Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Haujambo msikilizaji mahala popote unapotusikiliza. Ninayekukaribisha wakati huu ni Mkamiti Kibayasi na mimi ni Harizon Kamau. Leo Jumatano Novemba 19 mwaka wa 2014. Tunasikika katika 107.5 kule Nairobi, Kenya, 98.1 Equeta FM kule Kisumu, na masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Karibuni. Katika matangazo ya leo, kufuatia kamata kamata ya vijana inayofanyika huko Mombasa, Kenya, mchambuzi anaelezea kiini cha vijana kujihusisha na harakati zinazoonekana ni kinyume cha sheria. Lakini vijana wenyewe, mimi naona kwamba uh, hawana makosa. Mtu mtu mwenye miaka kumi na mitano, miaka kumi na minne ni mtu ambaye anaweza kuelekezwa vibaya. Sasa tuchunguze ni nani huyu haswa ambaye ndio mhusika mkuu. Na katika makala ya afya leo, daktari anaelezea ugonjwa wa pumu kwa watoto barani Afrika. Vile tunavyojua siku hizi joto linaongezeka kuliko vile ulivyokuwa zamani, hewa imechafuka sana. Tunaona watoto wengi sana wakija na hizo shida, ambapo zamani nchi zetu kama hizi za East Afrika tulikuwa tuoni sana. Kwa habari hizo na nyingine jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu. Lakini kwanza, Harrison Kamau na habari muhimu za dunia. Maafisa wa Ufaransa wamesema wamemtambua Mfaransa wa pili kati ya wanamgambo walionekana kwenye kanda ya video iliyoonyesha kichwa cha Mwamerika na pia mauaji kwa kukatwa vichwa kwa wanajeshi wapatao 18 wa Siria. Rais Francois Hollande amesema leo akiwa ziarani nchini Australia kwamba wafaransa wawili wako kwenye, wako kwenye kanda hiyo iliyoonyeshwa na kundi la Islamic State, lakini hakutoa maelezo zaidi. Wachunguzi wanasema wanaamini mwanaume huo wapilia, mbae, wa pili ambaye ni wa umri wa miaka ishirini na mbili ni kutoka kitongoji kimoja cha Paris, ambaye alisafiri kwenda Siria mwaka mmoja uliopita. Bwana Holando alielezea hatari ya kile alichokitaja kama vijana kugeuzwa mawazo na wanamgambo wa nje. Vikosi vya Israel vimebomoa nyumba ya Mpalestina aliyeua watu wawili katika shambulio lililotokea katika taa za reli mwezi uliopita. Kubomolewa kwa nyumba hizo kumefanyika mapema leo katika eneo la Silwan, mashariki mwa Jerusalem. Nyumba hiyo inaonekana kutoka eneo takatifu linalojulikana kwa Waislamu kama al kasda al Aksa na Wayahudi kama Temple Mount, ambayo migongano na waandamanaji imeongezeka pamoja na hofu katika sehemu nyingine kwa miezi ya karibuni. Vikosi vya usalama vimechukua hatua hiyo baada ya waziri mkuu Benjamin Netanyahu kutaka nyumba za Wapalestina wawili walioua watu watano katika nyumba ya kuabudu mjini Jerusalem Jumanne kubomolewa. Alitaka pia nyumba zilizohusishwa na mashambulizi ya mwanzo zibomolewe haraka. Ripoti mpya imegundua kuwa mabilioni ya watu kote duniani bado wana upungufu wa mazingira safi ya maji hasa katika maeneo ya vijijini na kusini mwa jangwa la Sahara barani Afrika na Asia kusini mashariki. Ripoti ya shirika la afya duniani kwa niaba ya juhudi za idara mbalimbali za ndani zinazoitwa UN Water inasema ukosefu wa fedha unakwamisha maendeleo. Mwandishi wa sauti ya Amerika Lisa Shlein anaripoti kutoka Geneva, naye Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Ripoti mpya imegundua kwamba theluthi mbili ya nchi tisini na nne zilizofanyiwa utafiti zina sheria ambazo zinatambua kuwa maji ya kunywa na huduma za vyoo ni haki ya msingi ya binadamu. Kote ulimwenguni, zaidi ya asilimia themanini wana sera za kitaifa kuhusu maji ya kunywa na huduma za vyoo na zaidi ya asilimia sabini na tano zina sera za usafi. Lakini sheria na nia nzuri wakati wote hazionyeshi matokeo yanayotakiwa, ripoti inasema. Mafanikio yamepatikana katika kusambaza maji na huduma za vyoo kwa idadi kubwa ya watu, lakini inaelezea mwanya mkubwa katika ufadhili unakwamisha huduma kwa wanaume, wanawake na watoto bilioni 2.5 duniani kote katika kupata fursa ya huduma za msingi za usafi. Inaeleza kuwa nyongeza ya watu milioni 748 hawana maji salama ya kunywa na mamilioni ya watu wanaishi bila maji safi na sabuni za kuosha mikono yao. Mkurugenzi wa WHO katika idara ya afya ya umma mazingira na afya ya jamii, Maria Naira, anasema ukosefu wa rasilimali hizi muhimu unachochea kuenea kwa magonjwa ya kuharisha na magonjwa mengine mengi yanayotokana na maji machafu kama vile kipindupindu, homa ya matumbo na homa ya manjano. Dr Neira anasema kila mtu anahitaji fursa ya usafi na maji salama, lakini mazingira usafi ya usafi yana utata. Anaiambia Sauti ya Amerika VOA kwamba watu mara kwa mara hawaoni umuhimu wa usafi kama hawajawahi kuonyeshwa umuhimu wa choo kwa mfano. Anasema hawajui faida za usafi wa choo. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukitangazia kutoka mji mkuu wa Marekani, Washington DC. Afisa wa Benki ya Dunia anasema mlipuko wa Ebola hautaleta athari za kiuchumi Afrika Magharibi kama ilivyohofiwa awali, shukran kwa juhudi za kuudhibiti. Francisco Ferrelia, mchumi, mchumi mkuu wa Benki ya Dunia kwa Afrika, aliambia mkusanyiko huko Johannesburg hii leo kwamba anatarajia gharama ya mlipuko huo ni kati ya dola bilioni tatu na nne. Benki ya Dunia ilisema mwezi Oktoba kwamba matokeo ya uchumi huenda yakawa makubwa mpaka dola bilioni thelathini na mbili kama virusi vitasambaa nje ya mipaka ya Guini ya Liberia na Sierra Leone, nchi tatu ambazo zimepigwa vibaya na mlipuko huo. Ferelia amesema juhudi za kuzuia mlipuko kusambaa kwa nchi zingine za Afrika ni kwa kiasi kikubwa zimefanikiwa. Raia wa India mwenye umri wa miaka 26 aliyeonyesha dalili za Ebola na kutibiwa akiwa nchini Liberia amewekwa karantini katika kituo cha uwanja wa ndege wa New Delhi nchini India. Mamlaka za India zinasema mtu huyo alirudi Novemba kumi baada ya kutibiwa Ebola nchini Liberia na vipimo vya damu kuonyesha hana virusi vya Ebola. Hata hivyo mamlaka zinasema chembe chembe zake bado zinaonyesha dalili za virusi katika vipimo vilivyofanyika vilivyo nchini India. Madaktari wanasema virusi vya ebola hubaki mwilini katika majimaji ya mwili hata baada ya kupona na kuhatarisha maambukizi kutokea wakati wa kujiinamia. India ina takriban raia 45,000 wanaofanya kazi ya Afrika Magharibi, na imekuwa ikipima watu wanaowasili kutoka eneo hilo kubaini ikiwa wana virusi hivyo au hawana. Burkina Faso. Afisa wa kijeshi ambaye alikamata madaraka kwa muda mfupi nchini Burkina Faso ametajwa waziri mkuu wa serikali ya mpito ya nchi hiyo. Uteuzi wa luteni kanali Isaac Zida ulitangazwa leo, siku moja baada ya rais wa muda Michael Kafando kuapishwa. Hakuna majibu kutoka kwa Umoja wa Afrika ambao uliitisha vikao vikwazo dhidi ya Burkina Faso mpaka bwana Zida alijeshe madaraka kwa serikali inayoongozwa kiraia. Jeshi limemtaja bwana Zida Uh, mkuu wa nchi hapo Novemba mosi baada ya rais wa muda mrefu Blaise Compaore kujiuzuru baada ya kukabiliwa na upinzani <muchos> Unasikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Habari iliyochukua uzito wa juu katika matangazo haya ni huko nchini Kenya. Takriban watu mia moja na sitini, wengi wakiwa ni vijana, wamefikishwa katika mahakama ya Mombasa kuhusiana na ghasia zilizoikumba mji huo wa pwani ya Kenya tangu Jumapili usiku. Taarifa ya polisi iliyowasilishwa katika mahakama leo alasiri imesema inanuia kuwashtaki watu hao kwa kuwa wanachama wa kundi la la kigaidi la Al-Shabab. Mwandishi wetu wa Mombasa, Josephat Kioko, na ripoti zaidi juu ya tukio hilo. Kati ya watu 251 waliokamatwa kufuatia operesheni ya polisi kuwanasa vijana wanaodaiwa kujiunga na misimamo mikali ya kidini kupitia misikitini, waliofikishwa katika mahakama hiyo ni vijana 158. Vyombo vya usalama vimeambia mahakama kuwa tayari wamewaachia huru vijana 90 ambao baada ya ukaguzi wamepatikana bila kosa la kujibu, japo hawakuhitajika kujibu mashtaka moja kwa moja kotini. Polisi ya Kenya imeomba muda wa siku saba kuendelea na uchunguzi dhidi ya washukiwa hao wanaozuiliwa ndani ya seli za polisi. Kati ya jana na mapema leo, polisi walizingira misikiti mingine mitatu iliyo eneo la Kisauni na kusema wamenasa mabomu ya petroli, guruneti na stakabazi zenye maandishi yanayoashiria mafunzo ya jihad. Afisa mkuu wa polisi eneo hilo Richard Ngatia amezungumza na waandishi wa habari habarit. Kati ya misikiti mitatu iliyofanyiwa upekuzi huo, kuna msikiti wa Safaa ambao mwishoni mwa mwezi Oktoba uliripotiwa kutekwa na kundi la vijana waliomwondoa imamu wao. Imamu huyo alitoa kauli hii: Siku ya Ijumaa walikuja vijana wakaomba wazungumze na, wakazungumza na, alafu mimi nikaswalisha. Siku ati wameniondoa, nimejiondoa mimi mwenyewe. Nimeona kwamba ile dawa yao pengine ipo kinyume na serikali, nikajiona mimi ni mtu mzima, sij kajitia kwenye matatizo ya kiserikali. Imeeleweka kwamba vijana ni harakati ya dawa kama ya Sakina na Musa. Imeeleweka sasa. Vijana nataka nini nikusema Kufuatia msukumo wa vyombo vya usalama kuwasaka vijana wanaodaiwa kuwa washirika wa alshababu hapa Kenya vijana wanne wamejisalimisha kwa serikali hapa mjini Mombasa wawili wamepokelewa leo na kamishina wa kaunti ya Mombasa Nelson Marwa aliyesisitiza kwamba sharti wahusika wote waweke silaha chini tukiharibu hii kaunti yetu hakuna nchi ingine tutakimbilia enough is enough ndani ya wale wa radicals waliapia kwa gazeti juzi tumepokea moja Aa, viongozi wengine leo, tunashukuru tuko na ndugu hapa wawili ambao wameona hapana hawezi kupigana serikali vita. <coughs> Yaiwezekani, itakuwa unaumiza ngumi kwa ukuta. Hapa tuko na Swale Ramadhan na mwingine ambaye tungependa kutambulisha Abdukarimu mzee from Majengo, na tumetoa wito kwamba wale wote wako msituni, wale wanajificha huko na magunduki serikali haina haja kuvictimize mkenya ambaye ameweka chini silaha, amesema naomba msamaha. Na katika kisa tofauti, watu wawili wanaodaiwa kuwa katika genge iliyovamia kambi ya jeshi hapa Mombasa mapema mwezi huu wameshtakiwa mahakamani Mombasa. Katika tukio hilo washukiwa sita waliuawa kwa kupigwa risasi wakidaiwa kujaribu kuiba silaha kutoka kambi ya jeshi la wanamaji. Nikiripoti kutoka Mombasa ni Josephat Kioko kwa niaba ya Sauti ya Amerika. Wakati huo huo mwenzangu Khadija Riami amezungumza na Alfred Kazungu, ambaye ni mchambuzi na mtafsiri wa Kilifi, Mombasa, ambaye anaelezea kiini cha vijana kujihusisha katika harakati ambazo zinaonekana ni kinyume cha sheria nchini Kenya. Chanzo hasa ni kwamba vijana hawana ajira na, na hilo ni tatizo kubwa, kwa sababu kama vijana hawana ajira, basi basi wakienda msikitini, mtu wowote akiwa na mafundisho makali pale, watakwenda tu. Sasa waangalie ikiwa walienda pale na ukawapata hao vijana ingekuwa bora hata kutumia njia ambayo ni laini, yani unaenda unaongea na hao vijana, vipi, inakuaje? Kwamba mnaingia hapa, nini kinachoendelea hapa? Kuna nini, intelligence. Unaelewa kwamba sasa kunakuwa na hali ya kitaalam zaidi kukabiliana na hili tatizo kuliko kuingia pale na bunduki na nini, alafu na, na, na, na unasikia sijui kadhaa wanauliwa alafu nao vijana pia siku ya pili yake nao wakaamua kama kulipisa. Unaona, sasa mimi naona sasa hiyo hali sio nzuri, ule utaratibu unao, ule mchakato mzima unaofuatwa unao, unao, sio mzuri, lakini pengine labda hakuna mawasiliano mazuri kati ya viongozi wa misikiti hiyo pamoja na jeshi la polisi, ndio maana kunakuwa na vurugu kama hizi. E, hapo pia, pia ni kweli, kwa sababu si ile misikiti na mashehe sio, kuna watu wanaswalisha mle ndani sasa msikiti Musa na ule mwingine, ikiwa hii misikiti ndo inasemekana kwamba inafundisha vijana misimamo mikali, wawafuate viongozi wa Kiislamu wenyewe wale wenye mamlaka makubwa. Na mimi naamini na kabisa kwamba kwa hata hii misikiti maimamu na, na mashehe wanaweza kuhamishwa, basi ikiwa ikiwa kuhamishwa mata kusimamishwa, ikiwa sasa kwa mfano wamefanya kazi na viongozi wa Kiislamu, wanaweza ku, ku, ku, ku, ku, kuongea nao, nani nani mwenye misimamo mikali? Ah, ni shehe fulani basi tunaomba huyo asifundishe, tafutani shehe mwingine afundishe pale. Sasa ule yale mawasiliano kati ya pande hizi mbili sio mazuri, kwa hivyo inakuwa kuna kama uhasama fulani. Jeshi la polisi linaingia pale, na hawa viongozi nao wa kidini na mashehe wanaona kwamba tunavamiwa. Naona sasa mawasiliano pale yanakuwa sio mazuri, huku huku wanasema wanapigana na na, na, na, na na ugaidi, wanasema tunaingiliwa kidini. Naona sasa, mi nafikiri pande zote mbili zikae chini na zi, ziache kujitapa wakae chini waangalie kwamba tatizo ni hili inapaswa k... na Mombasa, kule kuna viongozi wa kidini wako, mash mashirika mengi ya Kiislamu ambayo yana sauti kuongea nao, hata nani, kuna pia ili shirika la muungano wa kidini Wakristo Waislamu wako mle pamoja, kuna kuna, kuna, kuna jopo ambalo lina watu kama hao utaratibu ufatwe kulingana na desturi za Kiafrika ya kusuluhisha migogoro na zipo, badala ya kwamba kuvamia tu na vijana nao ku, ku, ku, ku, ku, kugabadishwa kutaka kulipiza hasa, itakuwa Mombasa sasa ni vurugu vurugu. Sasa glasa ni Alfredi Kazungu, mchambuzi na mtafsiri, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Kenya. mswada ambao ungemaliza hatua ya serikali ya Marekani ya kukusanya taarifa za simu za Wamarekani umepingwa kwenye baraza la Seneti la Marekani Jumanne. Baraza hilo la Seneti linaloongozwa na Wademokrat lilipiga kura 58 kwa 42 kuupeleka mswada kwenye mjadala, badala baraza likipungukiwa kura mbili kufikisha kura sitini zilizohitajika. Mswada uliopewa jina la USA Freedom Act ulitaka idara ya usalama wa taifa kupata hati ya mahakama ili kukusanya taarifa za mtu mahususan. Warepublican wanaodhibiti baraza la wawakilishi waliwahi kupitisha aina yao ya mswada huo. Mswada uliandaliwa baada ya afisa wa zamani wa idara ya usalama wa taifa Edward Snowden kufichua mpango wa ukusanyaji wa taarifa mwaka uliopita. Japokuwa idara hiyo haikukusanya mzungumzo ya simu, kufichuliwa huko kulichochea mjadala mkubwa kutoka kwa wanaharakati wa haki za raia ambao walisema mpango huo ulikuwa faraga za Wamarekani. Polisi wa Hong Kong wamekabiliana meka, wa na waandamanaji waliokuwa wanajilazimisha wana kuingia eneo la bunge mapema leo. Waandamanaji walitumia vyuma kuvunja madirisha ya jengo la bunge. Haijulikani idadi ya waliofanikiwa kuingia katika eneo hilo. Karibu askari mia moja wa kutuliza ghasia walitumia gesi ya kuasha na fimbo kuwazuia. Eneo hilo baadaye lilikuwa tulivu, japokuwa serikali imetoa taarifa kwamba baadhi ya shughuli katika eneo hilo zilisimamishwa. Tukio hilo linachukuliwa kama ghasia kutoka kwa, hasa kwa wanaharakati ambao ni wanafunzi waliopo katika maeneo mbalimbali mbali kwa, uh, kwa karibu miezi miwili sasa wabunge wanaotaka demokra, uh, demokrasia, wanaotaka demokrasia na viongozi wa waandamanaji akiwemo kiongozi wa chama cha Civic Party Alan Lyon wamepinga vitengo, vitem, uh, vitendo hivyo na kuwataka waandamanaji kubaki kuzingatia amani. Wataalamu wa sayansi ya anga za juu wamesema kuna uwezekano Russia inafanya majaribio ya chombo ambacho kina uwezo wa kuviangusha vyombo vingine vilivyoko anga ya juu au hata kuvisababisha visifanye kazi. Wanasayansi wa anga ya juu jana walielezea kuhusu chombo kisicho na rubani ambacho wamekifuatilia kwa majuma kadhaa sasa, kikijielekeza kwenye vyombo vya Russia na kusema kuna uwezekano Russia inafanya majaribio ya vita vya kiteknolojia ya satellite. Chombo hiki kijulikanacho kama Cosmos 2499 kilipelekwa angani mwezi wa Disemba mwaka jana na kudhaniwa kuwa kisicho na maana hadi wakati Russia ilipokielezea kwenye ripoti moja ya Umoja wa Mataifa mwezi Mei. na msikilizaji, tukiendelea na, msikiliza, na ripoti zaidi kutoka kwa waandishi wetu, ni huko nchini DRC. Wabunge sita kutoka chama tawala katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo wamepigiwa marufuku kuhudhuria vikao vya bunge kwa kipindi cha miezi mitatu na kutolipwa mishahara yao kwa kipindi hicho, kufuatia vurugu iliyotokea bungeni. Wabunge hao walipinga hatua ya mbunge mwenzao kuondoa saini yake kwenye kikao cha kupiga kura ya kutokuwa na imani na waziri wa viwanda nchini humo ambaye anatuhumiwa kuhujumu fedha za umma. Taarifa zaidi na mwandishi wetu Saleh Mwana Milongo akiwa Kinshasa. Mamilioni ya watazamaji wa televisheni ya taifa nchini Kongo walishuhudia tukio lisilo la kawaida bungeni kwenye kikao kilichopeperushwa moja kwa moja kupitia redio na runinga ya kitaifa, wabunge sita walimvamia na kumpiga mangume na mateke mbunge mwenzao Valentin Senga. Washambuliaji na aliyeshambuliwa wote ni wabunge wa chama tawala na kutoka kwenye jimbo moja la Oriental. Kikao cha Jumatatu kilihusu kupiga kura ya kutokuwa na imani na waziri wa viwanda ambaye ametuhumiwa kubadhiri fedha za umma na vifaa vilivyonunuliwa na serikali kwa ajili ya ujenzi wa kiwanda cha kutengeneza saruji jimboni Oriental. Utaratibu wa bunge unaelezea kwamba waziri ama kiongozi wa shirika la umma anaweza kupigiwa kura ya kutokuwa na imani naye ikiwa asilimia kumi ya jumla ya wabunge wamewasilisha maombi hayo, jambo ambalo wabunge wa, wa jimbo la Oriental walikamilisha. Lakini siku ya kupiga kura, wabunge 18 miongoni mwa hamsini waliowasilisha ombi hilo walitangaza kuwa wanaondoa saini zao. Mbunge Valentin Senga aliotoa tangazo hilo la kuondoa saini zao na wenzake waliokasirishwa na hatua wa hiyo. Spika wa bunge Obe Minaku amewachukulia hatua wa bunge hao sita na kuwapigia marufuku ya kutohudhuria shughuli zote za bunge kwa kipindi cha miezi mitatu na kutolipwa mishahara yao mnamo kipindi hicho. Minaku amesema bunge siyo mahala pa kuonyeshea nguvu ya mwili bali ya kimafikara. Chama tawala pia kimepanga kuwachukulia hatua wabunge hao ambao kinaelezea kuwa kitendo chao ni kinyume cha maadili bora ya chama. Nikiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Salehe Mwanamilongo. Na katika makala ya afya leo, yanayoletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika, tunaelekea Mombasa, Kenya, ambapo nazungumza na Dr Aisha Hatmi, daktari wa watoto katika hospitali kuu ya Aga Khan, anayeanza kwa kuelezea juu ya ugonjwa wa pumu, mojawapo ya magonjwa yanayowaathiri watoto. Matatizo ya pumu kwa muda wa sasa tunaona iko nyingi sana kuliko vile zamani, na sana sana inafika na mazingira kama inavyojulikaniwa, kuna pollution nyingi, na vile tunavyojua siku hizi joto linaongezeka kuliko vile ilivyokuwa zamani, hewa imechafuka sana tunaona watoto wengi sana wakija na hizo shida ambapo zamani e, nchi zetu kama hizi za East Africa tulikuwa tuoni sana na sana sana utakuta kuna baina ya mambo ambayo inaweza kusababisha kama vumbi vumbi kwa wingi, mazingira ikibadilika, kama kuna ubaridi, kuna joto nyingi na vuke nyingi na moshi aina kadhalika kama ukiwa na wavutaji sigara ndani ya nyumba moshi kama kuni. Na katika baadhi ya kabila East Africa kuna watu kama waarabu a wa waindia ambao wanatumia hizi udi wa kujifukiza manukato tofauti tofauti kama mafuta mazuri hizi uh, zote huwa zinachangia na kuzidisha pumu hmm. Na vitu vingine ambazo zinaweza kusababisha ni vitu ambazo zina artificial coloring, rangi rangi ambazo zinawekwa kwa chakula na preservatives hizi zinakuwa sika chakula kabla ya vitu zote hizo eh, ningependa kusema kwamba sio kila mtu anaweza kupata pumu. Pumu sana unaona katika family ambayo ina shida tofauti tofauti ambazo zinahusikana na allergy. Utakuta baadhi ya family members, pengine ni uncle, pengine ni kaka ama babu alikuwa na pumu ama alikuwa na shida zingine ambazo zinahusikana na pumu kama allergy ya macho kuwashwa, ama allergy ya ngozi, ama ni allergy ya chakula fulani ya kila inamsumbua, ina na pengine utawakuta ana alaji ya pua, saa nyingine huwa wanachemua chemua, chemua saa yote, mafua sokwisha, hawawezi vumbi, hawawezi mushi. Utakuta baadhi ya members wa family wanapata ugonjwa wa pumu. Naam, ikiwa madhara yote haya ndio yanasababisha tatizo hili la pumu, haswa kwa watoto. watoto Watoto wanapoletwa kwa daktari, mnawapa aina gani za matibabu na mnatoa ushauri gani kwa wazazi wao? Kwanza tunajaribu kuangalia ni kitu gani kinaweza kufanya hiyo ugonjwa ikazidi, na okay, tayari tunajua iko kwenye familia. Sasa huyu mtoto ako na pumu, ni kitu gani inazidisha hii pumu yake inafanya pumu inarudi mara kwa mara, alafu tunajaribu kuku na tukijua ni hii ndio inasababisha, tunajaribu kuku cancel parents wale waachane na hizo vitu, wajaribu ashane wa, wa na moshi, wasimpatie vyakula ambavyo vina preservatives hizi vitu vya rangi rangi. Alafu baada ya hapo sasa, tunajaribu kujua hii pumu yake ni serious namna gani. Sasa kuna aina mbili ya madawa, kuna madawa ambayo inatumika wakati pumu imebana na kuna dawa ambayo inatumika kuzuia pumu. Sasa hizi dawa ambazo zinatumika kuzuia pumu sio kila mmoja anahitaji gemea na ile seriousness ya ugonjwa. Wale ambao yao ni inakuja mara kwa mara inawasumbua. Tutajie hizo dalili za pumu. Utakuta mtoto anakohoa sana, akipata kama flu kidogo, unamwona anakohoa sana especially kama e, alfajiri, katikati ya usiku, anainuka anakohoa, na kama ni mdogo sana anaweza kukohoa mpaka akatapika. Hiyo ni moja, kukohoa. Pili tunaita wheezing, unasikia kuna sauti fulani inatoka wakati anapumua. Uh, inatoka sauti kama firimbi, wheezing. Tatu, ikiwa ni mbaya sana, utakuta sasa ana hema, kifua chote kina tumbo, inaingia ndani, ana hema sasa. Hiyo ni pumu mbaya sana. Sio lazima mtoto akiwa na pumu awe na joto kwa mwili ama kama ni sababu, sababu yake ni infection ya yani, kama imekuja kwa sababu ya flu, pengine ana infection ya tonsils, uh, sasa wakati huo atakuwa na joto kwa mwili. So pumu si lazima mtoto awe na joto. Sasa ushajua mtoto wako ana pumu. Uh, sisi kama madaktari tunaitibu ile pumu, alafu tunajaribu ku assess kuangalia, hii pumu ni seriousness yake ni na aina gani, ni mtoto ambaye atahitaji kupewa dawa ya kuzuia mara kwa mara? Maanake saa ingine unakuta ina, inafanya mpaka mtoto anashindwa kwenda shule, inambana mara kwa mara, anaregeshwa kutoka shule. Sasa inakuwa ina affect ile masomo yake pia, so tukisha assess seriousness yake, tuna discuss wagania kumpa ya kutumia kwa muda halafu tuna follow up. Wakati wa zamani wa, watu sana wakipeana madawa ya kunywa, yani syrup na tablet, lakini sasa hizo hazitumiki tena. Siku hizi tunatumia mabomba, yani pump kutibu pumu. na tunazungumzia watoto wa umri gani haswa? O, o, wengi sana pumu kuanzia miaka miwili kwenda mbele. Ni Dr. Aisha Hatme wa hospitali ya Aga Khan mjini Mombasa, Kenya akizungumza nasi sauti Amerika. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, hapa Washington DC. Harrison Kamau yupo tayari kukusomea muktasari wa habari. Maafisa wa usalama wamesema wametambua Mfaransa wa pili kati ya wanamgambo walionekana kwenye kanda ya video iliyoonyesha kichwa na Waamerika na pia mauaji ya kukatwa vichwa kwa wanajeshi wapatao 18 wa Siria. Vikosi vya Israel vimebomoa nyumba ya Mpalestina aliyeua watu wawili katika shambulio lililotokea katika uh, taa za reli mwezi uliopita. Afisa wa Benki ya Dunia anasema mlipuko wa Ebola utaleta athari za kiuchumi Afrika Magharibi kama ilivyodhaniwa awali, shukran kwa juhudi za kuudhibiti. Raia wa India mwenye umri wa miaka 26 alionyesha dalili za Ebola na kutibiwa akiwa nchini Liberia, amewekwa karantini katika kituo cha uwanja wa ndege wa New Delhi nchini India. Huo ulikuwa muktasari wa habari, na ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea msimamo wa sera za serikali ya Marekani. Shinikizo la wafuasi wa Rais Hassan Sheikh Mahmud wa Somalia kumwondoa madarakani ya waziri mkuu wa Somalia linatishia kudumaza kazi za serikali ya nchi hiyo. Mdahalo uliofanyika bungeni juu ya uongozi wa Abdiweli Sheikh Ahmed Novemba 11 ulipelekea kuzuka makelele wabunge wakituhumiana hadi kumsababisha spika kusimamisha kikao cha bunge. Swala lililozusha mvutano huo linatokana na pendekezo la kupiga kura ya kutokuwa na imani dhidi ya waziri mkuu, ambayo ilisukumwa na wabunge wanaomuunga mkono rais. Viongozi hawa wawili walifarakana baada ya waziri mkuu kumbadili waziri anayemuunga mkono rais kwenda wizara nyingine mwezi uliopita. Waziri mkuu aliyemtangulia abdi weli Bwana abdi farah shirdon aliondolewa madarakani mwaka jana baada ya mzozo kama huo kutokea bungeni na rais uliodumaza kazi za serikali kwa miezi kadhaa. Marekani inafuatilia kwa wasiwasi mzozo wa kisiasa wa hivi karibuni huko Somalia. Hatua za kuwasilisha bungeni hoja ya kutokuwa na imani na waziri mkuu haifuatani na maslahi ya watu wa Somalia. Marekani inaendelea kutopendelea upande wowote katika ugomvi huo kati ya rais na waziri mkuu. Tuna dhamira ya kuendelea kuunga mkono misingi ya mkataba mpya wa pamoja wenye lengo la kujenga serikali ya shirikisho la Somalia yenye uhuru, usalama, umoja na demokrasia. Kwa sababu uongozi wa Somalia umeghafilishwa na mgawanyo wa kisiasa, Marekani kwa sasa haioni muhimu wa kutuma ujumbe katika mkutano wa ushirika wa maafisa wa juu kuhusu Somalia ambao utafanyika huko Copenhagen ili kutathmini maendeleo chini ya mkataba mpya. Tunaungana na jumuiya ya kimataifa kuihimiza serikali ya shirikisho la Somalia kutekeleza kwa ukamilifu mpango wa mwelekeo wake wa mwaka elfu mbili na kumi na sita kwa kutumia busara ya juu kuliko tofauti zao za kisiasa ambazo zinawapotosha kutoka kazi zao muhimu za kuunganisha nchi chini ya mfumo wa shirikisho. <tune> Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika, VOA, iliyoelezea msimamo wa sera za serikali ya Marekani, ambayo ndiyo inatufikisha mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo haya, msimamizi wake Khadija Riami, mwelekezi Dwin Collins. Kutoka hapa Washington, naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Harrison Kamau. Pamoja tunawatakia usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.