Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Jina langu Harizon Kamau na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, tukiwakaribisha katika matangazo ya leo Jumanne, Novemba 18, mwaka 2014. Tunasikika katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22, pamoja na 107.5 FM Nairobi, Kenya. Karibuni. <todakarikana> na katika matangazo yetu ya leo, Spika wa Bunge la Tanzania aliangazia suala la bunge hilo kuombwa lifuatilie madai ya ubadhilifu wa pesa za serikali. Kawaida yetu sisi, ripoti za kontrola na uta jeno zile za kawaida lazima ziwasilishwe kila mwaka na zijadiliwe bungeni, na hiyo huwa inafanyika. Na je, hali ikoje katika nchi za Uarabuni ambapo wasichana kutoka nchini Kenya inasemekana wanateswa baada ya matumaini ya maisha mema kugonga mwamba? wasaidiwe maanake, ni wengi, sio mmoja, na wanajaribu wataka kujiokoa kuji wa maisha yao. Sasa mtu ametoroka anapata shida, anaokoa maisha yake, kibali wako na wale matajiri, yeye atajisaidia vipi? Kwa hivyo ni serikali msaidie, si na, na. Basi hayo na mengine mengi utayapata kwenye matangazo yetu, lakini kwanza Mkamiti Kibayasi anakusomea habari za dunia. Wapalestina wawili wenye silaha na kisu cha kukatia nyama pamoja na bunduki waliingia kwenye hekalu la Kiyahudi mjini Jerusalem hii leo na kuwaua waumini wasiopungua wanne, wakati wa sala ya asubuhi, kabla ya kuuawa kwa risasi na polisi. Shambulizi lilitokea katika eneo la Orthodox kwenye mji wenye wahamiaji wengi kutoka nchi za Magharibi. Polisi wanasema watu wenye silaha waliuawa walikuwa wa Israel wenye uraia pacha. Watatu kati yao walikuwa Wamarekani Marekani, na wanne alikuwa Mwingereza. Watu sita walijeruhiwa katika shambulizi hilo kwenye hekalu la Kiyahudi, ambalo limeongeza ghasia huko Jerusalemu na Ukingo wa Magharibi katika muda wa zaidi ya mwezi uliopita. Msemaji wa polisi wa Israel Luba Samri aliwaita washukiwa ni magaidi. Maafisa wa Hong Kong wameanza kusafisha maeneo ambayo waandamanaji walikuwa wakikusanyika kwa maandamano tangu mwishoni mwa mwezi Septemba. Mahakama hii leo iliondoa vizuizi kwenye mtaa katika wilaya ya Admiralty karibu na makao makuu ya serikali katika eneo la kibiashara mjini humo. Waandamanaji hawakupinga shughuli hiyo. Baadhi yao walikuwa tayari wameshaondoa mahema yao na vifaa vingine vilivyokuwa karibu na eneo hilo ambalo polisi waliliacha kama lilivyokuwa. Kiongozi wa wanafunzi wanaoandamana Josh Wong anasema waandamanaji wameonywa dhidi ya kukabiliana na polisi. Kundi moja la haki za binadamu linasema polisi katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, DRC, wamewaua darzeni ya vijana wakati wa kampeni dhidi ya uhalifu ambayo ilianza mwaka mmoja uliopita. Kundi la Human Rights Watch lenye makao makuu yake nchini Marekani ilitoa ripoti leo Jumanne ambayo ilisema kuwa operesheni likofi ilipelekea vifo vya watu wasiopungua hamsini na mmoja, na kupotea kwa watu wasiopungua thelathini na watatu wengine walioshukiwa kuwa katika genge la uhalifu kampu. kampeni hiyo ilidumu kutoka Novemba mwaka elfu mbili kumi na tatu hadi Februari mwaka elfu mbili na kumi na nne Ripoti ya leo ilimnukuu mkurugenzi wa kundi la Afrika Daniel Bekele akiwataka maafisa wa Kongo kuchunguza mauaji hayo kuanzia kamanda wa operesheni hiyo na kuwafikisha watu waliohusika kwenye vyombo vya sheria. Michel Kafando ameapishwa rais wa muda wa Burkina Faso akiwa na jukumu la kuirejesha nchi hiyo ya Afrika Magharibi kwa utawala wa kiraia. Idi Ligongo anaisoma ripoti kamili. Bwana Kafando ameahidi kuheshimu katiba na mkataba wa mpito wakati wa sherehe za kuapishwa zilizoonyeshwa kwenye televisheni kote nchini ambazo zimefanyika katika mji mkuu wa Gadugu. Rais mpya hivi sasa ana jukumu la kumteua waziri mkuu na kusaidia kuunda serikali ya watu 25 ambayo itaiongoza Bukina Faso kwa ajili ya uchaguzi mpya katika kipindi cha mwaka mmoja. Jeshi la Burkina Faso limechukua madaraka Novemba mosi baada ya kujiuzulu ghafla kwa rais wa muda mrefu Blaise Compaore. Bwana Kafando alichaguliwa rais wa mpito jana Jumatatu na kamati ya wawakilishi wa jeshi, wanasiasa na viongozi wa kijamii na kidini. Kiongozi huyo mwenye umri wa miaka sabini na mbili hataruhusiwa kuwania urais katika uchaguzi ujao. Kabla ya kujiuzulu, Bwana Kompaore alitawala Burkina Faso kwa miaka 27. Amejiuzulu baada ya kukabiliwa na upinzani dhidi ya juhudi zake za kutaka kubadili katiba kusudi aweze kuwania urais kwa awamu nyingine. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Ofisa mkuu wa afya nchini Sierra Leone anasema kifo cha daktari Martin Salia kutokana na Ebola kimeleta wasiwasi kwa taifa la Sierra Leone kwa sababu daktari Salia alikuwa daktari watano kufariki kutokana na virusi hivyo. Kituo cha afya cha Nebraska nchini Marekani kilisema katika taarifa yake hapo jana kwamba daktari Salia alifariki kutokana na dalili za muda mrefu za Ebola. Daktari Brima Karbo alisema japokuwa daktari Salia ambaye ni mtaalamu wa upasuaji hakufanya kazi moja kwa moja na wagonjwa wa Ebola, pengine alipata virusi hivyo kutokana na wagonjwa wengi aliyokuwa akiwatibu. Mashirika ya habari ya Russia yanasema rais Vladimir Putin anawaomba wabunge wa Russia kubatilisha ruhusa walioyapa majeshi ya Russia kuingia kati huko Ukraine. Ripoti ilisema kwamba Rais Putin alitoa ombi hilo kwenye baraza kuu la bunge hii leo Jumanne. Jana jioni, rais wa Marekani Barack Obama alimsii bwana Putin kwa njia ya simu kusaidia kutekeleza mpango wa rais wa Ukraine, Petro Poroshenko ili kupunguza mivutano ya kisiasa ikianzia na tangazo la sitisho la mapigano lililotangazwa siku ya Ijumaa. White House ilisema rais wa Marekani alimpigia simu bwana Putin ili kuwashinikiza wanaojitenga waungaji mkono wa Russia huko Ukraine kutekeleza wiki moja ya sitisho la mapigano na kusitisha miminiko wa silaha kukatisha mpaka kutoka Russia kuelekea Ukraine. Waziri Mkuu wa Japan anatoa mwito wa uchaguzi wa haraka na kucheleweshwa nyongeza ya kodi ya mauzo yenye utata kama sehemu ya juhudi thabiti za uungaji mkono wake wa kisiasa na kupambana na hali ya kudorora kwa uchumi. Kwenye mkutano na waandishi wa habari hii leo, Waziri Mkuu Shinzo Abe alitangaza kuwa atalivunja bunge wiki hii na kuitisha uchaguzi mwezi ujao miaka miwili kabla ya ratiba halisi. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika tukitangazia mji mkuu wa Marekani, Washington DC. Serikali ya Congo imeutumi vikali ripoti ya shirika la kuleta haki za binadamu yani Human Rights, na kuita kuwa ilikuwa imewekwa chumvi. Hata hivyo, serikali ya Congo imesema iliwafikisha mahakamani maafisa wote wa polisi waliotuhumiwa kukiuka haki za binadamu wakati wa operesheni ya polisi dhidi ya magenge ya vijana mjini Kinshasa. Taarifa kamili na mwandishi wetu Saleh Mwana Milongo. Waziri wa mambo wa ya ndani wa serikali ya Kongo Richard Muyege amesema kwamba ripoti hiyo ya shirika la Human Rights Watch iliwekwa chumvi. Sisi wenyewe tuliwakabidhi daftari ambayo ina majina ya polisi wa ngazi ya chini na maafisa wa polisi ambao walikamatwa na kufunguliwa mashtaka kulingana na visa vya ukiukaji wa haki za binadamu. Baadhi yao mpaka sasa wako jela, lakini kusema mauaji yaliendeshwa kwa amri ya wakuu wa polisi, hilo ni jambo ambalo hatukubaliane nalo. Waziri Muyege amesema ripoti hii ya Human Rights Watch na hata ile ya Umoja wa Mataifa inalenga kuyumbisha taasisi za kitaifa. La lengo la tume ya Umoja wa Mataifa nchini hapa ni lile la kustawisha hali ya kiusalama, kudumisha amani nchini Kongo. Tuko kwenye taifa limetokea katika vita, na haikuwa sahihi kwa mojawapo ya idara ya tume hiyo ya Umoja wa Mataifa kutangaza ripoti inayoyumbisha taasisi za taifa. Hali kama hiyo ni kwa ajili pia ya shirika la Human Rights Watch. tumehakikisha kwamba operesheni hiyo dhidi ya magenge ilifanyika katika uwazi na lengo lilikuwa ni kurejesha usalama hapa mjini Kinshasa. Operesheni hiyo iliyoitwa operation Likofi, yaani ngume iliendeshwa na polisi toka mwezi Novemba mwaka jana hadi Februari mwaka huu. Operesheni hiyo iliyalenga magenge ya vijana yaliyokuwa yakinyang'anya, kupora na hata kuwaua watu mchana kati hapa mjini Kinshasa. Kwenye ripoti yake iliyotangazwa hii leo, shirika la Human Rights Watch linaelezea kwamba vijana 51 waliuliwa bila hatia yeyote na wengine 33 walitoweka. Idadi hizo zimetupiliwa mbali na serikali ya Kongo baada ya kutangazwa kwa ripoti ya aina hiyo hiyo na Umoja wa Mataifa mwezi uliopita. Serikali ya Kongo ilimlazimisha afisa wa Umoja wa Mataifa wa tume ya haki za binadamu Scott Campbell kuondoka nchini bila kuchelewa. Hata hivyo, serikali ya Kongo imehakikisha kwamba itaendelea kushirikiana na mashirika ya kutetea haki za binadamu Nilitaka kuweka mambo wazi. Serikali haipo hapa kwa ajili ya kuwalenga wanaharakati wa kutetea haki za binadamu bali kwa ajili ya kuweko na taifa la haki, utulivu na usalama pamoja na ustawi. Shirika la Human Rights Watch limeomba kuachishwa kazi kwa inspekta wa polisi hapa mjini Kinshasa, Generali Celestin Kanyama ambaye ni mmoja wa walioendesha operesheni hiyo ya polisi dhidi ya magenge. Serikali imeahidi kutangaza pia hivi karibuni ripoti yake kuhusiana na operesheni Likofi. Nikiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Salehe Mwanamilongo mambo mapya Mambo mapya, mambo msukumo, mambo moto sana, mambo pesa, mambo sawa sawa. Ungana nasi katika VOA Express kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Jiunge nasi. Na msikilizaji, ni Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anasema ana matumaini kuwa Marekani na kundi la mataifa matano yenye nguvu duniani yanaweza kufikia mkataba na Iran juu ya programu ya nyuklia ya nchi hiyo, lakini akaongeza kwamba hawezi kutabiri chochote. Wapatanishi kutoka Iran na kundi linaloitwa P5+1 ambalo linajumuisha Marekani, Uingereza, China, Ufaransa, Russia na Ujerumani wanakutana tena leo huko Viena. Kundi hilo lina chini ya muda wiki moja kufikia mkataba kabla ya tarehe yao ya mwisho ya Novemba 24. Umoja wa Mataifa unapiga kura leo Jumanne juu ya azimio ambalo linataka Korea Kaskazini kufunguliwa mashtaka kwenye mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC kwa shutuma zake za uhalifu dhidi ya binadamu. Azimio hilo lisilo na masharti linatarajiwa kupita kiurahisi kwa wingi mdogo wa kura zinazohitajika kwenye kamati ya tatu ya baraza kuu, ambalo linalenga masuala ya haki za binadamu. Azimio hilo lilobuniwa na Japan na Umoja wa Ulaya ni kulingana na maelezo ya tume ya Umoja wa Mataifa ya mwezi Februari, ambayo ilielezea kwa kina miongo kadhaa ya mfumo wa mauaji, mateso, ubakaji na njaa kubwa huko kaskazini. Maafisa nchini Afghanistan wanasema mtu aliyejitoa mhanga amelipua bomu na kuua walinzi wa usalama wasiopungua wawili kwenye eneo la wizara ya nje mjini Kabul. Msemaji wa wizara ya mambo ya ndani alisema kuwa gari moja dogo lililojazwa milipuko liliingia kwenye mlango wa kituo cha kigeni huko Pol e Chah mapema leo asubuhi kwa saa za huko. Kundi la Taliban lilidai kuwajibika kwa shambulizi hilo. Ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, tukisikikana kutoka mji mkuu wa Marekani, Washington DC. Mkutano wa kumi na sita wa wakuu wa nchi wanachama wa jumuia ya Afrika Mashariki, EAC, unatarajiwa kufikia uh, kufanyika Novemba 30 mwaka huu kule Nairobi nchini Kenya, huku Tanzania ikijinadi kwamba imefanya vizuri katika utekelezaji wa baadhi ya maagizo ndani ya mkataba unaounda ushirikiano huo wa Afrika Mashariki, ikiwemo uondoaji wa vikwazo vya biashara Mwandishi wetu Dina Chahali kutoka Dar es Salaam anayo taarifa kamili. Baadhi ya maagizo yaliyotolewa ni pamoja na uondoaji vikwazo vya biashara katika nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki, uimarishaji wa miundombinu ya barabara pamoja na uimarishaji usalama na siasa miongoni mwa nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Bernard Damas ni kaimu mkurugenzi idara ya biashara na uwekezaji, wizara ya ushirikiano wa afrika mashariki nchini Tanzania. juhudi mahususi ambazo zimefanywa na Tanzania katika kurahisisha ufanyaji wa biashara, mojawapo ni kusimamia utekelezaji au makubaliano ya kutekeleza himaya moja ya forodha. Katika swala hilo e, bidhaa zinakwenda kwa, kwa, kwa wepesi zaidi. Bidhaa zikiingia bandarini, unajua kama tanzania unafanya biashara sana ya usafirishaji, zinakuwa tayari zimeshalipiwa kodi katika kutoka kule zinakotoka tofauti na hapo mwanzo, bidhaa zilikuwa zinalipiwa kodi zikishafika bandarini, au baada ya kusafirishwa kwenda kwenye nchi mwanachama, na zikifika bandarini, ikishathibitika kwamba kodi imeshalipwa kwa labda Rwanda au Uganda au Burundi hizo bidhaa zina zinapakiwa zina, zina, zina na zina zinasafirishwa zina, zina chini ya usimamizi wa mamlaka ya forodha lakini pia kwa msaada wa teknolojia te mpya ya usafirishaji mizigo ya usindikizaji mizigo unaoitwa electronic cargo tracking system ambayo inasindikiza hiyo mizigo ikihakikisha kwamba hakuna mtu anayeweza kutembea nayo njiani. Joyce Mapunjo katibu mkuu wa Wizara ya Ushirikiano Afrika Mashariki nchini Tanzania anasema licha ya changamoto zilizopo, Tanzania inanufaika sana na mtangamano wa Jumuiya ya Afrika Mashariki tuna potential ya kufaidika zaidi katika hii jumuiya ya Afrika Mashariki. Watu wanapenda kuangalia vitu vidogo vidogo tu, lakini kwa kweli ukiangalia sasa hivi tunauza sana chuma, tunauza sana vifaa vya umeme, tunauza mpaka mashine, tunauza mafuta, tunauza chai, tunauza vyandarua, tunauza simenti, tunauza chakula, mambo ya kilimo ndiyo usiseme. Hata hivyo mkurugenzi wa siasa, ulinzi na usalama, wizara ya ushirikiano wa Afrika Mashariki Stephen Mbundi amesema jumuiya ya Afrika Mashariki kwa sasa inakabiliwa na changamoto kubwa ikiwemo za kiusalama na biashara haramu. Kumekuwa kukijitokeza changamoto mpya kila siku za kiusalama, hivyo kwa sasa hivi tumekamilisha kufanya marejeo ya mkakati wa kikanda ambapo tumeongeza maeneo au malengo matano mapya. Kuna uhalifu wa kimtandao sasa hivi, kuna biashara kubwa ambayo imekuwa ikijitokeza ambapo Afrika Mashariki imekuwa kama chanzo au pia kama ni mrija wa kupitia biashara haramu ya usafirishaji wa binadamu. Mkutano huo wa wakuu wa nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki inayoundwa na nchi za Tanzania, Kenya, Uganda, Rwanda na Burundi wa Novemba 30 mwaka huu mjini Nairobi, Kenya utatanguliwa na mkutano wa mawaziri wa wizara za ushirikiano wa jumuiya hiyo, lengo likiwa ni kuweka mikakati ya utekelezaji wa miradi sabini na mbili iliyoidhinishwa na jumuiya ya Afrika Mashariki. ni kiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Wakati huo huo, bunge la Tanzania kwa muda mrefu hivi sasa limekuwa likitakiwa kuchukua hatua kuhusiana na tuhuma za ubadhilifu wa fedha ambazo zinaelezewa kutokea katika sekta mbalimbali mbali za serikali. Spika wa bunge la Tanzania Ann Makinda ambaye yuko New York kwa shughuli za kikazi, katika mahojiano yake na Joseph Msami wa Redio umoja, eh, redio ya Umoja wa Mataifa anazungumzia ripoti inayohusu ubadhilifu wa, uh, wa pesa na utaratibu unaofanyika katika kushughulikia tuhuma hiyo. Ripoti hiyo imewasilishwa kwa kwa spika juzi. Mimi sijaisoma, kwa hiyo siwezi kujua mimi mapungufu yalikuwa nini, kwa hiyo siwezi kujibu. Kawaida yetu sisi, ripoti za controller na auditor general, zile za kawaida, lazima ziwasilishwe kila mwaka na zijadiliwe bungeni, na hiyo huwa inafanyika. Safari hii bunge hili ilikuwa pia tujadili ripoti ya mwaka ya controller na auditor general kwenye hesabu za serikali na hesabu za serikali za mitaa, lakini tulipata maombi kutokana na wenye viti wa kamati hizo kwamba hawakufanya kutokana na ndani, kutokana na ile bunge la katiba liliingilia sana ratiba, hawakuzunguka kuweza kupata kuwahoji wanaohusika. Kwa hiyo haikuwasilishwa safari hii kwa sababu hizo, lakini itawasilishwa, tutaipa nafasi mwakani. Hiyo mnayosema hiyo mimi sijaiona na hakuna anayezuia. Limewasilishwa kwa Spika bungeni wakati nakuja huku, litapewa nafasi yake. Kuduna, mabu, kwa kujumla mambo kama yakitokea ofisi yako inafanya nini kuhakikisha kwamba mnalinda mna maslahi ya wa, wananchi wa Tanzania, kwa kisha hizi zinafuatiliwa na inavyostahili. Nini kinapaswa kufanywa? Hapana, controller au tajeni, ndio mwenye uwezo na utaalamu wote wa kufuatilia vitu vyote. Akishafanya katika ripoti za kawaida, anapeleka kwa kamati, kwanza anapeleka kwa rais na kala rais anatakiwa katika muda wa siku saba amuwasilishe spika. Kama hakuwasilisha, hiyo ni katiba eh kama kumwakilishia spika siku saba, spika na uwezo kwa, kwa, kwa wa kuitoa yeye mwenyewe kwa kamati na usika waendelee na kazi, kama rais atakuwa amechelewa katika muda wa siku saba. Hii ndio normal thing. E, kama hiyo iliyoagizwa kwamba tafuteni kuhusu jambo fulani ndio inavyokuwa inajadiliwa. Hakuna cha ajabu, na mtaalamu wetu ni controller na utajenerali, wabunge si wataalamu kwa hiyo kwa kutumia ripoti ya Controller and Auditor General inawasilishwa bungeni inajadiliwa na itatolewa maamuzi kama itakavyostahili. Um, uh, juzi juzi mbunge mmoja alitoa malalamiko makubwa dhidi ya serikali kwamba inadhalilisha watu wanaoshikiliwa kisheria. Mfano uliotolewa ni kufanyiwa vitendo vibaya viongozi wa jumuiya ya uhamisho kule Zanzibar. Ah, uh, malalamiko kama haya yakitolewa bungeni yanafuatiliwaje au yanaishia katika maneno tu katika ukumbi wa bunge? mm -hmm. Ha, ilikuwa wakati gani? Kwa sababu kuna kipindi cha maswali, kuna hoja mbunge binafsi, kuna mail, kuna kauli za bunge. Maana kanuni ndio inataka hivi. Huwezi kunyanyuka tu ukasema kitu nje ya utaratibu wote ule ukasikilika. Kuna namna kama ni uliuza swali, hafu na swali la nyongeza litajibiwa wakati wake na swali la nyongeza. Kama hujaridhika una nafasi tena kwa mujibu wa kanuni ya 28 na 50 kuweza kuwa na maelezo binafsi ya kwako ni Ane Makinda, Spika wa Bunge la Tanzania, akizungumza na Redio ya Umoja wa Mataifa huko New York hapa Marekani. Leo katika dunia ya wanawake, tunazungumzia jinsi wanawake wa Kenya wanaokwenda kufanya kazi nchini Saudi Arabia wanavyokumbwa na mateso na usumbufu katika mikono ya waajiri wao. Kutokana na hali hii ya mateso kuna baadhi ya Wakenya wameamua kujitolea kuwasaidia wale ambao wanahitaji msaada wa kufika katika ubalozi wa Kenya uliopo nchini humo ili waweze kusaidiwa na kurejeshwa nyumbani Kenya. Mmoja wa wasamaria wema ni Nafisa Hemed, mzaliwa wa Mombasa, ambaye ameishi nchini Saudi Arabia kwa zaidi ya miaka kumi. Mwandishi wetu Josphat Kioko amezungumza na binafisa ambaye hivi sasa yuko Mombasa kwa mapumziko mafupi. Anaanza kwa kueleza jinsi anavyoifanya kazi hii ya kujitolea bila kutarajia malipo yoyote mimi na bwanangu ndio tuna volunteer hawa watu wasichana ambao wanapata shida huko kuanzia 1990 pale Jida, wajua ni tabu wakipata hiyo shida kama hiyo, wakitoroka hawana njia ya ya kufika kule Riyadh kwa sababu hawana kibali. Sasa ndo anapawa namba ya bwanangu ama anapawa namba yangu mimi ndo, alafu sisi tunaenda kwa kumwangalia yuko wapi api, saa nyingine wao wanawako mahali kwenye tunnel hivi, tunawaleta nyumbani kwanzo tunawahudumikia alafu sasa tunajaribu kuwasaidia ili wafike huko Riyadh wasaidiwe na watu wa embassy, lakini wako na shida nyingi sana. Na kuna wengine wana mahali maalum ambao kunaitwa bawadi, ambao ndio wenzi wao wanajificha hapo, nao wanaenda huko, ambao si sheria ya kwa kule kuishi mahali kama huko. Lakini wasichana wa kule wana shida nyingi sana wao, ambao wanatoka huku wana shida nyingi sana ushanifahamu, kule matajiri zao wanawasumbua kuna mabwana wengine wanawotia mabibi zao wametoka nje, au wa matajiri zao, alafu wataka kulala na wao, ushanielewa? Na wao wakikataa, sasa ndo wanawatishia wana wa, wana maisha, wanawanyima wana chakula, wanawasingizia kwa wameiba, ushona? Sasa ndo wakawa hakuna njia, mpaka wanajitetea, wankimbia ndo inabidi sasa wakimbile kwa wenzi wao ambao, pana una mahali panaitwa Bawadi, ndo anaenda kujisaidia hapo. Sasa mimi naishi Saudia, naishi na bwanangu. Mimi ni mwenyeji ni mwenyeji, mwenyeji ni Mkenya, uh -huh. Lakini nimekwenda kule kwa bwanangu, anafanya kazi kule cool. uh -huh. ni manager wa hotel, lakini ana volunteer na Kenya Embassy kwa sababu vile Jeddah hakuna consulate. uh -huh. Sasa yeye ndo amepawa papers kutoka kwa embassy, ndo yeye ana volunteer. Lakini kwa vile ameona problem sasa ni nyingi kwa muda huu mfupi sasa ile pepa amegoma. Mimi nimependekezea watu wa serikali, wa wawajali wale Wakenya wa wenzetu ambao wanapata shida kule, na ikiwa iko njia ambao watasaidiwa wasaidiwe, maanake ni wengi, sio mmoja, na wanajaribu wataka kujiokoa maisha yao. Sasa mtu ametoroka anapata shida, anaokoa maisha yake, kibali wako na wale matajiri, yeye atajisaidia vipi? Kwa hivyo ni serikali msaidie, sio sasa wengi ambao wako huku Jeddah, kuna wengine wako Al-Gassim ambao ni shamba, kuna kwengine ni Damam ambao ni mahali kama Kisumu, shanielewa. Sasa kule hawana hawana njia ya kujisaidia, ni mpaka wafike kule Nairobi, Riyadh ambao ni kama Nairobi. Sasa ndo ni sisi ambao tuna volunteer, ndo tunamchukua tunapiga simu embasi, kokotuatasaidia vipi? Ambaye mtenda ni ambasi, tutamtia vipi ndani ya basi kama ana kibali sasa ndio unaona watu wengine wanauza vitambulisho vyao kuwasaidia wale watoto, kuwavukisha, wanariski maisha yao, hakuna malipo unapata. Sasa ikiwa ya sisi ni wakenya wenzetu na wana shida hawajapaa mshahara kwa mwaka mzima. Sasa utamlipisha kitu gani? Huwezi kumlipisha wewe, unamsaidia ni kama ni mwananchi mwenzako, sio na kibali changu. Mi siwezi kutoa nimpatie yeye, ni hatia kwa serikali ya kwa hivyo. Tunaomba watu wa embasi wajali hii shida. Kisa gani wewe miaka hiyo mingi umeishi hivyo? yeah. yeah. unaweza sema ni kibaa zaidi kimefanyiwa wasichana wa Kenya. Kisa kibaa ambacho kilipitika ni msichana mwingine amelalwa na tajiri yake ambaye alikuwako lazima ambiwa bila bila hivyo mimi nitakuchinja. Ikabidi amridhishe yule tajiri yake, akashika mimba. Akishika mimba, akamfukuza akamwambia, wewe uko na mimba ni utoke hapa. Akamtia ndani ya gari, akamfunga uso wake, akaenda akamtupa barabarani, hajui yuko wapi. Akajaribu, akasaidiwa na watu ambao barabarani wamepita, akamwambia, mimi ni Mkenya na sijui mimi nijisaidie vipi. Ikapigwa simu Kenya Embassy, watu wa Kenya Embassy ndo akampigia bwanangu simu, akifika asema, mimi nimekuja, tupo ni hapa ni sijui wa siju niko wapi. Ndo ndo huyo mtu tukamchukua tukamweka nyumbani tukatafuta namna tukamsafirisha. Kesi nyingine ambayo sisi tuko nayo ni ni jamaa mmoja ambaye anaitwa Steve ambaye ni mtu wa Nairobi, yeye ni security mlangoni, ni security wa Palm Garden Hotel. Sasa kidogo amechelewesha mshahara wake, akaenda kwa yule accountant, akamwambia mimi mpaka leo sijapata mshahara. Yule accountant akaanza kumfukuza, wakaanza kubishana bishana, yule accountant akavuta draw, akatoa kisu. Sasa alipotoa kisu, yule akataka kumdunga yule Mkenya Steve, ambaye nimejitetea, si akamdunga Steve ki nini, kisu cha hapo, hiyo hapa kwenye gazeti pia, hiyo katika ile kukitoa hivi, kukitoa katika kukivuta hivi, yule mieme, ni yule Msaudi, katika kumvamia kikamwingia cha hapo, ikimbizwa hospitali, ndio polisi pale ikija akaambia yuko wapi, walimu akaambia kokwarumiana. Akija hakujua kama yeye amekufa ama nini, yeye akawa ameshikilia ule mkono unavuja damu shelea akachukuliwa na polisi, akifika kwa nini ndio bwanangu, akaitwa akamwambia, kuna Mkenya amefanya hivi na hivi na ndio ameenda. Akaenda akawashapele kwa jela, ndo akamwona Steve, ume, umefanya nini? Akaelezea vile ni self defense, ushaelewa. Na kisu hakuwa nacho, yeye alikuwa kona cha yule yule accountant pale, ushaelewa. Kesi akatiwa kwa jela yeye, after a few hours, yule bwana alifariki. Alipofariki sasa, ndio kesi imesemekana kwa kwa yeye ndo ameua na me... kila akienda kujitetea kwa koti, yule wazazi wa wale sema lazima auawe yuko nani e. Sasa wao wamesema ngoje mpaka mtoto wake huyo mtoto huyo kop afikishe miaka kumi na nane nani, uko na mtoto iko na miaka sita afikishe miaka kumi na nane ndo ahukumu, ahukumu. Hukumu, hukumu inatolewa na, na majaji, lakini wao wanasema hukumu inatolewa na sheria ya dini. Kwa hivyo mwenzetu anahukumiwa kunyonga. Kwanini hukumiwa kunyonga naye amejitetea? Kwa hivyo naomba msaada wa serikali hii jadili ino kesi yake naendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika tukitangazia hapa washington dc na kabla ya kufunga matangazo yetu hii leo hapa mkamiti kibayasi na muktasari wa habari Wapalestina wawili wenye silaha na kisu cha kukatia nyama pamoja na bunduki waliingia kwenye hekalu la Kiyahudi mjini Jerusalemu leo na kuwaua waumini wasiopungua wanne wakati wa sala ya asubuhi kabla ya kuuawa kwa risasi na polisi. Maafisa wa Hong Kong wameanza kusafisha maeneo ambayo waandamanaji walikuwa wakikusanyika kwa maandamano tangu mwishoni mwa mwezi Septemba. Kundi moja la haki za binadamu linasema polisi katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, DRC, wamewaua darzeni ya vijana wakati wa kampeni dhidi ya uhalifu ambayo ilianza mwaka mmoja uliopita. Ofisa mkuu wa afya nchini Sierra Leone anasema kifo cha Daktari Martin Salia kutokana na Ebola kimeleta wasiwasi kwa taifa la Sierra Leone kwa sababu Daktari Salia alikuwa daktari wa tano kufariki kutokana na virusi hivyo. Mashirika ya habari ya rusia anasema rais Vladimir Putin anawaomba wabunge wa rusia kubatilisha ruhusa walioyapa majeshi ya rusia kuingilia kati huko Ukraine. Na kwa niaba ya wote walioshiriki kwa matangazo ya leo, mwelekezi Duane Collins, Hadija Riani kutoka Washington, mimi ni Harrison Kamau na mimi ni Mkamiti Kibayasi, tukisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.