Kutoka studio kumi na tano. Hii ni VOA Express ni saa tatu na nusu asubuhi hapa kubradhi ni saa mbili na nusu asubuhi wa hapa washington dc ikiwa ni saa kumi na nusu alasiri afrika mashariki leo jumatatu novemba 17 mwaka 2014 kwa moyo mkunjufu kabisa tunakukaribisha katika voa express hivi leo tunakuharifu msako umetokea mjini mombasa kuhusu misikiti inayodaiwa kutoa mafunzo ya itikadi kali kulingana na ile operation tumefanya hivi leo itabidi kamati ya hizo misikiti itupatie majina zao waweze kujulikana awa mafunzo yao ni nini, ni nini. Ni mmoja wa askari akielezea msako uliofanyika huko Mombasa. Karibu msikilizaji katika VOA Express. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Na mimi ni Idi Ligongo. Na kama huna kazi, kijana anatakiwa afanye nini? kujituma aitengeneze akili yake kwenye kujituma zaidi, afanye kile ambacho yeye kwenye akili yake anaona kwamba ninaweza kukifanya hata kwa ama ndogo sana ili niweze kufanikiwa. Vijana wengi waachane na yale mawazo kwamba nimesoma dicho kikuu natakiwa nifanye kazi na nilipo mshahara mkubwa. Basi, yote hayo na mengine mengi utasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo. Lakini kwanza ni habari za dunia, na msomaji wako ni Mkamiti Kibayasi. Maafisa nchini Burkina Faso wamemteua waziri wa zamani wa mambo ya nje Michel Kafando kama rais wa muda nchini humo kwenye jukumu la kuongoza kurejesha utawala wa kiraia. Kamati iliyoundwa na wanasiasa, wawakilishi wa jeshi na viongozi wa kiraia pamoja na kidini walitangaza uchaguzi wao wa bwana Kafando leo Jumatatu, siku moja baada kuanza ya kuanza mazungumzo ya kujaza uwadhifa huo. Jeshi la Burkina Faso lilichukua madaraka mwezi uliopita baada ya mtawala wa muda mrefu Blaise Compaore alipolazimika kujiuzulu kufuatia maandamano dhidi ya juhudi zake za kubadilisha katiba ya kumruhusu yeye kuweza kugombania tena kiti hicho kwenye uchaguzi wa mwaka ujao. Jeshi lilimteua luteni kanali Isaac Yakuba Zida kama kiongozi wa muda na aliahidi kukabidhi madaraka haraka kwenda mamlaka ya muda. Ofisa mmoja wa Ufaransa anasema kuna uwezekano mkubwa kwamba raia mmoja wa Ufaransa ni miongoni mwa wanamgambo wa Islamic State ambao walishiriki katika mauaji ya mfanyakazi wa misaada raia wa Marekani, Abdurahman Kesig. Waziri wa mambo ya ndani wa Ufaransa Bernard Cazeneuve amesema leo Jumatatu kwamba upelelezi wa Ufaransa uliifanyia uchunguzi video iliyotolewa na wanamgambo hao hapo jana, na wanaamini kuwa Mfaransa huyo mwenye umri wa miaka ishirini na miwili alipigwa picha miongoni mwa picha zinazoonyeshwa kichwa cha Kesig na vichea kadhaa vya wanajeshi wa Siria. Kesig alichukuliwa mateka miezi kumi na mitatu iliyopita wakati akifanya kazi za misaada ya kibinadamu katika eneo lenye vita nchini Syria. Rais wa Marekani Barack Obama hapo jana alilaani mauaji ya Marekani huyo akiyaita ni kitendo cha kishetani. Moto kwenye kiwanda cha kusindika karoti mashariki mwa China umeua watu wasiopungua kumi na wanane na kuwajeruhi kumi na watatu wengine. Shirika rasmi la habari nchini China la Xinhua linasema moto ulikikumba kiwanda hicho kilichopo katika jimbo la Shandong mashariki mwa China Jumapili jioni na uliweza kudhibitiwa katika muda wa saa kadhaa. Daktari mmoja aliliambia shirika la Shinhua kwamba mmoja wa waathirika alikuwa mahututi. Shirika hilo limesema polisi imewahoji mameneja wa kampuni katika uchunguzi wao kuhusiana na chanzo cha moto huo. Mwakilishi maalum wa Korea Kaskazini ameondoka Pyongyang leo kwa safari ya wiki moja kuelekea Russia kuzungumzia njia za kuimarisha uhusiano wa kibinadamu na kisiasa baada ya kuitembelea Moscow. Cho Rong Ho he, mshauri wa karibu wa kiongozi Kim Jong Un, atasafiri kuelekea miji ya mashariki ya Khabarovsk na Vladivostok. Wizara ya mambo ya nje ya Russia ilisema wiki iliyopita kwamba Moscow ina matumaini ya kuzungumzia ushirikiano wa biashara na kiuchumi, hali ya mivutano katika peninsula ya Korea na kaskazini mashariki mwa Asia, pamoja na masuala mengine ya masilahi ya pamoja. Australia, China na Australia zimetia saini makubaliano ya mkataba wa biashara huru baada ya mwongo mmoja wa mashauriano. Waziri mkuu wa Australia Tony Abbott na rais wa China Xi Jinping anayetembelea Australia walishuhudia sherehe za utiaji saini leo kwenye bunge katika mji mkuu wa Australia. Chini ya makubaliano hayo, China inatarajia kufungua masoko ya bidhaa za kilimo huko Australia na sekta za huduma huku ikipunguza masharti ya uwekezaji wa China nchini Australia. Ushuru wote wa forodha wa rasilimali za Australia utaondolewa pamoja na ushuru wa uuzaji nje wa nyama na kondoo. Mkataba wa biashara pia utafanya iwe rahisi kwa mabenki ya Australia, makampuni ya bima na vyuo vikuu kufanya biashara nchini China. Na kura ya maoni Zinaonyesha wapiga kura kwenye kisiwa cha Okinawa kusini mwa Japan wamemchagua gavana mpya ambaye anapinga mipango ya kuhamisha kituo cha jeshi la Marekani kwenye sehemu inayokaliwa na watu wachache katika kisiwa hicho. Mgombea huyo wa upinzani aliyeshinda Takeshi Onaga, badala yake anataka kituo cha anga cha Futenma cha jeshi la marine la Marekani kihamishwe kabisa kutoka kwenye kisiwa hicho. Ushindi wa Unaga unatishia juhudi za Washington na Tokyo za kutatua mgogoro wa muda mrefu juu ya hali ya baadaye ya kuwepo jeshi la Marekani katika kisiwa hicho. Umekuja wakati Japan inatafuta ushirikiano thabiti wa usalama na Marekani kwa sababu ya changamoto mpya za kieneo kutoka nchini China. Nam basi, kama umejiunga nasi, hii ni VOA Express kutoka Washington DC. Hivi sasa tunaelekea mjini Mombasa ambapo tunaelezwa msako umetokea mjini Mombasa katika pwani ya Kenya kuhusu misikiti inayodaiwa kutoa mafunzo ya itikadi kali za kidini. Operesheni ya kuwasaka vijana wanaohusika na mafunzo hayo ilianza Jumapili usiku na kufikia leo Jumatatu, takriban vijana 250 walikuwa wamekamatwa huku mtu mmoja akifariki katika makabiliano na polisi. Mwandishi wetu Josephat Kioko ameandaa taarifa hiyo kutoka Mombasa. Polisi katika mji huu wa Mombasa wanasema wamewakamata watu zaidi ya mia mbili hamsini katika operesheni iliyoanza usiku wa manane na kuendelea hadi leo asubuhi. Waliokamatwa wengi ni vijana ambayo idara ya polisi inasema walikuwa ndani ya misikiti miwili iliyomtawa majengo kwenye idadi kubwa ya watu Waislamu. Kwa miaka kadhaa, uongozi wa misikiti hiyo umekuwa katika hali ya mvutano na serikali ya Kenya na kushuhudia mauaji ya vijana kadhaa na hata polisi. Katika kisa hiki cha hivi karibuni, kijana mmoja aliuawa kwa kupigwa risasi akidaiwa kujaribu kuwarushia maafisa wa usalama grineti ya mkono. Tumezungumza na afisa mkuu wa polisi eneo la Mombasa. Unajua misikiti yote, ndugu yangu, Sakina and Musa, ina watu ambao wana, kuna wadhamini. Wadhamini wengi naona kama wamejitoa, lakini tumewapatia ilani ya kwamba watueleze hii misikiti itaendeshwa na nani. Kama hawatatuambia ndacho na nani na misikiti haina nidhamu na haina taratibu na inatumika kwa mambo kama haya, kulingana na ile operation tumefanya hivi leo, itabidi kamati ya hizo misikiti itupatie majina zao waweze kujulikana, awa mafunzo yao ni nini lengo lao ni kufunza radicals au ni maafisa? Wa usalama wanasema tayari wamepata gruneti nane bastola sita na cd za video ambazo zimetwaliwa kwa uchunguzi zaidi. Polisi wanasema wanatafuta mkalimani wa Kiarabu kuhusu maandishi yaliyo katika kanda za video zilizonaswa ndani ya msikiti hiyo miwili eneo la majengo wanasema baadhi ya kanda zina jina la Usama. Kuna vitambara vinavyofanana na bendera, na ndiposa polisi wanasema misikiti hiyo inatoa mafunzo ya kuunga mkono kundi la Alshababu nchini Somalia. Kulingana na ile operation tumefanya hivi leo, itabidi kamati ya hizo misikiti zikuje forward, itupatie majina zao waweze kujulikana, hawa mafunzo yao ni nini na wale wafuasi wao ni watu wa aina gani. Sasa hivi operation inaendelea na tukimaliza operation ndio tutaweza kuamua. Juma lililopita kamishina wa kaunti ya Mombasa Nelson Marwa alionya kuwa serikali itakabili vijana wanaodaiwa kutatiza uongozi misikitini. Vijana wetu wameanza kutumika vibaya na inasemekana wako between 16 to 22. Mimi sijawahi ona, serikali ingetaka kuelewa huwa objective ni nini, na serikali basi itakabiliana na hao vijana. Tukio hilo la leo limefuatiwa na maandamano ya vijana wakipinga operesheni ya polisi katika misikiti, na pia viongozi kadhaa wa kisiasa wamejitokeza kukashifu hatua ya polisi. ni kiripoti kutoka Mombasa ni Josephat Kioko kwa niaba ya Sauti Amerika. Nam, tunaendelea kubaki nchini Kenya. Mamia ya wanawake wa, na wakereketwa wa haki za binadamu leo alasiri wameandamana katika mitaa ya mji mkuu wa Nairobi kupinga kitendo cha wiki iliyopita ambapo mwanamke mmoja alivuliwa nguo zake kwa madai kuwa alikuwa amevaa nguo za aibu. Mwandishi wa VOA Express Mwai Gikonyo anatupasha zaidi. Mamia ya wanawake na wakereketo wa haki za binadamu leo wamekusanyika katika bustani mashuhuri ya Uhuru Park hapo mjini Nairobi kwa maandamano ya barabara za mji mkuu wa Nairobi kupinga kitendo cha vijana wahuni wiki iliyopita cha ja kumtoa nguo mwanamke wa makamo kwa madai kwamba alikuwa amevalia nguo za aibu na zisizokuwa za heshima. Katika maandamano yaliyofanyika adhuhuri, mamia ya wanawake walipitia barabara kadhaa muhimu hapa Nairobi kama vile Parliament Road, na kupitia majengo ya bunge, makao makuu ya polisi, hadi afisi ya rais. Kisa hicho kimezusha hisia na malalamiko makubwa kote nchini Kenya, ambako naibu wa rais William Ruto pia ametoa hisia zake kuhusu kitendo hicho. Wewe mwanaume ambaye sijui wewe umetoka dunia gani? I, vile mama amevaa ni haja yako ni nini? Wewe enda valisha girlfriend yako vile unataka, ama bibi yako vile unataka. Wale wengine wavae vile pia wanataka na wa, hawa watu wote, kwa sababu hawa wenye kuvua wanawake nguo hadharani na wale wanatia mimba watoto shuleni ni wa dini moja. Hawa watu wote wanatakana wachukuliwe hatua za kisheria, kwamba we do not want to live in a primitive world where people don't respect the rights of others. Vilevile, kitendo hicho kimeonyeshwa kwenye video za mtandao wa kompyuta hapa nchini. Nafikiri, kusema kweli, nilipoona lile video mimi mwenyewe niliweza kupata kwamba wanaume walikuwa wanajaribu kusema kitu kidogo, ilipita mipaka. Lakini hata hivyo, wale walichotaka kusema pengine lilifikia wale ambao walikuwa wanahitajika kusikia. Kuvaa nguo ambayo you know, sketi fupi, nguo ambayo haisitiri mwili yako haswa ni jambo ambalo wanawake lazima waambiwe, wametoshwa nayo, lazima wavae nguo ambayo inaonyesha heshima. Kutokana na kitendo hicho cha aibu cha kudhalilishwa kwa mwanamke hadharani, Wakenya wameanza kujadili kuhusu mavazi yanayofaa kwa wanawake nchini Kenya. Nguo ya heshima ni nguo yoyote ambayo mimi mwenyewe nikivaa naona niko sawa nayo, ni ile ambayo inanifaa mimi mwenyewe sihitaji kupata uh, ruhusa kwa mtu yoyote kuvaa nguo, ama niambiwe eti hii nguo inafaa ama haifai. Napinga kabisa, hilo ni jambo ambalo limenikera mimi mwenyewe kama mwanamke na limekera wanawake wengi. Kama mwanamke unaona ya kwamba hajavaa kwa njia inayokufaa wewe, heri umwache kwa vile, ukimvua nguo hautakuwa umesaidia chochote. Na kufikia sasa hakuna mtu yoyote amekamatwa na polisi kuhusiana na kisa hicho. Mwaigi Konyo, View Express, Nairobi. Um <laughs> Kila Ijumaa Live Talk na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja, yaani live, juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Live talk kila Ijumaa saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Haya basi, msikilizaji usikose kujiunga nasi hiyo Ijumaa ili kuweza kusikiliza na kuchangia mada mbalimbali ndani ya Live Talk. Unaendelea kusafiri na VOA Express ikiwa ni Jumatatu nzuri kabisa. Eh, na tunaendelekea kusikiliza burudani ya muziki msikilizaji. <laughs> onafurahi sana Jumatatu tulivu kabisa sana. So, huko nje kuna kibaridi na mvua inanyesha, basi hali ya hewa ni nzuri hapa Washington DC. basi kama uko ndani ya matatu, kama uko kwenye gari yako, ama uko katika usafiri wowote, ukiwa unarejea nyumbani kutoka kwenye, kwenye shughuli zako za siku nzima hii ya leo, huyu hapa Ben Paul anakuambia maneno hmm. Sikusema na msijali yenu maneno, mwanadamu amezaliwa anasema maneno maneno, mwenzangu kusema na msijali yenu maneno, mwanadamu amezaliwa anasema, kukosa kitu leo sio tatizo, nikitafuta nitapata kesho, na mimi nami ataletea pamoja na magumu nayopitia, kukosa kitu kwangu siyo tatizo, nikitafuta nitapata kesho, namini namia taletea pamoja na magumu nayopitia. Hey, hey. Hawajui kuishi kwa upendo, amani na furaha, siku zote maisha yetu ni wadui tu, hatujui dunia tunayepita tu. Na kwenye maisha kuna kuanguka, ila misitochoka nitainuka mpaka siku itakapofika ndoto zangu zote kukamilika. Na kwenye maisha kuna kuanguka, ila nisitochoka, nitainuka mpaka siku itakapofika ndoto zangu zote kukamilika. Na katika teknolojia leo, namgeukia mwenzangu Esther Gidhui Yuat, atueleze wapi mapya katika sekta hiyo barani Afrika. Bara la Afrika labashiriwa kuwa mfalme katika matumizi ya simu za mkononi ifikapo mwaka 2020, ambapo wateja milioni 240 wanatazamiwa kumiliki simu za mkononi kwa mujibu wa it Africacom. Jopo la wadau katika mkutano wa 17 wa kila mwaka wa shirika la Africom ulofanyika Cape Town huko Afrika Kusini linasema kila mmiliki wa kampuni ya simu za mkononi anajitosa uwanjani kuwinda wateja wengi iwezekanavyo wa simu za mkononi. Wamiliki hao pia wanatumia mitandao ya wa kijamii kujinadi na kuwarai wateja kujiandikisha kununua wa simu za mkononi, wakiahidi matumizi ya kisasa ya simu hizo yatakayorahisisha maisha ya wateja. Tukielekea Nigeria, taifa lenye idadi kubwa ya watu barani Afrika, Watu wa huduma za simu za mkononi wameihakikishia taasisi ya kitaifa inayodhibiti matumizi ya mawasiliano ya teknolojia NCC na wateja kuwa wamedhamiria kuimarisha huduma zao kwa wateja. Ripoti ya ThisDay Live inasema wakurugenzi wakuu wa makampuni ya Airtel, Globalcom, Etisalat na Visa ambao waliwakilishwa kwenye mkutano wa 76 wa kamati ya bunge inaosimamia mawasiliano na huduma kwa wateja waliahidi kuimarisha huduma zao. Mkurugenzi mtendaji wa kampuni ya Airtel Ebe Nawandu anayesimamia kitengo cha wateja, hata hivyo, alilalamika juu ya wimbi la ujumbe mfupi wa SMS kutoka kwa baadhi ya makampuni yanayojinadi na kufanya matangazo ya kibiashara yakilenga wateja ambapo wakenya walitumia hashtag My Dress My Choice kuelezea kero zao baada ya mwanamke kuvuliwa nguo kwa upepe jijini Nairobi na vijana waliokuwa na fujo na mwingine huko jijini Mombasa, pwani ya nchi hiyo. Kwa hiyo id teknolojia na mitandao ya kijamii inaendelea kutumika kupeleka ujumbe, uwe wa kero, ushauri na kupashana habari na katika mada ya kero zangu hivi leo, baadhi ya wakazi wa Dar es Salaam wanazungumzia matatizo ya usafiri na usafi katika jiji hilo. Kero yangu mii iko kwenye maswala ya usafi. Kwenye ni usafi, nilikuwa nataka labda viongozi wajitahidi kidogo kusimamia swala la usafi, kwa sababu usafi kidogo ni muhimu. Kama ukiangalia wenzetu wa Moshi au Arusha wa kidogo wanajitahidi kwenye usafi lakini huko jijini letu la Dar es Salaam usafi umekuwa huko chini sana. Naomba viongozi wajirekebishe kwenye upande wa usafi. Kero yangu kubwa kwenye usafiri maforeni, hasa maforeni. Kwa mfano mimi nakaa njia ya Jeti, unapotoka Jeti unapofika Tazara, kutoka Tazara kuja Changombe, askari traffic wa barabarani wanaita sana taa za kutoka Changombe kuja huku, na tumesikia kuna kitu wanachopewa na madereva daladala. Kwa hiyo hicho kitu hatukipendi kwa sababu ukikaa barabara ya Nyerere unaweza kutumia hata masaa mawili, zinaitwa taa za cha ng'ombe, tena kwa kurudia mara mbili au mara tatu. Kwa hiyo hicho kitu lazima wakiangalia, wakifikiria, tunaomba viongozi wao washughulikie hilo swala. Wanakula rushwa upande wa usalama barabarani, hicho kitu kiko wazi kabisa, wala sio cha kujificha, na ukitaka kuhakikisha hicho kitu aende askari yoyote pale barabarani awe anaangalia jinsi uhitaji wa tatu rafiki anavyoita kutoka barabara za Changombe na sehemu nyingine yote, wanapewa kipendeleo sana barabara za Changombe. Hiyo ndio kero yangu kwa leo. Bodaboda tunachozungumzia, waendesha pikipiki mjini au kwa jina lingine city center, vijana wetu ajira ambao wanaoifanya kuhusu bodaboda boda, wanafanya ndivyo sivyo, ndivyo sivyo, namna gani? Mfano, dada zetu wakienda kazini na wakirudi kazini jioni, wenzetu hawa huwavizia wala kina dada na begi lao na kuwakwapua na kuondoka, na na sasa, ule tunaita ni unyang'anyi na si utendaji wa kazi katika jamii, kuhusu kutokuwa na vituo wao, serikali kama serikali au halmashauri ya jiji kwa sababu hao wako chini ya halmashauri ya jiji kama wangeona kwamba kuna umuhimu wa wao kuwepo ndani ya city center, basi wawatafutie vituo kama wenzao ambao vituo vya taxis. Ni kwamba wangefanya utaratibu, ni kwamba kama dares mjini, city center haruhusi kuingia, basi waishie nje ya mji kuliko kuingia mjini. Pia uendeshaji wao, wanaharibu hata magari ya watu kwa ile kujihami kutokukamatwa, utakuta wanakuvunjia site mila ka kama huna kazi ya VOA Express leo, Majuka Ololkeri na Lastim Laki kwa pamoja wanamwambia kijana kile cha kufanya pale anapokuwa hana kazi. Kama huna kazi, kazi ziko nyingi. Kwanza sasa hivi kwenye, kwenye programu zetu za tunazozifanya ni, ni sehemu ya kuwaambia vijana kwamba kazi yn yani, inabidi uanze wewe kufanya kazi ndio kazi itakuja zenyewe, kwa sababu kwa mfano kama sasa hivi mazingira ya ajira ha, hazipo rafiki sana kwenye nchi zetu sasa hivi na watu wameshajiwekea kwenye maindi zao kwamba nikisoma nikimaliza chuo kikuu nipeleke CV zangu niweze kupata kazi za kuajiriwa, lakini kwa sasa hivi kelele ambayo tunapiga kila siku tujitahidi sana kuanzisha kazi zetu zenyewe ambazo tunazibuni. Kuna fursa nyingi tu za kilimo zipo, kuna fursa za IT zipo, kuna fursa za watu kuanzisha makampuni yao midogo midogo kuweza kutoa services kwenye jamii. Hizo tukiziona kama ni sehemu ya ajira, basi tutakaa tuta, tutakaa, tukitulia, tukiunganisha idea zetu tunaweza tukapata ajira hapo. Lakini siwezi kumwahidi kijana kwamba soma, ukimaliza ukaombe ajira au uende makampuni mengine. Lakini swala la kwanza ni mtu, ukishamaliza soma, au hata wakati unasoma, jaribu kufikiria kwamba ajira ni wewe mwenyewe. Somea kitu ambacho nakihitaji, jaribu kuangalia talenti yako ni nini. Kwa upande wangu cha kwanza ambacho ninataka nimshauri kijana ambaye hana kazi kwa sasa ni kujituma, aitengeneze akili yake kwenye kujituma zaidi, afanye kile ambacho yeye kwenye akili yake anaona kwamba ninaweza kukifanya hata kwa gharama ndogo sana, ili niweze kufanikiwa. Vijana wengi waachane na yale mawazo kwamba nimesoma hadi chuo kikuu, natakiwa nifanye kazi na nilipwe mshahara mkubwa. Hembu wajaribu ukiria chote kile ambacho anaweza kuona kwamba naweza nikakifanya kwa gharama za chini sana, lakini kikaja kitaniinua au kikamfaidisha baadaye. Kwa hiyo kikubwa ambacho mi nasikiliza kwa vijana, tuma tolea kufanya kazi kwa bidii, chagua kazi, kufanya kazi yoyote ambayo yeye anaona kwamba naweza kuifanya hii na ikanipatia kipato na kuniendeleza maisha ya baadaye. Haya, sasa ni mambo ya maakuli, ambapo katika mapishi, mapishi tunaye mwenzetu George Njogopa. Hebu tueleze uko wapi leo George? Naam, niko katika pita pita mitaani, nimeingia katikati ya jiji la Dar es Salaam, ambako nimeingia katika hoteli hii mgahawa, kwa lugha nyingine, The Garden ambayo inawakusanya watu wengi nyakati za mchana na kuja upara chochote kitu, lakini hata jioni watu wanapata vinywaji kahawa, haya na na na yale. Katika katika pita pita yangu hapa hapa hapa hapa, kuna kuna wali, kuna samaki, kuna chakula, biryani, kuna biryani. Lakini pembeni hapa kuna vyakula vyakula aina aina mbalimbali, nimepita ni vinavutia kama unavyosikia wanafunua funua wali samaki kila aina ya chakula biriani, lakini pembeni mpishi mkuu atajitambulisha, anaitwa nani, anatueleza jinsi vyakula hivi vinavyotengenezwa, vinywaji kahawa nipo ndani ya The Garden Restaurant ambao tuna introduce lunch very beautiful lunch in in best of the town, but hii mjini hapa kabisa, watu wengi wa maofisini wanapenda kupendelea kula lunch hapa, ni vyakula vyetu ni vizuri. Tuna vyakula aina ya changu wa kukaanga, tuna kingfish wa nazi, tuna biryani, Zanzibar biryani masala na chicken, tuna chicken curry, tuna mutton pilau, yani pilau ya mbuzi. Aha, hebu tuenze kwenye hii pilau ya mbuzi inapikwaje na ulaji wake ukoje? Hii pilau ya mbuzi wana inapikwa kwa kutumia spices, viungo vyetu vya asili. Hasa viungo vinatoka katika visiwa vya Karafuu kwa Zanzibar. Viungo hivyo vinakuwa vinapikwa yani unatumia vitunguu, unakaanga, vitunguu maji, vitunguu saumu, garlic, yani kitunguu saumu, tangawizi, unakaanga mpaka kifishaanza kuwa brown, unaweka mchele wako na ukaanga vizuri, unaweka nyama na kaanga vizuri, then unaweka stoki yako ya ambayo ya nyama ile mchuzi wa nyama unaweka. Ndiyo, ndiyo. Then unapambia mwisho kabisa, unakuwa tayari kwa kuliwa ukisha iva. Na wengine wanasema pilau ni mzuri ulio kwa mikono. Je, hii pilau unalozungumzia hapo inaweza kuliwa kwa mikono bila kutumia vifaa kama vijiko uma? Ndio, unaweza kulia kwa mikono kwa sababu hapa tuna bomba zetu pale. Kuna wateja wengine wanapenda kunawa mikono pale kwenye bomba na wanapendelea kula, na hii pilau inapendelewa sana kula na kachumbari. Ah, kachumbari, eh, kachumbari yetu ni hii hapa yeah. Kwa hiyo wa Tanzania wengi wanapenda pilau, lazima msevu na kachumbari, lakini wengine wanasema kwamba kachumbari ni inahamasisha, lakini pia ni mzuri kula kwa nyama. Na hapa ulinyonyesha nyama hii nyama hii nyama hii hii ya nini? Nilokuonesha hapa ni nyama ya kuku ambayo imepigwa kitaalamu kwa masala hii hapa, ni nyama hii, ya kuku hii, imepigwa kwa spices za aina mbalimbali, zipo za Kihindi, ziko za Kitanzania humu mpaka zipo nyingine za Pakistani. Naam, asante sana bwana shefu hapa, kama alivyoweza kumsikiliza bwana shefu, amezungumza kwa kina kuhusu mapishi yanayoendelea katika hoteli iliyoko katikati ya jiji ambayo inawavuta watu aina mbalimbali. Nikitumai amejiunga nasi kwanza mwanzo mpaka mwisho, mpaka wakati mwingine nicho chinjogopa kwa herini. Na leo katika yavumayo mitandaoni Marekani ni mahali ambapo wengi hutamani kufika kwa dhana kwamba maisha ni mazuri na yenye raha. Ni kweli, lakini wengi hasa walio nchini Kenya wameshtushwa na habari kwamba kuna wakenya wanaorandaranda mitaani na kamwe hawana makao hapa Marekani. Katika muda wa hivi karibuni, vyombo vya habari vimeangazia suala hili ambalo kwa hakika limeibua hisia tofauti kwenye mitandao ya Facebook, Twitter na hata Instagram. Ni juma moja tu limepita ambapo mkenya kwa jina Alfred Mugo ndani ya ya hospitali moja mjini Atlanta baada ya kuteseka barabarani bila makao. Awali, Mkenya kwa jina Timothy Majanja alijitokeza akiomba msaada wa kurudi nyumbani baada ya kupoteza mwelekeo na kujipata akiishi barabarani. Wakenya wasema vipi kuhusiana na jambo hili? Ole tip anasema hivi: Wakenya mlio ngambo, jiwekeeni rasilimali nyumbani, ili mambo yakienda mrama mrejee nyumbani. Irungu naye anasema Wakenya, jifunze kutangamana mkiwa ugaibuni, ili shida inapotokea basi mnasaidiana. ni ne naye anasema ni lipi la ajabu kuwa na wasio na makao Marekani ilhali kuna wengi wasio na makao nchini Kenya pia. Prince naye akimalizia kwa kusema dunia haikosi matatizo, lakini pia ikumbukwe kwamba Wakenya ni wengi, wanafanya vizuri na wanabiashara zao na makampuni makubwa hapa Marekani huku wengine hata wakiwaajiri wazungu. Ni yavumao mitandaoni na ndivyo mambo yanavyoendelea, waonaji wewe. Hii ni VOA Express. Kabla ya kufunga matangazo yetu ya leo, Mkamiti Kibasi anakusomea muhtasari wa habari. Maafisa nchini Burkina Faso wamemteua waziri wa zamani wa mambo ya nje Michel Kafando kama rais wa muda nchini humo mwenye jukumu la kuongoza kurejesha utawala wa kiraia. Ofisa mmoja wa Ufaransa anasema kuna uwezekano mkubwa kwamba raia mmoja wa Ufaransa ni miongoni mwa wanamgambo wa Islamic State ambao walishiriki katika mauaji ya mfanyakazi wa misaada raia wa Marekani, Abdurahman Kese. Shukran zetu za dhati kwako wewe msikilizaji kwa kuwa msikiliza nasi katika VOA Express, na tunaamini utakuwa nasi hapo kesho, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili yatakayokujia saa moja na nusu jioni, saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya Mungu zaji ni Dwayne Collins, msimamizi ni Esther Gidhu Yuwart, mimi ni Idi Ligongo nami naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunakuaga kutoka Washington DC. Kwa heri Washington.