Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Harrison Kamau, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo. Ni Alhamis, Novemba 27 mwaka 2014, ambapo tunasikika katika masafa mafupi mita bendi 19 na 22 na 107.5 FM Nairobi, Kenya. Karibuni. na katika matangazo yetu ya leo sakata linaloendelea kuhusiana na fedha za umma nchini Tanzania maarufu kama Tegeta Escrow scandal limefikia wapi? Kinga iliyochukuliwa inakidhi matakwa ya kisheria na imezingatia athari yoyote ambayo ingeweza kutokea baadaye kutokana na kutolewa kwa fedha katika akaunti ya escrow. Kwa hiyo siyo kweli kwamba serikali haikuchukua tahadhari inayodaiwa na PAC. Huko Kenya, wakazi wa mji wa Mombasa wafurahia kufunguliwa tena misikiti iliyofungwa siku chache zilizopita na serikali. Uundwe kamati za misikiti zinazofaa wasimami weze waendeleze mambo ya misikiti. Hasa utakuta vijana wamekwenda kama msikiti wa Sakina, wamekwenda kutoa maimamu kwa nguvu, wameuchukua msikiti, na vitu kama hivyo vinatoa nafasi ya serikali kutumia nguvu zao nao sasa na basi, hayo yote na mengine mengi utayapata kwenye matangazo yetu, lakini kwanza, Mkamiti Kibayasi anakusomea habari za dunia. Maafisa wa Afghanistan wanasema mlipuaji bomu wa kujitoa mhanga amelivurumisha gari lililojaa milipuko kwenye gari moja la ubalozi wa Uingereza mjini Kabul na kuwa watu wasiopungua watano akiwemo raia mmoja wa Uingereza. Taarifa ya wizara ya mambo ya ndani ya Afghanistan inasema shambulizi hilo liliwajeruhi watu thelathini na watatu. Wengine wote ni raia wa Afghanistan. Ubalozi wa Uingereza umethibitisha kwamba kulikuwa na majeruhi miongoni mwa watu waliokuwemo ndani ya gari, lakini haukuweza kutoa taarifa zaidi. Kundi la Taliban lilidai kuhusika na shambulizi hilo likisema liliyalenga majeshi ya kigeni yanayovamia na wengi waliuawa pamoja na kujeruhiwa. Watu tisa wakiwemo wanajeshi watatu wa India na raia watatu waliuawa huko Kashmiri ya India katika mapambano ya siku nzima ya bunduki hii leo na washukiwa wanamgambo ki wa Kiislamu. Maafisa wa jeshi walisema kiasi cha wanamgambo wanne waliovalia sare za jeshi walishambulia kituo kimoja cha jeshi leo asubuhi kwa saa za huko na kuzingira kituo huko Ania, karibu na mpaka na Pakistan. Wanamgambo watatu waliuawa katika majibizano ya bunduki. Maafisa wanasema wanamgambo waligunduliwa kwanza na wanavijiji. Wanasema raia kadhaa waliuawa katika majibizano hayo. Serikali ya Israel imetangaza kwamba imegundua na kuharibu mpango wa kundi la kipalestina la Hamas wa kuishambulia uwanja mkuu wa michezo wa Jerusalem pamoja na sehemu nyingine za mji huo na makazi ya walowezi huko ukingo wa Magharibi. Kundi la Hamas linaeleza kwamba halina habari kuhusiana na tuhuma hizo. Abdushakur Abod anasoma maelezo zaidi. Idara ya ujasusi ya Israel, Shinbet, ilieleza kwamba imewakamata wanachama 30 wa kundi la Hamas mwezi wa Septemba, ikieleza kwamba baadhi ya watu hao wamepata mafunzo ya wa silaha na milipuko kutoka wanamgambo wa Hamas huko Jordan na ukanda wa Ghaza. Kufuatana na taarifa iliyotolewa hii leo, ni kwamba kundi hilo lilipanga kushambulia uwanja wa kandanda wa Tedi huko Jerusalem pamoja na njia ya reli za mji huo na makazi ya walowezi huko Ukingo wa Magharibi. Hata hivyo, katika ukanda wa Gaza, msemaji wa Hamas amesema hawana habari zozote kuhusiana na madai ya Israel, na ni wazi kwamba serikali ya nchi hiyo inajaribu kutunga hadithi mpya kupotosha maoni ya jumuiya ya kimataifa kutokana na kuzorota hali mjini Jerusalem. Waziri mkuu wa Israel amepongeza idara yake ya ujasusi kwa kuvuruga mpango huo. Ghasia zimeongezeka mnamo wiki za hivi karibuni katika mji huo mtakatifu kutokana na mvutano wa nani anaweza kuingia katika msikiti wa Al-Aqsa au eneo lililokuwepo Temple Mount linaoheshimiwa na wote Waislamu na Wayahudi. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington, DC. Mitaa ya mji wa Ferguson katika jimbo la Misuri nchini Marekani ipo tulivu kufuatia siku mbili za ghasia juu ya uamuzi wa baraza la mahakama kutomfungulia mashtaka ofisa polisi mzungu aliyemuua kijana mweusi wa kimarekani asiye na silaha. Mji ulikumbwa na maandamano Jumatano jioni, lakini kuwepo kwa idadi kubwa ya polisi, hali ya hewa ya theluji na maandalizi ya sikukuu ya Thanksgiving kulisaidia kuwepo kwa mikusanyiko midogo midogo kuliko ilivyokuwa siku za nyuma. Awali, mamia ya watu waliandamana mbele ya halmashauri ya mji wa St. Louis hapo Jumatano wakipiga kelele na kusema aibu, aibu. Watafiti wanasema majaribio ya chanjo ya Ebola haijasababisha madhara yeyote, na ilitoa majibu mazuri ya kinga kwa watu wote ishirini wenye afya njema waliojitolea ambao walipatiwa chanjo hiyo katika hatua za awali za utafiti wa chanjo hiyo. Jarida la afya la New England lilisema Jumatano kwamba wanasayansi wataendelea kuwafuatilia watu wa kujitolea kwa wiki 48 nyingine za majaribio ambazo zilianza Septemba 2. Lengo la jaribio hilo ni kuangalia usalama wa chanjo hiyo iliyotengenezwa na kampuni ya GlaxoSmithKline ya Uingereza. Kiongozi wa kidini wa Iran Ayatollah Ali Khamenei anasema anaunga mkono hatua ya kuongeza muda wa mazungumzo ya nyuklia ya Iran, lakini anasema Marekani ndiyo itakayopata hasara kama mazungumzo yatashindikana. Katika taarifa iliyotangazwa kwenye televisheni ya taifa hii leo, Khamenei alisema hapingi ongezeko la muda wa miezi saba kama alivyokuwa hakupinga mazungumzo hapo hadi hivi sasa. Jumatatu Iran na kundi la mataifa yenye nguvu duniani Walikubaliana kuongeza muda wa mazungumzo hadi Juni 30 mwaka ujao. Ongezeko la muda limekuja baada ya pande hizo mbili kushindwa kufikia mkataba ifikapo Jumatatu wa kuhakikisha programu ya atomic ya Iran ni ya amani, katika mabadilishano ya kuondoa vikwazo ambavyo vinaumiza uchumi wa nchi hiyo. Ni idhaa ya Kiswahili ya VOA tukitangazia hapa mji mkuu wa Marekani, Washington DC. Mjadala wa sakata la IPTL na kuchotwa kwa bilioni 306 pesa za Tanzania katika akaunti ya Tegeta Escrow umeendelea leo katika bunge la Tanzania. Waziri wa nishati wa Tanzania Profesa Sospita Muhongo naye leo amejibu shutuma zilizotolewa na kamati ya kudumu ya bunge ya hesabu za serikali. Katika ukurasa wa 48 na wa taarifa ya PAC imeelezwa kuwa serikali haikuchukua tahadhari ya kutosha dhidi ya madai mengine yanayoweza kujitokeza kabla ya kutolewa kwa fedha kutoka akaunti ya ESCO. Mheshimiwa Spika na waheshimiwa wabunge, kinga iliyochukuliwa inakidhi matakwa ya kisheria na imezingatia athari yoyote ambayo ingeweza kutokea baadaye kutokana na kutolewa kwa fedha katika akaunti ya ESCO. Kwa hiyo siyo kweli kwamba serikali haikuchukua tahadhari iliyo, inayodaiwa na TAC. Naye Id Ligongo aliongea na Profesa Mwesiga Baregu juu ya sakata hilo, ambapo kwanza alimuuliza kwa kusikiliza taarifa hizo mbili, kweli ukweli uko wapi mpaka sasa? Mimi nadhani Profesa Mhongo Uh, yeye alivyojibu sio kwamba alijibu kimsingi zile hoja ambazo ziliibuliwa na kamati, na pili ni kwamba ile ni kamati ya wabunge, nadhani sio zaidi ya ishirini hivi. Kwa hivyo una halafu wao wenyewe walikuwa wanachambua eh, ripoti ambazo zimetoka kwenye vyombo eh, vya serikali yenyewe ikiwemo TAKUKURU E, kiwemo na ripoti ya mkaguzi na msimamizi mkuu wa matumizi ya serikali. Kwa hivyo nadhani, alafu tukumbuke kwamba kwenye ndani ya kamati mle, mpaka sasa hakuna mjumbe wa kamati ambaye amechukua msimamo tofauti na ule uliowasilishwa uli uli uli bungeni. Kwa hivyo sasa, waziri ni mtu mmoja, na yeye labda amekuwa na siku moja kuweza kujiandaa kuyajibu. Kwa hivyo, hilo lina vilevile uzito u, uzito wa hoja zake na uzito wa zile hoja za kamati ambayo imeandaa kwa muda mrefu, unaweza kuona kwamba sio uzito linganifu. Hatua hipi ni sahihi hivi sasa kwa Bunge kuchukua kutokana na kusikiliza pande zote mbili? Mimi nadhani ikibainika, na ina, ina, ina, inawezekana kabisa kwamba sio kila mmoja kahusika kwa uzito ule ule unaolingana. Kwa hivyo nadhani kila mara unasema kwamba adhabu lazima ilingane na na kosa lenyewe lililofanyika. Kwa hivyo nadhani kuna, kuna umuhimu wa kuwajibika, na hili lieleweke kwamba kwa kuwajibika kwa sio maana ya kwamba kwa, kwa mfano Waziri Mkuu sio kwamba yeye mwenyewe moja kwa moja ame, awe amefanya kitu, kwa sababu katika nafasi yake hata kule kushindwa kufanya kitu eh, ni kushindwa kuwajibika kwa, kwa hivyo eh, kwa kawaida kwenye hali hali ya namna hii utakuta mtu mwenyewe baada ya kujipima anaweza yeye mwenyewe akaamua kwamba kwa kweli si kuwajibika, kwa sababu wewe ndio mlinzi ulio kwenye zamu. Sasa wale wengine unawasimamia, kama walikwenda wakalala kwenye zamu eh, na, na kweli tukaibiwa, sasa ni juu yako wewe ambayo ndio, ndio, ndio kinara wa, wa mali yetu. Sasa itakuwaje kwamba hawa wengine wadogo wawajibishwe wa wa na kwamba wewe ambayo ndiokua wawajibishe unakaa una, una-u-unabaki bila sheria moja. Nadhani ukishakubali eh, madaraka ya namna hiyo, ni lazima ubebe uzito na dhamana inayokwenda na nafasi hiyo. Ni Profesa Mwesiga Baregu wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam akizungumza na Sauti ya Amerika. Na wakati huo huo mwenzangu Mari Mgawe ameweza kuzungumza na mwananchi wa kawaida Fred Nyantori kuhusiana na swala hilo kutoka kule Dar es Salaam ambaye anaelezea hisia zilizotanda hivi sasa hasa kukiwa na mjadala mkali unaoendelea bungeni kule Dodoma. Hisia zangu binafsi ni kwamba sasa hivi kinachoendelea bungeni, hali ambayo watu wasipokuwa makini na nikusema watu namaanisha kwamba watawala wasipokuwa makini, ni hali ambayo inaweza ikahatarisha usalama wa nchi, au kukawepo na manung'uniko ambayo anaweza akapelekea hali ikawa ni mbaya zaidi, kwa kwa hiyo naamini kinachoendelea Dodoma sasa hivi ni cha kusikiliza pande zote mbili kwa makini, tukaweza kupata picha halisi. Sasa unaposema kwa watawala, sina maana tu watu walioko bungeni sasa hivi. Ukiuliza mwananchi wa kawaida kama mimi, utasema sasa hivi labda hata serikali haitaki watu wapate haya yanayoendelea bungeni vizuri. Kwa nini? Wengine wanasema umeme utazimwa, utafanya nini? Navyoongea nawe sasa hivi, naangalia TV lakini natumia jenileta. Lakini ni wananchi wangapi wanaotumia jenileta? Ni kwa mtazamo mdogo tu na kwaengo tofauti kwa hiyo unapoona jambo kama hilo wanasema kweli, labda kweli wana nia mbaya. Hata kama kweli kulikuwa na hitilafu ya umeme, lakini itachukuliwa kwamba uh, labda ni dhamira ya kuonyesha kwamba watu hawataki wafuatilie kinachoendelea bungeni. Ina ina maana itakiwa viongozi wao makini zaidi, na kama inawezekana, wangeweza kufanya jambo linalowezekana kuhakikisha kwamba umeme wakati na wananchi wengi wanapata hiki kinachoendelea bungeni. Unapozungumzia kuhusu tusikilize pande zote mbili unamaanisha nini? Ina maana kwamba kuna mtoa wa hoja aliyewasilisha hoja baada ya report ambaye ni Zito Kabwe, Kabw yani, na ameelezea kwa upande wake nini ambacho kimefanyika katika sakata hili la Tegeta Esco. Leo hii serikali ndio upande wa pili imejibu hizo hoja, wa waziri Muhongo ambaye ndio wa waziri husika wa nishati na madini, amejieleza kwa kutumia kifungu baada ya kifungu kujibu hoja, lakini bado kwa mwananchi wa kawaida kama mimi, kilichoelezwa jana, kilichoelezwa leo asubuhi, hajapata picha halisi ya kuelewa nani anasema nini. Kwa hiyo tunatarajia kwamba muda huu unavyoongea na wewe ndio sasa muda wa mjadala ambao uko huru kwa wazi wa pande zote ambao unazidi kurudi kwa vip, vipengele vyote viwili vya mtoa hoja na mjibuje wa hoja wa serikali. Kwa hiyo kutoka kwa hawa watu wawili upande wa serikali na upande wa tume iliyokuwa ikichunguza baada ya kupata ripoti ya CIG, tunaweza sasa mwananchi akaenda akanyambua kitu akajua kama hapa kweli kuna hiki kilichofanyika na huyu anajitetea au huyu amemsingizia fulani. Tunasoma kwenye mitandao ya kijamii na hata vyombo vya habari huko Tanzania kwamba sakata hili la Tegeta Escrow na mjadala unaoendelea bungeni huko watu wamezungumzia sana na wametoa hisia tofauti na pengine wengine wameonyesha kwamba kuna upotoshaji unaweza kuzungumzia hilo U, ukweli kama nilivyosema hapo mwanzoni huwezi ukajua kama kuna upotoshaji au hakuna naamini wakati pekee ambao tunaweza ukanyambua hiyo kwamba upo upotoshaji ni wakati huu ambao sasa hivi ni muda wa mjadala na naamini kuanzia sasa hivi ambao bunge limeendelea hasa kwa kuanzia saa kumi na moja mpaka labda kufikia saa mbili usiku itakuwa ni rahisi kwa wananchi wa kawaida kama mimi kuelewa kwamba kuna Naam, ni Fred Nyantori, mkazi wa Dar es Salaam, akizungumza na Sauti ya america kutoka Dar es Salaam. Hii ni VOA katika matangazo yetu ya jioni ya leo Tukiendelea vizuri kabisa, na ni vizuri kukukumbusha kwamba kesho, siku ya Ijumaa, tutakuwa na live talk. Na katika mjadala wa kesho, ni vema kufahamu kwamba tutakuwa tunajadiliana kuhusiana na mzozo ambao ulitokea katika mji wa Ferguson hapa Marekani, baada ya yule askari mweupe kutofunguliwa mashtaka ya kumuua kijana mweusi. Kwa hivyo ungana nasi kesho wakati wa live talk, tujadiliane na tuyaangalie mambo yalivyo hapa Marekani katika mji wa, uh, wa Ferguson. Meri, um, kamiti kibayasi anaendelea na habari. Habari za dunia. Wamarekani leo wanaadhimisha sikukuu inayofanyika kila mwaka ya shukrani kwa kujumuika pamoja na familia zao na kula pamoja na kununua bidhaa madukani kwa bei nafuu. Mlo maalum kwa siku ya leo ni bata mzinga akiambatana pembeni na milo midogo midogo ya kiasili pamoja na vitafunwa kwenye sikukuu hii ambayo husherekewa Alhamisi ya nne ya mwezi Novemba ofisa mmoja mwandamizi katika utawala wa kijeshi huko thailand anasema uchaguzi huenda usifanyike hadi mwaka elfu mbili na kumi na sita ukichelewesha zaidi ya ahadi iliyotolewa na jeshi la ya kipindi cha mpito cha demokrasia unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika kutoka hapa washington dc Tukiendelea na ripoti zaidi ni kwamba tunaelekea wapi sasa? hari a mwenzangu Adija Riami amezungumza naye Sheikh Bakari Amana, mmoja wa wazee wanaofanya ibada katika misikiti hiyo iliyofungwa na leo, akamuuliza nini kinaweza kufanyika kuzuia misikiti hiyo isije ikakumbwa na ghasia na vurugu ilivyojitokeza katika siku za nyuma. Kwa zaidi ya siku kumi, misikiti hiyo ilifungwa kupitia amri kutoka makao makuu ya polisi ya Kenya. Idara ya upelelezi ilisema ilipata silaha zikiwa zimewekwa ndani ya misikiti, madai ambayo jamii ya Waislamu iliakana baada ya vijana kadhaa kukamatwa ndani ya misikiti usiku wa manane. Mazungumzo ya kufungua tena misikiti hiyo yameongozwa na kamishina wa kaunti ya Mombasa, Nelson Marwa. misikiti yote tumeamua na viongozi wote wazee, mashehe hii misikiti yote kuanzia sasa inafunguliwa except ile ya Mina itafunguliwa, lakini kamati yake, wale wazee watakuwa tayari maybe jioni ama kesho. So mkienda hapo, mgunde mkuta kwamba hakuna activity, msianze simu oh oh oh, hakuna oh, we have been very open, lakini tumesema yote ifunguliwe na tutakuwa tuna monitor on a 24 hour. Ni nini naendelea, sio tu misikiti hii mine, the government is monitoring hata makanisa Serikali ya kaunti ya Mombasa chini ya Gavana Ali Hassan Joho pia ilihusishwa katika mazungumzo ya kutafuta mwafaka huo, na hotuba yake imelenga zaidi nidhamu katika ibada. Kwa hivyo sote tutaenda mbele ya haki, lakini jamani, tukumbushaneni mema, tukatazeni maovu. Mashehe kumbushaneni wafuasi. So nyini mutukumbushe na sisi, mfanya nini? Tuwakumbushe watu wa mtaa huu Musa, e ee, majengo kwa jumla, Sakina, tuwe kitu kimoja, tuendelee kuweka usalama msikiti wetu, tufanye ibada jamani, za kukubalika. Mwenyezi Mungu atakubali ibada zetu inshaallah. Kabla ya misikiti hiyo kufunguliwa kwa sala ya dhuhuri, maafisa wa polisi walishika doria kila siku karibu na misikiti hiyo, hali iliyozua wasiwasi kwa raia. Kutoka Mombasa ni Josephat Kioko, nikiripoti kwa niaba ya Sauti America you know. naye mwenzangu yani Khadija Riami ambaye sasa hivi anaendelea kuzungumza kuhusiana na taarifa hiyo ya misikiti kule Mombasa, baada ya ripoti hiyo kutoka kwake Josphat Kioko, basi anatuelezea baada ya kuzungumza naye Sheikh Bakari kuhusiana na wanavyoangalia mambo ya kufunguliwa misikiti hii na jinsi itakavyozuiliwa jambo kama hili labda kutokea tena, kukitokea vurugu katika mji huo wa Mombasa. Kitu ambacho kwamba kinafaa kusema kweli ni wale wanaohubiri hubiri pale msikitini, wasitumie misikiti kuhubiri mambo ya kisiasa, mambo haya ya kuchochea chochea watu. Wana haki kweli kujieleza na kuzungumza wanavyotaka, lakini nje ya nyumba za ibada. Unadhani hicho ndo kilichosababisha mpaka kukatokea vurugu na polisi wakaingia ndani ya misikiti kwenda kuvamia vijana? La, polisi pia wana madhambi yao, maanake polisi wanachukua hatua zisizofaa. Tunaweza kusema kwamba vijana labda wana makosa kidogo, wanaongeongea pale kwa sababu ya shajai na hamasa wanazotiwa na, na wenzao, kweli tunasema, lakini akipatikana mmoja ana makosa au wawili wana makosa, wachukuliwe hatua, wapelekwe mahakamani, washtakiwe siyatumia nguvu kupita kiasi na vitisho na kwenda msikitini, pahali kuna watu kumi, kumi na tano, lori mbili tatu za mapolisi makarai na kushuka na kutuba matega na kubandika vitu vya urongo, ati tumeshika mabomu hati sijui tumeshika nini. Hii vitu ndio vina, vina, vina, vina, vina, vina, vina fabricate mambo, sielewi kwa nini, kuna nini, lakini kwa nini viongozi ambao wanaongoza hiyo misikiti wasiweze kuzungumza na wahubiri na kuambia msifike kufanya mahubiri ndani ya hizi nyumba za ibada ili kuepukana na nani, ghasia kama hizo. Unajua, hii misikiti kusema kweli, hapa Kenya misikiti yote iko chini ya Wakf Commission eh, ni juu ya Wakf Commission ndo ichukue hatua hizo, kwa sababu watoto ni watoto, watoto young, zara, si watu wazima, si watu wakubwa wanaofanya mambo haya, ni watoto wadogo wadogo tu. Ukiwa na watoto miaka kumi na tano kumi na sita kumi na saba sijui wanatiwa hamasa na nani na wakawa zungumza lugha za hamasa hamasa, lakini misikiti hapa kwetu tunajua, hasa Mombasa, iko chini ya Wakf Commissioner na chairman ni chief kavi na hii misikiti yote ina wenyewe, ni wajibu wachefukavi ende awaone wenye ile misikiti haswa, uundwe kamati za misikiti zinazofaa, wasimami waendeleze mambo ya misikiti. Sasa utakuta vijana wamekwenda kama msikiti wa Sakina, wamekwenda kutoa maimamu kwa nguvu, wameuchukua msikiti. Vitu kama hivyo vinatoa nafasi ya serikali kutumia nguvu zao nao sasa na kutumia vitisho ambavyo ni kinyume cha sheria. Sasa na nyinyi waumini ambao mnaenda kusali katika misikiti hiyo, hamna sauti labda kuzungumza na wanaohusika na usimamizi wa misikiti. Wallahi, ndo nakwambia wale wasimamizi wa misikiti sio wenyewe hivi sasa, utakuta msikiti wa Musa au msikiti Sakina, hao sio haswa. So wenyewe wale wenyewe wamejiepusha, kwa sababu hawataki vurumai, wanatishwatishwa kupigwa na nini. Sasa ndo nasema, Chief Kavi anao uwezo huo wa kusema nyie mnafaa kuendesha msikiti huo hapa, na nyie hamfai. Anayo pawa hiyo, mnavyofahamu, kwa sababu yeye ndio chairman ndani ya Kenya. Sheikh Bakari Amani akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Mombasa. Leo katika matukio ya Afrika tunaelekea huko nchini Tanzania na kuzungumzia jamii ya Wamasai ambapo baadhi ya vijana wa Kimasai wanaamua kutoka kwenye maeneo ya, ya kiasli na kwenda mjini miji mikubwa nchini humo kwa lengo la kujitafutia ajira ili kujikimu kimaisha mwandishi wetu George Njogopa ametuandalia makala yafuatayo kutoka Dar es Salaam licha ya kutajwa kwamba ni watu pekee wanaoenzi na kuzingatia vyema utamaduni wao lakini ukali wa maisha pamoja na kusaka fursa mpa za kimaendeleo ndiyo sababu kubwa inaosukuma jamii hiyo Wamasai kufurika kwa wingi katika maeneo ya mijini jamii hiyo Wamasai wanaojishughulisha zaidi na kazi ya ulinzi katika majumba ya watu, sehemu za kibiashara na maeneo mengine muhimu wanapewa jukumu hilo kwa kuzingatia historia inayozunguka maisha yao ya kila siku ambayo inaambatana na ujasiri na nidhamu ya kudumisha mila. Hata hivyo, baadhi ya Wamasai hao wanasema kwamba kiu yao kuja katika maeneo mengine kwa ajili ya kusaka fursa hizo za ajira inaoweka katika majaribu makubwa kiasi cha kujikuta wakishindwa kutimiza ndoto zao kama anavyokiri Masai huyu anaifanya kazi ya ulinzi katika eneo moja jijini Dar es Salaam. Hapa tunaishi kibahati tu, mtu mmoja au mbili amesi kukosa wote. Sana sana cha msingi kusaidiana, huyu kapata kidogo, anambeba mwenzie, ili nae upate kidogo. Ukiangalia kutafuta na mali, lakini sana sana hapa ni kuishi kwa kwa amani ya Mungu, hamna la zaidi. Kidogo na kubwa, tuna banana hivyo hivyo. E, ukipata kidogo, nae kidogo Mungu siwa asumani wose ukakosa sana kiasi hicho cha kufa e, siku sikumepata kubwa sikumepata ndogo, mnakula hivyo hivohivo wote. Wamasai hawa wanakabiliwa na changamoto nyingi ambazo baadhi zinawafanya wengine waamua kurejea nyumbani mikono mitupu. Masai huyu anayekadiriwa kuwa na umri wa miaka 40 anaotupia lawama baadhi waajiri wanaoshindwa kutimiza wajibu wao. Bosi mwingine nasa kujali, anajua ndugu wa nduguao ndugu, lakini ndugu tu, sababu Masai ka, lakini anafahamiana anaenda kulala hapa tu, tu anasukuma siku tu pamoja na kusubiri siku akaenda nyumbani maana hapa sasa hivi nakaa tu kwa Mungu, nakaa kwa amani ya Mungu, lakini kwa bosi anakaa tu. Bosi ngine anajali, lakini ngine aijali. Nakaa sionyee, sio kazi tu, ipo tu, ipo tu, lakini sio kazi. Lakini ta, nasema kazi sababu ipo, ipo kwenye kazi, lakini sio kazi. Na maana sisi niwana ilikuwa hapa sasa hivi hapa, anatumzika kwa ndugu yetu hapa, analinda hapa shule suala la hifadhi ya kifaraga na jambo lingine ambalo linajitokeza kwa jamii hii ya Kimasai kutokana na kukosa makazi maalum katika maeneo ya mijini. Wengi wa Masai hao huziacha familia zao na kuja mijini wakiamini kwamba familia hizo zitaendelea kuwa salama huko ziliko. Wengine wanabainisha kwamba pamoja na kuwa mbali na wake zao kwa muda mrefu, lakini hawana wasiwasi wowote kuhusiana na wenzi hao. Anaosa kuwa mimi na baada ya kutafutia sina, sina mafikirio kwa kitu kama hilo naacha anaweka pembeni, naacha Mungu tu sababu yani kwa kuwa naivu anashindwa hata kufanya kazi, kuwa na kiburi moyoni tu anafikiria nyumbani, na wee mwenyewe ameaga nakuja hapa kufanya kazi tena. Yani anakuwa hata ipendezi yani, hiyo anaweka pali kabisa. Mke wako kama anakupenda nakusubiri tu bila wasiwasi Katika siku za hivi karibuni kumekuwa na ongezeko kubwa la malalamiko kutoka baadhi ya watu wanaodai kwamba jamii nyingi wa masai hawatekelezi vyema majukumu ya ulinzi, jambo ambalo linawafanya kuamua kuchukua hatua nyingine za kujilinda. Ninayearifu kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa, Sauti Amerika. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa mji mkuu wa Marekani Washington DC, na kabla ya kufunga matangazo yetu hii leo, hapa mkamiti kibayasi na muhtasari wa habari. Miji ya Marekani inaendelea kuwa tulivu kutokana na ghasia juu ya ufyatuaji risasi uliofanywa na polisi mzungu dhidi ya kijana mweusi katika mji wa Ferguson huko Mizuri. Polisi wa Cleveland katika jimbo la Ohio wametoa mkanda wa video wa ufyatuaji mwingine wenye utata uliofanywa na polisi ukionyesha kifo cha mtoto wa miaka kumi na miwili ambaye alikuwa akionyesha bunduki bandia. Video hiyo ilitolewa jana, inamwonyesha Tamir Rais mwenye umri wa miaka kumi na miwili ambaye ni mweusi akitembea kwenye eneo la watu wanaotembea kwa miguu Jumamosi iliyopita huku akichezea bunduki bandia na kuzungumza kwenye simu ya mkononi. Watafiti wanasema majaribio ya chanjo ya Ebola haijasababisha madhara yeyote na ilitoa majibu mazuri ya kinga kwa watu wote ishirini wenye afya njema waliojitolea ambao walipatiwa chanjo hiyo katika hatua za awali za utafiti wa chanjo hiyo. Kiongozi wa kidini wa Iran Ayatola Ali Khamenei anasema anaunga mkono hatua ya kuongeza muda wa mazungumzo ya nyuklia ya Iran, lakini anasema Marekani ndiyo itakayopata hasara kama mazungumzo yatashindikana. Wamarekani leo wanaadhimisha sikukuu inayofanyika kila mwaka ya Shukran kwa kujumuika pamoja na familia zao na kula pamoja na kununua bidhaa madukani kwa bei nafuu. Mnaendelea na, kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo ya leo, mwenyekiti Amwelekezi Dwayne Collins, msimamizi Abdi Shakur Abud, mimi ni Harizon Kamau, mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, pamoja tukisema kwa heri na usiku mwema kutoka Washington DC.