Ida ya Kiswahili ya Sautia Amerika, VOA. Tunatangaza kutoka hapa Washington DC. Hivi leo ni mimistrg na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Leo ni Jumatatu, Novemba 17 mwaka 214. Tunasikika kupitia 107.5 FM ya Nairobi, Kenya, na katika masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Karibuni <mikilis> na kwenye vidokezo vya habari zetu jioni ya leo, sekta ya kilimo yafanuliwa huko DRC kufuatia ushirikiano mpya kati ya serikali ya nchi hiyo na Afrika Kusini. Hapa karibuni ni mlimo wa mboga itafata, eh, kazi zitaanja Disemba na kupande itakuwa Februari na ah, vile vile kazi ya ufugo wa makuku eh, utaanja ah, mwezi wa kwanza na mwenyekiti wa chama cha kutetea haki za Waislamu akemea ukamataji wa vijana mia tatu huko Mombasa hii leo. Haya mambo yanayoendea sasa hivi ni uonevu mtupu. Wameanza kwenda katika makazi ya Waislamu hususan pale Bondeni, taimu za saa tisa usiku kugonga milango, afungua watoto wanalia, taharuki na watu hawajui sababu gani. Ni vidokezo tu vya baadhi ya habari tulizokuandalia kwa, kwa leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza Mkamiti Kibayasi anakusomea habari za dunia. Ufaransa inasema mmoja wa raia wake ni miongoni mwa wanamgambo wa Islamic State ambao walishiriki katika mauaji ya mfanyakazi wa misaada raia wa Marekani Abdurahman Kesig, huku raia mmoja wa Uingereza anasema anaamini kuwa mtoto wake wa kiume pia alihusika. Waziri wa mambo ya ndani wa Ufaransa Bernard Cazeneuve, alimtaja Mfaransa huyo hii leo kuwa ni Maxime Hauchard mwenye umri wa miaka ishirini na miwili ambaye aliondoka Syria zaidi ya mwaka mmoja uliopita baada ya kukaa kwa muda mchache nchini Mauritania. Maafisa wanajaribu kuchunguza iwapo raia wa pili wa Ufaransa alikuwa miongoni mwa wanajihadi kumi na sita ambao walishiriki katika kumkata kichwa kesig na wanajeshi wa Siria wasiopungua kumi na wanane wakati wauo Ahmed Muthana anasema mmoja wa waasi wengine aliyeonyeshwa kwenye dakika kumi na sita za mkanda wa video anaonekana kama mtoto wake wa kiume mwenye umri wa miaka ishirini mwanafunzi wa daktari Nasir Muthana. Maafisa nchini Burkina Faso wamemteua waziri wa zamani wa mambo ya nje Michel Kafando kama rais wa muda nchini humo mwenye jukumu la kuongoza kurejesha utawala wa kiraia. Kamati iliyoundwa na wanasiasa, wawakilishi wa jeshi na viongozi wa kiraia pamoja na kidini walitangaza uchaguzi wao wa bwana Kafando leo Jumatatu, siku moja baada ya kuanza mazungumzo ya kujaza wadhifa wa huo kiongozi wa upinzani Zefian Diabre Abre aliyeelezea chaguo hilo ni mwafaka. Bwana Kafando atamteua waziri mkuu ambaye ataunda serikali ya muda. Akiwahutubia waandishi wa habari leo Jumatatu, rais huyo mpya alisema serikali yake itafanya kadri iwezavyo kuleta mafanikio katika kipindi cha mpito. Jeshi la Bukina Faso lilichukua madaraka mwezi uliopita baada ya mtawala wa muda mrefu Blaise Compaore alipolazimika kujiuzulu kufuatia maandamano dhidi ya juhudi zake za kubadilisha katiba na kumruhusu yeye kuweza kugombania tena kiti hicho kwenye uchaguzi wa mwaka ujao. Hospitali ya Nebraska hapa Marekani inasema kuwa daktari kutoka Sierra Leone ambaye alikuwa anatibiwa kwa ugonjwa wa Ebola amefariki. Hadi Jeriami anayesoma ripoti kamili. Hospitali imetoa taarifa hivi leo Jumatatu ikisema Martin Salia amefariki ikiwa ni matokeo ya hali mbaya ya ugonjwa wa Ebola. Ni mgonjwa wa tatu wa Ebola kutibiwa katika hospitali hiyo na mtu wa pili kufariki kutokana na maradhi hayo hapa Marekani. Shirika la Afya Duniani limeripoti Ijumaa kuhusu ongezeko kidogo la idadi ya vifo vinavyotokana na Ebola likisema kumekwepo na vifo 5177 miongoni mwa kesi 14413 zilizothibitishwa za ugonjwa huo kote duniani tangu kuanza kwa mlipuko wa sasa. Shirika hilo limesema kuna ongezeko katika idadi ya kesi nchini Sierra Leone, ikiwemo maambukizo mapya 421 yaliyoripotiwa katika muda wa wiki moja iliyopita. Wakati huo huo, nchi ya Afrika Magharibi ya Liberia, ambayo imepigwa vibaya na mlipuko wa Ebola, imeweka lengo la kitaifa kuwa haitakuwa na kesi mpya za Ebola ifikapo wakati wa Krismasi, Desemba 25 mwaka huu unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc china na australia zimetia saini makubaliano ya mkataba wa biashara huru baada ya mwongo mmoja wa mashauriano waziri mkuu wa australia tony abbott na rais wa china shi jinping anayetembelea australia walishuhudia sherehe za utiaji saini leo kwenye bunge katika mji mkuu wa australia canberra Chini ya makubaliano hayo China inatarajia kufungua masoko kwa bidhaa za kilimo za Australia na sekta za huduma, huku ikipunguza masharti ya uwekezaji wa China nchini Australia. Ushuru wote wa forodha wa rasilimali za Australia utaondolewa pamoja na ushuru kwa uuzaji nje wa nyama na kondoo. Mkataba wa biashara pia utafanya iwe rahisi kwa mabenki ya Australia, makampuni ya bima na vyuo vikuu kufanya biashara nchini China. Mwakilishi maalum wa Korea Kaskazini ameondoka Pyongyang leo kwa safari ya wiki moja kuelekea Russia kuzungumzia njia za kuimarisha uhusiano wa kibiashara na kisiasa baada ya kuitembelea Moscow. Cho Yong Heha, mshauri wa karibu wa kiongozi Kim Jong Un, anasafiri kuelekea miji ya mashariki ya Khabarovski na Vladivostok. Wizara ya mambo ya nje ya Russia ilisema wiki iliyopita kwamba Moscow ina matumaini ya kuzungumzia ushirikiano wa biashara na kiuchumi, hali ya mivutano katika peninsula ya Korea na kaskazini mashariki mwa Asia pamoja na masuala mengine ya masilahi ya pamoja. Kura za maoni zinaonyesha wapiga kura kwenye kisiwa cha Okinawa kusini mwa Japan wamemchagua gavana mpya ambaye anapinga mipango ya kuhamisha kituo cha jeshi la Marekani kwenye sehemu inayokaliwa na watu wachache katika kisiwa hicho. Mgombea huyo wa upinzani aliyeshinda, Takeshi Onaga, badala yake anataka kituo cha anga cha Fetema cha jeshi la Marine la Marekani kihamishwe kabisa kutoka kwenye kisiwa hicho. Ushindi wa Onaga unatishia juhudi za Washington na Tokyo za kutatua mgogoro wa muda mrefu juu ya hali ya baadaye ya kuwepo jeshi la Marekani kwenye kisiwa hicho. Umekuja wakati Japan inatafuta ushirikiano thabiti wa usalama na Marekani kwa sababu ya changamoto mpya za kieneo kutoka nchini China. Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Na habari zilizochukua uzito wa juu hivi leo ni kama tulivyodokezea, kwamba zaidi ya vijana mia tatu wamekamatwa na maafisa wa usalama mjini Mombasa leo katika tukio ambalo maafisa hao wanasema ni operesheni ya usalama wa nchi. Vijana hao wadaiwa kupata mafunzo ya uchochezi katika misikiti miwili mjini humo, ya Masjid Musa na Sakina. Na muda mfupi uliopita, nimezungumza na Helof Khalifa, mwenyekiti wa chama cha Muslims for Human Rights, kwa kifupi MUHURI. Kwanza nikamuuliza maoni yake juu ya ukamataji huo. Ni jambo la kusikitisha maanake haya mambo yanayoendea sasa hivi ni uonevu mtupu. Wameanza kwenda katika makazi ya Waislamu hususan pale Bondeni taimu za saa tisa usiku, kugonga milango, fungua kila nyumba, fungua fungua, watoto wanalia, taharuki, na watu hawajui sababu gani. Kila mtoto barabara wanashika natiwa ndani, kila barabara wanashika natiwa ndani. Kisha wakaenda katika msikiti wa Sakina na wa Masjid Musa wakauzungura, kila mtu anaeta kwenda msikitini wanamshika na, na, na walewa ndani hawezi kutoka nje. Mpaka sasa hatujui sababu ni kitu gani? Hakika huu ni uonevu. Maafisa wa ulinzi wanadai misikiti ya Masjid Musa na Sakina haina nidhamu. E, viongozi wa Mombasa, kuna mastenita, kuna viongozi, kuna wazazi, kuna mhuri, e, nyinyi wenyewe mkiangalia kwa kina, hoja hizi zinazotolewa na maafisa wa usalama, mna maoni gani? Maoni ambayo anaotolewa na maafisa wa usalama hakia yatushangaza. Nchi hii ina sheria na ina, inaenda kwa misingi ya sheria. Mtu yeyote ambaye akivunja sheria, sheria inasema ashikwe, afunguliwe mashtaka, apelekwe kotini. Hilo tu ndio si tunataka. Sasa wao wanakwenda kufunga misikiti, wanaizingira misikiti. Kwani misikiti ndo ulifanya hatia? Wale vijana wanakukula ndani, wana siasa kali, hawatoki nje, hawawezi kuwashika hakuna maskari ambao waislamu washindwa kufanya jambo hilo. Hakika hatuelewe kwa nini wafanya mambo haya hapa Mombasa. Tunaambiwa kwamba kuna ugaidi, kuna ugaidi. Suala tuwauliza ni wagaidi mangu, wangapi mpaka hii leo ambao wamepelekwa mahakama wakashikwa, wakafunguliwa mashtaka na wakatiwa jela? Hakuna. vifo zaidi watu arobaini na wengine arobaini kupotea kwa miaka yote hii. Na kwa hiyo kama mhuri Bwana Khalifa, mnaona njia gani sasa itakayofuatwa? Mimi sikiliza haya maneno, polisi wanasema wameingia silioshikama gurunedi nini, kila siku wanasema maneno haya. Hizo gurunedi ambao na pistoli wanashika hawa vijana, kama wanakweli, wanavyo si watapiga risasi, askari wanene hawakupiga huu ni urongo mtupu ambao haina misingi. Juzi Bana Marwa ambao ni kaunti kamishina wa Mombasa, ameshutumu shirika la Muhuri kuwa sisi tuwachochea wale vijana wenye siasa kali. Ushafahamu, yeye hana haja ya kuzungumza maneno hayo kuandishwa ma, uh, wa habari. Ikiwa tumefanya hatia atushike, tufungulie ma, uh, mashtaka tuende kotini. Kila mtu amesikia ulimwengu kwa Mombasa. Sasa polisi waonee Mombasa ne Waislamu Mombasa, isije ikawa sasa mambo ya makubwa tena wakawa sasa waislamu wa nje waje hapa tena ku, ku, ku, kuleta yale mambo kama yanayotokea ya Nigeria na kwali kwingine, mwaka jana, sijui juzi, wapokwana masjid Musa wakaua watu tisa wakashika watoto mia moja na hamsini. Hakuna hata mmoja katika wao walioshtakiwa. Ni Khelef Khalifa, mwenyekiti wa chama cha Muhuri, akizungumza na Sauti Amerika kutoka Mombasa. <tune> Unasikiliza Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Maafisa wa Uholanzi wanaotokomeza kuku 150,000 katika juhudi za kupambana na mlipuko wa mafua ya ndege. Mlipuko huo ni wa pili unaohusisha virusi vya mafua aina ya H5N8 huko Ulaya, baada ya kugundulika kwenye shamba moja la Ujerumani mwanzoni mwa mwezi huu. Msemaji wa wizara ya uchumi ya Uholanzi alisema jana kwamba kirusi hicho ni hatari kwa ndege, na serikali ilitangaza marufuku ya saa sabini na mbili kusafirisha nyama, mayai na mbolea. Msemaji wa tume ya Ulaya, Ricardo Cardoso, aliliambia shirika la habari la Reuters kuwa tume inaonekana itapitisha leo hatua za dharura za muda ambazo zinahusu marufuku ya uzaji bidhaa za nyama pamoja na mayai. Moto kwenye kiwanda cha kusindika karoti mashariki mwa China umeua watu wasiopungua kumi na wanane na kuwajeruhi kumi na tatu wengine. Shirika rasmi la habari nchini China la Shinhua linasema moto ulikikumba kiwanda hicho kilichopo katika jimbo la Shandong mashariki mwa China Jumapili jioni na uliweza kudhibitiwa katika muda wa saa kadhaa. Daktari mmoja aliliambia shirika la Shinhua kwamba mmoja wa waathirika alikuwa mahututi. Shirika hilo limesema polisi imewahoji mameneja wa kampuni katika uchunguzi wao kuhusiana na chanzo cha moto huo. Turejee Kenya tena ambapo mawaziri wa mambo ya nje kutoka kamati maalum ya wanachama wa mataifa kumi ya Afrika yanayohusiana na majukumu ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa yamekutana leo jijini Nairobi kujadili uhusiano kati ya bara hilo na Baraza la Usalama. Mwandishi wa vomwaigi Konya anatupasha zaidi kutoka Nairobi. Kikao cha kwanza cha mkutano huu wa mawaziri wa mashauri ya nchi za kigeni wa mataifa ya Afrika wanachama ya wa kamati ya nchi kumi zilizoteuliwa ili kuchunguza uhusiano wa bara la Afrika na baraza la usalama la Umoja Mataifa kimefunguliwa rasmi na Rais Uhuru Kenyatta, ambaye amelaumu vikali muundo wa baraza hilo, akidai linakosa demokrasia na limeshindwa kushughulikia masilahi ya, ya bara la Afrika na katika hotuba kali aliyotoa kwenye mkutano huo wa mataifa ya Afrika katika hoteli moja hapa mjini Nairobi, Rais Uhuru Kenyatta amesema baraza hilo linahitaji mabadiliko makubwa kwa sababu baraza hilo halina uwezo wa kutekeleza majukumu yake. Amesema baraza la usalama la Umoja wa Mataifa haliwakilishi uwezo na nguvu za mataifa yote na hali iliyoko ya kisiasa kote duniani. Rais Uhuru Kenyatta amesema wanachama wachache wa baraza la usalama la Umoja Mataifa wana tabia ya kuyatenga mataifa mengine, pamoja na sera zake zisizokuwa za demokrasia, na kumelifanya baraza hilo kukosa umuhimu wake katika dunia ya sasa. The Its working methods and undemocratic nature have become out of step with today's demands. Na amesema bara la Afrika ambalo huchangia ajenda kuu katika baraza hilo linafaa kuwa na sauti kubwa katika Baraza la Usalama la Umoja Mataifa. Amesema Umoja Mataifa unafaa kuwa chombo cha mwisho kudharau mataifa mengine na kufikiria kuna watu wasiofaa duniani. The UN should be the last institution on earth Rais Uhuru Kenyatta ametoa mfano wa mauaji yaliyotokea nchini Rwanda mwaka 1994 pamoja na maafa yaliyosababishwa na ugonjwa wa Ebola kama mifano inayodhirisha unyonge na udhaifu wa umoja wa mataifa. Anadai kwamba umoja wa mataifa ulishindwa kutekeleza majukumu yanayostahili wakati huo, na badala yake umoja wa mataifa hauna usawa na unayatenga mataifa machanga yanayoendelea. Mkutano huu wa kamati ya mataifa kumi ya bara la Afrika unajadili kuhusu mabadiliko muhimu yanayostahili kutekelezwa kwenye baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lenye nchi tano kama wanachama wa kudumu, yaani Uchina, Rasia, Ufaransa, Uingereza na Marekani. Kwa hivi sasa, bara la Afrika linawakilishwa na nchi za Rwanda na Chadi peke yake ambazo sio wanachama wa kudumu. Muungano wa Afrika umekuwa ukijaribu kushurutisha Umoja wa Mataifa, hususan Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, kutekeleza mabadiliko muhimu ili kuhakikisha bara la Afrika lina wanachama wa kudumu kwenye baraza hilo. Na hii ndiyo sababu kamati hii iliundwa ili kushinikiza swala hilo. Mwaike, kwenye Sauti ya America, Nairobi na serikali ya Kongo imelenga kuboresha sekta ya kilimo katika kipindi cha miaka mitano ijayo kufuatia ushirikiano na Afrika Kusini. Waziri Mkuu Matata Ponyo amezindua rasmi mashamba ya serikali ya hekari elfu 45. Taarifa kamili na mwandishi wetu Salema na Milongo mradi huo wa kilimo park agro industriel umepatikana Bukangalonzo, kilomita 240 mashariki mwa mji wa Kinshasa. Kwenye jumla ya hekta 45000 itakayolimwa ni hekta 5000 iliyopandwa mahindi na mboga. Lengo la mradi huo ni kuwalisha wakazi wa Kinshasa ifikapo Machi mwakani. Waziri wa Kongo wa kilimo Jean-Chrisostom Vahamwiti amesema hatua hiyo ya kuweka na kilimo cha kisasa na vilevile kuboresha ufugo ni mojawapo ya malengo ya serikali yake. Hapa kwenye shamba kubwa la Bukangalonzo tumepanda hadi leo uh, hekta elfu tano nawakumbusha, kama kupanda mahindi imeanja tarehe 22 Septemba. Uh, ni kusema, uh, hekta elfu tano ni kilometa kumi kwa urefu na kwa ufupi kilometa tano na mwezi ya pili ni hakikisho tutapata mavuno ya mahindi. Kwa hiyo hekta uh, elfu tano. Na kiongozi wa serikali Premier Ministre uh, Matata Ponyo ye mwenyewe aliongoza kamati ya kufuatilia mambo ndani ya shamba kubwa la Bukangalonzo, kwa kukadirisha yale ambayo yametendeka na kupanga hatua ambazo zinakuja hapa karibuni ni mlimo wa mboga itafata. Eh, kazi zitaanza Disemba na kupanda itakuwa Februari. Na vilevile ah, vile, kazi ya ufugo wa makuku eh, utaanza ah, mwezi wa kwanza, na kazi ya umeme tunatarajia itawezekana mwezi wa pili. Na ni yale eh, eh, waziri mkuu eh, pamoja na waziri saba ambao ni wanamemba wa kamati wameweza kuchunguza kisha kutembea ndani ya shamba kubwa la Bukangalonzo. Wamefanya mkutano hapa hapo Bukangalonzo, wametoa shukrani kwa Africom Commodities kwa kazi ambayo anafanya. Mradi huu wa kilimo cha kisasa umefanyika kwa ushirikiano na makampuni ya Africom na Mudis kutoka Afrika ya Kusini. Johann Junker anayesimamia mradi huu wa kilimo cha kisasa mjini Bukangalonzo amesema kwamba eneo hili ni bora kuwekeza kwenye sekta hiyo ya kilimo. In my experience you will have patches of land of 100 or 300 or 400 hectares together, and then you will have to plant in 10 different areas to make up 5000 hectares. Here we starting off with 5000 hectares in one area in 10 km square. So that is excellent. Kwa upande wake waziri mkuu wa Kongo Matata Ponyo amesema kwamba serikali imetenga dola milioni 83 kwa ajili ya mradi huu. Ikumbushwe kwamba kila mwaka Kongo imeagiza bidhaa ya chakula ya thamani ya dola bilioni moja. Nikiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Salehe Mwanamilongo. Ni siku nyingine tena ya Jumatatu tunapokutana na kuangalia viwanja mbalimbali mbali vya michezo duniani na kupashana yale yaliyojiri. Mimi ni mwana michezo wako Id Ligongo. Tunaanza jamvi letu leo kwa kuelekea nchini Kenya kwa mwana michezo wetu Jason Nyakundi na kutupasha majumuisho ya kumalizika ligi kuu nchini humo ambapo timu ya Gor Mahia ilitawazwa kuwa bingwa kwa msimu huu. Jason Nyakundi. Wanasoka na makocha waliong'ara kwenye ligi kuu ya Kenya watatuzwa kwenye hafla ya mwaka huu ya foya itakayofanyika siku ya Jumatano. Majina mbalimbali yamependekezwa kwa tuzo hiyo ya KPL itakayofanyika Novemba 19. Mshambuliaji wa Gor Mahia Dan Serunkuma ndiye mshindi wa tuzo la mfungaji bora baada ya raia huyo wa Uganda kupachika wavuni jumla mabao 16. Serunkuma anafuatwa na Enoch Awanda wa Sofapaka alifunga mabao 11, sawa na Steven Waruru wa Ulinzi Stars. Wengine ni Michael Olunga wa Thika United ambaye alifunga mabao na Jese Were wa Taska ambaye alifunga pia mapao tisa. Charles Okwemba wa FC Lepart, Hamisi Mwinyi wa Chemil Sugar, Baraka Odhiambo wa KRA, Moris Odhiambo wa Nakuru All Stars na John Njorogi wa Sofapaka wapo katika orodha ya wanaong'ang'ania tuzo ya mchezaji aliyesakata soka safi. Naye kipa wa Gurumaia Jeremy Onyango anaongoza orodha ya walioteuliwa kuwania tuzo la mlinda lango bora. Onyango aliibuka mshindi wa tuzo hiyo mwaka uliopita, lakini atakabiliana na Robert Mboya Mathare United, Samuel Odhiambo wa Taska, Jairas Adira wa Chemil Sugar na Lukas Indeche wa Soni Sugar. Wakufunzi Sam Timbe wa Sofapaka, Francis Kimanzi wa Taska, Robert Matano wa Ulinsi sas Francis Baraza wa Muhoroni Youth na Mike Mwiruri wa Chemelil watapambana kutua tuzo la kocha bora wa mwaka. Kwa upande mwingine, Rais Uhuru Kenyatta mwishoni mwa wiki alikutana na kikosi cha timu ya Gor Mahia katika Ikulu ya Nairobi. Rais alikialika kikosi hicho katika ukumbi wa mikutano wa Ikulu ukipongeza baada ya kutua ubingwa wa ligi kuu ya mwaka 2014 baada ya kukusanya jumla ya pointi 60. Sofapaka walimaliza katika nafasi ya pili kwa pointi 57. Baadaye rais aliangiza halmashauri ya hali ya viwanja vya umma nchini Kenya impe kazi shabiki nambari wa klabu hiyo Jaro soja Soja, ambaye pia ni shabiki mkubwa wa Harambee Stars, sasa atakuwa akifanya kazi katika uwanja wa kimataifa wa Kasarani. Mshabiki huyo alimshukuru rais kwa kumkumbuka kutokana na ushabiki wake wa hali ya juu. Kwa niaba ya Sauti ya Amerika Michezo, mimi ni Jason Nyekundi, na sasa tunaelekea jijini Dar es Salaam kwa mwanamichezo wetu Georgi Njogopa ili atupashe yale ya kimichezo yanayoendelea hasa katika kipindi hiki cha mapumziko ya ligi kuu Tanzania bara, akiangalia timu sasa zinafanya nini kujipanga kurudi na nguvu mpya. Vilevile ataangalia ligi ya visiwani Zanzibar. Wakati ligi ya soka Tanzania bara ikienda mapumziko ya muda timu zinazoshiriki ligio zimeanza kupigana vikumbo kwa ajili ya kusaka vipusa vipya ikiwemo klabu ya Simba iliyochechemea katika hatua za mwanzo. Tayari Simba inayoshika nafasi ya katikati katika msimamo ligio imewanasa wachezaji kadhaa, huku ikianza kutangaza vita ya kuinda nyota wengine wanaosukuma gozi katika klabu ya Yanga. Kocha Patrick Fili, raia wa Zambia, anaripotiwa kuwasilisha faili nzito kwa viongozi wa klabu ya Simba kwa ajili ya kuimarisha safu yake ya ushambuliaji iliyodhihirisha kuwa butu wakati wa michezo iliyopita. Yanga ambayo ilianza ligi ya mwaka huu kwa makeke makubwa ikisajili wachezaji nyota wa kigeni haijabainisha bayana namna itakavyotumia kipindi hiki cha mapumziko, mbali ya taarifa kudai kwamba inatembea kimya kimya ikisaka wachezaji wapya. Huko Mbeya, kirojo cha mambo kimekumba klabu ya Mbeya City baada ya kocha wake kutangaza kumwaga manyanga. Kocha Juma Mambuso ameipa mkono kwaheri ya klabu yake kutokana na kile kinachoelezwa kwamba kuandamwa na kubezwa na baadhi ya mashabiki wa kandanda waliochukia kutokana na timu hiyo kufanya vibaya katika michezo yake mingi ya ligi kuu Mbeya sita, ambayo msimu uliopita ilitia fora na hata kumaliza ligi ikiwa katika nafasi ya tatu, safari hii imeshindwa kufua dafu na inafanya vibaya katika michezo mingi. Inaburuta mkia katika msimamo wa ligi baada ya kujikusanyia jumla ya pointi tano. Wakati haya ikiwa Tanzania Bara, huko visiwani Zanzibar, mzunguko wa kwanza ligi hiyo ulifikia tamati mwishoni mwa juma, huku timu ngeni katika ligi yaani Jeshi la Kujenga Uchumi JKU ikishika usukani kwa kukusanya jumla ya pointi ishirini. Mchezo wa mwishoni mwa juma baina ya Mafunzo na Miembeni yaliyokuwa ni habari njema kwa Mtende Rangers ambao sasa inaendelea kusalia katika nafasi yake ya pili, huku Mafunzo ikisalia katika nafasi ya tatu. Katika hatua nyingine, timu ya taifa ya Tanzania Taifa Stars inatazamia kuwasili nchini wakati wote kuanzia sasa, baada ya hapo jana kwenda sare ya bao moja kwa moja dhidi ya unyeji wake Swaziland. Matukio haya yanaweza kuipromosha Tanzania katika viwango vinavyotolewa na shirikisho la soka duniani FIFA kutokana na kulazimishwa sare na timu iliyo chini yake. Ninaarifu kutoka Dar es Salaam South America, na sasa tunaelekea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, ambapo mwanamichezo wetu Kahozi Kosha anatupasha taarifa hizi za kimichezo mtwanzi na, na kinyang'anyiro cha kombe ya kandanda barani Afrika equato Gine elfu mbili kumi na tano timu ya taifa ya kandanda ya Jamhuri Kidemokrasi ya kidemokrasia ya Congo Leopar itamenyana Jumatano ijayo na timu ya taifa ya Sierra Leone mjini Kinchasa kwenye uwanja wa mpira wa Tata Rafael mechi ya raundi ya mwisho ya kusaka tiketi ya mchuano huo. Mamosi Leopar ya Jamhuri Kidemokrasi ya kidemokrasia ya Congo ilipigwa ugenini na timu ya taifa ya Cameroon goli moja bila jibu. Kwenye orodha ya kundi hilo Leopar ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo imeshika na nafasi ya tatu na pointi sita. Alafu Sira Leone ameshika mkia akiwa na pointi moja wakati huo hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ligi kuu ya kandanda imepamba moto. Deri Clen Motema Pembe ilichapa RCK ya Kinchasa goli moja kwa sifuri. Elima ya Matadi ilipigwa nyumbani na Rojolu ya Kinchasa goli moja bila. Dombosko ya hapa Lubumbashi ilienda sare na timu ya Sangabalend ya Mbujumai goli moja kwa moja. O, TP Mazembe ilipata ushindi wa jasho dhidi ya Lubumbashi Sport hapa Lubumbashi goli tatu kwa mbili. Cristien Rousseau, president wa washabiki wa timu wa TP Mazembe anayoishi huku Ulaya ametuma mesali kwenye mtandao wa Internet ya kwamba Moizi Katumbi Chapwe yupo mzima, ingawa ni mgonjwa. Amepatikana huko London juma lililopita. Gazeti moja huko Ubelgiki iliandika ya kwamba Moizi Katumbi Chapwe, prezidenti wa timu ya TP Mazembe, alitiliwa sumu. Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ni mgonjwa amepatikana kwenye hospitali moja mjini London huko Ungereza. Kutoka Lubumbashi nikiripoti kwa niaba ya Sauti Amerika Michezo, mimi ni kaozi Kosha. Kwa hayo basi, tunakamilisha yale ya kimichezo wiki hii. Ungana nasi wiki ijayo kwa yale ya kimichezo, nam msikilizaji. Na ufuatao sasa ni muhtasari wa habari. Maafisa nchini Burkina Faso wamemteua waziri wa zamani wa mambo ya nje Michel Kafando kama rais wa muda nchini humo kwenye jukumu la kuongoza kurejesha utawala wa kiraia. Ushahidi mkubwa unaozidi kuongezeka unathibitisha bila shaka yoyote kwamba wakati wanawake wanashiriki katika biashara rasmi, basi uchumi unaimarika na ushindani kote nchini unaongezeka. Wanawake ndio rasilimali kubwa ambayo haijatumiwa katika uchumi wa mataifa yenye uchumi dhaifu. Ilhali mara nyingi wanawake hawawezi kupata huduma kutoka mabenki au biashara na elimu ya ujasirimali, hawawezi kuingia katika masoko. Baadhi ya nchi haziwaruhusu wanawake kurithi na hata kuwazuia wanawake kufanya kazi kwenye viwanda au kupata kazi bila idhini ya jamaa zao wanaume. Vizuizi kama hivi vinasababisha hasara kubwa, anasema waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani John Kerry. Kanda ya Asia na Pacific inapoteza karibu dola bilioni 89 kwa mwaka kutokana na vizuizi vinavyowekwewa wanawake kuweza kushiriki katika uchumi na hiyo ni jambo la kushangaza ukichukulia kwamba kupunguzwa mwanya wa jinsia katika baadhi ya nchi zenye uchumi unaoinukia kutaweza kuongeza uzalishaji wa bidhaa jumla ya nchi katika mataifa hayo kwa angalau asilimia kumi. Akizungumza kando ya mkutano wa mwaka elfu mbili na kumi na nne wa viongozi wa biashara wa nchi za APEC mjini Beijing, waziri Kerry alitangaza miradi miwili mipya ya Marekani itakayosaidia kuongeza kiwango cha wanawake kushiriki katika shughuli za kiuchumi katika kanda zima. Kwanza, wanawake wa nchi za APEC na mradi wa uchumi economic dashboard watapima maendeleo ya APEC katika kuimarisha kushiriki kwa wanawake katika uchumi kwa kufuatilia vipimo nyeti 75 vya uwezo wa wanawake kushiriki katika jamii, mafanikio yao ya kiuchumi, pamoja na kushiriki katika soko la ajira na elimu ya fedha. Mpango wa economic dashboard utaweka kiwango cha wazi cha kushiriki kwa wanawake katika uchumi, kufuatilia maendeleo na kusaidia uchumi katika juhudi za kuwaweka wanawake katika vyeo vya biashara ambako wanaongoza na kuweza kuwa mfano bora kwa vizazi vya baadaye, alisema bwana Kerry. Na pili, waziri alitangaza mtandao wajasirimali wanawake ndani ya APEC inayojulikana sasa kama WE APEC. Mpango huu wa kikanda utalenga kutambua na kuunganisha mitandao ya wajasirimali wanawake katika kila nchi yenye huduma za kusaidia sekta za umma na binafsi na mitandao ya kimataifa ili hatimaye kupanua nafasi za uchumi na biashara ya kikanda, kikanda.