Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Ni saa mbili na nusu asubuhi wa hapa Washington DC, ikiwa ni saa kumi na nusu alasiri ya Afrika Mashariki. Leo Alhamisi, Novemba 27 mwaka wa 2014 ikiwa ni siku kuu ya Thanksgiving hapa Marekani tunakukaribisha katika VOA Express. Kutokana na taarifa za kuwepo mahubiri yanayoleta msimamo mkali kwa vijana wa Mombasa, mashehe wanasemaje? ni wajibu wa chief kadhi ende awaone wenye ile misikiti haswa, uundwe kamati za misikiti zinazofaa, wasimami wezi waendeleze mambo ya misikiti. Ni Shekh Bakari Amana wa Mombasa akizungumzia wajibu wa viongozi wa dini kuwajibika. Karibu msikilizaji, katika VOA Express. Naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Idi Ligongo na leo utasikia ushauri na washauri kama wana, wanataka kuingia kwenye hii fani wawe na malengo. Wana malengo gani? Kwa sababu unaweza ukasema unataka kuwa mbunifu wa mitindo, lakini usijue unataka kubuni nini. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express leo hii, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako ni Mkamiti Kibayasi. Mitaa ya mji wa Ferguson katika jimbo la Mizuri nchini Marekani ipo tulivu kufuatia siku mbili za ghasia juu ya uamuzi wa baraza la mahakama kutomfungulia mashtaka ofisa polisi mzungu aliyemuua kijana mweusi wa kimarekani asiye na silaha. Mji ulikumbwa na maandamano Jumatano jioni, lakini kuwepo kwa idadi kubwa ya polisi hali ya hewa ya theluji na maandalizi ya sikukuu ya Thanksgiving kulisaidia kuwepo kwa mikusanyiko midogo midogo kuliko ilivyokuwa siku za nyuma. Awali, mamia ya watu waliandamana mbele ya halmashauri ya mji wa St. Louis hapo Jumatano, wakipiga kelele na kusema aibu, aibu. Polisi waliwakamata watu watatu kwa kushindwa kuondoka, akiwemo mtu mmoja ambaye pia anakabiliwa na shtaka la shambulizi. Maafisa wa Afghanistan wanasema mlipuaji bomu wa kujitoa mhanga amelivurumisha gari lililojaa milipuko kwenye gari moja la ubalozi wa Uingereza mjini Kabul na kuwa watu wasiopungua watano wakiwemo raia mmoja wa Uingereza. Taarifa ya wizara ya mambo ya ndani ya Afghanistan inasema shambulizi hilo liliwajeruhi watu thelathini na watatu. Wengine wote ni raia wa Afghanistan. Ubalozi wa Uingereza umethibitisha kwamba kulikuwa na majeruhi miongoni mwa watu waliokuwemo ndani ya gari, lakini haukuweza kutoa taarifa zaidi. Kundi la Taliban lilidai kuhusika na shambulizi hilo, likisema liliyalenga majeshi ya kigeni yanayovamia na wengi waliuawa pamoja na kujeruhiwa. Watafiti wanasema majaribio ya chanjo ya Ebola haijasababisha madhara yeyote na ilitoa majibu mazuri ya kinga kwa watu wote ishirini wenye afya njema waliojitolea ambao walipatiwa chanjo hiyo katika hatua za awali za utafiti wa chanjo hiyo. Jarida la afya la New England lilisema Jumatano kwamba wanasayansi wataendelea kuwafuatilia watu wa kujitolea kwa wiki 48 nyingine za majaribio ambazo zilianza Septemba 2 lengo la jaribio hilo ni kuangalia usalama wa chanjo hiyo iliyotengenezwa na kampuni ya Glaxo Smith Kline ya Uingereza. Taarifa zimekuja siku moja baada ya shirika la afya duniani WHO kusema mlipuko wa Ebola unaoendelea katika baadhi ya nchi za Afrika Magharibi umeua takriban watu elfu tano na mia saba kati ya kesi zipatazo elfu kumi na sita Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka Washington DC. Marekani inasema inatishwa na ripoti kuwa serikali ya Siria iliua darzeni ya raia wakati wa mashambulizi ya anga kwa kundi la Islamic State kwenye mji mkuu Raqqa. Kundi moja la kufuatilia haki za binadamu nchini humo la Syrian Observatory for Human Rights linasema watu wasiopungua 95 waliuawa wakiwemo raia 52 katika mashambulizi ya Jumanne kwenye eneo la viwanda na soko moja maarufu. Katika taarifa hii leo, wizara ya mambo ya nje ya Marekani ililaani kile ilichosema kuendelea kwa Damascus kukiuka haki za binadamu na sheria za kimataifa. Ilisema serikali iliendelea kuwaua raia zaidi wa Siria na kutojali maisha ya watu. Ofisa mmoja mwandamizi katika utawala wa kijeshi huko Thailand anasema uchaguzi huenda usifanyike hadi mwaka elfu mbili na kumi na sita, ukichelewesha zaidi ahadi iliyotolewa na jeshi ya kipindi cha mpito cha kidemokrasia Naibu waziri mkuu Prawit Wong Suwan aliwaambia waandishi wa habari leo kwamba uchaguzi unaonekana utafanyika kuanzia mwaka elfu mbili na kumi na sita mara rasimi ya katiba itakapoandikwa. Prawit ambaye pia ni waziri wa ulinzi alisema sababu mojawapo za uchelewesho ni kuwepo kwa mambo kadhaa ambayo hayakuelezewa ambayo yanapingwa na uongozi wa kijeshi. Wamarekani leo wanaadhimisha sikukuu inayofanyika kila mwaka ya shukrani kwa kujumuika pamoja na familia zao na kula pamoja na kununua bidhaa madukani kwa bei nafuu. Mlo maalum kwa siku ya leo ni bata mzinga, akiambatana pembeni na milo midogo midogo ya kiasili pamoja na vitafunwa kwenye sikukuu hii ambayo husherekewa Alhamis ya nne ya mwezi Novemba. Katika mkesha wa sikukuu hii, rais wa Marekani Barack Obama na familia yake walikabidhi chakula kwenye kituo cha kijamii mjini Washington ambacho kinatoa chakula nguo na huduma nyingine kwa watu maskini. Mwanzoni mwa siku, Bwana Obama alifuata utamaduni maalum wa kumwachia bata mmoja asichinjwe. Nam kama unajiunga nasi, hii ni VOA Express kutoka Washington DC. Baada ya kusikiliza habari za dunia moja kwa moja, tunaelekea huko mjini Mombasa, Kenya. Misikiti minne iliyofungwa kwa majuma mawili na polisi huko Mombasa nchini Kenya ili kuchunguzwa kwa visa vya jinai, hatimaye imefunguliwa leo mchana. Makubaliano ya kufungua misikiti hiyo yamefikiwa katika mazungumzo baina ya serikali na viongozi wa Kiislamu wakiongozwa na kamati zinazosimamia misikiti huko Mombasa. Mwandishi wetu Josephat Kioko ameandaa taarifa zaidi kutoka Mombasa. Kwa zaidi ya siku kumi misikiti hiyo ilifungwa kupitia amri kutoka makao makuu ya polisi ya Kenya. Idara ya upelelezi ilisema ilipata silaha zikiwa zimewekwa ndani ya misikiti, madai ambayo jamii ya Waislamu iliakana baada ya vijana kadhaa kukamatwa ndani ya misikiti usiku wa manane. Mazungumzo ya kufungua tena misikiti hiyo yameongozwa na kamishna wa kaunti ya Mombasa Nelson Marwa. misikiti hii yote tumeamua na viongozi wote, wazee, mashehe, hii misikiti yote kuanzia sasa inafunguliwa except ile ya mina itafunguliwa, lakini kamati yake, wale wazee watakuwa tayari maybe jioni ama kesho. So mukienda hapo mugunde, mokute kwamba hakuna activity, musianze simu ooo, oh, oh, oh, hakuna. oh, we have been very open, lakini tumesema yote ifunguliwe na tutakuwa tuna monitor on a 24 hour. Ni nini naendelea, sio tu misikiti mine, the government is monitoring hata makanisa serikali ya kaunti ya Mombasa chini ya gavana Ali Hassan Joho pia ilihusishwa katika mazungumzo ya kutafuta mwafaka huo, na hotuba yake imelenga zaidi nidhamu katika ibada. Kwa hivyo sote tutaenda mbele ya haki, lakini jamani, tukumbushaneni mema, tukatazeni maovu. Mashehe kumbushaneni wafuasi. So nyinyi mutukumbushe na sisi, mufanya nini? Tuwakumbushe watu wa mtaa huu Musa e Majengo kwa jumla, Sakina tuwe kitu kimoja tuendelee kuweka usalama msikiti wetu, tufanye ibada jamani za kukubalika. Mwenyezi Mungu atakubali ibada zetu inshallah. Na leo kwangu ni siku kubwa. Kabla ya misikiti hiyo kufunguliwa kwa sala ya dhuhuri, maafisa wa polisi walishika doria kila siku karibu na misikiti hiyo, hali iliyozua wasiwasi kwa raia. Nimezungumza na wakaazi kadhaa wa mtaa wa majengo ulio hapa Mombasa, mtaa wenye misikiti miwili Sakina na Masjidi Musa iliyokuwa imefungwa wa vijana wetu watasikiza, kila mmoja ataswali anavyotaka, na kila mmoja atakuwa uhuru, kwa sababu tulikuwa hatuna uwezo hata wakupita mbele ya u msikiti, hatuna uwezo hata wa kwenda dukani, kila ukikawa hofia kutatokea nini next. Lakini kwa sasa tunafurahi, na sisi wazazi wa hapa hatuna shida tunahakika tutaongoza watoto wetu pale wanapokosea, na ikiwa kuna matatizo tunaomba serikali ije mbele yetu itueleze kama wazee wa mtaa ama kama mabalozi hapa. Je, hawa watoto tutafanya nini ikija vile? Vijana ndio hutoka nao na hasira, wakaona tuwaonewa, wacha turushe mawe, na ile mayo kwa risasi ni tofauti. Wajua hawa vijana wamekorogwa kidogo akili zao, ndio wanaleta hii shida yote, umezidi sasa tasiuislamu ni zaidi zaidi ya Uislamu kwa haswa, kuna watu wanawapatia mawaidha ambao yamezidi, ambao yanaingiza katika vitendo vingine ambavyo vifai. Mgogoro baina ya polisi na vijana waliodaiwa kupokea mafunzo ya kigaidi kwa kuegemea kundi la Alshababu kulisababisha vifo vya watu watano katika kipindi hicho. Kutoka Mombasa ni Josephat Kioko ni kiripoti kwa niaba ya Sauti Amerika. Naye mwenzangu Khadija Riami amezungumza na Sheikh Bakari Amana, mmoja wa wazee wanaofanya ibada katika misikiti hiyo iliyofunguliwa leo, na kumuuliza nini kinaweza kufanyika kuzuia misikiti hiyo isije ikakumbwa na ghasia na vurugu kama ilivyojitokeza katika siku za nyuma. kitu ambacho kwamba kinafaa kusema kweli ni wale wanaohubiri hubiri pale msikitini wasitumie misikiti kuhubiri mambo ya kisiasa mambo haya ya kuchochea chochea. Watu wana haki kweli kujieleza na kuzungumza wanavyotaka, lakini nje ya nyumba za ibada. Unadhani hicho ndo kilichosababisha mpaka kukatokea vurugu na polisi wakaingia ndani ya misikiti kwenda kuvamia vijana? La, polisi pia wana madhambi yao, maanake polisi wanachukua hatua wa zisizofaa. Aweza kusema kwamba vijana labda wana makosa kidogo, wanaongeongea pale, kwa sababu ya shajai na hamasa wanazopiwa na na wenzao kweli tunasema, lakini akipatikana mmoja ana makosa au wawili wana makosa, wachukuliwe wa hatua, wapelekwe mahakamani, washtakiwe. Lakini polisi yatumia nguvu kupita kiasi na vitisho na kwenda msikitini pale kuna watu kumi kumi na tano, lori mbili tatu za mapolisi makarai na kushuka na kutumba matagas na kubandika vitu vya urongo, ati tumeshika mabomu hati sijui tumeshika nini. Hii vitu ndio vibaya vina, vina, vina, vina, wanafabricate mambo sielewi, kwa nini kuna nini? lakini kwa nini viongozi ambao wanaongoza hiyo misikiti wasiweze kuzungumza na wahubiri na kuambia msifike kufanya mahubiri ndani ya hizi nyumba za ibada ili kuepukana na nani ghasia kama hizo? Na unajua hii misikiti kusema kweli, hapa Kenya misikiti yote iko chini ya Works Commission, ni juu ya Works Commission ndio ichukue hatua hizo, kwa sababu watoto ni watoto, watoto young, si watu wazima Watu wakubwa wa wanaofanya mambo haya ni watoto wadogo wadogo tu. Ukiwa na watoto wa miaka kumi na tano kumi na sita kumi na saba sijui wanatiwa hamasa na nani na wakawa zungumza lugha za hamasa hamasa. Lakini misikiti hapa kwetu tunajua haswa Mombasa iko chini ya commissioner na chairman ni Chief Kavi, na hii misikiti yote ina wenyewe. Ni wajibu wa Chief Kavi ende awaone wenyewe ile misikiti haswa, undwe kamati za misikiti zinazofaa wasimami waweze waendeleze mambo ya misikiti. Hasa utakuta vijana wamekwenda kama msikiti wa Sakina, wamekwenda kutoa maimamu kwa nguvu, wameuchukua msikiti. Vitu kama hivyo vinatoa nafasi ya serikali kutumia nguvu zao nao sasa. Na sasa na kutumia vitisho ambavyo ni kinyume cha sharia. Sasa na nyinyi waumini ambao mnaenda kusali katika misikiti hiyo, hamna sauti labda kuzungumza na wanaohusika na usimamizi wa misikiti Wallahi, ndo wa nakwambia, wale wasimamizi wa misikiti sio wenyewe. Hivi sasa utakuta msikiti wa Musa au msikiti Sakina, hao sio haswa so wenyewe. Wale wenyewe wamejiepusha, kwa sababu hawataki vurumai, wanatishwatishwa kupigwa na nini. Sasa ndo nasema Chief Kavi anao uwezo huo wa kusema nyie mnafaa kuendesha msikiti huo hapa na nyie hamfai, anayo pawa hiyo navyofahamu, kwa sababu yeye ndio chairman wa komishna ndani ya Kenya. Sheikh Bakari Amana akizungumza na VOA Express kutoka Mombasa. Karibu kwa VOA Mtandao wa Afya Afrika, shirika la habari linalowafikia waafrika milioni 50 kila wiki. Tunakuletea habari muhimu na za kuaminika kuhusu afya na nyinginezo. Tutakuuliza, ungependa kufahamu nini juu ya afya na kukupasha juu ya matatizo ya afya yanaokabili jamii yako VOA mtandao wa afya Afrika, tovuti yetu wwwvoaswahilicom. Haya basi, msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA express mkamiti kibayasi ni siku ya Thanksgiving hapa Marekani. Sijui bata mzinga leo analiwa nyumbani kwako kwako hasa. so, ulijuaje? <laughs> nikishatoka kwenye VOA express ni kwamba na mimi nasafiri na bata mzinga kwenda nyumbani. Haya basi, msikilizaji, kama unaendelea kusikiliza VOA express, kamili kamili, voada huwa tunakuletea burudani ya muziki. Huyu hapa Alikiba anakuambia feel free, feel free. Feel free. Feel free. Haya basi, Idi, unamsikia Ali Kiba anakuambia feel free, hasa siku ya leo ya kula taki. Basi wekwa huru kula tu, ni siku ya kula na kutoa shukrani. Haya basi, msikilizaji wa VOA Express, feel free kama unavyoambiwa na Ali Kiba. VOA Express inaendelea basi kusafiri na hivi sasa tunaelekea katika jiji la Nairobi. Wataalamu wa biashara wa Jumuiya ya Afrika Mashariki wanakutana huko mjini Nairobi kutathmini ushirikiano wa kibiashara na uchumi kati ya nchi wanachama, shirika la maendeleo ya kusini mwa Afrika na jumuiya ya biashara ya Afrika Magharibi. Mwaigikonyo na ripoti kamili kutoka Nairobi. Wataalamu hao wa biashara na uchumi kutoka nchi za Afrika Mashariki, yaani Kenya, Uganda, Tanzania, Rwanda na Burundi, wanakutana hapo mjini Nairobi kuchunguza njia mpya za kuimarisha ushirikiano zaidi kati ya Jumuiya ya Afrika Mashariki na mashirika mengine ya kibiashara katika nchi za kusini mwa Afrika na Afrika Magharibi. Mkutano huu wa siku mbili umedhaminiwa na Tume ya Uchumi na Biashara ya Muungano wa Afrika mjini Adisababa, Ethiopia, Tume ya Kiuchumi ya Umoja wa Mataifa na husika na bara la Afrika pamoja na shirika la maendeleo la Umoja Mataifa, UNDP. Na kulingana na mjumbe kutoka Tanzania, Bwana Makame, shabaha na madhumuni makubwa ya mkutano huo ni kutafuta maeneo huru ya biashara katika mataifa ya Afrika. Uh, mimi kwa jina naitwa Abdullah Makame, natoka katika wizara ya ushirikiano Afrika Mashariki, jamhuri ya muungano wa Tanzania, imekuja katika mkutano huu wa bara la Afrika yani, ume, ume, ume kodine, umeanzishwa umeitishwa na jumuiya ya maendeleo ya Afrika African Union Commission, na dhamira kabisa kubwa ya mkutano huu ni kuangalia uwezekano wa kwenda kuwa na eneo huru la biashara la Afrika. Aa, kama mnavyofahamu ni kwamba katika jumuiya ya Afrika yani African Union wakuu wa nchi mwaka 1991 wakiwa kule Lagos walifanya makubaliano na kusema kwamba wataunganisha bara hili kuwa ni kitu kimoja katika nyanja ya kibiashara, na kwa kuanzia walikubaliana kwamba wataanzisha maeneo ya huru ya biashara ya kikanda. Kwa sasa tuna eneo huru ya biashara la Afrika Mashariki, tunaenda katika lile la SADC na la COMESA. Lakini sisi watatu, COMESA, SADC na EAC, tayari tunafanya makubaliano ya kuwa na Grand Free Trade area ya kuanzia Afrika Kusini, Cape Town mpaka Cairo, Misri, ambayo itajumuisha nchi 26. Sasa hii inataka nchi zote za Afrika ziwe eneo huru la biashara. Dhamira yake hasa tena, labda niseme zaidi, ni kwamba katika hizi nchi za Afrika biashara yetu tunavyofanya, tunauza bidhaa nyingi nje kuliko tunavyojiuzia sisi wenyewe, ukichukua asilimia mia moja, basi asilimia 91 tunatoa nje, alafu asilimia tisa ndio tunafanya biashara miongoni mwa nchi za Afrika. Na ukiangalia nini hasa tunauza kule nje, basi utakuta kwamba tunauza kule mali ghafi. Hasa kwa kweli ni kwamba kuliko kupeleka nje mali ghafi, bora tuongeze thamani mali ghafi zetu, alafu tuuziane wenyewe ili tuweze kukuza uchumi, tuongeze ajira ndani ya bara letu. Mkutano huu wa wataalamu wa biashara katika Afrika Mashariki unatangulia mkutano wa marais wa Afrika Mashariki unaotarajiwa hapo mjini Nairobi kabla ya Jumatatu wiki ijayo, ambapo nchi ya Tanzania yatarajiwa kuchukua wenyekiti wa jumuiya ya Afrika Mashariki kutoka kwa Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya. Mwaiki kwenye VOA Express, Nairobi. Hii basi ni VOA Express kutoka Tanzania. Hivi leo, meza ya ushauri inaangazia mitindo, ambapo tunazungumza na mwasisi wa mitindo Asia Idarus. Anatoa ushauri wake. mikelo yangu kwa nchi yetu hii, aisee, kwa kweli serikali yetu sasa hivi ilikofikia ni pabaya sana, yaani tunalia shida, tunalia njaa, watu wamelimbikiza hela kwa wingi yeye wao na familia zao tu, alafu mwisho wa siku, sisi tunakaa tunaangaika hapa, tunalipa kodi, tunalifanya hivi tu ili mradi serikali yetu ipa, ibaki, na maendeleo ambayo tunayataka sisi sababu tunalipa kodi ili tupate maendeleo mazuri na maisha mazuri kwa ufupi. Lakini imeshakuwa ni kelo na viongozi kakweli. Yani, kwa kweli, kwa sasa hivi vijana tujitahidi tupige kura kwa kiongozi ambayo tutajua anaweza kutupa changamoto za maisha na kuinua kuenu, ili taifa letu kwa ujumla. Na leo nataka nizungumzie kero ambayo imekuwa ikitukwaza sana katika maisha ya kila siku. Kero yenyewe ni kuhusu watu wanaofanya kazi maofisini wenye nafasi ambazo nafasi za juu. Unakuta watu ambao wana nafasi za juu ambao wako maofisini ambao pia wapo kwa ajili ya kuwasaidia watu mbalimbali kutoa huduma mbalimbali. Kwa kweli watu kama hawa wamekuwa na kero kubwa sana ya kufanya mambo ambayo hayawapendezi wale wanaowahudumia. Kwa kweli inakera sana. Kwa mfano mimi, nilishai kwenda kwenye ofisi moja, lakini matokeo yake nilivyofika pale, badala ya kuelekezwa vizuri kwamba nilitakiwa nifanye hiki na hiki na hiki, matokeo yake yule mtu alinisema vibaya, alinitukana. Tena mbaya zaidi ilikuwa ni mbele za watu, kila mtu ananisikia. Yaani nilijikuta kama nimevuliwa nguo, yaani kama vile nimetukanwa matusi ya nguoni. Haya basi, msikilizaji wa VOA Express, kama unavyojua siku zote ukiwa unatarajia kupanda kile kitu kinachoitwa express <laughs> inabidi wahi. Naona hawa uh, watu kutoka Tanzania ambao walikuwa wanatoa kero zao wakawahi wakawahi, na sisi <laughs> hapa Marekani tulikuwa tunawahi vile vile katika mambo ya Thanksgiving. Haya basi, msikilizaji huyo hakuwa Asia Idarus kama tulivyokuambia mwanzo. Walikuwa ni wakazi wa jiji la Dar es Salaam kutoka kule nchini Tanzania wakitoa Uh, maoni yao mbalimbali kuhusiana na kero zinazowasumbua. Basi hivi sasa tunaye Asia Idarus ambaye yeye ni mwasisi wa mitindo huko Tanzania, naye anatoa ushauri wake. Fani yangu mimi ni nzuri ambayo fani ya, ni ya miaka mingi, nipo ni katika fani karibu miaka thelathini na tano, na washauri kama wana, wanataka kuingia kwenye hii fani wawe na malengo. Wana malengo gani? Kwa sababu unaweza ukasema unataka kuwa mbunifu wa mitindo lakini usijue unataka kubuni nini. Sasa hivi kidogo kumekuwa na mwamko wa ubunifu, kwa sababu watu wengi wana-, wana wanajali yani ukwao ukwe, yani ukwetu, kwetu. Kwa mfano mimi, Tanzania, watu wengi sasa hivi naona wanabuni vitu vya Kitanzania, vitenge, kanga kama hivi, na show mimi kesho kutwa ya kanga, unakuta madizaina wengi wanataka kufanya kanga na kuonesha. Kwa hiyo mwamko sasa hivi wa ubunifu ni mkubwa sana, na naweza kuwashauri ni kazi nzuri na ni fani nzuri kuingia, lakini uwe na malengo, nini unataka kufanya, ndo utaweza kufikia malengo yako. Kweli elimu ni muhimu sana, lakini utakuta wai wanazaliwa na vipaji. Unakuta mtu ana kipaji anaweza akakaa akabuni akatengeneza hajasoma, lakini mimi nawashauri hata mtu hajasoma na ana kipaji, lakini aende shule pia kusoma. Sasa hivi kuna utandawazi vitu vingi viko viko kwenye mitandao, unaweza ukasoma, unaweza ukaingia shule, lakini pia kuna vipaji ambavyo mtu anazaliwa navyo na anaweza akawa mbunifu bila ya kusoma, ambao wengi tunawajua wapo. Grateful for each hand we hold. Hapa Marekani tunasherekea siku kuu ya shukrani, yani Thanksgiving hii leo ambapo baadhi ya wahamiaji wanaelezea namna gani ambavyo wao wanasherekea katika siku hii Ma Um, leo kwa Thanksgiving ya leo nadhani ni siku nzuri, kwanza tuko nyumbani tuko na watoto tuko na familia, siku ambayo watoto mnakutana mnamla huyo ndege tatu mnamtengeneza vizuri, watoto wapo, kuna sherehe na nyumba inanukia kula kula, kwa hiyo ni kitu kizuri. Um, yes, ya mwaka huu iko tofauti kidogo kwa sababu imeongezeka kwenye familia na watoto wengine, kwa hiyo ni nzuri kidogo, ina kelele nyingi kuliko zilizopita Mna um, mabadiliko mengi sana lakini, tu kwamba ni ile kwamba inawafanya watu wote mkae pamoja kama familia, mkutane kwa pamoja, msherehekee, mfurahi, mkumbushane vitu vya zamani, na labda wakati mwingine nafanya pia mshukuru kwa mambo mengi ambayo yametokea kwenye familia au kwenye nchi au kwenye jamii, um, zale zinazozunguka. Ni siku pia kama sisi Watanzania, mnakutana na watu wengine, si familia moja tu, mnaalikana kwenye familia mbalimbali mbali mbali, mnakutana kwa pamoja mnacheka. Majina yangu naitwa Penny Waweru, niko hapa Massachusetts. Hapa Thanksgiving ni mzuri, lakini jana tulikuwa na snow mingi sana, lakini kwa leo hakuna snow, lakini baridi mingi sana, lakini tuko sawa. Najiandaa kwenda kwa my sister, lakini niko nitaenda uh, kazi jioni, lakini tutaenda tukule pamoja na mama na dada na watoto wangu, alafu kisha nitaenda kazini alafu watoto watarudi warudi nyumbani. Uh, Thanksgiving ya mwaka huu kuna baridi mingi sana kulinganisha na Thanksgiving za miaka zenye zimepita, lakini tunashukuru Mungu sababu baridi ni, ni sawa tu. Jina langu ni, ni Joan. Uh, niko Virginia, America. um, city inaitwa Manassas. Uh, jioni hii tunajitayarisha tuna ku kwenda kukula taki. Leo ni siku ya Thanksgiving. Tutaenda kujumuika na marafiki kwenda kuji kujiburudisha kwa sababu siku ya Thanksgiving ni siku ya kurudisha shukurani kwa familia, jumuia na kila mtu kwa kwa vile wametusaidia, wame tumeishi pamoja Makazi watu wamepunga kila mahali, so kila mtu anaenda kwa marafiki wale wako na familia, wanaenda kujumuika na mafamilia. Jina langu ni Sia Kwimbee, naishi Isaka, New York. Mimi ni mwanafunzi. Ni mara yangu ya kwanza kusherekea Thanksgiving Marekani. Rafiki zangu wengi wameenda nyumbani kula msosi na familia zao, lakini nii nimeamua kubaki chuoni kufanya kazi na kusherekea na rafiki zangu wachache wanaoishi hapa au mbali na hawawezi kurudi nyumbani. Hii ni VOA Express kutoka hapa Washington DC. Ufuatao ni muktasari wa habari. Mitaa ya mji wa Ferguson katika jimbo la Mizuri nchini Marekani ipo tulivu kufuatia siku mbili za ghasia juu ya uamuzi wa baraza la mahakama kutomfungulia mashtaka ofisa polisi mzungu aliyemuua kijana mweusi wa Kimarekani asiye na silaha. Haya basi, msikilizaji, tunashukuru sana kwa kuwa nasi VOA Express. Mimi ni Idi Ligongo, naitwa Mkamiti Kibayasi, msimamizi wa matangazo haya ni Hadija Riami, mwongozaji ni Duane Collins. Kutoka hapa Washington DC tunakuambia siku kuu njema ya Thanksgiving popote pale ulipo, hata kama hauko hapa Marekani.