Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Khadija Riyami na mimi ni Idi Ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, Ijumaa Novemba 28 mwaka 2014. Tunasikika pia kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya na katika masafa mafupi ni mita bendi 19 na 22. Karibuni. Katika matangazo yetu ya leo tutawaletea mjadala wa moja kwa moja, yaani live talk, kutoka studio zetu hapa Washington DC. Leo hii katika live talk tunazungumzia vurugu za Ferguson, Misuri, ambazo zinatokana na uamuzi wa baraza la mahakama kutomshtaki afisa polisi mzungu kwa kumuua kijana mweusi. Imeonyesha wazi kwa muda mrefu kwamba hii decision iliyotokea ndio watu weusi walikuwa wanategemea na mategemeo yao yametokea hayo kwa sababu mambo kama haya pia yametokea Florida na sehemu zingine, na matokeo yamekuwa hayo hayo. Pia naam, karibu sana katika matangazo yetu ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa habari nyingine za dunia, basi, Namibia wapiga kura kumchagua rais na wabunge katika uchaguzi mkuu wa nchi hiyo. Mpenzi msikilizaji, tunakusihi usiondoke kando ya redio yako, wasikie washiriki na wasikilizaji wenzako wakijadili na kutoa maoni yao kuhusu maandamano, kuhusu vurugu ambazo zimetokea hapa huko Ferguson, Missouri, na maandamano ambayo yamefanyika katika miji kadhaa ya hapa nchini Marekani kuhusiana na uamuzi wa baraza la mahakama huko Mizuri wa kuto mshtaki afisa polisi mzungu kwa kumuua kijana mweusi. Basi mpenzi msikilizaji, kama unataka kushiriki katika Live Talk, tafadhali tupigie simu namba plus 12026193151. Tega sikio hadi mwisho wa matangazo yetu ya leo, lakini kwanza tunaanza na habari za dunia zikisomo na Id Ligongo. Kuna angalau milipuko miwili iliyoripotiwa nje ya msikiti mkuu wa Kano, Nigeria, wakati waumini walikuwa wanahudhuria sala ya Ijumaa. Mashahidi wanasema walishuhudia idadi kubwa ya watu waliojeruhiwa, wanaohofiwa wengine wengi wamefariki baada ya milipuko kutokea katika uwanja wa msikiti mkuu wa Kano. Kuna habari za kutatanisha juu ya ikiwa kiongozi mashuhuri wa kidini Emir wa Kano alikuwa ndani ya msikiti wakati wa mlipuko huo. Kuna ripoti pia za polisi kufyatua risasi wakati wa shughuli za uokozi. Hadi hivi sasa haijulikani idadi kamili ya watu waliojeruhiwa au waliofariki. Machafuko mjini Cairo, Misri, kati ya waandamanaji wa Kiislamu na polisi yameua watu wanne mapema leo, saa chache baada ya washambuliaji wenye silaha kuwaua maafisa wawili wa juu wa jeshi la Misri. Vyanzo vya usalama vimeeleza kwamba mapigano kati ya waandamanaji na polisi yamezuka mashariki mwa Cairo kufuatia wito wa hatua kuchukuliwa uliotolewa na wanaharakati wa Kiislamu wanaotaka kuipindua serikali ya Misri inayoungwa mkono na jeshi. Chama cha siasa kali za mrengo wa kulia cha Salafi Front ambacho kinachotaka kutumika kwa sheria ya Kiislamu Misri yote, wametaka maandamano nchi nzima Ijumaa na kuyaita Muslim Youth Uprising, huku kikundi cha Muslim Brotherhood kuyakubali maandamano hayo. Raisi wa Ufaransa Francois Hollande anatembelea taifa lililokumbwa na ugonjwa wa Ebola la Guine. Anakuwa rais wa kwanza wa nchi za magharibi kutembelea moja ya mataifa yaliyokumbwa na mlipuko wa Ebola. Rais wa Ufaransa anatarajiwa kukutana na viongozi wa Guinea, kutembelea sehemu za matibabu na kuzungumza na watu wanaofanyia kazi na waathirika wa Ebola. Ufaransa imeahidi dola za Kimarekani milioni 125 kwa mapambano dhidi ya ebola hasa kwa Guine ambayo ilikuwa koloni lake la zamani. Vilevile vile mapema leo, kituo cha misaada cha kimataifa cha The Welcome Front Trust kimesema kimepanga kujaribu kipimo kipya cha maambukizi ya ebola nchini Guine ambacho kinatoa majibu ndani ya dakika 15, ikiwa ni haraka zaidi mara sita ya kipimo cha sasa, kama kitafanikiwa Kipimo hicho kitawasaidia wataalam kutambua maambukizi mapema na kuanza tiba mapema kuliko ilivyokuwa hapo awali. Wanamibia wamepiga kura katika uchaguzi wa rais na bunge hii leo. Uchaguzi huu unatarajiwa kuwa kwa kiasi kikubwa kukiletea chama tawala cha Swapo ushindi, chama ambacho kimekuwa kikishinda kwenye chaguzi zote tangu Namibia ijipatia uhuru wake kutoka Afrika Kusini mwaka wa 1990. Wadadisi wanasema kuna uwezekano mkubwa kwamba waziri mkuu wa sasa Heg Gengob ndiye atatajwa kuwa rais wa nchi hiyo. Rais aliyepo madarakani Hifikepunye Pohamba anaondoka mamlakani baada ya kuhudumu kwa muda wa miongo miwili. Wapiga kura pia watachagua wabunge 96 wa bunge la kitaifa. Wapiga kura wa Namibia ambao ni milioni 1.2 wanatumia vifaa vya kielektroniki vya kupiga kura kwa mara ya kwanza hii leo namibia imeshuhudia uthabiti wa kisiasa na pia mafanikio yatokanayo na madini ya almasi na uranium ingawaji wananchi wengi wanaishi katika hali ya kimasikini unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc vatican imesema kwamba baba mtakatifu francis amelenga kuimarisha uhusiano na viongozi wa kiislamu kwenye ziara yake nchini uturuki ambayo imeanza leo Maafisa wanasema kuvumiliana kwa kidini na kupigana na ugaidi yatakuwa baadhi ya masuala muhimu atakayoyajadili na rais wa nchi hiyo Recep Tayyip na pia mkuu wa dini Mahmed Gomez katika taifa lenye Waislamu wengi lakini lenye katiba ya makamu katika siku yake ya kwanza. Ziara hii imekuja wakati hali ya taharuki imetanda baina ya Wakristo na Waislamu huku kikundi cha Islamic State kikijichukulia maeneo ndani ya Iraq na Siria na kusababisha wahamiaji zaidi ya milioni moja nukta sita kuvuka mpaka na kuingia Uturuki. Vatican imesema Papa Francis hata sita kukemea vurugu kwa jina la Mungu na pia kuongea wazi kuhusiana na dhuluma ya Wakristo mkononi mwa magaidi. Vatikani imesema kwamba yeye kuta, hata kutana na wakimbizi kama ambavyo amekuwa akifanya kwenye ziara nyingine. Maafisa wa baraza la taifa la mawasiliano la Cameron wamewapiga marufuku waandishi sita wa habari kujishughulisha na uandishi wa, wa habari na kuvizuia vipindi muhimu vya redio na televisheni. Baraza hilo limeeleza kwamba limemsimamisha mwandishi Parfut Aec wa kituo cha televisheni cha Vision 4 ambaye alikuwa anaongoza kipindi cha masuala muhimu kwa kumtukana mkurugenzi wa baraza la raia katika ofisi ya rais wa Cameron Belinga Waboto. Watangazaji wengine wanne wa televisheni hiyo wa vipindi muhimu vya serikali ya rais wa Kamerun Paul Biya pia waliambiwa kutojishughulisha na uandishi wa habari mpaka watakapopata taarifa rasmi kwa kushindwa kufuata maadili ya habari. Mwandishi mwingine wa televisheni aliyepewa onyo na gazeti kusimamishwa. Kaimu mkuu wa baraza la mawasiliano la Kamerun amesema maamuzi hayo si ya kukurupuka, kwani taasisi yake ipo kulinda fani ya habari. Hata hivyo, rais wa chama cha waandishi wa habari wa Kamerun Charlie Ndichia anasema ana wasiwasi kutokana na kuongezeka vitendo vya kuingilia kazi za waandishi wa habari na baraza la mawasiliano ambalo anasema jukumu lake ni kusimamia vyombo vya habari. Eneo la matajiri katika mji mkuu wa Afghanistan, Kabul, limefanya majeshi ya usalama ya nchi hiyo kulilinda baada ya wapiganaji wa Taliban kufanya mashambulizi usiku mmoja kabla. Mashahidi wanasema milipuko kadhaa na milio ya risasi katika wilaya ya Wazir Akbar Khan ilitokea Alhamisi usiku. Shambulizi la usiku ambalo wa Taliban wanadai kulifanya limetoa katika, limetoka katika eneo la idara ya kimataifa ya misaada na maendeleo. Mkuu wa usalama wa idara hiyo, Tony Hanslem, ameliambia shirika la habari la Associated Press kwamba milio ya maguruneti na silaha za rasharasha rasha ilidumu kwa takriban dakika 45. Hakuna raia wa kigeni aliyeuawa katika shambulizi. Msemaji wa Taliban amesema lengo lililoazimiwa ilikuwa ni nyumba ya wageni ambao kwa kawaida hutumiwa na raia wa kigeni. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Kama tulivyoeleza awali kwamba leo katika Live Talk tunazungumzia vurugu za Ferguson, Missouri ambazo zinatokana na uamuzi wa baraza la mahakama huko wa kuto mshtaki afisa polisi mzungu kwa kumua kijana mweusi. Na washiriki wetu hivi leo katika Live Talk ni Muhammad Nasor, huyu akiwa St Louis, na pia tunaye Merindaro, huyu akiwa Wichita, na tunaye mhagama akiwa huko Ohio. Karibuni katika Live Talk. Nashukuru sana. labda nianze na Mhamed na Nasr, unaweza kutuelezea hali ikoje hivi sasa huko Ferguson tangu juzi? Na tumesikia kumerejea hali ya utulivu kidogo, lakini wewe unaiona hali ikoje hivi sasa? kwa um, <clears> kweli <throat> hali sasahivi uh, imetulia kidogo kuliko ilivyokuwa ule usiku wa Jumatatu siku Jumanne asubuhi. Um, watu wamerudi tena wameanza tena kazi zao kama kawaida na hakuna mambo mengi uh, uh, maandamano yapo hapa na pale uh, lakini sio kama ilivyokuwa mwanzo. Sasa hivi unaweza kusema biashara zinaenda kama kawaida, maanake juzi maduka yalikuwa yamefungwa, shughuli zilikuwa zimefungwa, vyuo vya juu vilikuwa vimefungwa. Sasa hivi kila kitu kiko wazi kama kawaida yeah. Sasa hivi <coughs> uh, kuna ulinzi mzuri sana katika malls na sehemu za biashara kama unavyojua, tuko uh, katikati ya, uh, ya, ya sikukuu ya, uh, Thanksgiving. Kwa hiyo kila unapokwenda unaona uh, uwazi kwamba kuna ulinzi umeongezeka ume kila kwenye kila, kila sehemu ya biashara. Kwa hiyo watu endelea na shughuli zao kama kawaida, japokuwa um, kuna tension ya hapa na pale uh, haijaondoka bado hiyo hali tangu <coughs> baraza la mahakama litangaze maamuzi yake ya kutomshtaki afisa mzungu Darren Wilson, kumetokea maandamano sehemu mbalimbali na mojawapo huko Ohio. Pia kulikuwa na maandamano. Mike Mhagama, unaweza kutueleza huko Ohio vipi sasa hivi mambo yanaendaje? Maandamano bado yanaendelea au hakuna kinachofanyika? Labda um, nirekebishe kitu kimoja tu, mimi niko Los Angeles na sio Ohio. Uh, lakini hapa Los Angeles hali ilikuwa si shwari jana usiku na toka uh, wa, wa, watangaze ile ile hatima uh, bado watu wanajitokeza hasa nyakati za usiku uh, kwa ajili ya kufanya maandamano. Sasa hivi karibuni, au ni siku mbili tulizopita, kuna baadhi walikuwa wamekamatwa, uh, kutokana na maandamano hayo, kwa sababu kulikuwa na Aa, na ubadhirifu fulani. Kwa hiyo jana, wale watu walioachiwa sasa, sijui kama ni mbinu tu za kipolisi kwa kudhani kwamba kuwaachia wale basi maandamano yatasitishwa, lakini aa, aa, bado maandamano yakaendelea jana katika mji mzima, na watu wanatarajia tena aa, kujitokeza usiku wa leo. Aa, wanadai kwamba watafanya hivyo kwa siku mia moja ili aa, kutuma tu ujumbe kwa polisi kwamba yale, yale mambo wanayoyafanya Uh, si sahihi na kwamba ujumbe lazima uwafikie kwa ajili ya wao kujirekebisha na pengine kubadilisha mtazamo mzima wa jinsi wanavyoangalia watu wa wa, wa wa wa weusi na labda watu wa brown kama wanavyosema. Lakini unadhani, kwa mtazamo wenu, mnadhani hili tukio linaweza kuhusishwa moja kwa moja na ubaguzi wa rangi kati ya polisi na watu weusi au ni kitu gani hasa? Kiini hasa ni nini katika tatizo hili? Nadhani linaweza kuhusishwa kwa sababu, ukiangalia historia, mambo mengi ambayo yanajitokeza hasa haya haya ya ya kupigwa kwa kwa kwa kwa raia aa, na polisi au wanausalama yanagusa zaidi watu weusi, kwa sababu watu weupe, inapotokea kwamba kitu kama hiki kimetokea, basi sheria zinafata mkondo wake kama zilivyo kutokana na sera za kipolisi au za kimahakama lakini inapotokea kwamba suala lile ile limetokea kwa, kwa mtu mweusi basi taratibu zinapindishwa pindishwa ili mradi tu ile ile ile ile ile uh, kesi ififie. Sasa hapo watu wanajiuliza kuna nini? Kwa mfano tukiangalia mambo kadhaa yaliyojitokeza mwanzoni uh, wakati wa Amadou Diallo uh, Patrick Dorismond wa kule New York walivyopigwa na polisi uh, japokuwa kesi ilipelekwa mahakamani uh, na wakashinda au familia zao zikashinda japokuwa ja, kulikuwa kuna swala la kurudisha uhai wa mtu, lakini angalau polisi walilipa fidia. Uh, sasa mambo kama haya ndiyo yale ambayo watu wanaandamana hivi sasa, kwamba kama nyinyi ni walinda usalama, inakuwaje mtu aweze kuweka mikono yake juu, lakini bado eh, akauawa aka mikononi mwa polisi kwa kudai kwamba alikuwa akitaka kumvamia polisi yule. Sasa kitu kama hicho, uh, alafu baadaye kesi inafifilishwa sasa hili ni jambo la msingi ambalo hawa waandamanaji wa, wa wanagombania kwamba hata kama hatuwezi kurudisha uhai wa Michael Brown, lakini angalau polisi wapate ujumbe kwamba wanayoyafanya tunayaona, na lazima yule ambaye amejihusisha au amehusika moja kwa moja, sheria ifate mkondo wake, na si na si na si kumwachia tu huru. Kwa mfano, mtu ukipewa tiketi na polisi au ukiwa unaendesha gari kasi, utapewa tiketi alafu, ukimuuliza, kwa nini unanipa tiketi? Eh, atakuambia kwamba unaenda kamone judge na utamweleza masuala yako au ubishi wote ulionayo kuhusiana na tiketi hii. Basi watu wanasema na huyu polisi naye afate mkondo huo huo, kwamba kwa sababu umeua, na unajijua kwamba labda hukuua kwa makusudi, basi uende sheria ifuate haki ya yake mahakamani, alafu acha basi mahakama ndiyo toa hukumu kutokana na nna na, na, na, utetezi wako, lakini sio kuachiwa tu moja kwa moja kwamba una makosa. Sasa hapo ndipo ishu inapokuja. Kwamba kwa nini kwa watu weupe tu mambo yanakuwa hivi na kwa weusi ya yanakuwa vinginevyo? Lakini pengine labda ni jeshi la polisi lina matatizo katika pengine mafunzo, pengine kuna kitu ambacho kimekosekana, labda polisi bado hawajapata mafunzo yale, jinsi ya kukabiliana na mtu mweusi au jinsi ya kukabiliana na hali inavyokuwa wakati wanavyokutana na vijana kama vile. Unadhani hili linawezekana? Nafikiri um, kitu kinachozungumziwa kwa mfano St. Louis sasa hivi ni, ni, ni kuboresha uhusiano kutoka kwenye vi vikosi vya usalama, polisi na kadhalika, na na, na jumuia ambazo zinawazunguka au wanapofanyia kazi. Uh, niseme ni, ni, ni, ni tu kwamba hasira za watu kwa mfano za hapa St. Louis ambao uh, wametoka nje na kufanya fujo na kuchoma moto na, na, na, na, na, na kuchoma moto uh, biashara na vitu vingine zile asira zimeelekezwa zaidi kwa Bab Makala ambaye yeye ni ni, ni, ni, ni mwendesha mashtaka mkuu wa wa, wa, wa hapa St. Louis. Um, wanafikiri toka mwanzo aliombwa kwamba um, ajiweke kando asichukue kesi asi, hii kwa sababu tu ya mahusiano yake ya karibu na jeshi la polisi. Kwa hiyo watu waliona toka mwanzo kwamba yeye hakuwa mtu um, uh, uh, mzuri wa kuchukua hii kesi na, kui, na, na, na, na kuipeleka mbele ya hili jopo la, la, la, la juri. Lakini, um, baada ya kuamua kufanya hivyo na kwa matokeo yaliyotokea mwanzo wa wiki hii ndipo iliamsha mwamko na hisia zaidi kutoka kwa watu hapa eh, labda tukija kwako kwa kwa Mary Ndaro, sijui unaona ni tafsiri gani ambapo tukio hili inaleta wewe, najua umeishi hapa Marekani na umeona umeishi katika jamii za watu weusi watu weupe, ni tafsiri gani ambayo tukio hili inaleta? Ah, nadhani ni bado linatuonyesha uhusiano uliopo kati ya watu weusi na weupe, na sio kwamba watu weupe wote ni wabaya au watu weusi wote ni wazuri, lakini pia linatuonyesha mtizamo ambao watu weupe wanaokuhusu watu weusi, kwamba especially kwa watoto wa kiume kwamba mtu mweupe anapomwona mtoto wa kiume mweusi hamchukulii kama kijana, hamchukulii kama mtoto, tayari kwake ni hatari. Anahisi kwamba huyu aidha atanipiga, ataninyang'anya kitu, atanidhuru. Yani unapata hata, hofu fulani hivi kwa kumwona mtu mweusi, hasa anapokuwa mwanaume. Na ndio maana nadhani yule, uh, polisi alivyokuwa anajieleza, anasema nilimwona Mike nikahisi kama shetani fulani hivi, alikuwa na asira fulani hivi, yuko kama shetani, aliniogopesha lakini alikuwa ni kijana mdogo, huyu polisi anamzidi umri na pia polisi alikuwa ana silaha nyingi, ana vifaa vingi, angeweza kufanya chochote, lakini sio kuchukua uhai wake. Lakini na sio hiyo tu, kuna matukio mengi yanatokea kwa watoto wa, wa watu weusi kuuliwa na maaskari, na baadaye mtu anasema alikuwa anafanya kazi yake. Lakini unaangalia kwenye matukio haya, kama ambavyo wenzangu walivyoanza kusema mwanzoni, inapohusisha mtu mweupe hali yau hivyo kwa sababu ni juzi tu alikuwa anatafutwa yule ya mtu ambaye alikuwa na huo mapolisi na walikuwa wanasema kwamba huyo yule mtu ni hatari, na kwao ametangaza kwamba watu wakae naye mbali, lakini hakuuliwa, alikamatwa. Lakini mtu mweupe ambaye tena hana silaha anauliwa. Kwa hiyo nadhani ni mtizamo uliopo kwamba watu weusi ni hatari, watu weusi ni wavunjivu wa uh, wa amani. Ukimwona mtu mweupe, kitu cha kwanza huoni kwamba ni binadamu, umuoni kama ni kijana, umuoni kama ni Mmarekani mwenzio, unaanza kufikiria kwamba huyu lazima atakuwa anatenda kitu kibaya, kabla hujafikia kitu kingine chochote. Ndo ukizamu ambao mimi nauona na kuangalia hali inavyoendelea na matukio yanaendelea na vurugu zinazoendelea, ndicho ambacho watu especially kwa watu weusi, ndicho ambacho wanakisema, ambacho wamekuwa wakikumbana nacho maisha yao yote. Umezungumzia swala la uaminifu kati ya watu weusi na jeshi la polisi. Kwa maoni yenu, mnadhani nini kinaweza kufanyika ili kujaribu walau kujenga huu uaminifu miongoni mwa hawa watu, jeshi la polisi na watu weusi? Kwa, kwa sababu bila hivyo wa, v, watu weusi wataendelea kuuawa na polisi, maafisa polisi wazungu, na bado watu wataendelea kufanya maandamano, halitaishia hivyo hivyo tu. Kuna juhudi nyingi zinaendelea kwa mfano katika hii uu kitongoji cha Jackson na vitongoji vingine vya St Louis ambazo zinataka kuhamasisha um, um, uh, watu weusi washiriki zaidi katika mabaraza ya miji yao. Kwa mfano tatizo ta ta moja um, kubwa la Ferguson ni kwamba japokuwa asilimia sitini na saba ya, ya wananchi wa Ferguson weusi lakini <coughs> um, katika, katika, katika katika katika lile baraza la mji wa Ferguson kuna un, karibia wote ni waupe isipokuwa nafikiri mtu mmoja watu wawili tu, kati kati ya watu kumi na mbili ambao wapo katika, katika, katika lile baraza. Huo mfano mmoja. Mfano mwingine ni kwamba hata jeshi, kwa sababu hiyo tu, pia jeshi la polisi hali, halifanani na, na, na, na na na watu ambao wanaishi sehemu ile, um, uh, uh, kama ninavyosema, uh, Ferguson Uh, ni wengi ambao asilimia as, as, sitini na saba wa, wausi lakini katika jeshi la polisi ambao kuna watu hamsini wa na tatu watatu pekee yake ni wausi. Kwa hiyo lazima kuwepo na na, na, na, na na jitihada za kuingia katika haya mabaraza ya miji halmashauri za miji, ili weusi nao wawemo kule nao, nao wawe na maamuzi makubwa ya, ku, ya, ya, ya, ya, ya kuajiri wakari weusi wafanyakazi wengine wausi ili mahusiano yawe bora zaidi. Nafikiri hilo jambo moja ambalo wanaelewa kuifanyia kazi sahihi. Michael, huko LA, unaona ni kitu gani ambacho kinaweza kufanyika, kwa sababu huko hatuzungumzii tu polisi wazungu na watu weusi, lakini kuna jamii nyingine kama za Spanish, pia nao pia wamekuwa wakilalamika kuhusu hali ilivyo, wanapokamatwa na polisi au polisi anapowasimamisha. Uh, ni, ni kweli utashangaa kwamba katika maandamano haya ambayo wanajitokeza uh, wengi ni, ni waspanish uh, kwa sababu wanasema kama leo imetokea kwa mtu mweusi basi kesho kwetu. Na haya mambo yanajitokeza hapa Los Angeles. Juzi nilikuwa nakiangalia televisheni na kuona kwamba wakichambua vitongoji ambavyo mambo haya yanatokea na, na katika wanasema katika kesi tano za maonevu ya polisi kwa raia hasa weusi au, au wenzetu wa spanish basi ni moja tu ambayo inakwenda kufuata mkondo wake kwa upande wa sheria, lakini zingine zote zinafifilishwa. Sasa vitu kama hivi vinajenga uhasama kwa sababu uh, nadhani ili kurekebisha haya mambo ni, ni kwamba polisi wafate sera zao za, za, za, za kipolisi kwamba unapomkamata mtu basi lazima ufuate sheria zile zile ambazo unafuata kwa mtu mwingine yoyote uh, ili kumfikisha kama ikiwezekana, uh, katika vyombo vingine uh, vya juu zaidi kama mahakama aweze kujibu mashtaka yanayomkabili lakini si kujichukulia sheria mikononi. A, kwa kufanya hivi kutaweza kujenga ile ile hisia ile kwamba, a, sikuonewa na kwamba sheria imefata mkondo wake na vitu kama hivyo. Kwa mfano a, kwa mimi hapa sehemu ambayo naishi inaitwa Pasadena, mji wa Pasadena, watu wengi wanaokamatwa ni weusi, japokuwa wakae watu wengi weusi lakini utakuta kwamba ukiwa unaendesha tu gari nzuri lazima usimamishwe na polisi bila kosa lolote eh, na swali la kwanza kuuliza ni kwamba do you own this car? una- unamiliki una, una gari. Sasa vitu kama hivyo unanionaje? kwa sababu mimi ni, ni, ni Marekani nafanya kazi eh, kama mtu mwingine, lakini kosa langu ni kuendesha gari zuri na vitu kama hivyo. Hii ni mifano haya ambayo inajitokeza. Sasa vitu kama hivi vinajenga uhasama, na uhasama huo huwezi kufifia endapo tu polisi wenyewe watafuata sheria na vile vile hata raia na sisi pia tuna matatizo, lakini angalau hayafikii matatizo ya kutaka e, e, kufa mikononi mwa polisi. Kwa hiyo nadhani cha msingi cha kufanya ni kuenele, kueneza elimu e, ya, ya uraia na, na, na, na kujenga mahusiano mazuri kati ya polisi na raia, kwa maana ya kwamba polisi wao wanafuata sheria zile zile ambazo wanafuata kwa mtu mwingine yeyote ile bila kujali uh, rangi ya mtu. Uh, bila kujali mtu anatokea wapi, anaishi wapi na vitu kama hivyo. Kwa kufanya hivyo kutajenga hisia nzuri na uhusiano mzuri kati ya polisi na raia. Asante sana Mike Mahagama kutoka Ile. Hivi sasa tuna msikilizaji Pascali Mbugani. Pascali Mbugani, uh, swali lako ni lipi hasa kuhusiana na mada yetu ya leo? Asante sana mtangazaji, sauti ya Amerika, Washington, Washington DC hapo marekani, mimi napenda tu kuuliza kuwa je, kama binadamu wote ni sawa duniani kote, au mweusi au mzungu? Je, huyo kijana Mwaafrika aliuawa na na askari polisi mzungu? Je, huko Marekani hakuna sheria inayo inayodhibiti vitendo hivyo? Je, kama sheria ipo, kwa nini huyo kijana askari mzungu o aachiwe tu hivi hivi? na kweli wale waandamanaji kule wako sahihi? Mtangazaji: asante sana Pascali Mbugani. Labda nirudi kwako Mary Ndaro, tukirejea kuangalia swali la Pascali Mbugani, unadhani kuna mapungufu ama kuna mwanya katika sheria ambayo pengine imembeba uh, huyu askari Darren Wilson? Eh, unajua siwezi kusema kwamba, yani, siwezi kuhakikisha kwamba kuna upungufu kwenye sheria, kwa sababu sijui sheria zao zikoje zifegani, ingawa bado sheria bado iko moja tu kwamba askari wapo kwa ajili ya kulinda usalama wa raia haijalishi rangi yako, haijalishi jinsi yako, haijalishi kipato au nini, askari yupo kukulinda wewe. Na nadhani kama wenzangu walivyokuwa wanaongea, tunachokiona kinachoendelea hizi uh, maandamano huko Ferguson, pamoja na sehemu zingine zote, steti zingine pia, wanavyoandamana watu ni, ku, ni kuikumbusha kukumbusha labda jeshi la polisi na kukumbusha pia wananchi kwamba huwezi si kujichukulia sheria mkononi. Na mambo yalivyoenda kwenye hii kesi ambayo watu wengi wanaifuatilia, sio kesi actual, kwenye hii issue watu wengi wanaifuatilia kujua kama mb... je, huyu askari atachukuliwa hatua za kisheria au itakuwa ni kwamba amepita kiulaini. Na ilivyotokea ni kwamba atapita kiulaini, unaona kwamba watu hawakukubaliana, kwa sababu hata ukisikiliza hadithi yake aliyokuwa anaitoa kuhusu matukio yaliyoendelea siku hiyo iko yaani inaenda kama vile alikuwa ameandaa script iko iko too perfect, na watu ndipo wanapojiuliza imekuwaje, ndani ya muda huo mchache umeshafikiria kwamba ngoja ni muue, una- unapiga sasa, mara ya kwanza unapiga, mara ya pili unapiga, mara ya tatu unaendelea kupiga. Huyu sio mnyama, huyu ni binadamu. Kwa nini usifanye kitu kingine ambacho kinaendelea kwa? Siwezi kuongelea sheria zao kwamba labda zinapindishwa, kwa sababu nauhakika kwamba labda sheria zao zitakuwa ziko sawa, ndio maana labda huyu askari pia ameweza kutoka kiulaini namna hiyo, kwa sababu nimefikia kwamba kigezo kwamba nilikuwa nafanya kazi yangu kama askari polisi, nikawa nalinda usalama. Lakini nadhani narudi tu pale kwamba watu weupe na hasa wengine, mfano wakiwa madaraka, kama wakiwa polisi, kama mtizamo wako kuhusu mtu mweusi kwamba kwa mtu mweusi ni baraa, utakapomwona kitu cha kwanza unachofikiria hutafikiria kwamba natakiwa nimlinde, utafikiria kwamba natakiwa nilinde watu wengine wote dhidi ya huyu mtu mbaya. Ndo maana kitu cha kwanza unachofikiria nifanyeje, basi ngoja nifanye chote kinachowezekana kuonyesha kwamba huyu mtu mbaya namwondoa. Inawezekana ni kwa kumuua au kwa kumkamata, kama ambavyo wengine wanasema jinsi ambavyo watakamata kwa kuendesha gari nzuri. Lakini watu weusi, ukiangalia hadi kisa zao wengi wanavyosema, wanasimulia jinsi ambavyo kitu, kosa lako la kwanza Marekani ni kuwa mweusi, alafu la pili ujikute kwenye mazingira ambayo ni ya bahati mbaya, ujikute kwenye mazingira ya watu weupe, au ujikute kwenye mazingira ambayo hutakiwi kuwepo, au ujikute dukani, au ujikute wapi lakini kosa lako la kwanza ni wewe kwamba wewe ni mweusi, na unapokuwa ni mweusi alafu ni ni mwanaume inakuongezea kosa la pili, kwamba wewe ni mweusi alafu ni mwanaume. Kwa hiyo nadhani ni vitu ambavyo tunaweza kuwa tuna sheria ambazo ziko vizuri sana na na, Marekani tunajua kwamba ni nchi ambayo at least ina sheria nzuri sana, inalinda haki za binadamu, lakini kama mitizamo ya watu ambao mfano kama ndio wanatokea kulinda maisha yetu, kama jeshi la polisi, kama polisi, mitizamo yao kuhusu mtu weusi ni kwamba mtu mweusi ni balaa, mtu mweusi ni majanga. Basi huyo mtu akimwona tu mtu mweusi, kitu cha kwanza atafikiria kwamba okay, huyu tayari ni balaa. Alafu akishakuua bado yeye ana kinga yake kama polisi, kwa sababu anaweza akatengeneza kitu chochote kwamba okay, labda nilipigiwa, kulikuwa kuna simu, kuna tatizo kwamba itokea, nilikuwa anafuatilia mimi kama polisi. Kwao yeye bado ana sauti, wakati huo anapotoa sauti wewe tayari ulishakufa. Na mimi kama mama ambaye nina watoto weusi wa kiume inaniogopesha kwa sababu na watoto wangu. Inawezekana leo tunamwongelea Michael Brown, maybe siku ingine tukuwa tunamwongelea mtoto wangu au mtoto wa jirani yangu. Kwa hiyo kama mama, inakuwa inakutisha kidogo, alafu kama mtu mweusi lakini ambaye sijakulia kwenye ubaguzi, inaniogopesha. Lakini kama mtu mweusi ambaye nimetoka Afrika ambako labda nimetoka Tanzania, alikuwa tunafundishwa kwamba Marekani ni nchi yenye kufata sheria, Marekani ni nchi huru. Unapokuja unakuta kitu kiko tofauti, inakutisha ina kidogo na inakuulizisha kidogo, inabidi ukae chini ujiulize, hii niko Marekani nyingine labda nilijikuta, niko Marekani, asante, so, mime, na asante sana Mary Ndaro. Naomba usiondoke kwenye simu yako tutaendelea muda si mrefu na Mohamed Nasor, pia naomba usiondoke kwenye simu yako pamoja na Mike Mhagama. Kwa msikilizaji unayesikiliza hivi sasa, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Kama tulivyokueleza awali, kwa leo tuna mjadala moja kwa moja live kutoka hapa Marekani kutoka hapa Washington DC. Kama una swali au maoni kuhusu mjadala wa leo, tafadhali tupigile simu 202 619 3151 na utapata fursa ya kushiriki katika live talk hii. Ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Khadija Riyami na mimi ni Idi Ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa, Novemba 28 mwaka 2014. Tunasikika pia kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, na katika masafa mafupi ni mita bendi 19 na 22. Karibuni. Kwa matangazo yetu ya leo tutawaletea mjadala wa moja kwa moja, ni live talk kutoka studio zetu hapa Washington DC. Leo hii katika live talk tunazungumzia vurugu za Ferguson, Missouri, ambazo zinatokana na uamuzi wa baraza la mahakama kuto mshtaki afisa polisi mzungu kwa kumuua kijana mweusi. Imeonyesha wazi kwa muda mrefu kwamba hii decision iliyotokea ndio watu weusi wa walikuwa wanategemea na, na mategemeo yao yametokea hayo wai kwa sababu mambo kama haya pia yametokea Florida na sehemu zingine, na matokeo yamekuwa hayo hayo pia. Naam, karibu sana katika matangazo yetu ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa habari nyingine za dunia, basi, Namibia wapiga kura kumchagua rais na wabunge katika uchaguzi mkuu wa nchi hiyo. Mpenzi msikilizaji, tunakusihi usiondoke kando ya redio yako, wasikie washiriki na wasikilizaji wenzako wakijadili na kutoa maoni yao kuhusu maandamano, kuhusu vurugu ambazo zimetokea hapa huko Ferguson Missouri, na maandamano ambayo yamefanyika katika miji kadhaa ya hapa nchini Marekani kuhusiana na uamuzi wa baraza la mahakama huko Mizuri wa kutomshtaki afisa polisi mzungu kwa kumuua kijana mweusi. Basi mpenzi msikilizaji, kama unataka kushiriki katika Live Talk, tafadhali tupigie simu namba plus 12026193151. Tega sikio hadi mwisho wa matangazo yetu ya leo, lakini kwanza tunaanza na habari za dunia zikisomo na Id Ligongo. Kuna angalau milipuko miwili iliyoripotiwa nje ya msikiti mkuu wa Kano, Nigeria, wa Kano Nigeria, wakati waumini walikuwa wanahudhuria sala ya Ijumaa. Mashahidi wanasema walishuhudia idadi kubwa ya watu waliojeruhiwa, wanaohofiwa wengine wengi wamefariki baada ya milipuko kutokea katika uwanja wa msikiti mkuu wa Kano. Kuna habari za kutatanisha juu ya ikiwa kiongozi mashuhuri wa kidini emir wa Kano alikuwa ndani ya msikiti wakati wa mlipuko huo. Kuna ripoti pia za polisi kufyatua risasi wakati wa shughuli za uokozi. Hadi hivi sasa haijulikani idadi kamili ya watu waliojeruhiwa au waliofariki. Machafuko mjini Cairo, Misri, kati ya waandamanaji wa Kiislamu na polisi yameua watu wanne mapema leo, saa chache baada ya washambuliaji wenye silaha kuwaua maafisa wawili wa, wa, wa juu wa jeshi la Misri. Vyanzo vya usalama vimeeleza kwamba mapigano kati ya waandamanaji na polisi yamezuka mashariki mwa Cairo kufuatia wito wa hatua kuchukuliwa uliotolewa na wanaharakati wa Kiislamu wanaotaka kuipindua serikali ya Misri inayoungwa mkono na jeshi. Chama cha siasa kali za mrengo wa kulia cha Salafi Front ambacho kinachotaka kutumika kwa sheria ya kiislamu Misri yote wametaka maandamano nchi nzima Ijumaa na kuyaita Muslim Youth Uprising huku kikundi cha Muslim Brotherhood kuyakubali maandamano hayo. Rais wa Ufaransa Francois Hollande anatembelea taifa lililokumbwa na ugonjwa wa Ebola la Guine. Anakuwa rais wa kwanza wa nchi za magharibi kutembelea moja ya mataifa yaliyokumbwa na mlipuko wa Ebola. Rais wa Ufaransa anatarajiwa kukutana na viongozi wa Guine, kutembelea sehemu za matibabu na kuzungumza na watu wanaofanyia kazi na waathirika wa Ebola. Ufaransa imeahidi dola za Kimarekani milioni 125 kwa mapambano dhidi ya Ebola, hasa kwa Guine ambayo ilikuwa koloni lake la zamani. Vilevile vile mapema leo kituo cha misaada cha kimataifa cha the Welcome Front Trust kimesema kimepanga kujaribu kipimo kipya cha maambukizi ya ebola nchini Guine, ambacho kinatoa majibu ndani ya dakika 15 ikiwa ni haraka zaidi mara sita ya kipimo cha sasa. Kama kitafanikiwa, kipimo hicho kitawasaidia wataalam kutambua maambukizi mapema na kuanza tiba mapema kuliko ilivyokuwa hapo awali. Wanamibia wamepiga kura katika uchaguzi wa rais na bunge hii leo. Uchaguzi huu unatarajiwa kuwa kwa kiasi kikubwa kukiletea chama tawala cha SWAPO ushindi, chama ambacho kimekuwa kikishinda kwenye chaguzi zote tangu Namibia ijipatia uhuru wake kutoka Afrika Kusini mwaka wa 1990. Wadadisi wanasema kuna uwezekano mkubwa kwamba waziri mkuu wa sasa Hage Geingob ndiye atatajwa kuwa rais wa nchi hiyo. Rais aliyepo madarakani Hifikepunye Pohamba anaondoka mamlakani baada ya kuhudumu kwa muda wa miongo miwili. Wapiga kura pia watachagua wabunge 96 wa Bunge la Kitaifa. Wapiga kura wa Namibia ambao ni milioni 1.2 wanatumia vifaa ki vya kielektroniki vya kupiga kura kwa mara ya kwanza hii leo. Namibia imeshuhudia uthabiti wa kisiasa na pia mafanikio yatokanayo na madini ya almasi na uranium ingawaji wananchi wengi wanaishi katika hali ya kimasikini. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Vatican imesema kwamba Baba Mtakatifu Francis amelenga kuimarisha uhusiano na viongozi wa Kiislamu kwenye ziara yake nchini Uturuki ambayo imeanza leo. Maafisa wanasema kuvumiliana kwa kidini na kupigana na ugaidi yatakuwa baadhi ya masuala muhimu atakayoyajadili na rais wa nchi hiyo Recep Tayyip na pia mkuu wa dini Mahmed Gomez katika taifa lenye Waislamu wengi lakini lenye katiba ya makamu katika siku yake ya kwanza. Ziara hii imekuja wakati hali ya taharuki imetanda baina ya wakristo na Waislamu, huku kikundi cha Islamic State kikijichukulia maeneo ndani ya Iraq na Siria na kusababisha wahamiaji zaidi ya milioni moja nukta sita kuvuka mpaka na kuingia Uturuki. Vatikani imesema Papa Francis hata sita kukemea vurugu kwa jina la Mungu na pia kuongea wazi kuhusiana na dhuluma ya Wakristo mkononi mwa magaidi. Vatikani imesema kwamba yeye hakuta kuta, hata kutana na wakimbizi kama ambavyo amekuwa akifanya kwenye ziara nyingine. Maafisa wa Baraza la Taifa la Mawasiliano la Cameroon wamewapiga marufuku waandishi sita wa habari kujishughulisha na uandishi wa wa habari na kuvizuia vipindi muhimu vya redio na televisheni. Baraza hilo limeeleza kwamba limemsimamisha mwandishi wa kituo cha televisheni cha Vision 4 ambaye alikuwa anaongoza kipindi cha masuala muhimu kwa kumtukana mkurugenzi wa baraza la raia katika ofisi ya rais wa Cameroon, Belinga Obotou. Watangazaji wengine wanne wa televisheni hiyo wa vipindi muhimu vya serikali ya rais wa Cameroon, Paul Bia, pia waliambiwa kutojishughulisha na uandishi wa habari mpaka watakapopata taarifa rasmi, kwa kushindwa kufuata maadili ya habari. Mwandishi mwingine wa televisheni aliyepewa onyo na gazeti kusimamishwa. Kaimu mkuu wa baraza la mawasiliano la Kamerun amesema maamuzi hayo si ya kukurupuka, kwani taasisi yake ipo kulinda fani ya habari. Hata hivyo, rais wa chama cha waandishi wa habari wa Kamerun Charlie Ndichia anasema ana wasiwasi kutokana na kuongezeka vitendo vya kuingilia kazi za waandishi wa habari na baraza la mawasiliano ambalo anasema jukumu lake ni kusimamia vyombo vya habari. Eneo la matajiri katika mji mkuu wa Afghanistan Kabul limefanya majeshi ya usalama ya nchi hiyo kulilinda, baada ya wapiganaji wa Taliban kufanya mashambulizi usiku mmoja kabla. Mashahidi wanasema milipuko kadhaa na milio ya risasi katika wilaya ya Wazir Akbar Khan ilitokea Alhamisi usiku. Shambulizi la usiku ambalo wa Taliban wanadai kulifanya limetoa katika, limetoka katika eneo la idara ya kimataifa ya misaada ya na maendeleo mkuu wa usalama wa idara hiyo Tony Hanslem ameliambia shirika la habari la Associated Press kwamba milio ya maguruneti na silaha za rasharasha rasha ilidumu kwa takriban dakika 45. Hakuna raia wa kigeni aliyeuawa katika shambulizi. Msemaji wa Taliban amesema lengo lililoazimiwa ilikuwa ni nyumba ya wageni ambao kwa kawaida hutumiwa na raia wa kigeni. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Kama tulivyoeleza awali kwamba leo katika live talk tunazungumzia vurugu za Ferguson, Missouri, ambazo zinatokana na uamuzi wa baraza la mahakama huko wa kuto mshtaki afisa polisi mzungu kwa kumua kijana mweusi. Na washiriki wetu hivi leo katika live talk ni Mhamed Nasor, huyu akiwa St Louis, na pia tunaye Merindaro, huyu akiwa Wichita, na tunaye Mhagama akiwa huko Ohio. Karibuni katika live talk sana. Labda nianze na Mohamed Nasr. Unaweza kutuelezea hali ikoje hivi sasa huko Ferguson tangu juzi? na tumesikia kumerejea hali ya utulivu kidogo, lakini wewe unaiona hali ikoje hivi sasa? Kwa kweli hali sasa hivi imetulia kidogo kuliko ilivyokuwa ule usiku wa Jumatatu si Jumanne asubuhi. Um, watu wamerudi tena, wameanza tena kazi zao kama kawaida na hakuna mambo mengi. Uh, maandamano yapo hapa na pale uh, lakini sio kama ilivyokuwa mwanzo. Sasa hivi unaweza kusema biashara zinaenda kama kawaida, maanake juzi maduka yalikuwa yamefungwa, shughuli zilikuwa zimefungwa, vyuo vya juu vilikuwa vimefungwa. Sasa hivi kila kitu kiko wazi kama kawaida, yeah. <coughs> Sahizi uh, kuna ulinzi mzuri sana katika malls na sehemu za biashara kama unavyojua. uh, tuko katikati uh, ya, ya sikukuu ya uh, Thanksgiving, kwa hiyo kila unapokwenda unaona uh, uwazi kwamba kuna ulinzi umeongezeka kwenye kila, kila, kila sehemu ya biashara. Kwa hiyo watu waendelea na shughuli zao kama kawaida, japokuwa um, kuna tension ya hapa na pale uh, haijaondoka bado hiyo hali, tangu <coughs> baraza la mahakama litangaze maamuzi yake ya kutomshtaki afisa mzungu Darren Wilson, kumetokea maandamano sehemu mbalimbali, na mojawapo huko Ohio pia kulikuwa na maandamano. Mike Mhagama, unaweza kutueleza huko Ohio vipi sasa hivi mambo yanaendaje? Maandamano bado yanaendelea au hakuna kinachofanyika? Labda um, nirekebishe kitu kimoja tu, mimi niko Los Angeles na sio, si Ohio. Uh, lakini hapa Los Angeles hali ilikuwa si shwari jana usiku na toka uh, wa, wa, watangaze ile ile hatima uh, bado watu wanajitokeza hasa nyakati za usiku uh, kwa ajili ya kufanya maandamano. Sasa <makes> hivi karibuni au ni siku mbili tulizopita, kuna baadhi walikuwa wamekamatwa uh, kutokana na maandamano hayo, kwa sababu kulikuwa na Uh, na ubadhirifu fulani. Kwa hiyo jana wale watu walioachiwa sasa, sijui kama ni mbinu tu za kipolisi kwa kudhani kwamba kuwaachia wale basi maandamano yatasitishwa, lakini uh, uh, bado maandamano yakaendelea jana katika mji uh, mzima, na watu wanatarajia tena uh, kujitokeza usiku wa leo. Uh, wanadai kwamba watafanya hivyo kwa siku mia moja ili uh, kutuma tu ujumbe kwa polisi kwamba uh, yale, yale mambo wanayoyafanya Uh, si sahihi na kwamba ujumbe lazima uwafikie kwa ajili ya wao kujirekebisha na pengine kubadilisha mtazamo mzima kwa watu wa jinsi wanavyoangalia watu wa weusi na labda watu wa brown kama wanavyosema. Lakini unadhani, kwa mtazamo wenu, mnadhani hili tukio linaweza kuhusishwa moja kwa moja na ubaguzi wa rangi kati ya polisi na watu weusi au ni kitu gani hasa? Kiini hasa ni nini katika tatizo hili? Nadhani linaweza kuhusishwa kwa sababu, ukiangalia historia, mambo mengi ambayo yanajitokeza hasa haya haya ya ya kupigwa kwa kwa kwa kwa raia uh, na polisi au wanausalama yanagusa zaidi watu weusi, kwa sababu watu weupe, inapotokea kwamba kitu kama hiki kimetokea, basi sheria zinafata mkondo wake kama zilivyo, kutokana na sera za kipolisi uh, au za kimahakama lakini inapotokea kwamba suala lile ile limetokea kwa, kwa mtu mweusi, basi taratibu zinapindishwa pindishwa ili mradi tu ile ile ile ile ile uh, kesi ififie. Sasa hapo watu wanajiuliza kuna nini? Kwa mfano tukiangalia mambo kadhaa yaliyojitokeza mwanzoni, uh, wakati wa madudi alo uh, Patrick Dorismond wa kule New York walivyopigwa na polisi uh, japokuwa kesi ilipelekwa mahakamani uh, na wakashinda au familia zao zikashinda japokuwa kulikuwa kuna swala la kurudisha uhai wa mtu, lakini angalau polisi walilipa fidia uh, Sasa mambo kama haya ndiyo yale ambayo watu wanaandamana hivi sasa kwamba kama nyinyi ni walinda usalama, inakuwaje mtu aweze kuweka mikono yake juu, lakini bado eh, akauawa aka mikononi mwa polisi kwa kudai kwamba alikuwa akitaka kumvamia polisi yule. Sasa kitu kama hicho uh, alafu baadaye kesi inafifilishwa. Sasa hili ni jambo la msingi ambalo hawa waandamanaji wa, wa wanagombania kwamba hata kama hatuwezi kurudisha uhai wa Michael Brown, lakini angalau polisi wapate ujumbe kwamba wanayoyafanya tunayaona, na lazima yule ambaye amejihusisha au amehusika moja kwa moja, sheria ifate mkondo wake, na si na si na si kumwachia tu huru. Kwa mfano, mtu ukipewa tiketi na polisi, au ukiwa unaendesha gari kasi, utapewa tiketi, alafu ukimuuliza, kwa nini unanipa tiketi. Eh, atakwambia kwamba unaenda kamone judge na utamweleza masuala yako au ubishi wote ulionayo kuhusiana na tiketi hii basi watu wanasema na huyu polisi naye afate mkondo huo huo kwamba kwa sababu umeua na unajijua kwamba labda hukuua kwa makusudi basi uende sheria ifuate haki ya yake mahakamani alafu acha basi mahakama ndiyo toa hukumu kutokana na na, na, na, na utetezi wako lakini sio kuachiwa tu moja kwa moja kwamba una makosa sasa hapo ndipo ishu inapokuja kwamba kwa nini kwa watu weupe tu mambo yanakuwa hivi, na kwa weusi ya yanakuwa vinginevyo? Lakini pengine labda ni jeshi la polisi lina matatizo katika pengine mafunzo, pengine kuna kitu ambacho kimekosekana, labda polisi bado hawajapata mafunzo yale, jinsi ya kukabiliana na mtu mweusi au jinsi ya kukabiliana na hali inavyokuwa wakati wanavyokutana na vijana kama vile. Unadhani hili linawezekana? Nafikiri um, kitu kinachozungumziwa kwa, kwa mfano St. Louis sasa hivi ni, ni, ni kuboresha uhusiano kutoka kwenye vi vikosi vya usalama polisi na kadhalika na, na, na jumuia ambazo zinawazunguka au wanapofanyia kazi uh, niseme ni, ni, ni, ni tu kwamba hasira za watu kwa mfano zina, za hapa St. Louis ambao uh, wametoka nje na kufanya fujo na kuchoma moto na, na, na, na, na, na kuchoma moto uh, biashara na vitu vingine. Tine, zile asira zimeelekezwa zaidi kwa Bob McCulloch ambaye yeye ni, ni, ni, ni, ni mwendesha mashtaka mkuu wa, wa, wa, wa hapa St. Louis. Um, wanafikiri toka mwanzo aliyombwa kwamba um, ajiweke kando asi, asi, asi, asichukue kesi hii kwa sababu tu ya mahusiano yake ya karibu na jeshi la polisi. Kwa hiyo watu waliona toka mwanzo kwamba yeye hakuwa mtu um, uh, uh, mzuri wa kuchukua hii kesi na, kui, na, na, na kuipeleka mbele ya lijopo la, la, la, la jurors. Lakini um, baada ya kuamua kufanya hivyo na matokeo yaliotokea mwanzo wa wiki hii ndipo iliamsha mwamko mw mw na hisia zaidi kutoka kwa watu wa hapa. wa eh, labda tukija kwako, kwa Mary Ndaro, sijui unaona ni tafsiri gani ambapo tukio hili inaleta wewe, najua umeishi hapa Marekani na umeona umeishi katika jamii za watu weusi, watu weupe, ni tafsiri gani ambayo tukio hili linaleta? Ah, nadhani ni bado linatuonyesha uhusiano uliopo kati ya watu weusi na weupe, na sio kwamba watu weupe wote ni wabaya au watu weusi wote ni wazuri, lakini pia linatuonyesha mtizamo ambao watu weupe wanaokuhusu watu weusi, kwamba especially kwa watoto wa kiume kwamba mtu mweupe anapomwona mtoto wa kiume mweusi hamchukulii kama kijana, hamchukulii kama mtoto, tayari kwake ni hatari. Anahisi kwamba huyu eidha atanipiga, ataninyang'anya kitu, atanidhuru. Yani unapata hata, hofu fulani hivi kwa kumuona mtu mweusi hasa anapokuwa mwanaume, na, na, na ndio maana nadhani yule uh, polisi alivyokuwa anajieleza anasema, nilimwona Mike nikahisi kama shetani fulani hivi, alikuwa na hasira fulani hivi, yuko kama shetani, shetani. Aliniogopesha lakini alikuwa ni kijana mdogo, huyu polisi anamzidi umri, na pia polisi alikuwa ana silaha nyingi, ana vifaa vingi, angeweza kufanya chochote, lakini sio kuchukua uhai wake. Lakini na sio hiyo tu, kuna matukio mengi yanatokea kwa watoto wa, wa watu weusi kuuliwa na maaskari, na baadaye mtu anasema alikuwa anafanya kazi yake. Lakini unaangalia kwenye matukio haya, kama ambavyo wenzangu walivyoanza kusema mwanzoni, inapohusisha mtu mweupe hali ya hiyo hivyo kwa sababu ni juzi tu alikuwa anatafutwa yule ya mtu ambaye alikuwa na huo mapolisi na walikuwa wanasema kwamba kwamba huyo mtu ni hatari na wametangaza kwamba watu wakaenaye mbali, lakini yakuuliwa alikamatwa. Lakini mtu mweupi ambaye tena hana silaha anauliwa. Kwa hiyo nadhani ni mtizamo uliopo kwamba watu weusi ni hatari, watu weusi ni wavunjivu wa, uh, wa amani. Ukimwona mtu mweupi, kitu cha kwanza huoni kama ni binadamu, umuoni kama ni kijana, umuoni kama ni Marekani mwenzio, unaanza kufikiria kwamba huyu lazima atakuwa anatenda kitu kibaya, kabla hujafikia kitu kingine chochote. Ndo mtizama ambao mimi nauona, na ukaangalia hali inavyoendelea na matukio yanaendelea na vurugu zinazoendelea, ndicho ambacho watu especially kwa watu weusi, ndicho ambacho wanakisema, ambacho wamekuwa wakikumbana nacho maisha yao yote. Umezungumzia swala la uaminifu kati ya watu weusi na jeshi la polisi. Kwa maoni yenu, mnadhani nini kinaweza kufanyika ili kujaribu walau kujenga huu uaminifu miongoni mwa hawa watu, jeshi la polisi na watu weusi? Kwa sababu bila hivyo, wa, v, watu weusi wataendelea kuuawa na polisi, maafisa polisi wazungu, na bado watu wataendelea kufanya maandamano, halitaishia hivyo hivyo tu. Kuna juhudi nyingi zinaendelea kwa mfano, katika hii uu um, uh, kitongoji cha Jackson na vitongoji vingine vya St Louis ambazo <coughs> zina, zina, zina, zina zinataka kuhamasisha um, uh, watu weusi washiriki zaidi katika mabaraza ya miji yao. Kwa mfano, tatizo moja kubwa la Ferguson ni kwamba japokuwa asilimia sitini na saba ya wananchi wa Ferguson ni weusi, lakini <coughs> um, katika, katika, katika, katika katika lile baraza la mji wa Ferguson kuna kuna ni, karibia wote ni waupe isipokuwa nafikiri mtu mmoja watu wawili tu kati ya kati, kati watu kumi na mbili ambao wapo katika baraza ka, huo mfano mmoja mfano mwingine ni kwamba hata jeshi kwa sababu hiyo tu pia jeshi la polisi halifanani hali na, na, na, na na na watu ambao wanaishi sehemu ile um, uh, uh, kama anavyosema i ambao asilimia sitini na saba wausi lakini katika jeshi la polisi ambao kuna watu 53 wa, na tatu watatu peke yake ni weusi. Kwa hiyo, kwa hiyo kwa lazima kuwepo na na na, na jitihada za kuingia katika haya mabaraza ya miji halmashauri za miji ili weusi nao wawemo kule nao, nao wawe na maamuzi makubwa ya ya, ya, ya, ya kuajiri waakari weusi wafanyakazi wengine wausi um, ili ya mahusiano yawe bora zaidi. Nafikiri hilo jambo moja, ambalo wanaweza kuifanyia kazi zaidi huko Elei, unaona ni kitu gani ambacho kinaweza kufanyika? Kwa sababu huko hatuzungumzii tu polisi wazungu na watu weusi, lakini kuna jamii nyingine kama za Waspanish pia nao pia wamekuwa wakilalamika kuhusu hali ilivyo wanapokamatwa na polisi au polisi anapowasimamisha. Uh, ni, ni kweli na utashangaa kwamba katika maandamano haya ambayo yanajitokeza uh, wengi ni, ni wa Spanish uh, kwa sababu wanasema kama leo imetokea kwa mtu mweusi basi kesho kwetu, na haya mambo yanajitokeza hapa Los Angeles. Juzi nilikuwa nakiangalia televisheni na kuona kwamba wakichambua vitongoji ambavyo mambo haya yanatokea, na, na katika wanasema katika kesi tano za maonevu ya polisi kwa raia hasa weusi au wenzetu au, wa Spanish basi ni moja tu ambayo inakwenda kufuata mkondo wake kwa upande wa sheria, lakini zingine zote zinafifilishwa. Sasa vitu kama hivi vinajenga uhasama, kwa sababu uh, nadhani ili kue-kurekebisha haya mambo ni, ni kwamba polisi wafate sera za, za, za, zao za kipolisi, kwamba unapomkamata mtu basi lazima ufuate sheria zile zile ambazo zilezile ambazo unafuata kwa mtu mwingine yoyote ule, uh, ili kumfikisha, kama ikiwezekana, uh, katika vyombo vingine uh, vya juu zaidi kama mahakama aweze kujibu mashtaka yanayomkabili, lakini si kujichukulia sheria mikononi. Kwa kufanya hivi kutaweza kujenga ile ile ile hisia kwamba sikuonewa na kwamba sheria imefata mkondo wake na vitu kama hivyo. Kwa mfano, kwa mimi hapa sehemu ambayo naishi inaitwa Pasadena, mji wa Pasadena, watu wengi wanaokamatwa ni weusi, japokuwa wakai watu wengi weusi, lakini utakuta kwamba ukiwa unaendesha tu gari nzuri lazima usimamishwe na polisi bila kosa lolote, eh, na swali la kwanza kuuliza ni kwamba do you own this car, una unamiliki una, una gari. Sasa vitu kama hivyo unanionaje? Kwa sababu mimi ni Mmarekani, ni, ni nafanya kazi eh, kama mtu mwingine, lakini kosa langu ni kuendesha gari zuri na vitu kama hivyo. Hii ni mifano haya ambayo inajitokeza. Sasa vitu kama hivi vinajenga uhasama na uhasama, huwa huwezi kufifia endapo tu polisi wenyewe watafuata sheria na vile vile hata raia na sisi pia tuna matatizo, lakini angalau hayafikii matatizo ya kutaka e, e, kufa mikononi mwa polisi. Kwa hiyo nadhani cha msingi cha kufanya ni kuenele, kueneza elimu e, ya, ya uraia na, na, na, na kujenga mahusiano mazuri kati ya polisi na raia, kwa maana ya kwamba polisi wao wanafuata sheria zile zile ambazo wanafuata kwa mtu mwingine yoyote ile bila kujali uh, rangi ya mtu Uh, bila kujali mtu anatokea wapi, anaishi wapi na vitu kama hivyo. Kwa kufanya hivyo, kutajenga hisia nzuri na uhusiano mzuri kati ya polisi na raia. Asante sana Mike Mhagama kutoka Ilei. Hivi sasa tuna msikilizaji Paskali Mbugani. Paskali Mbugani, uh, swali lako ni lipi hasa kuhusiana na mada yetu ya leo? Asante sana mtangazaji Sauti ya Amerika, Washington, Washington DC hapo Marekani. Mimi napenda tu kuuliza kuwa Je, kama binadamu wote ni sawa duniani kote, au mweusi au mzungu, je huyo kijana mwafrika aliuawa na, na askari polisi mzungu, je huko Marekani hakuna sheria inayo inayodhibiti vitendo hivyo? Je, kama sheria ipo, kwa nini huyo kijana askari mzungu o aachiwe tu hivi hivi? Na kweli wale waandamanaji kule wako sahihi? Mtangazaji, kwangu ni hayo asante sana Paskali Mbugani. Labda nirudi kwako Mary Ndaro, tukirejea kuangalia swali la Paskali Mbugani, unadhani kuna mapungufu ama kuna mwanya katika sheria ambayo pengine imembeba huyu askari Darren Wilson? Unajua siwezi kusema kwamba, yani siwezi kuhakikisha kwamba kuna upungufu kwenye sheria, kwa sababu sijui sheria zao zikoje, ingawa bado sheria bado iko moja tu, kwamba askari wapo kwa ajili ya kulinda usalama wa raia haijalishi rangi yako, haijalishi jinsi yako, haijalishi kipato au nini, askari yupo kukulinda wewe. Na nadhani kama wenzangu walivyokuwa wanaongea, tunachokiona kinachoendelea hizi uh, maandamano huko Ferguson pamoja na sehemu zingine zote, state zingine pia, wanavyoandamana watu ni, ku, ni kuikumbusha kukumbusha labda jeshi la polisi na kukumbusha pia wananchi kwamba huwezi si kujichukulia sheria mkononi. Na mambo yalivyoenda kwenye hii kesi ambayo watu wanaifuatilia, sio kesi, kwenye hii ishu watu walikuwa walikuwa wanaifuatilia kujua kama je, huyu askari atachukuliwa hatua za kisheria au itakuwa ni kwamba amepita kiulaini, na ilivyotokea ni kwamba atapita kiulaini. Unasha kwamba watu hawakukubaliana, kwa sababu hata ukisikiliza hadithi yake aliokuwa anaitoa kuhusu matukio yaliyoendelea siku hiyo iko yaani inaenda kama vile alikuwa ameandaa script iko iko tu perfect. Na watu ndipo wanapojiuliza imekuwaje, ndani ya muda huo mchache ameshafikiria kwamba ngoja ni muue. Unapiga una sasi, mara ya kwanza unapiga, mara ya pili unapiga, mara ya tatu unaendelea kupiga. Huyu sio mnyama, huyu ni binadamu. Kwa nini usifanye kitu kingine ambacho kinaendelea? so, siwezi kuongelea sheria zao kwamba labda zinapindishwa kwa sababu na uhakika kwamba labda sheria zao zitakuwa ziko sawa, ndio maana labda huyu askari pia ameweza kutoka kiulaini namna hiyo, kwa sababu amepita kwamba kigezo kwamba nilikuwa nafanya kazi yangu kama askari polisi nikiwa nalinda usalama. Lakini nadhani narudi tu pale kwamba watu weupe na hasa wengine, mfano wakiwa madaraka, kama wakiwa polisi, kama mtizamo wako kuhusu mtu mweusi kwamba mtu mweusi ni baraa, utakapomwona kitu cha kwanza unachofikiria hutafikiria kwamba natakiwa ni mlinde, utafikiria kwamba natakiwa nilinde watu wengine wote dhidi ya huyu mtu mbaya. Ndo maana kitu cha kwanza unachofikiria nifanyeje, basi ngoja nifanye chochote kinachowezekana kuonyesha kwamba huyu mtu mbaya namwondoa. Inawezekana kwa, na kwa kumuua au kwa kumkamata, kama ambavyo jinsi kwa watakamata kwa kuendesha wanavyosema gari zuri, jinsi ambavyo kitu, kosa lako la kwanza Marekani ni kuwa mweusi alafu la pili ujikute kwenye mazingira ambayo ni ya bahati mbaya, ujikute kwenye mazingira ya watu weupe, au ujikute kwenye mazingira ambayo hutakiwi kuwepo, au ujikute dukani, au ujikute wapi lakini kosa lako la kwanza niwe kwamba wewe ni mweusi, na unapokuwa ni mweusi alafu ni ni mwanaume inakuongezea kosa la pili, kwamba wewe ni mweusi alafu ni mwanaume. Kwa hiyo nadhani ni vitu ambavyo tunaweza kuwa tuna sheria ambazo ziko vizuri sana na na Marekani tunajua kwamba ni nchi ambayo atlisi ina sheria nzuri sana, inalinda haki za binadamu, lakini kama mitizamo ya watu ambao mfano kama ndo wanatokia kulinda maisha yetu kama jeshi la polisi, kama polisi, mitizamo yao kuhusu mtu weusi ni kwamba mtu mweusi ni balaa, mtu mweusi ni majanga basi. Huyo mtu akimuona tu mtu mweusi, kitu cha kwanza atafikiria kwamba okay, huyu tayari ni balaa. Alafu akishakua bado yeye ana kinga yake kama polisi, kwa sababu anaweza katengeneza kitu chochote kwa, okay, kwamba labda nilipigiwa, kulikuwa kuna simu labda kulikuwa kuna tatizo kwamba ilitokea, nilikuwa nafuatilia mimi kama polisi. Kwa hiyo yeye bado ana sauti, wakati huo anapotoa sauti wewe tayari ulishakufa. Na mimi kama mama ambaye na watoto weusi wa kiume inaniogopesha kwa sababu na watoto wangu. Inawezekana leo tunamwongelea Michael Brown, maybe siku nyingine tulikuwa tunamwongelea mtoto wangu au mtoto wa jirani yangu. Kwa hiyo kama mama, inakuwa inakutisha kidogo, alafu kama mtu mweusi, lakini ambaye sijakulia kwenye ubaguzi, inaniogopesha. Lakini kama mtu mweusi ambaye nimetoka Afrika, ambako labda nimetoka Tanzania, alikuwa tunafundishwa kwamba Marekani ni nchi yenye kufata sheria, Marekani ni nchi huru Unapokuja unakuta kitu kiko tofauti, inakutisha kidogo, inakuulizisha kidogo, inabidi ukae chini ujiulize, hii niko Marekani au labda nijikuta, niko sehemu nyingine, labda nilijikuta tu nimetua hapa nikadhani niko Marekani, inakutisha kidogo. Asante, mimi binafsi naogopesha. Asante sana Mary Ndaro, naomba usiondoke kwenye simu yako, tutaendelea muda si mrefu na Mhamed Nasor, pia naomba usiondoke kwenye simu yako pamoja na Mike Mhagama. Kwa msikilizaji unayesikiliza hivi sasa, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Kama tulivyokueleza awali, kwa leo tuna mjadala moja kwa moja, live talk kutoka hapa Marekani, kutoka hapa Washington DC. Kama una swali au maoni kuhusu mjadala wa leo, tafadhali tupigile simu mbili sifuri mbili sita moja tisa tatu moja.