Hujambo, msikilizaji. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mimi ni Meri Mgawe na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunawakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu, Novemba 24 mwaka 2014 ambapo tunasikika katika masafa mafupi mita bendi 19 vilevile katika 107.5 FM Nairobi, Kenya. Karibuni. na katika matangazo yetu hivi leo tunakuarifu kuwa kufuatia mvutano wa sakata la Escro nchini Tanzania, bunge linapaswa kujadili ripoti yake au la? Wanasheria wanasema nini? huwezi ukalizuia bunge lisijadili ripoti ambayo kimsingi inatokana na bunge. Uh, utafahamu kwamba swala hili lilianzia bungeni. Katika taarifa nyingine, tunakuarifu kuwa kufuatia mauaji ya watu huko nchini DRC, wanaharakati wanasemaje? na tunaomba Umoja wa Mataifa na serikali ya Kongo kuingilia kati haraka iwezekanavyo kwa kuweza kusimamisha mauaji haya, kwa sababu e, wenda watembelea kupachika mikono raia watamalizika kabisa. Lakini kwanza tunaanza kukusomea habari za dunia na mkamiti kibayasi Mawaziri wa mambo ya nje wa Iran na kundi la mataifa sita yenye nguvu duniani wamefikia siku ya mwisho ya tarehe yao iliyosubiriwa kwa kipindi cha mwaka mmoja kukubali mkataba wa pamoja wa kuhakikisha programu ya nyuklia ya Iran ni ya amani. Maafisa kutoka pande zote walisema jana kwamba wanafikiria wazo la kuongeza muda wa mazungumzo huko Vienna baada ya leo Jumatatu, kama ambavyo walivyofanya mwezi Julai wakati muda awali wa miezi sita ulipokwisha bila makubaliano. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry alikutana leo na waziri wa mambo ya nje wa China Wang Yi kuzungumzia hali ya mashauriano na alisema atafanya mikutano mingine baadaye. Jeshi nchini Burkina Faso linashikilia nafasi muhimu katika baraza jipya la mawaziri lililotangazwa jana, wiki tatu baada ya jeshi kuchukua madaraka kufuatia mapinduzi ya umma. Luteni Kanali Isaac Zida ataendelea kuwa waziri mkuu na pia kuchukua nafasi ya waziri wa ulinzi. Jeshi pia litachukua udhibiti wa wizara nne nyingine: wizara ya mambo ya ndani na utawala wa kieneo, michezo, mazingira na madini. Rais wa muda raia wa kawaida Michel Kafando pia atafanya kazi kama waziri wa mambo ya nje. Rais wa zamani wa Burkina Faso Blaise Compaore alilazimika kuondoka madarakani kufuatia maandamano makubwa ya mwezi Oktoba baada ya kutaka kubadilisha katiba ili aweze kuendelea kuwepo madarakani zaidi. Kundi la kimataifa la kutetea haki za binadamu Amnesty International limeripoti hii leo kwamba kampuni moja ya Ubelgiji imebomoa mamia ya nyumba za wakazi wa kusini mashariki ya Congo kwa miaka kadhaa, lakini imebaki kimya kutokana na serikali kuficha kadhia hiyo. Abdushakur Abud anaisoma ripoti zaidi. Kufuatana na ripoti ya Amnesty, ubomoaji ulianza mwaka elfu mbili na tisa karibu na mgodi wa shaba na cobalt katika jimbo la Katanga, na ulifanywa na kampuni ya Enterprise General Malta Forest, tawi la kampuni ya Ubelgiji ya Forest International Group. Ripoti inaeleza kutokana na ushahidi wa picha za satelaiti na hati za uhalifu na picha za video, ni vigumu kabisa hivi sasa kukana matukio hayo yaliyowahamisha mamia ya watu na kuwahamisha kwa nguvu. Mkurugenzi wa masuala ya kimataifa wa Amnesty International Audrey Gurhan anasema kampuni hiyo haikutoa ripoti moja kwa moja kutokana na ombi la Amnesty na kampuni hiyo katika siku za nyuma imekuwa ikilaumu hatua za kipekee za polisi na ikidai kwamba ni nyumba chache zilizobomolewa na ni zile za watu waliokuwa wanaishi kwa muda. Operesheni ya polisi ilikuwa awali inadaiwa kwa lengo la kuwaondoa watu wanaoiba kutoka mgodi huo, lakini Amnesty inaeleza ushahidi unaonyesha mamia ya watu walihusika na hata wakazi wa muda mrefu walihamishwa. Unasikiliza habari za dunia kutoka Sauti ya Amerika, hapa Washington, C. ya Amerika DC. Watunisia walipiga kura kwenye uchaguzi wa kwanza wa rais nchini humo tangu kuzuka ghasia zinazounga mkono demokrasia mwaka 2011 huku vyama vikuu viwili vikijiandaa kwa duru ya marudio ya upigaji kura mwezi ujao. Matokeo rasmi bado hayajatangazwa hadi ilipofika mapema leo asubuhi kwa saa za huko, lakini meneja wa kampeni wa Beji Kaid Essebsi mwenye umri wa miaka 87 alisema mgombea wa chama cha Nidaa Tonis anaongoza. Washauri wa kiongozi wa sasa Monsef Marzuk walikiri kuwepo na duru ya marudio bila ya kutoa taarifa zaidi. Upigaji kura ulikamilisha kipindi cha mpito cha demokrasia ambacho kilisubiriwa kwa muda mrefu ambacho kilianza mwaka elfu mbili na kumi na moja kwa kumwondoa madarakani dikteta Zine El Abidine Ben Ali. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan alisema leo Jumatatu kwamba wanawake hawako sawa na wanaume, akisema Uislamu imefafanua nafasi ya wanawake kama walezi. Akizungumza kwenye mkutano mjini Istanbul juu ya wanawake na sheria, Bwana Erdogan alisema kwamba ni kinyume na mazingira halisi kuwaweka wanaume na wanawake kwenye haki sawa. Shirika la habari la Associated Press AP lilimnukuu Erdogan akisema huwezi kuwaambia nendeni nje na kuchimba ardhi. Hii ni kinyume na mazingira yao ya maisha. Pia aliwashutumu wanaharakati wa haki za wanawake kutokubali dhana ya ulezi. Maafisa nchini Afghanistan wanasema mjitoa mhanga mmoja ameua watu wasiopungua hamsini wakati wa mchezo wa volleyball huko mashariki mwa nchi. Mchezo huo katika jimbo la Paktikta, wilaya ya Yahya Kher, ulikuwa na watu wengi. Watu wasiopungua 80 walijeruhiwa katika shambulizi hilo na wanapatiwa matibabu katika hospitali mbalimbali mbali katika mji mkuu Kabul. Hakuna kundi lolote ambalo limedai kuhusika na shambulizi hilo. Paktika inayopakana na Pakistan ni moja ya maeneo tete ya Afghanistan kwenye uasi unaoongozwa na kundi la Taliban dhidi ya serikali kuu. Idadi ya watu waliouliwa huko Beni yaendelea kuongezeka siku baada ya siku, baada ya watu kuuawa kinyama kwa kukatwa mapanga, shoka, visu katika eneo la Mavivi karibu na kambi ya Umoja Mataifa MONUSCO DRC, kilomita kumi na Beni. Hata wakati huu raia wanaishi kwa hofu kubwa, kwani wamesema hawana ulinzi. Austeri Marivika anatupasha zaidi kutoka Goma. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, unaweza kutusikiliza matangazo yetu kupitia Coconut 100.9 FM Zanzibar, Radio Free Africa katika eneo zima la Maziwa Makuu, Citizen Radio ya Kenya 95.5 FM, Baraka Mombasa 93.7 FM, RPA Bujumbura Burundi, Redio Ngoma ya Afrika huko Lubumbashi, Redio Kaya 98.1 Ikoto FM ya huko Kenya. Basi na sasa turejee katika stori ya mwandishi wetu Austeri Marivika ambapo anaelezea kuhusu mauaji yaliyotokea huko Beni. Kuhusiana na swala hilo, nimezungumza naye Palukunga Hangondi, kiongozi wa shirika la kutetea haki za binadamu la CRDH akiwa na makao yake katika muji wa Oicha mbali kidogo na muji wa Beni ambazo tunakuwa nazo hesabu ambazo tunakuwa nayo ni ya watu makumi mnani ambao waliweza kuuawa kwa mapanga na kuchuka. Na ile siku ya siku ya tani jeshi ya kwetu liweza kuingia huko ikaweza kuondosha ku, huko maiti ya watu tisa lakini mpaka hivi sasa maiti ya watu wengine inabaki kule porini, hakuna namna yote ya kuweza kuenda kuzika maiti haya. Kwetu binafsi tunafikiri kama haya mauaji yanakuwa sasa jenosidi, na tunaomba Umoja wa Mataifa na serikali ya Kongo kuingilia kati haraka iwezekanavyo kwa kuweza kusimamisha mauaji haya, kwa sababu huenda e, watembelea kupachika mikono raia, watamalizika kabisa upande mwingine. Hata hivyo nimezungumuza naye Nelilumbulu Mbu, akiwa ni kiongozi wa mashirika ya wanawake mkoa Kivu ya Kaskazini. Sisi tunakuwa na huzuni kabisa kwa kuona tena kama vile wanawake na watoto wanauawa katika mji wa Beni, hata kunakuwa vikosi fulani fulani vya jeshi kama vile FARDC tunaona ya kuwa kabisa kweli watu wanateseka, wanauawa kama nyama, japo hiyo ni vitu ambavyo vilipashwa na umaluma kukua kufatiliwa na vipate kuisha kwa sababu inakuwa kama vile kazoezi watu wanaweza kuuawa wa leo kesho, tena wanasema wanachunga watu, kesho yake tena watu wanauawa. Tunaona ya kuwa kabisa ni shida sana, na tunaomba serikali yapate kufanya kazi ili watu washa, zaidi wanawake na watoto wapate kuepukwa na ile maneno ambayo yote yanafanyikana ya, ya kuua watu katika mji wa Beni. Baadhi ya wananchi wameomba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Umoja wa Mataifa kuchukua hatua ya haraka kuhakikisha usalama Jimmy Peruzi, wa wananchi. Jimmy Peruzi ni mchambuzi wa maswala ya kisiasa Leo mambo ambayo yanapitika yanapitikana hapo mbele inaonekana wazi ya kwamba askari tu ndiyo inaweza kusema ni nini e, inaonekana wazi ya kwamba wa, wale wajambazi walikuwa wakivaa mavazi ya askari, na sharti askari tuambie kama ni yao yenyewe imefanya hivyo, na kama haiko haiko askari sharti waweze wakatuonyesha wazi, wazi ya kwamba sio wao. Ifahamike kwamba mauaji hayo hivi sasa yamekuwa yakiendelea katika mji wa Beni miezi miwili hivi sasa kwa siku mfululizo. Oser Malevika, Sauti Amerika, Goma. na bunge la Tanzania litajadili tuhuma za ulaji rushwa kuhusiana na kashfa ya Tegeta Escrow siku ya Jumatano, baada ya mjadala mkali hii leo bungeni, ambapo waziri mkuu Mizengo Pinda akitetea hoja ya serikali ilijaribu kulizuia bunge kulijadili swala hilo. Abdu Shakur ana maelezo zaidi. Mjadala huo mkali uliendelea hii leo pale waziri kivuli wa fedha na mbunge wa kuteuliwa James Mbatia kutoa hoja kwa kutumia kanuni ya 51 ya bunge ili bunge liahirishe shughuli na kujadili kusambazwa kwa ripoti bandia ya mkaguzi na mdhibiti mkuu wa fedha za serikali kuhusiana na uchunguzi wa kupotea zaidi ya bilioni mia tatu katika akaunti ya Tegeta Escrow, na mjadala uliendelea namna hii. Mheshimiwa Spika, naomba kutoa hoja ya Mheshimiwa Spika kwamba bunge lako lisitishe shughuli zake zilizopangwa kuendelea sasa, ili wabunge wapate fursa ya kulijadili swala hili kwa kina na kutoa maagizo yanayostahili kwa serikali. Mheshimiwa wabunge, bunge tuache kufanya vitu kama vile hatuna utaratibu. Sasa waache polisi wafanye, itarudi tena humu ndani na ndipo mtaweza kujadili yote hayo. Naomba mheshimiwa, naomba spika, kwa sababu ni swala la kikanuni ni vizuri bunge lako tukufu na na wewe mwenyewe mheshimiwa Spika turidhike kama hoja ya mheshimiwa Mbatia ina haki, ina haki ya kujadiliwa au la, na naomba katika kufanya hivyo mheshimiwa Spika tuangalie kanuni ya hamsini na moja tatu inasema nini. Mheshimiwa Tundulisu, naheshimu sana profession yako, lakini na pia nao uheshimu pia taratibu polisi wanaendelea nasema, ukishakamilisha hiyo hatua inafuata spika atapanga. Lakini bila hivyo, sasa tunafanya ni polisi wanatafuta, sisi tunazungumza huko ndani, na kama mna document wote, mnayepewa document zote mzirudishe huku, katibu wa bunge apeleke polisi. Na ili kuweza kupata maelezo ya kisheria, Sauti ya Amerika imezungumza na mtaalamu wa maswala ya kikatiba juu ya madaraka katika tawala za serikali. Mimi naitwa Dr Damas Daniel Ndumbaro, ni mwadhiri wa sheria wa chuo kikuu huria cha Tanzania. Ukiangalia misingi ya sheria hususani katiba ya Tanzania, huwezi ukalizuia bunge lisijadili ripoti ambayo kimsingi inatokana na bunge. Uh, utafahamu kwamba suala hili lilianzia bungeni na bunge lilisema kwamba limemwagiza mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali pamoja na taasisi ya kuzuia na kupambana na rushwa wafanye utafiti na wapeleke ripoti bungeni kwayo. Kwa hiyo kwa maana hiyo chimbuko ya swala hili si mahakama, chimbuko ya swala hili ni bunge, na bunge lina mamlaka ya kupokea na, na na kujadili hile. Lakini kwa upande wa pili bunge la Tanzania kwa mjibu wa katiba lina kazi kubwa mbili. Kazi ya kwanza tunaifahamu ni kutunga sheria, lakini kazi ya pili ni kusimamia shughuli za serikali ikiwemo kuikosoa serikali. Sasa hii akaunti ya IPTL Tegeta Escrow ni moja kati ya shughuli za serikali. Serikali imefanyaje? Imefanya vizuri? Imefanya vibaya? Imekosea? Bunge lina mamlaka kabisa kabisa ya kuoji. Mamlaka ya mahakama yapo, lakini yanakuja wapi? Kulikuwa na fununu kwamba mahakama ime, imeandika barua kuzuia ili swali sijajiliwe, lakini ni kueleze kisheria, mahakama hasa hizi za nchi za jumuia za ma, za madola Tanzania ikiwemo, haiendi kwa mfumo wa barua, inaenda kwa mfumo wa hukumu, uamuzi pamoja na amri. Sasa ili hukumu, uamuzi na amri vitoke mahakamani, lazima kuwepo na mtu ambaye anakwenda kulalamika mahakamani, anakwenda kufungua kesi upande wa pili wataenda kujibu hizo hoja na hapo ndipo mahakama iweze kutoa amri yake. Sijasikia kwamba nani amefungua kesi, na kwa hiyo naamini mahakama haiwezi kutoa amri pasipo kuwa na mlalamikaji. Kwa hiyo, kwa hiyo, kwa maana hiyo, bunge bado lina mamlaka ya wazi kabisa ya kuweza kuongea na kujadili swala so zima la Esco County ya IPTL. Naam, huyo ni Dr. Dasma, Damas Daniel Dumbaro mhadhir wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam. Tutaendelea na kadhia hiyo katika ripoti zetu wakati mwingine. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Unaweza kutufuatilia pia katika www voa swahilicom. Naam msikilizaji, naendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Baraza la mahakama katika jimbo la Mizuri nchini Marekani linatarajiwa kuanza tena majadiliano kuhusu maamuzi kama ofisa polisi mzungu afunguliwe mashtaka kwa kumfiatulia risasi na kumuua Michael Brown, kijana Mmarekani mweusi ambaye hakuwa na silaha. Baraza hilo lilikutana Ijumaa lakini halikuweza kufikia uamuzi linatarajiwa kukutana leo kufikia uamuzi, lakini bado haijafahamika wazi kama watafikia uamuzi ifikapo katikati ya wiki hii, kabla ya sherehe za sikukuu ya kutoa shukrani ijulikanayo kama Thanksgiving. Zaidi ya miezi mitatu imepita tangu ofisa polisi mzungu Darren Wilson alipomuua Michael Brown mwenye umri wa miaka kumi na minane baada ya mzozo uliotokea katikati ya mtaa katika kiunga cha Ferguson huko St. Louis. Taarifa zinatofautiana juu ya kile kilichotokea Agosti 9. Mawakili wa familia ya Brown wanasema Brown alikuwa akijaribu kujisalimisha wakati ofisa polisi alipomfyatulia risasi. Wafuasi wa Wilson wanasema kuwa ofisa huyo alimfyatulia risasi katika hatua za kujihami. Waziri wa ulinzi wa Marekani Chuck Hagel anajiuzulu baada ya takriban miaka miwili katika wadhifa huo. Gazeti la The New York Times linawakariri maafisa waandamizi katika utawala wakiripoti mara ya kwanza leo kwamba kujiuzulu huko kunatokana na shinikizo kufuatia kuongezeka kwa migogoro kadhaa kwenye sera za mambo ya nje, ikiwemo mapambano yanayoendelea dhidi ya kundi la wanamgambo wa Islamic State nchini Siria na Iraq. Waziri huyo wa ulinzi aliwasilisha barua yake ya kujiuzulu kwa Rais Barack Obama mapema leo Jumatatu, kama alivyofanya mwanasheria mkuu wa Marekani Eric Holder ambaye alijiuzulu mwezi Septemba. Ego anasema ataendelea kuwepo katika wadhifa huo hadi mrithi wake atakapothibitishwa. Waziri wa fedha wa Rasia anasema Rasia ipo ukingoni kupoteza zaidi ya dola bilioni mia moja kutokana na vikwazo vya magharibi na kushuka kwa bei ya mafuta. Anton Siluanov alisema leo kwenye mkutano wa kiuchumi huko Moscow kwamba Russia itaweza kupoteza kiasi cha dola bilioni 40 kwa mwaka kwa sababu ya vikwazo vya magharibi. Marekani na Umoja wa Ulaya wameweka mizunguko kadhaa ya vikwazo dhidi ya Russia kwa kushiriki kwake katika mgogoro huko Ukraine. Russia inakanusha kuhusika katika mgogoro huko mashariki mwa Ukraine, mahala ambapo vikosi vinavyounga mkono Russia mara kwa mara vinahusika kwenye mapambano dhidi ya majeshi ya serikali ya Ukraine licha ya kuwepo mkataba wa usitishaji mapigano. Michezo. Ni siku nyingine ya Jumatatu tunapokutana na kuangalia viwanja mbalimbali vya michezo duniani na kupashana yale yanayojiri. Ni mimi mwana michezo wako Idi Ligongo. Moja kwa moja tunaanza kuangalia ligi ya mpira nchini Uingereza kwa michezo iliyofanyika mwishoni mwa juma timu ya Everton waliweza kuifunga timu ya West Ham kwa goli mbili kwa moja, huku mchezo mwingine ukiwakutanisha Newcastle dhidi ya QPR ambapo Newcastle walitoa kipigo cha goli moja kwa bila dhidi ya timu hiyo ya QPR. Arsenal nayo imeendelea kuwa kibonde kwa Manchester United baada ya kufungwa goli mbili kwa moja katika mchezo uliokuwa murua kabisa ambao ulisubiriwa na mashabiki wengi kutokana na timu hizo zote mbili kuwa na mashabiki wengi. Crystal Palace yenyewe ilitoa kipigo ya goli tatu kwa moja dhidi ya timu Kongo ya Liverpool na kufanya mashabiki wengi wa Liverpool kuweka nyuso zao chini kwa kipigo kutoka kwenye timu hiyo ya Crystal Palace. Hull City yenyewe waliweza kuangukia pua kwa Tottenham kwa goli mbili kwa moja na kufanya matokeo ya mwishoni mwa juma ua kama hivyo nilivyokueleza hapo awali hivi sasa, basi tuelekee Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa mwanamichezo wetu Kahozi Kosha, na atueleze yale ya kimichezo yaliyotokea mwishoni mwa juma. Nam tuanze na baskeli. Popol Zita, mwendeshaji baskeli kutoka Kinshasa, alishika nafasi ya kwanza hii Jumamosi mjini Kisangani kwenye mzunguko wa 15 wa mchezo wa baskeli wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambao wachezaji 30 kutoka katika jimbo mbalimbali mbali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wanashiriki. Popol alitumia saa ine sekunda 22 kwenye urefu wa kilometa 130 kutoka Banalia hadi mjini Kisangani. Kuhusu mchezo wa kuruka na punda, David Malta Fores ametokea kwa mara ya tatu mfululizo bingwa wa mchezo wa kuruka na punda ambao aliweka mapambano wachezaji 40 kutoka katika sehemu mbalimbali duniani mjini Kinshasa. David Forest muzaliwa Lubumbashi, ana asili ya Ubeligigi. Tumalizie na ligi kuu ya kandanda ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Vita Klebe alijerenga ijana nike ya Kisangani goli tatu kwa sifuri. Sentula Lupopo ilipoteza mechi nyumbani hijana dhidi ya timu ya Sangabale. Dakika tatu kabla mechi kumalizika, Lupopo alisawanisha goli hiyo, rifari alikatala goli na kusababisha washabiki wa Sentula Lupopo kutupa mao kuwanjani. Polisi aliingilia kati kutumia bomu ya kutoa machozi. Washabiki watatu wa Sentula Lupopo walifariki kwa risasi na wengine kujaruriwa vikali. Mea wa moja wa Lubumbashi, Sanguza Mutunda, aliomba kesi ifunguliwe dhidi ya polisi waliotumia silaha. Viongozi wa Sentula Lupopo wametangaza hii leo hawatawasitiri washabiki hawa waliofariki dunia kabla ya kesi hiyo kumalizika. Kutoka Lubumbashi nikiripoti kwa niaba ya Sauti ya Amerika Michezo, mimi ni Kaozi Kosha. Baada ya kutoka huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, sasa tunaelekea jijini Dar es Salaam kwa mwana mchezo wetu George Njogopa ili atupashe yale yanayoendelea, hususan katika wakati huu wa mapumziko wa ligi kuu ya Tanzania Bara, wakati timu ya Simba na Yanga zikiwa zinaendelea kasumba zao za kusajili wachezaji kutoka katika mataifa ya nje kumekuwa na malalamiko makubwa kutoka kwa wachambuzi wa soka pamoja na wavyomba vya habari wakivikosoa klabu za Simba ra Yanga kutokana huluka zao za kuendelea kusajili wachezaji wengi kutoka nje ya nchi. Timu hizo ambazo kwa kiasi kikubwa zinabeba bendera ya soka la Tanzania zimekuwa zikipigana vikumbwa kusaka wachezaji kutoka nje ya nchi kwa ajili ya kutumia katika michezo ya ligi kuu soka Tanzania bara. Yanga amepanga kumsajili kiungo mwingine kutoka Brazil ambaye huenda akawasilia nchini hapo kesho na kuanza maisha mapya soka la Tanzania. Kocha Marcel Maximo aliyorejea nchini leo akirekea Brazil kwa mapumziko mafupi ndiye alipendekeza mchezaji huyo baada ya chaguo lake la awali kushindwa kuzaa matunda. Simba ambayo imefanikiwa kumrejesha mlinda mlango wake wa za zamani Juma Kaseja iko katika kukuruka kala za kuwasaka wachezaji wengine kutoka nchi za Afrika mashariki na kati kwa ajili ya kutunisha safu yake ya ushambuliaji. Ama kwa mara ya kwanza kocha mkongwe Abdala Kinki bado ni Mputa amezitupia kombora zito klabu hizo, Simba na Yanga, ambazo amesema kwamba zina kasumba mbaya ya kuendelea kukumbatia makocha wa kigeni huku makocha hao wakishindwa kuleta maendeleo yote ya soka, jambo ambalo alisisitiza kwamba linapaswa kuzingatiwa zaidi na klabu hizo. Pindi zinaposaka makocha wapya, klabu za Simba na Yanga ndizo zinazoongoza nchini kwa kusajili makocha wengi wa kigeni, huku Simba ikiwa na kocha kutoka Zambia, ilhali Yanga ikiongozwa na kocha kutoka Brazil. Inayarifu kutoka Dar es Salaam ni George Njegopa wa Sauti Amerika. Kwa hayo basi, tunakamilisha yale ya kimichezo wiki hii. Ungana nasi wiki ijayo kwa yale ya kimichezo. Kwa niaba ya wote, mimi ni Idi Ligongo kutoka hapa Washington DC. Kabla ya kumaliza matangazo yetu basi tunakusomea muktasari wa habari. Kundi la kimataifa la kutetea haki za binadamu Amnesty International limeripoti hii leo kwamba kampuni moja ya Ubelgiji imebomoa mamia ya nyumba za wakazi wa kusini mashariki mwa Kongo kwa miaka kadhaa, lakini imebaki kimya kutokana na serikali kuficha kadhia hiyo. Jeshi nchini Burkina Faso linashikilia nafasi muhimu katika baraza jipya la mawaziri lililotangazwa jana, wiki tatu baada ya jeshi kuchukua madaraka kufuatia mapinduzi ya umma. Mawaziri wa mambo ya nje wa Iran na kundi la mataifa sita yenye nguvu duniani wamefikia siku ya mwisho ya tarehe yao iliyosubiriwa kwa kipindi cha mwaka mmoja kukubali mkataba wa pamoja wa kuhakikisha programu ya nyuklia ya Iran ni ya amani. Baraza la mahakama katika jimbo la Mizuri nchini Marekani linatarajiwa kuanza tena majadiliano kuhusu maamuzi kama ofisa polisi mzungu afunguliwe mashtaka kwa kumfiatulia risasi na kumuua Michael Brown, kijana Mmarekani mweusi ambaye hakuwa na silaha. Waziri wa ulinzi wa Marekani Chuck Ego anajiuzulu baada ya takriban miaka miwili katika wadhifa huo. Gazeti la The New York Times linawakariri maafisa waandamizi katika utawala wakiripoti mara ya kwanza leo kwamba kujiuzulu huko kunatokana na shinikizo kufuatia kuongezeka kwa migogoro kadhaa kwenye sera za mambo ya nje ikiwemo mapambano yanayoendelea dhidi ya kundi la wanamgambo la Islamic State nchini Syria na Iraq. Watunisia walipiga kura kwenye uchaguzi wa kwanza wa rais nchini humo tangu kuzuka ghasia zinazounga mkono demokrasia mwaka elfu mbili na kumi na moja, huku vyama vikuu viwili vikijiandaa kwa duru ya marudio ya upigaji kura mwezi ujao. Matokeo rasmi bado hayajatangazwa hadi ilipofika mapema leo asubuhi kwa saa za huko, lakini meneja wa kampeni wa Beji Kd Ebsepsi mwenye umri wa miaka 87 alisema mgombea wa chama cha Nida Tonis anaongoza. Na ifuatayo sasa ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoeleza sera na msimamo wa Marekani. Katika miaka miwili iliyopita au zaidi, idadi kubwa ya watoto wasio na mtu yoyote kuwasindikiza, wapachao elfu sabini walikamatwa mwaka jana pekee wakijaribu kuvuka mpaka na kuingia Marekani kinyume cha sheria. Wengi wao waliingia kutoka nchi tatu tu: El Salvador, Guatemala na Honduras, na wengi wao wanatarajia kuungana ndugu zao ambao wanaishi kihalali hapa Marekani. Kuhama kwa watoto kutoka Amerika ya kusini na ya kati kuingia Marekani si jambo jipya, lakini katika miaka miwili iliyopita, idadi hiyo imeongezeka sana. Hii ni kutokana na mambo kadhaa, ikiwa ni pamoja na ongezeko la ghasia za magengi ya wahalifu, madawa ya kulevya ongezeko la mauaji na kutokuwa na usawa kwa kiasi kikubwa. Katika juhudi za kuwazuia watoto hawa kufanya safari hizi za hatari, baadhi ya watoto huko El Salvador, Guatemala na Honduras wanaweza kupewa hadhi ya ukimbizi hapa Marekani kuanzia mwezi Desemba ikiwa walau mzazi wao mmoja ni mkazi halali wa Marekani. Mzazi huyu lazima ajaze fomu kwa ajili ya mtoto ambaye lazima awe hajaoa wala kuolewa na awe na umri chini ya miaka 21 wote watoe sampuli za vinasaba ili kutambua undugu wao. Kama mzazi mwingine anaishi na mtoto katika nchi yake ya asilia, mzazi huyo anaweza kuwa anaruhusa kupata hifadhi hapa Marekani. Kila ombi litachunguzwa kivyake na maamuzi ya uwezekano wa kukubaliwa kupata hifadhi Marekani yatafanywa. Mtoto pia anaweza kufanyiwa mahojiano kwenye ofisi ya Marekani kwenye nchi yake, na ikiwa mtoto hatapewa hifadhi bado kesi yake inaweza kuchunguzwa upya na kuruhusiwa kuingia Marekani kwa sababu za kibinadamu. Ruhusa hiyo ya usafiri ni kitu cha muda mfupi na haitoi ukazi wa kudumu au njia ya kuelekea kwenye uhalali wa ukazi wa kudumu hapa Marekani. Mpango huo utatoa njia mbadala iliyo salama, halali na yenye mpango kuliko safari hiyo hatari ambayo baadhi ya watoto wanapitia, alisema makamu rais Joe Biden. Inatoa fursa kwa wale wanaomba hifadhi njia sahihi ya kuingia nchini mwetu badala ya kuvuka mpaka kinyume cha sheria. Na hiyo ilikuwa ni taariri ya sauti ya Amerika iliyoeleza sera na msimamo wa Marekani, ambapo ndio tunakamilisha matangazo yetu ya leo ya, ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Sikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, saa kumi na mbili na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu siku, saa za Afrika Mashariki. Vilevile ungana nasi katika matangazo yetu mapya kabisa, VOA Express, tunatangaza saa kumi na nusu Afrika Mashariki. Kwa niaba zangu wote ulioshiriki hivi leo, msimamizi alikuwa Abri Shakurabod hapa studio, niko naye naitwa Mkamiti Kibayasi, mwelekezi ni Dwayne Collins na mimi jina langu ni Mary Mgawe. Twatakieni johni njema.