Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Tunatangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu kwa matangazo yetu ya asubuhi yanayoanza saa 12 kwa saa za Afrika Mashariki, ni saa 11 alfajiri Afrika ya Kati. Ni Jumaa hivi leo, Novemba 28 mwaka 2014. Naitwa Esther Gidhuiyot na mimi ni Sunday Shomari. Katika matangazo yetu asubuhi ya leo, kashfa inahusu mabilioni ya fedha maarufu kama Tegeta Escrow yajadiliwa katika bunge la Tanzania. Katika ukurasa wa 48 wa taarifa ya PAC imeelezwa kuwa serikali haikuchukua tahadhari ya kutosha dhidi ya madai mengine yanayoweza kujitokeza kabla ya kutolewa kwa fedha kutoka akaunti ya escrow na katika VOA Mitaani, wateja wa teksi ndogo maarufu kama tuk-tuk huko Mombasa, Kenya waeleza uzuri na ubaya wake. hicho cha kituktuku kina uzuri wake na kina ubaya wake, kinakupisha mlangoni, huna shida kwenda kwenye matatu, panda shuka, nusu saa nzima, utamu wake ni huo. Na ubaya wake sasa, kikiteleza tu jiwe moja, bomoka mpaka chini, huna mguu ni vidokezo vya baadhi ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza, huyu hapa Sande Shomari na habari za dunia. Zaidi ya watu mia moja na thelathini wameuawa katika ghasia za kidini katika eneo lenye utajiri wa mafuta la Sudan karibu na mpaka na Sudani Kusini. Koo za Ziyud na Omran zimekuwa zikipigana kwa, kwa siku kadhaa kutokana na mzozo wa ardhi huko magharibi Makordofon, na koo zote ni za kabila lenye nguvu la Arab Misiria. Kiongozi wa kikabila Moktar Babo Nimir aliwaambia waandishi wa habari jana Alhamisi kwamba silaha nzito nzito zimetumika katika mapigano hayo alisema hakuna majeshi ya serikali katika eneo hilo mpaka sasa hakukuwa na maelezo ya mara moja kutoka kwa serikali ya sudan mashahidi wanasema mlipuko katika barabara moja yenye shughuli nyingi huko kaskazini mashariki mwa nigeria umeua zaidi ya watu 30 mlipuko huo ulitokea jana alhamisi katika makutano ya barabara ya maraba na mubi katika jimbo la adamawa idhaa ya hausa ya sauti amerika inaripoti kwamba maafisa hawana uhakika kama mlipuko huo ulikuwa tukio lililosababishwa na askari aliyebeba bomu au shambulio la mlipuko wa bomu wa kujitoa muhanga. Adamawa ni moja ya majimbo ambayo serikali ya Nigeria inapambana na kundi la wanamgambo la Boko Haram. Na nchi nyingi za bara la Afrika hazitaweza kufikia malengo ya milenia ifikapo mwaka 2015 kutokana na mwanya uliopo kati ya uchumi na maendeleo ya kibinadamu. Haya ni kwa mujibu wa ripoti ya kila mwaka ya Umoja Mataifa juu ya nchi zenye maendeleo madogo iliyowasilishwa jana Alhamisi. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Martha Van Der Wolf anaripoti kutoka makao makuu ya tume ya Umoja Mataifa ya uchumi wa Afrika mjini Addis Ababa, na Esta Gidhuiwat anayesoma ripoti kamili. Licha ya kukua kwa uchumi barani Afrika, nchi nyingi hazitafikia malengo ya milenia ya MDGs hapo mwakani. Afisa wa maswala kiuchumi kwa Afrika katika Umoja wa Mataifa Junior Davis anasema nchi nyingi za Afrika hazijaweza kutumia maendeleo ya kiuchumi kufanya mabadiliko katika sekta yake ya miundo mbinu. Ripoti hiyo inataja nchi za Ethiopia, Rwanda, Uganda na Malawi kama nchi nne pekee za Afrika ambazo huenda zikafikia malengo hayo ya milenia, kwa sababu zimewekeza katika sekta za maendeleo, miundo mbinu, afya na elimu. Nchi ambazo ziko nyuma sana kimaendeleo ni Sudan Kusini na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ambako masuala ya kiutawala bado ni tatizo na zinategemea uungaji mkono wa jamii kima ya kimataifa kufikia maendeleo ya kijamii na kiuchumi. Miongoni mwa nchi 48 zisizo na maendeleo makubwa duniani, 34 zimo barani Afrika, lakini tatu zimeondoka kwenye orodha hiyo, nazo ni Botswana, Cape Verde na Samoa. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA hapa Washington DC. Ndege za kijeshi za Siria zimeendelea kufanya mashambulizi huko Raka, mji mkuu unaoshikiliwa na kundi la Islamic State. Kundi lenye makao yake Uingereza, Syrian Observatory for Human Rights, linasema idadi kubwa ya raia waliuawa na wengine kujeruhiwa katika moja ya mashambulizi kwenye nyumba ya jaji mmoja. Kundi hilo linasema mashambulizi mengine yalilenga shule, hospitali na kizuizi cha barabara cha Islamic State na jengo lililodhibitiwa na wanamgambo wa Islamic State. Shirika la habari la Reuters linaripoti watu saba wameuawa, ikiwa ni pamoja na watano kutoka familia moja. Rais wa Mexico Enrique Penyanito amezindua mpango wa kufanya mabadiliko makubwa katika idara ya polisi huku kukiwa na madai kwamba mamlaka nchini humo zinahusika na uhalifu unaofanywa na magenge. Tangazo la rais huyo lilitolewa jana Alhamisi, saa chache baada ya maiti 11 kugunduliwa zikiwa bila vichwa katika jimbo la Guerero lililogubikwa na ghasia, ambako pia miezi miwili iliyopita wanafunzi 43 walitoweka. Wanafunzi hao walitoweka usiku wa Septemba 26 baada ya kushambuliwa na polisi katika mji wa Iguala ulioko jimbo hilo la Guerrero. Inaaminika waliwawa na genge la wahalifu lenye ushirika na polisi. Kutoweka kwao kumezusha maandamano makali yakimtaka rais kuchukua hatua dhidi ya uhalifu na maafisa na wafisadi. unasikiliza kumekucha afrika ni matangazo yanayokujia kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc na habari zilizopewa uzito wa juu asubuhi ya leo za tupeleka huko nchini tanzania ambapo mjadala wa sakata la iptl na kuchotwa kwa shilingi za kitanzania bilioni mia tatu na sita uliendelea katika bunge la tanzania hapo jana jioni mwenzangu edi ligongo amefuatilia sakata hilo na kutuandalia ripoti ifuatayo baada ya kamati ya kudumu ya bunge ya hesabu za serikali kuwasilisha ripoti yake bungeni, waziri wa nishati na madini profesa sospita Muhongo naye alipata fursa ya kujibu yale yaliyoelezwa na ripoti dhidi ya mamlaka yake. Katika ripoti yake Muhongo amesisitiza kwamba yale yaliyoelezwa hayakuwa sahihi kwa kila kitu. Katika ukurasa wa 48 na wa taarifa ya PAC imeelezwa kuwa serikali haikuchukua tahadhari ya kutosha dhidi ya madai mengine yanayoweza kujitokeza kabla ya kutolewa kwa fedha kutoka akaunti ya Esco. Mheshimiwa Spika na waheshimiwa wabunge, kinga iliyochukuliwa inakidhi matakwa ya kisheria na imezingatia athari yoyote ambayo ingeweza kutokea baadaye kutokana na kutolewa kwa fedha katika akaunti ya Esco. Kwa hiyo sio kweli kwamba serikali haikuchukua tahadhari iliyo inayodaiwa na PAC. Kwa kupata uchambuzi wa sakata hilo, hasa baada ya pande mbili kujieleza, niliongea na Profesa Mwesiga Baregu wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam. Kwanza nilimuuliza, baada ya kusikiliza pande hizo, anaona ukweli upo wapi mpaka sasa? Mimi nadhani Profesa Mhongo eh, yeye alivyojibu sio kwamba alijibu kimsingi zile hoja ambazo ziliibuliwa na kamati. Hatua hipi ni sahihi hivi sasa kwa bunge kuchukua kutokana na kusikiliza pande zote mbili? Mimi nadhani ikibainika, na ina, ina, ina, inawezekana kabisa kwamba sio kila mmoja kahusika kwa uzito ule ule unaolingana. Kwa hivyo nadhani kila mara unasema kwamba adhabu lazima ilingane na na kosa lenyewe lililofanyika, kwa hivyo nadhani kuna, kuna umuhimu wa kuwajibika na hili lieleweke, kwa kwamba kuwajibika sio maana ya kwamba, kwa mfano, waziri mkuu, sio kwamba yeye mwenyewe moja kwa moja ame awe amefanya kitu, kwa sababu katika nafasi yake, hata kule kushindwa kufanya kitu eh, ni kushindwa kuwajibika. Kwa hivyo eh, kawa, kwa kawaida kwenye hali, hali ya namna hii utakuta mtu mwenyewe baada ya kujipima anaweza yeye mwenyewe akaamua kwamba kwa kweli si kuwajibika, kwa sababu wewe ndio mlinzi ulio kwenye zamu. Sasa wale wengine unawasimamia, kama walikwenda wakalala kwenye zamu eh, na na kweli tukaibiwa, sasa ni juu yako wewe ambayo ndio, ndio, ndio kinara wa mali yetu. Sasa itakuwaje kwamba hawa wengine wadogo wawajibishwe na kwamba wewe ambayo ndio likuwa wawajibishe kwamba we unakaa una, unabaki una bila kuwaji sheria moja, nadhani ukishakubali e, madaraka ya namna hiyo ni lazima ubebe uzito nadamana, na dhamana inayokwenda na nafasi hiyo. Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania liliendelea na kikao chake hapo saa kumi na moja jana, na wabunge mbalimbali walichangia kuhusiana na sakata hilo la Tegeta Escrow. za Kumekucha Afrika ni matangazo ya idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika inayokujia kutoka hapa jiji cool kuu la Marekani, Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Kundi la wazalishaji wakubwa wa mafuta duniani OPEC limeamua kuendelea na kiwango cha sasa cha uzalishaji wa mafuta licha ya kushuka kwa bei ya mafuta duniani kwa asilimia 30 tangu mwezi Juni. Baada ya uamuzi huo jana Alhamisi uliofikiwa katika mji wa Vienna na kundi hilo la nchi kumi na mbili wanachama, bei ya mafuta hafi ya Brent ilishuka kwa dola nne na kufikia kiwango cha chini kabisa katika kipindi cha miaka minne cha dola sabini na tatu kwa pipa. Mkutano wa OPEC unaoonekana kuwa mkutano muhimu zaidi katika miaka ya karibuni na umefanyika huku uzalishaji wa mafuta ya Marekani ukiendelea kuongezeka. Nchi za OPEC zinazozalisha mafuta kwa wingi ni pamoja na Saudi Arabia, Qatar, Falme za Kiarabu na Kuwait, ambazo zinazalisha theluthi moja ya mafuta yote duniani. Mlipuko uliofuatiwa na mashambulizi makali ya bunduki umetikisa mitaa ya wabalozi katika mji mkuu wa Afghanistan, Kabul. Maelezo ya mashambulizi hayo bado hayako wazi, lakini yametokea saa chache baada ya gari la ubalozi wa Uingereza kulipuliwa na mtu aliyejitoa muhanga ndani ya gari lake na kumuua mlinzi raia wa Uingereza na mfanyakazi wa ubalozi huo raia wa Afghanistan na watu wengine watatu. Taliban walidai kuhusika na mashambulizi hayo na pia milipuko ambayo ilipiga eneo la kidiplomasia huko Kabul Alhamisi usiku. a kumekucha afrika kutoka hapa sauti amerika tukirejea katika ripoti za waandishi wetu baraza la mji wa nairobi huko kenya linashutumiwa kwa ukatili unaofanyika katika kukabiliana na wachuuzi katika maeneo ya kibiashara ili kuwazuia kuuza bidhaa zao kinyume cha sheria mitaani mwandishi wa sauti amerika lene ruvaga na ripoti kutoka mji mkuu wa kenya na harison kamau anayesoma ripoti yake Wachuuzi takriban kila siku wanafukuzwa kwa kuvamiwa na maaskari wa manispaa ya Nairobi. Mji mkuu wa Kenya ni makazi ya takriban wachuuzi wa mitaani elfu tatu, wengi wao wakiwa hawana vibali halali. Vibali vya biashara mjini Nairobi vinatofautiana kwa gharama na ni kuanzia dola mia moja hadi elfu moja. Ni gharama kubwa mno kwa mchuuzi mdogo wa mtaani. Kama njia mbadala, manispaa ya mji imetenga maeneo ambako wachuuzi wanaweza kuuza bidhaa zao kila siku na kulipa ada ya dola moja kwa siku. Hapo kwenye soko mbadala kuna wachuuzi wengi zaidi kuliko nafasi iliyoko, na msongamano unawalazimisha wengi kuenda kuuza bidhaa zao kwingineko, kinyume cha sheria. Ponjo Roge amekuwa mchuuzi wa mtaani kwa takriban miaka mitano na anasema njia pekee anayoweza kujikimu kimaisha na kuisaidia familia yake ni kwa. Kwa siku moja, kama tukikosa kusuguriwa na sete kanzu ama tutengewe masaa, mtu anaweza kuwa tu, unaingia tu na unaweza kumeki mia tano yako ama mia nane hapo katikati, na tunaona hiyo inaweza kujimudu vizuri kimaisha kuliko kwenda kusugua. Serikali itatutafutia kazi tunaona hiyo kazi kama si vijana mzuri sababu hatufanyi kazi ya kuiba ama wizi, tunajitafutia. Mwigai Nduati, afisa kutoka chama cha wachuuzi katika uh, jiji la Nairobi, anasema mbinu hizi za uvamizi ni gasia zisizo na maana. Ukiangalia kwa ya ukiuka, ukiukaji wa haki za kibinadamu, kanjo ndio wanafanya hiyo mambo sana, hata haswa sio hukasi wenyewe umia kwa maana wakiataki soko pengine tumewekelea mahali licha ya kurejewa kwa juhudi za kuwasiliana za, za na manispa ya Nairobi, manispa haikuweza kutoa maelezo rasmi kwa tuhuma hizo ambazo zinatolewa dhidi yao kila siku. Tume ya kitaifa ya haki za binadamu Kenya, KNCHR iliyoundwa miaka minne iliyopita sasa imejihusisha katika suala hili. Kagwiria Mbogori mwenyekiti wa KNCHR amezungumza na VOA. Uh, surpassed... baadhi ya hatua za ukaguzi unaofanywa na baraza la mji kwa wachuuzi hawa, nadhani zinavuka, mpaka zimevuka kiwango kinachokubalika ndani ya muundo wa kisheria. Nasema ni ghasia zisizo na msingi kufikia hadi kiwango cha kuua, kuwakata na hata kuwajeruhi wachuuzi. KNCHR imeandikisha malalamiko zaidi ya 20 kutoka kwa wachuuzi katika mwaka mmoja uliopita peke yake na imewasilisha kesi tatu kwenye mahakama zinazohusu ghasia zilizovuka mpaka. Programu ya maendeleo ya Umoja wa Mataifa, UNDP, inakadiria kuwa kiwango cha ukosefu wa ajira nchini Kenya kipo katika kiwango cha asilimia 40, na katika sekta isiyo rasmi kipo katika kiwango cha asilimia 70. Uchuuzi unakadiriwa kuchangia takriban asilimia 5 ya ajira nchini Kenya. Na idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja yani live juu ya mada kemkem kem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya kiswahili ya sauti amerika, hapa washington dc live talk kila ijumaa saa 1 na nusu kwa saa za afrika mashariki na saa 12 na nusu kwa saa za afrika ya kati ushiriki wako ni mchango wa jamii Unasikiliza Sauti ya Amerika. Kamati ya Kimataifa ya Msalaba Mwekundu ICRC inatoa wito wa msaada ambao hujawahi kutolewa wa dola bilioni 1.68, kusaidia maelfu ya watu ambao maisha yao yameharibiwa na mizozo ya silaha na ghasia taasisi hiyo ya uswisi ya huduma za binadamu inaeleza kwamba milipuko ya mizozo na ghasia hasa huko mashariki ya kati na afrika inatishia uthabiti wa kikanda na kuhatarisha matumaini ya maendeleo ya nchi maskini mwandishi wa sauti amerika lisa shlein ametuandalia ripoti kutoka jeneva inasomwa na mary mgawe kamati ya kimataifa ya msalaba mwekundi inaeleza kwamba hali ya migogoro ya silaha inabadilika Rais wa ICRC Peter Maurer anasema aina mpya ya mizozo inazidi kujitokeza kwa mchanganyiko mpya, mara nyingi kwa mwelekeo wa kikanda. Hatuko tena katika hali ambayo tuna migogoro ya wazi ya kimataifa au ya ndani ya nchi kukiwepo na mstari wa mbele ulio wazi na misimamo inayofahamika wazi. Tunaona mizozo ya silaha ya kimataifa, mizozo ya ndani ya nchi ghasia za uhalifu, ghasia za ndani za kijamii yakiwa katika mwelekeo sawa. Maura anasema mzozo huko Siria kwa muda mrefu umegeuka kutoka vita vya wenyewe kwa wenyewe, umekuwa ni mzozo wa kikanda ukihusisha Iraq, Lebanon na Jordan. Amesema msimamo mkali umezidisha zaidi baadhi ya mizozo inayoendelea na kupelekea kuongezeka kwa tabia za ghasia. 9, watu laki mbili wameuawa tangu kuzuka kwa mzozo huo huko Siria. Raia elfu tisa na mia mbili wameuawa tangu mwanzoni mwa mwaka huu nchini Iraq. Siria na Iraq zimekuwa kitovu cha kikanda na dunia ya kutokuwa na usalama. ICRC ina operesheni kubwa kabisa kwa wakati huu huko ikifuatiwa na Sudan Kusini, Afghanistan, Iraq, Somalia, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, Israel, Mali, Jamhuri ya Afrika ya Kati na Ukraini. Rais wa ICRC Maura amesema mizozo na ghasia hazisababishi tu vifo vya watu, bali pia zinaharibu maendeleo. Anasema inasikitisha kuona jinsi hatua fulani za maendeleo zimepatikana katika nchi masikini, lakini zinaharibiwa kabisa. Anasema mifumo ya afya, mifumo ya maji safi na taka na makazi imeharibiwa kutokana na, na ghasia. Anaeleza hii haihusu mzozo wa Mashariki ya Kati pekee, lakini matukio kama hayo yanatokea pia katika kanda ya Sahel huko Afrika Magharibi na Pembe ya Afrika. Ukichukulia kuongezeka kwa hatari hizo, shirika la Msalaba Mwekundu linaeleza kwamba lina mpango wa kulenga zaidi katika mahitaji ya usalama wa watu wanaojikuta katikati ya mizozo. Hata hivyo, linaeleza kwamba litaelekea kuweka kipaumbele chake katika masuala ya afya, hasa huduma za upasuaji kwa watu waliojeruhiwa. ICRC inaeleza pia itaimarisha huduma zake katika ghasia za kingono kwenye maeneo kama vile Jamhuri ya Afrika ya Kati, Amerika ya Kati, Colombia, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, Lebanon, Mali na Sudan Kusini. Mambo mapya, mambo hipo. Mambo mapya mambo msukumo mambo moto sana mambo pesa. Mambo sawa sawa, ungana nasi katika VOA Express kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Jiunge nasi unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. VOA mitaani. Leo katika VOA mitaani tunaangalia swala la usafiri wa umma maarufu kama tuktuk huko Mombasa, au pia hujulikanao kwa jina la bajaji katika nchi nyingine. Mwandishi wetu Josephat Kioko Mombasa, ameingia katika mitaa ya Kibokoni na ametuletea taarifa ikilenga kero na yale yanayopendwa kuhusu usafiri huu maarufu. Miaka ya nyuma hapakuwa na magari haya ya tuktuk Mombasa, lakini sasa <laughs> inakuwa ni kero sana. Wenye matatu, wenye mabasi wanakasirika kuona foleni ya tuktuk katika barabara za mji wa Mombasa. Niko na dereva wangu hapa ambaye tunaelekea Old Town labda unaamka saa ngapi na unafanya masaa mangapi kazi ya tuktuk? Eh, hii kazi ya tuktuk huanga naamka saa kumi na mbili, kuingia kazini naingia saa kumi na mbili na nusu. Na una mipango pengine siku za karibuni kupeleka matatu ama basi? Hiyo mpango iko, na mpango wa kupeleka gari kaa roli. Asante sana dereva huyo anayenisafirisha, katikati ya mji kujionea vile tuktuk zimekuwa nyingi hapa mjini Mombasa na sasa naelekea katika duka moja ambalo linahusika kuuza magari haya madogo, kuzungumza na mmoja ambaye anahusika kuuza magari haya kwa wingi, anieleze faida gani wanapata na wateja wao ni kiasi gani? Uh, mi naitwa Simon Mwaniki. Uh, general manager wa hapa Hafsan Motors Limited. Hapa tunauza pikipiki piki na tuktuks. Tuktuk -tuk yetu ni hii, inaitwa TVS ambayo inatoka India. Imekuja imependwa sana sababu haina kelele. Wale wamama wakitoka sokoni wakibeba mizigo yao, wanasema wajarusharushwa tena. Watu wa maofisi wakibebwa wanasema wanafurahia sababu wanaweza ongea kwa simu wakipigwa simu ya ofisi, sio kama zamani zile zilikuwa zinapiga kelele nyingi na kurusharusha watu. Kwa mwezi tumefanikiwa tunauza kama 120. Kwa hivyo kwa mwaka hiyo ni zaidi ya 1400 na tunashukuru biashara imeendelea vizuri. Tena watu wengi wamekiri kwamba parking imekuwa ni shida hapa mjini, kwa hivyo wanaona ni rahisi kuchukua tuktuk uh, kutoka mahali pamoja kwenda mahali pengine. Inaonekana hii ndio mwelekeo wa transport katika mji huu, atakapeleka mpaka nyumbani kwa mlango, warudishwe kwa nyumba. Kwa hivyo hatuna budi na sasa nizuru sehemu hii ya Kibokoni hapa Mombasa, ambapo wanawake wengi si kwa ubaya, lakini nasemekana wanawake wa Kiswahili wamechagua kutembea kwa tuktuk. mi bii, jina langu ni Esha. Nafurahia tuktuk sana kwa sababu inakufikisha mlangoni. ichiakituktuk kina uzuri wake na kina ubaya wake. Kinakufikisha mlangoni, una shida kuna kwenye matatu, panda shuka, nusu saa nzima kwa kwenye matatu Eh, kila stage kila stage kile mpaka mlangoni mm. Chaingia kitototo mpaka cha ndani, utamu wake ni huo, na ubaya wake sasa, kikiteleza tu jiwe moja, bonoka mpaka chini, huna mguu eh. Na Esha, labda umetumia tuktuk kwa muda gani wewe? Eh, kwanzia vianze mpaka sasa, na miaka kama sita hivi, mpaka watoto wangu wote wanaenda skuli na tuktuk saa hii. Ah, kama watu wa town wako ndani ndani kama vibokoni, you know, some coaster zilizojazwa kutembea tembea na wewe hapo wewe well, unatumia nini? Matatu hata kama ni publicity, at least muko wengi kwa gari, si kama tuktuk. Saa tuktuk kwa mfano kama the way ziko light, in case kwa accident na upepo. Ah, mimi naona sawa. Wao oh, ndo wanakero, maana hujainua mguu hivi Ujainua mguu hivi, matatu ushakwenda. ya kuingiza na kuingiza vizuri hilo. Kama umevaa buibui ya Kiislamu hii imeshika kwenye matatu hataki kujua. Ndio maamua tu tuktuk sasa. Ana makini na kushikisha kuzipanda. Na serikali ya kaunti ya Mombasa imetoa masharti kuhusiana na jinsi zinatumika kuweka namba na laini kutoka mitaa zinazoelekea. Kulikuwa na maagizo kutoka kwa waziri anayehusika na uchukuzi hapa serikali ya kaunti ya Mombasa, Mohamed Abbas: hakuna tuktuk itakubaliwa kuoperate katika hizo barabara kwa sababu ya maswali ya usalama ndani ya mombasa yetu. Tumeweza kuja na njia tofauti ya kuweza kudifferentiate baina ya tuktuk za hapa ndani ya kisiwa chetu cha mombasa na pia kutakuwa na namba kama 001, 002, lakini kila namba itakuwa ni tofauti na zile zone nyingine. Nam kutoka hapo Mombasa, katika vio mitaani, ni mimi Josephat Kioko, asante sana. Basi Sande, jiandae kutusomea muktasari wa habari. Zaidi ya watu 130 wameuawa katika ghasia za kidini katika eneo lenye utajiri wa mafuta la Sudan karibu na mpaka na Sudani Kusini. Koo za Ziyud na Omran zimekuwa zikipigana kwa siku kadhaa kutokana na mzozo wa ardhi huko magharibi mwa Kordofan. Mashahidi wanasema mlipuko katika barabara moja yenye shughuli nyingi huko kaskazini mashariki mwa Nigeria umeua zaidi ya watu 30. Mlipuko huo ulitokea jana Alhamisi katika makutano ya barabara ya mararaba na mubi katika jimbo la Adamawa. Ndege za kijeshi za Siria zimeendelea kufanya mashambulizi huko Raka, mji mkuu unaoshikiliwa na kundi la Islamic State. Kundi lenye makao yake Uingereza, Syrian Observatory for Human Rights, linasema idadi kubwa ya raia wao waliuawa na wengine kujeruhiwa katika moja ya mashambulizi kwenye nyumba ya jaji mmoja. Rais wa Meksiko Enrike Penya Nieto amezindua mpango wa kufanya mabadiliko makubwa katika idara ya polisi huku kukiwa na madai kwamba mamlaka nchini humo zinahusika na uhalifu unaofanywa na magenge. Hapo ndipo tumekamilisha matangazo yetu Kumekucha Afrika Asubuhi, yaliyoungana nasi tena Jumatatu saa 12 asubuhi, kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 alfajiri huko Afrika ya Kati. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi Aida Isa, msimamizi wa matangazo, ni mimi Astagidu Yuwat na hapa studio nimeshirikiana naye Sande Shomari. Tunawatakia siku njema, wikendi safi kabisa, kutoka hapa Sauti ya Amerika, Washington.