Kumekucha Afrika. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti America, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Ni saa 11 saa za afrika kati, saa 12 saa za Nairobi. Karibuni. Mimi Abdu Shakur Abud na mimi ni Sunday Shomari. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano, tarehe 19 Novemba 2014. Karibuni na leo katika Kumekucha Afrika, polisi wa Mombasa wameanza operesheni ya kuwaondoa vijana wanaodaiwa wanapata mafunzo ya itikadi ya kidini. Na tumeimap out properly all hot spots, wale vijana ambao wamejiingiza katika tabia hii ya Al-Shabab. Wasarende na wasarenda, wasarende na bunduki zao na zile rigaria zote, si tu kujileta hey, nimesarenda. Umesarenda aje? Mivutano kati ya Waisraeli na Wapalestina inaongezeka baada ya shambulizi za sinagoge mjini Jerusalem iliosababisha vifo vya watu wanne hapo jana na spika wa bunge la Tanzania anasema wabunge hawakupata nafasi ya kujadili tuhuma za ubadhirifu kwenye hesabu za serikali kuu na serikali za mitaa. hata mili... maombi kutokana na wenye viti wa kamati hizo kwamba hawakufanya kutokana nadhani, na kutoka na ile bunge la katiba liliingilia sana ratiba, hawakuzunguka kuweza kupata kuwahoji wanaohusika. Kwa hiyo haikuwasilishwa safari hii kwa sababu hizo hizo basi, ni baadhi za ripoti za kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Matangazo yetu, mpendwa msikilizaji, yanasikika kupitia tovuti anwani ya www voaswahili.com. Lakini kwanza Sande Shomari na taarifa habari Polisi mmoja aliyejeruhiwa na risasi katika shambulizi la kigaidi la jana Jumanne kwenye hekalu moja la wayahudi huko Jerusalem amefariki dunia na kufikisha idadi aliofariki kufikia watu watano. Waathirika wengine walikuwa ni pamoja na waalimu wawili wa kidini wa kiyahudi walio na uraia pacha wa Marekani watatu na mwingereza mmoja. Watu wengine saba walijeruhiwa. Wapalestina wawili waliokuwa na bunduki, visu na shoka walivamia hekalu la Wayahudi wakati wa sala ya ibada mapema jana asubuhi, na kuwashambulia waumini. Polisi waliwapiga kwa risasi na kuwaua watu hao wawili. Rais wa Marekani Barack Obama anasema vita dhidi ya ugonjwa wa Ebola bado vina safari ndefu kushindwa licha ya mafanikio ya kuwatibu watu waliopimwa na ugonjwa huo hapa Marekani. Alizungumza jana Jumanne huko White House, baada ya mkutano na timu yake ya kupambana na Ebola. Bwana Obama alisema kuendelea kwa mlipuko wa ugonjwa huo barani Afrika kunaonyesha ni jinsi gani ilivyo muhimu kuendeleza vita dhidi ya ugonjwa huo. Amesema hadi pale mlipuko unapomalizwa Afrika ya Magharibi, bado kutakuwa na hatari kwa kiasi fulani kwa watu wengine duniani kuambukizwa. hiyo jana wajumbe wa, wa bunge la Marekani waitathmini hali ya waafrika magharibi wanaojaribu kukabiliana na mlipuko huo wa ebola kwa kuzingatia mahitaji yao ya dawa, uchukuzi na kuelimisha watu juu ya ugonjwa huo. Na waasi wa zamani wa jamhuri huko Jamhuri ya Afrika ya Kati wamekuwa wakitishia kwamba watajilipua ili kulalamika dhidi ya jaribio la serikali kuwahamisha kutoka makambi katika mji mkuu wa Bangui. Waasi wanakabiliwa na shinikizo kubwa la kuhamishwa na shirika moja la kimataifa la huduma za dharura ambalo linaelekeza kwamba ugavi wa chakula katika kambi hizo umezuiliwa wakati mazungumzo ya kuwahamisha yanaendelea. Abdushakur Abud atusomea ripoti ya, ya, ya Nick Long kutoka Bangui. Mivutano na wasiwasi imeongezeka katika mitaa ya Bangi karibu na kambi mbili ambazo ni makazi ya waasi wa zamani wakati majadiliano juu ya mustakabali wao yanaendelea. Walinda amani wa ofisi ya Umoja Mataifa MINUSCA wanapelekwa katika mitaa hiyo ili kuzuia mapambano kati ya waasi hawa wa zamani waseleka wanaoishi ndani ya kambi hizo na wanamgambo wa Anti Balaka ambao wanaishi nje ya kambi. Mvutano uliongezeka baada ya vijana wawili wa zamani wa Seleka kuiambia redio moja ya mji huo kwamba pendekezo la serikali la kuwalipa waasi hao kila mmoja dola 25 ili kutoka kwenye kambi hizo hazitoshi. Anasema wapiganaji hao walitaka dola mia tano kila moja, na ikiwa hawatapewa watalipua ghala ya silaha katika mojawapo ya kambi hizo na hivyo kusababisha vifo vya wa watu wengi wanaoishi karibu na kambi. Kufuatana na takwimu rasmi, kuna karibu waasi wa zamani elfu mbili wanaoishi katika kambi hizo mbili, ingawa baadhi ya wafanyakazi wa huduma dharura wanasema idadi halisi ni elfu moja. Wiki iliyopita mpango wa serikali wa kuwapatia chakula ulisitishwa kutokana na matukio ya usalama. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA hapa Washington DC. Michel Kafando ameapishwa kama rais wa Burkina Faso, akiwa na kazi ya kuiongoza nchi hiyo ya Afrika Magharibi kurudi kwenye utawala wa kiraia. Bwana Kafando aliahidi kuheshimu katiba zote na makubaliano ya kipindi cha mpito wakati wa hafla ya taifa jana Jumanne, wakati huko katika makao makuu Wagadugu. Rais mpya ana kazi hivi sasa ya kumteua waziri mkuu na kusaidia kuunda serikali ya mpito ya watu ishirini na tano ambayo itaongoza Burkina Faso hadi uchaguzi mpya katika kipindi cha mwaka mmoja. Jeshi la Burkina Faso lilichukua madaraka Novemba mosi baada ya kujiuzulu kwa ghafla kwa kiongozi wa muda mrefu Blaise Compaore. Bwana Kafando aliteuliwa kuwa kaimu raisi siku ya Jumatatu na kamati ya wawakilishi wa jeshi, wa wanasiasa, makundi ya kiraia na viongozi wa kidini. Rais Vladimir Putin ameshutumu Marekani kwa kujaribu kuinyamazisha Rusia siku chache baada ya kupata mapokezi baridi katika mkutano wa G20 huko Australia na kufuatia shutuma mpya kwamba Moscow inaongeza msukumo wa kijeshi huko Ukraine. Akizungumza katika mkutano wa wafuasi wake mjini Moscow jana, Bwana Putin aliulizwa kama Marekani inajaribu kuidhalilisha Rusia. Alijibu kwamba Marekani inajaribu kutunyamazisha ili kutatua matatizo yao kwa hasara ya upande wetu na kutuweka chini ya udhibiti wao. Aliongeza kusema kwamba hakuna aliyeweza kudhibiti Russia na hakuna atakayeweza. Mapema jana katibu mkuu wa ushirika wa NATO Jens Stoltenberg alisema Russia imeanza kukusanya wa wanajeshi na silaha zake ndani ya Ukraine na kwenye mpaka wao wa pamoja. kumekucha afrika matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika wapenda wasikilizaji baada ya taarifa ya habari hivi sasa tunakuletea ripoti za waandishi wetu na habari yenye uzito inayopeleka huko kenya ambako polisi wameonya vijana dhidi ya maandamano na kuvamia raia mjini mombasa siku moja tu baada ya vyombo vya usalama kuanzisha operesheni ya kuwasaka vijana wanadaiwa kupokea mafunzo ya itikadi kali za kidini katika mji huo wa pwani wa kenya kufikia jana jioni idadi ya watu waliouawa kutokana ghasia zinayoendelea ni wane katika mitaa ya Majengo na Kisauni. Kwa taarifa zaidi tunaungana na mwandishi wetu Josphat Kioko huko Mombasa. Kamishina wa kaunti ya Mombasa Nelson Marwa ameongoza maafisa wa usalama katika maeneo yaliyoshuhudia vurugu na kutoa taarifa kuwa wahusika watakabiliwa kwa mujibu wa sheria tuko na information, ni kwamba kuna certain individuals haswa hapa Kisauni, ndio maana tumemuvu tukisauni na tumeimap out properly all hot spots. Wale vijana ambao wamejiingiza katika tabia hii ya Alshababu wasarende na wasarenda, wasarende na bunduki zao na zile rigaria zote, si tu kujileta yeye. Nimesarenda umesarenda aje na zile vifaa vyote ambavyo uko navyo. Lakini katika mkutano tofauti viongozi wa kisiasa wakiongozwa na seneta wa Mombasa Hassan Omar Sarai wamekosoa mbinu iliyotumiwa na polisi kuendesha operesheni yao. Sisi sote ni washikadau katika usalama wa taifa hili, lakini sio washikadau katika uvunjaji wa sheria, katika mauaji ya kiholela, katika misako yasiyo na msingi, katika kuzuia watu kando ya katiba. Alafu munaleta fikra kwamba watu fulani ati wao wako karibu sana na wahalifu. Hakuna uhalifu katika nchi hii, iko mikakati ya sheria ambayo lazima yafuatiliwe hata hivyo, viongozi kadhaa wa kidini hapa Mombasa wamekashifu vijana kwa kutumia misikiti, kwa kutumia silaha zilizopatikana na polisi. Sheikh Juma Ngao ni mwenyekiti wa baraza la ushauri wa Kiislamu. viongozi wale ambao wana mislidi vijana kwa mambo ya kuleta ghasia hapa mkoani Pwani wakamatwe na kuchukuliwa hatua kali, na hatutaki dini ya Kiislamu ipakwe matope. Uislamu hauungi mkono terorism wala radicalization. Takriban vijana 270 wamekamatwa na polisi katika maeneo yaliyo na vurugu na tayari vijana kumi na wawili wameshtakiwa katika mahakama moja hapo Mombasa leo mchana kwa madai ya kupatikana na silaha hatari zikiwepo gruneti. Pia kuna habari kuwa idara ya upelelezi inachunguza wanasiasa wawili wanaodaiwa kuwachochea vijana kuzua vurugu. Nikiripoti kutoka Mombasa ni Josephat Kioko kwa niaba ya Sauti Amerika. Naendelea na habari za dunia. Kamati muhimu ya haki za binadam ya Umoja Mataifa imepitisha azimio linalohimiza Baraza la Usalama la Umoja Mataifa kufikiria kuipeleka Korea Kaskazini kwenye Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu kwa shutuma za uhalifu dhidi ya ubinadam. Azimio hilo lisilolazimika kutekelezwa lililoandikwa na Japan na Umoja wa Ulaya lilipitishwa kwa kura nyingi jana, Jumanne, imetokana na uchunguzi wa mwezi Februari wa tume ya Umoja Mataifa ambao umeeleza miungo mingi ya utaratibu wa mauaji ya kawaida kuteswa watu, ubakaji na haliki ya watu kuwekwa na njaa huko kaskazini. Baraza la senate lilokuwa likiongozwa na wademokrat limepinga mswada uliolenga kulazimishwa kukamilishwa kwa ujenzi wa bomba la mafuta kutoka Canada hadi Texas kati kati ya mgoro mzito wa mazingira. Waunga mkono walihitaji kura 60 katika baraza lenye wajumbe mia moja ili kuweza kutuma muswada White House ambako Rais Barack Obama ametishia kutumia kura yake ya turufu. Baraza la wakilishi, lina warepublikani wengi zaidi, lilipitisha kwa kura nyingi mswada huo wiki iliyopita. Bomba hilo lililopendekezwa lina urefu wa kilomita 1900 na, na litasafirisha mafuta kutoka Canada kuelekea kwenye viwanda vya usafirishaji vilivyo kwenye huba ya Mexico. Nam, tukirudi katika ripoti za waandishi wetu ni kwamba spika wa bunge la Tanzania Bi Ana Makinda akihudhuria mkutano wa maandalizi ya kongamano la kimataifa la umoja wa bunge mjini New York alizungumza na Joseph Msami juu ya, wa, wa redio ya Umoja wa Mataifa juu ya tuhuma za ubadhirifu wa fedha za serikali zilizowasilishwa bungeni. B Makinda anasema bunge halikupata muda wa kulijadili suala hilo katika kikao cha hivi sasa ripoti za Controller na Auditor General zile za kawaida lazima ziwasilishwe kila mwaka na zijadiliwe bungeni, na hiyo huwa inafanyika. Safari hii bunge hili ilikuwa pia tujadili ripoti ya mwaka ya Controller na Auditor General kwenye hesabu za serikali na hesabu za serikali za mitaa, lakini tulipata maombi kutokana na wenye viti wa kamati hizo kwamba hawakufanya kutokana nadhani, kutokana na ile bunge la katiba liliingilia sana ratiba, hawakuzunguka kuweza kupata kuwahoji wanaohusika. Kwa hiyo haikuwasilishwa safari hii kwa sababu hizo, lakini itawasilishwa, tutaipa nafasi mwakani. Hiyo mnayosema hiyo mimi sijaiona na hakuna nayozuia. Limewasilishwa kwa Spika bungeni wakati nakuja huku, litapewa nafasi yake. Juzi, juzi mbunge mmoja alitoa malalamiko makubwa dhidi ya serikali kwamba inadhalilisha watu wanaoshikiliwa kisheria. Mfano uliotolewa ni kufanyiwa vitendo vibaya vya viongozi wa jumuiya wa uhamisho kule Zanzibar. Uh, malalamiko kama haya yakitolewa bungeni yanafuatiliwaje au yanaishia katika maneno tu katika ukumbi wa bunge? Ah, ilikuwa wakati gani? Kwa sababu kuna kipindi cha maswali, kuna hoja mbunge binafsi, kuna maile, kuna kauli za bunge. Maana kanuni ndio inataka hivi. Huwezi kunyanyuka tu ukasema kitu nje ya utaratibu wote ule ukasikilika, kuna namna, kama ni uliuliza swali, halafu na swali la nyongeza litajibiwa wakati wake, na swali la nyongeza kama hujaridhika una nafasi tena kwa mujibu wa kanuni ya 28 na 50, kuweza kuwa na maelezo binafsi ya kwako, kwa hivyo serikali inafanya. Kuna wakati unaweza kuna changia hoja tu, yani kuna hoja nyingine tu na wewe ukaingiza maneno yako pale. Hii inabakia ya kwako. Halafu kuna mm, suala lingine kama nimesema, ama unajenga hoja kabisa, hoja ya mbunge binafsi pale itachukuliwa nafasi. Kwa hiyo inategemea ni wakati gani hoja hizo imeletwa, sio kama ukisimama tu naanza kujisemea tu a -a. Kwa sababu maamuzi wa bunge lazima uwahoji wabunge, unahoji una kwenye hoja iliyokuwa imeletwa rasmi. Karibu viongozi wote wa ngazi za juu wenye ushawishi mkubwa Tanzania, wa kisiasa Tanzania wametoa matamko yao kuhusu nafasi ya, na ya urais, lakini hujasema lolote kama utakimbiza kijiti ama vinginevyo. Kwani, kwani, kwani kazi inayofanya ndogo unadhani inatosha? kazi inayofanya ni kubwa sana, kila mtu mchango utataka, kuwa marais wangapi io usema wanatokwamba ni, ni fursa yako kuwakilisha umma wa Tanzania na pia wanawake ambao wamekutizama katika nafasi Sibana. ya spika. Sio kila mtu atakuwa rais, wengine watakiwa uwe kama sisi hivi na wengine watu wafuasi tu hivi waaminifu tu, ndo nachotafuta. Huyu ni Anna Makinda, spika wa bunge la Tanzania akizungumza na redio ya Umoja wa Mataifa mjini New York. Sante, tunaendelea. Na, na kutokana na kama ulivyosikia kwenye habari za dunia, kutokana na shambulizi la jana katika sinagog mjini Jerusalem, lililofanywa na Wapalestina wawili na kusababisha vifo vya watu wanne na wengine sita kujeruhiwa, ghasia kati ya wa Waisrael na Wapalestina zimechukua mkondo mpya na wa hatari. Mivutano iliyokuwa inatokota hivi sasa inaonekana imechemka na kugeuka mashambulizi ya ulipaji kisasi kati ya wa Waisrael na Wapalestina, mapambano na polisi na mashambulio katika misikiti na sinagog yamekuwa yakiendelea. Sasa, Abdu Shakur, ni sababu gani za mzozo huu mpya? Kuna sababu chungu nzima kwa hakika, na mwandishi wa sauti ya America Scott Bob anachunguza sababu msingi wa ghasia hizo. Katika ripoti yake kutoka Jerusalem anaripoti kwamba viongozi wa Israel na Palestina wamelaumiana vikali kutokana na ghasia za hivi karibuni zilizokwisha sababisha vifo vya darzeni ya wa Wapalestina na Waisrael na wengine wengi kujeruhiwa. Miongoni mwa mapambano ya karibuni ni yale kati ya wa Palestina na polisi wa Israel yaliyochochewa na ziara ya wanasiasa wenye msimamo mkali wa mrengo wa kulia wa Israel na wafuasi wao katika uwanja wa msikiti wa Al-Aqsa au Temple Mount, eneo linaoheshimiwa na wote Waislamu na Wayahudi. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amemtuhumu rais wa Palestina Mahmud Abbas kwa kuchochea ghasia bimkom largia aruhot hu melabe otam bmkom lomar et amet u Kilo, anasema badala ya kupunguza hasira za watu, Abbas anawasha moto. Badala ya kuambia ukweli, anasambaza uongo. Naye bwana Abbas anasema ni Netanyahu ambaye anachochea ghasia kwa kuruhusu ziara hizo. Anasema wanachokifanya hivi sasa ni kuiongoza kanda nzima na dunia katika vita vya kidini ambavyo ni vibaya sana. Kiini cha ghasia za hivi karibuni ni eneo la Temple Mount ambako polisi wa Israel waliondoa vizuizi wiki iliyopita dhidi ya wa Waislamu kuswali huko na ziara ya Waisrael wenye siasa kali za mrengo wa kulia zikapunguzwa. Wanaharakati wa Kiyahudi wanataka vizuizi vyote viondolewe kutoka eneo hilo, wakisema watu wa dini zote wanabidi kuruhusiwa kuswali hapo. Waislamu wengi wanaamini hiyo ni juhudi za kuwapatia Wayahudi mamlaka ya eneo hilo takatifu. Hata hivyo, jamii ya Israel imegawika juu ya swala hilo la kidini. Waisraeli wengi wanaolaumu wanaharakati wenye siasa kali za mrengo wa kulia kwa kuchochea ghasia, na wataalamu wengi wanasema ghasia zinatokana pia na kuongezeka kwa mivutano juu ya masuala ya kijamii. Mchambuzi wa masuala ya kisiasa Rami Narsala na wa taasisi ya amani ya kimataifa na ushirikiano anasema Wapalestina wengi hasa vijana wanazidi kuwa na tafurani hii. Anasema inatokana na kushindwa kwa mfumo wa Israel kutoa huduma zinazostahiki na kutanzua swala la makazi na elimu kwa Waarabu, kwa hivyo kwa sehemu kubwa ni tatizo la mijini anasema polisi imewakamata vijana wa Arabu elfu mbili mnamo miezi sita iliyopita, wengi kiholela, kwa sababu ya maandamano ya takriban kila siku ambayo yamesababisha wapalestina kadhaa kuuliwa na polisi wengine kujeruhiwa. Waziri wa mamlaka wa Palestina huko Jerusalem, Adnan al Hussein, anasema hali ni y hatari kabisa na matumaini ya kupatikana suluhisho la amani karibuni inaonekana sio nzuri na ripoti mpya kutoka shirika la Umoja wa Mataifa ya idadi ya watu UNFPA imesema nchi masikini zinaweza kuboresha maendeleo yake kwa kuwekeza kwa vijana wake. Mwandishi wetu Lisa Schlein anaripoti kutoka Geneva na Miri Mgawe anayesoma ripoti kamili. Vijana wadogo mara nyingi wanapuuzwa. Ripoti ya mwaka huu kuhusu hali ya idadi ya watu duniani inadai kwamba mataifa yanayoendelea kuwapuuza vijana kama sio watu muhimu au wa mzigo wanafanya hivyo kwa kujitia katika shida. Imesisitiza kwamba nchi zinazowekeza kwa, zina kwa kiasi kikubwa kwa vijana kwenye maeneo ya elimu, ujuzi na afya ikiwemo kwenye jinsia na afya ya uzazi zinaweza kupata manufaa bora. UNFPA imesema vijana wadogo wana umuhimu kwa sababu ni wengi. Imesema dunia ina watu bilioni 1.8, kati ya wenye umri wa kati ya miaka 10 hadi 24, wanaweza kuinua mamilioni ya watu kutoka kwenye umasikini, kama serikali itawapatia ajira na uwezo wa kuendeleza vipaji vyao. Mkurugenzi wa UNFPA huko Geneva, Alana Amitage, anasema hii si dhana ya nadharia. Anasema katika miaka 1960 nchi kadhaa za bara Asia mashariki ziliwekeza sana kwa vijana. Amegusia kwamba vijana wengi waliokuwa na fursa kwa uzazi wa mpango walianza kuwa na familia wakiwa na umri mkubwa na walikuwa na watoto wachache. Amesema uwekezaji huu kwa vijana umeleta mafanikio makubwa walichangia ukuaji wa pato la ndani la taifa kwa asilimia sita na ongezeko la mapato ya watu binafsi. Kama nchi zilizo yaya, chini ya jangwa la Sahara barani Afrika zitaiga mfano wa uzoefu wa Asia Mashariki na kufanya kwa vitendo, kwa kulinganisha na uwekezaji kwa vijana, eneo hilo linaweza kushuhudia maajabu ya kiuchumi na kuongeza zaidi ya dola bilioni mia tano katika uchumi wake kila mwaka kwa karibu miaka 30. Hata hivyo, amesema serikali nyingi hazishawishiki na na saa hizi na hawafanyi uwekezaji muhimu unaotakiwa kwa vijana ambao unaweza kulinda siku zao za usoni na jumuiya zao. Amesema leo vijana tisa kati ya kumi kwenye idadi ya vijana bilioni 1.8 wanaishi katika nchi zenye maendeleo kidogo ambako anakabiliwa na vikwazo vya elimu, huduma za afya na maisha yasiyokuwa na ghasia. Inakadiriwa watu milioni mia moja na ishirini wanaingia katika nguvu kazi ya ajira kila mwaka. Ripoti ya UNFPA inaonyesha kuwa vijana wadogo wawili kati ya watano hawana ajira duniani. Katika njia ya kuonyesha umuhimu wao, vijana wengi zaidi leo wanakumbana na ukosefu wa usawa, kubaguliwa na kutengwa. Tunajua kwamba vijana wanawake na wasichana wadogo wanakumbwa na vikwazo zaidi kuliko vijana wa kiume na wavulana wadogo katika kujenga uwezo wao kupata fursa na kufurahia haki zao. Ripoti hiyo imetoa mapendekezo kadhaa ya kuongeza uwekezaji katika kuboresha vipaji na ujuzi kwa vijana. Imetoa wito wa kupanua uwezo wa matumizi ya uzazi wa mpango, kutoa nafasi za ajira na kuongeza uwezo kwa vijana kutumia teknolojia mpya. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. Nchini Tanzania na Afrika Mashariki kumekuwa na vipindi mbalimbali vya televisheni na redio vinavyobadili maisha ya vijana, na leo katika jukwaa la vijana tunazungumza na mkurugenzi mwandaaji na mtayarishaji wa vipindi vya redio na televisheni wa kampuni ya True Vision David Sefuri, ambaye amekuwa akizunguka karibu nchi nzima na anasema aligundua yale vijana wanayokosa na anaeleza nikagundua kwamba watu wanahitaji kupata taarifa kwa maana ta ya kwamba ukienda sehemu nyingi za vijijini katika nchi yetu unakuta habari zinakuwa ni kidogo, kwa sababu nchi ni kubwa, watu hawapati hizi habari. Baadhi ya vipindi vyako ambavyo vimekuwa vikigusa sana maisha ya vijana ni vipi hasa? Baadhi ya vipindi ambavyo tumekuwa tukivifanya ni pamoja na kipindi cha Maisha Plasi, ninashirikiana na wenzangu Masudi Kipanya na, na, na Bonda Francis na mpaka sasahivi ni kipindi ambacho kimewasaidia vijana wengi ambao wameshiriki na wale ambao wamekuwa wakikiangalia kipindi kwa maana ya kujifunza baadhi ya vitu ambavyo tulivyokuwa tukionyesha katika kile kijiji cha Maisha Plus, na nia hasa ni kuwafanya vijana wajitambue, waone kwamba fursa wanazo pamoja na kwamba mtu unaweza kuwa wamefeli katika upande mmoja, kwa maana ya elimu, lakini bado maisha yana, yanaendelea. Kwa tumekuwa tukiwapa uwezo zaidi wa kimaarifa na kujitambua na kuona kwamba kila kitu kinawezekana. Za, zaidi ya hilo, bado tumekuwa katika vitu ambavyo tunavifanya, tuna vipindi ambavyo vingine tunavitengeneza. Kwa mfano, tuna vipindi ambavyo tunafanya vinavyohusiana na suala zima la elimu tumekuwa tukizunguka nchi nzima ya Tanzania maeneo mbalimbali mbali na kujionea hali halisi ya elimu na kuibua hmm, baadhi ya changamoto zilizoko katika kila eneo na kutafuta ni kitu gani hasa ambacho kinahitajika kifanyike katika lile eneo husika, na kuleta kujaribu kuleta mabadiliko. Na David, wewe umekuwa ni mmoja wa watu ambao mmekuwa mkitengeneza vipindi vinavyotokana na vijana wa nyumbani hapo hapo mlipo Tanzania, hili umelionaje? Kwa upande wa vijana limewasaidia vipi kuwabadili maisha yao, pengine na mtazamo wao katika vitu ambavyo tumesh kisha kuvifanya tunaona mabadiliko ni makubwa. Na nikichukulia mfano, kwa mfano wa vipindi, kwa mfano kipindi cha Maisha Plus, vijana wengi ambao tumekuwa tukiwachukua na kuwaleta katika kile kijiji, kuanza kuishi kwa pamoja, kwa maana ya kwamba ni vijana ambao sisi tunawachukua katika nchi yetu, unajua nchi yetu ni kubwa kidogo, na vijana ambao wanakuja katika kile kijiji wanakuja kutoka katika backgrounds zao tofauti tofauti, kwa maana ya makabila na mikoa tofauti tofauti, na malezi tofauti, lakini wanapokuja kukaa pamoja, tumegundua kwamba kuna baadhi ya vitu unapoanza maisha, tunavyokuwa tunayaanza pale kijijini, unakuta wale vijana kama hawajielewi vile na kujiamini, lakini baada ya kukaa pamoja na kuanza kueleweshana mambo ambayo tunayo pale katika kijiji ambayo ni mambo ya kawaida kabisa ambayo kila mmoja katika eneo lake amekuwa akiyafanya au kuyaona, vijana wale wameanza kubadilika na tumeshuhudia mabadiliko hayo. Na pengine faida zipi ambazo unaweza ukazieleza ambazo umeziona wazi kutokana na tangu mlivyoanza Maisha Plus mpaka hapa mliofikia? Faida ni nyingi. Vijana wetu tangu sizoni ya mpaka sizoni hii ambayo tumeifanya mwaka jana, ya tatu, vijana wengi wanafanya kazi katika maeneo tofauti tofauti, wengine wamechukuliwa katika sanaa ya uigizaji. Unajua sasa hivi nchini kwetu sanaa hii imechukua sura nyingine kabisa, kwa sababu vijana wengi wameweza kujiajiri huko na kujipatia kipato sala la filamu. Lakini kuna wengine ambao wanafanya biashara zao, kuna wengine wameajiriwa katika maredio, na karibu vijana wote tunapata taarifa, maana tumetengeneza kama platform ya mawasiliano nao, vijana wote walioshiriki, kila mmoja kiukweli maisha yangu ya so sasa hivi nikilinganisha kabla ya hapo, kwa kweli mmenifungulia milango mingi sana, kwa sababu kila sehemu sasa hivi nikienda mambo yangu yananyoka na sina shida kwa kweli. Ufuatao ni muktasari wa habari. Polisi mmoja alijeruhiwa na risasi katika shambulizi la kigaidi la jana Jumanne kwenye hekalu moja la wayahudi huko Jerusalem amefariki dunia na kufikisha idadi iliyofariki kufikia watu watano. Rais wa Marekani Barack Obama anasema vita dhidi ya Ebola bado vina safari ndefu kushindwa licha ya mafanikio ya kuwatibu watu waliopimwa na ugonjwa huo hapa Marekani. Alizungumza jana Jumanne huko White House baada ya mkutano na timu yake ya kupambana na Ebola. Michel Kafando ameapishwa kama kaimu rais wa Burkina Faso akiwa na kazi ya kuiongoza nchi hiyo ya Afrika Magharibi kurudi kwenye utawala wa kiraia. Bwana Kafando aliahidi kuheshimu katiba zote na makubaliano ya kipindi cha mpito wakati wa hafla ya kitaifa jana Jumanne katika makao makuu wa Gadugu. Rais wa Vladimir Putin ameshutumu Marekani kwa kujaribu kunyamazisha Rusia, siku chache baada ya kupata mapokezi baridi katika mkutano wa G20 huko Australia. Mwisho wa muktasar wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Asante mpendo msikilizaji kushiriki pamoja nasi. Usikose kwa nasi hapo kesho saa 12 alfajiri na jioni ya leo saa kumi na nusu VOA Express na matangazo ya saa moja na nusu Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya hapa studio, Sande Shomari mwongozi wa matangazo Aida Isa, mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema kwaherini.