Kutoka studio kumi na tano. Hii ni VOA Express. ni saa mbili na nusu asubuhi wa hapa washington dc ikiwa ni saa kumi na nusu jioni afrika ya mashariki leo alhamisi novemba 20 mwaka 2014 kwa moyo mkunjufu kabisa tunakukaribisha katika voa express hivi leo tunakuarifu mwanamke mmoja asadikiwa kufariki dunia kwa ugonjwa wa ebola huko nchini kenya mumewe anasemaje mama ameugua kwa muda wa siku tano, na ameharisha damu, ametapika damu na damu imetoka kwa pua, amevuja kwa mashikio. Nilichukua hatua kwanza kuwasiliana na wale watu ambao anafanya nao kazi. Ni mume wa mwanamke anayesadikiwa kufariki kwa ugonjwa wa ebola huko Kenya. Karibu msikilizaji katika VOA Express. Mimi naitwa Meri Mgawe na mimi ni Ed Ligongo na leo pia tutakuletea mambo ya maakuli, yani mapishi, mapishi <coughs> Hapa ninakuja ni kwa sababu vyakula vyao ni vizuri. Inaonyesha kwamba hapa, kile kifika mchana, asubuhi, unakuta watu ni wengi, na maana watu wameridhika na vyakula vya hapa Chukuchuku. Ngoja nionja kidogo, oh, mzuri sana, tamu sana, asante na shukuru. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, lakini kwanza ni habari za dunia na msomaji wako ni Mary Mgawe. Korea Kaskazini inatishia kufanya jaribio jipya la nyuklia kujibu tuhuma za kamati ya Umoja wa Mataifa kuilaumu Pyongyang kwa ukiukwaji wa haki za binadamu. Katika taarifa ya Alhamisi, waziri wa mambo ya nje wa Korea Kaskazini amesema Pyongyang haiwezi kuacha kufanya jaribio lingine la nne kuhusu nyuklia baada ya kamati ya Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kupitisha azimio la kukiukwa haki za binadamu. Azimio hilo limependekeza baraza la usalama kuipeleka Korea Kaskazini katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu kujibu tuhuma za uhalifu dhidi ya binadamu. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anakutana hivi leo mjini Paris na mawaziri wa mambo ya nje ya Ufaransa na Saudi Arabia kujadiliana kuhusu mashauriano yanayoendelea katika programu za nyuklia za Iran. Wapatanishi kutoka Iran na kundi la kimataifa ambalo linajumuisha Marekani, Uingereza, China, Ufaransa, Russia na Ujerumani wamekuwepo Viena kujaribu kukamilisha mazungumzo ya mwaka mmoja wa kufikia makubaliano muhimu. Siku yao ya mwisho ni Jumatatu. Katika taratibu zote, maafisa kutoka pande zote wameeleza matumaini yao na kama wataweza kufikia makubaliano ambayo yanahakikisha programu za nyuklia ni ya amani, wakati inapunguza vikwazo vya kimataifa dhidi ya Iran ambavyo vimedhoofisha uchumi wake. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC. Rais wa Marekani Barack Obama atajadili mipango yake ya kuwalinda wahamiaji wasiokuwa na vibali hapa Marekani dhidi ya kurejeshwa makwao wakati wa hotuba itakayotangazwa katika televisheni hivi leo. Vyombo vya habari vinaripoti maamuzi ya juu ya bwana Obama kuwa na mpango wa kutia saini na kuruhusu hadi wahamiaji milioni tano kupata vibali vya kazi, ikiwemo wale wenye watoto waliozaliwa Marekani na wenza wao raia wa Marekani. Wahamiaji hawa wasiokuwa na vibali watakapopata ulinzi huu hawatapata faida za Marekani, za serikali ya Marekani kama vile huduma za afya za gharama nafuu. Tony Blinken, aliyeteuliwa na rais Barack Obama wa Marekani kujaza nafasi ya pili katika wizara ya mambo ya nje, amesema White House ni vyema ifikirie kuipa Ukraine silaha na vifaa vya kijeshi vya kujikinga. Mabaraza yote mawili ya bunge yameunga mkono msaada huo, lakini utawala wa rais Obama hadi sasa umesita kuwapatia silaha nzito serikali ya Kiev. Na mataifa kadhaa ya magharibi yameishutumu Moscow kwa kutoa msaada wa moja kwa moja ikiwemo silaha na vifaa vingine vya kijeshi kwa waasi wanaotaka kujitenga. Watabiri wa hali ya hewa wa Marekani wamesema hadi zaidi ya mita moja ya theluji inatarajiwa kudondoka leo katika mji wa Buffalo, New York, siku mbili baada ya mji huo kupigwa vibaya na hali mbaya ya majira ya baridi. Theluji mpya itaongezea ile iliyoshuka ya mita moja nukta tano ambayo ilisababisha wakazi kushindwa kutoka kwenye nyumba zao na madereva kukwama katika magari yao katika barabara yenye harakati nyingi mjini New York. Watu saba tayari wamethibitishwa kuwa wamekufa kwa kuhusiana na hali hiyo ya hewa, ikiwemo mwanaume mmoja aliyekutwa amekufa ndani ya gari lake baada ya kufunikwa na theluji. Watu wengine wanne walikufa kwa sababu ya matatizo ya moyo. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC. Na sasa tunaelekea nchini Kenya. Wataalamu wa matibabu na wanasayansi katika taasisi ya serikali inayohusika na utafiti wa matibabu mjini Nairobi, Kenya, wanachunguza matokeo ya damu ya mgonjwa aliyefariki dunia katika mkoa wa pwani akiwa na dalili za ugonjwa wa Ebola. Mwa, Mwai Gikonyo na taarifa kamili kutoka Nairobi. Kulingana na wataalamu na wanasayansi wa taasisi ya serikali na husika na utafiti wa magonjwa hapo mjini Nairobi yaani KEMRI, uchunguzi unaendelea kufanyiwa damu na chembechembe -chembe za mwili zilizotolewa kwenye mgonjwa aliyefariki dunia katika jimbo la pwani hapa nchini Kenya akiwa na dalili za ugonjwa wa Ebola. Wakazi wa eneo la Kisimani katika pwani ya Mombasa wanasubiri kwa hamu matokeo ya uchunguzi huo hapo hapa mjini Nairobi, baada ya mwanamke huyo kufariki dunia akiwa na kila aina ya dalili za ugonjwa huu wa Ebola. Bwanawake mwanamke huyo anasema mkewe aliugua kwa muda wa siku tano. Mama ameugua kwa muda wa siku tano na ameharisha damu, ametapika damu na damu imetoka kwa pua, amevuja kwa mashikio. Nilichukua hatua kwanza kuwasiliana na wale watu ambao nafanya nao kazi. Mwanamke huyo mwenye watoto wawili alifariki dunia Jumanne wiki hii, na kutokana na dalili za ugonjwa uliosababisha kifo cha mkewe watu wengi katika sehemu hiyo wameanza kuitenga jamii hiyo ikiwa ni pamoja na watoto wa marehemu, na hali inazidi kuwa mbaya zaidi. Wakati wafanyakazi wa idara ya afya walifika nyumbani kwa marehemu na kutoa damu na chemecheme cheme za mwili ili kufanyiwa uchunguzi wa ugonjwa wa Ebola, lakini wafanyakazi wa idara ya afya wanashuku ikiwa marehemu alikuwa na ugonjwa huo wa Ebola kwa sababu hajawahi kuondoka au kusafiri katika nchi za nje hususan Afrika Magharibi. Wataalamu wa afya katika taasisi ya KEMRI hapa mjini Nairobi wanasema huenda matokeo uchunguz ya uchunguzi huo yakajulikana baada ya saa chache zijazo. hours, we'll let you know the from. Na ingawa hakuna hatua madhubuti imechukuliwa na serikali kuhakikisha ugonjwa huo hausambazwi hapa nchini Kenya, serikali imeanza kutoa matangazo ya tahadhari kupitia redio na televisheni kuwataka raia kujihadhari na maambukizo ya ugonjwa huo. Wizara ya Afya ingependa kuwajulisha Wakenya wote kuwa hakuna ugonjwa wa Ebola nchini. Hata hivyo, ni vizuri kujua Ebola ni ugonjwa wa aina gani, dalili yake na njia ya kujikinga. Ebola ni ugonjwa hatari unaosababishwa na virusi vya Ebola. Lakini kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na wizara ya afya hapo mjini Nairobi, Kenya atarajiwa kujiunga na mataifa mengine duniani katika utafiti wa chanjo ya kujikinga na no ugonjwa huu wa Ebola. Na kulingana na shirika la afya duniani, zaidi ya Wakenya 100 wasiokuwa na matatizo ya kiafya wamekubali kushiriki kwenye utafiti huo na watajiunga na raia wengine kutoka Gabon kwenye uchunguzi huo. Na karibu mataifa yote ya Afrika Mashariki pia yamekubali kutoa wataalamu kwenda Afrika Magharibi ili kusaidia kudhibiti maambukizo ya ugonjwa huo. Mwaike kwenye VOA Express Nairobi. Na sasa tunaungana na mwenzangu Ester Gidhu yuwat atupashe nini kinaendelea katika ulimwengu wa teknolojia. Kampuni kubwa ya simu za mkononi huko Kenya, Safaricom imezindua app mpya ya mleja kwa wateja wa simu za mkononi itakayowawezesha kutumia majarida ya kifedha ili kufuatilia biashara zao za kifedha kupitia huduma maalum ya mpesa Safaricom inasema hii itakuwa mojawapo ya huduma za mwanzo kabisa kupitia app hiyo mpya, miongoni mwa huduma nyingine, kutokana na ushirika mwingine na makampuni ya Kenya yanayobuni aina mpya za matumizi ya simu za mkononi kwa kutumia teknolojia ya kisasa. Huduma hii mpya itawawezesha wateja wa Safaricom huko Kenya kupata historia ya biashara za kifedha wanazofanya kupitia simu zao za mkononi ikiwa ni pamoja na kuwawezesha kulipa bili zao. Mkurugenzi mkuu wa Safaricom Kenya, Bob Collymore, anasema kampuni hiyo inajitahidi kuongoza katika uwanja wa bidhaa na huduma za kisasa za wateja wa simu za mkononi ili kuimarisha maisha wateja wake. Nayo na kampuni ya Ericsson Jumanne wiki hii imetoa ripoti inayosema kuwa wateja wa simu za mkononi barani Afrika wamefikia milioni 880 katika robo tatu ya mwaka huu wa 2014. Duniani kote kuna wateja wa simu za mkononi bilioni 17, kwa mujibu wa kampuni hiyo ya Ericsson ya teknolojia na huduma za simu. Ripoti hiyo inasema pia kwamba katika kipindi hicho cha robo tatu ya mwaka huu kumekuwa na wateja wapya milioni 26 na tumalizie makala ya teknolojia papa hapa nyumbani VOA, ambapo Sauti Amerika imezindua app mpya yenye lugha zote za idhaa zake na kuifanya kuwa moja ya app chache na ya kipekee ya aina hiyo duniani. App hiyo ni bure kwa mtumiaji na inamwezesha kupata habari mbalimbali mbali za dunia kwa njia ya sauti, video na maandishi. Unachotakiwa kufanya ni kuishusha, yaani ku download kwenye chombo ukitumiacho, iwe kwenye mfumo wa Android ama iOS kwa kuendelea kuwa na idhaa hii. Ukishakuwa nayo, nenda palipoandikwa Swahili na basi hapo utakuwa umefika nyumbani. App hii vilevile itakuwezesha kutizama, kusikiliza na kusoma habari zetu bila hata kutumia kifurushi chako cha internet. Unachopaswa kufanya ni kuchagua kile unachotaka kusoma, kutizama au kusikiliza pale unapokuwa umeunganishwa na mtandao wa internet. Ni hayo tu katika yalojiri katika teknolojia kwa leo. Basi unaendelea kusafiri na VOA Express katika ushauri leo. Tunaye mafoso sime kutoka Kondoa, Tanzania. Ushauri wangu mimi kuhusiana na hawa dada zetu, hata zaidi nitalenga jue kitu ambacho sasa hivi ndio kinagonga vichwa vya habari vingi kuhusiana na mavazi. Mi nasema hivi dada zangu, ningependa kuwashauri, unajua vazi linaanzia nyumbani, kabla ukitoka nyumbani ndani ya akili yako najua naenda mahali fulani, nivae vipi? Nivae vipi? Nivae vipi? Lakini vile vile ushauri kutoka kwa wazazi, mi nafikiri kama mzazi chini wakati ule huko mdogo anakuvalisha nguo yenye heshima, kadi unavyokuwa anakuvalisha nguo yenye heshima, basi kumbuka kule ulikokuwa umetoka. Usijaribu kuiga kwamba umemwona fulani hi labda chuoni au shuleni, basi naona iga, hapana, kwa sababu mavazi kusema kweli au tabia nzuri inaanzia kwanza kwa mzazi nyumbani. Kwa hiyo tujaribu kuwasikiliza sana wazazi wetu wanavyoshauri kuhusu mavazi. Mavazi wewe mwenyewe unajijua kabisa, vazi hili ni zuri, vazi hili si zuri, hili vazi linapendeza, vazi hili halinipendezi kwa huko ninakokwenda. Haijalishi ni ya namna gani, namna gani, watuwezi kusema kwamba hapana. Ni wewe mwenyewe tu kwa kutumia akili yako, kutokana na wazazi wako walivyokolea toka mdogo mpaka hapo ulipofika, walikuwa wakiuvalisha nguo za namna gani? Mfano kama wewe mtoto mdogo wa kike ina maana wakati umri mdogo, je, mzazi wako alikuwa akivalisha nguo zenye heshima? Basi kama ni basi hivyo basi, nawe jaribu kuiga kule historia nyuma ilivyokuwa. Mi nafikiri kwa kuzingatia hayo, hatuwezi kuwa na haya mambo ambayo yanatokea sasa hivi ambayo tunayasikia kwenye vyombo tofauti vya habari. Ushauri wangu, zingatieni maelezo ya wazazi toka nyumbani, na kabla ujatoka, jikague wewe mwenyewe hesabu yani, kabla ujahesabiwa livetok livetok livetok kila ijumaa livetok na idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja yaani live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc livetok kila ijumaa saa moja na nusu kwa saa za afrika mashariki na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Haya basi, msikilizaji usikose kujiunga nasi hapo kesho katika Live Talk, ambapo tutazungumzia kamata kamata inayoendelea huko mjini Mombasa, nchini Kenya hivi sasa. Basi tupate burudani ya muziki ah, burudani inatoka kwao Sauti so wakishirikiana na Ngaya Kibao kinasema sura yako I bado unasikiliza VOA Express. Na katika michezo ya Afrika kunani? michezo ya mwisho ya kufuzu fainali za mataifa ya Afrika imemalizika sasa, orodha rasmi ya timu zitakazoshiriki fainali hizo zilizopangwa kufanyika kuanzia Januari 14 mwakani imepatikana. Bingwa mtetezi Nigeria imeaga mashindano hayo kwa kushika nafasi ya tatu katika kundi A. Kwa hali hiyo fainali hizo za mwakani zitafanyika bila bingwa mtetezi Nigeria. Michezo ya kundi A, Afrika Kusini imetoka sare ya mbili kwa mbili dhidi ya Nigeria na Kongo ikifunga Sudan kwa goli moja kwa bila. Afrika Kusini inasonga mbele kwa pointi kumi na moja ikifuatiwa na Kongo yenye pointi kumi. Nigeria na Sudan zimeshindwa kufuzu. Kundi B, Mali imeifunga Algeria mbili kwa bila huku Ethiopia na Malawi zikishindwa kufungana. Kwa matokeo hayo Algeria imefuzu kwa kufikisha pointi 15 ikifuatiwa na Mali yenye pointi 9. Malawi na Ethiopia nazo zimeaga rasmi mashindano hayo. Matokeo ya kundi C, Burkina Faso imetoka suluhu na Angola, ya goli moja kwa moja huku Gabon ikishinda nne kwa moja dhidi ya Lesotho. Burkina Faso inasonga mbele kwa pointi kumi ikifuatiwa na Gabon yenye pointi tisa. Angola na Lesotho zimeaga mashindano na Ivory Coast kwa pointi kumi, DRC Congo na Sierra Leone zimeaga mashindano hayo. Kwa upande wa kundi E, Ghana imeifunga Togo kwa tatu kwa moja huku Guine ikishinda mbili kwa bila dhidi ya Uganda. Ghana imefuzu kwa pointi kumi na moja ikiwa mbele ya Guine yenye pointi kumi Uganda na Togo zimetupwa nje ya mashindano hayo. Uganda ilikuwa ni timu pekee ya Afrika Mashariki ambayo ilikuwa ina uhakika mkubwa sana wa kuweza ku kufanikiwa kushiriki michuano hiyo hapo mwakani. Kundi F limeongozwa na Cape Verde japokuwa ilifungwa na Zambia kwa goli moja kwa bila. Nija imetoka suluhu na Msumbiji ya moja kwa moja, na hivyo Cape Verde kufuzu kwa pointi kumi na mbili mbele ya Zambia yenye pointi kumi na moja Msumbiji na Nija zimeshindwa kufuzu. Kundi la mwisho J, Tunisia imefunga Misri mbili kwa moja na Senegali ikitoa kipigo cha tatu kwa bila dhidi ya Botswana, Tunisia ikiwa na pointi kumi na nne na Senegali yenye pointi kumi na tatu zinasonga mbele kwa pamoja. Botswana na Misri nazo sasa zimetupwa nje rasmi. Timu zilizofuzu katika orodha ni Afrika Kusini, Congo, Algeria, Mali, Burkina Faso, Gabon, Cameroon, Ivory Coast, Ghana, Guine, Cape Verde, Zambia, Tunisia na Senegal. Haya basi Meri Mgawe, umesikia, Nigeria mabingwa watetezi wameondoka, hivyo Kwenye... langu sana lakini, naona hili ulikuwa na furahia kweli kweli kweli. Usinisababishe matatizo, tuna Nigeria wengi sana hapa. Sauti ya Meka. <laughs> Haya basi, msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express. Huyu hapa Josephat Kioko wa VOA Express leo, katika ha kama hakuna kazi, kama huna kazi, ambapo wanazungumza na vijana wa Mombasa kuna msemo usemao kwamba kazi ni kazi. Leo hapa tunazungumza na vijana waliochukua jukumu la kufanya usafi, kuosha mikeka, majumba carpet, kuosha viti na kuna mashine wamenunua zinawaletea kipato. E, kwa majina naitwa, e, Lugua Chaka Benson e, nilianza kazi hii mnamo mwaka elfu mbili na saba baada ya kumaliza class kwa naona kuwa hakuna nafasi ya kwenda second school, kasafisha magari mpaka i. Kazi ziko, ni vile tu watu hawataki kujishughulisha. Inatakikana ukuwe na zile mashine zote za kufanya hii kazi. Inatakikana kwanza ukuwe na hii e uva e. Baadaye kuna mashine nyingine e scrubber, ambayo sasa hiyo unaweza ukafanya kazi kubwa zaidi. Ya, si mambo na mkono unaweza e, mkono unaweza safisha safi tu rumu moja mbili umechoka, lakini ukiwa na hiyo mashine unafanya hata misikiti mbili kwa siku, unafanya mpaka kwa misikiti. Ndiyo unaweza patani, kwa msikiti unaweza tumia kama masaa mbili ukafanya kazi pengine ya elfu nane elfu tisa baadaye baada ukaenda msikiti mwingine, kama uko na oda nyingi Ukupata e, msikiti jua pale kuna makarpet kuna zile dufeti zile kidogo tu. mm -hmm. Yeah. E, kupata oda katika hii kazi ni changamoto kubwa sana. wote kana, kwanza usiwe muoga, pili ujiamini, manake utakuta saa nyingine unaweza ingia ofisi ya watu, ukifika pale unaogopa. Sasa lazima ufika pale, wewe uko na lengo kuwa nikifika pale, naenda kuongea hili na hili kwa mfano hapa naona uko kwa ofisi leo. Hapa nimeosha viti 30 kwa mwezi, sikosi elfu <laughs> zangu 18 17. Nawaambia tu vijana wenzangu kuwa wajaribu pia kutoka toka town, wa, wachukue ideas za vijana wenzao wengine. Naona hapa pia uko na kijana wako ambaye unafanya naye mambo kwa kwa majina, anaitwa Suma nyawa suma kusema <laughs> kweli, hii kazi nilianzia mimi. Huyu ni mkali wangu huyu. Kwa muda huu ile kazi yangu ilitulia ili kidogo, ndio akanambia basi, kama imetulia imetulia, ameniajiri. Kwa ufupi tuseme hivyo yani. Naona mko na mashine hapa. Hii mashine ni hii, hii huwa ni ya kuvuta, ya ku hii pumzi kuvuta hizi hmm, vumbi ndani kweli kazi ni kazi na vijana hawa inaonekana kweli wamejitahidi kufanya kazi bila kungojea kuajiriwa. Haya, namwona George Njogopa yupo tayari kutupatia hamu ya kula saa hizi, na kama bado una njaa hapo ulipo ni kuombe radhi basi. George, unatupeleka wapi leo katika mapishi mapishi hapo Tanzania? Katika pilikapilika za mapishi leo, nimepita eneo maarufu sana kwa vyakula vya asubuhi, mchana na jioni, eneo la Breakpoint ambalo wakusanya watu wengi kwa sababu ni pahala ambako unaweza kupata vyakula vya asili na vyakula hata vile vya kisasa. Pembeni hapa kuna mpishi mkuu ambaye anachukua chukua hiki na kile kwa ajili ya shughuli mbali mbalimbali za kuandaa mapishi. Kwanza pole na kazi. Nashukuru sana, naitwa Silvesta Ayubu, napika chukuchuku style. ni mboga ambayo inapikwa, inatumia kiungo kimoja tu, kitunguu maji na tangawizi na kitunguu saumu. Na hii chukuchuku, kwa nini kwanza mnaita chukuchuku? ni mboga ambayo inapikwa kwa kutumia kitungu maji tu, haiweki nyanya, ni chumvi yeah, na maji na hivyo viungo vingine, nilikwambia kitunguu saumu. Na sasa ulaji wake uje wiki hii uliosema mwenyewe. Ah, ulaji wake ni kama kawaida tu, unakula na ugali unaweza ukala na ndizi choma, ndizi Bukoba, ugali wa muogo, dona, sembe, wali, hivyo vyote nakula. Unakula, naona hapa ndo ndo yenyewe inapika pika. Hebu nimuone tena, kaka, una hii ndo chukuchuku unaoipika? E, ndo yenyewe hii. Chukuchuku ishakuwa tayari hapa kwa, kwa kuliwa na chakula chochote kile. Kwa nini watu wanapendelea kula chukuchuku? Kama walivyoweza kudadisi mwenyewe, hii mboga ni, ni nzuri pia kwao. Naona watu wanaipenda kwa sababu pilipili kidogo, viungo vyake naye kidogo mafuta naye yawekwe kabisa, mafuta ndo maana watu wanapenda hicho chukuchuku. Wakati nazungumza na mpishi mkuu, alisema kwamba wengi hupenda kutumia kulia chukuchuku kwa ugali na wali pia, pia inatumika e, inalika na wali pia, ni nzuri vile vile. Na mpishi mkuu, kwa siku hapa eneo hilo Break Point, wanajitokeza watu aina gani kuweza kupata chakula cha mchana au jioni? Ni watu mbalimbali mbali tu, watu mbalimbali, wageni kwa, kwa watu wa kawaida wanakuja kula Asante sana Bwana Sylvester na pembeni hapa namuona kuna brother hapa bila shaka naye amekuja kupata chochote kitu. Waitwa nani? Mimi naitwa Hamisi Mdoe. Umekuja kufanya nini hapa Breakpoint? Hapa nimepita kama nimekuja tu kuhudumiwa hapa, kwa hiyo nimeona niingie ndani hapa kidogo niangalie jinsi wanavyo kwenye maandalizi yao hapa. Umevutiwa na mapishi yao, maana nimeingia hapa nimeona kila mmoja yuko pilika pilika kuandaa chakula cha mchana, wengine wanaandaa chakula cha jioni. Kiwastali nimeridhika nime na maandalizi yao ni mazuri zaidi. Nimeona chukuchuku hii wanaiandaa, naona hapa wanaandaa na vyakula vya mchana. Kiwastani nimeridhika na mahitaji yao. Bila shaka roho wana ma kuja, kuja kila mara hapa kupata chakula kwa sababu gani? Hapa ninakuja kwa, kwa sababu vyakula vyao ni vizuri, inaonyesha kwamba hapa kila kifika mchana asubuhi unakuta watu ni wengi, na maana watu wameridhika na vyakula vya hapa. Naona unaendelea endelea na mapishi, tunaendelea yeah. Vizuri e, karibu uonje na wewe ukatutangazie huko vizuri, pata wateja wengine Asante, ngoja naambiwa si pate kuonja kidogo hapa. Hiki ni kipande cha nyama ya kuku, kimetengenezwa kama livyomsikia mwanzo kabisa, lakini na pilipili nyingi sana. Ina pilipili kiasi tu, kwa sababu wakati mwingine wanakuja vijana wadogo, kuweka pilipili nyingi watakuwa na shindo. Ah. <laughs> asante, asante sana. Tam sana lakini. Nakuagan George nchogopa kwaeri asante <laughs> George namwona Meri mgawe ana meza tumate hapa. <laughs> na leo kwenye yevumayo mitandaoni tunaangalia maoni ya wananchi kuhusiana na kuundwa kwa bunge jipya la muungano wa Afrika. Umoja wa Afrika unakaribia kumaliza mipango ya kuiunda bunge jipya kabisa lenye wanachama 275 ambao watakuwa tofauti na walio katika mabunge yaliyopo sasa. Wabunge wa umoja huo, ambao kwa sasa huteuliwa na mabaraza ya seneti na bunge, watachaguliwa bila kuhusisha taasisi hizi. Wajumbe zaidi ya mia moja wamekutana mjini Addis Ababa, Ethiopia kujadili mikakati ya kuliunda bunge hili jipya la muungano wa Afrika. Suala hili kwa upande mmoja linaonekana kuimarisha umoja wa Afrika hasa wakati huu wa kukabiliana na uhalifu, lakini jambo ambalo limeibua mjadala kwenye mitandao ya kijamii ni swala la malipo kwa wabunge hawa. Mipango iliyopo sasa ni kwamba kila taifa husika likadirie gharama ya kuwalipa wabunge wake pamoja na rais wakiwemo makamu wa rais wanne wa bunge hilo. wanasemaji wananchi mitandaoni? Anbuoga Bokenya anasema Afrika iungane haraka iwezekanavyo, tunayo nafasi sasa, huku Tom naye akiongezea kwa kusema, tayari fedha nyingi zinatumika kuwalipa wabunge tulionao nchini na sasa mnataka tena tuongeze malipo kwa wengine wale. Tatoa wapi malipo haya? Beti anamalizia kwa kusema natumai, wabunge wapya hawa hawatakwenda kule kulala kama walivyozoea tulionao hapa. Tayari ni yavumayo mitandaoni. Hii ni VOA Express. Kabla ya kufunga matangazo yetu, Meri Mgawe atakusomea muhtasari wa habari. Korea Kaskazini inatishia kufanya jaribio jipya la nyuklia kujibu tuhuma za kamati ya Umoja wa Mataifa kuilaumu Pyongyang kwa ukiukwaji wa haki za binadamu. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anakutana hivi leo mjini Paris na mawaziri wa mambo ya nje wa Ufaransa na Saudi Arabia kujadiliana kuhusu mashauriano yanayoendelea katika programu za nyuklia za Iran. Wapatanishi kutoka Irani na kundi la kimataifa ambalo linajumuisha Marekani, Uingereza, China, Ufaransa na Rasia na Ujerumani wamekuwepo Viena kujaribu kukamilisha mazungumzo ya mwaka mmoja kwa kufikia makubaliano muhimu. Rais wa Marekani Baraka Obama atajadili mipango yake ya kuwalinda wahamiaji wasiokuwa na vibali hapa Marekani dhidi ya kurejeshwa makwao wakati wa hotuba itakayotangazwa katika televisheni leo usiku. Tony Blinken aliyeteuliwa na rais Barack Obama wa Marekani kujaza nafasi ya pili katika wizara ya mambo ya nje amesema White House ni vyema ifikirie kuipa Ukraine silaha na vifaa vya kijeshi shukrani zetu za dhati kwako wewe kwa, kwa, kwa kutusikiliza kusiki kwa hapa VOA Express, na tunaamini utakuwa nasi hapo kesho, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili yatakayokujia saa moja na nusu jioni saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya, mwongozaji ni Duane Collins, msimamizi ni Esther Githuwat, mimi ni Idi Ligongo, naitwa Meri Mgawe, tunakuaga kutoka Washington DC.