Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. ni saa 2 na nusu asubuhi wa hapa washington dc ikiwa ni saa kumi na nusu alasiri afrika mashariki leo jumatatu novemba 24 mwaka wa 2014 kwa moyo mkunjufu kabisa tunakukaribisha katika voa express kutokana na kamata kamata ya vijana huko mombasa kenya wakihusishwa na uvunjaji wa amani je mwanaharakati wa kina mama anasemaje juu ya mwenendo wa vijana wa mombasa mle yako si kwa kwazo, lakini sasa hivi mtoto mle yako si kwa kwazo kwa mambo yaliyoko mji huu mapya na mambo ya hii teknolojia zizotoka sasa na mambo mengi na mengi. Huyo ni Farida Rashid mzazi mama mwanaharakati wa Mombasa, Kenya, akitoa maoni yake ya moyoni juu ya mwenendo wa vijana. Karibu msikilizaji, katika VOA Express. Naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Iddi Ligongo vilevile. Leo tutakuletea mapishi mapishi, ambapo tutasikia upishi wa bomu, na kwa nini ni bomu, linakuwa la mvilingo. Sasi tunashumu kama ni nini kama bomu, kwa sababu mabomu ni ya mvilingo, na ndio maana sisi tunatengeneza hivo hivo, tumeliita hivo kutokana na jinsi lilivo. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express leo hii, lakini kwanza ni habari za dunia, na msomaji wako ni Mkamiti Kibayasi. Mawaziri wa mambo ya nje wa Iran na kundi la mataifa sita yenye nguvu duniani wamefikia siku ya mwisho ya tarehe yao iliyosubiriwa kwa kipindi cha mwaka mmoja kukubali mkataba wa pamoja wa kuhakikisha programu ya nyuklia ya Iran ni ya amani. Maafisa kutoka pande zote walisema jana kwamba wanafikiria wazo la kuongeza muda wa mazungumzo huko Viena baada ya leo Jumatatu, kama ambavyo walivyofanya mwezi Julai wakati muda wa awali wa miezi sita ulipokwisha bila makubaliano. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry alikutana leo na waziri wa mambo ya nje wa China Wang Yi kuzungumzia hali ya mashauriano na alisema atafanya mikutano mingine baadaye. Waziri wa fedha wa Russia anasema Russia ipo ukingoni kupoteza zaidi ya dola bilioni mia moja kutokana na vikwazo vya magharibi na kushuka kwa bei ya mafuta. Anton Siluanov alisema leo Jumatatu kwamba kwenye mkutano wa kiuchumi huko Moscow kwamba rusia itaweza kupoteza kiasi cha dola bilioni 40 kwa mwaka kwa sababu ya vikwazo vya magharibi. Marekani na Umoja ulaya wa Ulaya wameweka mizunguko kadhaa ya vikwazo dhidi ya rusia kwa kushiriki kwake katika mgogoro huko Ukraine. rusia inakanusha kuhusika katika mgogoro huko mashariki mwa Ukraine, mahala ambapo vikosi vinavyounga mkono rusia mara kwa mara vinahusika kwenye mapambano dhidi ya majeshi ya serikali ya Ukraine licha ya kuwepo mkataba wa usitishaji mapigano. Maafisa nchini Afghanistan wanasema mjitoa mhanga mmoja ameua watu wasiopungua hamsini wakati wa mchezo wa volleyball huko mashariki mwa nchi. Mchezo huo katika jimbo la Paktika, wilaya ya Yahya Her, ulikuwa na watu wengi. Watu wasiopungua themanini walijeruhiwa katika shambulizi hilo na wanapatiwa matibabu katika hospitali mbalimbali mbali katika mji mkuu Kabul. Hakuna kundi lolote ambalo limedai kuhusika na shambulizi hilo. Paktika inayopakana na Pakistan ni moja ya maeneo tete ya Afghanistan kwenye uasi unaoongozwa na kundi la Taliban dhidi ya serikali kuu unaendelea. Kusikiliza VOA Express kutoka hapa, Sauti ya Amerika, Washington DC. Wakazi wa mji wa Ferguson katika jimbo la Mizuri nchini Marekani wanasubiri matamshi ya baraza la mahakama kuelezea hatima ya ofisa polisi mzungu aliyemfyatulia risasi na kumuua kijana mweusi asiyekuwa na silaha wakati wa mzozo uliotokea mtaani. Baraza la mahakama lilikutana Ijumaa, lakini halikuweza kufikia uamuzi. Baraza linatarajiwa kurudi tena leo Japokuwa hakuna taarifa rasmi juu ya hilo. Zaidi ya miezi mitatu imepita tangu ofisa polisi Darren Wilson ambaye ni mzungu alipomuua kijana Michael Brown mwenye umri wa miaka kumi na minane baada ya aina fulani ya mzozo uliotokea katikati ya mtaa katika kiunga cha St. Louis. Ufyatuaji risasi huo uliibua ghasia na wizi wa mali, na polisi walijibu kwa kutumia magari yenye silaha pamoja na gesi ya kutoa machozi. Watunisia walipiga kura kwenye uchaguzi wa kwanza wa rais nchini humo tangu kuzuka ghasia zinazounga mkono demokrasia mwaka 2011, huku vyama vikuu viwili vikijiandaa kwa duru ya marudio ya upigaji kura mwezi ujao. Matokeo rasmi bado hayajatangazwa hadi ilipofika mapema leo asubuhi kwa saa za huko, lakini meneja wa kampeni wa Beji Kaid Ebesi mwenye umri wa miaka 87 alisema mgombea wa chama cha Nida Tunis anaongoza. Washauri wa kiongozi wa sasa walikiri kuwepo na duru ya marudio bila ya kutoa taarifa zaidi. Upigaji kura ulikamilisha kipindi cha mpito cha demokrasia ambacho kilisubiriwa kwa muda mrefu, ambacho kilianza mwaka elfu mbili kumi na moja kwa kumwondoa madarakani diktekta Zine Zine El Abidine Ben Ali. Jeshi nchini Burkina Faso linashikilia nafasi muhimu katika baraza jipya la mawaziri lililotangazwa jana, wiki tatu baada ya jeshi kuchukua madaraka kufuatia mapinduzi ya umma. Luteni Kanali Isaac Zida ataendelea kuwa waziri mkuu na pia kuchukua nafasi ya waziri wa ulinzi. Jeshi pia litachukua udhibiti wa wizara nne nyingine: wizara ya mambo ya ndani na utawala wa kieneo, michezo, mazingira na madini. Rais wa muda raia wa kawaida Michel Kafando pia atafanya kazi kama waziri wa mambo ya nje. Rais wa zamani wa Burkina Faso Blaise Compaore alilazimika kuondoka madarakani kufuatia maandamano makubwa ya mwezi Oktoba baada ya kutaka kubadilisha katiba ili aweze kuendelea kuwepo madarakani zaidi Kama unajiunga nasi sasa, unasafiri na VOA Express, na sasa tunaelekea nchini Kenya. Serikali ya Kenya inaendelea kuwasaka magaidi wa Al Shabab kutoka Somalia waliohusika na mauaji ya watu 28 karibu na mji wa Mandera kwenye mpaka wa Kenya na Somalia. Wanajeshi wa Kenya kwa upande wao wanadai wamewaua wanamgambo mia moja wa Al Shabab ndani ya Somalia kama hatua ya kulipiza kisasi. Mwaigi Konyo na ripoti kamili kutoka Nairobi. Ilikuwa ni huzuni na majonzi katika chumba cha kuhifadhi maiti za Chiromo katika Chuo Kikuu cha Nairobi baada ya kuwasili kwa maiti za watu waliouawa kwenye mkasa huo karibu na mji wa Mandera kwenye mpaka wa Kenya na Somalia. Mmoja wa wafanyakazi wa basilu anasimulia jinsi mauaji haya yalivyotokea. s So, wakasema kama hii gari haitoki, si tumalizane hapa. Tukaambia sasa, wanaume washuke. Tena wanasimama kwa mlango, unamulikwa hivi, naambia we nani, nini, Muislamu enda pandio. Wakagawanya kila mtu. Ikaisha sasa, wajaingia ndani ya gari, wajaangalia. Meye alikuwa nataka baki ndani ya gari, angeweza kubaki, hakuna mtu aliingela mlango ya gari sa so, tuliambia nyinyi wengine wote mrudi kwa gari, nyinyi mwendene mbele ya gari huko walilalishwa chini, alafu sasa zikazika. Vile walimaliza sasa wakasema, e, unaweza shuka, mchimbieni gari yenu mtoeni hapa gari yenu, tusirudi nyinyi hapa. Vile walienda watu wakashuka, kila mtu ameenda, sisi mfanyakazi tu ndio tulibaki kwa gari, tumeanza kuchimba, tumeka tumeka, tulikuwa kama waine tulibaki. Na kumekuwa na madai hapo mjini Nairobi kwamba kitengo cha usalama wa taifa kilikuwa tayari kimefahamishwa kuhusu shambulio hilo, na hakuna hatua yoyote ilikuwa imechukuliwa na serikali. Vitengo vya usalama vilikuwa vimepewa habari ya kwamba shambulizi hilo linapangwa. Maanake utapata kwamba eh, gavana wa ene, eneo hilo la Mandera alikuwa amesema kwamba aliwapasha polisi habari na hatua yoyote haikuchukuliwa na serikali wala vitengo vya usalama, na serikali yafaa ichukue hatua za dharura serikali kwa upande wake imekuwa na kazi kubwa ya kujibu madai ya al-shabab kwamba mauaji hayo ya mandera yamefanywa na al-shabab kama hatua ya kulipiza kisasi kufuatiwa hatua ya serikali ya kufunga misikiti minne ya waislamu mjini mombasa viongozi na wananchi kwa jumla wanaendelea kuilaumu serikali kwa uzembe katika idara ya usalama wa taifa wanamtaka rais uhuru kenyatta na naibu wake william ruto wafuta kazi waziri wa usalama wa taifa na inspekta mkuu wa polisi David Kimayo kwa kuzembea katika utekelezaji wa majukumu yao. Na baadhi ya wanasiasa wanapendekeza kufungwa kwa mpaka kati ya Kenya na Somalia kama njia peke ya pekee ya kurejesha amani hapa nchini Kenya. Ni mzuri kufunga ina boda boda, ikifunga na wale Wasomali wanarudi na mahali um, yao, wanapata Kenya amani. Lakini kuna wasiwasi hapa mjini Nairobi kwamba mashambulio kama hayo huenda yakazuisha mgogoro na vita vya kidini kati ya wa Waislamu na Wakristo, Jambo ambalo ni hatari kwa taifa, vile hali ilivyo nchini. Nimetengana na wananchi na nimesikia vile wanavyosema, wanasema kwamba imefika wakati sasa ambapo wao wenyewe watachukua sheria mikononi mwao na waweze kukabiliana na hawa wanamgambo ama mtu yoyote ambaye anatumia dini kama kizingizio cha kuweza kufanya mauaji kama ambayo tuliona kule Mandera. Kwa hivi sasa, hali ya taharuki imetanda katika jimbo la kaskazini mashariki na magari yote ya uchukuzi wa abiria yamelazimishwa kuandamana na maafisa wa polisi. Mwaikikonya, view Express, Nairobi. Kamata kamata ya polisi wa Mombasa kuwatia mbaroni baadhi ya vijana wanaosadikiwa kujihusisha na makundi ya kigaidi na kuvuruga amani katika mkoa huo wa Pwani imelalamikiwa kuwa haikufanywa kwa uadilifu, hasa pale polisi walipoingia katika baadhi ya misikiti. Mwenzangu Hadija Riami amezungumza na Farida Rashid, mwanaharakati ambaye anaelezea jinsi mambo yanavyozidi kubadilika huko Mombasa, hasa miongoni mwa vijana. Haijatokea hapo mombasa yetu. Mombasa yetu ilikuwa ni nzuri sana yenye kupendeza, na sisi akina mama ndio tuna uchungu zaidi, kwa sababu tuna uchungu wa mtoto kumbeba miezi tisa, tuna mchungu wa mtoto kumlea. Kuna msemo zamani ulikuwa ukisema mtoto mleavo ndivyo akuavyo, lakini sasa hivi mtoto mleavo sivyo akuavyo, kwa mambo yaliyoko mji huu mapya, mambo ya hii teknolojia zinatoka sasa Farida unadhani hii imetokana na nini, hizi vurugu na hao vijana kukamatwa kamatwa na pia wameingia katika masuala ambayo naambwa labda ya ugaidi? Unadhani kitu gani ambacho kimebadilika ah. Mpaka imekuja hali hii? Wajua, ni kuambia kweli, watoto si kama zamani. Watoto wamesoma, wamegraduate, hawana makazi, umenifahamu? Wamekuwa idol, wanakama barazani. Sasa wanakuja watu kama hao ao kutoka nje, wanaambia zakupatieni kazi pesa fulani pendeni, unaona, na watoto wanaona kuwa wamekaa wanaharibika. Wengine wamejiza kwenye a wameka maa, wengine wamekwa zaizi, wanazishika visu. Mtoto wa miaka kumi na tatu wanaingia wanataka kupiga watu mavisu na mapanga, ni kwa sababu kusema kweli the idleness. Sasa mtaiondoa vipi hali hii? Hapa awareness watoto wetu wana wako na talent wengine, ambapo hawana uwezo wa kujitendelekeza, ni lazima tushirikiane nao, tujue shida yake inatoka wapi. Farida Rashid, mwanaharakati akizungumza na VOA Express kutoka Mombasa. Je, yeah, nifanyeje? Ukiangalia upande wa wa Jenny fanyeje, ndugu zetu wa Voice of America, kwa mradi huu na jinsi mradi huu unavyoendeshwa, ni halali kabisa kwamba tuna uwezekano mkubwa kuja kufikia mwaka 2015 tutakuwa tumepunguza kwa, kwa kiasi kikubwa sana maambukizi ya virusi vya ukimwi hasa kwa vijana kutoka miaka 12 mpaka 10 ngapi hapo mpaka 24. Kuna uwezekano mkubwa sasa hii jamii ikapata elimu ya kutosha na ikaweza kujitambua pia. Haya basi, msikilizaji, kama unajiunga nasi, hii ni VOA Express kutoka hapa Washington DC. Matangazo haya pia yanapatikana katika ukurasa wetu wa Facebook, yani Facebook VOA swahili com. Unachotakiwa kwenda kufanya ni bonyeza kile kidude kilichoandikwa like, utakuwa nasi moja kwa moja. Alkadhalika katika mtandao wetu, yani www VOA swahili hivi sasa basi, ni patupate burudani ya muziki e, na mwona Vanessa Mdee yuko tayari kabisa, anakuambia hamjui, hamjui toni alichonifuzaama na mnadio mana amuishi kutokana ya Id naona kibao kizuri murwa kabisa. Katika VOA Express, ndivyo hivyo kinavyotuendesha kutoka hapa Washington DC. Ni Vanessa Mde na kibao chake hamjui haswa haswa haswa mkamiti kibayasi basi. Najua hivi sasa pengine watu wanarejea majumbani kutoka katika shughuli zao za Jumatatu ya leo. Na sasa tunageukia mada yetu ya kama huna kazi. Leo tunazungumza na Bi Marion Elias mkazi wa Dar es Salaam ambaye anazungumzia suala la ajira kwa vijana. Je, wafanye nini? Swala la ajira limekuwa ni changamoto kubwa, sio kwa Tanzania peke yake, lakini nafikiri ni kila mahali, kwamba kila kijana mawazo yake anapotoka chuo kwamba mimi lazima nizunguke na vyeti vyangu na CV zangu ili kuweza kupata kuajiriwa lakini laiti wangelijua kwamba ajira ni kujiajiri we mwenyewe, na kuna kuna nafasi nyingi ambazo mtu unaweza ukakaa ukawaza ukabuni jambo ambalo ukalifanyia funguzi zenu, ukasema okay, sawa hili naweza nikalifanyia kazi nikiwa makini ninaweza nikaweza kuweka mkate mezani kwangu ama na kwa familia yangu. Na kuna mambo mengi ambayo yanaweza kufanyika bila kusema okay, ngoja nifanye ajira, kuajiriwa. Tumeajiriwa, mimi nimeshaajiriwa kama mtu wa kwenye media, lakini sasa hivi nimejiajiri na ninafanya vitu vingi. Unaona kama sasa hivi ajira ya media ambayo nilipata ujuzi kwenye upande wa media, ninashughulika na mambo ya media hayo, lakini kwa kujiajiri au, kuna kuna nafasi hata kwenye ukulima, kuna ufugaji, kuna ufugaji hata wa samaki ambao unaweza uka, ukafuga samaki nyumbani kwako, una kiwanja chako kidogo ukaamua kujifugia samaki au hata kilimo, lakini kwa small scale, ambao bado unaweza ukaendelea, ukajikuta tayari wewe una, umejiajiri, unauza mazao na chakula hakiharibiki, kwa sababu kila mtu asubuhi, mchana, jioni lazima ale. Nitaacha kuvaa nitaacha kwenda kuchangia harusi ama kufanya kitu kingine, lakini kula lazima mimi nile. Kwa hiyo hata unapoingia kwenye chakula, labda kwenye kilimo ama biashara ya chakula, kuna wengine wengi, wengi, wamejiingiza kwenye vyakula vya kupika ama vyakula vibichi kama jumla ama wengine wameamua kujiingiza kwenye kupika vyakula kwa ajili ya maharusi, ama wengine wameingia tu kwenye mambo ya bakery kubake tu from home na wanapeleka kwenye maharusi, na unakuta wana wanatengeneza kwa iki, mtu anaweza kuuza mpaka 20 kilos of a cake kwao. Sasa ni, ni, ni vile ambavyo mtu mwenyewe unataka kujituma. Unajua ulikotoka, lakini unakokwenda unakujua? Je, unataka kuishi yale maisha ambayo nilikuwa ninaishi, kwani kuna njia ambazo, mtu kama una mia ya kutoka kutaka kujikwamua, unaweza ukajikwamua. Ubongo wa mwanadamu una uwezo wa kufikiria. Haya, na sasa, katika kero zangu leo, tunao wakazi hawa wa jiji la Dar es Salaam, na hizi ni kero zao. Kwa kweli kero ya maji, ukitaka kuvuta maji sasa hivi Tanzania lazima yani, yani watu, utazungushwa utazungushwa idara za maji. Kuna ufisadi wa hali ya juu, rushwa iko nje nje, sijui kama hata hao wakubwa wanaiona. Yani, mtu anatoa rushwa hapo hapo, unaona kabisa kwamba huyu mtu katoa rushwa, ndio maana amepewa. Kwa hiyo mi naomba yani, wahusika wajaribu kuangalia hivi vitengo, mtu anapotaka maji au umeme, haki itendeke, ili kila mwanajamii aweze kupata haki kwa wakati sababu mwingine anaweza akaomba labda maji au umeme mwezi wa saba mpaka mwezi wa kumi na mbili anazungushwa. Mwingine akafika mwezi wa kumi na mbili, kabla ya kulipia ile pesa, anajikuta kasha toa labda laki tano ya kuwapa watu, yani ofa tu, yeye anawekewa maji baada ya siku mbili au umeme baada ya siku mbili. Kwa hiyo hii nchi inapoelekea sio pazuri, inamaanisha italiwa na watu wenye uwezo na watu ambao hawana uwezo watajikuta hawawezi kupata huduma ambazo ni haki za msingi kwa kila mwanajamii. Kiroo yangu mimi ni kuhusiana na vijana ambao hawakubali vijana wenzao Hasa katika sehemu za kazi. Najua sehemu za kazi ni sehemu ambayo tunakutana vijana na, na rika mbalimbali katika kufanya kazi. Hasa vijana wenyewe kwa wenyewe wanakuwa wana tabia ya kuoneana wivu, kutokana na labda mtu fulani anafanya kazi vizuri, au yuko hivi au yuko unique, au ana karisma fulani kutokana na kazi yake jinsi ilivyo, eidha ujuzi inawezekana vilevile, maarifa, inategemeana na kila kitu, au uhodari wake au kupendwa kazini, uwajibikaji. Sasa inapotokea kijana mwenzako anakuona wewe huku katika hali kama hiyo, unapendwa unawajibika vizuri, anajisikia vibaya, anaweza kutengeneza majungu ofisini, wewe na bosi wako, wewe na wenzako, na hata watoto nje ambao hawakufahamu, wakisema kwamba labda wewe una tabia hizi na hizi na hizi, ili tu kukuharibia wewe ile shughuli yako ya kazi. Vijana wenzangu, haya mambo yamepitwa na wakati. Mkubali mwenzako, ili aweze kupa pia maarifa ambayo yeye anayatumia kuyafanya na anaonekana yuko juu, au akuelekeze mbinu. nimekuwa nikitumia barabara hii ya Kawawa Road asubuhi na jioni, lakini kwa kweli kero yangu kubwa iko pale maeneo ya Chang'ombe pale VETA, kwenye junction ya barabara ya Kawawa na Nyerere hapa Dar es Salaam, yaani unakuta sisi tunaotokea Kawawa Road kuelekea Temeke. Unaweza ukawekwa pale masaa mawili au moja na nusu, unasubiri tu foleni ukiwa katika eneo la Boma mpaka Karume. Kwa kweli, mimi naomba wale trafiki wanaokuwepo pale ambao wanaruhusu gari za huku ziende na za huku pia ziende, wao wanaadjasti, wana muda wao. Wakumbuke kwamba hata watu wanaotumia Kawa Warodi nao wanahitaji kwenda kule wanakoelekea, kuliko kuwaruhusu tu wanaotoka Kariakoo kwenda maeneo mengine ya upande wa pili. Oh yeah. Haya basi, msikilizaji wa VOA Express, na sasa ni mapishi mapishi. Huyu hapa Lucy Patrick wa VOA Express anatufahamisha leo, anatupeleka wapi? Leo katika pichapicha picha zangu nipo maeneo ya Soweto na niko katika eneo moja linaitwa mti mkavu, ugali nyama choma, na hapa kuna kitu kimoja ambacho kinaandaliwa kinaitwa bomu. Nataka tuzungumze na mpishi mkuu au mwandaaji wa ilo bomu, atuambie hilo bomu ni kitu gani, nawe msikilizaji upate kujua. Karibu. Bomu linaandaliwa kwanza, swala la kwanza tunakuwa tumenunua bomu, kama bomu linakuwa linakatwa kama, yaani linakuja na kipande cha ini kidogo likija na pande la ini kidogo, tunalikatakata. Tukishalikatakata, tunachanganya na nyama. Tukichanganya na nyama, tunaweka na kitunguu kidogo, kitunguu maji na kitunguu swaumu vile vile. Itakapofikia muda, tutaweka na chumvi kidogo, afu tutalijaza kwenye ule mfuko wake wa nyongo inakuwa special, linakuwa limeshaandaliwa tayari kwa ajili ya kulichoma, ili tuwape wateja wale. Na labda kuchoma linachukua muda gani? Yaani, yani, kwa kuchoma kwa kweli linachukua muda kama saa moja na nusu. Ni kwa nini mmeliita bomu? Bomu tumeliita kwa sababu, kutokana na jinsi lenye lilivyo, ile ule mfuko wa nyongo upo unafurushi kama yani tufe fulani hivi ambalo linakwala mvilingo sasituna tunashum kama ninini kama bomu, kwa sababu mabomu ni ya mvilingo na maana sisi tunatengeneza hivyo, hivyo tumeliita hivo kutokana na jinsi lilivo kama limekaa kama bomu. Hapa tunapochomea nyama ni Soweto, ila ni kwa mti mkavu. Kwa nini kumeitwa kwa mti mkavu? Kwa mti mkavu kumeitwa kwa sababu tumependekeza sisi kuita jina kama hilo. Tu tumelipenda jina kama hilo kuita tu mti mkavu. Ni jina tu. Na kushukuru sana mpishi wetu wa siku ya leo kwa kutueleza jinsi hilo bomu linavyoandaliwa. Sio bomu kama bomu, msikilizaji, bali ni nyama ambayo inawekwa kwenye mfuko fulani ambao unakuwa kama bomu, lakini huko zimechanganywa nyama za aina nyingi nyingi pamoja na kuweka nyongo, na ninajaribu hapa kuonja, naona ina uchungu uchungu fulani lakini ni tamu sana. Haya basi, namwona mkamiti kibayasi anatupeleka Hollywood. Kabla yapo naona mkamiti ukuwa na cheka kusikia bomu Make mimi nikataka nikimbie hapa studio bomu, tena kwenye mapichi. Twende Hollywood, mkamiti. Mambo yanaendelea kuwa mambo ambapo wanawake kadhaa wamezidi kujitokeza wakidai walibakwa na mchekeshaji ambaye pia mwigizaji mkongwe hapa Marekani William Henry Cosby Jr. maarufu kama Bill Cosby. Bill Cosby amekuwa na kashfa ya ubakaji na kuwa gumzo kila pembe ya mitandao ya kijamii pamoja na vyombo mbalimbali vya habari hapa Marekani. Takriban wanawake kumi na watano wamezungumza na vyombo vya habari kwa wakati tofauti wakidai kubakwa na Bill Cosby mwenye umri wa miaka 77. Hata hivyo, Cosby amekataa katakata kuzungumzia sakata hilo la ubakaji uliotokea zaidi ya miongo miwili iliyopita, ambapo alipewa fursa ya kuzungumzia hilo kwenye mahojiano na ripota mmoja wa kituo cha redio cha NPR hapa Marekani. Pia alipata fursa hiyo hiyo ya kuzungumzia sakata hilo la ubakaji kupitia shirika la habari la Associated Press AP, kuelezea nini anachofahamu juu ya madai haya yaliyotokea muda mrefu uliopita, lakini Cosby alikataa kujibu chochote, alikuwa kimya tu. Wakati huo, mwanasheria wa Cosby aitwaye Matt D. Singer amesema idadi ya wanawake wanaojitokeza kutoa shutuma dhidi ya Cosby ni uongo usiokubalika na kuvitaka vyombo vya habari kuacha kurusha taarifa hizo. Mwanasheria huyo aliandika taarifa hiyo na kuituma kwenye kituo cha televisheni cha CNN. Shutuma hizo zimemfanya Cosby kupoteza show zake kadhaa za vichekesho kwenye televisheni kubwa hapa Marekani, ikiwemo ya NBC na TV Land. Haya, sasa tunakwenda kuangalia yavumayo mitandaoni. Mitandao huyu hapa ni, huyo ni Harrison Kamau. Baada ya kanda ya video kutolewa nchini Uganda ya mfanyakazi wa nyumbani akimtesa na kumchapa mtoto mdogo wa miaka miwili, wengi duniani wameghadhabishwa na tukio hili na hata serikali kumchukulia hatua madhubuti za kisheria. Mfanyakazi huo kwa jina Juli Tumuhirwe wa miaka ishirini na miwili ameshtakiwa na shtaka la kujaribu kumuua mtoto wa Nera. Tukio hili limefungua ukurasa mpya na kuleta changamoto hasa kwa wazazi ambao wanafanya kazi na kuwaacha watoto wao mikononi mwa wafanyakazi. Maswali mengi na maoni tofauti yameibuka kwenye mitandao ya kijamii, wengi wakilaani vikali tukio hili, huku umuhimu wa kuwachunguza wafanyakazi wa nyumbani kabla ya kuajiri ukiibuka. Hesta anasema, nawapongeza sana nyinyi wazazi wa mtoto huu kwa utulivu na kuingoja sheria ichukue mwelekeo wake. na Isigai anasema hakuna maneno ya kutosha kueleza unyama tuliyoushuhudia. Miskola naye anasema afungwe jela miaka isiyo na kikomo. Kato akiongeza kwa kusema wazazi, tusiweke pesa mbele, ni bora zaidi tujilelee watoto wetu. Rambo naye akimalizia kwa kusema tukio hili liwafungue macho wazazi kuhusiana na usalama wa watoto nyumbani ni baadhi tu yaiyavumayo mitandaoni. Kwako wewe, waonaje? Haya, unaendelea kusikiliza VOA Express. Namwona mkamiti kibayasi yupo tayari kukusomea muhtasari wa habari. Mawaziri wa mambo ya nje wa Iran na kundi la mataifa sita yenye nguvu duniani wamefikia siku ya mwisho ya tarehe yao iliyosubiriwa kwa kipindi cha mwaka mmoja kukubali mkataba wa pamoja wa kuhakikisha programu ya nyuklia ya Iran ni ya amani. Waziri wa fedha wa Rusia anasema Rusia ipo ukingoni kupoteza zaidi ya dola bilioni mia moja kutokana na vikwazo vya magharibi na kushuka kwa bei ya mafuta. Anton Siluanov alisema leo Jumatatu kwenye mkutano wa kiuchumi huko Moscow kwamba Rusia itaweza kupoteza kiasi cha dola bilioni 40 kwa mwaka kwa sababu ya vikwazo vya magharibi. Maafisa nchini Afghanistan wanasema mjitoa mhanga mmoja ameua watu wasiopungua hamsini wakati wa mchezo wa volleyball huko mashariki mwa nchi. Mchezo huo katika jimbo la Paktika, wilaya ya Yahya Kher, ulikuwa na watu wengi. Wakazi wa mji wa Ferguson katika jimbo la Missouri nchini Marekani wanasubiri matamshi ya baraza la mahakama kuelezea hatima ya ofisa polisi mzungu aliyemfyatulia risasi na kumuua kijana mweusi asiyekuwa na silaha wakati wa mzozo uliotokea mtaani. Shukrani zetu za dhati kwako kwa wewe kwa kuwa nasi katika VOA Express, na tunaamini utakuwa nasi hapo kesho, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika yatakayokujia saa moja na nusu jioni za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya, mwongozaji ni Dwayne Collins, msimamizi ni Khadija Riami, mimi ni Idi Ligongo na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunakuaga kutoka Washington DC. Kwa heri.