Hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Haujambo msikilizaji, mahala popote unapotusikiliza. Ninayekukaribisha hivi sasa naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Harizon Kamau. Leo Ijumaa tarehe 21 mwaka wa 2014. Tunasikika katika 107.5 uh, fm kule Nairobi Kenya, 98.1 Ikweta fm Kisumu na masafa, masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Karibuni na msikilizaji, katika matangazo ya leo ya Live Talk Ijumaa tunazungumzia suala la kamata kamata ya vijana katika mji wa Mombasa nchini Kenya, ambapo hadi sasa misikiti kadhaa imeshafungwa. Wakazi wa mji huo wanasemaje? Kikubwa tunachokitaka kwa dharura sasa kifanywa ni nyumba za ibada zifunguliwe. Misikiti haijakosea mtu, na wala kufungwa kwa misikiti sio kusuluhisha, ni kuongeza matatizo. Na wakati huo huo, mkazi mmoja wa Mombasa awalaumu baadhi ya matajiri wana warubuni vijana kujihusisha na vitendo viovu vya ukiukaji wa sheria. Haya, mambo yako, yako inazukuka so, kwa sababu kuna kigurupu na hawa matajiri ndio wanababaisha watotoweke. Kwa sasa, msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa, wa matangazo haya ya live talk leo Jumaa, lakini kwanza Harrison Kamau anakusomea habari za dunia. Shirika la afya duniani WHO limetangaza kumalizika kwa mlipuko wa Ebola huko jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Mlipuko ambao hauhusiani na ule ambao unaiathiri Afrika Magharibi ulikuwepo katika eneo la kaskazini magharibi mwa Congo, katika jimbo la Equator na kuua watu 49. WHO imetoa taarifa hii leo ikisema ni siku 42 au mara mbili ya muda ja wa kipindi cha kupata maambukizo ya Ebola tangu kesi mpya ya Ebola kugunduliwa huko DRC. Tangazo la World Health Organizations linathibitisha taarifa ya serikali ya DRC wiki iliyopita kwamba ugonjwa huo umemalizika huko. Wakati huo huo, daktari mmoja nchini Mali amefariki kwa Ebola baada ya kumtibu Imam ambaye alifariki kutokana na maradhi hayo. Idadi ya vifo nchini Mali hivi sasa ni saba. Bunge la Nigeria limekataa ombi la Rais Goodluck Jonathan la, la kuongeza kipindi cha hali ya dharura katika majimbo matatu ya kaskazini mashariki mwa nchi ambako jeshi limekuwa likipambana na kundi la wanamgambo wa Kiislamu la Boko Haram. Chama kikuu cha upinzani nchini humo kimesema jana kuwa madaraka maalum yameshindwa kuzima ghasia za Waislamu katika eneo hilo na muda wake umekwisha. Hata hivyo, rais bado yuko huru kupeleka wanajeshi wake maeneo yenye matatizo nchini humo majeshi ya usalama yamefiatiwa gesi ya, ya kutoa machozi ndani ya jengo la bunge siku ya Alhamisi wakipambana na wafuasi mia mbili wa spika wa bunge Amimu Tambuwal ambaye polisi walitaka kumzuia kufika kwenye jengo hilo kwa ajili ya upigaji kura. Rais wa zamani wa Burkina Faso Blaise Compaore amekwenda Moroko akitokea Ivory Coast ambako awali aliomba hifadhi baada ya kutolewa mamlakani wiki tatu zilizopita. Shirika uh, rasmi la habari la Moroko limeripoti kuwa kiongozi huo wa zamani amewasili nchini humo jana jioni akiwa na watu watano. Shirika hilo limesema atabakia nchini humo kwa kipindi maalum. Bwana Kampaore alikamata madaraka ya Bukina Faso kufuatia mapinduzi ya mwaka wa 1987, na kutawala mpaka mwezi uliopita. Amejiuzulu baada ya kukabiliwa na upinzani dhidi ya juhudi zake za kubadili katiba kusudi aweze kuwania kuchaguliwa tena. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kutoka mji mkuu wa Marekani, Washington DC. Rais wa Marekani Barack Obama anakwenda Las Vegas hii leo kwa mkutano wa hadhara ili kupata uungaji mkono wa amri yake ya kiutendaji ambayo itabadilisha mfumo wa uhamiaji Marekani. Bwana Obama atakuwa na mkutano wa mtindo wa kampeni unaolenga kuwasihi wa Marekani juu ya mpango ambao utaondolea wasiwasi wa kurejeshwa makwao mamilioni ya wakazi ambao hawana makaratasi halali ya kuwaruhusu kuishi nchini. Rais aliueleza mpango wake katika hotuba aliyoitoa kutoka White House jana usiku na kutolihusisha bunge la kuwaghadhabisha, uh, wa Republican ambao wanasema watajaribu kumzuia. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anarejea Paris kwa mazungumzo ya maafisa wa Ulaya hii leo Ijumaa kuhusu kuendelea na mashauriano ya nyuklia na Iran wakati tarehe ya mwisho ikiwa inakaribia ili kufikiwa kwa mkataba kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje Jen Psaki anasema haijulikani kama Kerry atarejea Viena ambako atakutana baadaye hii leo na waziri wa mambo ya nje wa Iran Muhamed Javad Zarif. Shirika rasmi uh, la habari la Iran limeripoti hii leo kwamba Zarif huenda akarejea Teheran kwa mazungumzo ya baadaye hii leo na maafisa waandamizi wa Iran, lakini vyanzo katika ujumbe vinasema baadaye kuwa mipango hiyo imefutwa. Kundi la wanamgambo wa Islamic State limeanzisha shambulizi kubwa katika mji wa Ramadi nchini Iraq na kupiga mji huo kwa makombora kadha na kutegua mabomu kwenye gari yanayolenga majeshi ya Iraq. Maafisa wa ndani wanasema mashambulizi hao yanaonekana kulenga katika kuchukua udhibiti wa mji mkuu wa jimbo moja ya maeneo uh, ya mwisho katika majimbo ya magharibi la eh, Anbar ambapo bado liko chini ya udhibiti wa serikali ya Iraq. Watu wenye silaha wa Islamic State wameripotiwa kushambulia majengo ya serikali mjini Ramadi kuna makadirio yaliyotolewa na watu waliopoteza maisha. Majeshi ya Iraq na wapiganaji wa kundi la Peshmega wamekuwa wakipambana na wanamgambo wa kisuni wa Islamic State ambao wameingia katika maeneo kadhaa ya kaskazini na magharibi mwa Iraq mapema mwaka huu. Makamu wa rais wa Marekani, Joe Biden, anakutana na viongozi wa Ukraine katika juhudi za kusisitiza uungaji mkono wa Washington kwa Kiev ambao unapambana na uasi unaungwa mkono na Rusia. Kabla ya mazungumzo ya huko Kiev, afisa mwandamizi wa White House amesema Biden anatumia mkutano ya leo Ijumaa kumweleza Rais Petro Poroshenko na Waziri Mkuu Arseniy Yatsenyuk kwamba tutawaunga mkono. Ziara ya Biden imekuja huku kukiwepo kutokubaliana hapa Washington iwapo walipatia silaha jeshi la Ukraine, ambalo mara kadha linaonekana kuzidiwa nguvu na waasi. Kumekuwa na vurugu kati ya waandamanaji wa polisi kwenye mji mkuu wa Mexico kufuatia maandama, maandamano ya kupinga jinsi rais wa nchi hiyo Enrique Pena Nieto anavyoshughulikia suala la mauaji ya wanafunzi 43 watatu. Vurugu hizi zilitokea nje ya ikulu ya taifa huko Mexico City siku ya Alhamisi na kuvuruga maandamano ya amani yaliyokuwa yamehudhuriwa na maelfu ya watu. Mapema jana waandamanaji walikimbizana na kuwatupia polisi vibomu vya kutengenezwa nyumbani na fasifasi karibu na uwanja wa ndege huko Mexico City. Wanafunzi wanasemekana kupotea Septemba 26 katika mji wa Iguala. Maafisa wanaamini wanafunzi hao walikamatwa na askari wa eneo hili na kukabidhiwa kwa genge moja linalojihusisha na madawa ya kulevya kwa jina Gueres Onidos. Imesemekana genge hili liliwaua wanafunzi hao kisha kuwachoma kwa moto na kuyatupa majivu yao ndani ya moto. Wazazi wao wamekanusha madai haya na kusisitiza kwamba watoto wao wako hai na kuihimiza serikali iwatafute. Naam, msikilizaji, karibu katika live talk, ambapo leo tunazungumzia kamata kamata ya vijana huko nchini Kenya. Kwa siku kadhaa zilizopita, mji wa Mombasa nchini humo ulikumbwa na ghasia za hapa na pale zilizohusisha kamata kamata za vijana ambao wanatuhumiwa kujihusisha na kundi la wanamgambo wa Kiislamu la al Shabab la nchini Somalia. Misikiti minne iliyofungwa na polisi mjini Mombasa imeendelea kufungwa kwa siku ya tatu licha ya shinikizo kutoka kwa waislamu waliotaka misikiti hiyo ifunguliwe ili kuwaruhusu kuhudhuria sala ya Ijumaa. Mamia ya polisi wa kupambana na ghasia wameendelea kufanya doria katika misikiti hiyo maarufu katika mitaa ya majengo na kisauni kufuatia msako huo uliopelekea polisi kwa kamata zaidi ya vijana mia tatu kwa madai ya kupokea mafunzo ya kigaidi. Vilevile, shughuli za biashara na usafiri katika maeneo hayo zimesitishwa kwa siku nzima, huku mitaa ikionekana kuwa na watu wachache. Wakazi na wazazi wa mji wa Mombasa kwa jumla wanajiuliza mambo mengi na kulikoni hali hii kutokea hivi sasa. Basi, katika Live Talk leo utakuwa nami Mkamiti Kibayasi nikishirikiana na Harrison Kamau, vilevile vile nina mshiriki mwandishi wetu kutoka Mombasa, Josephat Kioko, pamoja na washiriki wengine wakazi wa Mombasa, Halifa Halif Maur, Bwanamaka, Fatma Kibosi. Na kabla ya kuanza Live Talk, hebu tusikilize baadhi ya sauti za wakazi wa mji wa Mombasa wakizungumza na kulalamika kuhusiana na tukio hili linaloendelea hivi sasa biashara hakuna, kazi zimeshuka, kila mahali zona, watu maduka amefunga kuanzia lunch time, haijafika maduka yote yamefungwa, huko mpaka mwisho kule magari haipiti, hatuwezi kupata riski, kwanzia msikiti imefungwa, shida ndio imekuwa. Ilikuwa hali inaendelea kama kawaida, gari anapita, watu wanapata riski zao wiki nzima. Saa hii kubwa tunachokitaka kwa dharura sasa kifanywe ni nyumba za ibada zifunguliwe, msikiti haijakosea mtu, na wala kufungwa kwa misikiti sio kusuluhisha, ni kuongeza matatizo. Hata kama hao waskari watakuwa wanakaa, fadhali wakae msikiti, lakini barabara ikoe wazi. Ukiwaona vijana vile wamekaa kila mara mbio, kila mara mbio, hakuna kazi yote inaendelea hapo. Naam, msikilizaji, ni baadhi ya sauti za wakazi wa Mombasa wakielezea maoni yao kuhusiana na tukio linavyoendelea. Lakini hali haikuishia hapo, kwa kupata maelezo halisi kwenye eneo hilo, hivi sasa najiunga na, na mwandishi wetu Josephat Kioko aliyepo huko Mombasa. Kioko na Imani, unanisikia? hebu tueleze hali iko vipi katika mji? Hali haikuwa nzuri kuanzia asubuhi. Kulikuwa na wasiwasi kwa sababu ya wananchi wenyewe walikuwa na taharufi kwamba baada ya swala ya Jumaa mchana kutakuwa na watu kuandamana na msaa wa majengo wenyewe uliosema katika habari hapo unafahamisha kuwa na maandamano kunapotokea, e, jambo lolote labda la kupinga sana ama la kulalamikia, we, wenyeji wa Mombasa. Na e, kilichokasirisha wengi ni kwamba misikiti ilifungwa, misikiti miwili sehemu hiyo ya majengo. Majengo ni katikati ya mji Mombasa kidogo, a sehemu hiyo ya Kisaoni. Pia misikiti uliofanywa sekuli ni mitatu mmoja huitoa Safaa Safaa maji Safa ulikuwa tayari ume- -umeorodheshwa na polisi kwamba vijana wameuteka zaidi ya mwezi mmoja sasa, na hata kabla ya tukio la operesheni iliyojiri wiki hii, ilikuwa msikiti ule tayari umewekwa katika uangalizi zaidi wa maafisa wa usalama, vijana kusemekana wanatumia maimamu. Sasa leo basi, kumekuwa na shughuli chache sana katika mitaa hiyo. Ukitoka barabarani mwenyewe kama nii mwandishi wa habari unaona, barabara ndio hii ina mtu mmoja kule, polisi ndio wengi, karibu na misikiti hiyo ambayo kufikia jioni hii haijafunguliwa. Sasa ni misikiti minne iliyofungwa na polisi kwa sababu eh, ya kusema wanasaka vijana wanaotokea mafunzo ya msimamo mkali wa kidini. Asante sana Kioko kwa taarifa yako hii. Basi washiriki, kama mlivyomsikia Kioko na na Imani, bado mpo na sisi. Nianze na Halif, Halifa, unadhani suala la kufunga misikiti ni suluhisho la kuweza kutatua tatizo hili wanalosema kwamba vijana wanatumia nyumba za ibada hasa misikiti kwenda na kinyume cha maadili yanayotakiwa nchini humo, um, kwanza kidogo nisahihishe, jina langu ni Helef Khalifa. Nashukuru sana Helef. Kwa hakika, hili jambo ambalo limetokea majuzi latushangaza. Ikiwa polisi wametathmini au wana ripoti za ujasusi kwamba msikiti fulani uh, kumetokea kitu fulani, kwa nini wasichunguze wasi na kisha kwa mujibu zile taarifa waliopata wakazipitia vile vile wakenda ndani ya ule msikiti, maanake kuna maskari ambao ni Waislamu, wanaweza kwenda hivi hivi kiraia na wakatizama kama kweli kuna mabomu, kuna mapetrol bomu, kuna magrenedi, kuna chochote. Sasa wao wametoka, wamekwenda katika mitaa ya Waislamu usiku wa manane, wamegonga majumba, wamegonga majumba Umechukua kila mtoto miaka kumi na tatu, kumi na nne, kumi na tano, kumi na sita na mtia ndani. Hili jambo ambalo tuchangaza, jambo gani ambalo limetokea kusababisha mambo haya? Wao kisha wakasema urongo kwamba watu wale wamekamatwa misikitini. Hawakukamatwa misikitini. Watu waliokamatwa misikiti, katika misikiti miwili Masjid Musa na Masjid Sakina walikuwa watu ishirini na mbili peke yake waliobakia, na watu wote walishikwa ni mia mbili na hamsini na moja. Wote hawa wametolewa majumbani, sisi tushangaa, na kisha hakuna mtu yoyote ambaye akubali katika misikiti kulikuwa na mabomu magrenedi au mabunduki. Huu ni urongo kabisa, na mimi nasema wanaosema hao ni wanafiki. Nashukuru Khalif. Uh, na nikirejea kwa upande wako wewe Alfred Kazungu, nini mtazamo wako au maoni yako kuhusiana na kamata kamata hii inayoendelea huko? Mm, mimi ninavyoonelea ni kwamba tuna wakati mwingine tunapoangalia masuala kama haya tunaingiza tunaingiza dini sana, badala ya kuona uhalifu kama uhalifu. Unaona, sasa serikali ikiwa inashuku kwamba msikiti fulani huenda kuna kuna, kuna mafundisho yale ambayo yanaegemea ya mrengo wa mafundisho makali, misimamo mikali ya kidini, na iamue kwamba inafunga sasa mimi sioni, sioni kwamba linapaswa hilo kuangaliwa kama tatizo kubwa, kwa sababu mimi sio Muislamu, mimi ni Mkristo. Lakini leo niamke niende kuona kwamba kanisa langu lishafungwa, basi nitaenda kuabudu kwenye kanisa lingine, nikisubiri lile tatizo lifanye nini, litatuliwe. Lakini e, ku, kule kufungwa mimi sioni kwamba ni tatizo kubwa kwa sababu hili ni swala la usalama, na na serikali inamlinda kila mtu, inamlinda ina Muislamu, inamlinda mtu ambaye si Muislamu, inamlinda mtu ambaye ana dini za kitamaduni, inamlinda kila mtu. Na wakati wakati wana, wanafuatilia mambo haya tuangalie pia, maanake maanake mimi nikianza ku-leo saa hii nikaanza kupinga kwamba pengine silaha zilikuwa zimefanya kuwekwa mle ndani, nina ushahidi gani mimi wa kusema hayo? kwa hivyo nafikiri wakati mwingine kama wananchi wa Kenya, sisi tu, tu, tu, tujaribu pia kuiona serikali kwamba inatujali, badala ya kwamba kila wakati tunaiponda tunaiponda. Basi sisi wenyewe hatuna uwezo wa kujilinda, tunalindwa na serikali, na wanapotia juhudi za kufanya hivyo ni vyema kuwaunga mkono na kushirikiana nao na kuhakikisha kwamba hilo limetekelezwa. Lakini tukipandwa tuki na mori na, na kila wakati kuiona kama serikali ni adui ya mwananchi, pia haitatusaidia kwa sababu tutaenda nchi nyingine gani isipokuwa tutabaki tutabaki tu hapa Kenya? Kwa hivyo mimi naona kwamba um, hasira ipunguzwe. Uh, wale ndugu zangu Waislamu, ndiyo inaudhi kweli kuona kwamba msikiti umefungwa, lakini subra na mimi na, na hakika kabisa katika dini ya Waislamu inafundisha subra eh, yaani kwamba hali fulani ya kuvumilia. Kwa hivyo wavumilie na ikitokea kwamba Zile silaha ni za uongo, zimefanya kubandikwa pale, basi vyombo vya vya vya sheria vipo, itachunguzwa, zi onekana kwamba basi ilikuwa uongo, no, no. Lakini tusiwe tu, tu, sana na haraka ya kuhitimisha kwamba limefanyika hivi kwa, lime kwa sababu ya hivi au inafanyika hivi kwa sababu sisi tunaonewa, wala inafanyika hivi kwa sababu uh, mimi nimezaliwa huko mimi huko ndo kwetu na mimi nimeishi na mimi nime huko ndo unaweza <coughs> kusema ni kwetu kabisa. Kwa hivyo tutulie tu, tu, tu, tulie tu, tu, tu, na, nataka tuangalie mambo kwa kwa kutopandiza kuto sana chuki, na na mimi hasira kutopandwa kuto sana na hasira kuangalia mambo, kwa sababu wale walio kule wale wale Waislamu ndugu zangu ndugu zangu nne Waislamu na, na dada zangu wameolewa na Waislamu. Ona, kwa hivyo nani wapata kule nanipata na mimi lakini, tu, tuangalie, tusiwe sana, tusiponde sana vyombo vya dola wakati vinafanya kazi yake tuvipe muda, ili sasa tukithibitisha sivyo, basi tutachukua hatua. Asante sana bwana Alfred. Ya mimi jina langu ni Harizon Kamau, na unataka kusema kwamba uh, jambo hili lisipowekwa mambo ya kidini sana, unataka kusema kwamba serikali inafanya kazi ambayo unaona ina, inafaa kufuatia ama kufuatilia mambo yanavyoendelea kule Mombasa bila kuweka mambo ya dini ndani yake. Mimi kwa maoni yangu ni kwamba ni kwamba swala la usalama uh, ni swala ambalo lina nchi nzima, na, na na kama ninavyojua, wanaojiingiza wanao katika uhalifu hata dini ya Kiislamu itasema wale sio Waislamu bali ni magaidi, na wao pia wanakubali vivyo hivyo, hivyo kwamba Uislamu uh, haufundishi uhalifu wala haufundishi wizi wala haufundishi ugaidi. Kwa hivyo wanaohusika katika mambo haya katika ile dini ya Kiislamu hawaonekani kuwa ni Waislamu. Kwa hivyo wale wale wanakuwa ni wahalifu tu na na, na wao wanakubali hivyo. Kwa hivyo wakati serikali imefanya ime, ime, uchunguzi wao wa kijasusi na wamegundua kwamba kuna kunao waalimu fulani, kunao maimamu fulani, kunao mashehe fulani ambao huenda wanafundisha vijana uh, wetu mafundisho ambayo yamepita kadri inavyopaswa kufundishwa, basi pia tutulie tu, tuone kwamba kweli Uh, uh, wafanye kazi yao sasa. Mimi mimi pale ambapo nataka ku, kuangalia sana uh, sitaki niegemee kufungwa kwa msikiti. Nataka na, niegemee upande wa hizi juhudi zinafanywa, ili sote tuweze kuwa salama. Basi mhalifu awe wa dini gani, basi mhalifu awe anafuata nini, hayo ni mengine, lakini hizi juhudi zafanywa ili sisi tuweze kuwa salama. Sasa, sasa uh, serikali ikisema kwamba uh, leo kanisa hili msiende kuabudu, leo msikiti huu msiende kuabudu, basi mimi kwenda pale kwa lazima lazima, pia si jambo ambalo naona kwamba na busara, kwa sababu nikienda pale vitoa machozi ndio hivyo nani na, na, na, na, risasi ndio hizo, ninakuwa sijafanya sija jambo la busara. Uh, ni kutulia kuipa uh, serikali muda, ikishafanya uchunguzi wao itafungua ule msikiti, na ukishafunguliwa basi watu wataendelea kuabudu kama ilivyo kawaida. oh, oh. Nachoomba mimi ni kwamba kuwe na, na hali ya, ya, ya uvumilivu na kujua kwamba saa hii pwani ya kwetu sasa utalii una dorora, kila kitu biashara inakwenda chini, kila kitu kinazidi kina kudidimia. Kwa hivyo sote, sote tutaumia sote. Kwa hivyo tutulie, tuangalie kwamba jinsi tutakavyoweza kusuluhisha matatizo haya. Asanti sana Bwana Alfred Kazungu. Sasa kuna jambo labda, sijui kama Bwana Kelef Khalifa yuko bado pale uh, ambalo wanaweza wakaongeza. Asanti ah, sana. Sasa sijui wewe maoni yako vipi? kuna wazo ambalo ulikuwa umelitaja pale mwanzo, ukasema kwamba kuna askari wa Kiislamu ambao wanaweza wakawachiwa kazi ya kuenda na kutumia taratibu ambazo uh, wata, watakuwa na heshima yani ya, ya, ya msikiti na mambo mengine. Wewe unaweza ukawa na imani kwamba jambo hili likiachiwa askari wa Kiislamu basi litatatuliwa Kiislamu, na hata kama kuna wahalifu pale, basi watatofautisha wahalifu na wale wasio wahalifu, wakitumia njia ya askari wa Kiislamu kama unavyosema bwana Khalif. Mimi e, bado sijafahamu chanzo hasa cha polisi kwenda kuingilia katika misikiti au kushika watu mia mbili na hamsini na kuwatia ndani, hilo bado sijalifahamu. Sisi sasa hapa tutakwenda katika misingi ya dini ambayo ni kitu ambacho ni hatari kabisa. Kwanza, nchi hii ina, inaenda kwa misingi ya sheria na katiba ya nchi. Mtu yeyote ambaye amekiuka sheria, yule mtu ashikwe afunguliwe mashtaka, apelekwe kotini. Hivi ndiyo sheria inavyosema. Misikiti haifanyi uhalifu, ni watu, na ikiwa wao wanasema msikiti fulani kuna muhibiri fulani na fulani na fulani, waende washikwa, watia ndani. Maanake mwaka jana waliingia katika Masjid Musa, watu wanane wakafa, na askari mmoja wakauliwa, watu mia moja na hamsini wakashikwa. Hakuna mtu mmoja yoyote ambaye alifunguliwa mashtaka. Sasa umeenda ndani ya majumba umeshika watu mia mbili na hamsini na ninakuambia hakuna hata mmoja atafunguliwa mashtaka. Tusikae tuka, tuka, tuka, tuka, tukakinyosha vidole lawama ambao ile lawama hakuna. Hii uzembe wa polisi hakuanza leo wala jana, katika baada ya election ya elfu mbili na saba na elfu mbili na nane watu elfu moja mia tatu elfu moja mia tatu waliuliwa, watu thelathini na tatu walichomwa moto ndani ya kanisa ya Mungu. Niambie, mpaka leo watu wangapi ambao wameshikwa ukapila kwa, kwa mahakama na wakati wa ndani hakuna. Sasa pale tunapokaa, tunasema polisi, polisi, kila kitu tuwaamini polisi wanavyosema, kiepeka tufakari Kazi ya polisi ni kitu gani? Na namatokeo yao ni kitu gani? Sisi twasema mtu yoyote ambaye amefanya uhalifu, mimi binafsi nakwambia, kama Khalif Khalifa ni chairman wa shirika la Muhuri, Muslim for Human Rights, mimi napinga. Tukae nawa vijana wa siasa kali, tuzungumze nao? Mimi nasema hakuna mazungumzo. Mtu yoyote ambaye akiuka sheria ya nchi ashikwe, akiwa ndani, hakuna mazungumzo. Naam. Lakini kwenda mfunga misikiti. Hili jambo ambalo sijifahamu kwa nini wanafanya namna hivi. Naam, Khalefi tunashukuru kwa maelezo yako. Naomba usiondoke katika laini ya simu. Kuna msikilizaji uh, James Katabi. Karibu msikilizaji, tueleze unapiga simu kutoka wapi? Uliza swali lako au kama una maoni kuhusiana na mada yetu ya leo ya kamata-kamata ya vijana huko nchini Kenya. Asante sana, asante sana ndugu mtangazaji kama kawaida, naitwa Katandi James Mdondo, napatikana soko kuu Shirombo, Tanzania. Swali langu kwa upande swali langu kwa upande wa serikali ya Kenya, wametumia ushahidi gani kuwakamata kuwa, kuwatambua hao vijana wanafadhiliwa na hilo kundi la ha, nani Alshabab ha, kundi la Alishaba, nani Alishababu maake, tume, tumesikia ya kwamba ya kwamba hao vijana wamekamatwa ovyo misikitini na majumbani. Kwa maana hiyo wametumia kigezo gani kuwatambua hao vijana wanafadhiliwa na kundi hilo la Alishababu kama sio uonevu? Nashukuru sana katabi James, lakini kwa kukueleza tu kwamba ni kwamba hatuna mtu kutoka upande wa serikali ni kutokana na, na kwamba hatukuweza kuwapata wahusika kamili kuweza kushiriki katika kipindi hiki, lakini tunashukuru kwa mchango wako, na bila shaka maafisa wa serikali ya Kenya popote pale wanaposikiliza kipindi hiki wamesikia swali na ushauri unaoutoa na bila shaka watafuatilia. Lakini nikiendelea na washiriki niliokuwa nao hivi sasa, kuna shutuma ama kuna taarifa kwamba zinasema kwamba vijana hawa waliokamatwa ambao wengi ni kutoka dhehebu la dini ya Kiislamu, kwa njia moja au nyingine, wanapokwenda wana katika madrasa waalimu wa, wa vyuo au wa madrasa wanakuwa wakati mwingine wanawapa, wanawapa maelezo ama mafunzo potofu na namna ya kuishi katika jamii. Je, mkiwa kama wazazi mnaviona vitu hivyo vikitokea kwa watoto wenu au watoto wenu walishawahi kuzungumza na nyinyi kuhusiana na mambo yanayoendelea katika misikiti ama madrasa hizo wanazokwenda? Nije kwako Bwana Khalifa. Um... Mimi jambo hilo sijaliona wala halipo, na nitakwambia kwa nini. Mambo haya yote yamezidi kutokea baina ya miaka miwili, mwaka jana na mwaka huu, kutoka uongozi wa ki Uhuru Kenyatta na William Ruto. Majeshi ya Kenya yapokwenda Somalia, ilikwenda katika utawala wa Kibaki, na wao wakasema watalipiza kisasi Miaka yote mitatu Kibaki aliokuwa katika utawala hawakuja kuja kushambulia Kenya kabisa. Kila kitu kimezidi mpaka pale Uhuru na Ruto kuingia katika madaraka. Hili jambo ambalo latushangaza, kila u, kila linalofanywa laangaliwa kwa uso wa ICC, International Criminal Court, manake ni jambo ambalo tuj, hatulifahamu. Juzi Mpeketoni wanekwenda magaidi saa mbili ya usiku wakaanza kuua na kuchoma kucha mpaka alfajiri, hatukuona na, na pale pahali kuna majeshi KDF kuna army navy na kuna polisi. Wapomaliza kazi zao, wapoenda zao. Siku ya pili asubuhi, tumeona waziri tayari, mkuu wa polisi tayari, kila mtu ashafika. Hatufahamu kwa nini hakuna upelelezi, wakajua pale fulani patatokea kitu gani? Ukitizama mambo ya Westgate ni jambo ambalo la kushangaza. Rais mwenyewe alisema patakuwa na uchunguzi, hakufanya uchunguzi. Walikuja watu magaidi wane, wakaua mwisho, wakashikanjia wakaenda zao, hakukamatwa, hatukuona mili yao, ukumeuliwa ume Nashukuru kwa maelezo na yako. Tafadhali naomba usiondoke katika laini ya simu, kwani matangazo haya ya awamu ya kwanza kwa njia ya redio ndiyo yamefikia ukingoni, lakini bado tunaendelea na live talk kupitia mtandao wetu wa internet wa www.voaswahili.com. Msikilizaji, endelea kuwa nasi, tukutane huko sekunde chacho zijazo. Basi kumbuka ni live talk, hivi sasa tunakata matangazo haya kwa njia ya, ya redio. Upo nami Mkamiti Kibayasi nikishirikiana na Harrison Kamau na washiriki niliokuwa nao ni Khalifa Khalifa pamoja na Alfred Kazungu. idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Haujambo msikilizaji, mahala popote unapotusikiliza, ninayekukaribisha hivi sasa naitwa mkamiti Kibayasi. Na mimi ni Harrison Kamau. Leo Ijumaa tarehe 21 mwaka wa 2014, tunasikika katika 107.5 FM kule Nairobi, Kenya, 98.1 Equator FM Kisumu, na masafa, masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Karibuni. Na msikilizaji, katika matangazo ya leo ya Live Talk Ijumaa tunazungumzia suala la kamatakamata kamata ya vijana katika mji wa Mombasa nchini Kenya, ambapo hadi sasa misikiti kadhaa imeshafungwa. Wakazi wa mji huo wanasemaje? Kikubwa tunachokitaka kwa dharura sasa kufanywa ni nyumba za ibada zifunguliwe. Misikiti haijakosea mtu na wala kufungwa kwa misikiti sio kusuluhisha, ni kuongeza matatizo. Na wakati huo huo, mkazi mmoja wa Mombasa awalaumu baadhi ya matajiri wanawarubuni vijana kujihusisha na vitendo viovu vya ukiukaji wa sheria. Kwa haya mambo yako, yako ndio, msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya ya live tok leo Jumaa. Lakini kwanza, Harrison Kamau anakusomea habari za dunia. Shirika la afya duniani WHO limetangaza kumalizika kwa mlipuko wa Ebola huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Mlipuko ambao hauhusiani na ule ambao unaiathiri Afrika Magharibi ulikuwepo katika eneo la kaskazini magharibi mwa Congo, katika jimbo la Equateur na kuua watu 49. WHO imetoa taarifa hii leo ikisema ni siku 42 au mara mbili ya muda wa kipindi cha kupata maambukizo ya ebola tangu kesi mpya ya ebola kugunduliwa huko DRC. Tangazo la World Health Organizations linathibitisha taarifa ya serikali ya DRC wiki iliyopita kwamba ugonjwa huo umemalizika huko. Wakati huo huo, daktari mmoja nchini Mali amefariki kwa Ebola baada ya kumtibu Imam ambaye alifariki kutokana na maradhi hayo. Idadi ya vifo nchini Mali hivi sasa ni saba. Bunge la Nigeria limekataa ombi la rais Goodluck Jonathan la, la kuongeza kipindi cha hali ya dharura katika majimbo matatu ya kaskazini mashariki mwa nchi ambako jeshi limekuwa likipambana na kundi la wanamgambo wa Kiislamu la Boko Haram. Chama kikuu cha upinzani nchini humo kimesema jana kuwa madaraka maalum yameshindwa kuzima ghasia za Waislamu katika eneo hilo na muda wake umekwisha. Hata hivyo, rais bado yuko huru kupeleka wanajeshi wake maeneo yenye matatizo nchini humo. Majeshi ya usalama yamefiatua gesi ya kutoa machozi ndani ya jengo la bunge siku ya Alhamisi, wakipambana na wafuasi mia mbili wa spika wa bunge Amimu Tambuwal ambaye polisi walitaka kumzuia kufika kwenye jengo hilo kwa ajili ya upigaji kura. Rais wa zamani wa Burkina Faso Blaise Compaore amekwenda Moroko akitokea Ivory Coast, ambako awali aliomba hifadhi baada ya kutolewa mamlakani wiki tatu zilizopita. Shirika uh, rasmi la habari la Moroko limeripoti kuwa kiongozi huo wa zamani amewasili nchini humo jana jioni akiwa na watu watano. Shirika hilo limesema atabakia nchini humo kwa kipindi maalum. Bwana Campaore alikamata madaraka ya Bukina Faso kufuatia mapinduzi ya mwaka wa 1987 na kutawala mpaka mwezi uliopita. Amejiuzulu baada ya kukabiliwa na upinzani dhidi ya juhudi zake za kubadili katiba kusudi aweze kuwania kuchaguliwa tena. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka mji mkuu wa Marekani, Washington DC. Rais wa Marekani Barack Obama anakwenda Las Vegas hii leo kwa mkutano wa hadhara ili kupata uungaji mkono wa amri yake ya kuutendaji ambayo itabadilisha mfumo wa uhamiaji Marekani. Bwana Obama atakuwa na mkutano wa mtindo wa kampeni unaolenga kuwasihi wa Marekani juu ya mpango ambao utaondolea wasiwasi wa kurejeshwa makwao mamilioni ya wakazi ambao hawana makaratasi halali ya kuwaruhusu kuishi nchini. Rais aliueleza mpango wake katika hotuba aliyoitoa kutoka White House jana usiku na kutolihusisha bunge la thibit, uh, kuwaghadhabisha wa Republican ambao wanasema watajaribu kumzuia. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anarejea Paris kwa mazungumzo ya maafisa wa Ulaya hii leo Ijumaa kuhusu kuendelea na mashauriano ya nyuklia na Iran wakati tarehe ya mwisho ikiwa inakaribia ili kufikiwa kwa mkataba kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje Jen Psaki anasema haijulikani kama Kerry atarejea Vienna ambako atakutana baadaye hii leo na waziri wa mambo ya nje wa Iran Muhamed Javad Zarif. Shirika rasmi uh, la habari la Iran limeripoti hii leo kwamba Zarif huenda akarejea Teheran kwa mazungumzo ya baadaye hii leo na maafisa waandamizi wa Iran, lakini vyanzo katika ujumbe vinasema baadaye kuwa mipango hiyo imefutwa. Kundi la wanamgambo wa Islamic State limeanzisha shambulizi kubwa katika mji wa Ramadi nchini Iraq na kupiga mji huo kwa makombora kadha na kutegua mabomu kwenye gari yanayolenga majeshi ya Iraq. Maafisa wa ndani wanasema mashambulizi hao yanaonekana kulenga katika kuchukua udhibiti wa mji mkuu wa jimbo moja ya maeneo ya mwisho katika majimbo uh, ya magharibi la eh, Anbar ambapo bado liko chini ya udhibiti wa serikali ya Iraq. Watu wenye silaha wa Islamic State wameripotiwa kushambulia majengo ya serikali mjini Ramadi. Kuna makadirio yaliyotolewa na watu waliopoteza maisha. Majeshi ya Iraq na wapiganaji wa kundi la Peshmega wamekuwa wakipambana na wanamgambo wa kisuni wa Islamic State ambao wameingia katika maeneo kadhaa ya kaskazini na magharibi mwa Iraq mapema mwaka huu. Makamu wa rais wa Marekani Joe Biden anakutana na viongozi wa Ukraine katika juhudi za kusisitiza uungaji mkono wa Washington kwa Kiev ambao unapambana na uasi unaungwa mkono na Russia. Kabla ya mazungumzo ya huko Kiev, afisa mwandamizi wa White House amesema Biden anatumia mkutano ya leo Ijumaa kumweleza rais Petro Poroshenko na waziri mkuu Arseniy Yatsenyuk kwamba tutawaunga mkono. Ziara ya Biden imekuja huku kukiwepo kutokubaliana hapa Washington iwapo walipatia silaha jeshi la Ukraine ambalo mara kadhaa linaonekana kuzidiwa nguvu na waasi. Kumekuwa na vurugu kati ya waandamanaji wa polisi kwenye mji mkuu wa Mexico kufuatia maandama, maandamano ya kupinga jinsi rais wa nchi hiyo Enrique Pena Nieto anavyoshughulikia suala la mauaji ya wanafunzi 43 watatu. Vurugu hizi zilitokea nje ya ikulu ya taifa huko Mexico City siku ya Alhamisi na kuvuruga maandamano ya amani yaliyokuwa yamehudhuriwa na maelfu ya watu. Mapema jana waandamanaji walikimbizana na kuwatupia polisi vibomu vya kutengenezwa nyumbani na fasifasi karibu na uwanja wa ndege huko Mexico City. Wanafunzi wanasemekana kupotea Septemba 26 katika mji wa Iguala. Maafisa wanaamini wanafunzi hao walikamatwa na askari wa eneo hili na kukabidhiwa kwa genge moja linalojihusisha na madawa ya kulevya kwa jina Gueres Onidos. Imesemekana genge hili liliuawa, liliwaua wanafunzi hao kisha kuwachoma kwa moto na kuyatupa majivu yao ndani ya moto. Wazazi wao wamekanusha madai haya na kusisitiza kwamba watoto wao wako hai na kuihimiza serikali iwatafute. Naam, msikilizaji, karibu katika live talk, ambapo leo tunazungumzia kamata kamata ya vijana huko nchini Kenya. Kwa siku kadhaa zilizopita, mji wa Mombasa nchini humo ulikumbwa na ghasia za hapa na pale zilizohusisha kamata kamata za vijana ambao wanatuhumiwa kujihusisha na kundi la wanamgambo wa Kiislamu la al Shabab la nchini Somalia. Misikiti minne iliyofungwa na polisi mjini Mombasa imeendelea kufungwa kwa siku ya tatu licha ya shinikizo kutoka kwa Waislamu waliotaka misikiti hiyo ifunguliwe ili kuwaruhusu kuhudhuria sala ya Ijumaa. Mamia ya polisi wa kupambana na ghasia wameendelea kufanya doria katika misikiti hiyo maarufu katika mitaa ya Majengo na Kisauni kufuatia msako huo uliopelekea polisi kwa kamata zaidi ya vijana mia tatu kwa madai ya kupokea mafunzo ya kigaidi. Vilevile, shughuli za biashara na usafiri katika maeneo hayo zimesitishwa kwa siku nzima, huku mitaa ikionekana kuwa na watu wachache. Wakazi na wazazi wa mji wa Mombasa kwa jumla wanajiuliza mambo mengi na kulikoni hali hii kutokea hivi sasa? Basi katika Live Talk leo utakuwa nami Mkamiti Kibayasi nikishirikiana na Harrison Kamau vilevile, vile nina mshiriki mwandishi wetu kutoka Mombasa Josephat Kioko, pamoja na washiriki wengine wakazi wa Mombasa Halifa Halif Maur Bwanamaka Fatma Kibosi. Na kabla ya kuanza Live Talk, hebu tusikilize baadhi ya sauti za wakazi wa mji wa Mombasa wakizungumza na kulalamika kuhusiana na tukio hili linaloendelea hivi sasa. Biashara hakuna, kazi zimeshuka, kila mahali zona watu, maduka amefunga kuanzia lunch time, haijafika maduka yote yamefungwa huko mpaka mwisho kule, magari haipiti, hatuwezi kupata riziki, kwanzia hosikiti imefungwa. Shida ndo imekuwa, ilikuwa hali inaendelea kama kawaida, gari anapita, watu wanapata riziki zao wiki nzima. Saa hii, kikubwa tunachokitaka kwa dharura sasa kifanywe, ni nyumba za ibada zifunguliwe, misikiti haijakosea mtu, na wala kufungwa kwa misikiti sio kusuluhisha, ni kuongeza matatizo. Hata kama hao, uh, wa askari watakuwa wanakaa, fadhali wakae msikiti, lakini barabara ikoe wazi. Aona vijana wamekaa kila kila mara ambio, kila mara ambio, hakuna kazi yote inaendelea hapo. Na msikilizaji, ni baadhi ya sauti za wakazi wa Mombasa wakielezea maoni yao kuhusiana na tukio linavyoendelea, lakini hali haikuishia hapo. Kwa kupata maelezo halisi kwenye eneo hilo hivi sasa, najiunga na, na mwandishi wetu Josephat Kioko aliyepo huko Mombasa. Kioko na imani unanisikia? Hebu tueleze hali iko vipi katika mji? Hali haikuwa nzuri kuanzia asubuhi, kulikuwa na wasiwasi kwa sababu ya wananchi wenyewe walikuwa na taharuki kwamba baada ya swala ya Jumaa mchana kutakuwa na watu, watu, kuandamana na, uh, na mtaa wa majengo wenyewe uliosema katika habari hapo unafahamika kuwa kwa na maandamano kunapotokea, eh, jambo lolote labda la kupinga sana, la kupinga sala ama la kulalamikia we, wenyeji wa Mombasa. Na kilichokasirisha eh, wengi ni kwamba misikiti ilifungwa, misikiti miwili sehemu hiyo ya majengo. Majengo ni katikati ya mji wa mombasa kidogo, kisha sehemu hiyo ya Kisaoni, pia msikiti uliofanywa sekuzi ni mitatu, mmoja uitoa safa okaa maji safa ulikuwa tayari umeorodheshwa na polisi kwamba vijana wameuteka zaidi ya mwezi mmoja sasa, na hata kabla ya tukio la operesheni iliyojiri wiki hii, ilikuwa msikiti ule tayari umewekwa katika uangalizi zaidi wa maafisa wa usalama, vijana kusemekana wanatumia maimamu. Sasa leo basi, kumekuwa na shughuli chache sana katika mitaa hiyo. Ukitoka barabarani mwenyewe kama mwandishi mwenye, mwenye wa habari, unaona barabara ndio hii ina mtu mmoja kule, polisi ndio wengi karibu na misikiti hiyo ambayo kufikia jioni hii haijafunguliwa. Sasa ni misikiti minne iliyofungwa na polisi kwa sababu ya eh, kusema wanasaka vijana wanaopokea mafunzo ya msimamo mkali wa kidini wa, wa ki Asante sana Kioko kwa taarifa yako hii. Basi washiriki, kama mlivyomsikia Kioko na Naimani, bado mpo na sisi. Nianze na halif Halifa, unadhani suala la kufunga misikiti ni suluhisho la kuweza kutatua tatizo hili wanalosema kwamba vijana wanatumia nyumba za ibada hasa misikiti kwenda na kinyume cha maadili yanayotakiwa nchini humo um... Kwanza kidogo ni sahihishe jina langu ni, ni Helef Halifa. Nashukuru um, sana Helef, kwa hakika na, na, hili jambo ambalo limetokea majuzi la kushangaza, ikiwa polisi wametathmini au wana ripoti za ujasusi kwamba msikiti fulani uh, kumetokea kitu fulani, kwa nini wasichunguze wasi na kisha kwa mujibu zile taarifa lopata wakazipitia vile vile, wakenda ndani walimsikiti, maanake kuna maskari ambao ni waislamu wanaweza kwenda hivi hivi kiraia, na wakatizama kama kweli kuna mabomu, kuna mapetrol bomu, kuna magrenedi, kuna chochote. Sasa wao wametoka, wamekwenda katika mitaa ya waislamu usiku wa manane, wamegonga majumba, wamegonga majumba, kila mtoto miaka kumi na tatu, kumi na nne, kumi na tano, kumi na sita wamechukua na mtia ndani hili jambo ambalo tuchangaza jambo gani ambalo limetokea kusababisha mambo haya wao kisha wakasema urongo kwamba watu wale wamekamatwa misikitini hawakukamatwa misikitini watu waliokamatwa katika misikiti miwili masjid musa na masjid sakina walikuwa watu ishirini na mbili peke yake waliobakia na watu wote walishikwa ni mia mbili na hamsini na moja wote hawa wametolewa majumbani sisi twashangaa na kisha hakuna mtu yoyote ambaye akubali katika misikiti kulikuwa na mabomu magrenedi, au mabunduki. Huu ni urongo kabisa, na mimi nasema wanaosema hao ni wanafiki. Nashukuru Khalef na, uh, na nikirejea kwa upande wako wewe Alfred Kazungu, nini mtazamo wako au maoni yako kuhusiana na kamata kamata hii inayoendelea huko? Mimi mm, ninavyoonelea ni kwamba tuna, wakati mwingine tunapoangalia masuala kama haya tunaingiza tunaingiza dini sana, badala ya kuona uhalifu kama uhalifu. Unaona, sasa serikali ikiwa inashuku kwamba msikiti fulani huenda kuna kuna mafundisho yale ambayo anaegemea ya mrengo wa mafundisho makali, misimamo mikali ya kidini, na iamue kwamba inafunga sasa mimi sioni sioni kwamba linapaswa hilo kuangaliwa kama tatizo kubwa, kwa sababu mimi sio Muislamu, mimi ni Mkristo. Lakini leo niamke niende kuona kwamba kanisa langu lishafungwa, basi nitaenda kuabudu kwenye kanisa lingine, nikisubiri lile tatizo lifanye nini, litatuliwe. Lakini e, kule kufungwa, mimi sioni kwamba ni tatizo kubwa kwa sababu hili ni swala la usalama, na, na serikali inamlinda kila mtu, inamlinda Muislamu, inamlinda mtu ambaye si Muislamu, inamlinda mtu ambaye ana dini za kitamaduni, inamlinda kila mtu. Na wakati wakati wana, wanafuatilia mambo haya tuangalie pia, maanake maanake, mimi nikianza leo saa hii nikaanza kupinga kwamba pengine silaha zilikuwa zimefanya kuwekwa mle ndani, nina ushahidi gani mimi wa kusema hayo? kwa hivyo nafikiri, wakati mwingine kama wananchi wa Kenya sisi tu, tu, tu, tujaribu pia kuiona serikali kwamba inatujali, badala ya kwamba kila wakati tunaiponda tunaiponda. Basi sisi wenyewe hatuna uwezo wa kujilinda, tunalindwa na serikali, na wanapotia juhudi za kufanya hivyo, ni vyema kuwaunga mkono na kushirikiana nao na kuhakikisha kwamba hilo limetekelezwa. Lakini tukipandwa tuki na mori na, na kila wakati kuiona kama serikali ni adui ya mwananchi pia haitatusaidia kwa sababu tutaenda nchi nyingine gani isipokuwa tutabaki tabaki tu hapa Kenya. Kwa hivyo mimi naona kwamba um, hasira ipunguzwe. Uh, wale ndugu zangu Waislamu, ndiyo inaudhi kweli kuona kwamba msikiti umefungwa, lakini subra. Na mimi na hakika na kabisa katika dini e, yani, mba, ya Uislamu inafundisha subra, yani kwamba hali fulani ya kuvumilia. Kwa hivyo wavumilie na ikitokea kwamba zile silaha ni za uongo zimefanya kubandikwa pale, basi vyombo vya vya vya vya sheria vipo, itachunguzwa, onekana kwamba basi ilikuwa uongo, no, no. Lakini tu- tu- tusiwe sana na haraka ya kuhitimisha kwamba limefanyika hivi kwa sababu ya hivi au inafanyika hivi kwa sababu sisi tunaonewa, wala inafanyika hivi kwa sababu Uh, mimi nimezaliwa huko mimi, huko ndo kwetu, na mimi nimeishi na mimi huko, ndo unaweza kusema ni kwetu kabisa. Kwa hivyo tu tu, eh, tu- tu tu tu, liye, tu, tu, tu na, nataka tuangalie mambo kwa kwa kuto kutopandiza sana chuki na mimi hasira, kuto kutopandwa sana na hasira, kuangalia mambo kwa sababu wale wale walio kule wale waislamu wa ndugu zangu, ndugu zangu ni waislamu na, na dada zangu waislamu wa ona kwa hivyo inalowapata kule nalipata na mimi lakini, tu- tuangalie tusiwe sana, tusiponde sana vyombo vya dola wakati vinafanya kazi yake. Tuvipe muda, ili sasa tukithibitisha sivyo, basi tutachukua hatua. Asanti sana Bwana Alfred. A, mimi jina langu ni Harrison Kamau na unataka kusema kwamba, uh, jambo hili lisipowekwa mambo ya kidini sana unataka kusema kwamba serikali inafanya kazi ambayo unaona ina, inafaa kufuatia ama kufuatilia mambo yanavyoendelea kule Mombasa bila kuweka mambo ya dini ndani yake. Mimi kwa maoni yangu ni kwamba ni kwamba swala la usalama uh, ni swala ambalo ni la nchi nzima, na na, na kama ninavyojua wanao wanaojiingiza katika uhalifu, hata dini ya Kiislamu itasema wale sio Waislamu bali ni magaidi, na wao pia wanakubali hivyo hivyo kwamba Ah, Uislamu haufundishi uhalifu wala haufundishi wizi wala haufundishi ugaidi. Kwa hivyo wanaohusika katika mambo haya katika ile dini ya Kiislamu hawaonekani kuwa ni Waislamu. Kwa hivyo wale wale wanakuwa ni wahalifu tu, na na, na wao wanakubali hivyo. Kwa hivyo wakati serikali imefanya uchunguzi wao wa kijasusi, na wamegundua kwamba kuna kunao waalimu fulani, kunao maimamu fulani, kunao mashehe fulani ambao huenda wanafundisha vijana Uh, wetu mafundisho ambayo yamepita kadri uh, inavyopaswa kufundishwa, basi pia tutulie tu, tuone kwamba kweli uh, uh, wafanye kazi yao. Sasa mimi, mimi pale ambapo nataka ku, kuangalia sana uh, sitaki niegemee kufungwa kwa msikiti, nataka niegemee na, upande wa hizi juhudi zinafanywa ili sote tuweze kuwa salama. Basi mhalifu awe wa dini gani, basi mhalifu awe anafata nini, hayo ni mengine, lakini hizi juhudi zinafanywa ili sisi tuweze kuwa salama. Sasa, sasa uh, serikali ikisema kwamba uh, leo kanisa hili msiende kuabudu, leo msikiti huu msiende kuabudu, basi mimi kuenda pale kwa lazima, lazima pia si jambo ambalo naona kwamba la busara kwa sababu nikienda pale vitowa machozi ndio hivyo, na nani na, na, risasi ndio hizo, ninakuwa sijafanya jambo la busara uh, ni kutulia, kuipa serikali muda ikisha chungu, fanya uchunguzi wao, itafungua ule msikiti, na ukishafunguliwa, basi watu wataendelea kuabudu kama ilivyo kawaida. oh, Nachoomba mimi ni kwamba kuwe na na hali ya ya ya uvumilivu na kujua kwamba saa hii pwani ya kwetu sasa, utalii una dorora, kila kitu, biashara inakwenda chini, kila kitu kina, kina zidi kudidimia. Kwa hivyo sote, sote tutaumia sote. Kwa hivyo tutulie, tuangalie kwamba jinsi tutakavyoweza kusuluhisha matatizo haya. Asanti sana Bwana Alfred Kazungu. Sasa kuna jambo labda, sijui kama Bwana Kelef Khalifa yuko bado pale uh, ambalo anaweza wakaongeza. Asanti ah, sana. Sasa sijui wewe maoni yako vipi? Kuna wazo ambalo ulikuwa umelitaja pale mwanzo ukasema kwamba kuna askari wa Kiislamu ambao wanaweza wakawachiwa kazi ya kuenda na kutumia taratibu ambazo uh, wata, watakuwa na heshima yani ya, ya, ya msikiti na mambo mengine. Wewe unaweza ukawa na imani kwamba jambo hili likiachiwa askari wa Kiislamu basi litatatuliwa Kiislamu, na hata kama kuna wahalifu pale, basi watatofautisha wahalifu na wale wasio wahalifu, wakitumia njia ya askari wa Kiislamu kama unavyosema bwana Khalif mimi bado sijafahamu chanzo hasa cha polisi kwenda kuingilia katika misikiti au kushika watu mia mbili na hamsini na kuwatia ndani, hilo bado sijalifahamu. Sisi sasa hapa tutakwenda katika misingi ya dini, ambayo ni kitu ambacho ni hatari kabisa. Kwanza nchi hii ina, inaenda kwa misingi ya sheria na katiba ya nchi. Mtu yeyote ambaye amekiuka sheria, yule mtu ashikwe afunguliwe mashtaka, apelekwe kotini. Hivi ndiyo sheria inavyosema. Misikiti haifanyi uhalifu, ni watu. Na ikiwa wao wanasema msikiti fulani kuna muhibiri fulani na fulani na fulani, waende washikwa, watia ndani. Maanake mwaka jana waliingia katika Masjid Musa, watu wanane wakafa na askari mmoja wakauliwa, watu mia moja na hamsini wakashikwa. Hakuna mtu mmoja yoyote ambaye alifunguliwa mashtaka. Sasa umeenda ndani ya majumba umeshika watu mia mbili na hamsini na ninakuambia hakuna hata mmoja atafunguliwa mashtaka. Tusikae tukatenyesha tuka, tuka, tuka, jidole lawama ambao ile lawama hakuna hii. Uzembe wa polisi hakuanza leo wala jana, katika baada ya election ya elfu mbili na saba na elfu mbili na nane watu elfu moja mia tatu elfu moja mia tatu waliuliwa, watu thelathini na tatu walichomwa moto ndani ya kanisa ya Mungu. Niambie, mpaka leo watu wangapi ambao wameshikwa wakapelekwa kwa mahakama na wakati wa ndani hakuna? Sasa pale tunapokaa, tunasema polisi polisi, kila kitu tuwaamini polisi wanavyosema, kiateka tufakari kazi ya polisi ni kitu gani na matokeo yao ni kitu gani? Sisi twasema mtu yoyote ambaye amefanya uhalifu, mimi binafsi nakwambia, kama Khalifa, Khalifa ni chairman wa shirika la muhuri, Muslim for Human Rights. Mimi napinga tukae nawa vijana wa siasa kali tuzungumze nao. Mimi nasema hakuna mazungumzo, mtu yoyote ambaye akiuka sheria ya nchi ashikwe, akiwe ndani, hakuna mazungumzo. Naam. Lakini kwenda mfunga misikiti. Hili jambo ambalo sifahamu kwa nini wafanya namna hivi. Naam, Khalefi, tunashukuru kwa maelezo yako. Naomba usiondoke katika laini ya simu. Kuna msikilizaji uh, James Katabi. Karibu msikilizaji, tueleze unapiga simu kutoka wapi? Uliza swali lako au kama una maoni kuhusiana na mada yetu ya leo ya kamata-kamata ya vijana huko nchini Kenya. Asante sana, asante sana ndugu mtangazaji. Kama kawaida naitwa Katandi James Mdondo, napatikana soko kuu Shirombo, Tanzania. Swali langu kwa upande swali langu kwa upande wa serikali ya Kenya, wametumia ushahidi gani kuwakamata kuwa, kuwatambua hao vijana wanafadhiliwa na hilo kundi la ha, nani ha, Alshabab kundi la Alishaba, nani Alishababu maake tume tumesikia ya kwamba ya kwamba hao vijana wamekamatwa ovyo misikitini na majumbani. Kwa maana hiyo, wametumia kigezo gani kuwatambua hao vijana wanafadhiliwa na kundi hilo la Alishababu? Kama sio uonevu. Nashukuru sana, Katabi James, lakini kwa kukueleza tu kwamba ni kwamba hatuna mtu kutoka upande wa serikali ni kutokana na, na kwamba hatukuweza kuwapata wahusika kamili kuweza kushiriki katika kipindi hiki, lakini tunashukuru kwa mchango wako, na bila shaka maafisa wa serikali ya Kenya popote pale wanaposikiliza kipindi hiki, wamesikia swali na ushauri unaoutoa, na bila shaka watafuatilia. Lakini nikiendelea na washiriki niliokuwa nao hivi sasa. Kuna shutuma ama kuna taarifa kwamba zinasema kwamba vijana hawa waliokamatwa ambao wengi ni kutoka dhehebu la dini ya Kiislamu, kwa njia moja au nyingine wana, wanapokwenda katika madrasa, walimu wa vyuo au wa madrasa wanakuwa wakati mwingine wanawapa, wanawapa Maelezo ama mafunzo potofu na namna na ya kuishi katika jamii. Je, mkiwa kama wazazi mna mnaviona vitu hivyo vikitokea kwa watoto wenu au watoto wenu walishawahi kuzungumza na nyinyi kuhusiana na mambo yanayoendelea katika misikiti ama madrasa hizo wanazokwenda? Nije kwako bwana Khalifa. Um, mimi jambo hilo sijaliona wala halipo na nitakwambia kwa nini. Mambo haya yote yamezidi kutokea baina ya miaka miwili, mwaka jana na mwaka huu, kutoka uongozi wa Uhuru Kenyatta na William Ruto. Majeshi ya Kenya yapokwenda Somalia, ilikwenda katika utawala wa Kibaki na wao wakasema watalipiza kisasi. Miaka yote mitatu ni Kibaki aliokuwa katika utawala, hawakuja kuja kushambulia Kenya kabisa kila kitu kimezidi mpaka pale Uhuru na Ruto wa kuingia katika madaraka. Hili jambo ambalo linatushangaza, kila kila linalofanywa laangaliwa kwa uso wa ICC International Criminal Court, manake ni jambo ambalo hatulifahamu. Juzi Mpeketoni walikwenda <laughs> magaidi saa mbili ya usiku, wakaanza kuua na kuchoma kucha mpaka alfajiri, hatukuona na na pale pahali kuna majeshi KDF, kuna army navy na kuna polisi. Wapomaliza kazi zao wapoenda zao suka pile. Asubuhi tumeona waziri tayari, mkuu wa polisi tayari, kila mtu ashafika. Hatufahamu kwa nini hakuna upelelezi wakajua pale fulani patatokea kitu gani. Ukitizama mambo ya Westgate, ni jambo ambalo la kushangaza. Rais mwenyewe alisema patakuwa na uchunguzi Hawakufanya uchunguzi. Walikuja watu magaidi wane, wakaua, mwisho kashika njia, wakaenda zao. Hawakukamatwa, hawakuona mili yao umeuliwa. Nashukuru kwa maelezo yako. Tafadhali naomba usiondoke katika laini ya simu, kwani matangazo haya ya awamu ya kwanza kwa njia ya redio ndiyo yamefikia ukingoni, lakini bado tunaendelea na live talk kupitia mtandao wetu wa internet wa www.voaswahili.com. Msikilizaji, endelea kuwa nasi, tukutane huko sekunde chacho zijazo basi. Kumbuka ni live talk. Hivi sasa tunakata matangazo haya kwa njia ya, ya redio. Upo nami Mkamiti Kibayasi nikishirikiana na Harrison Kamau na washiriki niliokuwa nao ni Khalifa Khalif.