kutoka studio 15 hii ni VOA Express ni saa kumi na nusu jioni jumatano novemba 19 mwaka 2014 katika matangazo ya VOA Express hivi leo tunakuharifu vijana wasadikiwa kuchochea kasi za ghasia huko mombasa lakini je nani yuko nyuma yao sikia ya maoni ya mtafsiri huyo lakini vijana wenyewe, mimi naona kwamba uh, hawana makosa mtu mtu mwenye miaka kumi na mitano mitu, mitu, miaka kumi na minne ni mtu ambaye anaweza kuelekezwa vibaya. Sasa tuchunguze ni nani huyu haswa ambaye ndio mhusika mkuu ni mmoja wa wananchi wa Kenya akitoa maoni yake kuhusu vurugu za vijana huko Mombasa. Karibu msikilizaji, katika matangazo haya ya VOA Express. Mimi ni Idi Ligongo, na mimi hapa ni Meri Mgawe. Na katika habari nyingine tunakuarifu kuwa kisa kingine cha pili cha kuvuliwa nguo mwanamke aliyevalia kijivazi kichis, kisichositiri mwili cha zuka huko Kenya, mzozo wa tanda nani zaidi tunavaa inategemea vile tumekubali. Kama wa Kenya tuwae tuva, watu hawezi kutuonyesha. Hiyo ni freedom yao. Mtu hawezi kuwa uji, ndio atuonyeshe hapo, hiyo sasa ni freedom. ni malumbano hayo, msikilizaji, kutoka huko Kenya. Lakini basi yote hayo na mengine mengi, tutayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo. Lakini kwanza habari za dunia na Idi Ligongo. Raia wa India mwenye umri wa miaka 26 aliyeonyesha dalili za Ebola na kutibiwa akiwa nchini Liberia amewekwa karantini katika kituo cha uwanja wa ndege wa New Delhi nchini India. Mamlaka za India zinasema mtu huyo alirudi Novemba 4 baada ya kutibiwa Ebola nchini Liberia na vipimo vya damu kuonyesha hana virusi vya Ebola. Hata hivyo, mamlaka zinasema chembechembe -chembe zake bado zinaonyesha dalili za virusi katika vipimo vilivyofanyika nchini India. Madaktari wanasema virusi vya ebola hubaki mwilini katika majimaji ya mwili hata baada ya kupona na kuhatarisha maambukizi kutokea wakati wa kujamiana. India ina takriban raia 45,000 wanaofanya kazi Afrika magharibi na imekuwa ikipima watu wanaowasili kutoka eneo hilo kubaini ikiwa wana virusi hivyo au hawana. Vikosi vya Israel vimebomoa nyumba ya Mpalestina aliyeua watu wawili katika shambulia lililotokea katika taa za reli mwezi uliopita. Kubomolewa kwa nyumba hiyo kumefanyika mapema leo katika eneo la Silwan mashariki mwa Jerusalem. Nyumba hiyo inaonekana kutoka katika eneo takatifu linalojulikana kwa Waislam kama msikiti wa Al Aksa na Wayahudi kama Temple Mount, ambapo miongoni mwa waandamanaji wa imeongezeka pamoja na hofu katika sehemu nyingine kwa miezi ya karibuni. Vikosi vya usalama vimechukua hatua hiyo baada ya waziri mkuu Benjamin Netanyahu kutaka nyumba za wapalestina wawili walioua watu watano katika nyumba ya kuabudu mjini Jerusalem Jumanne kubomolewa. Alitaka pia nyumba zilizohusishwa na mashambulizi ya mwanzo zibomolewe haraka. Polisi wa Hong Kong wamekabiliana na waandamanaji waliokuwa wanalazimisha kuingia eneo la bunge mapema leo. Waandamanaji walitumia wali vyuma kuvunja madirisha ya jengo la bunge. Haijulikani idadi waliofanikiwa wali kuingia katika eneo hilo. Karibu askari mia moja wa kutuliza ghasia walitumia gesi ya kuasha na fimbo kuwazuia. Eneo hilo baadaye lilikuwa tulivu, japokuwa serikali imetoa taarifa kwamba baadhi ya shughuli katika eneo hilo zilisimamishwa. Tukio hilo linachukuliwa kama ghasia kutoka kwa hasa wanaharakati ambao ni wanafunzi waliopo katika maeneo mbalimbali kwa karibu miezi miwili sasa. Wabunge wanaotaka demokrasia na viongozi wa waandamanaji, akiwemo kiongozi wa chama cha Civic Party Alan Leong, wamepinga vitendo hivyo na kuwataka waandamanaji kubaki kuzingatia amani. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka VOA Express Washington DC. Kamati muhimu ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa imepitisha azimio linalotaka Korea Kaskazini kufikishwa katika mahakama ya kimataifa ya makosa ya jinai kwa tuhuma za ukatili dhidi ya binadamu. Azimio hilo lililoandaliwa na Japan na Umoja wa Ulaya ambalo lilipitishwa kwa kukubalika na wengi Jumanne na kamati ya tatu ya Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa. Azimio linalotaka linatokana na tume ya, uchagu, ya uchunguzi ya Umoja wa Mataifa mwezi Februari ambayo ilikusanya taarifa za muda mrefu za kuteswa, kubakwa na umma kusononeshwa kwa njaa huko Korea Kaskazini. Michael Kirby ambaye aliongoza tume hiyo ameiambia Sauti ya Amerika kuwa uamuzi wa tume hiyo ni wa kihistoria. Waziri wa mambo ya nje wa Ujerumani amekutana na rais Vladimir Putin mjini Moscow kwa mazungumzo juu ya Ukraine baada ya mwaliko wa saa chache wa rais wa Russia. Frank Walter Steinmeier alizungumza kwa dakika 75 Jumanne jioni na rais Putin, japokuwa taarifa ya nini walichozungumza bado hakijaelezwa bayana. Hapo awali Steinmeier alisema baada ya mkutano na waziri wa mambo ya nje wa Russia Sergey Lavrov kwamba hakujakuwa na matumaini ya hali ya sasa. Kabla ya kuondoka Kiev Jumanne, Steinmeier alizisihi pande zote kuheshimu makubaliano ya amani ya Septemba yaliyotiwa saini na serikali ya Ukraine na waasi wanaounga mkono Russia. Na muswada ambao ungemaliza hatua ya serikali ya Marekani ya kukusanya taarifa za simu za Wamarekani umepingwa kwenye baraza la Senate la Marekani Jumanne. Baraza hilo la senati linaloongozwa na wademokrat lilipiga kura 58 kwa 42 kupelekea muswada kwenye mjadala, baraza likipungukiwa na kura mbili kufikia kura 60 zilizohitajika. Muswada uliopewa jina la USA Freedom Act uliitaka idara ya usalama wa taifa kupata hati ya mahakama ili kukusanya taarifa za mtu mahsusi. Wa Republican wanaodhibiti baraza la wawakilishi waliwahi kupitisha aina yao ya muswada huo. Muswada uliandaliwa baada ya afisa wa zamani wa idara ya usalama wa taifa, Edward Snowden, kufichua mpango wa ukusanyaji wa taarifa mwaka 2013. Japokuwa idara hiyo haikukusanya mazungumzo ya simu, kufichuliwa huko kulichochea mjadala mkubwa kutoka kwa wanaharakati wa haki za raia ambao walisema mpango huo ulikiuka faragha za Wamarekani. Unaendelea kusikiliza VOA Express. vijana wa eneo la Kisauni huko Mombasa wanaendelea kukumbwa na kamata kamata ya polisi kwa tuhuma za kuhodhi silaha na kutumia nyumba za ibada kufanya mikutano isiyo halali. Hali hii imepelekea karibu vijana mia nne kutiwa mbaroni na polisi. Mwenzangu Adijariami amezungumza na Alfred Kazungu ambaye ni mchambuzi na mtafsiri wa Kilifi, Mombasa, ambaye anatoa maoni yake kuhusu kamata kamata inayoendelea mjini humo. Mimi naona inaikitiri mpaka kwa sababu kingekuwa vizuri kuchanganua kiini cha tatizo hilo, ya kwamba mbona vijana waingie msikitini, tatizo ni nini? Inaweza kuwa ni suala la ajira, na kama unavyojua saa hizi upande wa pwani kule ajira hakuna, hamna kazi. Sasa wangechunguza, wange ni nani mhusika mkuu katika kuwaingiza vijana katika msimamo mkali ya kidini, lakini vijana wenyewe, mimi naona kwamba uh, hawana makosa. Mtu mtu mwenye miaka kumi na mitano kumi na minne ni mtu, mtu ambaye anaweza ku kuelekezwa vibaya. Sasa tuchunguze ni nani huyu haswa ambaye ndio mhusika mkuu. Ikiwa, ikiwa ni suala la misikiti, ni vyema kutumia Waislamu wenye viongozi wa Kiislamu, hata ikiwezekana pia askari wa Kiislamu, kwa sababu unajua wakati mwingine wanasema Waswahili ukitaka uh, kutumia kumshika mwizi tumia mwizi. Sasa kwa, kwa, kwa mfanano huu, si kwamba eti Waislamu ni waizo, lakini kwamba mtumie Mwislamu umwelewe Mwislamu mwingine mwingine. Sasa wao wangekuwa wanatumia askari wa Kiislamu ikiwa wapo katika kile ile jeshi la polisi, alafu wafuatilie, ndio wanaweza hata kuenda polepole kuwarairai na watazungumza na na, itakuwa rahisi kuwatia nguvuni, badala ya ku, ku, kuenda pale saa usiku kuvamia na bunduki na. Sasa pia inakuwa msikiti, huwezi kuingia na viatu, lakini kuwa na njia njia lakini unadhani ni kitu gani hasa kinapelekea vijana hawa wakimbilie msikitini? Kwa sababu kwa mujibu wa polisi wanasema silaha zimekamatwa ndani ya msikiti. Mimi mimi siwezi kuthibitisha hilo kama zimekamatwa ndani ya msikiti, lakini naona kwamba chanzo hasa ni kwamba vijana hawana ajira na, na hilo ni tatizo kubwa, kwa sababu kama vijana hawana ajira, basi basi wakienda msikitini, mtu wowote akiwa na mafundisho makali pale, wata, watakwenda tu sasa waangalie ikiwa walienda pale na ukawapata hao vijana, ingekuwa bora hata kutumia njia ambayo ni laini, yaani unaenda unaongea na hao vijana, vipi? Inakuwaje kwamba mnaingia hapa? Nini kinachoendelea hapa? Kuna nini? Intelligence, unaelewa kwamba sasa kunakuwa na hali ya kitaalam zaidi kukabiliana na hili tatizo, kuliko kuingia pale na bunduki na nini, alafu na, na, na, na unasikia, sijui kadhaa wameuliwa Alafu nao vijana pia siku ya pili yake nao wakaamua kama kulipisa. Unaona, sasa mimi naona sasa hiyo hali sio nzuri. Ule utaratibu unao, ule mchakato mzima unaofuatwa sio nzuri, kwa sababu msikiti ukivamiwa kutakuwa na wengine pale ambao walikuwa pengine wameenda kwa nia nzuri, ama kama kuna ambayo watu wanachanganywa pamoja ni Afrid Kazungu, mchambuzi na mtafsiri, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Mombasa. Na wakati huo wa huo msako mkali umeanzishwa na polisi huko mjini Nairobi, Kenya, na vijana wasiopungua mia moja wametia nguvuni na polisi kwa tuhuma za kuhusika na kisa cha pili cha kuvuliwa mavazi mwanamke mwingine katika mtaa ulio mashariki mwa Nairobi. Maegi Konyo anatuarifu. Kufuatia kisa cha pili cha mwanamke mwingine kuchanwa au kuvuliwa mavazi yake katika mtaa wa Kayole, mashariki mwa Nairobi, polisi wameanza msako mkali kwenye vituo vya magari wa uchukuzi wa abiria ambapo kufikia hivi sasa vijana wasiopungua mia moja wamekamatwa na polisi na wanaendelea kuhojiwa. Na kisa cha pili cha kuchanwa au kuvuliwa mavazi kwa mwanamke huyo kimeghadhabisha watu wengi hapo mjini Nairobi kwa sababu kimetokea punde tu baada ya mamia ya wanawake na wakereketo wa haki za binadamu wanamana katika barabara za mji mkuu wa Nairobi hadi afisi ya jaji mkuu na makao makuu ya polisi hapa Nairobi, ili kuwasilisha waraka maalum kupinga kitendo hicho. Vilevile vile bunge la taifa hapa mjini Nairobi limekuwa na majadiliano makali kuhusu kudhalilishwa kwa wanawake barabarani, wakihimiza kutoa nguvuni kwa wahuni wanaotekeleza maovu hayo, mbunge Cecilia Mbarire. Lakini baadhi ya wabunge wa Wanaume wanadaiwa na wake wana wajibu wa kuzingatia maadili ya kijamii kwa kuvalia kinadhifu. Mbunge Waswahili husema Mwaura, Waswahili husema chema cha jiuza kibaya cha jitembeza. You, Mr. Speaker, Mr. Speaker. Order, order. Lakini swala hili la mavazi kwa wanawake limezusha hisia na mjadala mkali hapa mjini Nairobi na kuligawanya taifa katika makundi mawili tofauti. Wengine wanadai wanawake wanastahili kuwajibika katika jamii, lakini kuna wengine wanaodai kwamba mwanamke ana haki ya kuvaa chochote anachotaka. Swala hili lingali limezusha mjadala mkali hapa mjini Nairobi. Tunavaa inategemea vile tumekubali kama Wakenya, tuva, tuvae. Watu hawawezi kutuonyesha. Hiyo ni freedom yao, hiyo si vizuri. Wanavaa nguo refu na wanaheshimiwa. Ebu niulize japo moja. Mbona kuna bedroom, kuna sitting room, na kuna kitchen mahali anapoenda. Watulukana huo wanaenda uchi. Kacha yao inawaruhusu kufanya namna hiyo. Huku sisi tumevaa nguo. Bas, kama ni kuvaa nguo, vaa. Kama ni kwenda uchi, enda uchi. Wanawake sisi tunajua kuvaa nguo. Liwavalisha wanaume uguru. Hakuna mwanaume alizaliwa na akavalishwa nguo na baba yake. Akuzaliwa na mwanamke, akavishwa nguo, akaangaliwa bila atatembea. Tukamsafisha Tuambie leo. Turukana wanavaa hivyo kwa, kwa sababu ya vile kwao kuko. Huko kuna joto huko. Bado mapambano. Na kwa hivi sasa polisi hapo mjini Nairobi wanazunguka kila mahali kuwasaka vijana wanaotuhumiwa kuhusika na kuchanwa mavazi kwa wanawake hao hapa Nairobi. Mwaige konyo Vio Express Nairobi. Live Talk, live, talk, live talk, la, la, la. Kila Ijumaa, Live Talk na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja, yaani live, juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Live Talk. Kila, kila Ijumaa saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Basi, msikilizaji, ka tayari. Jumaa hii tutazungumzia katika live talk yetu, tutazungumzia kuhusu eh, ghasia na kamatakamata yanaoendelea huko Mombasa kwa vijana wanaotumiwa kuhodhi silaha na kufanya mikutano isiokuwa halali. Haya, basi msikilizaji, unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC. Ni Juliana Kanyomozi huyo anakwambia nseye. Ya mambo vipi, Idi, unasemaje? <laughs> <laughs> Ah, nasikia kiganda kizuri kwelikweli kutoka kwa Juliana Kanyomozi, anakwambia nseye. Kwa hakika silui maana yake, lakini nasikia midundo mitamu kwelikweli. Tunaelekea wapi sasa hivi? Sasa hivi ni katika ushauri vijana. Mimi ningewashauri waachane na mawazo yale ya kulala maskini kuamka tajiri, yale mawazo ambaye mtu anaweza akapata mamilioni kwa siku moja. Hizo ni ndoto. Kwetu sisi vijana ni vema tukaenda hatua kwa hatua. Kama ni pesa basi anza na shilingi moja, naenda shilingi kumi, shilingi mia moja, mpaka inafika milioni na mamilioni huko, badala ya mtu akwambie labda mbebe unga, mfanye biashara ya madawa ya kulevya ambayo unaweza ukatajirika kwa haraka ambaye sasa tunakuta vijana wengi wameanza kuwa mateja. Vijana wengi sasa wamepoteza kabisa mwelekeo. Vijana wengine wamefungwa huko nje, nje ya nchi, wengine wamepoteza maisha, wamehukumiwa vifo, kutokana na kujiingiza kwenye hizo biashara za ajabu ajabu. Lakini bado ka wengine wanashauriwa kuingia kwenye makundi ya ukahaba, au mabinti zetu, ili kuweza kujipatia pesa kwa haraka haraka. Kumbe huyo binti angeweza tu akaanzisha biashara yake ndogo hata ya kuuza karanga, hata ya kuuza machungwa na kadhalika. Kutokana na kuuza machungwa akajipatia kipato chake halali na kuweza kuenda mbele, badala ya kuingia kwenye mambo mengine kama ya ukahaba na kadhalika kadhalika, akidhani kwamba anaweza akapata utajiri kwa haraka. Wapo wengine wamefikia kuwaza kwamba labda akifika nchi za wenzetu huko Ulaya, Marekani, ndipo anaweza akapata maisha yake yakawa mazuri kwa haraka haraka. Kumbe sivyo, maisha yanaweza yakapatikana mazuri hapa hapa Tanzania, hapa hapa nyumbani. Hivyo kwa vijana, hebu tuepukane na zile fikra potofu na zile ndoto kwamba naweza nikamiliki gari na nikamiliki nyumba nzuri, pasipo hata eh, hatua tara, za kuanza taratibu taratibu, za kufikia kwenye huko ambako nataka kufikia ni vema ukawa na mipango yako taratibu taratibu, ukaanza ukaenda hatua kwa hatua, kwa kile kidogo unachokipata kutokana na kile kile kidogo ambacho unaweza kukipata kulingana na mazingira yako, basi unaweza ukainuka taratibu taratibu, hatua kwa hatua, ukaweza kufikia huko juu ambako wewe ilikuwa ni ndoto yako uweze kufika. Kwa hiyo ni vema wote tukabadilika sasa, iwe kijana hata wazazi. Kwa wazazi vile vile ni vema tukawashauri vijana wetu tuanze kuonyesha mielekeo kwamba ni nini wanachoweza kukifanya kulingana na mazingira yetu, kulingana na mazingira yale wanayoishi, ili kuweza sasa kujiwezesha kupanda taratibu kwa taratibu, ili kuweza kujitegemea, na baadaye wakatusaidia hata sisi wazazi wao, badala ya kuacha tu jamii inapotea. Vijana wanaanza kujiunga kwenye uvutaji sigara, uvutaji bangi, kwa sababu wamekosa, wame, wamekata tamaa ya maisha. Kwenye mada yetu ya kero zangu hivi leo, tunatupia jicho huko Tanzania, ambapo baadhi ya wananchi waeleza kero zao kuhusu wawakilishi bungeni na jambo la usafiri. Kero yangu kubwa ni kuhusu wawakilishi wa, wa majimbo, nazungumzia wabunge. Nafuatilia mabunge mengi sana, lakini hii ni moja ya bunge ambao si mfano mzuri sana wa kuigwa, kwa sababu inapoteza ile dhana ya kwamba wale ni wawakilishi wa wananchi wanafanya tofauti na wananchi ambavyo wamewatuma bunge. Halina maadili na kila siku huwa anajiuliza kuna nini mule bungeni, huenda basi kuna kaupepo ambao kanapuliziwa, watu wakiingia mule akili zinaruka. Imani kubwa inaniambia kwamba ni mazoea. Hatuhitaji kuwa na mazoea katika kazi. Unapojenga mazoea kwamba umeizoea kazi, lazima hautazingatia, hautafanya kazi kwa ufanisi. Sidhani kama kuna mwananchi yeyote ambaye anamtuma mbunge wake kwamba mnaenda katukane kule. Kwa sasa inafika wakati ni kwamba bunge linapoanza mzazi anamfukuza mtoto sebuleni. Kwa nini anamfukuza? Mambo yanayofanyika mule si yale ya kumjenga mtoto, ayejengi mtoto wala ayejengi taifa. Kero yangu kubwa ni usafiri, kulingana na jinsi sehemu nayokaa, nakaa Makabe. Sasa sisi kule usafiri wa kwetu kwenda Makabe ni mgumu sana, kiasi kwamba vile vidaladala ni vidogo. Hatuna madaladala makubwa, hatuna usafiri wa gari kubwa, tuna usafiri wa vigari vidogo. Na ikipita muda ule wa, wa saa za kazi zile daladala hazitaki kwenda kule kwetu, na zikifika muda ule wakifika pale stendi ya kwamba waende kwetu wanapandisha bei, badala ya shilingi mia nne wanasema elfu moja, mia tano, elfu moja, Kwa hiyo zote hizo ni kero kwa upande wetu pia na kutoka mjini kwenda kufika Mbezi stand pale, daladala dala ni chache sana, kiasi kwamba jioni alfajiri, inatubidi ili tuende mjini, inatubidi tupande daladala za shilingi elfu mbili ili kufika mjini. Na ikifika jioni kurudi majumbani mwetu tunapanda daladala pia za shilingi elfu mbili, elfu moja hadi shilingi elfu mbili. Mimi ni binafsi yangu nilikuwa naomba serikali tusaidie sisi wafanya biashara ndogondogo tupate sehemu maalumu ya kufanyia biashara, kwa sababu kila tunapofanya biashara tunafukuzwa, tunakamatwa na wagambo, tunapelekwa Msimbazi, tunapelewa faini elfu hamsini. Alafu kisha hapo ukishapewa hiyo faini elfu hamsini, kesho ukija tena unakamatwa. Sasa sisi tutaishi vipi? Na sisi binadamu hatuwezi kulingana wote tukafanya kazi na serikalini kwa hiyo naomba serikali itusaidie, itupe mwongozo, itupe sehemu ambayo tuweze na sisi kufanya biashara kwa amani, kwa furaha, kwa sababu tunapata tabu sana kufanya biashara ndogo ndogo. Mambo safi sana. Tunaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, ni VOA Express. Mkamiti kunani leo <laughs> katika Hollywood. Ay, mambo ndivyo hivi yanavyoanza. Mchekeshaji na mwigizaji mkongwe hapa Marekani William Henry Cosby Jr., maarufu kama Bill Cosby, hivi sasa amekumbwa na kashfa ya ubakaji. Bill Cosby, mwenye umri wa miaka 77 aliyezaliwa kutoka jimbo la Philadelphia hapa Marekani, anashtakiwa na mtangazaji mmoja wa televisheni ambaye pia siku za nyuma aliwahi kuwa mrembo kwa jina Janice Dickinson kwa kosa la kumbaka. Janice mwenye umri wa miaka 59 al ikiambia kipindi cha Entertainment Tonight kwenye mahojiano yake ambayo yamesambaa kwenye mitandao na hata vyombo vikubwa vya habari Marekani, ikiwemo televisheni ya CNN kwamba Cosby alimbaka mwaka 1982 baada ya kupata mlo wa jioni huko Lake taho mahala ambako Cosby alikuwa anafanya onyesho lake siku hiyo. Kwa mujibu wa Janis, katika makala iliyoandikwa na USA Today, ni kwamba Cosby alimpa Janis kidonge kimoja na glasi ya mvinyo baada ya Janis kulalamika kuwa na maumivu ya tumbo. Dada huyo aliendelea kusema kwenye kipindi cha Entertainment Tonight kuwa alipoamka asubuhi yake alijikuta hana vazi lake la kulalia, yani night dress, na kwamba kwa maelezo yake, mm anakumbuka kuwa alivaa vazi hilo kabla ya kupitiwa na usingizi mzito ambao ulipelekea yeye kubakwa na Cosby bila ridhaa yake. Wakati wao wakili wa Cosby aitwaye Marty Singer amejibu shutuma hizo zilizotolewa na Janis kuwa ni uongo usiokubalika kupitia mtandao unaosambaza habari za biashara na burudani kwenye vyombo vya habari wa The Rap News Inc. Msikilizaji, basi mambo hayakamiliki bila kuwapa birthday shoutout. Ni moja kwa moja kwa mtangazaji wa zamani wa televisheni ya CNN, Larry King ametimiza miaka 81 rapa Tiger miaka 25 mwigizaji Meg Ryan miaka 53 mchezaji wa baseball Ryan Howard miaka 35 na mchezaji wa football Ahmad Rashad miaka 35. Hali ya usalama inaonekana kudorora katika sehemu nyingi nchini Kenya na imeilazimu serikali kuchukua hatua madhubuti, hasa wakati huu ambapo mashambulizi ya kigaidi yanaonekana kila uchao. Mapema juma hili walinda usalama zaidi ya mia nne wakiwemo askari wa GSU, polisi wa kawaida pamoja na askari wa kupambana na ugaidi walifanya operesheni ya kuwakamata washukiwa wa uhalifu mjini Mombasa. Operesheni hii ililenga misikiti ya Musa na Sakina ambapo polisi walisema walishuku kwamba vijana walikuwa wakipatiwa mafunzo ya kigaidi. Hatimaye zaidi ya vijana 250 walikamatwa huku silaha za aina mbalimbali zikipatikana. Basi hili limekuwa jambo ambalo limeibua malumbano makali kwenye mitandao ya kijamii kama vile Facebook, Twitter na mingineo, wengine wakiunga mkono operesheni hii ambayo bado inaendelea huku wengine wakiipinga vikali. Mkaya anasema tusiruhusu vikundi vya uhuni kutumia dini kutekeleza maovu. Abdu naye akisema wahalifu wakamatwe wa mitaani, lakini sio misikitini. Mudi anaongeza kusema tusilete siasa kwenye mambo ya usalama. Josh naye anasema kwani Mombasa pekee ndipo kuna wahalifu? Fanyeni operesheni Kenya nzima. Huyo naye anamalizia kwa kusema sheria ifanye kazi, wahalifu wasitumie dini. Basi ni mambo yanavyovuma mtandaoni. Kutupasha katika efumao mitandaoni. Sasa ni muktasari wa habari. Raia wa India mwenye umri wa miaka 26 aliyeonyesha dalili za Ebola na kutibiwa akiwa nchini Liberia amewekewa karantini katika kituo cha uwanja wa ndege New Delhi nchini India. Vikosi vya Israel vimebomoa nyumba ya Mpalestina aliyeua watu wawili katika shambulio lililotokea katika taa za reli mwezi uliopita. Polisi wa Hong Kong wamekabiliana na waandamanaji waliokuwa wanalazimisha kuingia eneo la bunge mapema leo. Kamati muhimu ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa imepitisha azimio linalotaka Korea Kaskazini kufikishwa katika mahakama ya kimataifa ya makosa ya jinai kwa tuhuma za ukatili dhidi ya binadamu. Asante sana kutusikiliza, msikilizaji kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo. Fundi mitambo Rashad Smith, mwelekezaji Dwayne Collins, hapa studio nilikuwa naye Idi Ligongo. Pia mkamiti Kibayasi, msimamizi wa matangazo naitwa Meri Mgawe