Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Haujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Ninayekukaribisha hivi sasa naitwa Mkamiti Kibayasi, na mimi ni Mary Mgawe. Leo ni Alhamisi, Novemba 20 mwaka 2014. Tunasikika katika 107.5 FM Nairobi Kenya, 98.1 Ikotoa FM Kisumu na masafa mafupi kwenye mita band 19 na 22. Karibuni. Katika matangazo ya leo, vijana wawili wa Mombasa leo wamefikishwa mahakamani kwa tuhuma za kuhusika na mashambulizi ya kigaidi, huku baadhi ya wakazi mjini humo wasema hali siyo shwari katika eneo hilo. Mombasa hakuna usalama tena, hata kila siku nikiamka na hofia maisha yangu, imekuwa si nzuri, inaniathiri, kama kazi hatupati kastomas na wakati huo huo mkazi mmoja wa Mombasa laumu baadhi ya matajiri kuwarubuni vijana kujihusisha na vitendo viovu. Haya mambo yako yanazunguka kwa sababu kuna kigurupu cha hawa matajiri ndio wanababaisha watoto wetu mpaka sasa. Kwa habari hizo na nyingine nyingi, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza Meri Mgawe na kusomea habari za dunia. Korea ya Kaskazini inatishia kufanya jaribio jipya la nyuklia kujibu tuhuma za kamati ya Umoja wa Mataifa kuilaumu Pyongyang kwa ukiukwaji wa haki za binadamu. Katika taarifa wa ya Alhamisi, waziri wa mambo ya nje wa Korea Kaskazini amesema Pyongyang haiwezi kuacha kufanya jaribio lingine la nne kuhusu nyuklia baada ya kamati ya baraza kuu la Umoja wa Mataifa kupitisha azimio la kukiukwa kwa, kwa haki za binadamu. Azimio hilo limependekeza Baraza la Usalama kuipeleka Korea Kaskazini katika Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu kujibu tuhuma za uhalifu dhidi ya binadamu. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anakutana leo mjini Paris na mawaziri wa mambo ya nje wa Ufaransa na Saudi Arabia kujadiliana kuhusu mashauriano yanayoendelea katika programu za nyuklia za Iran. Wapatanishi kutoka Iran na kundi la kimataifa ambalo linajumuisha Marekani, Uingereza, China, Ufaransa, Rasia na Ujerumani wamekuwepo Viena kujaribu kukamilisha mazungumzo ya mwaka mmoja kwa kufikia makubaliano muhimu. Siku yao ya mwisho ni Jumatatu. Katika taratibu zote, maafisa kutoka pande zote wameeleza matumaini yao na kama wataweza kufikia makubaliano ambayo anahakikisha programu za nyuklia ni ya amani, wakati inapunguza vikwazo vya kimataifa dhidi ya Iran ambavyo vimedhoofisha uchumi wake. Maafisa wa afya nchini Mali wanasema wanafuatilia takriban watu 338 wanaohusishwa na kesi sita za Ebola nchini humo. Wengi wa watu hao wanafuatiliwa kila siku. Hadijariami anasoma ripoti kamili. Katika taarifa iliyotolewa na shirika la afya duniani hivi leo imesema kwamba watu 118 ambao walikuwa na mahusiano ya moja kwa moja na waathirika wa Ebola wamekamilisha siku 21 za kufuatiliwa ili kufahamu kama wameambukizwa Ebola, lakini hawakuonyesha dalili zozote. Taarifa hiyo imesema kufuatilia wale waliowasiliana na mwathirika ni muhimu ili kuvunja mzunguko wa maambukizo ambao umethibitisha kuwa ni njia mwafaka ya kudhibiti maradhi hayo kama ilivyoonyeshwa katika nchi jirani ya Senegal na Nigeria. WHO imetoa takwimu za karibuni kuhusu Ebola ikisema Jumatano kwamba kumekuwepo na idadi ya vifo 5420 miongoni mwa kesi 15145 katika mlipuko wa karibuni, lakini imetahadharisha kwamba idadi ya kesi na vifo inaendelea kuwepo bila kuripotiwa. Kumekwepo na kesi kadhaa kwingine duniani ikiwemo Marekani lakini katika nchi za Afrika Magharibi za Guini, Liberia na Sierra Leone bado ni kiini cha mlipuko huo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Afisa wa jeshi aliyechukua madaraka kwa muda mfupi nchini Burkina Faso amechaguliwa kuwa waziri mkuu katika serikali ya mpito ya nchi hiyo. Uteuzi wa luteni kanali Isaac Zida unahakikisha kwamba jeshi litakuwa na ushawishi katika siasa za nchi hiyo. Umoja wa Afrika ulitishia kuweka vikwazo dhidi ya Burkina Faso kama Bwana Zida asiporejesha madaraka kwa utawala wa serikali ya kiraia. Jeshi lilimchagua Bwana Zida kuwa mkuu wa nchi Novemba moja baada ya rais wa muda mrefu Blaise Compaore kujiuzulu katika upinzani uliokuwa na ghasia. Ghasia zimezuka katika bunge la taifa nchini Nigeria leo baada ya maafisa wa usalama kujaribu kumzuia spika wa bunge la wawakilishi kuingia katika eneo la bunge. Polisi imeiambia Sauti ya Amerika kwamba ilifiatua gesi ya machozi wakati wa gasia hizo baina ya majeshi ya usalama na takriban wafuasi mia mbili wa spika Aminu Tambual. Tambual alikasirisha chama tawala cha Peoples Democratic Party baada ya hivi karibuni kuamia chama cha upinzani cha All Progressive Congress. Magazeti ya Nigeria inaripoti kuwa dazania maafisa wa idara ya usalama ya Nigeria walichukua udhibiti wa bunge kabla ya kikao cha leo ambacho Tambawal alitakiwa kukiendesha. Taarifa zinasema spika alizuiwa kuingia ndani, lakini wabunge wengine waliingilia kati wakaharibu mlango mkuu na kumwingiza Tambwale ndani ya eneo hilo. Tane Blanen aliteuliwa na rais Barack Obama wa Marekani kujaza nafasi ya pili katika wizara ya mambo ya nje. Amesema White House ni vyema ifikirie upya kuipa Ukraine silaha na vifaa vya kijeshi vya kujikinga. Mabaraza yote mawili ya bunge yameunga mkono msaada huo, lakini utawala wa rais Obama hadi sasa umesita kuwapatia silaha nzito serikali ya Kiev, na mataifa kadhaa ya magharibi yameishitumu mosco kwa kutoa msaada wa moja kwa moja, ikiwemo silaha na vifaa vingine vya kijeshi kwa waasi wanaotaka kujitenga. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOE, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Habari iliyochukua uzito wa juu katika matangazo usiku wa leo ni huko nchini Kenya. Polisi katika mji wa Mombasa nchini Kenya leo imewafikisha mahakamani vijana wawili waliokuwa wamejisalimisha kwa polisi kwa tuhuma za kuhusika na mashambulizi ya kigaidi yanayofanyika mara kwa mara katika maeneo ya pwani nchini humo. Taarifa zaidi na mwandishi wetu Mwangi Kikonyo kutoka Nairobi. Vijana hao wawili walikuwa wamejisalimisha kwa maafisa wa usalama kufuatia kuchapishwa kwa majina na picha zao kwenye magazeti ya siku ya Jumapili, huku polisi wakisema wanasakwa na maafisa wa usalama. Na kupitia kwa shirika la haki za binadamu mjini Mombasa, vijana hao walijisalimisha kwa maafisa wa polisi kabla ya kutiwa nguvuni. Na walipofikishwa mahakamani hivi leo, upande wa mashtaka ulitaka vijana hao wawekwe rumande kwa muda wa siku tano zaidi ili kuwezesha uchunguzi zaidi, lakini vijana hao wamekiri kwamba hawana hatia. Na kuna vijana wengine wawili waliokuwa wamejisalimisha kwa maafisa wa polisi hapo awali. Lakini kulingana na kamishna wa kaunti ya Mombasa, Nelson Marwa, baadhi ya wazazi wamekuwa wakihimiza kuachiliwa huru kwa vijana hao wakidai kwamba ni wachanga. Wazazi wako wapi? Vijana wanatumika vibaya kwa misikiti, wako kwa madeni. Tukisema mambo ya madawa ya kulevyo, vijana wakishikwa, wanakimbia kwa polisi stations kwenda kuwatoa. Kwani wakati wanashikwa, huwa hawajui wanaingia kwa crime. hawajui ni underage. siku akishikwa ndio wanakuwa underage. Wewe unajua wa mtoto wako ni underage, sio? Sasa siku akishikwa ndio ana anakuwa underage. Vijana wamefikishwa mahakamani punde tu baada ya polisi kuvamia na kufunga misikiti miwili mjini Mombasa kwa madai kwamba imekuwa ni ngome ya wahalifu. Polisi wanadai walipata gruneti, mabomu ya petroli, vipulizi na silaha nyinginezo. Polisi wanasema silaha hizo zilikusudiwa kutumiwa kwa shughuli za kigaidi, lakini viongozi wa eneo hili la Mombasa wanasema lengo lao ni kupunguza utovu wa usalama na tisho la kigaidi katika sehemu hiyo. Kama wewe kriminal unapiga risasi mutu, mutu, no, mtu ya Kenya. Mkenya. Wewe mwenyewe unataka kufanyiwa nini tukikutana na wewe? A, watalii wakija ni bonus. The principal client wa security ya Mombasa ni watu wa Mombasa. Juzi tukilia hapo utalii hakuna, sasa hoteli zimejaa, so sisi tutashikana na Kilifi, Kwale, tuangalie tutafanya majambo namna gani. Every other uh, miezi moja mbili tatu tuwe na events ambazo zitaleta watu kutembea katika county lakini baadhi ya wakazi wa Mombasa na hasa wale wanaosafiri kutoka maeneo mbalimbali kuelekea mjini Mombasa wana wasiwasi kuhusu kuzorota kwa usalama mjini Mombasa. Mombasa hakuna usalama tena, hata kila siku nikiamka nahofia maisha yangu. Imekuwa si nzuri, inaniathiri kama kazi, hatupati customers, wanaogopa wanahofia maisha yao na yeah. Kulingana na idara ya polisi nchini Kenya, baadhi ya vijana wanaohusika na shughuli za kigaidi wamerejea hapa nchini Kenya hivi majuzi kutoka Somalia ambako walipewa mafunzo ya kigaidi, matumizi ya silaha na shughuli za ujasusi. Mwaiki kwenye Sauti ya Amerika, Nairobi. Wakati huo huo, mwenzangu Harrison Kamau amezungumza na Hussein Abbas Shey ambaye ni mzazi na pia mkazi kutoka Mombasa, ambaye anaelezea hali ilivyo. Walahi kwa hivi sasa na kwa kutoka jana la leo kidogo kumetulia na security inafanya kazi yake ile wajibu wake. Na watoto tena, wajua, siku zote watoto huwa ni fujo fujo, lakini kila kitu kina mwisho wake. Kwa hivyo serikali kuingilia kidogo, naona kumetulia, kujambo kidogo. Sasa je, na ukiwa kama mzazi wewe Bwana yeah. Husein, waonaje? Ama una wa, unawasihi vijana wafanye nini ili wasiweze kujiingiza katika makundi labda yata, ambayo yatawaweka kwenye hatari? Wajua babangu, haya mambo yako yako lecte sakulari ena zunguka, kwa sababu kuna kigrupu cha hawa masajiri ndio wanababaisha watoto wetu mpaka paka sasa, fahamu ndio wanasumbua watoto wetu sawa kuna ushirikiano gani kati ya wazazi viongozi na misikiti na pia polisi pia serikali? Aa, katika hali ya kuweza kuleta uwiano na maelewano ili fujo ambazo tumezipata na hali ya kamatakamata -kamata ikawa kwamba imedhibitiwa katika mji ama jiji la Mombasa. Kuna problem moja hapa tu, kwa manake hawa viongozi wetu kidogo wanaonekana wanalegeza kamba manake, they are talking, lakini kuzungumza kwao no action inayofanyika, babangu manake sasa kama misikiti ililofungwa wajibu wao sasa, serikali wa yataka waunde komiti, kuunda komiti, na watu wengine wanasikilia lazima wataka kuswali. Sasa kitu sisi ilikuwa atotaraji ni hawa viongozi na hawa wakubwa wa dini wende pale kwa msikitini, hata kama iko polisi fosi iko pale, wende wakaswali, halafu waangalie polisi afaii, hawawezi kufanya kitu wala hawa watoto hataweza kufanya kitu kwa sababu o, polisi hawezi kuinua bunduki akampiga uh, gavana wetu wala akampiga seneta wetu wala akampiga MP wetu wala makaunsila wetu ambako na sisi wenye tuko tayari kuwafuata nyuma yao. Lakini shida iliyoko mifuko wao, wanazungumza tu maneno kila siku ayesi ishafahamu. Na watoto over 100 something walioshikwa wanaanza kutokatoka. Sasa wengine iko kama leo asubuhi hapo kwetu Kulikuwa na civilian police walikuja na wakabeba beba watoto, ambako sisi kama wazee hatukatai, let them do it, kwa sababu tuna watu wengi hapa sasa, ambao wengine si watu wa sawasawa safamu wa. Inatokea wale wana- inapita kama dhulma, wanashikwa watoto watoka madarasa, wanashikwa watoto watoka skuli. Ushaona mtoto yuko katika the, uh, anakuwa uh, anakuwa nino, anashikwa nabilekwa. Uh, polisi usafahamu mpaka siku ya pili mtoto anainuka hivi. Leo ulikuwa na mtoto wetu mmoja mtaani hapo, akisema kukua alishikwa na kachwa ndani na yuko nyumbani mlangoni. Ni Husein Abassh, mkazi wa Mombasa, akizungumza na Sauti Amerika kutoka Mombasa, kenyakila umaa na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ni wakati wako msikilizaji wetu ushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja yani live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, hapa Washington DC Live Talk kila Ijumaa saa 1 na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa 12 na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii na msikilizaji, katika live talk hapo kesho tutazungumzia ghasia na kamatakamata inayoendelea huko Mombasa nchini Kenya. Usikose kushiriki hapo kesho, na vilevile vile unaweza kututumia maoni au maswali yako kupitia kwenye mtandao wetu wa Facebook. Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Mary Mgawe anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Mtu mwenye silaha amefiatua risasi katika maktaba kwenye chuo kikuu kikubwa cha Marekani mapema leo na kujeruhi wanafunzi watatu kabla ya kuuawa katika mapambano na polisi. Tukio hilo limetokea usiku wa kuamkia leo katika chuo kikuu cha Florida wakati mamia ya wanafunzi wakiwa wanasoma kabla ya mitihani inayotarajiwa kufanyika hivi karibuni. Wengi walishikwa na taharuki, kukimbia ovyo na kujificha chini ya madawati au kutorokea nje, wakati mshambuliaji akipiga takriban risasi nne. Watabiri wa hali ya hewa wa Marekani wamesema ahadi zaidi ya mita moja ya theluji inatarajiwa kudondoka leo katika mji wa Buffalo, New York, siku mbili baada ya mji huo kupigwa vibaya na hali mbaya ya majira ya baridi. Theluji mpya itaongezea ile iliyoshuka ya mita moja nukta tano ambayo ilisababisha wakazi kushindwa kutoka kwenye nyumba zao na madereva kukwama katika magari yao katika barabara yenye harakati nyingi mjini New York. Watu saba tayari wamethibitishwa kuwa wamekufa kwa kuhusiana na hali hiyo ya hewa, ikiwemo mwanaume mmoja aliyekutwa amekufa ndani ya gari lake baada ya kufunikwa na theluji. Watu wengine wanne walikufa kwa sababu ya matatizo ya moyo. Rais wa Marekani Barack Obama anatarajia na atajadili mpango wake wa kuwalinda wahamiaji wasiokuwa na vibali nchini Marekani dhidi ya kurejeshwa makwao katika hotuba itakayotangazwa kwenye televisheni kwa taifa leo usiku. Vyombo vya habari vimesema, katika amri ya kiutendaji bwana Obama anapanga kutia saini waraka ambao utawaruhusu wahamiaji hadi milioni tano wasiokuwa na vibali kupata vibali vya kazi, ikiwemo wale wenye watoto waliozaliwa Marekani na wenza wao ambao ni raia wa Marekani. Rais pia anatarajia kupanua amri yake ya kiutendaji aliyoitia saini mwaka elfu mbili kumi na mbili, ambayo inawalinda wahamiaji vijana walioingia Marekani wakiwa watoto, wanaojulikana kama wenye ndoto dhidi ya kurejeshwa makwao kwa kuondoa masharti ya umri kwa watu ambao wanastahili kupata ridhaa hiyo. Wazazi wa watoto hao hawatahusika katika mpango huu wa kucheleweshwa kurejeshwa makwao. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tukiendelea na ripoti zaidi, ni kwamba tume ya Umoja wa Mataifa inafuatilia madai ya manyanyaso na ukiukwaji uliokithiri wa haki za binadamu unaoendelezwa na maafisa wa Eritrea dhidi ya wananchi wake. Jopo la wanachama watatu wa tume hiyo litakusanya ushahidi wa waathiriwa na mashahidi wengine nchini Switzerland na Italy wiki ijayo. Mwandishi wa VOA Lisa Schlein ametuletea ripoti inayosomwa hapa studio na Este Gidhuwat. Idara ya wakimbizi ya Umoja wa Mataifa inaripoti kwa zaidi ya wakimbizi elfu sita wametoroka Eritrea na kuingia Ethiopia katika muda wa mwezi mmoja uliopita wakihofia kuandikishwa kwenye jeshi. Idara hiyo inasema idadi ya raia wa Eritrea wanaotafuta hifadhi kama wakimbizi barani Ulaya imeongezeka mara tatu mwaka huu. Mwenyekiti wa tume hiyo Mike Smith anasema idadi hiyo inaashiria kuna tatizo. That of course is a symptom of what we are trying to look at. Hii kwa hakika ni dalili ya kile tunachokifuatilia. Watu hawana wanakimbia nchi yao kwa sababu fulani. Watu hawatarishi maisha yao ovyo kama wanavyofanya watu hawa, kwa sababu wanakabiliwa na hatari wanapotoroka, na wakati mwingine wanatumia boti zisizo salama kupitia bahari ya Mediterranean. Hawafanyi hivyo bila kuwa na sababu maalum. Mmoja wa wanachama wa tume hiyo ni mjumbe maalum wa haki za binadamu kwa Eritrea Sheila Kitharuth, wakili na mtetezi wa haki za binadamu kutoka Mauritius, aliwasilisha ripoti mbili kwa baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa ikielezea ukiukwaji uliokithiri wa haki za binadamu huko Eritrea. Tume hiyo imetuma waraka kwa serikali ya Eritrea na kukutana na wawakilishi katika ofisi ya Umoja wa Mataifa mjini Geneva, ikiomba idhini ya kuingia nchini humo kufanya upelelezi. Smith aliiambia Sauti Amerika kwa jopo lake bado halijapata jibu la ombi hilo. Anasema itakuwa ishara njema endapo serikali itakubali ombi hilo. Endapo watakubali kuturuhusu kuingia ndani, itaashiria kwamba wapo tayari kuyazungumzia matatizo haya, na nadhani ni jambo muhimu. Na endapo tutaingia nchini humo, tutaelezea hatua tunazotaka zichukuliwe kurekebisha rekodi mbaya ya haki za binadamu ambayo tunatambua Anasema tume yake ingependa kuzuru maeneo ambayo yanaripotiwa kuwa na idadi kubwa ya wananchi wa Eritrea wanaotafuta hifadhi kama wakimbizi. Tume hiyo ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa iliteua jopo la upelelezi kwa Eritrea mwezi Juni kutokana na madai ya manyanyaso. Haya ni pamoja na mauaji ya kiholela, watu kutoweka, kukamatwa na kuteswa, manyanyaso dhidi ya wanawake na mateso mengine ya kijinsia. Tume hiyo itatoa ripoti ya uchunguzi wake mwezi Machi mwakani, na ripoti ya mwisho itatangazwa mwezi Juni. Mambo mapya. Mambo hipo. Mambo mapya. Mambo msukumo, mambo mambo, moto sana, mambo moto, mambo pesa, mambo sawasawa. Ungana nasi katika VOA Express kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Jiunge nasi. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia hali ya chakula huko Jamhuri ya Afrika ya Kati. Waliokuwa waasi huko CAR wamekuwa wakitishia kujilipua wakipinga jaribio la serikali kuwahamisha kutoka kambi za mji mkuu Bangi. Waasi wako katika shinikizo la kuhama. Shirika la kimataifa la misaada linasema mgawo wao wa chakula umezuiliwa wakati mazungumzo ya kuhamisha yakiendelea. Mwandishi wetu Nick Long anaripoti kutoka Bangi na Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Mivutano iko juu mno katika mitaa ya Bangi kuzunguka kambi mbili ambazo zinahifadhi waliokuwa waasi huku mashauriano kuhusu hali ya baadaye yakizidi kuendelea, walinzi wa amani kutoka tume ya Umoja wa Mataifa minuska wamepelekwa katika eneo hilo ili kuzuia mapambano kati ya waliokuwa waasi wa Seleka ndani ya kambi na wanamgambo wa Antibalaka nje ya kambi. Ukiongezea mivutano, vijana wawili waliokuwa katika kundi la Seleka wameiambia redio moja ya huko kwamba serikali imetoa ombi la kuwalipa waliokuwa waasi kila mmoja dola 25 ili kuondoka kwenye kambi. Na fedha hizo hazitoshi, wamesema kuwa wapiganaji wanataka kila mmoja alipwe dola 500, na kama wasipopewa, huenda watailipua ghala ya silaha katika moja ya kambi, na kuwa watu wengi wanaoishi kuzunguka hapo, pamoja na wafungwa. Hadi sasa tishio hilo halijashughulikiwa. Kuna takriban waasi wa zamani elfu mbili wanaoishi katika kambi mbili, ingawaje baadhi ya wafanyakazi wa misaada wanasema idadi halisi ni elfu moja tu. Wamekwepwa huko tangu Januari, wakati wengi a waliokuwa waasi wa Seleka walipoondoshwa kwa lazima mjini humo. Wiki iliyopita, programu ya serikali ya kuwapatia chakula waasi imesimamishwa kwa mujibu wa shirika la kimataifa la uhamiaji IOM, idara ambayo inatekeleza programu hiyo. Mario Tavolai ni meneja wa programu katika IOM. Hali we partners... ilivyo ni kwamba tuliombwa na washirika wetu Minuska na serikali kuizuia programu hii mpaka tutakapojulishwa baadaye kwa sababu ya tukio la usalama siku chache zilizopita. IOM inasema waliokuwa waasi wamekuwa wakipatiwa chakula tangu mwanzoni mwa mwaka huu, bado walipokubali kwamba wataweka chini silaha zao na kuhamia katika kambi hapo baadaye. Masharti ya kupatiwa chakula uh, ni kwamba ni vyema washiriki katika programu. Kwa maneno mengine, wamekubali kuweka chini silaha na wamekubali kuhamishwa kwa hiari yao kwenda sehemu wanayoitaka. Lakini matarajio nje ya kambi yanaonekana si mazuri kwa kundi la waliokuwa waasi wa Seleka, kwa mujibu wa baadhi ya wafanyakazi wa misaada ambao wanasema kwamba waliokuwa waasi wa Seleka si sawa na harakati za Waislamu wengi wanaoishi nje ya Bangui. Fieri Dumont ni mratibu katika kundi la madaktari wasio na mipaka nchini CAR. Seleka, Seleka ambao wako Bangui hivi sasa ni watu ambao hawana pa kwenda, pengine wanatoka Bangui kwa hiyo wanataka kubakia Bangui, au pengine ni Wakristu na hawataki kurejeshwa kwenye maeneo ambayo kuna Waislamu wengi. Ingawaje Seleka inaonyesha kwa kundi la harakati za Kiislamu, lakini nusu ya wafuasi wake ni Wakristo. Watu wengi katika jamii za Wakristo hivi sasa wanaoona watu hao kuwa ni wasaliti, kwa hiyo wanaweza kuwa salama zaidi katika kambi, hasa kama hawana fedha no you... Watu hawa hawana pa kwenda. Kila wiki tunasikia kuhusu Seleka kutoka nje ya kambi kwenda kutafuta chakula au kitu chochote kile, na watu hawa wanauawa, wanauliwa. Hawana fedha, hawana usafiri, kwa hiyo hawana njia ya kuwatoa nje. Dumont anaongezea kwamba haitakuwa na maana kuwarejesha waasi wa zamani wa Seleka kwenye maeneo wanayoyadhibiti ambako huenda wakaandikishwa tena katika harakati hizo, wakati wakiwapa kiwango kikubwa cha fedha ili kuwachochea. Anti balaka pia wadai fedha. Wiki iliyopita, serikali imeripotiwa kuwapa dola elfu kumi za kuwatosha kununua chakula kwa siku chache. Shirika la IOM linasema lina matumaini kwa walau programu hii inayowahusu waliokuwa waasi inaweza kuanza tena hapo baadaye. na msikilizaji, unasikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti a Amerika, kutoka hapa Washington DC. Burudika na kibao kizuri murua kabisa hicho kutoka kwa Eric Benet, anakuambia news for you. Ni kibao, news for you basi. Msikilizaji nami nakuambia, kabla ya kuondoka hapa studio, Mary Mgawe anakusomea muktasar wa habari. Korea Kaskazini inatishia kufanya jaribio jipya la nyuklia kujibu tuhuma za kamati ya Umoja wa Mataifa kuilaumu Pyongyang kwa ukiukwaji wa haki za binadamu. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anakutana leo mjini Paris na mawaziri wa mambo ya nje ya Ufaransa na Saudi Arabia kujadiliana kuhusu mashauriano yanaendelea katika programu za nyuklia za Iran. Wapatanishi kutoka Iran na kundi la kimataifa ambalo linajumuisha Marekani, Uingereza, China, Ufaransa, Rasia na Ujerumani wamekuwepo Viena kujaribu kukamilisha mazungumzo ya mwaka mmoja wa kufikia makubaliano muhimu. Maafisa wa afya nchini Mali wanasema wanawafuatilia takriban watu 338 wanahusishwa na kesi sita za Ebola nchini humo wengi wa watu hao wanafuatiliwa kila siku. Afisa wa jeshi aliyechukua madaraka kwa muda mfupi nchini Burkina Faso amechaguliwa kuwa waziri mkuu katika serikali ya mpito ya nchi hiyo. Uteuzi wa luteni kanali Isaac Zida unahakikisha kwamba jeshi litakuwa na ushawishi katika siasa za nchi hiyo. Mpaka hapo msikilizaji, ndio tunakamilisha matangazo yetu kwa siku ya leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo haya, msimamizi wake Khadija Riami, mwelekezi Dwayne Collins kutoka hapa Washington DC. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, naitwa Meri Mgawe, pamoja tunawatakia usiku mwema na asante kwa kutusikiliza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.