ndugu jamaa na marafiki wakiwa palepale pale Nairobi. Mwandu John unasema zako salamu ziwafikie Hussein Adam wa Buguru kule Dar es Salaam, Jumanne Lukoba, Fataki Bachige, Dino Mwajombe, Kachid Bidek, Ritahiwa Busisi, Klomani ya Beli Puka, Joseph Joaki Mchua, Josani Kangalo, Lusi Mushi wa Mbeya, Tanzania. Ujumbe nawatakia wakati mwema popote mlipo. Vikta Nyamgalima, wewe unatoka pale Njombe, Tanzania. Salamu zako siku ya leo unasema, bado Kristmas najiandaandaa tu, lakini nataka kuwakumbuka ndugu, jamaa na marafiki, hasa katika kipindi hichi cha kujiandaa na Kristmas. Kwanza Amosi Msanga, Deus Masunga, Thomas Mwambozi, Akwino Msombe na Sima Kagaruki. Natuma salamu zangu kwa Ramadhani Mchomvu, Simon Kiplagat, Dino Mwanjombe na Filbert Kiauke na mkumbuka vile vile Msuya Simon na Shukuruni Kawamba Mtewe wa kule Jombe, upande wa Tanzania, anasema zake salamu za kwanza kabisa zimwendee mama yake Selina Haule, baba yake Yohana Mteve, wote wakiwa kule Jombe Tanzania. Petru Sanga, James Mlingo Isenga, Hamisi Victor Nyangalima, Henry Kudela, Petru Mfwenya, Isaya Nyinginyu, Andrew Nkwera tukumbukane kupitia VOA yani, ndiyo mambo yote, anasema Joseph Mteve wa Jombe Tanzania. Basi msikilizaji, muda ndio unakwenda mbio kweli kweli kweli. Leo katika studio zetu hapa tulikuwa tunashirikiana na mafundi mitambo na waendeshaji wa kipindi Dwayne Collins naye Mariam Mwinyi, naitwa Mery Mgawe, mimi naitwa Harrison. Tunawaacha na kibao Julia Nyakanyamozi na kibao chake murwa kabisa. na ufuatao ni muhtasar wa habari msomaji ni mimi khadija riami viongozi wa g20 wanaowakilisha mataifa yaliyoendelea yenye nguvu ya uchumi ulimwenguni wamepitisha mpango wa kuboresha ukuaji wa uchumi duniani kwa zaidi ya dola trilioni mbili katika kipindi cha miaka mitano kwa kuwekeza katika miundo mbinu na kuongeza biashara huru jeshi la nigeria linasema limewasukuma njo na mgambo wa boko haram katika mji wa chibok ulioko kaskazini mashariki mwa nchi ambako zaidi ya wasichana mia mbili walitekwa nyara na kundi hilo mapema mwaka huu wanamgambo wa Islamic State wamedai katika kanda ya video iliyobandikwa kwenye internet leo Jumapili kwamba wamemkata kichwa mfanyakazi wa misaada wa raia wa Marekani Abdul Rahman Kasig. Msemaji wa baraza la usalama la wa taifa Marekani Benardet Mihan amesema jumuiya ya upelelezi inafanya kazi haraka iwezekanavyo kuona uhalali wa kanda hiyo ambayo inadaiwa kumwonyesha mwathirika huo. Ulikuwa ni muhtasari wa habari na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tutatangaza pia katika mita zile zile 19 22 na 31 kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo mimi ni sandei shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka washington dc