Kumekucha Afrika. Hii ni idha ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunatangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu kwa matangazo yetu ya asubuhi, yanaoanza saa 12 kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 Afrika ya Kati. Ni Jumanne, Novemba 25 mwaka 2014. Mimi ni Este Gitoyu na mimi ni Sandey Shomari. Na katika habari nyingine, kashfa ya Tegeta Escrow huko nchini Tanzania yaingia hatua nyingine. Bila shaka ni habari ambazo tumekudokezea hivi sasa, ambazo tutakuletea baadaye kidogo katika matangazo haya, lakini kwanza, sande Shomari, na habari za dunia. Jopo lililoteuliwa na mahakama kutoa maamuzi katika jimbo la Missouri limeamua kutomfungulia mashtaka afisa wa polisi ambaye alimpiga risasi na kumuua kijana mweusi alikuwa hana silaha kiasi cha miezi minne iliyopita. Jopo hilo lilikuwa likitafakari juu ya kupendekeza mashtaka kwa polisi huyo Darren Wilson. Afisa wa polisi alimpiga risasi kijana Michael Brown Agosti 9. Mauaji hayo ilisababisha mvutano mkali kati ya eneo lililo na weusi wengi la St. Louis ambalo hufanywa doria na polisi ambao wengi wao ni weupe. Waziri wa ulinzi wa Marekani Chuck Hagel amejiuzulu baada ya kuhudumu kwa karibu miaka miwili. Rais Barack Obama akizungumza jana Jumatatu kwa White House na Hagel na makamu rais Joe Biden, alimtaja waziri huyo wa ulinzi kuwa ni mkono madhubuti kusaidia utawala wake kujibu changamoto za Ebola na kundi la Islamic State. Rais amesema Hego ametoa maisha yake kwa usalama wa taifa wa Marekani na watu wake, kwa waume waliojeshini kwa miongo kadhaa. Hego amesema atabaki kwenye nafasi hiyo mpaka mrithi wake atakapopatikana. Nchi zenye nguvu kubwa duniani na Iran zimeongeza muda wa mazungumzo ya makubaliano ya pamoja juu ya mpango wa nyuklia wa Iran huku tarehe mpya ya mwisho ikiwekwa kufikia mwaka ujao. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anasema maendeleo yamepatikana katika baadhi ya matatizo na kwamba wanadiplomasia wanakaribia kufikia makubaliano ambayo yataifanya dunia kuwa salama zaidi. Alizungumza huko Vienna jana Jumatatu, ikiwa ni siku ya mwisho aliojiwekea kundi la P5+1 ili kuweza kufikia makubaliano ya pamoja kuhakikisha mpango wa nyuklia wa Iran ni salama. na wanawake wa Afghanistan wanatengwa mara kwa mara katika mazungumzo muhimu ya amani na hali ya baadaye ya nchi hiyo. Haya ni kwa mujibu wa ripoti ya shirika fadhili la kimataifa la Oxfam, na kama anavyoripoti mwandishi wa Sauti Amerika Sela Hennessy kutoka London, Oxfam inafanya kampeni ya kutoa kipaumbele kwa wanawake kabla ya kongamano la Afghanistan itakalofanyika London mwezi ujao. Esther Giwt anaisoma ripoti kamili. Jorit Kaminga, mshauri wa masuala ya sera katika shirika hilo la Oxfam, amerejea maajuzi kutoka Kabul. Anasema shirika lake la lilifuatilia mikutano 23 ya amani iliyofanywa kati ya wanamgambo wa Taliban na serikali ya Afghanistan pamoja na jamii ya kimataifa katika kipindi cha miaka 9 iliyopita. Lakini anasema katika mazungumzo yote hayo, kati ya jamii ya kimataifa na Taliban, hakuna hata mwanamke mmoja aliyeshirikishwa. Wanawake waliwakilishwa mara mbili tu wakati wa mazungumzo kati ya serikali ya Afghan na Taliban. Kongamano kuu juu ya Afghanistan linatazamiwa kufanyika huko London Disemba tatu na nne, na shirika la Oxfam linasema jamii ya kimataifa inapaswa kutumia kongamano hilo kuangaza swala la haki za wanawake chini ya utawala wa Taliban. Wanawake walipigwa marufuku shuleni na kazini na mpaka hivi leo kuna asilimia 42 ya wasichana wanafunzi. Shirika hilo linasema wanawake wa Afghanistan hivi sasa wanapitia manyanyaso ya hali ya juu na hata idadi yao inapungua bungeni na sheria zinazolenga kuwalinda zinaendelea kutishiwa. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Waanzilishi watatu wa vuguvugu vugu la kuchukua Hong Kong wamesema watajisalimisha polisi mwezi ujao, lakini viongozi wa wanafunzi wanasema hawatafuata uongozi wao. Kwa mujibu wa taarifa za vyombo vya habari vya nchi hiyo, waanzilishi hao watatu waliwasilisha mawazo yao katika mkutano wa Ijumaa na wawakilishi wa muungano wa wanafunzi wasomi waunga mkono demokrasia na makundi mengine. Mpango huo ni watu hao kujikabidhi polisi siku ya Disemba tano au baada ya hapo. Rais wa Marekani Barack Obama ametoa nishani ya juu kabisa ya heshima kwa raia, Presidential Medal of Freedom, kwa Wamarekani 19 ikiwa ni pamoja na msanii na mwanaharakati na mtumishi wa umma. Lakini kabla ya kutoa tuzo hizo jana Jumatatu huko White House, Rais Obama alisema medali hizo zimewekwa kwa ajili ya wale waliochangia usalama wa dunia kwenye juhudi za utamaduni. Wanaharakati watatu wa Marekani waliouawa na kundi la weupe walionsoma mkali miaka 50 iliyopita walipewa tuzo hiyo wakiwa ni marehemu. Rais Obama alisema James Cheny, Andrew Goodman na Michael Schwana wanakumbukwa siku zote jinsi walivyokufa, lakini akasema sasa wanakumbukwa kwa jinsi gani walivyoishi na mawazo yao na kuwapa moyo vijana. Pia waliopewa medali za uhuru na Rais Obama ni pamoja na mcheza filamu Meryl Streep na mwimbaji Stevie Wonder. Alisema kipaji cha Streep ni kikubwa sana na kwamba hana mwenzake, na kusema kwamba ucheshi wa Stevie Wonder na ubinadamu unaonekana katika kila nota ya sauti yake. Unasikiliza Kumekucha Afrika kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Na habari zilizobeba uzito wa juu hivi leo asubuhi za tupeleka huku Kenya, ambapo kufuatia mauaji ya watu ishirini na nane waliopigwa risasi na wapiganaji wa Al-Shabab katika kaunti ya Mandera huko kaskazini mashariki mwa nchi, watumishi wa serikali ya Kenya wanaofanya kazi sehemu hizo wanahofia usalama wao. Muungano wa madaktari nchini humo pamoja na chama cha kutetea waalimu kimetangaza kuwaondoa wanachama hao katika maeneo yenye utovu wa usalama. Mwandishi wetu Josephat Kioko anaripoti kamili kutoka Mombasa. Tukio la Jumamosi, Novemba tarehe ishirini na mbili la mauaji ya abiria ishirini na nane waliosafiria basi moja kaskazini mashariki mwa Kenya lishtua watu wengi Afrika mashariki na kuangaziwa na vyombo vya kimataifa ulimwenguni. Wafanyikazi wa serikali pamoja na mashirika yasiyo ya kiserikali yameandaa mikutano kadhaa kutangaza kwamba hawatavumilia kamwe wahudumu wao kuhatarisha maisha mikononi mwa majangili na wanamgambo wa kigaidi. Muungano wa madaktari nchini Kenya, katika mkutano wake Jumatatu mchana, umewaambia wanachama wake wakatae kufanya kazi maeneo yasiyo na usalama. Abi Mwachi ni mmoja wa maafisa wakuu wa muungano huu wa madaktari, hotuba yake ikilenga madaktari wenzao 25 wanaohudumu katika maeneo ya Garissa na Mandera kulikotokea mauaji hayo. Uh, tume, tuna washauri wanachama wetu wanaofanya kazi katika jimbo la Mandera na maeneo yake kwamba wasirudi kazini mpaka wakati ule ambao usalama wao utakapokuwa akishiwa na serikali. Waliotangulia kutangaza hatua ya kuondoa walimu au kuwataka walimu waondoke maeneo yaliyoshuhudia mauaji kama vile Turkana, Baringo na Mandera ni muungano wa walimu hapa Kenya NUT. Jumapili mchana katibu mkuu wa nat Wilson Sossion alitoa tamko hilo kufuatia mauaji ya walimu saba wa shule moja kaunti ya Mandera kwa kushambuliwa na Al-Shababu. Wakenya niliowahoji wamezungumzia hali hiyo huku jeshi la Kenya KDF ikisema lilifaulu kuwa wapiganaji wa alshababu zaidi ya mia moja. Wezekani kwamba mara moja hivi baada ya kama siku moja hati magaidi, mnajua pale mahali walipo wale magaidi, ni watu wamejiami. Huu ni mpaka, muwe mna mpangilio fulani wa kutosha. Serikali pia, teknolojia wanaotumia kwa sasa, naona si kama ile ya awali. Kama vile makamu alivyosema, ni kweli, wamepambana na janga kali sana wale walimu wenye wako huko warudi kaunti zao kozuuko. So ni kama hawataki watoto wao wafunzwe. wa angeweza kurejesha moyo ndani serikali itadhibiti mahali kule katika hali ya usalama. Hiyo si suluhisho kwa walimu sehemu za kule, kwa sababu kule kuna wanafunzi, kuna mashule yataathirika sana. Serikali wakaweze kurejesha hiyo usalama mahali kule, ili watoto wetu wasiweze kuathiriwa mahali. Katika taarifa yake kwa vyombo vya habari inspekta mkuu wa polisi David Kimaiyo amesema Kenya haitalegeza juhudi za kuwakabili magaidi, hasa wale wa mrengo wa Al-Shababu. Uh, wasa, ambaye, wa wachambasi ambaye wametenda kitendo hii wakiwemo humu ndani au wakiwa kule nje ya nchi hii, tutafuatilia kikamlifu na pia sheria itachukua nafasi yake. Habari isiyo rasmi inasema wakuu wa Alshababu walikasirishwa na tukio la misikiti iliyofungwa na maafisa wa usalama hapa Mombasa kwa kuhusishwa na mafunzo ya kigaidi. Nikiripoti kutoka Mombasa ni Josephat Kioko kwa niaba ya Sauti Amerika. Na wakati huo huo, kundi la wanamgambo wa Somalia Al-Shabab linakanusha ripoti za serikali ya Kenya kuwa majeshi yake yaliwa zaidi ya wapiganaji mia moja wa, wa Al-Shabab. Kenya inasema ilifanya operesheni hiyo kwenye mpaka wake na Somalia baada ya Al-Shabab kushambulia basi la abiria kaskazini mashariki mwa nchi hiyo na kuua watu ishirini na wanane. Na kama anavyoripoti mwandishi wetu Muhammad Yusuf kutoka Nairobi, Wakenya wana ghadhabu kubwa kwa serikali hiyo kwa kushindwa kulinda raia wake dhidi ya wanamgambo hao. Shinikizo linaongezeka kwa serikali ya Kenya kuthibitisha kuwa majeshi yake yameua zaidi ya wanamgambo mia moja wa, wa al-Shabab waliokuwa wakifanyia shughuli zao kwenye mpaka huo ikiwemo kuwaua abiria waliokuwa ndani ya basi siku ya Jumamosi. Polisi kaskazini mashariki mwa nchi na mashahidi wanasema washambuliaji hao walivizia basi na kuua watu 28 wasio Waislamu, ambao walitengwa kutokana na imani yao miongoni mwa abiria sitini. Kundi la al-Shabab lilikiri kuajibika kwa, kwa mauaji hayo likisema lilikuwa linalipiza kisasi uvamizi wa hivi karibuni wa maafisa wa ulinzi katika misikiti mjini Mombasa. Katika hotuba kwa taifa siku ya Jumapili, naibu rais wa Kenya William Ruto alisema majeshi ya Kenya yamefanya operesheni zinazolenga wapiganaji wa kundi hilo pamoja na kambi zao za mafunzo kusini mwa Somalia. Two operesheni mbili za kufana dhidi ya wauaji wa Mandera zimefanywa haraka kote fatalities kwenye mpaka. Majibu yetu yameua wapiganaji zaidi ya mia moja, yaliharibu pia kambi nne ambazo zilitumiwa kupanga uhalifu huo. Lakini katika taarifa Al-Shabab linasema hakuna mpiganaji wake aliyeuawa na kwamba madai ya serikali ya Kenya hayana msingi wowote. Kundi hili pia lilidai kuwa Kenya inajaribu kugubika uzembe wake kwa kushindwa kutoa ulinzi kwa watu wake. Kenya imeshuhudia msururu wa mashambulizi yenye maafa katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita tangu ilipopeleka majeshi yake Somalia kupigana na Al-Shabab. Maafa makubwa zaidi ni yale ya Septemba mwaka jana katika Westgate Mall jijini Nairobi, ambapo zaidi ya watu sabini waliuawa. Na kabla ya shambulizi la hivi maajuzi, gavana wa Mandera Ali Rioba alitoa taarifa za kijasusi kwa idara za usalama, akielezea kuwa kuna shughuli zinazoongezeka za Al-Shabab kwenye mpaka na kwamba kundi hilo linapanga kufanya mashambulizi zaidi. Gavana huyo anasema onyo lake halikutiliwa maanani na hakuna hatua iliochukuliwa. Uh, yapata wiki mbili zilizopita nilieleza wasiwasi mkubwa kuhusiana na ongezeko la shughuli za kigaidi kwenye mpaka na ukapuuzwa na kusemekana kwamba ninafanya siasa. Ni bora kuchukua hatua kwa kila taarifa za kijasusi zinazotolewa na kupata hamna chochote kuliko kutochukua hatua na kuifanya nchi kulala. Mkuu wa polisi huko Kenya anakanusha kuwa alipata taarifa hizo za kijasusi kuhusiana na shambulizi au shughuli za kigaidi. Lakini alipotembelea familia za watu waliopoteza wapendwa wao katika shambulizi la Jumamosi, aliyekuwa zamani waziri mkuu Raila Odinga ametoa mwito wa mabadiliko katika mfumo wa ulinzi huko Kenya. Odinga anasema hakuna ushahidi wowote unaonyesha kwamba watu wameuawa na kambi wanazodai wameharibu kwa mabomu. Pengine zilikuwa tupu, na lingekuwa jambo la kijinga kwa washambuliaji hao kurejea kwenye kambi hizo, alisema Odinga. Kundi la Al-Shabab halina kambi ndani ya Kenya, lakini limeapa kuendelea na mashambulizi ikiwa majeshi ya Kenya yatabaki huko Somalia. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Maafisa wa hospitali huko katika eneo la wakurdi la Iraq wanasema wapiganaji ishirini ikiwa ni pamoja na wale wanaojitolea wa kabila la Peshmerga na washia waliuawa katika mapambano na wanamgambo wa kundi la Islamic State. Wapiganaji wapatao thelathini na watatu walijeruhiwa pia wakati majeshi ya Iraq yalipopambana jumaa pili kwa kutaka kuchukua udhibiti wa Jalaula na Saadia kaskazini mwa Baghdad. Katika kuchukua upya miji katika jimbo la Diyala, majeshi ya Iraq yamewatoa majeshi ya Islamic State kutoka maeneo waliokuwa wameshikilia kwa miezi kadhaa na kusafisha barabara kuu kutoka mji mkuu Bagdad mpaka Iran. Mapigano yanayoendelea huku baadhi ya maeneo yakiwa na upinzani nje ya miji hiyo miwili, na maafisa wa polisi walisema Jumatatu, wakiongeza kwamba timu hizo zinafanya kazi kuondoa mabomu ya kandoni mwa barabara. Askari wapatao wawili wa NATO na raia sita wameuawa katika mashambulizi mawili tofauti huko Afghanistan. Katika taarifa yao ya jana Jumatatu, maafisa wa NATO wamesema wanajeshi wawili waliuawa katika mashambulizi mashariki mwa Afghanistan, lakini haikutoa utaifa wa wanajeshi hao. Shirika la habari la AP lilikariri polisi wa Kabul wakisema askari hao waliuawa wakati bomu lililofungwa kwenye baskeli lilipolipuka karibu na msafara wa kijeshi karibu na mji mkuu wa Afghanistan. Baadaye Jumatatu, bomu lililofungwa kwenye pikipiki lililipuka piki katika soko moja kaskazini mwa jimbo la Kunduz na kuwa raia sita. Na Rusia imesaini mkataba mpya na Abgazia kuweka ushirikiano wa karibu zaidi wa kijeshi na kiuchumi na jamhuri hiyo iliyojitenga ya Georgia ambayo Mosco iliitambua kama jimbo huru mwaka elfu mbili na nane. Makubaliano hayo yaliyosainiwa Jumatatu na Rais Vladimir Putin na Rais wa kuwekwa Abkhazia Raul Kajimba huko katika eneo la mapumziko la Black Sea la Sochi, huku akiangalia siku zijazo za kuanzishwa kwa pamoja kituo cha kijeshi kati ya Rusia na Abkhazia. a kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC ni Kumekucha Afrika. Na hivi sasa turejee hapa hapa nchini Marekani, ambapo kuna hali ya taharuki katika mji wa Ferguson, jimbo la Mizuri, ambapo polisi mzungu hapo Agosti 9 alimuua kwa kumpiga risasi kijana mweusi Michael Brown. Na hivi sasa kwenye laini ya simu ninaye Muhammed Edi Nasur akiwa huko Ferguson. Muhamed, unanisikia natumaini? Yeah, naam, jopo maalum lililopewa jukumu la kutoa maamuzi juu ya kesi hiyo hatimaye limefikia uamuzi uh, dakika chache zilizopita kwamba afisa huyo Darren Wilson hana mashtaka. Uamuzi huo umepokelewaje huko Ferguson, Muhamad? uh, kwa kweli, um, jumui watu wa St Louis um, you know, uh, hawakutegemea kwamba wamba mashtaka yanaweza kaletwa kwa ofisa uh, Wilson kwa sababu toka mwanzo kulikuwa na utata, utata jinsi gani walikuwa na wanataka kumshtaki na makusanyano um, wanataka mak kutumia kumshtaki, kwa hiyo uh, fujo zimeanza hapa na pale japokuwa hali sio mbaya sana. Mm, unasema uh, fujo zimeanza, kwa hivyo maamuzi uh, hayo, msikilizaji uh, yametolewa. Vipunde tuwaarifu wasikilizaji wetu huko Afrika na Muhamed, tukitizama kwenye televisheni hapa studio, japo hatuna sauti, maanake tuko kwenye hewani huku redio iko inapepea. Yaonekana mwito wa Rais Obama maafisa huko Missouri, akiwemo gavana J Nixon umepuuzwa. Umeona magari ya polisi yamevunjwa, kuna madirisha huko vio vio, tunavyoona vimetapakaa. Tupe mandhari kidogo. A, nafikiri uh, viongozi wamejitahidi sana kutuliza watu, wapunguze jazba. Nafikiri ingekuwa hawajatoka kama Gavana Nixon na viongozi wengine wa jumuiya za hapa hawajatoka kusema watu watulie majumbani wasitoke, um, uh, hali ingekuwa mbaya zaidi. Kwa hiyo uh, japokuwa tunaona fujo uh, zinatokea around Ferguson, uh, lakini nafikiri hali ingekuwa mbaya zaidi ingekuwa uh, kwa muda wa wiki au wiki mbili watu hawajatahadharishwa na hali kama tahadharishwa uh, na ukweli ambao unaweza ukatokea ikiwa Wilson, haja haja, haja tolewa mashtaka na Muhamed. Vilevile jamii ya Wamarekani weusi bila shaka imepokea maamuzi hayo kwa hisia kali, jazba hivi. Umefuatilia suala hili kwa muda tangu wakati ule wa maandamano ya tangu mwezi Agosti na hivi sasa walikuwa wakisubiri sana maamuzi hayo kutolewa. Ukizungumza na baadhi yao, wanasemaje? Uh, kwa kweli uh, hali sio nzuri kwao, wa, wa, walitegemea kwamba labda kuna um, njia, kuna kuna, kuna namna ambayo wanaongeza kupata haki na kama unavyojua hajatokea hivyo. Kwa hiyo uh, hawakuwa na matumaini makubwa, na kwa kweli wamekuwa disappointed sana na uamuzi ambao umetolewa leo. Aha, umemwona pia, pengine sijui, kwa sababu mkiwa pale kwenye fujo hakuna anayetizama televisheni. Rais Obama pia amejitukizia anahutubia taifa, na amelenga wakazi wa Ferguson haswa, nadhani hao jamii ya Wamarekani weusi. Anasema fujo sio suluhu, lakini ukitizama hivi sasa naona pia polisi wametokezea na gesi ya kutoa machozi kujaribu kutawanya watu. Unakumbuka kipindi kile walikuwa wakakamavu kweli kweli. Unadhani pengine usiku huu wa leo na kuamkia hapo kesho hali itakuwaje? Mi nafikiri uh, polisi wa St. Louis, County, Ferguson na you know uh, National Guard na, na pamoja na askari wa Federal uh, Homeland Security wamejizatiti kuweza kuzuia fujo zote ambazo zinaweza kutokea. Naweza kukwambia kwamba you know, maduka mengi yamefungwa na yatafungwa kesho uh, shule zimefungwa nyingi, ili kuweza kudhibiti uwezekano uh, uh, wa fujo. Kwa hiyo, nafikiri kwamba uh, hiyo nafikiri kwamba safari hii wamejitayarisha sana kuliko ilivyokuwa mwanzo. Uh, naweza kukwambia kwamba um, Uh, sijui itakuwa vipi, lakini naona kwamba oh, oh, oh, serikali imejizatiti zaidi kuliko ilivyokuwa hapo mwezi wa Agosti. Asante sana, Muhamed Edi Nasur, ukizungumza nasi kutoka huko Ferguson. Tutafuatilia baadaye kujua hali imekwendaje. Muhamed Nasur anatokea Tanzania. Shukran sana, asante sana. Na bunge la Tanzania litajadili tuhuma za ulaji rushwa kuhusiana na sekta yani shati, fight, scroll, ya nishati iliyopewa jina la kashfa ya Tegeta Escrow, licha ya juhudi za waziri mkuu kuzuia mjadala huo. Mvutano huo ulitokea mapema mwezi huu pale bunge lilipokea ripoti juu ya tuhuma hizo zilizotolewa na wabunge wa upinzani wanaodai serikali imeruhusu malipo kwa njia ya ubadhirifu ya karibu dola milioni 122, fedha za umma. Mwenzangu Abdu Shakur Abud amezungumza na Dr Damas Daniel Ndumbaro, mhadhiri wa sheria wa chuo kikuu huria cha Tanzania, na kwanza kumuuliza kwa nini serikali kuu haikutaka swala hilo lijadiliwe na bunge la nchi hiyo. Kulikuwa na fununu kwamba mahakama ime- imeandika barua kuzuia ili swali sijadiliwe, lakini ni kueleze kisheria, mahakama hasa hizi za nchi za jumuia za, za madola tanzania ikiwemo haiendi kwa mfumo wa barua inaenda kwa mfumo wa hukumu, uamuzi pamoja na amri. Sasa ili hukumu, uamuzi na amri vitoke mahakamani, lazima kuwepo na mtu ambaye anakwenda kulalamika mahakamani, anakwenda kufungua kesi. Upande wa pili wataenda kujibu hizo hoja, na hapo ndipo mahakama iweze kutoa amri yake. Sijasikia kwamba nani amefungua kesi, kwa hiyo naamini mahakama haiwezi kutoa amri pasipo kuwa na mlalamikaji. Kwe, kwa hiyo kwa maana hiyo bunge bado lina mamlaka ya wazi kabisa ya kuweza kuongea na kujadili swala zima la escrow kaunti ya IPTL. Na kwa nini basi unafikiri mahakama imezuia na kaa hakuna mtu amefikisha mashtaka? kinachoonekana hapa ni, ni kujaribu kutumia kila mbinu inayoonekana ipo ili swala hili lisijadiliwa na bunge. Sasa kwa lipofika hapa, chombo pekee kinye uwezo kuingilia ni mahakama. Kwa hiyo sasa hapo anaweza akawa kwamba mahakama inaweza ikatumika kuzuia hilo, lakini lazima ili mahakama itumike, kama nilivyosema, kuwepo na shauri mbele ya mahakama hiyo, kuwepo na kesi mbele ya mahakama hiyo, ndipo mahakama iweze kutoa amri. Na je, serikali inaweza kuamrisha mahakama kutoa amri ya kwamba suala fulani lisijadiliwe? Um, kiutaratibu ki na kwa mujibu wa katiba yetu ukiangalia eh, mamlaka ya hizi dola tatu na misingi kwamba mamlaka hizo hazipaswi kuingiliana, hilo halipaswi kutokea. Lakini hayo ni masuala ya kikatiba ya kikanuni, na ni masuala ya kinadharia. Katika utendaji, ni ni swala jingine. Kwa hiyo unaweza ukakuta kwamba serikali inaweza ikatumia mkono wake mrefu kuitumia mahakama vinginevyo, lakini sasa hilo bado linataka ushahidi, kwa sababu mpaka sasa hivi hii hoja tunaiongea sana katika vyombo vya habari lakini ule ushahidi bayana kwamba mahakama imeshatoa amri haupo mpaka hivi sasa. Na katika bunge, spika wa bunge ameidhinisha kwamba bunge linaweza kujadili siku ya Jumatano, lakini waziri mkuu amekuwa akipinga. Unafikiri kwa nini waziri mkuu katika bunge anapinga swala? Ana haki vilevile kupinga. Waziri mkuu ni msimamizi mkuu wa shughuli za serikali bungeni. Kwa hiyo, hapa sasa serikali inawekwa kitumoto, serikali inasulubiwa na atekee kuwa anasulubiwa kwenye hicho kiti moto ni waziri mkuu. Kwa hiyo katika hali ya, ya kawaida asingependa kukalia kiti moto hicho. Naona hizo ni juhudi za kujaribu kukikwepa hicho kiti. Lakini pamoja na kwamba waziri mkuu ni msimamizi wa shughuli za serikali bungeni, mwenye mamlaka ya mwisho kabisa bungeni ni spika. Ni Dr. Damas Daniel Ndumbaro, mhadhiri wa sheria wa chuo kikuu huria cha Tanzania, akizungumza na sauti Amerika kutoka Dar es Salaam. Ufuatao ni muktasari wa habari. Jopo lilioteuliwa na mahakama kutoa maamuzi katika jimbo la Missouri limeamua kutomfungulia mashtaka afisa wa polisi ambaye alimpiga risasi na kumuua kijana mweusi aliyekuwa hana silaha kiasi cha miezi minne iliyopita. Waziri wa ulinzi wa Marekani Chuck Hagel amejiuzulu baada ya kuhudumu kwa karibu miaka miwili. Nchi zenye nguvu kubwa duniani na Iran zimeongeza muda wa mazungumzo ya makubaliano ya pamoja juu ya mpango wa nyuklia wa Iran. Taifa la Afrika Magharibi la Burkina Faso linachukua hatua za kwanza kuelekea kurudisha uongozi wa kidemokrasia kwa kuteuliwa rais wa mpito, waziri wa zamani wa mambo ya nje Michael Kafando Ameapishwa katika nafasi hiyo baada ya kuchaguliwa Novemba 17 na kamati maalumu iliyoundwa na wanasiasa, jeshi, viongozi wa kidini, kiraia na kijadi. Makubaliano yatasimamia kipindi cha mpito cha mwaka mmoja mpaka uchaguzi na kuundwa kwa bunge la mpito. Serikali ya mpito inachukua madaraka kutoka kwa jeshi ambalo lilichukua utawala baada ya maandamano yaliyomlazimisha rais wa zamani Blaise Compaore kujiuzulu na kukimbia nchi mwezi uliopita. Luteni Kanali Isaac Zida alijitangaza kuwa kiongozi wa nchi, lakini akikabiliwa na malalamiko mapya aliahidi kujiweka pembeni, kuachia utawala wa kiraia. Marekani inakaribisha makubaliano ya serikali ya mpito nchini Burkina Faso yaliyoandaliwa na vyama vya vya siasa, asasi za kiraia na viongozi wa kidini na kijadi. Tunasihi mwendelezo wa mazungumzo baina ya makundi haya na jeshi katika kujenga demokrasia ya Burkina Faso uanze Vilevile, tunasisitiza umuhimu wa Burkina Faso kurejea katika utawala wa kikatiba kwa sasa, ambapo asasi za kiraia, vyama vya siasa na mahakama ya kikatiba zinajishughulisha kikamilifu katika kuelezea hali ya kipindi cha mpito cha nchi. Tunaomba wanawake na wanaume wa jeshi la Burkina Faso kurudi katika kazi yao ya msingi, kulinda mipaka ya dola la Burkina Faso na wananchi wake na wakati huo huo tunaamini kwamba suala la msingi la makubaliano ya serikali ya mpito yatasimamia kwa uhakika maandalizi ya uchaguzi mkuu. Matangazo yetu kumekucha Afrika asubuhi ya leo. Ungana nasi tena hapo kesho saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 asubuhi Afrika ya Kati. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi Aida Isa, msimamizi wa matangazo ni mimi Asta Gidhuyua, na hapa studio nimeshirikiana naye Sunday Shomari. Tunawatakia siku njema kutoka hapa VOA Washington DC. Usisahau kuungana na VOA Express hapo saa kumi na nusu hadi saa 11, na pia fuatilia habari hapa Fagason manake kama wanavyosema kimeumana hali mbaya. Haya, kwa heri.