Msomaji ni Idi Ligongo. Washukiwa Waislamu wenye msimamo mkali wameshambulia miji mikuu miwili ya kaskazini mashariki mwa Nigeria mapema leo, wakilenga soko lenye mkusanyiko mkubwa na eneo la polisi. Mashahidi katika miji ya majimbo ya Maiduguri na Borno wanasema mlipuko ilitokea katika soko lenye mkusanyiko mkubwa ambapo wanawake wawili walijitoa muhanga na kuua darzeni ya watu wiki moja iliyopita. Haijafahamika ni watu wangapi wamekufa ama wamejeruhiwa katika mlipuko wa leo. Mashahidi wanasema wamewaona watu wakivuja damu na kukosa viungo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa, AFP, karibu watu kumi wamekufa katika milipuko ya leo. Inasemekana walijitoa muhanga walikuwa wanawake wawili. Mapema leo wakazi wa Damaturu, mji mkuu wa jimbo la Yobe, wamesema wanaosadikiwa kuwa wanamgambo wa Boko Haram walishambulia eneo la polisi katika mji huo. Mapambano huko Hong Kong kati ya waandamanaji wanaunga mkono demokrasia na polisi yamesababisha kufungwa kwa ofisi za serikali na bunge. Mamia ya waandamanaji wanaunga mkono demokrasia wamepambana na polisi wakati wakijaribu kupanua wigo wa maandamano yao nje ya makao makuu ya serikali. Waandamanaji walivamia mistari ya polisi mapema hivi leo katika juhudi za kukalia kimabavu barabara kuu katika wilaya ya Admiralty. Mamia ya polisi wa kutuliza ghasia waliokuwa na gesi ya kuwasha na virungu waliwarejesha nyuma na kuwajeruhi waandamanaji kadhaa na kuwakamata kumi na nane maafisa wa polisi wamesema hawakuwa na uamuzi mwingine isipokuwa kutumia gesi ya kuwasha na virungu ikiwa ni juhudi yao ya kuzima mapambano. Unaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA hapa Washington DC. Waziri mkuu wa Iraq Haider al Abadi anasema uchunguzi wa kile kinachoitwa wanajeshi hewa umegundua karibu majina elfu hamsini ya wanajeshi ambayo yalikuwa yanalipwa lakini hayapo katika orodha ya jeshi la nchi hiyo. Abadi ameonyesha matokeo ya uchunguzi jana Jumapili wakati akiwahutubia wabunge na kuahidi kuendelea kupambana na rushwa, Mapambano aliyoyaanza toka achukue ofisi mwezi Septemba. Waziri mkuu huyo tayari ameshawafukuza kazi ama kuwastaafisha makamanda kadhaa wa juu ambao walihudumu katika utawala wa waziri mkuu wa zamani Nauri Almaliki. Majina hayo ya kutengenezwa katika orodha ya malipo yaliwawezesha makamanda na wengine kujipatia mishahara ji, juu ya ile ya kwao. Rushwa iliyokithiri imekuwa ikilaumiwa kudhoofisha majibu ya jeshi la Iraq kuwaondoa wanamgambo wa Islamic State sehemu za kaskazini na magharibi mwa nchi. Shirika la Mpango wa Chakula Duniani limeisimamisha kwa muda programu ya kugawa hati za chakula kwa wakimbizi wa Syria katika nchi tano kwa sababu ya ukosefu wa fedha. Idara hiyo ya Umoja wa Mataifa imesema hivi leo inahitaji takriban dola milioni 64 ili kukidhi mahitaji ya baadhi ya wa wakimbizi milioni 1.7 kwa mwezi huu wa Desemba na kuwaruhusu kuendelea kununua chakula kutoka kwa wauzaji wa ndani huko Jordan, Lebanon, Uturuki, Iraq na Misri. Majirani wa Siria wanajitahidi kukabiliana na kasi ya ongezeko la uhamiaji la wakimbizi ambao wamekimbia mapigano nchini Syria yaliyodumu kwa takriban miaka minne hivi sasa. Mzozo ulianza mwezi Machi mwaka 2011 na kuwasukuma zaidi ya watu milioni tatu nje ya nchi hiyo. Rais wa Marekani Barack Obama anapanga kujadili hali ya Ferguson, Missouri na baraza lake la mawaziri, viongozi wa haki za binadamu, maafisa wa polisi na wengine huko White House. Mkutano wa Jumatatu utakuwa wa mahsusi kupitia mipango ya serikali kuu ambayo inaipatia idara za polisi vifaa vya aina ya kijeshi. Baadaye Obama atakutana na viongozi vijana wa haki za kiraia kujadili changamoto zilizopo za kutoaminiana kati ya polisi na jamii ya watu weusi. Pia atakutana na maafisa wa serikali, polisi na viongozi wa kijamii kujadili namna ya kuimarisha makazi ya watu maandamano yameendelea mjini Ferguson toka uamuzi wa baraza la mahakama utangazo wiki iliyopita wa kutomweka hatiani afisa wa polisi mzungu kwa kumpiga risasi Michael Brown aliyekuwa na umri wa miaka 18, ambaye alikuwa mweusi. Maafisa kaskazini mwa Afghanistan wanasema mlipuaji wa kujitoa mhanga ameshambulia mazishi ya kiongozi wa kikabila na kuua polisi wawili na raia saba. Karibu watu 18 walijeruhiwa na mlipuko mapema leo katika wilaya ya Burka, jimboni Bahlan. Afisa wa polisi amesema mlipuaji huyo alikuwa amewalenga maafisa wa vyeo vya juu wa polisi na wafanyakazi wa baraza la jimbo ambao walihudhuria maziko, lakini shambulizi halikuwa dhuru Mashambulizi ya mabomu yanayolenga vikosi vya nje, maafisa wa serikali ya Afghanistan na vikosi vya ulinzi yameongezeka, huku ushirika wa jeshi la kimataifa ukiwa unajiondoa na kuachia mashambulizi dhidi ya Taliban kwa kiasi kikubwa kwa vikosi vya Afghanistan. Jeshi la NATO nchini Afghanistan hapo Desemba 31 litabadili jukumu lake kutoka ushambuliaji na kuwa la usaidizi. Kundi la watu 30 wenye silaha wamevamia uwanja wa ndege wa pili kwa ukubwa huko Papua New Guinea. Maafisa wa Australia wanasema watu hao waliokuwa na bastola, bunduki, ikiwemo bunduki za kienyeji na mapanga walifika katika uwanja wa ndege wa Nadzab, kiasi cha ja kilomita 40 kutoka katika mji wa bandari wa Lae. Waziri wa mambo ya nje wa Australia anasema karibu watu 30 ambao walifika uwanja wa ndege kwa safari ya alfajiri na walinzi tisa wa uwanjani waliwekwa mateka mapema leo, wakati washambuliaji hao wakiba vyakula na vifaa vya ofisi. Msemaji wa polisi amesema walinzi walishikiliwa na kulazimishwa kujikusanya na abiria huku wakiwekewa midomo ya bunduki kichwani. Maafisa wanasema hakuna abiria aliyejeruhiwa. Polisi wanasema washambuliaji hao walijaribu kuvunja mahala zinapohifadhiwa pesa, lakini wakashindwa.