Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote unapotusikiliza, ninayekukaribisha ni Idi Ligongo nami ni Meri Mgawe. Leo ni Jumatano, Novemba 26 mwaka 2014. Tunasikika katika 107.5 FM Nairobi Kenya, 98.1 Ikoto FM Kisumu na masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Karibuni. Katika matangazo ya leo tutakuletea taarifa ya uwasilishwaji wa ripoti ya kashfa ya uchotwaji wa shilingi za kitanzania bilioni 306. Je, mwenyekiti wake anasemaje? Aidha, mheshimiwa waziri mkuu alikuwa ni miongoni mwa waliodai kuwa fedha zilizokuwa kwenye akaunti ya Tegeta escrow sio za umma, akijibu mwongozo wa mheshimiwa Kafulila kwenye kikao cha nane, mkutano wa 15, mheshimiwa waziri mkuu alisema na nukuu ambazo zilikuwa zimewekwa escrow account ni fedha za IPTL. Na katika ripoti nyingine, kufuatia mauaji nchini Kenya, wabunge wanapendekeza nini kifanywe na serikali? Ni rahisi kuchukua vijana, kuwapeleka nje, kuwapatia mafunzo ya kigaidi, kwa sababu wengi wao hawana kazi, wengi wao wamekata tamaa, wengi wao wamemaliza masomo hawani mbele wala nyuma. Kwa habari hizo na nyingine nyingi, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza, Meri Mgawe anakusomea habari za dunia. Mji wa Ferguson katika jimbo la Mizuri nchini Marekani umefika katika usiku wa pili bila utulivu, na maandamano ya mshikamano yalifanyika nchi nzima kupinga uamuzi wa baraza la mahakama kutumtia hatiani polisi mzungu aliyempiga risasi kijana mweusi asiye na silaha zaidi ya walinzi maalum elfu mbili yani National Guard wamepelekwa Ferguson kulinda maandamano mapya ya kupinga ubaguzi yaliyoanza baada ya Jumatatu, baada tu ya kutangazwa kutofunguliwa kwa mashtaka dhidi ya askari Darren Wilson. Mwandishi wa Sauti Amerika ambaye yupo Ferguson anasema hakuna vitendo vingine vya wizi katika maduka kama ilivyoonekana usiku wa kwanza ambapo pia dazani ya majengo yalichoma moto. Wanaharakati wanasema idadi ya vifo imeongezeka na kufikia karibu watu 95 kutokana na, na mashambulizi ya anga ya Syria katika mji mkuu. Kikao hicho cha bunge bado kinaendelea na tutawaletea taarifa zaidi katika matangazo yetu ya jao kwenye mtandao wetu wa www VOA Swahili com na kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Mambo mapya, mambo hip hop, mambo mapya mambo, mambo msukumo, mambo moto sana, mambo pesa, mambo sawa, sawa. Ungana nasi katika VOA Express kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Jiunge nasi. Msikilizaji, basi unaweza kutufuatilia pia katika www.voaswahili.com. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Viongozi wa Asia ya kusini wamekutana huko Nepal leo na nchi zenye ushawishi mkubwa a India ikitaka kupanua biashara yake na uwekezaji. India wiki hii ilifikia makubaliano na Kathmandu kujenga kinu kikubwa cha nishati huko Nepal. India pia inataka kupanua ushawishi wake na Afghanistan, ambako majeshi ya NATO yanakamilisha operesheni zake baada ya kuwepo nchini humo kwa zaidi ya mwongo mmoja sasa. Mkutano wa Kathmandu umekuja huku kukiwa na mvutano baina ya India na mpinzani wake Pakistan wa kigombea eneo la Kashmir. Watu wenye silaha wamefyatulia risasi kwa timu ya kinga ya polio kusini magharibi mwa Pakistan mapema hivi leo na kuua takriban watu wanne na kujeruhi wengine. Polisi wanasema kwamba wanawake watatu wahudumu wa afya ni miongoni mwa waliokufa. Tukio hilo limetokea mjini Quetta, mji mkuu wa jimbo lililokumbwa na gasia la Balochistan. Mhudumu wa afya aliyejeruhiwa amewaambia wanahabari katika hospitali ya Quetta kwamba alikuwa anasafiri kwenye basi dogo pamoja na wanawake nane na mwanamume mmoja kushiriki kampeni inayoendelea ya chanjo ya polio na ndipo walitokea wali watu wawili wakiwa katika pikipiki iliyozuia basi lao nje kidogo ya mji na kuanza kufyatua risasi. Waziri mkuu wa Pakistan Nawaz Sharif amekemea mauaji hayo ya wahudumu wa chanjo ya polio. Ripoti imemnukuu akisema wote waliowalenga wahudumu wa chanjo ya polio. Vyombo vya habari vya serikali nchini China vinasema wafanyakazi ishirini na nne wameuawa katika ajali ya moto iliyotokea kwenye machimbo ya makaa ya mawe kaskazini mashariki mwa nchi. Shirika rasmi la habari limesema tukio hilo la Jumatano kwenye machimbo katika jimbo la Lianion pia lilijeruhi wafanyakazi hamsini na mbili. Tukio lilitokea kwenye machimbo yanayoendeshwa na kampuni inayomilikiwa na serikali ya na ni la hivi karibuni kusababisha mauaji nchini China. Taarifa za serikali zinaonyesha idadi ya matukio 589 yanayohusiana na machimbo huko China mwaka jana na kusababisha vifo vya watu zaidi ya elfu moja au kutojulikana walipo. Na kamanda wa juu wa NATO amesema idadi kubwa ya vikosi vya Rusia bado vinafanya operesheni zake mashariki mwa Ukraine, vikitoa msaada kwa wanaotaka kujitenga wanaopigana na vikosi vya serikali. Jenerali wa jeshi la anga la Marekani Philip Bredlov alizungumza na waandishi wa habari huko Kiev hivi leo baada ya kukutana na maafisa wa juu wa Ukrain. Bredlov amesema Marekani bado ina nia ya dhati kuisaidia Ukrain kifedha, vifaa, na ushauri wa kitaaluma ili kuisaidia kujibu hali iliyoko mashariki mwa Ukrain. Nam, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington. Baada ya kusikiliza habari hizo za dunia, hivi sasa tunaelekea nchini Kenya kufuatia mauaji holela yaliyotokea huko Mandera, Kapedo na maeneo mengine nchini Kenya. Wabunge wa nchi hiyo leo walikutana bungeni na kutafuta suluhu ya haya yote yanayoendelea nchini humo. Mwenzangu Mkamiti Kibayasi amezungumza na mbunge Thomas Mwadegu wa kaunti ya Taita Taveta, na kwanza akamuuliza hatua zipi walizokubaliana kutekeleza ili kuweza kusitia mauaji holela pamoja na visa vinavyokiuka maadili ya nchi. Tumezungumza kwa hasira tukisema tunaomba serikali ikomeshe mauaji hayo, ifanye kila juhudi. Tukajiuliza, je, hivi sasa watu wakimwondoa ambaye anachukua wadhifa wa ulinzi wa usalama, Kimaio Lelenku tutakuwa tumetatua tatizo. Natumaini kila mtu anajua kuwa mmoja wa matatizo ambayo anayapata ni vile tumeleta katiba mpya, kazi zinafanyika, lakini watu hawajibiki vile wanavyohitajika kuwajibika. Ngazi za kazi pia nazo zinaleta shida, kwa hivyo hilo tumechangua, ni mmoja wa mambo ambayo yanachangia kwa undani sana kwa kuwajibika, kuwajibika vikosi vyetu vya usalama. Pili, tukasema kuwa ni muhimu pesa zitengwe za kutosha za kuhakikisha kuwa maaskari wetu wanalipwa vizuri, ili na wao wasije wakajipata wako katika hali ya kupungushwa ili wakawaachilia watu wapite walio na silaha suala. So, hili mlilojadili leo unafikiri litachukua muda gani kuanza kutekelezwa? Vile linavyojua itategemea serikali yenyewe vile imepatiwa msukumo, kwa sababu haya ni mambo ambayo yamepatiwa serikali. Serikali imesikia vile wabunge wamesema, serikali imesikia vile seneti imesema. Sasa ni serikali yenyewe iweke mpangilio mwafaka ya kuweza kujimudu na kuyatekeleza haya yote ambayo yameombwa na bunge yatekelezwe, ili kuhakikisha usalama wa hali ya juu unapatiwa watu wote wa Kenya, na naimani serikali haitachelewa kutekeleza haya yote ambayo yamepatiwa na wabunge wa bunge la, la nchi na bunge la senate. Suala hili la ukosefu wa usalama na ghasia zingine linaonekana kuwahusisha sana vijana. Nyinyi kama wabunge wawakilishi katika jamii, mnaliangalia vipi suala hili la vijana kujihusisha katika masuala ya kigaidi? Ni rahisi ku kuchukua vijana kuwapeleka inje kuwapatia mafunzo ya kigaidi, kwa sababu wengi wao hawana kazi, wengi wao wamekata tamaa, wengi wao wamemaliza masomo, haoni mbele wala nyuma. Kwa hivyo inakuwa ni rahisi sana kwa hawa vijana kushawishika. Lakini hata hivyo, inatubidi kama sisi kama viongozi, kila kiongozi arudi kwa eneo lake la bunge, akae chini na vijana wake, akapate kuwaeleza kuwa jamaa, subirini, mtapatia mafunzo katika ujenzi wa taifa, ili mpate kupata elimu ya kuweza kuwatoa, utapata ujuzi wa kuweza kuwasaidia katika nyanda zote ambazo mtajibidisha kutafuta ajira yenu. Ni mbunge Thomas Mwadegu wa kaunti ya Taita Taveta akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Kenya na katika hatua nyingine nchini Kenya, polisi inasema zaidi ya vijana 200 tayari wameachiwa uhuru mjini Mombasa bila mashtaka yoyote kuhusiana na operesheni ya kuwasaka wahusika wa mafunzo ya itikadi kali za kidini. Hayo yamebainika leo katika mahakama ya Mombasa ambapo watu 24 waliokuwa miongoni mwa 251 walionaswa wameshtakiwa rasmi na polisi, lakini misikiti minne imesalia kufungwa. Mwandishi wetu wa Mombasa Joseph Kioko ameandaa taarifa zaidi jamaa za vijana wengi waliokamatwa mwezi huu wakati wa msako wa polisi katika misikiti kadhaa wamefika mahakamani kubaini hatima ya watu wao. Kilichoelezwa kwanza mahakamani ni kwamba vijana 225 tayari wameachiwa huru bila kuhitajika kujibu mashtaka kotini. Wenzao ishirini na wanne waliofikishwa kizimbani leo wamefunguliwa mashtaka tofauti yakiwemo ya kupatikana na vilipuzi, vifaa vya elektroniki, zikiwepo kanda zenye maandishi ya Kiarabu. Mashtaka mengine waliosomewa ni kujihusisha na tendo la ugaidi, na baadhi yao wakatajwa kuwa ni raia wa kigeni walioingia hapa Kenya kwa njia haramu, kinyume cha sheria. Hakimu wa Mombasa Justus Kituru ameagiza wazuiliwe korokoroni kwa muda wa siku saba kabla ya kurejeshwa mahakamani. Polisi waongoza mashtaka na wameagizwa katika muda huo kuzipeleka silaha zilizodaiwa kupatikana ndani ya misikiti ili kufanyiwa ukaguzi katika maabara ya serikali. Katika mazungumzo na waandishi wa habari, naibu kamishina wa kaunti ya Mombasa, Muhamed Malim alikariri kuwa viongozi wa jamii ya Waislamu wana wajibu wa, wa kutekeleza kuhusu sakata hiyo. Misikiti ina kamati, ina wadhamini, na nimesema misikiti ina sheria yake, ina wanakamati inawadhamini, lakini misikiti hiyo miwili ni, ni kama imepoteza mwelekeo. Tunataka jamii ya kiislamu ikae chini ituambie the way forward, lakini sisi tukisikia kama kuna uhalifu unajua, kuna ile wazungu wanasema cognizable offense, ukiambiwa mtu anabunduki anapita pale, sasa utangoja nani? Habari zaidi ni kwamba kumekuwa mkutano leo baina ya serikali na kamati za misikiti iliyofungwa hapa Mombasa, japo hakupata suluhu. Mvutano huo na mikutano zaidi imepangwa na suala kuwa serikali imehusika na ukiukaji wa haki ya kuabudu limepingwa na idara ya polisi pamoja na naibu kamanda Maalim hakuna siku serikali imekataza watu kuswali, iko ndani ya katiba. Huwezi kukataliwa kuswali bwana. Inategemea ni wapi. Kama kuna ajali barabarani, utaswali hapo? Hebu niambie, si mpaka ukilia hiyo ajali tufute fute, ndio watu waanze kuswali an na zaidi ya hiyo, kuna misikiti mingi sana kwa island. Kwa hivyo kama hiyo bado ina kazi, unaenda kwa nyingine. Ripoti iliyotolewa leo mjini Nairobi na wizara inayohusika na usalama wa ndani Kenya inayoongozwa na waziri Joseph ole Lenku imesema serikali imefanikiwa kunasa na kuharibu takriban silaha elfu ishirini na tano. Takwimu hizo zimetolewa na katibu katika wizara hiyo Joseph Irungu katika kongamano la Geneva Declaration linalolenga kupunguza vita na umiliki wa silaha haramu. Kutoka Mombasa ni Josephat Kioko nikiripoti kwa niaba ya Sauti Amerika. Katika makala ya afya, kwa kwa kwa ya afya yanayoletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika, tunamulika watu ambao hufanya mazoezi ya mwili kama vile kutembea, kuendesha baiskeli au kuogelea na uwezekano wao kuishi miaka mingi kuliko wasiofanya mazoezi yoyote wakati wa mapumziko. Hayo ni kwa mujibu wa utafiti uliofanywa kwa kuhusisha watu wazima Mwandishi wa VOA Jessica Burman anaripoti kuwa utafiti huo uliohusisha watu laki sita na nusu ulibaini kuwa waliofanya mazoezi kila wakati wa mapumziko, hata ikiwa walikuwa wazito mno au wanene kupita kiasi, waliishi miaka minne na nusu au hata zaidi kuliko wale wasiofanya mazoezi. Uvumbuzi huo uliofanywa na watafiti wa taasisi ya kitaifa ya saratani NCI ya hapa Marekani ulitumia taarifa zilizokusanywa na tafiti nyingine sita zilizofanyiwa watu wa umri wa kati ya miaka 40 na 90 zilizokusudiwa kugundua hali zinazosababisha saratani. Steven Moore, ambaye hufanya kazi na taasisi ya kitaifa ya saratani NCI, kitengo kinachochunguza janga la saratani na asili zake za kiukoo, na ambaye ni mtafiti mkuu wa uchunguzi huo kuhusu manufaa ya mazoezi anasema mazoezi ya mwili yanaweza kurefusha maisha ya mtu kwa njia nyingi. Um, mazoezi ya mwili hukupunguzia mtu hatari ya kupata maradhi ya moyo. Mazoezi pia hupunguza hatari ya shinikizo la damu mwilini, kurundikana kwa mafuta katika damu, na yana manufaa tele kwa mapafu. Hivyo basi nadhani mazoezi yana athari nyingi na nzuri kwa afya na yote hayo hujitokeza wakiingilia urefu wa maisha ya watu. Serikali ya Marekani hupendekeza kuwa watu wazima walio na umri wa kati ya miaka 18 na 64 18 18 wafanye mazoezi ya viungo ya waston kwa angaa saa mbili na nusu kila wiki, au mazoezi magumu kwa saa moja na robo kila wiki. Kwa mfano, mazoezi hayo yanaweza kuwa ya aina tofauti kama vile kutembea taratibu kwa raha zako, kukimbia mbali kwa kasi, au kuendesha baiskeli watafiti walipata kuwa kwa jumla, watu ambao hufanya mazoezi ya viungo yaliopendekezwa huishi jumla ya miaka mitatu na minne zaidi kuliko wasiofanya mazoezi. Vilevile vile, watu ambao huzidisha maradufu mazoezi yaliopendekezwa huishi miaka minne na miezi miwili zaidi ikilinganishwa na wasiofanya mazoezi yoyote. Mua anasema watafiti waligundua kuwa hata mazoezi madogo kama vile kutembea kwa dakika kumi kila siku kuongezea mtu miaka miwili ya maisha. Ili kupata manufaa kamili ya mazoezi ya mwili, unahitajika kutembea kwa dakika 45 na zaidi, au kufanya mazoezi sawa na nguvu unazotumia katika muda huo, na kwa kufanya hivyo, kwa mujibu wa utafiti wetu mtu hujirefushia maisha kwa kati ya miaka minne na miaka minne na miezi mitano, lakini MOA anasema wanaofanya mazoezi kwa zaidi ya dakika 45 hawajiongezei muda wa kuishi. Makala afya ya afya yameletwa kwako kama sehemu ya VOA, mtandao wa afya Afrika. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Mary Mgawe anakusomea muhtasari wa habari. Mji wa Ferguson katika jimbo la Mizuri nchini Marekani umefika katika usiku wa pili bila utulivu, na maandamano ya mshikamano yalifanyika nchi nzima kupinga uamuzi wa, wa baraza la mahakama kutumtia tiani polisi mzungu aliyempiga risasi kijana mweusi asiyekuwa na silaha. Wanaharakati wanasema idadi ya vifo imeongezeka na kufikia karibu watu tisini na tano kutokana na mashambulizi ya anga ya Siria katika mji mkuu wa kundi la Islamic State wa Raka. Kundi linalofuatilia haki za binadamu nchini Siria na lenye makao yake Uingereza limesema leo kwamba mashambulizi ya Jumanne katika eneo la viwanda na soko maarufu, na soko maarufu karibu na makumbusho ya ya mji pia yamejeruhi watu mia moja ishirini. Benki kuu ya Nigeria imepunguza thamani ya sarafu yake na kuongeza kiwango muhimu cha riba ili kuweza kudhibiti uchumi wa taifa hilo kuu la Afrika wakati bei ya mafuta inashuka na kabla ya uchaguzi mkuu wa mwakani. Papa Francis anasema Ulaya ni kongwe na imechoka na inahitaji mabadiliko katika sheria za uhamiaji. Akihutubia bunge la Ulaya mjini Strasbourg, alisema mwaka huu peke yake karibu wahamiaji elfu tatu wamekataliwa kuingia Italia kupitia ufukwe wake na kuomba bahari ya Mediteranean kutokuwa kaburi. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea msimamo wa sera za serikali ya Marekani. Shinikizo la wafuasi wa Rais Hassan Sheikh Mahmud wa Somalia kumwondoa madarakani a wa waziri mkuu wa Somalia linatishia kudumaza kazi za serikali ya nchi hiyo. Mdahalo uliofanyika bungeni juu ya uongozi wa Abdiweli Sheikh Ahmed Novemba 11 ulipelekea kuzuka makelele, wabunge wakituhumiana hadi kumsababisha spika kusimamisha kikao cha bunge. Swala lililozusha mvutano huo linatokana na pendekezo la kupiga kura ya kutokuwa na imani dhidi ya waziri mkuu ambayo ilisukumwa na wabunge wanaomuunga mkono rais. Viongozi hao wawili walifarakana baada ya waziri mkuu kumbadili waziri anayemuunga mkono rais kwenda wizara nyingine mwezi uliopita. Waziri mkuu aliyemtangulia abdi weli, bwana abdi farah shirdon aliondolewa madarakani mwaka jana baada ya mzozo kama huo kutokea bungeni na rais, uliodumaza kazi za serikali kwa miezi kadhaa. Marekani inafuatilia kwa wasiwasi mzozo wa kisiasa wa hivi karibuni huko Somalia. Hatua za kuwasilisha bungeni hoja ya kutokuwa na imani na waziri mkuu haifuatani na masilahi ya watu wa Somalia. Marekani inaendelea kutopendelea upande wowote katika ugomvi huo kati ya rais na waziri mkuu. Tuna dhamira ya kuendelea kuunga mkono misingi ya mkataba mpya wa pamoja wenye lengo la kujenga serikali ya shirikisho la Somalia yenye uhuru, usalama, umoja na demokrasia. Kwa sababu uongozi wa Somalia umewafilishwa na mgawanyo wa kisiasa, Marekani kwa sasa haioni muhimu wa kutuma ujumbe katika mkutano wa ushirika wa maafisa wa juu kuhusu Somalia ambao utafanyika huko Copenhagen ili kutathmini maendeleo chini ya mkataba mpya. Tunaungana na jumuiya ya kimataifa kuihimiza serikali ya shirikisho la Somalia kutekeleza kwa ukamilifu mpango wa mwelekeo wake wa mwaka elfu mbili na kumi na sita kwa kutumia busara ya juu kuliko tofauti zao za kisiasa ambazo zinawapotosha kutoka kazi zao muhimu za kuunganisha nchi chini ya mfumo wa shirikisho. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoelezea msimamo wa sera za serikali ya Marekani. Na hapa tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, msimamizi ni Abdul Shakur Abud, mwelekezi ni Dwayne Collins. mimi naitwa meri Mkawe. Mimi ni Idi Ligongo, kutoka hapa Washington tunakuambia usiku mwema.