Sasa kama tunavyofahamu, ni kwamba kuna malumbano hasa kutokana na kashfa hii ya Tegeta kwamba bunge haliwezi kujadili ripoti juu ya uchunguzi wa kashfa hiyo. Unaweza kutueleza kwa nini, na kwa hali hiyo, kwa nini bunge haliwezi kujadili na mahakama inazuia kwa nini? Ukiangalia misingi ya sheria hususani katiba ya Tanzania, huwezi ukalizuia bunge lisijadili ripoti ambayo kimsingi inatokana na bunge. Uh, utafahamu kwamba swala hili lilianzia bungeni na bunge lilisema kwamba limemwagiza mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali pamoja na taasisi ya kuzuia na kupambana na rushwa wafanye utafiti na wapeleke ripoti bungeni. Kwa hiyo, kwa hiyo kwa maana hiyo chimbuko ya swala hili si mahakama, chimbuko ya swala hili ni bunge, na bunge lina mamlaka ya kupokea na, na, na kujadili ile lakini kwa upande wa pili, bunge la Tanzania kwa mujibu wa katiba lina kazi kubwa mbili. Kazi ya kwanza tunaifahamu, ni kutunga sheria, lakini kazi ya pili ni kusimamia shughuli za serikali, ikiwemo kuikosoa serikali. Sasa hii akaunti ya IPTL Tegeta escrow ni moja kati ya shughuli za serikali. Serikali imefanyaje? Imefanya vizuri, imefanya vibaya? Imekosea? Bunge lina mamlaka kabisa kabisa ya kuoji. Mamlaka ya mahakama yapo, lakini yanakuja wapi? Kulikuwa na fununu kwamba mahakama ime, imeandika barua kuzuia ili swali sijiajiliwe, lakini ni kueleze kisheria, mahakama hasa hizi za nchi za jumuia za, ma, za madola Tanzania ikiwemo, haiendi kwa mfumo wa barua, inaenda kwa mfumo wa hukumu uamuzi pamoja na amri. Sasa, ili hukumu uamuzi na amri vitoke mahakamani, lazima kuwepo na mtu ambaye anakwenda kulalamika mahakamani, anakwenda kufungua kesi, upande wa pili wataenda kujibu hizo hoja, na hapo ndipo mahakama iweze kutoa amri yake. Sijasikia kwamba nani amefungua kesi. Kwa hiyo naamini mahakama haiwezi kutoa amri pasipo kuwa na mlalamikaji. Kwa hiyo, kwa hiyo kwa maana hiyo, bunge bado lina mamlaka ya wazi kabisa ya kuweza kuongea na kujadili swala so zima la Esco kaunti ya IPTL. Na kwa nini basi unafikiri mahakama imezuia na kaa hakuna mtu amefikisha mashtaka? Kulikuwa na fununu kwamba mahakama ime, imeandika barua kuzuia ili swali sijiajiliwe, lakini ni kueleze kisheria, mahakama hasa hizi za nchi za jumuia za, ma, za madola, Tanzania ikiwemo haiendi kwa mfumo wa barua inaenda kwa mfumo wa hukumu uamuzi pamoja na amri. Sasa ili hukumu uamuzi na amri vitoke mahakamani, lazima kuwepo na mtu ambaye anakwenda kulalamika mahakamani, anakwenda kufungua kesi, upande wa pili wataenda kujibu hizo hoja, na hapo ndipo mahakama iweze kutoa amri yake. Sijasikia kwamba nani amefungua kesi, kwa hiyo naamini mahakama haiwezi kutoa amri pasipo kuwa na mlalamikaji. Kwa hiyo kwa hiyo kwa maana hiyo bunge bado lina mamlaka ya wazi kabisa ya kuweza kuongea na kujadili swala zima la esco kaunti ya IPTL. Na kwa nini basi unafikiri mahakama imezuia na kaa hakuna mtu amefikisha mashtaka? Uh, kinachoonekana hapa ni, ni kujaribu kutumia kila mbinu inayoonekana ipo ili swala hili lisijadiliwa na bunge. Sasa kwa lipofika hapa, chombo pekee kinye uwezo wa kuingilia ni mahakama. Kwa hiyo sasa hapo anaweza akawa kwamba mahakama inaweza ikatumika kuzuia hilo, lakini lazima ili mahakama itumike kama nilivyosema, kuwepo na shauri mbele ya mahakama hiyo, kuwepo na kesi mbele ya mahakama hiyo, ndipo mahakama iweze kutoa amri. Na je, serikali inaweza kuamrisha mahakama kutoa amri ya kwamba swala fulani lisijadiliwe? Um, kiutaratibu ki na kwa mujibu wa katiba yetu ukiangalia, eh, mamlaka ya hizi dola tatu na misingi kwamba mamlaka hizo hazipaswi kuingiliana, hilo alipaswi kutokea. Lakini hayo ni masuala ya kikatiba ya kikanuni, na ni masuala ya kinadharia. Katika utendaji, ni ni swala jingine. Kwa hiyo unaweza ukakuta kwamba serikali inaweza ikatumia mkono wake mrefu kuitumia mahakama vinginevyo, lakini sasa hilo bado linataka ushahidi, kwa sababu mpaka sasa hivi hii hoja tunaiongea sana katika vyombo vya habari lakini ule ushahidi bayana kwamba mahakama imeshatoa amri haupo mpaka hivi sasa. Na katika bunge, spika wa bunge ameidhinisha kwamba bunge linaweza kujadili siku ya Jumatano, lakini waziri mkuu amekuwa akipinga. Unafikiri kwa nini waziri mkuu katika bunge anapinga swala? Ana haki vilevile kupinga. Waziri mkuu ni msimamizi mkuu wa shughuli za serikali bungeni. Kwa hiyo hapa sasa, serikali inawekwa kitumoto, serikali inasulubiwa na atekee kuwa anasulubiwa kwenye hicho kitimoto ni waziri mkuu. Kwa hiyo katika hali ya, ya kawaida asingependa kukalia kitimoto hicho. Naona hizo ni juhudi za kujaribu kukikwepa hicho kiti. Lakini pamoja na kwamba waziri mkuu ni msimamizi wa shughuli za serikali bungeni, mwenye mamlaka ya mwisho kabisa bungeni ni Spika. Kwa hiyo endapo spika anasema kwamba swala hili litajadiliwa tarehe ishirini na sita Jumatano, basi lazima iwe hivyo, labda itokee kitu kingine kama hivyo amri ya mahakama. Naam, asante sana Dkt Ndumbaro, tutazungumzia zaidi suala hili kwa kina. asante sana.