Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Tunatangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu kwa matangazo yetu ya asubuhi, yanaoanza saa 12 kwa saa za Afrika Mashariki, ni saa 11 alfajiri huko Afrika ya Kati. Leo ni Jumatano, Novemba 26, 2014. Naitwa Esther Githu Yuot na mimi ni Sunday Shomari. na katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika asubuhi ya leo, gasia katika mji wa Ferguson hapa Marekani zaelekea kuchukua migawanyiko ya rangi katika nchi nzima. Je, wachambuzi wana maoni gani? Sidhani kwamba hii nchi imechenji kwa upande wa ubaguzi. Inasikitisha kwamba jambo hili limefikia hatua hii, hii, kwamba watu wausi wameanza kukasirika. Na katika makala yetu kwenye jukwaa la vijana, vijana wa Rwanda waeleza msimamo wao kuhusu uongozi barani Afrika kuja kugundua kwamba sisi tusiposimama ha, ha, hakuna mabadiliko yanayoweza ya kuwepo, maana sisi hmm, ndio taifa la kesho. Ni vidokezo vya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza Sande Shomari na habari za dunia. Meya wa mji uliogubikwa na ghasia wa Ferguson, jimbo la Mizuri, hapa Marekani, anasema jeshi la taifa likupelekwa kwa wakati ili kuweza kuzuia ghasia katika mji huo baada ya jopo lililoteuliwa na mahakama kushindwa kumfungulia mashtaka polisi mzungu aliyempiga risasi na kumua kijana mweusi asiyekuwa na silaha. Meya James Knowles jana Jumanne alimwomba gavana wa Mizuri kutuma rasilimali zaidi kwenye mji huo ili kuzuia ongezeko la uharibifu wa mali na vitisho kwa maisha ya watu. Gavana J. Nixon alijibu kwa kuongeza idadi mara tatu ya vikosi vya jeshi la kitaifa huko Ferguson, katika jaribio la kupambana na usiku mwingine wa ghasia. Karibu watu 40 wamefariki dunia baada ya walipoa mabomu wawili wa, wa kujitoa muhanga wa kike kushambulia soko moja jana jumanne huko kaskazini mwa mji wa mashariki wa Maiduguri nchini Nigeria. Mashahidi wanasema mlipuaji huyo wa kwanza alijilipua na kuua watu wasiopungua watatu, na wakati watu walipokusanyika kwenye eneo la tukio bomu la pili lililolipuka. Polisi wa Maiduguri hawajatoa taarifa yoyote kuhusiana na tukio hilo. Na Marekani imeeleza wasiwasi wake juu ya ukatili unaoendelea kuongezeka dhidi ya raia katika mji wa Beni ulioko mkoa wa North Kivu, mashariki mwa DRC, ambapo watu wapatao mia mbili wameuawa mjini humo katika muda wa siku 45, wakiwemo watoto na kina mama. Esther, umeisoma ripoti hiyo, hebu tupe maelezo zaidi. Sande. Ripoti hii imetolewa Jumanne usiku na wizara mambo ya nje ya Marekani, na inatoa rambirambi kwa familia za jamaa waliouawa kwanza, lakini pia inasema kwamba waasi wa Uganda wanaojulikana kama Allied Democratic Forces au kwa kifupi ADF pamoja na wengine wanadaiwa kufanya ukatili huo, ikiwemo kuwakata vichwa raia, viungo vya mwili na hata kuwabaka wengine. Wizara hiyo ya mambo ya nje inasema ukatili huo sharti ujibiwe kwa adhabu kali. Hivyo basi, Marekani inatoa mwito kwa serikali ya DRC kuanza mara moja uchunguzi wa kina na kuwaajibisha wahusika wote. Taarifa hiyo pia inaongeza kuwa Marekani inalitaka jeshi la serikali ya Kongo, FARDC, na walinda amani wa Umoja wa Mataifa nchini humo, MONUSCO, kuongeza jitihada zao kulinda raia na kuyatokomeza makundi yote ya waasi huko mashariki mwa DRC, miongoni mwayo ADF na lile la Rwanda FDLR. Mkurugenzi wa idara ya mawasiliano katika wizara hiyo Jeff Rathk anasema kwenye taarifa hiyo kuwa Marekani itaendelea kuunga mkono serikali ya DRC pamoja na Umoja wa Mataifa katika juhudi zao za pamoja kuleta amani, usalama na uthabiti kote katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Balozi wa Sudani Kusini kwenye Umoja wa Mataifa aliomba Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa jana Jumanne lisiwekee vikwazo nchi yake changa. Balozi Francis Deng alisema vikwazo vitafanya pande mbili zinazopingana kufanya misimamo yao kuwa mikali zaidi na kuwafanya kuwa wakali badala ya kuwa na ushirikiano. Licha ya kutokuwa na mafanikio katika mazungumzo ya amani yanayofanyika na kukwama, Deng anasema serikali yake ina matumaini kwamba kunaweza kuwa na makubaliano katika ghasia hizo. Wanaharakati wanasema watu wapatao sitini wameuawa wakati ndege za kivita za Siria zilipofanya mashambulizi kadhaa katika mji uliojitangazia kuwa mji mkuu wa Islamic State Raqqa. Shirika lenye makao yake Uingereza Syrian Observatory for Human Rights limesema mashambulizi hayo ya jana Jumanne yalipiga eneo la viwanda na soko moja maarufu karibu na makumbusho ya mji Shirika hilo linasema watu wapatao 36 kati waliouawa walikuwa ni raia. Zaidi ya darzeni wengine waliuawa, baadhi yao vibaya sana. Unasikiliza Kumekucha Afrika, matangazo idha ya idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Na habari zilizopewa uzito wa juu asubuhi ya leo ni kama mlivyosikia kwenye habari za dunia kuwa hali katika mji wa Ferguson, jimbo la Mizuri hapa Marekani bado ni tete, na zinaelekea kusambaa kote nchini Marekani kufuatia tangazo la kutomshtaki askari polisi mzungu aliyempiga risasi na kumuua kijana mweusi wa Marekani hapo mwezi Agosti. Muda mfupi uliopita nimezungumza na Professor Jacob Kelly, Vice Chancellor wa chuo kikuu cha Wen mjini Detroit, na kwanza nikamuuliza maoni yake juu ya, ya kile kinachoanza kuonekana kama mgawanyiko mkubwa kati ya jamii ya Wamarekani weusi na wazungu. Mi nafikiri hakuna mabadiliko kati ya ubaguzi wa Amerika kwa sababu imeonyesha wazi kwa muda mrefu kwamba hii decision iliyotokea jana ndiyo watu weusi wa walikuwa wanategemea na mategemeo yao yametokea hayo hayo, kwa sababu mambo kama haya pia yametokea Florida na sehemu zingine na matokeo yamekuwa hayo hayo pia, na sidhani kwamba hii nchi imechange kwa upande wa ubaguzi. Inasikitisha kwamba jambo hili limefikia hatua hii, kwamba kwa watu weusi wameanza kukasirika inaonesha wazi kwamba walikuwa wanategemea kitu kama hichi kutokea, kwa sababu walikuwa wanataka haki na haki kutokea. Na hivyo profesa, bila shaka hii inakuwa ni changamoto kwa rais aliyoko madarakani, Rais Barack Obama ambaye kwanza ni mmarekani mweusi, yeye mwenyewe. Sasa hivi wanataka kumfanyia mambo haya haya. Ukitizama pia, sitaki kutoka katika subject hii, lakini pia wanataka ku kwa sababu ame, amefanya decision ambazo yeye yeah, anafikiri ni nzuri na zitasaidia nchi yeye, yeah, pia sasa hivi ana matatizo hayo hayo na na bunge lake hili. Sidhani kama e yeah, kama rais anajaribu kufanya ndugu zake wamwelewe zaidi kwamba hili, hili jambo lazima lilo la amani, eh, tufanye kila linavyowezekana tuonekane kwamba ni watu wa amani. Lakini hata yeye yeah, mwenyewe ana matatizo hayo hayo. Profesa, ukiangalia hali hii ya taharuki fujo zinazoendelea tangu hapo Jumatatu tatu usiku, ilipotangazwa kwa askari polisi huyu mzungu aliyemuua Michael Brown, kijana mweusi, hana mashtaka, unadhani pengine ufumbuzi utapatikana vipi? Hii jambo kama lingeweza kuwa na usuluhisho, ingebidi waajiri wa mapolisi ambao watakuwa na rangi ile ile ya komuniti zao. Kwa mfano, ikiwa ni komuniti ya watu weusi, wawe na polisi zaidi wa watu weusi kwa sababu ukiwa na polisi wazungu katika katika sehemu za watu weusi, matokeo ndio yanatokea haya. In fact, katika ile area ya Ferguson, utakuta watu wengi ambao wenye mamlaka, watu wenye kazi nzuri, watu wenye kushiriki katika decisions za za, za politics za mji ule, wengi wao ni watu wazungu katika mji ambao au katika sehemu ambao ina watu weusi zaidi Ukitizama hata ile composition ya watu ambao wenye vyeo vya kuweza kuleta ku decision politically za amani, unakuta watu watu wengi ni weupe, so wao ajenda zao na ajenda za watu weusi ni tofauti. Ni Profesa Jacob Kelly wa chuo kikuu cha Wayne akizungumza na, na Sauti Amerika kutoka huko Detroit, Michigan. Unasikiliza Sauti Amerika, kipindi ni Kumekucha Afrika. Matangazo yanakujia kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Msafirishaji mkubwa wa mafuta duniani, Saudi Arabia, na wazalishaji wengine wakuu wameshindwa kufikia makubaliano ya kupunguza uzalishaji wa mafuta kama njia ya kupunguza kushuka kwa bei za mafuta. Waziri wa mafuta wa Saudi Arabia ali Alnaimi alikutana jana Jumanne huko Vienna na wazalishaji wakuu wa mafuta kutoka Venezuela, Rusia na Mexico kabla ya mkutano wa Alhamisi wa Jumuiya ya Nchi Zinazouza Mafuta ya Petroli. Lakini nchi hizo nne zilikubaliana kuangalia tu kwa sasa bei za mafuta duniani na kukutana tena baada ya miezi mitatu majeshi ya kupambana na ugaidi ya Yemen yameokoa mateka nane kutoka kwa watekaji wao wa Alqaida jana Jumanne. Utambulisho wa mateka hao haukujulikana mara moja, lakini sita kati yao walikuwa ni raia wa Yemen na mmoja wa nje. Pentagon imekanusha taarifa kwamba mmoja wa mateka hao alikuwa raia wa Marekani, lakini imesema inasifu operesheni ya serikali ya nchi hiyo. Wanachama saba wa Alqaida waliwawa na mwanajeshi mmoja wa Yemen kujeruhiwa. Siku ya shughuli nyingi kuliko zote kwa mwaka kwa hapa Marekani huenda ikawa mbaya kwa mamilioni ya Wamarekani. Dharuba kubwa itwayo Noreaster inataribiwa kupiga upande wa mashariki wa Marekani kutoka Main hadi North Carolina, siku ambayo Wamarekani wengi wanasafiri kwa njia ya barabara, reli na anga kwa ajili ya sikukuu ya Alhamisi ya Thanksgiving. Watabiri wanasema maeneo ya pwani yanatarajiwa kuwa na mvua kubwa na upepo mkali, wakati maeneo mengine ya magharibi yataweza kupata kiasi cha sentimeta zipatazo 40 za theluji. Kutoka Washington DC. Tukirejea katika ripoti za waandishi wetu, mawakili huko Misri wanakata rufaa katika mahakama kuu baada ya wanaume wawili walioshutumiwa kusababisha kifo cha msichana mwenye umri wa miaka kumi na mitatu wakati wa ukeketwaji haramu kuachiwa huru wiki iliopita. Mwandishi wa VOA Hethamadoka anatupasha zaidi katika taarifa inayosomwa na Sande Shomari. Kwa miaka mingi sasa, makundi ya kutetea haki za binadamu yamekuwa yakipambana dhidi ya ukeketwaji wa wanawake, yakisema kuwa kitendo hicho kina athari mbaya ya kiwili na kiakili kwa wasichana hao. Katika ushindi wa mwaka 2008, wanaharakati hao walifanikiwa kuilazimisha serikali kupiga marufuku mila hiyo, lakini mwishoni mwa mwaka jana, zaidi ya miaka mitano baada ya kupigwa marufuku, UNICEF imesema asilimia 91 ya wanawake wa Misri kati ya umri wa miaka 15 hadi 49 I mean, inakiuka in haki za binadamu za wanawake na wasichana, na maanisha kwa nini mtu yeyote aingilie mwili wangu kukata sehemu yake. Huyo ni Suad Abudaye mshauri wa Mashariki ya Kati na Afrika Kaskazini wa taasisi ya usawa Equality Now. ya Equality nao inayotetea dhidi ya ukeketwaji wa wanawake, anasema alikuwa na matumaini kwamba daktari na baba yake Sohir Albatea msichana mwenye umri tatu wa miaka 13 ambaye waendesha mashtaka na wataalam wa afya wanasema alifariki kufuatia matatizo yaliyohusiana na kukeketwa wangehukumiwa, na hivyo kuwazia madaktari wengine kufanya upasuaji huo uliopigwa marufuku. Daktari Raslan Fadl angeweza kuhukumiwa kifungo hadi miaka miwili jela kama angepatikana na hatia, alisema Abudaye. We really, kwa hakika tulishtushwa na kusikitishwa kutokana na msimamo wake, kutokana na uamuzi wa mahakama. Lakini anasema waendesha mashtaka hawakati tamaa na tayari wamefungua mashtaka ya kukata rufaa katika mahakama ya juu. Mahakama ya awali haikutoa maelezo mara moja juu ya sababu za kutupilia mbali kesi hiyo, lakini baadhi ya mashtaka yalikuwa tayari yamefutwa baada ya familia ya Albetea kufikia makubaliano na daktari Fadel licha ya hatari zitokanazo no na ukeketwaji kwa wanawake, lakini bado tabia hiyo imeenea katika nchi 29 nyingi katika bara la Afrika. Familia zinazounga mkono mila hiyo zinasema inaweza kulinda wasichana kupenda kufanya tendo la ngono. Wanafikiri kwa kufanya hivyo wanawake hawatakuwa na hisia ya kutosha kutenda kitendo cha ngono kabla ya kuolewa. Hiki ndicho wanafikiria kuhusu hili. Wasichana ambao hawakeketwa katika maeneo ambako tabia hiyo hufanyika kawaida hutengwa na jamii, na wengi wa Waislamu na Wakristo wanaamini ni jukumu la kidini. Baadhi ya wa wachambuzi wanasema kwa hukumu madaktari kunaweza kusababisha kitendo hicho kufanyika kwa siri, na hasa kufanywa na watu wanaokeketa wasiokuwa na mafunzo, ambao wanafanya upasuaji kwa hali ya hatari, bila ya usafi. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Tukiendelea na ripoti za waandishi wetu kutoka hapa Sauti ya Amerika. Makundi ya kutetea haki za binadamu yamewasilisha mashtaka kwa niaba ya waathiriwa 80 wa ubakaji na gasi za ngono wakati wa gasi zilizotokea wakati wa kudhibitiwa kwa Mali ya kaskazini ya wapiganaji wa Kituareg wa zaidi ya wanawake na wasichana elfu mbili walitendewa ubakaji na kulazimishwa kuolewa kati ya mwaka elfu mbili na kumi na mbili na elfu mbili na kumi na tatu wakati waasi wa Kiislamu na waasi wanaotaka kujitenga walipochukua udhibiti kwenye mji wa Gao na Timbuktu. Hili ni jaribio huru la kwanza la kutafuta haki kwa ajili ya waathiriwa. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Katarina Hoije anaripoti kutoka Bamako. mkamiti kibayasi anaisoma ripoti yake. Wakati miji ya Gao na Timbuktu ilipokaliwa kwa mara ya kwanza mwezi Januari mwaka elfu mbili na kumi na mbili Mamia ya wanawake na wasichana wadogo walibakwa mara nyingi na wabakaji wengi katika msimu wa majira ya joto, wakati wanamgambo wa Kiislamu walipochukua madaraka katika miji hiyo. Waliokalia waliweka mfumo wa ndoa za lazima. Wakati waasi waliwashambulia wanawake wakiwa njiani kwenda shambani, kwenda kuchota maji, au hata katika nyumba zao. Wanamgambo wa Kiislamu walikuwa na mtazamo tofauti, anasema wakili na mtetezi wa haki za binadamu Moktar Mariko c'est des gens qui ont été dénoncés par la population qui ont été dénoncés par certaines victimes qui ont dit moi je reconnais ce Anasema kundi, kundi la MUJAO iliwalazimisha wanawake kuwaoa wanachama wake, ambapo anasema ilipelekea mfumo mwingine wa ubakaji, wakati mwanamume mmoja pekee ndiye anamuoa mwanamke ambaye alilazimishwa kulala na wanaume kadhaa wengine. Makundi ya haki za binadamu na mashirika asiyo ya kiserikali NGOs yamewaeleza wanusurika wa ubakaji na ghasia za ngono wasiopungua elfu mbili na mia saba kati ya Machi mwaka elfu mbili na kumi na mbili na mwanzoni mwa mwaka elfu mbili na kumi na tatu katika mji wa Gao, Kidal na Timbuktu. Huko Gao, watendaji wakuu walikuwa waasi wa kundi la The National Movement for the Liberation of Azawad, MNLA, na baadaye MUJAO, The Movement of Oneness and Jihad in West Africa huko Timbuktu, kundi jingine la Ansardin na kundi la Alqaida in the Islamic Maghrib, AQIM, walifanya ukiukaji mkubwa dhidi ya wanawake. Hadi hii leo ni machache yaliyofanyika kuwasaidia wanawake. Bado hakuna mahakama maalum au mfumo halali wa sheria unaofanya kazi huko kaskazini, na uchunguzi unafanyika polepole pole, anasema Mariko Me Parce que le le la commune 3 a envoyé à la brigade. Anasema kesi zinazowasilishwa kwa polisi hazijawahi kufanyiwa uchunguzi. Kwa pamoja na taasisi ya haki za binadamu ya Mali AMDH na kundi la haki za binadamu la Ufaransa FIDH, Marico anawawasilisha wanawake 80 ambao ni wanusurika wa ghasia za ngono. Mwathirika aliye mzee kabisa ana zaidi ya umri wa miaka sitini, na mdogo sana ana umri wa miaka saba. Wakati wanawake wengi walikimbia wakati wa kipindi hicho, baadhi yao walibaki. Lakini kwa wale ambao wamerudi, wengi wanalazimika kukabiliana na washambuliaji wao takribani kila siku, kwani baadhi ya wa wahalifu wameachiwa huru katika hatua za kubadilishana wafungwa kati ya makundi yenye silaha pamoja na serikali ya Mali baadhi ya wanawake wanawaambia mabinti zao kuendelea kwa kimya kuhusu kile ambacho wanamgambo waliwafanyia, bila hata kuwaambia waume zao, wakiogopa mabinti zao hawataolewa kwa kawaida. Wa Mali hawawezi kuwagharimia mawakili na kawaida ya kesi katika mahakama zinaendelea pole pole kwa muda mrefu. Tatizo jingine ni kwamba waathirika wengi hawawezi kusoma na kuandika na hawajui haki zao. Watetezi wa haki za binadamu kwa kuwatembelea waathirika, hivi sasa wana matumaini, wanawake wengi watakuwa na mwamko wa kufungua mashtaka wakati kesi za kwanza zikielekea mahakamani. Mambo mapya, mambo hipo mambo mapya mambo mambo mambo mambo msukumo mambo moto sana mambo pesa mambo sawa sawa ungana nasi katika VOA Express kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki jiunge nasi naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC Idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana, na leo katika jukwaa la vijana tunamulika kongamano la vijana kutoka pembe zote za bara la Afrika waliokutana mjini Kigali, Rwanda hivi karibuni, ambapo walimulika maadili ya uongozi barani Afrika na nafasi yao katika siku zijazo barani humo. Mwenzangu Sande Shomari amezungumza na mmoja wa vijana walioshiriki kongamano hilo, Bwana Paul Rutikanga, ambaye ni mwanafunzi wa chuo kikuu cha Mount Kenya kitengo cha huko Rwanda, na anaanza kuelezea masuala muhimu waliojadili kwenye kongamano hilo. Pale tulikuwepo vijana kutoka nchi mbalimbali, sana sana hii za hapa Afrika ya Mashariki, mfano Tanzania, Uganda, Kenya na Burundi pia, lakini walikuwepo na wageni kutoka nchi za nje nazungumzia wazungu na wao walikuwepo kama vijana a. Kitu cha kwanza tulichokuwa tunazungumzia pale ni uongozi wa hapa Afrika ambao unaonekana watu wanajimilikisha, au unakuta kiongozi akishafika madarakani basi yeye anaona ndo yeye. Tulikuwa tunajiuliza sababu ni nini, hawaamini wengine wa kumrithi, kwamba wataweza kufanya kama alivyofanya yeye, au wakiendelezea pale alipofikia hawawezi kufikia kitu kizuri zaidi ya kile. Maana mawazo yanapochanganyikana, tukachukua mawazo ya yule na ya yule, pale ndipo tunapata kitu sahihi. Basi kwenye mkutano ule tulikuwa tunazungumzia kitu kama hicho hapo, ambapo unakuta ni kasumba kabisa, naweza kusema ni kama ugonjwa wa viongozi wa hapa Afrika. Tulipata mifano mingi sana, marais wengi zaliwa tunawakuta uh, madarakani mpaka mpaka leo hii, wengine tunafikisha miaka ishirini na nne ishirini na tano bado wapo tu na tumezaliwa, si kwamba ndo walikuwa wanaingia madarakani, walikuwa pale kwa miaka mingi sana kwao. Unakuta hicho hapo ni, ni tatizo na pengine kwa mtazamo wenu, kwa sababu sasa vijana ndio wengi hivi yeah. Sasa wanaingia kwenye pia kwenye nafasi za uongozi kuweza kugombea na kuweza kuchukua yeah. nafasi za nchi. Sasa pengine mlikaa mkashauriana vipi, nafasi ya vijana ikoje? Pengine mmezungumza kuhusu nafasi ya upande wenu vijana kwenye uongozi wa nchi? Kwa kweli kabisa, hilo tusingeliacha. tulikuja kugundua kwamba sisi tusiposimama, ha, ha, hakuna mabadiliko yanayoweza ya kuwepo, maana sisi ndo taifa la kesho. Kwa hiyo tunaanza na sisi, elimu bora, maisha mazuri, alafu vingine vitafuata. Tusiposimama, tusiposimama tukashiriki pale hatuwezi kusikika, na tusiposikika, mawazo yetu yatafifia, yata, yata yakififia. Afrika yetu itaendelea kuwa pale pale, chini nyuma. Itakuwa ni Afrika ya matatizo tu, itakuwa ni, ni, ni Afrika ya vita ambavyo haviishi, na sababu kubwa ya hivyo vita na huo uongozi kung'ang'ania madarakani ni miongoni mwa sababu zinazosababisha hilo tatizo kuwepo. Paul, vijana wengi sasa hivi wanamaliza elimu kwa mfano vyuo, lakini wengi wanajikuta mapati ya ajira labda hilo mliliangalia vilevile kwa upande wenu, mkazungumza na baadhi ya wageni waliokuja, walitoa changamoto zote kueleza nini cha kufanya. Pengine ya tulikuta kwamba hapa Afrika kweli vijana wengi unakuta, kwa upande wa ajira ni bado ni tatizo lakini tukaja kugundua kwamba tatizo hilo lenyewe sisi ndo tunasababisha, kwa sababu kazi zipo za kufanya. So, tu, tunatakiwa tuwe na kitu creativity, au tu, we, sisi wenyewe tugundue kitu cha kufanya, sio sio tutegemee serikali kwamba mtu labda asipopata ajira serikalini ndo hivyo hawezi kuishi. Kazi zipo tunaweza tukajishughulisha biashara ndogo ndogo hizi tukaanza nazo. Wengine wamebarikiwa na nchi nzuri ambazo zina uongozi mzuri bapo unakuta kupata credit benki au mikopo ya benki ni kitu ambacho kinawezekana kwa hiyo wanapojiunda mfano wakafanya vikundi vikundi hivi vya vijana labda wakajiweka pamoja wanaweza wakafikia kitu fulani ambacho ni kinaweza kikawa msingi au nguzo ya maisha yao Kwayo, kwa hiyo tukaja kugundua kwamba umoja ndicho kitu tunachohitaji zaidi sisi vijana tukiwa pamoja tunaweza kufaulu maisha na pengine kuna viongozi ambao walikueje kwenye huu mkutano nani ambao walikuja na yapi waliokuwa wakizungumza na nyinyi kuwashauri? Alikuwepo waziri wa vijana wa hapa Rwanda, Sengimana, walikuwepo viongozi mbalimbali mbali, walikuwepo maambasada waliosimamia nchi zao hapa Rwanda, kutoka labda nanii, mfano Tanzania alikuwepo, alikuwepo kutoka Uganda, wote ambao wapo hapa Kigali tulibadilishana nao mawazo, na viongozi katika vijana wamowamo ambao wameunda wa, wa hilo nanii kundi na wao walikuwepo, ambao wa walikuwa wanatupa experience ya maisha. Kwa hiyo walikuwepo viongozi wengi, alikuwepo huyo waziri wa hapa Rwanda, alikuwepo wale ma ambassadors kutoka Tanzania na Uganda. Na hawa viongozi waliokuja, nini ambacho waliwashauri, au nini walichokizungumza? Walikuwa wanarejea wote katika hili la kuwa pamoja, vijana wa Afrika tuwe pamoja katika vitu vyote, katika nyanja zote kuhusu kujiinua kiuchumi, kuhusu kuangalia nini kifanyike katika uu uo uongozi wa Afrika ambao unaendelea kuzusha utata kila kukicha. Tunaona watu wanafukuzwa kama kama kabisa kama thamani yake haijulikani. Hai mtu ame, amekuwa rais kwa miaka mingi sana, lakini kuja kung'atuka madarakani ana, ni, ni kitu cha aibu sana hicho kitu kwa nini kinaendelea kuwepo hapa Afrika? ndicho ndi, walikuwa wanarejelea wote, wanatushaurishauri tuwe pamoja, tuungane, tubadilishe Afrika yetu kwa sababu ipo mikononi mwetu. Ni Paul Rutikanga, mwanafunzi wa chuo kikuu cha Mount Kenya akizungumza na Sauti America kutoka Kigali. Meya wa mji uliogubikwa na ghasia wa Fagason, jimbo la Mizuri, hapa Marekani, anasema jeshi la taifa halikupelekwa kwa wakati ili kuweza kuzuia ghasia katika mji huo, baada ya jopo lilioteuliwa na mahakama kushindwa kumfungulia mashtaka polisi mzungu aliyempiga risasi na kumuua kijana mweusi asiyekuwa na silaha. Karibu watu arobaini wamefariki dunia baada ya walipua mabomu wawili wa, wa kujitoa muhanga wa kike kushambulia soko moja jana jumanne huko katika mji wa kaskazini mashariki wa maiduguri nchini nigeria balozi wa sudani kusini kwenye umoja mataifa aliomba baraza la usalama la umoja mataifa jana jumanne lisiwekea vikwazo nchi yake changa balozi Francis Deng alisema vikwazo vitafanya pande mbili zinazopingana kufanya misimamo yao kuwa mikali zaidi na kuwafanya kuwa wakali badala ya kuwa na ushirikiano. Wanaharakati wanasema watu wapatao sitini wameuawa wakati ndege za kivita za Syria ilipofanya mashambulizi kadhaa katika mji uliojitangazia kuwa mji mkuu wa Islamic State wa Raqqa. Mwisho matangazo yetu Kumekucha Afrika asubuhi ya leo. Tuungane tena hapo kesho saa 12 kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 alfajiri Afrika ya Kati. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi Aida Isa, mimi ni msimamizi wa matangazo haya Este Gidhyuat na studio ni hapa ninaye naye Sandey Shomari. Tunawatakia siku njema kutoka Sauti ya Amerika, hapa Washington DC.