Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni, Afrika Mashariki, Ijumaa Novemba 21 mwaka 2014. Katika matangazo ya VOA Express hivi leo tunakuarifu: serikali ya Kenya yaanza kuchukua hatua dhidi ya malipo ya mishahara kwa wafanyakazi hewa. Tutazifuata ndio tuone ya kwamba kila mtu amepata haki yake. Hii exercise haitapeleka mtu nyumbani. Hii exercise haitafanya mtu awe na disadvantage, kwa sababu hii ni kujua tu wafanyakazi wa umma, wale wako katika service na ni akina nani, na wale wako service wako na masomo kiwango gani ni afisa wa serikali ya Kenya akitoa maelezo juu ya hatua zitakazochukuliwa kudhibiti wafanyakazi hewa nchini humo. Karibu msikilizaji, katika matangazo haya ya VOA Express. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi na mimi ni Mary Mgawe. Katika habari nyingine, je, kwenye kipengele cha mapishi mapishi kuna nini? Utasikia kuna tamtamu, utasikia kuna kitumbo, kuna famili rais mimi hupika na nyama ya ng'ombe Manake watu wanasema siku hizi pesa hakuna. Sasa nikisema nijipike pilau ya mbuzi, nitaenda hasara mimi e? Basi yote hayo na mengine mengi utasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, lakini kwanza Mkamiti atakusomea habari za dunia. Rais wa Marekani Barack Obama anaelekea Las Vegas hii leo kwenye mkutano wa hadhara ili kupata uungaji mkono kwa uamuzi wa kiutendaji ambao ataubadili mfumo mzima wa uhamiaji nchini humo. Bwana Obama atafanya mkutano wa mtindo wa kampeni unaolenga kuwashawishi wa Marekani juu ya mpango ambao unaondoa kitisho cha mamilioni ya wakazi wasiokuwa na makaratasi halali kufukuzwa hapa nchini. Rais alielezea mpango huo katika hotuba yake kutoka White House hapo jana, akifanya hivyo bila ya kulihusisha bunge na kuwalaumu wa Republicans ambao wanasema watajaribu kumzuia na mpango wake huo. Wabunge wa Nigeria wamekataa ombi la rais Goodluck Jonathan la kuongeza hali ya dharura katika majimbo matatu ya kaskazini mashariki, mahala ambako jeshi limekuwa likipambana na kundi la wanamgambo wa kiislamu la Boko Haram. Chama kikuu cha upinzani nchini humo kilisema jana kwamba madaraka maalum yalishindwa kabisa kusitisha ghasia za kiislamu katika eneo na muda umekwisha. Hata hivyo, rais bado yupo huru kuweka wanajeshi kwenye maeneo yenye hatari nchini humo. Vikosi vya usalama vilitumia gesi ya kutoa machozi ndani ya bunge hapo jana katika mapambano na wafuasi wa spika wa bunge Aminu Tambuwal wasiopungua mia mbili, ambao polisi walitaka kuwazuia kuingia kwenye jengo kwa ajili ya kupiga kura. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anaendelea na mazungumzo yenye mvutano yanayolenga kufikia makubaliano juu ya programu ya nyuklia ya Iran kabla ya tarehe ya mwisho iliyowekwa. Kerry hii leo alikutana na waziri wa mambo ya nje wa Iran Mohammed Javad Zarif huko Vienna, Siku chache kabla ya tarehe iliyolengwa ya Jumatatu kwa ajili ya mkataba, wasiwasi unaongezeka kwa pande hizo mbili kwamba hazitaweza kupunguza tofauti zao kwa muda unaotakiwa, badala yake wataweza kukubaliana kwa mara nyingine kuongeza tarehe ya mwisho kwa ajili ya mashauriano. Jana Kerry alisema timu yake ya upatanishi haina mpango wa kujadili kuongeza muda, lakini badala yake inapendekeza kufikia mkataba kamili. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC. Makamu Rais wa Marekani Joe Biden anakutana na viongozi wa Ukraine katika juhudi za kusisitiza uungaji mkono wa Washington kwa Kiev ambayo inapambana na waasi wanaoungwa mkono na Russia. Kabla ya mazungumzo huko Kiev, ofisa mmoja mwandamizi wa White House alisema Biden anatumia mikutano ya leo kumweleza Rais Petro Poroshenko na Waziri mkuu wake Arseniy Yatsenyuk kwamba tupo pamoja nawe. Ziara ya Biden imekuja kufuatia kuto kukubaliana hapa Washington iwapo iendelee kulipatia silaha jeshi la Ukraine ambalo kwa muda linaonekana kuelemewa na waasi. Maafisa huko kaskazini magharibi mwa Pakistan wanasema bomu moja lililotegwa kwenye pikipiki limeua angalau wanajeshi mmoja na kumjeruhi mwingine. Maafisa wanasema bomu hilo lililokuwa kwenye eneo dogo liliteguka wakati gari la kikosi cha usalama likipita. Maafisa wanasema hakuna mtu yeyote anayedai kuhusika na mlipuko wa leo katika eneo la Mithra nje kidogo ya Peshawar, mji mkuu wa jimbo la Khyber Pakhtunkhwa. Peshawar ipo kwenye mpaka na eneo la kikabila lenye mamlaka yake ya ndani. Shambulizi hilo limekuja wakati jeshi la Pakistan likiendelea na mapigano ya mwezi mmoja yanayolenga wanamgambo wa Taliban na wa kigeni katika maeneo ya kikabila na watabiri wa hali ya hewa nchini Marekani wanasema dhoruba mbaya ya kipindi cha majira ya baridi kali huko New York inakaribia kukamilika, lakini kwamba matatizo ya mafuriko yataweza kufuatia wakati viwango vya joto vikiongezeka na kukaribia kiwango cha digrii 16 Celsius katika siku kadhaa zijazo. Wakazi wengi wamekwama kwenye nyumba zao, kuishiwa madawa au bila kuwa na umeme ndani na kuzunguka mji wa Buffalo, magharibi mwa jimbo la New York. Wafuatiliaji wa hali ya hewa huko wanasema dhoruba ya majira ya baridi kali imesababisha kiasi cha mita mbili na nusu za theluji au kiasi cha theluji ya msimu mzima. Ni VOA Express msikilizaji, na kashfa mpya ya wizi wa fedha za serikali imegunduliwa huko Kenya ambapo serikali imekuwa ikipoteza mabilioni ya pesa kuwalipa mishahara ya wafanyakazi wanaogushi pamoja na wale waliokufa au kustaafu. Mwaegi Gikonyo anatupasha zaidi. Kwa mujibu wa ripoti iliyochapishwa na serikali hapo mjini Nairobi, kuna zaidi ya wafanyakazi 1125 waliokuwa wakipokea mishahara ya serikali kila mwezi bila kufanya kazi au kutoa huduma zozote za umma. Taarifa hii ya serikali inasema aidha, watu hao walikufa zamani na hadi hivi sasa majina yao yamo kwenye daftari za serikali na wangali wakipokea mishahara ya kila mwezi. Na mishahara yao hupelekwa katika benki na hatimaye kuchukuliwa na watu wasiojulikana. Kwa kawaida fedha hizo huingia mifukoni ya watu walafi. Na pia kuna wafanyakazi wengine waliostaafu zamani na wangali wakipokea mishahara ya kila mwezi na kulingana na taarifa hii ya serikali, baadhi yao ni wafanyakazi gushi wasiokuwepo hata kidogo, na hali majina yao yamo kwenye daftari za serikali na hadi hivi sasa wangali wakipokea mishahara kila mwezi. Ni wafanyakazi hewa. Waziri wa mipango la maendeleo Bi Ana Waiguru anasema kwamba serikali ya Kenya hupoteza zaidi ya shilingi bilioni saba na nusu kila mwezi kulipa mishahara wafanyakazi hewa na wasiojulikana au waliokufa zamani. Ripoti hiyo ya serikali inafuatia zoezi la mapema mwaka huu ambapo serikali iliendesha zoezi la kutathmini idadi halisi ya watumishi wa umma katika idara na mashirika yote ya serikali. Na licha ya kufichuliwa kwa kashfa na udanganyifu huo, serikali inakusudia kutumia zoezi hilo kukadiria mahitaji ya wafanyakazi wa serikali ili kuboresha utumishi wa umma na huduma kwa wananchi. Sisi kama wale wanasimamia wafanyakazi tutaangalia ya kwamba wale watu wameongeza masomo na bado wajapata nafasi ya kubenefit katika masomo yao. Hii exercise itasaidia sisi tujue ni wakina nani, na tutazifuata ndio tuone ya kwamba kila mtu amepata haki yake. Hii exercise haitapeleka mtu nyumbani. Hii exercise haitafanya mtu awe na disadvantage, kwa sababu hii ni kujua tu wafanyakazi wa umma wale wako katika service ni akina nani, na wale wako service wako na masomo kiwango gani wale wakusavis wameongeza masomo kiwango gani, na baada ya kuongeza masomo hii masomo yao inasaidia serikali namna gani, na, na inasaidia yule ameongeza masomo namna gani? Lakini katika siku za hivi karibuni watumishi wa umma wamekuwa wakilalamika na wakati mwingine kutoa tisho la kuitishwa kwa mgomo wafanya wa wafanyakazi wa serikali kutokana na mishahara duni na marupurupu mengine ya kazi. Pia kumekuwa na wasiwasi huenda serikali na mipango ya kupunguza wafanyakazi wake kama njia ya kupunguza matumizi ya serikali. Lakini kulingana na waziri wa mipango ya maendeleo na ugatuzi, Bi Anna Waiguru, serikali itaanzisha uchunguzi mara moja ili kubainisha watu waliohusika na wizi huo. Tayari suala hili limewasilishwa kwa tume ya taifa inayohusika na maadili na kuangamizwa kwa rushwa. —Mwaiki Konyo, VOA Express, Nairobi Raia wa Kihispania kispa, wamefurahishwa na tangazo la rais wa Marekani Barack Obama ambalo litawazuia milioni ya wafanyakazi wasio na makaratasi humo nchini kurejeshwa makwao. Mwandishi wetu Mike Sullivan anaripoti kutoka los Angeles na Adi Jariami anasoma ripoti kamili. Tangazo la bwana Obama litawapa hweni takriban watu milioni tano ambao wanaishi Marekani kinyume cha sheria. Right, haiwapi uraia, uraia au haki ya kuishi nchini moja kwa moja au kuwapatia mafao ambayo raia wanapatiwa. Ni bunge tu to linaweza kufanya hivyo, tunachosema ni kuwa hatutawarejesha makwenu. Rais hakupitia katika bunge na kutumia mamlaka yake kiutendaji, hatua ambayo wakosoaji wake wengi wanasema ni kuwapatia msamaha wale ambao wamevunja sheria. Rais anasema msamaha huo wa jumla si haki na ndivyo ilivyo kwa njia mbadala. Diana Ramos mwenye umri wa miaka 23 ambaye ni mzaliwa wa Meksiko anasema hatua hiyo itawasaidia wazazi wake ambao hawana makaratasi, lakini wana watoto ambao ni raia wa Marekani. Hiyo inawapa ahueni chini ya mpango huu uliotangazwa. So hii inaleta matumaini makubwa kwa familia yangu, ambapo hatuna haja tena ya kuishi kwa hofu. Bilaa Galvez, raia wa Marekani aliyezaliwa el Salvador, anasema hatua hiyo itawasaidia watu wengi walioingia Marekani kutoka nchi zao za asili. Nayahap Obama... nina furaha kuwa Obama anafanya hivi kwa familia ambazo zinafanya kazi ngumu hapa ili kuzipatia familia zao vitu vizuri na kuifanyia mazuri Marekani. Huko Houston, Texas, jimbo lenye jamii ya kubwa ya Wahispania, Hesus Mahia mhamiaji kutoka Guatemala amefurahishwa na rais na kusema ni jambo zuri. Hilo linaeleweka vizuri, hasa kwa hali aliyonayo mhamiaji ambaye amefika hapa Marekani kutokana na ulazima tu wa kufanya hivyo. Lakini Teresa, raia wa Marekani ambaye anatokea Ecuador, anashangaa kama rais anachelewesha mageuzi ya muda mrefu kwa kutoshirikiana na Bunge. Anasema ni vyema wote wakubaliane ili kuleta mpango mwafaka ambao utawanufaisha watu wengi zaidi. Lakini wabunge wa Republican wanasema wameghadhabishwa na hatua hiyo na kumshutumu rais kwa kutumia vibaya mamlaka yake. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC. Na katika mada yetu ya ushauri leo, tunaye Helen Kijobi Simba kutoka Tanzania na Alfred Kazungu kutoka Mombasa. Mimi ningewashauri vijana, sasa hivi kumekuwa na njia nzuri sana za kupata taarifa kuliko hata ilivyokuwa huko zamani. Swala la katiba ni swala la maisha yao yajayo, kwa sababu katiba inatungwa ili tuongoze kwa miaka mingi ijayo. Kwa hiyo vijana wasiposimama na kuhakikisha wanafuatilia, baadaye wao ndo watakuja kuumia sana pale ambapo, kwa mfano, katiba ikawa si nzuri kama ambavyo ingetegemewa na wasingoje tu kusema sijaambiwa. Wao wafuate, watafute habari. Sasa hivi kuna tovuti, na zipo tu, na hata wanaweza kuzipata kwa njia, wale wanaoishi hasa mijini, hata sehemu za vijijini. Sasa hivi nimeona zipo, ni hela ndogo tu, unaweza ukaenda ukapata, nusu saa yako ukapitia, ukaangalia. Wasikae tu kusubiri waletewe habari, kwa sababu mwisho wa siku wao ndio watakuja kuumia. Mimi ningewashauri vijana, kwanza wawasikize wazazi wao wakati wote waage, wanakwenda wapi. Mara nyingi wa wazazi wajui wameenda wapi. Alafu la pili, wasitegemee kuajiriwa kazi za ofisini, waanze kubuni kazi, kazi za kiufundi, kazi za machinga hizi kuchuuza vitu, kazi za kiufundi, kujenga na kadhalika na watafaidika kuliko, kwa mfano kukaa vijiweni na kusubiri tu gumzo na kuchocheana. Alafu nasema haba na, na, yule inakuwa hivi, na, hivi, na, hivi, na hivi watu wanaingizana maneno pale, mpaka natoka pale wanapandwa na mori na kadhalika, kadhalika, kadhalika, chini, because, nani, haitawasaidia wakae chini waangalie. Polisi wakivamia kule, ni wao ndio wanapigwa wale watu wazima hawako, na hao ndio sasa wanapaswa kuchukua hatamu ya uongozi wa kesho. Sasa ikiwa wao wanapigwa, wana wengine wanauliwa, sasa kizazi cha kesho kufanya nini? Na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja, yani live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Livetalk kila, kila Ijumaa saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Basi msikilizaji, usikose kuungana nasi kwa muda huu, ambapo leo tutakuwa tunazungumzia kuhusu masuala ya gasa za vijana huko Mombasa. Rekord. Safi kabisa, hicho kilichopigwa naye Barnaba akishirikiana na Vanessa Mdee kinaitwa Siri kutoka kule Tanzania. Msikilizaji unaendelea kukimbia na VOA Express, na sasa katika kero zangu tunaye Andrew Chambi wa Mbagala, Dar es Salaam, Tanzania. Kero zangu katika jiji Dar es Salaam, Tanzania, ni hii ya uchafu unaosababishwa na raia wenyewe, tena raia ambao wako smati, raia wasomi, raia wenye akili timamu, na mamlaka pia zinazohusika kukodoa macho tu na kuangalia hali ile uchafu ikiendelea bila kuchukua hatua. Na hii imekuwa swala la kupigiwa kelele kila mara, watu wanapiga kelele, lakini watu hawasikii. Na si hivyo tu, kwa mfano <coughs> nataka kutoa mfano mmoja, hizi mamlaka zetu ambazo zote, mamlaka za jiji, mamlaka za dola. Kwa mfano, kuna maeneo kama ya Mbagala, ikifika saa kumi na moja jioni ama Ubungo, utakuta watu kati kati ya barabara wanafanya biashara kubwa bidhaa wanazopanga katikati ya barabara ni maduka kabisa. Ukikusanya bidhaa mtu mmoja, ni chumba cha duka kabisa. Kuna polisi pale, kuna watu wanapita pale, kuna watu wa jiji wan... hawachukui hatua, lakini viongozi mitawa, wa serikali za mitaa wanachukua ushuru. Hii ndio tatizo kubwa, na hii inasababisha hata ajali. Kama gari litapata breakdown kidogo, inaweza ikatokea maafa makubwa, na kama mwezi mmoja wa miezi miwili kuna traffic ya vigongwa pale, kwa sababu ya hii hali ya msongamano wa watu isiokuwa ya lazima. Watu wanafanya biashara hovyo, wanatupa takataka hovyo, mji unaendelea kuwa mchafu tu bila sababu zozote. Kwa kweli, hizi ni kero ambazo mimi zinanisumbua sana na zinanisumbua sana kwa kweli, napata tabu, napata tabu. Mamlaka zinazohusika, kama hao watu wa ngazi ya chini wanachukua pesa, basi wale watu wa ngazi za juu uchukue hatua, wajaribu kuangalia ubinadamu na ile hali ya miji mingine isiyo mji wetu kuwa aibu. Lakini kuna jambo lingine la kiza, kuendesha gari Dar es Salaam ni hatari sana usiku. Naam, na katika uwanja wa Big Brothers, tuungane naye Idi Ligongo Ni siku ya 47 shindano la Big Brother Hotshots likiendelea katika jiji la Johannesburg, Afrika Kusini. Jumapili iliyopita, washiriki mr 265 wa Malawi na Samanta wa Afrika Kusini walipata taarifa rasmi kwamba zawadi ya dola laki tatu si ya kwao, baada ya kutoka rasmi katika jumba hilo, kama ilivyo ada, ya vibweka vimeendelea ndani ya jumba hili wiki hii. Moja ya kali kutokea ni pale siku ya jana kuwa ni siku ya selfi, ambapo washiriki walijipamba kuhakikisha selfi zao zinatoka bomba kabisa. washiriki wa msimu iliyopita Feza Uti, Leonel na wengine wameendelea kuleta burudani ndani ya jumba hilo kwa hivi sasa. Feza mshiriki mwalikwa alimwambia Bigi kwamba anadhani Maki Tu anamnyemelea na yeye yupo tayari kuanza visa vya kumkosesha raha Maki Tu. Pamoja na hayo yote, inaonekana kuna mvutano baridi baina ya washiriki wa sasa wa Hot Shots na wale wa miaka ya nyuma ambao wamo jumbani kwa sasa. Sipe alimwambia Bigi kwamba washiriki hao wa miaka ya nyuma si wana hot Hotshot, na wamekuwa wakiwaambia wao kwamba eti hawafurahishi sana kwa watazamaji, lakini yeye hakuona kama ni suala la kuitilia manani. Mshiriki wa zamani Sulu yeye alimwambia Big kwamba wasichana wa Hotshots walikuwa wanapiga umbea juu yao. Wiki hii basi pengine si nzuri sana kwa kiongozi wa nyumba Sheila kwa kuwa haimsaidii chochote. Sababu ni kwamba hakuna anayetarajia kuyaga mashindano hayo, ambapo sasa wamebaki washiriki 11 tu kuelekea kuchukua kitita cha ja dola za Kimarekani laki tatu kwa wiki hii. Basi ni hayo tu kutoka ndani ya Big Brother Africa hot hotshot. Basi bila kupoteza wakati, msikilizaji, namwona Josephat Kioko yuko tayari kutoka Mombasa, anatupasha juu ya mapishi mapishi. Leo katika kipindi ya mapishi naona sasa niongee na dada ambao wanahusika kuuzia watu vyakula katika ofisi mbali mbalimbali. Kwa majina anaitwa Karolina Wino. si unajua, hapa ni uswahilini bwana kuna vyakula vya kila aina, tunaziita light food, eh, ile ambayo hata ukipelekea mtu ofisini ha take no time nyingi sana, kama kuna pilau kupika, matoke, kupika mataa, pilau, samaki wa kupaka. Katika maofisi orders ziko nyingi, inabidi ni rauki asubuhi na mapema, ili ndo nipate kubandika marago yangu, nipate kubandika hiyo pizza ambayo natengenezanao. mataa kuna pilau ya mbuzi, kuna pilau ya ng'ombe, kuna pilau ya kuku, kuna pilau ya prawns, lakini inategemea na mfuko wako, yaani sisi sana sana tupika pilau ya ng'ombe kwa kuwa hiyo si gali hivyo eh. Na mchele na mchele huko, kila aina mchele, siku hizi zimejaa nyingi. Hata ukienda kwa Somali mm -hmm. Utachanganyikiwa, utachanganyikiwa, maanake utasikia kuna shahi biryani, utasikia kuna tamtamu, utasikia kuna kitumbo, kuna family rice. Mimi upika na nyama ya ng'ombe maanake watu wanasema siku hizi pesa hakuna. Sasa nikisema nijipike pilau ya mbuzi, nitaenda hasara mimi. Biriani iko pia hivyo hivyo. Kuna biriani ya samaki, biriani ya kuku, biriani iko, yaani biriani iko kule pia. Sasa wateja ni watu wa aina gani dada? Wateja ni mtu yoyote. Maana yake mimi mwenyewe nilivyoanza kupika chakula kuleta pale Canon Towers. Ilikuwa sijui mtu yoyote. Yeah. Pale kwa kila mtu akipita na chakula hapa, na pilau, na pilau basi ndo watu wakaanza kujua hivyo tu kutoka kwa ofisini, ah kumbe hapo kuna chakula, kumbe hapo kuna chakula, basi ndo ndo ikawa hivyo, ikawa hivyo mpaka tu nikajua maofisi. Sasa watu wakachukua namba yangu, nikaambia mtu kama unataka chakula nipigie mapema, ili nizi. Maanake mimi hupika na nikapaka kabisa, na nini. Wana wanapenda zaidi wateja wako? Wateja wangu upenda pilao, chapati na maravu kanda samaki. Mimi upika maji ya tumvi, maji ya tumvi, maanake wale samaki wa bara si wengi wanaupenda maanake wengi hawapendi ile una changu na ile samaki ya bara ile tilapia haina tofauti hiyo. Changu naweza mla yake, upika na ugali, upika na wali mweupe, upika na mataa, sijui watu, kila mtu na testi yake. Karibu hata hapa pia bado hmm. Changu changutilie ngutilie nini ule <laughs> na hapa naona unabeba visahani vingi sana kwa mifuko hmm. unatoka wapi sasa? Mimi hivi sai nimetoka huko maofisini kurokota afa zangu ndio niende zangu nyumbani. Kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa mimi hupika tukutamj, nikifika Jumamosi na Jumapili upumzika skahbsha. So, e, nikaamua si kuanza upishi ukubwani, nilianza nikiwa mdogo. Naambia wateja karibuni, mkija mtakupata, kuna pilau venye nimwambia, kuna mataa, kuna biriani Then especially tunapita siku ya juma na bei yetu pia ni reasonable. Ah, basi hebu tusikilize, je, vijana wanatahadharishwa kufanya nini? tukiwa ndio tunafikia mwishoni mwa wiki, hivyo tahadhari yaitazungumzia kuhusu vijana kwa sababu vijana ni watu ambao sana nyingine wanajishughulisha katika uraibu wa kila aina na ni ughaibu ambao mwisho huja wakawaletea madhara, kwa sababu wanatumia mihadarati bila kujielewa. Wengine wanaingia katika anasa bila kutumia kinga, kwa sababu wamejiharibu kwa ajili ya matumizi ya mihadarati. Lakini kwa sababu wewe ni kijana na umejiiba nyumbani kumtoka hukujulikana kule unakokwenda, unakufanya wakutana na makundi tofauti tofauti ambayo hayana nidhamu, makundi ambayo hayana mwelekeo wa maisha, makundi ambayo kuna wengine wametoka katika familia za kitajiri, hawana jinsi ambavyo wanafunzwa kwao kuwa uraibu huu si mzuri, ama uraibu huu si mzuri. Wewe ni mtoto wangu, ni kijana wangu ambaye ni mtoto, nimekulea na maadili tofauti na unapotoka hapo kwenda kujumuikana na wengine, hujui unakopelekwa, unapelekwa kufanya jambo ambalo ni sala sawa ama si la sawa. Ningependa mnapokwenda kustarehe ama mnapokwenda kufanya mambo yenu ambayo si ya kawaida kwa wazazi kuweza kukubali, mujikinge Maanake huko ndiko kuniko na mambo ambayo hayastahili. Ni lazima ujichagulie, kwa sababu ushakuwa mtu mzima. Siwezi kusema wewe ni mtoto, maanake sasa wewe ni kijana, unaweza kujiamulia zuri na baya. Katika tahadhari ya weekend, ningependa kukuambia vijana wetu wasiingilie mambo ya mihadharati na ulezi. Wikendi zao waziweke zikiwa safi, na kuingia kwa mabaa mabaa ama mahali ambapo hapafai ama kukaa katika magurufu ambayo si ya kawaida. Wajihadhari sana, wasijiingize katika hali ambayo inaweza kudhuru maisha yao. Nawaambia vijana wajitunze katika ujana wao. Kwenye yavumayo mitandaoni hivi leo watu wanasema nini kuhusiana na tuma ya baadhi ya askari kuwadhulumu kimapenzi wanawake wakiwa mikononi mwao nchini Kenya. Askari kwa kawaida ni walinda usalama na jukumu lao kubwa ni kuhakikisha kwamba wananchi wanaishi kwa amani na utangamano wanapoendelea na shughuli zao za kila siku. Pia ni kazi yao kuhakikisha kuwa sheria za nchi zinafuatwa na wala wanaozivunja wanakamatwa na kuadhibiwa kisheria. Hata hivyo kuna baadhi ya askari ambao wanakiuka maadili ya kikazi na kutumia vibaya mamlaka waliopewa kuwaadhibu wanaovunja sheria. Jambo hili limejitokeza wazi baada ya kuangaziwa kwenye gazeti moja nchini Kenya ambapo inasemekana kwamba baadhi ya askari wanawadhulumu kimapenzi wanawake wanapowakamata kwa hatia ya kufanya ukahaba. Inakuwa kwamba wanatumia miili yao kujikomboa kutoka mikononi mwa askari hawa. Basi jambo ambalo limechipua mjadala kwenye mitandao ya kijamii ni kwamba mbali na kuwadhulumu kimapenzi na kuwabaka, wengine wamepatwa na gonjwa la ukimwi kwa kufanya mapenzi bila kinga. Kamau 9147 anauliza, je, wanawake hawa watamgeukia nani kama askari wanaotakiwa kuwalinda ndio wenye kuwageuka na kuwadhulumu kimapenzi? Jack Thomas anasema ukimwi ndiyo dawa yao, wanawakamata hata wasio na hatia kwa kisingizio cha ukahaba. Ni baadhi tu yayavumayo mitandaoni. Asante sana Harrison Kamau kwa taarifa hiyo ya vumao mitandaoni. Na tukiwa tunakamilisha kamiti, anakusomea muktasari wa habari. Rais wa Marekani Barack Obama anaelekea Las Vegas hii leo kwenye mkutano wa hadhara ili kupata uungaji mkono kwa uamuzi wa kiutendaji ambao utaubadili mfumo mzima wa uhamiaji nchini humo. Bwana Obama atafanya mkutano wa mtindo wa kampeni unaolenga kuwashawishi wa Marekani juu ya mpango ambao unaondoa kitisho cha mamilioni ya wa wakazi wasiokuwa na makaratasi halali kufukuzwa nchini hapa. Wabunge wa Nigeria wamekataa ombi la rais Goodluck Jonathan la kuongeza hali ya dharura katika majimbo matatu ya kaskazini mashariki, mahala ambako jeshi limekuwa likipambana na kundi la wanamgambo wa Kiislam la Boko Haram. Chama kikuu cha upinzani nchini humo kilisema jana kwamba madaraka maalum yalishindwa kabisa kusitisha ghasia za Kiislam katika eneo na muda umekwisha. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anaendelea na mzunguko wenye mvutano yanayolenga kufikia makubaliano juu ya programu ya nyuklia ya Iran kabla tarehe ya mwisho iliyowekwa. Keri hii leo alikutana na waziri wa mambo ya nje wa Iran Mohammad Javad Zarif huko Vienna, siku chache kabla tarehe iliyolengwa ya Jumatatu kwa ajili ya mkataba. Tunakushukuru kwa kutusikiliza na usikose kuungana nasi tena katika matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya, msimamizi Hadija Riami, fundi mitambo Wagner Roberts na mwendeshaji alikuwa Dwayne Collins. Hapa studio niko naye naitwa Mkamiti Kibayasi, mimi ni Meri Mgawe. Tunakutakia jioni njema.