kumekucha afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc assalamu aleikum pendoa msikilizaji ni saa 11 saa za afrika ya kati saa 12 saa za afrika mashariki hapa studio mimi ni abdu shakur abud na mimi ni khadija riami tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo jumanne tarehe 18 novemba mwaka 2014 karibuni Leo katika Kumekucha Afrika tunaripoti juu ya hukumu iliyotolewa kwa waliohusika na mauaji ya kamanda Mamadundala aliyeongoza vita dhidi ya kundi la M23 huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Sisi tumepokea vizuri, na ni kile ambacho kila mwananchi alikuwa akingojelea kuona wenye walihusika kwa mbali na karibu ndani ya mauaji ya huyu jeneral waweze wakaazibiwa. Mvutano wa kisiasa kati ya rais na waziri mkuu unaoendelea kuongezeka huko Somalia umeanza kuzusha wasiwasi miongoni mwa jumuia ya kimataifa. Hizo basi, wapenda wasikilizaji, ni baadhi za ripoti tulioandaa hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Matangazo yetu yanasikika kupitia tovuti anwani ya www voaswahili com pamoja na mitambo yetu ya FM na shortwave huko Afrika Mashariki. Lakini kwanza, Hadija Riam anatusomea taarifa habari. Ufaransa inasema mmoja ya raia wake ni miongoni mwa wanamgambo wa Islamic State aliyeonekana katika kanda ya video inayotangaza kukatwa kichwa kwa Mmarekani mfanyakazi wa misaada Abdul Rahman Kasig. Waziri wa mambo ya ndani Benard Canweve amemtaja Maxin Houchard mwenye umri wa miaka ishirini na mbili ambaye aliondoka kwenda Siria zaidi ya mwaka mmoja uliopita baada ya kukaa kwa muda mfupi nchini Mauritania maafisa wanasema kuangalia kama raia wa pili wa Ufaransa alikuwa miongoni mwa wanajihadi kumi na sita katika kanda hiyo ya video ambayo inaonyesha kichwa cha Kasig na kukatwa vichwa kwa wananchi, wanajeshi 18 wa Siria. Baba Mtakatifu Francis ametangaza mipango ya kufanya ziara yake ya kwanza nchini Marekani mwaka ujao kuhudhuria mkutano wa ulimwengu kuhusu familia katika mji wa mashariki wa Philadelphia. Baba Mtakatifu tayari ametembelea Ulaya Mashariki, Asia, Amerika Kusini na Mashariki ya Kati katika uongozi wake wa miezi ishirini. Ofisi yake imethibitisha ziara hiyo jana Jumatatu. Viongozi wa kanisa hapa Marekani wanasema ratiba yake itajumuisha kutembelea New York na Umoja wa Mataifa pamoja na hapa Washington, lakini Vatican hadi sasa imethibitisha tu kuwa atakwenda Philadelphia. Shirika la afya duniani WHO linaripoti kwamba ni kuzama, kuzama ni miongoni mwa sababu kumi za juu zinazosababisha kifo miongoni mwa watoto na vijana. Ripoti ya kwanza ya dunia ya WHO inamulika hatua ambazo watu binafsi, jamii na mataifa yanaweza kufanya ili kuzuia idadi kubwa ya vifo kutokana na kuzama inayotokea kila mwaka. Abdu Shakur Abud anatusomea ripoti ya Lisa Schlein kutoka Geneva waandishi wa ripoti hiyo ya dunia inaeleza kuzama kuwa janga kubwa kabisa ambalo hakuna aliyewahi kusikia na hii inatokana takwimu za kushangaza zilizoelezwa ndani ya ripoti hiyo WHO inaripoti kwamba kila mwaka kuna watu laki tatu elfu sabini na mbili wanaofariki kutokana na kuzama maji na asilimia tisini za vifo hivyo hutokea katika mataifa ya mapato ya chini na wastani duniani kiwango kikubwa ni katika kanda za afrika kusini mashariki mwa asia na mataifa ya Pacific ya magharibi. Takwimu zinaonyesha kwamba zaidi ya nusu ya vifo kutokana na kuzama vinatokea kwa wale watu wenye umri wa chini ya miaka 25 na kiwango cha juu kabisa ni wale wenye umri wa chini ya miaka mitano. Inagundua kwamba wanaume wako kwa hatarini mara mbili zaidi ya kuzama kuliko wanawake. Dr Etienne Krug, mkurugenzi wa idara ya kusimamia magonjwa yasiyo ya kuambukiza ya WHO, anasema kila saa moja, kila siku, kuna zaidi ya watu 40 wa wanaozama kwa sababu za upuzi na ajali. Anasema mara nyingi inaweza kuwa ni watoto wachanga wanapooga au hata wavuvi wanaofanya kazi zao za kawaida baharini, hadi kuzama kwa feri. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Mawaziri wa mambo ya nje wa Umoja wa Ulaya jana ya Jumatatu wamezidisha vikwazo dhidi ya wanaotaka kujitenga wanaungwa mkono na Rasia huko mashariki mwa Ukraine, huku kukiwa na ripoti za kuongezeka kwa mapigano katika eneo hilo. Wana diplomasia wa EU wameripoti kwamba mawaziri wa, wa mambo ya kigeni ambao walikutana Brussels wamewaomba maafisa wa EU kuongeza idadi ya wanaotaka kujitenga katika orodha ya vikwazo vya umoja huo. Hata hivyo hakuna ishara kwamba rusia itaongezewa vikwazo na EU. Hatua ya EU inafuatia uchaguzi ulioitishwa na wanaotaka kujitenga mapema mwezi huu katika maeneo yanayodhibiti, uchaguzi ambao umebezwa na, amba na serikali za magharibi, pamoja na kuongezeka kwa mapigano kati ya waasi na majeshi ya serikali ya Ukraine. Umoja wa Falme za Kiarabu umejumuisha taasisi mbili za Kiislamu za Marekani katika orodha yake ya zaidi ya harakati 80 za kigaidi duniani. UAE imelitaja Baraza la Uhusiano wa Marekani na Uislamu, kundi lenye makao yake hapa Washington linalojulikana kama KEA pamoja na Jumuiya ya Waislamu wa Marekani katika orodha ambayo inajumuisha al Qaida Islamic State Muslim Brotherhood na Boko Haram sikea wala si jumuiya ya Waislamu Marekani zimetajwa kuwa ni taasisi za kigaidi na serikali ya Marekani. Kumekucha Afrika matangazo ya idhaa Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Habari yenye uzito hii leo natupeleka huko Beni, Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo ambako mahakama ya kijeshi imetoa hukumu kwa watu waliohusika na mauaji ya kamanda Mamadu Ndala aliyouliwa huko Beni tarehe pili Januari mwaka 2014 baada ya kuwashinda waasi wa, wa kundi la M23. Kanali luteni kanali Birosho wa jeshi la Uganda alipatiwa hukumu kubwa kabisa ambayo ni hukumu ya kifo. Baada ya kuhukumiwa watumi wao walipelekwa katika jela ya makala mjini Kinshasa. Oster Malivika alikuwa mahakamani na anaripoti kutoka Beni. Mahakama hiyo ya kijeshi imetoa hukumu mbalimbali ikiwemo kifo kwa luteni kanali Birocho Nzanzu Kosi ambaye ni kamanda wa jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kuhusika na ugaidi, uasi, wizi wa vifaa vya kijeshi pamoja na mauaji. Nilizungumza na wakili wa upande wa familia ya Mama Dundala aliyefariki siku zilizopita, tunarizika na kesi inaendesha ya, kwani wala wenye maovu leo wanapata wana, wana malipizi na kwa jamaa ziliopata musiba zinafurahi, lakini na vile vile ifali serikali nayo inalipa kwani aa watu wa, wako nyuma hapa ni watu wa serikali na watu wako wanatumikia serikali na serikali haikuweza kuwasurveye, serikali haikuweza kuwakontrole, ndio maana iliomba ili, ili vile, vile na serikali inayoilipe, lakini jina ni Metre Goyon Milemba. Hukumu hiyo imetolewa baada ya mwezi mmoja, kesi hiyo ikiendelea kusikilizwa. Palukunga Hangondi ni washirika la kutetea haki za binadamu la CRDH katika maeneo haya sisi, kile ambacho kila mwananchi alikuwa akingojelea kuona wenye walihusika kwa mbali na karibu ndani ya mawaji ya huyu general waweze wakaadhibiwa na hivi leo wamekwisha kuadhibiwa. Tunafikiri kama kitu kikubwa na kigumu sana ambacho kinabaki sasa ni wao kutimiliza eh, malipizi ambayo mahakama imewapatia kwenye gereza. Watu zaidi ya ishirini waliomba wafikishwe mahakamani, lakini kumi na mbili ndio walikuwa mahakamani kwa sababu wengine walikuwa ni wapiganaji wa ADF ambao walikuwa ni vigumu kuwashika, na waliokuwa mahakamani ni askari kumi, ambako tano miongoni mwao wamesamehewa ikiwemo Luteni Kanali Bizuru aliyekuwa kamanda wa mji wa Beni. Tunashukuru sana leutenant superieur general gusa, anafanya kazi yake, anakuwa ferme mu decision vraiment itaaprendre bene vos officiers kutofanya madesordre, nao ambao wamehukumiwa kifo Mahakama hayo imesema kwamba ilifanya hivyo kuonyesha kwamba askari yeyote atakayekutika katika makosa ama rahia atafikishwa mahakamani. Hivi sasa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo haitatoa msamaha kwa uhalifu, ukuwe kamanda jenerali. Oser Malvika, sauti ya Amerika, Beni. Kucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Wapenzi wasikilizaji, msikose kusikiliza Vio express hapo saa kumi nusu na jioni, usikose kusikiliza ulimwengu wa wanawake kutoka sauti ya Amerika saa moja unusu. Tunaendelea na habari za dunia. Mtuhumiwa wa mfanyi biashara wa madawa haramu amekana mashtaka katika mahakama ya Washington baada ya kuletwa hapa Marekani. Alfredo Beltran Levia alifikishwa mara ya kwanza katika mahakama ya Marekani jana Jumatatu, baada ya kuletwa kutoka Mexico siku ya Jumamosi. Waendesha mashtaka wa Marekani wanasema amesambaza maelfu ya kilo za madawa haramu nchini Marekani na Ulaya katika muda wa miongo miwili iliyopita. Dawa hizo ikiwemo cocaine heroin na mentafet, mentafetamins. Alikamatwa huko Mexico mwaka 2008 na amekuwa gerezani tangu wakati huo. Kundi la Afrika Kaskazini la Al Qaida katika eneo la magharibi mwa Afrika limetoa kanda ya video inayomwonyesha mateka wa Uholanzi na Ufaransa wakiziomba serikali zao kufanya mashauriano ili waachiliwe huru. Kanda hiyo ya video ilibandikwa katika tovuti ya kundi la Jihad tawi la Al Qaida Afrika Magharibi. Imegawanywa katika sehemu mbili ikionyesha kila mateka katika sehemu tofauti. Kanda ya kwanza inamwonyesha raia wa Ufaransa Serge Lazarevich, ambaye amekuwa akishikiliwa kwa takriban miaka mitatu, akiongea Kifaransa. Anasema yeye anaumwa sana na anamwomba rais wa Ufaransa kusaidia kuachiliwa kwake. Raia wa Holanzi Siak Rike pia ameomba asaidiwe kuachiliwa huru. Wanaume wote wawili walitekwa nchini Mali mwaka elfu mbili kumi na moja. Mabomu mawili ya kwenye gari yaliyolenga maeneo ya ya biashara yenye harakati nyingi mjini Baghdad yameua watu 12 katika mji mkuu wa Iraq hapo jana. Watu 29 walijeruhiwa na milipuko mmoja, ambao uliteguliwa katika eneo la Meshtal na jingine katika wilaya ya Amiria. Hakuna aliyedai kuhusika na milipuko hiyo, lakini wanamgambo wa Islamic State wanasema wamefanya mashambulizi kadhaa ya mabomu katika wiki za karibuni ikiwemo moja Jumapili kwenye kituo cha ukaguzi nje ya uwanja wa ndege wa Bagdad. Mashambulizi ya mabomu yanatokea karibu kila siku mjini Bagdad, mara nyingi katika maeneo ya Washia. Endelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Mzozo wa kisiasa wa Somalia unaongezeka baada ya mawaziri kumi na nne kumtaka waziri mkuu kujiuzulu kutokana na mvutano wake mkubwa na rais. Mvutano kati ya viongozi hao wawili umedumaza kazi za serikali kwa muda wa miezi kadhaa hivi sasa. Abdu Shakur Abuda na ripoti ya Abdul Aziz Bilow kutoka Mogadishu inaeleza nini juu ya ugomvi huo wa kisiasa? Ripoti inaeleza kwamba zaidi ya nusu ya wajumbe wa baraza la mawaziri la Somalia wameungana na mwito wa kumtaka waziri mkuu Abdiweli Sheikh Ahmed kujiuzulu mara moja ili kumaliza mvutano wa kisiasa na rais. Suala lilosababisha kutoelewana kwao ni ule uteuzi wa kisiasa, swala ambalo limeligawa pia bunge la nchi hiyo. Mnamo wiki iliyopita, wabunge walishindwa mara mbili kupitisha hoja ya kutokuwa na imani na waziri mkuu katika kura ambayo iligeuka kuwa kikao cha kupigana makelele, ambapo majadiliano yalilazimika kuahirishwa. Mbunge Abdurrahman Hosh Jibril anasema haikubidi kwa idadi ndogo ya wabunge kuweza kuvuruga kazi za bunge hilo. Uh, madici si jambo linalokubalika, nasema kwa wabunge 40 kuvuruga kikao ambacho zaidi ya wabunge 220 wanajadiliana. Anasema ikiwa spika wa bunge hawezi kulidhibiti baraza la bunge, basi sisi kama wabunge inabidi kudai aondolewe kazi. Wakati huo huo, wabunge kutoka pande zote mbili wamekuwa wakikutana katika hoteli za Mogadishu kwa lengo la kutafuta njia za kutanzu mzozo huo. Mbunge Abdi Bare anayemunga mkono waziri mkuu anasitiza kwamba hoja ya kutokuwa na imani na waziri mkuu inakwenda kinyume na katiba, na wenzake watazuia upigaji kura kwa kila njia wezavyo. Anasema wanazuia hoja hiyo kwa sababu imechochewa kisiasa na haikutayarishwa kutoka baraza la bunge, kwa hiyo inakwenda kinyume na katiba. Ni chini ya mwaka mmoja tu tangu wabunge walimwondoa waziri mkuu Abdi Farah Shirdon kwa njia kama hiyo. Mvutano kati ya rais Hassan Sheikh Mahmud na waziri mkuu wa sasa umezusha wasiwasi wa miongoni mwa jumuiya ya kimataifa kwamba Somalia huenda itatumbukia tena katika mzozo wa kisiasa utakaositisha maendeleo ya kudumisha utulivu katika nchi hiyo iliyoharibiwa na vita. Umoja wa Mataifa umeongoza juhudi za kimataifa katika kuunda serikali kuu ya taifa nchini humo baada ya zaidi ya miongo miwili bila ya kuwa na utawala wa kisheria ghasia pamoja na uasi kutoka Al-Shabab. Mjumbe maalum wa Umoja Mataifa kwa ajili ya Somalia, Nicholas Kay, alipendekeza kuwasaidia viongozi hawa wa kisiasa kuweza kufikia maridhiano kati yao, lakini hivi sasa anaeleza wasiwasi wake kutokana na ripoti kwamba kuna ununuaji wa kura katika mzozo huu wa kisiasa, na kuonya kwamba hatua yoyote itakayochukuliwa na pande yeyote ile na kupelekea mzozo wa kisiasa kuzorota itaripotiwa kwa Baraza la Usalama la Umoja Mataifa. Rais Mahmud ametoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kuheshimu utaifa wa Somalia. Anasema utaratibu utakaoongozwa na Wasomali pekee ndio utaweza kumaliza mzozo wa hivi sasa. Mambo mapya, mambo hipo, mambo mapya, mambo, mambo msukumo, mambo moto sana, mambo pesa, mambo sawa sawa. Ungana nasi katika VOA Express kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Jiunge nasi. kusikiliza kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Jeshi la Nigeria limeeleza kwamba limeukomboa tena mji wa Chibok kutoka katika mikono ya Boko Haram ambao walikuwa wameuteka wiki iliyopita. Ni katika mji huu ambako wasichana mia mbili wa shule walitekwa nyara na bado hawajapatikana miezi saba iliyopita. Mwandishi wa sauti ya Amerika Christine ametuandalia ripoti kutoka Abuja na inasomwa hapa na Harrison Kamau. Siku chache tu baada ya wasi wa Boko Haram kuvamia na kuchukua mji wa Chibok kutoka mikononi mwa wanajeshi walinzi, msemaji wa jeshi Brigedia Jenerali Olaje Layele amesema wameukomboa tena. Chibok imekombolewa tena na vikosi vya jeshi uh, la Nigeria mwendo wa saa kumi na mbili na nusu za jioni siku ya Jumamosi na kufikia Jumapili asubuhi wanamgambo wote waliokuwa hapo wameondoka. Kwa miezi kadhaa sasa Boko Haram amekuwa wa wakiteka maeneo yaliyoko kaskazini mashariki mwa Nigeria hadi kwenye jimbo la Bono ambalo uko mji wa Chibok. Waliuvamia mji huu mapema mwaka huu na kuwateka nyara wasichana 220 wa shule jambo ambalo lilishutumiwa na jamii ya ulimwengu. Ayuba Chibok ni mzee kutoka Chibok, lakini hakuwepo mjini wakati wa utekaji. Lakini aliongea na wenzake, wanawaelezea mambo yalivyokuwa ya kutisha wakati Boko Haram waliposhambulia. Hali ilikuwa mbaya sana. Waliingia mjini Chibok wakiwa wengi, wakitumia pikipiki na magari ya aina ya Hilux yakiwa yamefungiwa bunduki. Walikuwa wanapiga risasi kiholela kila mahali. Unajua, kwa vile mji wa Chibok uliwahi kushambuliwa awali, kila mtu anaposikia mlio wa gari ikija, wanakaa katika hali ya tahadhari. Wengi waliweza kutoroka wanakijiji walitorokea msituni kabla ya kufikia miji jirani. Wengine hawajapatikana na hawajulikani walipo, kwa sababu mawasiliano ya simu kwenye eneo hili ni hafifu. Wakati huo huo, Ayuba Chiboka anasema wanamgambo walikuwa wanachoma makanisa mjini na inahofia kwamba wengi walikufa. Nobody ni vigumu kubaini ni watu wangapi waliouawa au kujeruhiwa. Waliokuwepo walijishughulisha na kuokoa maisha yao, lakini najua kwamba kila mara Boko Haram wanaposhambulia wanaua. Jenerali Lae anasema hana makadirio ya maafa yaliyotokea mjini humo, lakini anasema uharibifu haukuwa mkubwa wakati wa, wa shambulizi hilo la mwisho wa juma. Katika tukio jingine Bomu lililotegwa ndani ya soko moja mjini Azare katika jimbo la Bauchi liliwaua watu 13 siku ya Jumapili. Mke wa Rais Robert Mugabe wa Zimbabwe, Bi Grace Mugabe, amemhimiza mumewe kumfuta kazi makamu rais wake Joyce Mujuru, ambaye ametuhumiwa kuhusika katika njama kutaka kumuua kiongozi wa taifa hilo. Wakati huo huo, makamu rais Mujuru kwa mara ya kwanza kabisa alijitokeza na kukanusha tuhuma hizo. Mwandishi wa Sauti ya Amerika, Chiripasi Thomas, ametuandalia ripoti ifuatayo inayosomwa hapa na Abdu Shakur Abud akiwahutubia wanafunzi wa chuo kikuu cha Zimbabwe na wafuasi wa chama cha ZANU PF katika nyumba yake ya kulea mayatima ya mazoea hapo jana, Bi Mugabe alisema kuwa Bwana Mugabe anapaswa kuchukua hatua ya kumfukuza kazi makamu wake baada ya ripoti kujitokeza zinazotuhumu kuwa alikuwa akifanya njama za kumuua rais huyo wa muda mrefu. B Mugabe kwa mara kadhaa amemshutumu B Mujura kwa ulaji rushwa, uzembe wa kazi na kujaribu kusaliti nchi kwa watu wanataka kufanya vurugu katika taifa hilo, kufuatia ripoti iliyotolewa jana kwenye gazeti la Sunday Mail inayomhusisha Bi Mujuru na tuhuma za njama za kumuua rais Mugabe. Bi Mugabe pia aliwashangaza wale waliohudhuria mkutano wa jana kwa kusema kuwa ana ushahidi wa kanda ya video inaonyesha kwamba Bi Mujura alipanga pia njama ya kutaka kumua ye mwenyewe. Bi Grace anasema makamu rais anafanya kazi na nchi za kigeni ambazo hazikutajwa kutekeleza njama hizo. Anasema Bi Mujuru lazima sasa akabiliwe na mashtaka ya uhaini. Makamu rais mujura alivunja kimya chake hapo juzi na kuzungumza kwa mara ya kwanza kuhusu mvutano uliojitokeza katika chama cha rais Robert Mugabe cha Zanu PF kwa kukanusha ripoti zinazosema kuwa yeye anahusika na ulaji rushwa na kuwa ni mzembe katika kazi na kutaka kumpindua rais. Anasema ripoti hizo ni za uongo. Anasema hakuna idadi yoyote ya ripoti za uongo kuhusu yeye, familia yake, au washirika wake wa kibiashara zinazoweza kumzuia yeye kutofanya shughuli alizonazo, nazo ni kuwa msaidizi wa rais Mugabe katika kuendesha miradi ya kijamii na kiuchumi ya serikali kuweza kufanikiwa. Bimujuru anasema yeye yuko tayari kujitetea wakati wowote ule mbele ya chama cha ZANUPF au kwenye mahakama yoyote ya sheria, kwa mujibu wa sheria za Zimbabwe dhidi za tuhuma zotolewa dhidi yake. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, Washington DC, na muda ukiwa na karibia kumalizika hivi sasa, tunakuleteeni muktasar wa habari. Ufaransa inasema moja ya raia wake ni miongoni mwa wanamgambo wa Islamic State aliyeonekana katika kanda ya video inayotangaza kukata kichwa kwa Marekani mfanyakazi wa misaada Abdul Rahman Kassig. Baba Mtakatifu Francis ametangaza mipango ya kufanya ziara yake ya kwanza nchini Marekani mwaka ujao kuhudhuria mkutano wa ulimwengu kuhusu familia katika mji wa mashariki wa Philadelphia. Baba Mtakatifu tayari ametembelea Ulaya ya Mashariki, Asia, Amerika Kusini na Mashariki ya Kati katika uongozi wake wa miezi ishirini. Umoja wa Falme za Kiarabu umejumuisha taasisi mbili za Kiislamu za Marekani katika orodha yake ya zaidi ya harakati thamanini za kigaidi duniani. UAE imelitaja Baraza la Uhusiano wa Marekani na Uislamu Kundi lenye makao yake hapa Washington linalojulikana kama Kea pamoja na jumuiya ya Waislamu wa Marekani katika orodha ambayo inajumuisha Alqaida, Islamic State, Muslim Brotherhood na Boko Haram. Mabomu mawili ya kwenye gari yaliyolenga maeneo ya biashara yenye harakati nyingi mjini Baghdad yameua watu kumi na mbili katika mji mkuu wa Iraq hapo jana mwisho wa muktasar wa habari lakini kabla kundoka, ya kuondoka tahariri ya sauti amerika itakayoeleza msimamo wa serikali ya marekani marekani ina wasiwasi mkubwa na ripoti ya kukamatwa na maafisa wa siria mpinzani maarufu luai hussein bwana hussein inadaiwa alikuwa akisafiri kuitembelea familia yake huko spein wakati alipotiwa mbaroni karibu na mpaka wa Siria na Lebanon hapo Novemba 12. Bwana Hussein ni mkosoaji wa muda mrefu wa familia ya Asad ambayo imeitawala Siria kwa takriban miongo minne chini ya utawala wa Hafiz al-Asad, baba wa kiongozi wa sasa wa Siria. Bwana Hussein alifungwa jela kwa miaka saba. Mwaka 2011 alitiwa mbaroni tena na maafisa baada ya kuelezea masikitiko yake na kuunga mkono maandamano ya amani ya wanaoipinga serikali katika mji wa Deraa ambayo baadaye yaligeuka kuwa ghasia kwa kushambuliwa na majeshi ya Bashar al-Assad, jibu la rais wa Siria, ambalo lilichochea mzozo ambao hivi sasa umesababisha vifo vya takriban Wasiria laki mbili na kuwakosesha makazi mamilioni zaidi. Luai Hussein ni mmoja wa wanzilishi wa harakati zinazoitwa Building the Syrian State na ameitaka serikali ya ushirika iundwe kuchukua nafasi ya Bashar al-Assad. Kuna ripoti kwamba jaji wa mahakama amemshutumu kwa kudhoofisha masikitiko ya kitaifa na kudhoofisha hali ya kitaifa. Kukamatwa kwa Bwana Hussein, ambaye kama ilivyo familia ya Asadi mwenyewe ni kutoka kabila la waalawite, ambao utawala wa Siria wanaeleza kuwa wapinzani wake wote ni magaidi, wengi wao ni wasuni wenye msimamo mkali kuwekwa kwake kizuizini kunaonyesha kwamba mtu yeyote ambaye anapinga ukatili wa utawala wa Assad bila kujali dini au kabila, anajiweka katika mazingira ya kukamatwa na kutiwa ndani katika moja magereza yenye sifa mbaya ya utawala wa Syria. Maelfu ya wasiria wanaendelea kufungwa na serikali kutoka kila nyanja ya maisha, iwe madaktari, waandishi wa habari, watoto, wanawake, watetezi wa haki za binadamu na wengi wamekumbwa na mateso, manyanyaso ya ngono pamoja na njaa. Marekani inazitaka pande zote katika mzozo wa Siria kuwaachia watu wote waliokamatwa kiholela na wafungwa wa kisiasa hasa. Marekani inaisii serikali ya Bashar al Assad haraka kumwachia Louis Hussein na maelfu ya Wasiria ambao wanashikiliwa katika magereza yenye sifa mbaya sana. Marekani pia inahusii utawala wa Assad kuruhusu haraka fursa isiyokuwa na masharti wa wafuatiliaji wa kimataifa kutembelea magereza yote. Utawala wa Asad umewatia katika madhila makubwa watu wa Siria. Marekani itaendelea kufanya kazi ili suluhisho la kisiasa lipatikane, ambalo litawaondolea matatizo na kuweka msingi wa serikali ambayo itaundwa bila ya Bashar al-Asad, ambayo itajibu nia na utashi wa watu wa Siria. <muchas> o ilikuwa ni taarihi ya sauti America iliyoeleza msimamo wa serikali ya Marekani inaokamilishia kumekuu cha Afrika kutoka idhaya Kiswahili ya sauti Amerika leo siku ya Jumanne. Kwa niabaya wenzangu wote waliosikika hapa studio, Hadija wa matangazo a Aida Isa, mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema msikose kusikiliza matangazo yetu kesho saa 12 alfajiri hadi hapo. Mchana mwema kwa ahirini.