kutoka studio 15 hii ni voa express ni saa kumi na nusu jioni kwa saa za afrika mashariki jumanne ya novemba 25 katika voa express wanafunzi wanaotumia usafiri wa daladala nchini tanzania waelezea kile wanachoshuhudia kila wakati wanapoelekea mashuleni na kila ninavyofika pale na wakuta wapiga debe Oh, wee wakusoma unaenda, nikiwaambia wakusoma mi siendi, wanakuja wananishika mwilini, mara wavute begi langu, yani hiyo kero, mi yani nakeleka sana na hizo tabia. Ni kero zinazowapata baadhi ya wanafunzi kutoka maeneo mbalimbali huko Tanzania. Karibu msikilizaji katika VOA Express. Mimi ni Harrison Kamau, na mimi ni Mkamiti Kibayasi hapa Marekani. Wakazi wa mji wa Ferguson wamechukizwa na uamuzi wa baraza la mahakama kutomfungulia mashtaka ofisa polisi mzungu aliyemuua kijana mweusi asiye na silaha na kuzusha ghasia katika mji huo. Shule nyingi nafikiri kabisa, shule zote za St. Louis na vitongoji vyake zimefungwa leo, sio tu shule za watoto, hata vyuo vimefungwa pamoja na biashara nyingi. Basi yote haya na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express, lakini kwanza, Harrison Kamau na habari za dunia. Baraza la mahakama katika jimbo lililo magharibi ya kati mwa Marekani la Mizuri limetoa uamuzi wa kutomfungulia mashtaka yoyote afisa wa polisi mzungu aliyemfiaturia risasi na kumuua kijana mweusi, jambo ambalo limechochea maandamano na uharibifu wa mali. Mwendesha mashtaka wa kaunti ya St Louis Robert Maculo alitangaza jana jioni kwamba baraza la mahakama halikuona sababu yoyote ya kumfungulia mashtaka afisa Darren Wilson ambaye alimpiga risasi Michael Brown mwezi Agosti. Maandamano yalianza dakika chache baada ya uamuzi huo. Baadhi ya waandamanaji walipora mali huku wakitupia polisi mawe, huku nao wakiwajibu kwa kuwatupia gesi ya kutoa machozi ya risasi bandia. Saa chache baada, mkuu wa polisi wa kaunti ya St Louis John Belma alisema majengo kama kumi na mawili yalikuwa bado yanaungua. Alisema askari hawakufyatua risasi, ingawaji anasema alisikia zaidi ya milio 150 ya risasi usiku kucha. Watu 29 wameripotiwa kukamatwa. Maandamano mengine yalifanyika katika miji mingine kama vile New York, Oakland na hata kule Chicago. Milipuko miwili imepiga soko lililokuwa na msongamano mkubwa katika mji wa Maiduguri nchini Nigeria na kusababisha dazeni ya watu kadhaa kuuawa. Ripoti za awali kutoka kwenye eneo zinasema walipuaji mabomu mawili wawili wanawake walitegua mabomu kwenye soko katika mji mkuu wa jimbo la Bono mapema leo asubuhi. Mashahidi wanasema watu 30 wameuawa na kujeruhiwa. Hakuna aliyedai kuhusika na mashambulizi. Kundi la wanamgambo la Boko Haram linafanya harakati zake huko Bono linalaumiwa kwa mashambulizi kadhaa ya mabomu yaliyosababisha vifo na mashambulizi mengine katika muda wa miaka mitano iliyopita. Mamlaka ya Hong Kong imeondoa vizuizi vya barabarani katika sehemu ambayo maandamano ya wanaharakati wa demokrasia wamekuwa wakifanya kwa karibu miezi miwili. Maafisa wa mahakama wakisaidiwa na dazeni ya polisi wameondoa vizuizi hivi mapema leo kutoka kwenye barabara moja ijulikanayo kama Agley kwenye jimbo la Mongkok. Waandamanaji hawakuwazuia askari mwanzoni, ingawaje baadhi yao walijaribu baadaye, japo lilipelekea kukamatwa kwa wengi. Mwandamanaji mmoja wa miaka 79 Bongduk alisema kwamba haogopi kukamatwa ni mara ya pili katika majuma kadhaa ambapo mamlaka yamefuta agizo la mahakama la kukomesha maandamano. Kiongozi mkuu wa Iran Ayatola Ali Kamenei amesema Marekani na watawala wa kikoloni wa Ulaya wameshindwa katika juhudi zao za kuipigisha magoti Iran wakati wa mashauriano kuhusu programu ya nyuklia ya nchi hiyo maoni hayo yamechapishwa katika tovuti yake leo Jumanne, ikiwa ni ya kwanza tangu wapatanishi kutoka Iran na kundi la mataifa yenye nguvu duniani kukabiliana kuongeza muda wa mazungumzo kuhusu programu ya nyuklia ya Iran hadi katikati ya mwaka ujao. Kuongezwa kwa muda huo kumekuja baada ya pande hizo mbili kushindwa kufikia makubaliano ilipofika jana Jumatatu, ili kuhakikisha kuwa programu ya nyuklia ya Iran ni kwa malengo ya amani ili Iran ilegezewe vikwazo ambavyo vinaumiza vina vina uchumi wa nchi hiyo. Jaji amemsomea ame mashtaka waziri mkuu wa zamani wa Ureno Jose Socrates kwa tuhuma za rushwa na kuamuru ashikiliwe wakati akisubiriwa uamuzi iwapo akabiliwe na mkesi. Jaji Carlos Alexandre amesema jana kuna ushahidi wa kutosha wa ubadhilifu wa kodi na biashara ya, ma, ya mzunguko haramu wa fedha kumhusisha bwana Socrates kwa tuhuma za kutenda makosa. Waendesha mashtaka hivi sasa watafanya uchunguzi zaidi kabla ya kuwasilisha mashtaka rasmi. Hakimu baadaye ataamua kama Socrates akabiliwe na kesi. Polisi walimkamata waziri mkuu huyo wa zamani mwenye umri wa miaka 57 kwenye uwanja wa ndege wa Lisbon siku ya Ijumaa wakati akiwasili kutoka Paris. Bwana Socrates amekuwa akiishi Ufaransa tangu kujiuzuru mwaka wa 2011. Serikali ya Nepal inasema inatia saini mkataba wa kampuni ya India ya kujenga bwawa la umeme linalogharimu dola bilioni 1.4 katika eneo la Himalaya, mashariki mwa nchi, katika mto Arun. Waziri wa sheria wa Nepal, na Harahi Acharya, amesema mkataba utatiwa saini baada ya waziri mkuu wa India na Drela Modi kuwasili kwenye mkutano wa viongozi wa mataifa ya kusini mwa Asia ambao unaanza huko Kathmandu siku ya Jumatano. Mradi unatarajiwa kuanza kuzalisha umeme mwaka wa elfu mbili na ishirini. Nam, ukiendelea kusafiri na VOA Express. Kama mlivyosikia katika habari, kuwa vurugu zilijitokeza mara tu baada ya kutangazwa kuwa afisa Darren Wilson hatashtakiwa kwa kumpiga risasi na kumuua kijana mweusi Michael Brown mwezi Agosti. Mwenzangu Khadija Riyami amezungumza na mkazi wa St. Louis Mohamed Nasr na kumuuliza ni hatua gani zimechukuliwa na serikali ya jimbo kutuliza hasira za baadhi ya wananchi wa Ferguson. Hey, mambo mengi yametokea toka jana uh, usiku. Uh, gavana wa Jay Nixon ametoa uh, tamko la kuitisha uh, walinzi maalum wa jimbo la Missouri kwa uh, jina jingine National Guard, wa waje wa mjini waze kutuliza hizi ghasia. Kwa hiyo hilo moja, na la pili litakalosaidia ni kwamba shule nyingi, nafikiri kabisa, shule zote za Saint Louis na vitongoji vyake zimefungwa kwa leo, sio tu shule za watoto, hata at, at, vyuo vimefungwa uh, pamoja na biashara nyingi kama maduka makubwa, malls, uh, ofisi nyingi zimefungwa leo, na inaelekea kama biashara zitasitishwa kwa siku leo. Na je, kufungwa huku ni kwa leo tu au wametangaza labda zitafungwa kwa muda gani, au mpaka hali ya utulivu itakaporejea kabisa? wamezungumza ni kwamba uh, kwa leo zitafungwa na ita, uh, hali itaangaliwa kama vurugu zitaendelea, basi uh, shule zitaendelea kufungwa na biashara nyingine zitaendelea kuathirika. Uh, lakini wameweka wa wazi kwamba leo hakutokuwa na shughuli nyingi, na inapoelekea kama kama hizi fujo zitaendelea leo na kesho, basi na kesho pia hatutokuwa na shughuli huko nje. Kuna baadhi ya magari yamechomwa moto. Je, ni kitu gani hasa ambacho kimetokea huko hivi sasa? Sio magari tu uh, katika mji uh, uh, kama Ferguson na vitongoji ambavyo vinazunguka mji huo, majumba ya biashara kama Walgreens, maghala ya vitu maduka ya vifaa vya magari um, kwenye parking lots uh, uh, za, za, za, za, za za magari na na, na, na maduka makubwa ambayo yanauza magari yalichomwa moto na, na, na vijana ambao walikuwa na you know, hasira kali baada ya kusikia kwamba ofisa uh, Wilson hawezi kushtakiwa. Na je, maafisa usalama wamechukua hatua wa zozote labda kuna watu ambao wamewakamata kutokana na fujo hizo? Ilikuwa hey, tabu kidogo kwa sababu nafikiri, um, uh, strategy ilikuwa ni kwamba waachie, you know, watu wa waonyeshe wa, you know, wa protest na wa, na hisia zao, lakini nafikiri baadaye uh, strategy hiyo haikufanya kazi kwa sababu ilibidi you know askari na na vyombo na, na, na, na, na, vingine vya usalama vianze kudhibiti hali. Kwa hiyo kuna watu wengi wamekamatwa uh, vijana vijana ambao walikuwa wanafanya fujo. Kuna wengine ambao walikuwa wanaprotesta uh, bila bila kufanya fujo, wameisha kukamatwa. Sijui idadi yao, lakini kuna inasemekana kuna watu wengi wako ndani. Asubuhi ya leo ni Mohamed Nasr akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Saint Louis na tukielekea huko nchini Kenya, ni kwamba maandamano makubwa yamefanyika hivi leo katika barabara ya mji mkuu wa Nairobi kupinga mauaji na ukosefu wa usalama katika sehemu mbalimbali za Kenya, huku waandamanaji wakitoa wito wa kufutwa kazi waziri wa usalama wa taifa pamoja na inspekta mkuu wa polisi. Mwandishi wetu Mwaigi Konyo anakimbia zaidi na VOA Express. Maandamano hayo yalianza katikati ya mji mkuu wa Nairobi, karibu sana na sanamu ya marehemu Tomboya na kuelekea moja kwa moja katika afisi ya rais Uhuru Kenyatta na makao makuu ya idara ya polisi, huku waandamanaji wa kuitowitwa kufutwa kazi kwa waziri wa usalama wa taifa Joseph Olelenku pamoja na inspekta mkuu wa polisi David Kimayo. Olelenku masko! Olelenku masko! Waondoe kima hiyo kwa sababu wameshindwa kazi. Waondoe ulelengu kwa sababu wameshindwa kazi, na wafanye waweke wale ambao wanaweza fanyia wakenya kazi, wale ambao wanaweza linda Wakenya. Wanamanaji walidai mauaji na maafa yaliyotokea karibu na mji wa Mandera, karibu sana na mpaka wa Kenya na Somalia, yangeweza kuepukika ikiwa idara ya usalama ingetekeleza habari za ujasusi zilizokuwa zimetolewa hapo awali kuhusu hatari ya kuzuka kwa mashambulio hayo. Wengi wa wanamanaji ambao walikuwa ni vijana chipukizi wa wanachama wa mashirika yasiyokuwa ya serikali walilaumu serikali ya Rais Uhuru Kenyatta kwa kuzembea katika usalama wa taifa na wakaitisha mabadiliko makubwa katika idara inayohusika na usalama wa wananchi. Wanashangani kwa nini Rais Uhuru Kenyatta alishindwa kukatiza ziara yake katika milki za Kiarabu ili kurejea nyumbani haraka iwezekanavyo na punde tu baada ya mauaji hayo ya Mandera. Lakini tangu mauaji hayo Jumamosi iliyopita, wafanyakazi na wataalamu wa kazi mbalimbali, hususan waalimu, madaktari maafisa wengine wa afya na wafanyakazi wa taaluma mbalimbali kutoka sehemu nyingine hapa nchini Kenya wamekuwa wakihama maeneo ya wa kaskazini mashariki wakihofia maisha yao. Hii imekuwa ni baada ya wakazi wa Mandera kudai kwamba wanamgambo wa Al-Shabab wana mipango ya kuwashambulia watu kutoka sehemu nyingine hapa nchini Kenya wasiokuwa wazaliwa wa eneo la kaskazini mashariki, na jambo hili limezusha taharuki, uoga na wasiwasi kwa jamii kutoka sehemu nyingine nchini Kenya na badala yake, wageni katika maeneo hayo wamekimbilia usalama katika kambi ya majeshi mjini Mandera. Na katibu mkuu wa chama cha walimu hapa nchini Kenya, Bwana Sosion amewataka waalimu wote wasiokuwa wazaliwa katika sehemu hizo wasirudi tena kazini katika eneo la Mandera kwa sababu ya utovu wa usalama. All teachers teaching in North Eastern are not residents of North Eastern. Don't go back. Lakini agizo hili limezusha hisia tofauti hapa nchini Kenya, na baadhi ya viongozi wanasema huenda kitendo kama hicho kikavunja umoja wa taifa na kusababisha ukabila na utengano kati ya jamii. Aliyekuwa spika wa bunge Francis ole Kaparo kusema pa kwa sababu ya ukosefu wa salama, kila mtu arudi kwao, tutamalizia wapi? Kama ikiwa na shida popote, tunawauliza watu warudi makwao, haisaidii kamwe. Naye kiongozi wa upinzani nchini Kenya Raila Odinga ametoa taarifa kali hapo mjini Nairobi akipinga vikali taarifa na madai ya serikali kwamba serikali imewaua wanamgambo mia moja wa Al-Shabab kama hatua kulipiza kisasi. waigi kwenye VOA Express Nairobi. Tukiangalia upande wa, wa jeni fanyeje, ndugu zetu wa Voice of America, kwa mradi huu na jinsi mradi huu unavyoendeshwa ni halali kabisa, kwamba tuna uwezekano mkubwa kuja kufikia mwaka elfu mbili na kumi na tano tutakuwa tumepunguza kwa kiasi kikubwa sana maambukizi ya virusi vya Ukimwi hususani kwa vijana kutoka miaka 12 mpaka kumi na ngapi mpaka ishirini na nne kuna uwezekano mkubwa sana hii jamii ikapata elimu ya kutosha na ikaweza kujitambua pia. Na kabisa lazima ni tuende vizuri, tupate ngoma yake Chris Brown wakiwa na Lil Wayne na French Montana, wimbo ni Loyal <laughs> Nam msikilizaji, unasikiliza VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. <laughs> Mambo sawa kabisa. Wale jamaa wanasema loyo ni Chris Brown naye Lil Wayne wakiwa na French Montana mambo sawa haswa. Basi tukiendelea kuendeshea kipindi cha VOA Express katika kipengele cha kama huna kazi, tunaye mjasiriamali Kero Njiachara kutoka Tanzania anayeeleza kuhusu kujikwamua kimaisha katika kujiajiri. Yeah, mimi nafikiri kwa sasa hivi vijana wanatakiwa watumie vipaji vyao zaidi, wawe kazini wameajiriwa au wawe E, wanafanya kazi zao binafsi. Kuna vijana wengi sana ambao wanatembea na vyeti kutafuta kazi, lakini mimi naamini kwamba wage, wage, wage identify, au wangeweza kupata au kutambua kipaji walicho nacho wangefanya makubwa zaidi. Kwa mfano naweza nikatoa mfano, kuna kijana anatembe, anatembea na vyeti vyake mwaka wa pili, lakini nilivyokutana naye nikamuomba niangalie vyeti vyake alichokisoma ni kweli kupata ajira ni ngumu, lakini kijana yule ni mtu mzuri sana kwenye mambo ya kupamba. Nikamuomba kwamba kwa nini usifanye kitu kingine ambacho hakiendani na viti vyako. Kwa kweli, mimi naweza nikasema kwamba baada ya hapo alifanikiwa, na ninaweza kwa hivyo nikasema kwa kujiamini kabisa kwamba watu hawajajitambua vipaji vyao, hawajui. Kuna wengine wanajua kuchora, wanaweza wakatengeneza hela kwenye hilo, lakini hawajui. Tukiendelea kusubiri ajira inakuwa ngumu. Kwanza ajira zenyewe hamna, kwa hivyo tunatakiwa wote tutambue vipaji vyetu vingine, hata kama tumesoma kitu fulani, tutambue vipaji vyetu vingine ambavyo vinaweza kutuletea chakula mezani. na leo katika Hoja kwa Hoja tunaangalia manunuzi ya makocha na wachezaji kwa timu za taifa na vilabu vikubwa vya Afrika Mashariki. Samson Mwasaka Fyuka na Amir Juma wanatoa hoja zao juu ya suala hilo, lakini kwanza, je, ni sawa? Yeah, ni sahihi kabisa, ni sahihi. Na katika ulimwengu wa kisasa hakuna namna ambavyo unaweza kufanya bila kushirikisha watu wanaotoka upande mwingine wa dunia, sehemu nyingine ya nchi. Hakuna dunia ambayo inajitegemea katika uchumi, katika siasa na kila kitu. Kwa hiyo soka haiwezi kujitenga na maisha ya binadamu. Soka ni sehemu ya maisha ya binadamu, maisha ya binadamu yanaruhusu mwingiliano. Kwa hiyo soka yetu ili ikuwe, ni lazima turuhusu mwingiliano wa watu kutoka pande zingine za dunia. Mimi kwa kweli siungi mkono, kwa sababu iliyotakiwa ni kujiamini tu na kuwekeza katika nchi husika. Kwa mfano mi naweza nikasema jamaa mwenzangu anasema kwamba ya, ya, wingi wao upo, lakini si ambayo inaleta sababu kwamba nchi kufanya vizuri. Kwa mfano tuangalie Brazil. Brazil angalia makocha wao, angalia wachezaji wao, wa, wa, wa, wa, makocha wao, angalia angalia makocha wachezaji ambao wanachagua wao. Mimi nasema kwamba nawashauri TFF na wadau wengine wa soka wajaribu kuangalia vipaji. Vipo, vipaji vya ndani viko, vipaji vya ndani vya wachezaji, hata makocha. Angalia kwa mfano Simba Sports Club juzi tu wamemweka kijana Manyika mdogo pita Manyika mdogo taweza kufanya mambo makubwa, angalia walimsajili kutoka Uganda, hakuna mtu wamefukuza. Mpira wa leo ni biashara, unahitaji kampuni, unahitaji kuvutia watazamaji. Mimi naweza kupa mfano wa ligi ya ligi kuu ya Uingereza, sawa. Inaingiza vijana wengi kucheza pale kutoka pande zote za dunia, imeifanya kuwa ligi maarufu. Kwa kuwa tu ligi maarufu, angalia mapato ya serikali ya Uingereza, angalia mapato ya serikali ya Ufaransa, angalia mapato ya serikali ya Ujerumani yatokanayo na naiona na fedha na wachezaji wa kigeni kuliko hata wachezaji e, wa ndani. Wachezaji wa kigeni wanalipa fedha nyingi, wanalipa kodi nyingi zaidi. Sasa kwa kufanya hivyo, unaifanya ligi yako iangaliwe -i, i -i zaidi, sawa. Bwana Mwakalinga ana besi sana huko, kwamba lazima mchanganyiko huo ndio na, na kwa mfano kwa kwa Tanzania tumejaribu kwa Tanzania tumejaribu makocha wa aina mbalimbali kuenda katika nchi yetu, wakina like Makisimo, wakina like hao kujaribu kwa kufanya kitu nchi yetu ifanye vizuri katika mashindano ya kimataifa, hata ya SEKAFA, kwa kawaida wameshindwa. Lakini kumbuka Mkwasa, Boniface Mkwasa, challenge mwaka gani? Nilikuwa na tumani nimetoa mwaka, aliwahi kutuletea kombe hapo, na alichukua nani, alichukua kama sio nje nchi, ni hapa hapa Tanzania, lakini aliwahi kutuletea kombe kupela hili la la la la la kimataifa. Samahani, samahani, labda nikatize kidogo. Samahani, lakini tatizo lililopo katika unachokisema ni sahihi, lakini kuna jambo moja tok kuliangaza kwa mapana yake. Kinachotakiwa siku iye wale wanaokuja kutupa changamoto hapa, ila ni kutengeneza mfumo ambao utawaleta wale na utawafanya sisi vijana wetu waweze kuendelea. Unasikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC, katika kipengele cha kero zangu. Baadhi ya wa wakazi wa Mbeya wanazungumzia manyanyaso wanayoyapata wanafunzi katika daladala na uvutaji wa sigara miongoni mwa vijana. Mimi kero yangu ni kuhusu hawa makonda amba, hawa, hawa wapiga debe ambao huwa wanapiga debe, debe sehemu za stendi. Yani mi ni mwanafunzi huwa anapita stendi kila siku asubuhi, na kila ninavyofika pale nawakuta wapiga debe Oh, wewe oh, wakusoma? Unaenda, nikiwambia wakusoma, mi siendi, wanakuja wananishika mwilini, mara wavute begi langu. Yani hiyo kero mi, yani nakeleka sana na hizo tabia. Naomba wajirekebishe kwa sababu ni kero. Mda mwingine mtu unaweza ukasau hata unakoenda, mda mwingine unakuta nimeshika nauli mkononi, naangusha, inabidi nirudi nyumbani tena kuchukua nyingine, nachelewa shuleni. Mimi kero yangu kubwa, kwanza kabisa, ni kuhusu uvutaji wa sigara ambao unavutwa ovyo ovyo na hasa na vijana na ya pili ni ustaarabu ambao haupo barabarani, hasa kwenye kuchomekeana. E, mtu unanunua gari mwezi huu, mwezi ujao, hata hata hujalifaidi vizuri, limeshapigwa pasi, unaweza kuingia garage. Ni, ni, ni matatizo ni matatizo. Na mambo ya uvutaji bangi na sigara, haya ni kero hasa katika jamii. Kiangalia mfano, shirika la afya duniani tu linatangaza mara kwa mara kuhusu uvutaji wa sigara, wavutaji wengi wa sigara wanaendelea, wameweka kwa mwaka mara moja kwa adhimisha siku ya kuacha kuvuta duniani, hii haina maana maana bado sigara zinauzwa, viwanda bado vinazalisha, jamii bado inafanya makosa yale yale kila siku. Sasa ukiazimisha kwa mwaka mara moja inakuwa haina maana yoyote, na hasa ukiangalia hasa shirika la afya hili hili, sigara kwa mwaka inapoashwa mara moja, bado madhara yanayoonekana ni kwamba asilimia ya mvutaji anayoipata hasara ni asilimia sitini. Huyu mpokeaji moshi tu anatupatia sisi tusiovuta asilimia arobaini. Hii ni hasara ya kuathiri afya zetu hasa katikati ya vijana kumi wamesimama, wako pamoja, utakuta wavutaji wawili, hawa nane wote wameathirika. Sasa mtazamo, shirika la afya lingepiga marufuku uvutaji wa sigara moja kwa moja. na msikilizaji, katika yale yaliyovuma mitandaoni ni huko nchini Kenya ni kwamba ofisa polisi mmoja katika wilaya ya Murang east alijikuta akiwa kwenye kitanda kimoja na binti wa miaka kumi na minne ambaye ndio kwanza amemaliza masomo yake ya elimu ya msingi. Mama mzazi wa mtoto huyo alipewa taarifa na wasamaria wema na kisha kuvamia nyumba aliyokuwa polisi na binti huyo. Mama mzazi aliwafungia kwa nje na kisha kupiga yowe akitaka msaada wa jamii basi. Kufuatia tukio hilo, watu kadhaa wametoa maoni yao kwenye mitandao ya kijamii, wengine wakisema polisi huyu lazima atakuwa na matatizo ya akili, yaani kweli mtoto wa miaka kumi na minne. Mwingine anasema polisi wa siku hizi ni kama sungura, na mwingine ametoa maelezo yake kwamba polisi wetu wa hapa Afrika wana matatizo gani jamani? Na hapa nchini Marekani, katika mitandao ya kijamii yanayosemwa na yanayozungumzwa hii leo tangu jana ni uamuzi wa baraza la mahakama huko Mizuri kutomkuta na hatia ofisa polisi mmoja ambaye alimfyatulia risasi na kumua kijana wa miaka kumi na minane Mmarekani mweusi asiye na silaha, tukio lililotokea takriban miezi mitatu iliyopita. Wakazi wa mji wa Ferguson walichukizwa na uamuzi huo uliotolewa jana usiku na kupelekea kuchoma moto magari mawili ya polisi, majengo kadhaa pamoja na maduka, pamoja na wizi wa ngawira. Pia uwanja wa ndege wa kimataifa wa Lambert ulikuwa chini ya ulinzi mkali jana usiku kwa saa kadhaa. Ni hayo yaliyovuma katika mitandao ya kijamii Ijumaa na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja, yani live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Livetalk kila Ijumaa saa moja na nusu kwa saa za Afrika mashariki na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Hii ni VOA express kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, matangazo haya unaweza ukayasikiliza kupitia mtandao wa www VOA swahili com. Vilevile tunapatikana katika Facebook na Twitter, na kabla ya kufunga matangazo ya VOA Express, huyu hapa Harrison Kamau anakusomea muhtasari wa habari. Baraza la mahakama katika jimbo lililo magharibi kati ya Marekani la Missouri limetoa uamuzi wa kutomfungulia mashtaka yoyote ya afisa wa polisi mzungu aliyemfiatulia risasi na kumuua kijana mweusi jambo ambalo limechochea maandamano na uharibifu wa mali. Milipuko miwili imepiga soko lililokuwa na msongamano mkubwa katikati ya mji wa Maiduguri nchini Nigeria na kusababisha dazeni ya watu kadhaa kuuawa. Mamlaka ya Hong Kong imeondoa vizuizi vya barabarani katika sehemu ambayo maandamano wa ya wanaharakati wa kidemokrasia yamekuwa yakifanyika kwa karibu miezi miwili sasa. Kiongozi mkuu wa Iran Ayatola Ali Khamenei anasema Marekani na watawala wa kikoloni wa Ulaya wameshindwa katika juhudi zao za kupigisha magoti Iran wakati wa mashauriano kuhusu programu ya nyuklia nchini hiyo, nchini humo Jaji amemsomea mashtaka waziri mkuu wa zamani wa Ureno Jose Socrates kwa tuhuma za rushwa na kuamuru ashikiliwe wakati akisubiriwa uamuzi iwapo akabiliwe na kesi. Serikali ya Nepal inasema inatia saini mkataba wa kampuni ya India ya kujenga bwawa la umeme linalogharimu dola zaidi ya bilioni moja nukta uh, nne katika eneo la Himalaya mashariki mwa nchi katika mto Arun. Tunashukuru msikilizaji kuwa nasi katika VOA Express, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili hapo saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya ya VOA Express, msimamizi wake Khadija Riyami, mwendeshaji wa matangazo Dwayne Collins, fundi mitambo Sule Tarawale hapa studio, mimi naitwa mkamiti kibayasi, na mimi Harrison Kamau kutoka studio namba 15 washington DC na kutakia jioni njema.