Korea Kaskazini inatishia kufanya jaribio jipya la nyuklia kujibu tuma za kamati ya Umoja wa Mataifa kuilaumu Pyongyang kwa ukiukwaji wa haki za binadamu. Katika taarifa ya Alhamisi, waziri wa mambo ya nje wa Korea Kaskazini amesema Pyongyang haiwezi kuacha kufanya jaribio lingine la nne kuhusu nyuklia baada ya kamati ya baraza kuu la Umoja wa Mataifa kupitisha azimio la kukiukwa kwa, kwa haki za binadamu. Azimio hilo limependekeza baraza la usalama kuipeleka Korea Kaskazini katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu kujibu tuhuma za uhalifu dhidi ya binadamu. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anakutana leo mjini Paris na mawaziri wa mambo ya nje wa Ufaransa na Saudi Arabia kujadiliana kuhusu mashauriano yanayoendelea katika programu za nyuklia za Iran. Wapatanishi kutoka Iran na kundi la kimataifa ambalo linajumuisha Marekani, Uingereza, China, Ufaransa, Russia na Ujerumani wamekuwepo Viena kujaribu kukamilisha mazungumzo ya mwaka mmoja kwa kufikia makubaliano muhimu. Siku yao ya mwisho ni Jumatatu. Katika taratibu zote, maafisa kutoka pande zote wameeleza matumaini yao na kama wataweza kufikia makubaliano ambayo yanahakikisha programu za nyuklia ni ya amani wakati inapunguza vikwazo vya kinu kimataifa dhidi ya Iran ambavyo vimedhoofisha uchumi wake. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Afisa wa jeshi aliyechukua madaraka kwa muda mfupi nchini Burkina Faso amechaguliwa kuwa waziri mkuu katika serikali ya mpito ya nchi hiyo. Uteuzi wa Luteni Kanali Isaac Zida unahakikisha kwamba jeshi litakuwa na ushawishi katika siasa za nchi hiyo. Umoja wa Afrika ulitishia kuweka vikwazo dhidi ya Burkina Faso kama bwana Zida asiporejesha madaraka kwa utawala wa serikali ya kiraia. Jeshi lilimchagua bwana Zida kuwa mkuu wa nchi Novemba moja baada ya rais wa muda mrefu Blaise Compaore kujiuzulu katika upinzani uliokuwa na ghasia. Ghasia zimezuka katika bunge la taifa nchini Nigeria leo baada ya maafisa wa usalama kujaribu kumzuia spika wa bunge la wawakilishi kuingia katika eneo la bunge. Polisi imeiambia sauti ya Amerika kwamba ilifyatua gesi ya machozi wakati wa ghasia hizo baina ya majeshi ya usalama na takriban wafuasi mia mbili wa spika Aminu Tambual. Tambual alikasirisha chama tawala cha People's Democratic Party baada ya hivi karibuni kuhamia chama cha upinzani cha All Progressive Congress. Magazeti ya Nigeria na ripoti kwa Zania, maafisa wa idara ya usalama Nigeria, walichukua udhibiti wa bunge kabla ya kikao cha leo ambacho Tambuwal alitakiwa kukiendesha. Taarifa zinasema spika alizuiwa kuingia ndani, lakini wabunge wengine waliingilia kati wakaharibu mlango mkuu na kumwingiza Tambuwale ndani ya eneo hilo. Tony Blinken aliteuliwa na Rais Barack Obama wa Marekani kujaza nafasi ya pili katika wizara ya mambo ya nje. Amesema White House ni vyema ifikirie upya kuipa Ukraine silaha na, fira, na vifaa vya kijeshi vya kujikinga. Mabaraza yote mawili ya bunge yameunga mkono msaada huo, lakini utawala wa Rais Obama hadi sasa umesita kuwapatia silaha nzito serikali ya Kiev. Na mataifa kadhaa ya Magharibi yameishitumu Moscow kwa kutoa msaada wa moja kwa moja, ikiwemo silaha na vifaa vingine vya kijeshi kwa waasi wanaotaka kujitenga. Mtu mwenye silaha amefyatua risasi katika maktaba kwenye chuo kikuu kikubwa cha Marekani mapema leo na kujeruhi wanafunzi watatu kabla ya kuuawa katika mapambano na polisi. Tukio hilo limetokea usiku wa kuamkia leo katika chuo kikuu cha Florida wakati mamia ya wanafunzi wakiwa wanasoma kabla ya mitihani inayotarajiwa kufanyika hivi karibuni. Wengi walishikwa na taharuki, kukimbia ovyo na kujificha chini ya madawati au kutorokea nje wakati mshambuliaji akipiga takriban risasi Nne. Watabiri wa hali ya hewa wa Marekani wamesema hadi zaidi ya mita moja ya theluji inatarajiwa kudondoka leo katika mji wa Buffalo, New York siku mbili baada ya mji huo kupigwa vibaya na hali mbaya ya majira ya baridi. Theluji mpya itaongezea ile iliyoshuka ya mita moja nukta tano ambayo ilisababisha wakazi kushindwa kutoka kwenye nyumba zao na madereva kukwama katika magari yao katika barabara yenye harakati nyingi mjini New York. Watu saba tayari wamethibitishwa kuwa wamekufa kwa kuhusiana na hali hiyo ya hewa, ikiwemo mwanaume mmoja aliyekutwa amekufa ndani ya gari lake baada ya kufunikwa na theluji watu wengine wanne walikufa kwa sababu ya matatizo ya moyo. Rais wa Marekani Barack Obama anataraji ku, ana, atajadili mpango wake wa kuwalinda wahamiaji wasiokuwa na vibali nchini Marekani dhidi ya kurejeshwa makwao katika hotuba itakayotangazwa kwenye televisheni kwa taifa leo usiku. Vyombo vya habari vimesema, katika amri ya kiutendaji, bwana Obama anapanga kutia saini waraka ambao atawaruhusu wahamiaji hadi milioni tano wasiokuwa na vibali kupata vibali vya kazi, ikiwemo wale wenye watoto waliozaliwa Marekani na wenza wao ambao ni raia wa Marekani. Rais pia anatarajia kupanua amri yake ya kiutendaji aliyoitia saini mwaka elfu mbili kumi na mbili ambayo inawalinda wahamiaji vijana walioingia Marekani wakiwa watoto wanaojulikana kama wenye ndoto dhidi ya kurejeshwa makwao kwa kuondoa masharti ya umri kwa watu ambao wanastahili kupata ridhaa hiyo. Wazazi wa watoto hao hawatahusika katika mpango huu wa kucheleweshwa kurejeshwa makwao. <mucho>