Je, ni fanyeje. karibu msikilizaji katika makala hii ya je ni fanyeje maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Esther Githui-Ewart matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Redio ya Dar es Salaam pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Redio Boma hi FM katika mkoa wa Kilimanjaro, na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo5.com. Kama kawaida, tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana, pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa ungana nami Mery Mgawe kukusomea habari za afya tulizo kukusanyia kutoka chumba chetu cha habari. Wiki hii shirika la kimataifa la kuhudumia watoto UNICEF limesema litafungua vituo vipya kumi vya tiba ya Ebola wiki hii huko Sierra Leon, kwenye wilaya ya Bombali, moja ya eneo lililoathiriwa vibaya na ugonjwa huo. UNICEF ilielezea hali kama sehemu ya juhudi mpya kusogeza karibu tiba ya Ebola mahali ambako watu wanaishi. Idadi ya hivi karibuni ya Umoja wa Mataifa inaonyesha kuwa Sierra Leone inakaribia kesi elfu tano mia sita ikiwemo na vifo karibu elfu moja mia mbili. Miongoni mwa sababu ya idadi hizi ni pamoja na kushindwa kwa watu walioathiriwa na Ebola kwenda kwenye vituo vya tiba ambavyo mara nyingi viko mbali na wanakoishi. Watu wanaobakia nyumbani wako katika hatari kubwa ya kuambukiza wanafamilia wengine na jumuiya inayowazunguka. Ili kujaribu kupunguza hilo, UNICEF inafungua vituo vingine vya huduma, jambo lililoanzishwa na shirika la afya duniani. Shirika hilo linafungua vituo kumi kwenye wilaya ya Bombali, kaskazini mwa Sierra Leone, ikiwa na mpango wa kujenga takriban vituo thelathini kwenye wilaya ya karibu katika wiki zijazo. Mwakilishi wa UNICEF huko Sierra Leone, Reoland Monasti, akizungumza kutoka Freetown, amesema lengo la vituo hivyo ni kutenganisha kesi za Ebola ili kuepuka kuwaathiri wengine na kutoa huduma kwa wale walioathiriwa kwenye jumuiya. Vituo hivyo vitaendeshwa na serikali ya Sierra Leone kupitia jopo la udhibiti wa afya katika wilaya hiyo kwa ushirikiano na mashirika yasiyokuwa ya, ya kiserikali. Monasti ameiambia Sauti ya Amerika kwamba wafanyakazi wakuu katika zaanati hizi ni wauguzi waliopewa mafunzo wanaotoka katika jumuiya hizo. Na kundi la madaktari wasio na mipaka limesema majaribio ya kwanza ya kitabibu kwa ajili ya virusi vinavyoua vya Ebola yanatarajiwa kuanza mapema mwezi ujao katika vituo vya tiba kwenye mataifa matatu ya Afrika Magharibi. MSF itasimamia majaribio hayo ambayo yataongozwa na makundi matatu ya utafiti. Kundi la madaktari wasio na mipaka limesema majaribio ya kitabibu yana lengo la kutafuta tiba ya haraka dhidi ya virusi vya Ebola ambavyo tayari vimesababisha vifo vya watu elfu wa tano, hasa katika nchi za Liberia, Sierra Leone na Guinea. Limesema madawa mawili ya kupambana na Ebola, favipiravir na brincidofovir, yatajaribiwa Gini na maeneo mengine ambayo hayajathibitishwa. Kituo kingine cha tatu kinachotumia damu ya watu walionusurika na Ebola na tiba ijulikanayo kama plasma itafanyika kwenye mji mkuu wa Gini. Peter Horby, mchunguzi mkuu wa dawa ya majaribio inayoongozwa na chuo kikuu cha Oxford, anasema njia pekee ya kugundua kama madawa yanafanya kazi kwa wagonjwa wa ebola ni kupima wakati wa mlipuko. Anasema kama tutapata tiba ni lazima tufanye sasa, ndio maana tunataka kufanya majaribio haya. Kuna changamoto kubwa, tutazingatia viwango vya majaribio ya kitabibu, sio kwa haraka zaidi, kwa watu walioko tayari kwenye eneo Nadhani majaribio haya siyo ya tiba kwa sasa. Natumaini tutagundua kama kuna tiba sahihi na kuzitoa mapema iwezekanavyo. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Sasa tunakuletea makala ya majadiliano. ribisha katika majadiliano. Jina langu ni Lucy Patrick. Siku ya leo niko na vijana, mada tunayojadiliana inasema kwamba vijana wana maoni gani juu ya rais ajaye, wangependa rais awe na sifa zipi? Tupate kuwasikiliza vijana wanasemaje. Karibu. Kwa jina naitwa Akono Msombe, niko hapa kujadili kuhusu sifa ambazo rais ajaye anatakiwa kuwa nazo. Sifa ya kwanza kwa binafsi ambayo ningependa kwamba rais wetu mtarajiwa atakayekuja kwa awamu ijayo awe nazo sifa. Namba moja ni kwamba awe ni rais ambaye ana hofu ya Mungu. Hiyo ndio namba moja. Sifa ya pili ni kwamba awe na moyo wa kizalendo, manake tukifuatilia katika hali ya kawaida Watanzania wengi asilimia kubwa kwa ujumla, naweza kasema tuna ile uzalendo wa nje kuliko uzalendo wa ndani. Uzalendo wa nje nikisema na maana gani? Kwamba mtu unakuwa unajionyesha kwa watu kwamba una uzalendo lakini tofauti na hapo, vitu ambavyo vinavifanya sio vya kizalendo. Mfano mzuri ambao naweza kasema kwamba tunafanya vitu ambavyo sio vya kizalendo ni kitendo hiki ambacho kinatokea kila wakati ya wanyama wetu na mali asili zetu ambazo zinapotea kila wakati na zinanufaisha mataifa mengine, kiasi kwamba tungezitumia vizuri zingetumika kwa maslahi ya taifa, sio kwa maslahi ya mtu binafsi na mataifa ya nje ambayo yanatumia kuwadanganya viongozi wetu ambao tunawapa dhamana na wanaitumia vibaya dhamana hiyo. Kwa jina naitwa Deodata, nipo katika mkoa wa Mbeya. Kwa upande wangu mimi nikuwa naona kwamba rais ajaye ambaye tunatarajia kwamba kupata rais mpya baadaye awe na sifa hizi zifuatazo. Kwanza awe na wema, upendo, yani mtu yule ya ambaye anajali tatizo la raia wake kwamba ana shida gani na, na anaweza vipi kutatua ile tatizo. Kwa hiyo mimi maoni yangu ni kwamba naomba rais atakayekuja awe kwanza na moyo wa upendo kwa raia wake. Pili, aweze kutatua yale matatizo ambayo anakumba raia, yani akijua kwamba kuna tatizo fulani limetokea, kama mfano mzuri tatizo la ajali za barabarani, matatizo mengine kama ya mahospitalini, wagonjwa mahospitalini wanakufa kila leo. Jinsi gani ya kutatua, kuleta madawa mahospitalini, kuwapa madaktari na manesi mishahara yao, ili wasiweke mgomo, ili watu wasiweze kupoteza uhai wao. Jina langu naitwa Michael Waki, nikielezea tu namna ambavyo rahisi namhitaji katika awamu inayofuata ni kwamba kwanza kabisa tunahitaji rais ambaye anajitambua. Sifa mojawapo ya kujitambua ni kufanya mambo ambayo ni mema, ni masafi mbele ya jamii, usifanye mambo ali mradi. Kwa hiyo lazima kwanza ajitambue, ikumbuke kwamba hawa ni viongozi, ni viongozi lakini wamewekwa pale na wananchi, wameweka kwa ajili tu ya kuratibu baadhi ya vitu kama kusimamia. Kwa hiyo wanafanya mambo kwa niaba ya na hawafanyi kwa sababu yao, wasitazame masilahi yao, watizame taifa, kwamba mimi nasimama uongozi. Haina maana kwamba wewe ni mheshimiwa. Kwanza ntazungumzia kidogo hapo kwenye uheshimiwa. Tukirejea zamani enzi za Mwalimu, viongozi walikuwa wanaitana ndugu. Unajua hii swala la kuitana mheshimiwa mheshimiwa, hii imekuja kuleta matabaka anafamu, kwa sababu mtu anafahamu kwamba mi ni mheshimiwa, mi ndo mratibu na kila kitu sawa. Kwa hiyo lazima azingatie utu, azingatie jamii kwamba mi nafanya kwa ajili ya jamii, nafanya kwa niaba ya jamii, sifanyi kwa sababu yangu na familia yangu. Lasha. Kwa hiyo lazima azingatie hivyo, lakini pia mtamhitaji rais ambaye ni mzalendo. Uzalendo kwa maana ya kuipigania nchi. Tunaangalia kuna mikataba mingi sana inasainiwa, lakini wananchi hawafahamu ni mikataba ya nini. Watu wanapigia kelele, wanashangilia kwamba Tanzania imesaini mikataba kumi na sita na China. Mnawaeleza vipi Watanzania na juu ya iye mikataba ambayo imesainiwa kwamba mtu achekelee tu kwamba Tanzania na China imesaini mikataba itakuja kuwekeza na ni, inawekeza. Lakini je waliopo katika eneo husika wananufaika na nini? Tunaona ni juzi tu hapa, kuna taarifa ambazo zimetoka ni kwamba China ilibeba baadhi ya nani, pembe za ndovu. Sawa, lakini imepigwa vita sana. Tunaangalia baadhi ya, ya makampuni yananyonya, kwa sababu haiwezekani tu inazalishwa mada kama hiyo hapo afu mnaanza kuipinga. Sawa, hakuna ufuatiliaji kwamba ndio kimetokea kitu kama hiki hapa, e, mtufanyie chunguzi. Hakuna, inaonekana wazi, hata kama mtu hajasoma anaelewa kabisa. Kwao msifanye mtanzania akaishi kwa manunguniko. Kwao kama ni rais ambaye anakuja, lazima alizingatie hilo, kwamba anafanya hapa kwa niaba ya Watanzania. Kingine ni kwa natamani kwamba rais atake kuja rais ambaye kwanza, ambaye anaweza akaisimamia vizuri nchi yetu, kwamba amesoma na elimu nzuri, ambapo hata akitoka akaenda kupresenti katika nchi nyingine anatuwakilisha vizuri. Sio rais tu, kwa sababu vyama ni siasa, basi yeye amekurupuka tu amekuja. Hapana, tunataka rais ambaye kweli akisimama katika nchi nyingine, anaiwakilisha Tanzania yetu vizuri, kwamba tuna rais ambaye msomi, rais ambaye ana, anaweza kujieleza na vitu vingine kama hivyo, na ambaye rais atakuwa kuwa kwamba akishakuwa rais asiwe tena ile hali ya kuwa na uvyama, yaani kwamba usiasa tena, anaweka pembeni na pale anakuwa anaiwakilisha nchi yake. Chama cha siasa ambacho kilimfanya hadi yeye kuwa madarakani atakiweka pembeni. Hapo tayari ameshakuwa rais rahisi ambaye kila mtu anamtegemea na anamwangalia yeye na yeye kwamba afanye vile vitu ambavyo vinajulikana vya maana na vinavyoonekana katika maisha ya watu, kwamba ni vizuri asije akajisahau. Atakapoingia madarakani, asije akajisahau kwamba ametoka wapi na anaelekea wapi. Niseme, tunahitaji mtu mzingativu, kwamba bwana, kuna kitu kimetokea, maana yake natakiwa mi ni wajibike katika sehemu yangu. Viongozi wetu asilimia kubwa hawawajibiki, hawawajibiki katika nafasi zao walizopo. Kwa hiyo kitu cha msingi sana ni kuwajibika katika taifa. Tunajua rais ni kichwa, kwa kama ikitokea rais akawa ni mpuuziaji wa mambo, nani atazingatia? Kama tutakuwa tunabebana, tunaonekana undugu, tunaonekana urafiki, tunaonekana sijui ushikaji, sawa, ni vitu ambavyo mwisho wa siku tutakuja tunaharibu taifa. Kwao rais, na na imani kwamba lazima awe mzingatifu wa vitu kama hivyo. Hapo nikuambie kitu kimoja, pia watu wanafanya tafiti hewa kwa nini tusitafiti tusi, TANESCO wanalipa makampuni hewa bilioni ishirini kila siku. Hatufanyi tafiti huko tukajua hizi pesa zinatokaje? Tufanye tafiti ambayo tunajua kweli matokeo yake yatakuja kusaidia taifa. Kuna pesa za esko. pesa nyingi. Kwa nini watu wasifanye tafiti kule? hizi pesa zinatokatoka vipi? bilioni kibao, hatufanyi tafiti hizo. Tunakuja kufanya vitu ambavyo havina msingi kwa taifa wote anaambia, sijui flani ameongoza mtanzania ananufaika nini? Kuna moja ya taasisi ambayo imefanya utafiti na imeonyesha orodha ya wale watu ambao wanaongoza katika kinyang'anyiro cha urais mwakani. Una maoni gani juu ya hilo? Kwa mimi kama kijana, kwa upeo wangu mimi binafsi, na mashaka na hiyo utafiti. Nasema na mashaka, kwa sababu gani? Katika hali ya kawaida, pamoja na kwamba sina uhakika walifanya utafiti huo katika njia gani na au kuna vigezo gani ambavyo walivitumia kwa tafiti hiyo. Unajua, tafiti kama tafiti inabidi zifanyike katika mazingira tofauti na kwa watu wenye upeo tofauti. Wangesema kwamba wametembea kwa taifa zima, kama ni vijijini, wametembea mijini, watembee kila sehemu, wapate watu kadhaa ambao wanaweza ka, wakawahoji na wakaliongelea lile jambo katika upeo ambao unafaa, sio mnaongea tu kwamba ah, tumewauliza watu fulani lakini zile pointi hizo za msingi. Kwa hiyo tafiti hiyo kwa ujumla, sisi na uhakika nayo kama ni sahihi. Hapo tumefika mwisho wa majadiliano yetu kwa siku ya leo. Mpaka wakati mwingine. Jina langu ni Lucy Patrick, asante sana vijana kwa maoni yenu. Sasa hebu tusikilize makala ya Muulize Daktari. Katika kipengele hiki cha muulize daktari leo nipo na daktari Christopher, ambaye yeye atakuwa akijibu maswali mbalimbali yaliyoulizwa na vijana kuhusu afya. Naitwa Emie Mushi. Dokta, ningependa kuuliza swali, nini dalili za fangasi sehemu za siri? Na swala langu la pili, je, yeah, mtu asipotibia kwa muda mrefu ni madhara gani anaweza kumpata? Dalili ya fangasi hasa sehemu za siri zinapatikana kwa kuwashwa sehemu za uke, hasa kwa mwanamke, kutokwa na uchafu mweupe na kupata maumivu zake za siri e, fungus anaweza kupata kwa njia ya kujamiiana, kwa kushika kitu ambacho mtu ameathirika nao fungus, au, au kwa mkono kwa au kwa nguo, alafu akawa amevaa nguo ambazo zina maambukizi zikafika hatua zikaingia katika sehemu zake za za uke. Lakini kimsingi zaidi sa, sa fungus kama tunazungumza wa kuingia njia za uke wanapata mara nyingi kwa njia e, ya kujamiana. Umeniambia kwamba kama zimekaa kwa muda mrefu madhara yake atakuwa ni nini? Kutakuwa hmm, kuna kuchanganyikiwa kusambaa sehemu mbalimbali mpaka kwenye mfumo wa damu. Maana yake kule walikuwa kwenye mfumo wa nje, lakini sasa wanaweza wakaingia katika mfumo wa damu. Maana yake kwanza ilikuwa katika hali ya ngozi, si kitaalamu tunaita systemic, ambapo sasa wakaingia kwenye systemic, inakuwa imefika hatua ya kuwa sugu, mzunguko wake inakuwa ni kubwa, na kutibiwa inakuwa ni usumbufu kidogo. Lakini kiwa kwenye ngozi, inaweza kutibiwa kwa sababu inakuwa nje ya ngozi, lakini kisha ingia kwenye mzunguko, inakuwa na usumbufu. Kama kiwapata wataalamu husika, wanaweza kutibu magonjwa hasa ya sehemu ya uzazi, basi unatibiwa vizuri kabisa maanake, kuna kitengo kinaitwa STI au STD. Wa, wakifika katika ma-katika vitengo hivyo, hapo wanakutana na wale wataalamu, wanawapa huduma inayokuwa stahili. Maanake wakiona wale wadudu kutokana na vipimo, wanakutana na daktari anatoa dawa zilizo sahihi na hakika mgonjwa anapona na anakuwa salama salimini. Ninaitwa Margaret Daniel Ndabigeze, napenda kumuuliza daktari swali hili. Kwamba ni kwa nini mwanamke aliyetoka kujifungua ikiwa amekula vyakula kama maharage, mahindi anadhulika na kupata maumivu makali ya tumbo? Eh, niseme si si kwamba moja kwa moja haruhusiwi. Mara nyingi mama kama akishajifungua kuna vyakula fulani ambayo anashauriwa vyakula vilaini, laini aweze kuvitumia asianze kula vyakula vigumu kwao vyakula vilaini, ndio maana mara nyingi hukuta wanashauriwa anakula labda mtori mtori, ndizi ndizi, hizo ndizi, anakula labda wali na uji, uji unaona, uji, you know, inakuwa ni nzuri kwake angalau katika mmeng'enyo, na ile inasaidia inaweza, yani vile vyakula vina uwezo wa kusaidia kutengeneza maziwa yakawa mengi kwa ajili ya mtoto. Sasa ukianza kumpa vyakula vigumu vigumu vingi vingi, aa, ni vinaweza visimsaidie sana kwa ajili ya kutengeneza maziwa na kwa afya ya mtoto. Kwa hivyo vyakula mara nyingi wakivila vingi, labda mahindi hayo na maharage si vibaya, ila akizidisha, kuna wakati mwingine kamletea akamletea kujaa tumbo. Kwa mfano mwanamke ambaye alifanyiwa operation, mfano vile vyakula anaza asishauriwa asitumie muda mrefu, walau mpaka atapokuwa amepona vizuri, kuepusha matatizo ya tumbo ambaye anaweza akayapata yeye, na vile vyakula anaweza visisaidia sana katika kutengeneza maziwa kwa ajili ya mtoto, manake mtoto anapozaliwa sasa anategemea maziwa muda mwingi, walau hata miezi sita au zaidi. Kwa jina anaitwa Scola. Daktari, naomba kuuliza maswali mawili. Swali la kwanza nataka nijue UTI ni nini, na swali la pili ningependa kujua dalili za UTI ni zipi? UTI. Hiki ni kifupi inaitwa urinary tract infection, yani ni maambukizo ya vijidudu katika njia ya mkojo. Dalili zake, kwanza, kutakuwa kuna maumivu wakati wa kukojoa, kutakuwa na homa kali. Kwa watoto hasa kwa watoto napata homa kali sana kila wakati wa jioni, kukosa hamu ya kula, kichwa kuuma, hatimaye wengine wanatapika. Kwa watoto na kwa kweli ni tatizo kubwa sana. Watoto wengi wanapewa dawa za malaria wakati, wakati mwingine ni UTI. Anatakiwa apime mkojo, anaweza akapata kwa kuambukizwa kwa ajili ya vidudu njia ya mkojo. Watoto saa zingine naweza kuta wanaogea vifaa vya tuna tunaoga nao kwa kutumia vifaa zima madishi nini eh? Sasa vitu kama vile vinaleta matatizo kwa wale watoto naweza kutalia kwa anaogea lile lile dishi au anaogea vyombo vile unakuta kwamba ana maambukizi ya hivyo vijidudu vya njia ya mkojo hasa mtoto anaweza akavichukua na akapata matatizo kwa njia hiyo. Watoto wengi wanapata njia hiyo, hasa wanapochukua saa zingine kuambukizwa kutokana na wazazi, walikuwa na matatizo hayo, mtoto anakuja naye anayapata matatizo hayo na watoto hao mara nyingi sana tunapata nao matatizo. Unakuta mtoto anapewa kwinini, anapewa dawa za malaria, anapewa dawa nyingi sana kumbe tatizo ni uti. Ndio maana tunapendekeza kwamba waende katika vituo vya afya au waende sehemu za wataalam husika, wanaweza wakawaandikia, hasa atalam bingwa wa watoto wakawaandikia, kwanza waweze kupima njia mkojo, ili kusudi vijidudu vionekane, kama vikionekana wanapewa dawa. Asante daktari, kwa majibu yako. Kipengele hiki cha muulize daktari kimeandaliwa nami Lucy Patrick nam asante dokta, kwa majibu yako. Kwa vijana sasa basi, tusikilize makala ya ushauri kwa vijana katika masuala ya afya na kijamii. Naitwa Mensi ya Joni. Karibu ungana nami katika kipengele cha ushauri kwa vijana. Nipo na Bi Hajira Mungula, ni mwenyekiti wa kamati ya uongozi wa shirika la Muungano wa Vijana Tanzania, lakini pia ni katibu wa mtandao wa vijana wa Afrika Mashariki. Ataenda kutoa ushauri kwa vijana wakati tukielekea katika uchaguzi mkuu, ambapo kwa Tanzania tunajua kwamba utafanyika mwakani. Tunaangalia vijana wafanye nini, wazingatie nini katika uchaguzi mkuu hususani katika nafasi ya rais, kama ambavyo mmeshawasikiliza vijana katika makala yetu ya majadiliano, wakieleza matarajio yao, mtamanio yao kwa rais tutakayeenda kumchagua katika uchaguzi ujao. Karibu ungana nami iweze kujua yatakayojiri katika majadiliano haya. Sifa kuu ambazo tungependa kuziangalia kwa rais ajae, kwanza kabisa ni kwamba vijana tungependa kupata rais ambaye atakuwa ni mwadilifu. Rais awe ni mwadilifu kwa dini yake. Awe mwadilifu kwa taifa lake, lakini pia awe ni mwadilifu kwa wananchi, lakini pia kwa taifa, aweze kujua taifa analoliongoza na aweze kuwa mwadilifu kwa kile ambacho anakisimamia chenye tija kwa taifa na wananchi kwa ujumla. Vipi uelewa wake kwa ujumla, hususan katika masuala mazima ya uchambuaji wa mambo? Tungependa kupata rais ambaye anaifahamu vizuri nchi yake na wananchi katika hili rais ambaye tunamtaka aje ni yule rais anayefahamu Tanzania ilikotoka, Tanzania iliko na Tanzania inapotakiwa Kwenda aweze kuwa mbunifu atakayekuja na mikakati na mipango mbalimbali itakayohakikisha kwamba nchi na wananchi wake wanajaliwa, te wanapewa kipaumbele. Kuna mifumo iliyopo ambayo inaonekana kuwa kero kwa, kwa wananchi wengi. Unafikiri rais anayokuja afanye nini katika kuhakikisha kwamba mifumo hiyo inakaa sawa na pengine inaweza kuwaridhisha wananchi? Tunachohitaji ni rais ambaye ataweza kusimamia mifumo bora iliyoko, ataweza kuboresha hiyo mifumo na kujenga mifumo mingine ambayo itahakikisha kwamba matakwa ya Tanzania kwa ajili ya nchi na maendeleo ya nchi yake yanazingatiwa kwa hali ya juu. Wewe ni katibu wa mtandao wa vijana wa Afrika Mashariki, na vipi kwa upande wa vijana, nawasaidiaje vijana kuweza kustiki kwamba tunahitaji tunahitaji rais mwenye sifa hizi ulizozitaji Um, kwa upande wa vijana, kabla ya chaguzi zozote kufanyika, huwa vijana tunakuwa tunafanya um, iki, iki kitu kinaitwa kutoa elimu ya uraia na uchaguzi. Katika hili tunachokifanya zaidi ni kumfanyisha kijana aweze kujitambua yeye akiwa kama mpiga kura, ana haki gani na kuweza kuangalia ni vigezo gani vya kutumia katika kumpata kiongozi anayetakiwa. Kijana asikubali kuendeshwa, kijana asikubali kufata mkumbo, lakini awe ana vigezo ambavyo ameviweka yeye kama kijana, huona kwamba kwa kupitia vigezo hivi tutaweza tukapata rais yule ambaye atakuwa anafaa kwa ajili ya nchi na kwa ajili ya kidi. Vijana unakuta mtu kutokana na hali ya maisha kuwa ngumu anadanganywa na kitu kidogo, basi vile vitu akishapewa basi anasahau hata kwamba anahitaji rais mwenye hivi, anahitaji mbunge mwenye hivi, yaani anasahau zile sifa ambazo alikuwa ameziweka kwenye akili yake yeah. unawaambia nini vijana wa namna hii? Um, kijana anachoweza kumwambia ni kwamba asikubali kurubuniwa. Kile kitu anachopewa kwa ajili ya kumshawishi yeye. Thamani moja ya kura ya kijana mmoja ina umuhimu sana katika kupata kiongozi. Kijana anachotakiwa kufanya ajitambue kwamba yeye ni mpiga kura, umezitaja sifa nyingi ambazo ni nzuri. Mimi kama kijana naziona nikiweza kuzitambua itanisaidia kupata rais ambaye ataweza kuchukua matatizo yangu. Tambuaje, vile vigezo inaweza kuwa ni changamoto lakini watu wote ambao wanakuwa wana pigania kupata nafasi fulani ya uongozi ni watu ambao tuko nao katika jamii zetu, na ni watu ambao tunawafahamu. Wengi wao tunawafahamu hata utendaji wao wa kazi ulivyo ni vipi. Kwa hiyo ni kweli, inabidi tuwe na vigezo ambavyo tumejiwekea, lakini pia tuweze kumfanyia uchambuzi wa kina wale wagombea ambao wanakuja kugombea. Vijana, tuchukue nafasi zetu, twende tukawaulize hawa viongozi kwanini wanataka kugombea hizo nafasi, lakini pia tuweze kujua kwamba <coughs> nia ya yao hasa ni nini? Tukishakuwa tumeshajiwekea vile vigezo vyetu, tuone, je, huyu anaweza kidogo akafiti katika vile vigezo ambavyo tumejiwekea ama la. Shukrani sana Biaji la Mngura kwa ushauri wako kwa vijana. Bila shaka kijana umepata kujifunza, tulikuwa tunajadili juu ya sifa ambazo vijana wangependa rais awe nazo tunapoelekea katika uchaguzi mkuu mwakani. Mpaka hapo, sina la ziada, mlikuwa nami Mensia Johni. Asanteni msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha ya kila siku. Tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. Kwa jina naitwa Sandra Kambra, na umri wa miaka kumi na nane, na bado nasoma, na najitahidi kujisomesha kama kufanya kazi na kujilipia kwa kuwa nimekuwa na maisha ya taabu. Mamangu ameniangaikia na ametoka mbali sana mpaka hivi mimi kufika. Babangu na mamangu walitengana, ilikuwa hamna, yani yale maisha ya mtoto kumkimbilia baba mtoto yani, ukitaka kitu baba, naomba hichi baba, naomba hichi, ilikuwa hamna kabisa, ni maisha ilikuwa magumu. Ukiangalia watoto ambao wanakuwa na baba na watoto ambao hawakui na baba, ni maisha magumu sana, kwa sababu kwanza kabisa, ili ni effect kishule, kwa sababu nikiangalia watoto wanashushwa na wazazi wao, na yani, baba yao hivyo hivyo, na labda wazazi wote wawili mimi hapa, una unashuka tu kwenye basi, unamwangalia mwanzako hivi, ukimuuliza leo unaenda api, baba atanichukua huku, labda baba akanipa hela, baba kanunulia hichi, yaani baba na mama wote wamenifanyia hichi. Wewe mwenyewe ina kuifect, sababu unajiuliza kwa nini mimi babangu akuweza kuniangalia. Kwa hiyo kani effect masomo, nikawa nashuka. Kwa kweli, yalikuwa maisha ni magumu, sababu pia mama nilikuwa simuoni kwa sababu anajaribu kuniudumia mimi. Kwanza juma Jumatatu mpaka Ijumaa mosi simuoni, Ijumapili ninamwona chana tu labda muda nao amka naye atapigiwa simu aende kazini. Yaani inaniumiza sana, kwa sababu unabaki unakaa na house girl siku nzima. Saa nyingine unatamani mapenzi ya mama, lakini hupati. Nimesoma mpaka darasa la saba. Mamangu akawa anajitahidi hivyo hivyo, anakopa, anakopakopa ada kunisomesha, kunipa mavazi, malezi mazuri, kanisomesha nimeishia form four baada ya form 4 mamangu akaniambia kwamba sina uwezo. Sasa hapo nikawa najiuliza je, nifanyeje kama mamangu hana uwezo? Kwa hiyo ikabidi kwanza nikae mwaka mzima nyumbani. Nikaona nimechoka kukaa nyumbani. Wenzangu wote wameanza form 5. Yaani unajiuliza tu ufanye nini, ufanye nini? Nikaja nikaomba kazi yangu bakery. Mshahara wangu wa kwanza ukatosha mimi kusoma short course ya kompyuta na nimeimaliza, ndio naendelea kufanya kazi na naendelea kuhangaika kwa sababu mamangu pia, yaani mpaka anavyokuwa hivi ananiambia Sandra usikubali kitu kikakushinda. Mtu akikufata akikwambia unaweza kufanya hichi, sema ndio naweza. Hivo ndo unavyojifunza, na ndo hivyo unavyokuwa. Mama yangu amepitia kufanya kazi kampuni nyingi, alianzia kuuza maandazi, yani mpaka sasa hivi ni ana duka la watoto, anauza nguo. Hakukubali kushindwa, na ndio maana mpaka sasa hivi Yaani ndio hivi tunakuwa na la taabu lakini sio kama maisha ya zamani. Yaani mamangu anani inspire kweli yaani ni mwanamke jasiri. Yaani kati ya wote ya mimi mtu akinyuiza, eh, unampenda nani yaani kama wasichana wa siku hizi namtaka Beyonce, namtaka Rihanna, namtaka kuwa kama nani? Mimi sitaki kuwa kama Beyonce, sitaki kuwa kama Rihanna, nataka niwe kama mamangu. Kwa sababu hata kama alikuwa hana uwezo wa kuweka chakula kwenye meza, alikuwa anajitahidi akope aniweke chakula kwenye meza. Na wasichana huko wa nje, msikubali maisha yawashinde, piganini maisha hivyo hivyo, kwani msikubali kabisa. Kama mamangu ametoka kuanzia kuuza mandazi, kama yeye alisema ataweza na ameweza kweli, kwa nini nanyie mshindwe? Kwa nini nanyie mseme aa, ah-ah. Msi give up yani, msikubali kabisa maisha yakawashinda, yani msikubali kabisa, semeni kwamba na mimi ndaweza na siku moja ndafika. Kama mnaona mtu anaendesha gari, sema na mimi siku moja ndakuja kukalia hilo gari niendeshe. Yani, Don't give up. Kama mi mama angu alishindwa kunisomesha, nikafanya bado kazi na nikajisomesha mwenyewe, yani nilijisikia furaha kweli kwamba nimempunguzia mama hedek Sema unaweza na utakifanya. Yaani, ukiweka moyo kwenye kufanya kitu, amna kitu kitakushinda. Na hapa ndo tunafika mwisho matangazo yetu ya leo ni kikuaga kutoka Washington. Mimi ni Este Githoyuart na kusihi uungane nasi tena.